เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 04:25:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบเกี่ยวกับแผนที่ในกูเกิ้ลครับ  (อ่าน 3899 ครั้ง)
zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 09:25:33 PM »

มาดูตัวอย่างภาพเฮฮา  ผลงานของ GPS คิก คิก คิก คิก ขำก๊าก ขำก๊าก คนขับรถน่าจะใช้ตา(มอง) และใช้ปาก(ถาม) มีเซ้นมากกว่า ไม่น่าไปฝากชีวิตไว้กับ GPS ทั้งหมด

ภาพแรกขับรถลงบันไดลงเขาซะงั้น นักข่าวแซวพี่เขาว่า สงสัยเลียนแบบในหนัง ขับสี่ล้อลงบันไดมีแต่ในหนังเด้อ  ขำก๊าก ขำก๊าก

ภาพต่อมา อันนี้เขาเรียกว่าโคตะระซวย คนขับรถส่งของ นึกคึกคะนองขึ้นมา จึงได้เปิดไอ้เจ้าเครื่องที่ว่า เพื่อหาเส้นทางลัดไปรับของลูกค้า ไอ้ทางลัดที่ว่าก็พามุดเข้าป่า ตัดทุ่ง ทางแคบลงๆ

จนสุดท้ายไปติดหนึบกับแนวรั้วของชาวบ้าน รถขยับไปต่อไม่ได้ จนต้องหยุด แต่ซวยยังไม่จบ วันนั้นดั้นเป็นวันเสาร์ บริษัทต้นสังกัดบอก ให้อยู่กับรถ อย่าทิ้งรถนะ วันจันทร์ถึงจะมีคนไปช่วย

เพราะค่าจ้างทีมช่วยเหลือ(ทีมถางป่า รถยก รถลาก) ในวันเสาร์อาทิตย์หรือวันหยุดแพงมากๆๆ....หลาบบ่  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2013, 09:28:23 PM โดย zamphol » บันทึกการเข้า
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 09:42:01 PM »

ผมใช้การ์มินมาตั้งแต่เปิดตัวครั้งแรกในเมืองไทย (เจ็บใจบริษัทการ์มินเมืองไทยที่ขายแพงมาก รุ่นถูกสุดตอนนั้น หมื่นสี่ ที่ตอนนี้ขายไม่ถึงสี่พันนั่นแหละ)

ยอมรับว่ามันมีประโยชน์มาก แต่คนใช้ต้องฉลาดรู้ทันวิธีคิดของมันด้วย ไม่งั้นไปโทษเครื่องว่าไม่ดีอีก

มันอยู่ที่การตั้งค่าการนำทางครับ มีหลายอย่าง หลายรูปแบบให้เลือก เช่น เราต้องตั้งว่า เราเป็น รถยนต์ จักรยาน หรือเดินไป
เช่นถ้ารถบรรทุกสีแดงนี้ไปติดทางแคบๆนั่นแหละครับ ถ้าตั้งว่าเป็นรถบรรทุก มันก็ไม่พามาทางคนเดิน แต่สงสัยคนขับไม่ทราบ
อาจตั้งว่านำทางแบบคนเดิน มันก็เลยพามาติดทางแคบ เพราะคิดว่าทางคนเดินไง
 แม้แต่รถยนต์ก็ตั้งได้อีกว่าจะเอา/ไม่เอา ทางด่วน ทางลูกรัง ถ้าคุณไม่ตั้งไม่เอาถนนที่ไม่เหมาะออกไป คุณขับรถบรรทุกคันเบ้อเร่อ
มันอาจพาออกไปติดบนทางลูกรังแคบๆก็ได้
 ใช้ให้เป็นตั้งให้ถูก แล้วมันจะใช้งานได้สมประโยชน์ที่ตั้งใจครับ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 09:45:10 PM »

ภาพถ่ายดาวเทียมของกูเกิล ถ้าเรายอมเสียเงินซื้อลิขสิทธิ์มาสามารถ เห็น ถึงระดับ ตัวอักษรบนหมวกแก๊ปของคนที่ยืนครับ ภาพจะอัพเดททุก 7 วันตามวงรอบของดาวเทียม  สามารถเลื่อนดูย้อนหลังเปรียบเทียบได้หลายปีครับ จะมีแถบเลื่อนให้เลือกว่าจะย้อนหลังไปนานเท่าไหร่  มี สตรีทวิวล์ให้เห็นสวยดีเหมือนกันครับ  เวลาจะไปไหนมาไหน เข้าไปดูทางหนีทีไล่ก่อนสะดวกมากครับ ฮิ ฮิ ฮิ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 09:49:48 PM »

ใช้ GPS ต้องรู้จักดื้อกับมันด้วยครับ...

ตัวอย่างเช่นมันพาไปถนนที่รถติดแล้วเราไม่อยากขับต่อ ก็ต้องกลับรถขับออกมาดื้อๆนั่นแหละครับ กลับรถปุ๊บมันจะสั่งให้กลับรถอีกทีแต่เราไม่ยอมมัน ดื้อจะขับไปอีกแยกนึงที่เราเห็นว่ารถมันวิ่งคล่องๆ... พอเราเลี้ยวเข้าเส้นที่วิ่งคล่องๆได้สักพักนั่นแหละ มันจะเริ่มคำนวณเส้นทางใหม่ให้จากจุดปัจจุบัน ซึ่งไปคนละทางเมื่อสักครู่นี้เลย แต่ไปถึงจุดหมายปลายทางที่เดิมนั่นแหละครับ...

ตามตัวอย่างข้างบน หากคนขับรถบรรทุกไม่ยอมขับเข้าทางแคบ แต่วิ่งเลยแยกไปเสีย... วิ่งได้สักพักนึง GPS มันก็หาทางเส้นใหม่ให้จากจุดปัจจุบันครับ...
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 09:50:45 PM »

คราวก่อนผมขับ มิว7 ของแฟนไปงานศพที่อ.พิชัย จ.อุตรดิตถ์ เจ้าจีพีเอสในรถ พาสวนวันเวย์เข้าไปในตลาดเมืองพิชัย พอดีเป็นช่วงสาย ๆ รถไม่เยอะ ชาวบ้านมองกันทั้งตลาดครับ โชคดีป้ายต่างจังหวัด เขาไม่ถือ ฮิ ฮิ ฮิ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 09:58:37 PM »

ภาพถ่ายดาวเทียมของกูเกิล ถ้าเรายอมเสียเงินซื้อลิขสิทธิ์มาสามารถ เห็น ถึงระดับ ตัวอักษรบนหมวกแก๊ปของคนที่ยืนครับ ภาพจะอัพเดททุก 7 วันตามวงรอบของดาวเทียม  สามารถเลื่อนดูย้อนหลังเปรียบเทียบได้หลายปีครับ จะมีแถบเลื่อนให้เลือกว่าจะย้อนหลังไปนานเท่าไหร่  มี สตรีทวิวล์ให้เห็นสวยดีเหมือนกันครับ  เวลาจะไปไหนมาไหน เข้าไปดูทางหนีทีไล่ก่อนสะดวกมากครับ ฮิ ฮิ ฮิ

อีกไม่กี่ปีนี้แหละครับ Google จะมีรายได้มหาศาลมากเหนือชั้นกว่าไมโครซอฟต์ฯ... เพราะเมื่อถึงยุคที่รถยนต์ไร้คนขับออกวิ่งเกลื่อนถนน หุ่นยนต์ที่ขับขี่รถยนต์นั่นแหละ จะต้องซื้อข้อมูลจาก Google เอาไปใช้ครับ, แล้วยุคที่ว่านี้ไม่เกิน 10 ปีจะเริ่มเห็นหุ่นยนต์ขับรถในประเทศไทยแล้วครับ...

เอาตัวอย่างใกล้ตัว ก็เช่นเรื่องระบบปฎิบัติการบนอุปกรณ์พกพาฯ... ในวันนี้แอนดรอยด์ไล่กิน IOS แล้วครับ และวิน 8 ยังไม่เห็นหัวโผล่ออกมาให้คุยกันบนเว็บบอร์ดเลยครับ...

นายสมชายใช้ไอโพนเป็นโทรศัพท์หลัก และซื้อไอโมบาย I-Style 7.1 เป็นแอนดรอยด์เอามาเล่นสนุกสนานเพราะอยากลองของใหม่... แต่เล่นไปได้สักพักแล้วไอโฟนแทบไม่อยากแตะแล้วครับ เพราะแอปลิเคชั่นมีให้เล่นน้อยมาก, ในขณะที่เครื่องแอนดรอยด์ราคาแค่ 4 พันบาทแต่ทำงานเสถียรมากถึงขั้นเอามาใช้ติดตามพอร์ตหุ้นแทนโน๊ตบุคแล้วครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 10:01:11 PM »

คราวก่อนผมขับ มิว7 ของแฟนไปงานศพที่อ.พิชัย จ.อุตรดิตถ์ เจ้าจีพีเอสในรถ พาสวนวันเวย์เข้าไปในตลาดเมืองพิชัย พอดีเป็นช่วงสาย ๆ รถไม่เยอะ ชาวบ้านมองกันทั้งตลาดครับ โชคดีป้ายต่างจังหวัด เขาไม่ถือ ฮิ ฮิ ฮิ

ซื้อการ์มินครับ... รุ่นถูกสุดคือนูวี่ 40 แผนที่ละเอียดมาก อับเดตตลอดเวลาได้ 1 ปี, หมดอายุแล้วซื้อ Life Time อับเดตแค่ 1500 บาทครับ...

เคยเทียบกันกับ GPS ติดรถมาหลายยี่ห้อแล้วครับ อันดับหนึ่งแผนที่ต้องการ์มินเท่านั้นครับ...
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 10:02:05 PM »

แสดงว่าไม่ตั้งข้อห้ามไปทางวันเวย์

ของการ์มินรุ่นที่ผมใช้ มันต๋องนะครับ ไม่รู้จัก ความสูงของถนน และทางด่วนหรือทางธรรมดา ถ้าไม่บอกมัน ...เช่น

ถ้าผมตั้งว่า ไม่เอาทางด่วน ถึงแม้ผมขึ้นทางด่วนแล้ว เช่น สายบางนา-ชลบุรี มันก็ยังคิดว่าผมวิ่งอยู่ชั้นล่าง มันนำทางเลี้ยว ทางแยก แบบเหมือนกับคุณขับ
ตามเส้น บางนา-ตราด ตามปกติ ไปเลี้ยวตามมันก็ได้ตกทางด่วนซิครับ

แต่ถ้าผมตั้งว่า เอาทางด่วน ถึงแม้ผมวิ่งข้างล่างมันก็นำทางเสมือนว่าผมวิ่งอยู่ข้างบน ไอ้ติ๋งต๋อง ไม่ได้เช็คเลยว่า ผมวิ่งอยู่บนถนนที่ความสูงต่างกัน
มันนำตามเส้นทางอย่างเดียว

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 10:02:39 PM »

ลืมบอกครับ... Google เป็นเจ้าของแอนดรอยด์...
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 10:03:09 PM »

ซื้อการ์มินครับ... รุ่นถูกสุดคือนูวี่ 40 แผนที่ละเอียดมาก อับเดตตลอดเวลาได้ 1 ปี, หมดอายุแล้วซื้อ Life Time อับเดตแค่ 1500 บาทครับ...

เคยเทียบกันกับ GPS ติดรถมาหลายยี่ห้อแล้วครับ อันดับหนึ่งแผนที่ต้องการ์มินเท่านั้นครับ...
อันนี้เห็นด้วย  GPS ติดรถต้องการ์มินเท่านั้นครับ

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 10:04:49 PM »

แสดงว่าไม่ตั้งข้อห้ามไปทางวันเวย์

ของการ์มินรุ่นที่ผมใช้ มันต๋องนะครับ ไม่รู้จัก ความสูงของถนน และทางด่วนหรือทางธรรมดา ถ้าไม่บอกมัน ...เช่น

ถ้าผมตั้งว่า ไม่เอาทางด่วน ถึงแม้ผมขึ้นทางด่วนแล้ว เช่น สายบางนา-ชลบุรี มันก็ยังคิดว่าผมวิ่งอยู่ชั้นล่าง มันนำทางเลี้ยว ทางแยก แบบเหมือนกับคุณขับ
ตามเส้น บางนา-ตราด ตามปกติ ไปเลี้ยวตามมันก็ได้ตกทางด่วนซิครับ

แต่ถ้าผมตั้งว่า เอาทางด่วน ถึงแม้ผมวิ่งข้างล่างมันก็นำทางเสมือนว่าผมวิ่งอยู่ข้างบน ไอ้ติ๋งต๋อง ไม่ได้เช็คเลยว่า ผมวิ่งอยู่บนถนนที่ความสูงต่างกัน

Nuvi 40 รุ่นใหม่มันแยกออกแล้วครับ ว่าบนทางด่วนหรือข้างล่าง... แล้วถึงแม้มันแยกไม่ออก เมื่อเราวิ่งเลยจุดที่มันสั่งเลี้ยวได้สักพัก มันก็จะรู้ครับว่าวิ่งคนละเส้นฯ แล้วก็คำนวณใหม่ครับ...
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 10:07:24 PM »

Nuvi 40 รุ่นใหม่มันแยกออกแล้วครับ ว่าบนทางด่วนหรือข้างล่าง... แล้วถึงแม้มันแยกไม่ออก เมื่อเราวิ่งเลยจุดที่มันสั่งเลี้ยวได้สักพัก มันก็จะรู้ครับว่าวิ่งคนละเส้นฯ แล้วก็คำนวณใหม่ครับ...
เย้ ผมก็คิดว่า น่าจะถึงเวลาโล๊ะแล้วเหมือนกัน+

เอาลิงค์มาฝากผู้สนใจด้วยครับ มีหลายหลายรุ่นหลายราคา
http://www.gpssociety.com/TH/Pages/product.aspx

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 10:22:48 PM »

อันนี้เห็นด้วย  GPS ติดรถต้องการ์มินเท่านั้นครับ
[/quote]
ตอนไปเยอรมัน บอกมันพาไปเที่ยวอย่างว่าหน่อยมันพาไปถึงประตูเลย ขำก๊าก

ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 10:49:51 PM »

เจ้า จีพีเอสตัวนี้ มันอยู่ในเครื่องเคนวูดที่แถมติดรถมาจากโรงงานครับ ผมเลยไม่ค่อยไปยุ่งกับมันมากครับเพราะปกติแฟนใช้ ผมใช้รถอีกคันหนึ่งใช้ จีพีเอสโปรแกรมของ IGO ครับ  เจ้านี่ก็ตัวดี เคยสร้างวีรกรรมขับรถเข้าป่าช้าตอนสี่ทุมมาแล้วครับ

ช่วงนั้นไปงานศพพ่อเพื่อน เป็นอำเภอทางบ้านนอก คนละอำเภอกับบ้านผม ตอนไป ก็ขับตาม ๆ กันไปหลายคัน ตอนพระสวดเสร็จ เลิกงานศพ ประมาณ สามทุ่มกว่า เพื่อน ๆ ที่มาด้วย จะกลับอีกทาง บ้านผมอยู่อีกทางหนึ่ง ไม่คิดอะไรมาก ถามเพื่อน  เพื่อนบอก ขับไปตามทาง เลี้ยวซ้ายเลี้ยวขวา ไปเรื่อย ๆ  เราก็อุ่นใจ โชคดีมี จีพีเอสมาด้วย เปิดเครื่อง เลือก--> ค้นหา เลือก -->กลับบ้าน ขับไป ขับไป เปลี่ยวก็เปลี่ยว มืดก็มืด เงียบ ๆ พอเครื่องมันบอกที ก็ตกใจที อยู่ ๆ มันบอก ให้เลียวซ้าย อีก 200 เมตร พอจะเลียวเข้าไปตามทางพบว่าเป็นป่าช้า  เลยกลั้นใจขับรถผ่าน ไปด้วยความรวดเร็ว   ขับไปเรื่อย ๆ ก็มั่ว ๆ กลับบ้านได้ครับ

ตื่นเช้ามาไปถามเพื่อนมันบอก จริง ๆ แล้วมันเป็นทางลัดผ่านป่าช้าที่ชาวบ้านแถวนั้นเขาใช้กันจริงครับ  แต่เข้าไปเวลานั้นมันสยองจริง ๆ ครับ ถึงแม้จะพกปืนไปด้วย ก็ยังเสียว ๆ ครับ ฮิ ฮิ ฮิ

zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 11:19:57 PM »

ตอนไปเยอรมัน บอกมันพาไปเที่ยวอย่างว่าหน่อยมันพาไปถึงประตูเลย

ก็แสดงว่าไอ้พวกคนที่มันเขียนโปรแกรมมันไปกันบ่อยนะสิ......หลับตานับก้าวไปตามมันบอก ยังไปถูกเล้ยยย..... ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2013, 11:23:10 PM โดย zamphol » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์