เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 02:20:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมจะกู้เงินซื้อบ้านขอปรึกษาวิธีการกู้ธนาคารกับเรื่องเอกสาร(ล้มเลิกไปแล้วครับ)  (อ่าน 2440 ครั้ง)
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 11:46:15 AM »

บ้านกับที่ดินตัวบ้านเป็นไม้สัก เจ้าของเค้าจะขายล้านกว่าบาท ผมอยากเอาที่ิดินพร้อมบ้านหลังนี้ไปเข้าธนาคารแล้วผ่อนกับธนาคารครับ แต่ทีนี้ผมก็ไม่เคยกู้เงินธนาคารไม่ทราบว่ามีวิธีการขั้นตอนอยากไรบ้างครับ ผมอายุ๓๗ ปีแฟน๓๕ ปี หลักฐานทางการเงินก็มีเงินเดือนแฟน(ไม่ได้จดทะเบียนสมรสครับ)หมื่นกว่าบาท ส่วนผมมีโรงงานเล็กๆคนงานสามสิบคนแต่ไม่ได้จดทะเบียนนะครับเอกสารที่มีก็คือใบหักภาษีณ.ที่จ่าย รายรับก็จะมีตั้งแต่แสนจนถึงสองแสนต่อเดือน และก็หนังสือสัญญาจ้างที่ทำกับบริษัทที่ผมรับงานมาทำครับ แค่นี้แหละครับที่เป็นเอกสารแสดงรายได้ไม่ทราบว่าพอจะมีหวังได้ไหมครับ  รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับว่าต้องทำอย่างไรบ้าง แล้วกู้ธนาคารไหนดีครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2013, 04:15:16 PM โดย แปจีหล่อ » บันทึกการเข้า

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 12:08:50 PM »

รายรับ 1 - 2 แสน/เดือนมีหลักฐานการหักภาษี ณ.ที่จ่าย(รายรับของส่วนตัวไม่ใช่ของโรงงาน) คงที่แน่นอนอย่างนี้เขาไม่สนเรื่องเงินเดือนเมียกับจดทะเบียนโรงงานหรอกครับ... ไปติดต่อธนาคารได้เลย วงเงินกู้ก็จะพิจารณาจากมูลค่าราคาประเมินของบ้าน+ที่ดิน แล้วหารออกมาให้ผ่อนต่อเดือนเต็มที่ไม่เกิน 0.5 ของรายได้/เดือน...

โทร.ถาม ธนาคารที่มีบัญชีเงินฝากอยู่นั่นแหละครับ... แล้วเขาจะบริการเองตามสายอาชีพฯ...
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 12:33:20 PM »

บ้านกับที่ดิน  ตัวบ้านเป็นไม้สัก    เจ้าของเค้าจะขายล้านกว่าบาท
ผมอยากเอาที่ิดินพร้อมบ้านหลังนี้   ไปเข้าธนาคาร   แล้วผ่อนกับธนาคารครับ
แต่ทีนี้ผมก็ไม่เคยกู้เงินธนาคาร   ไม่ทราบว่ามีวิธีการขั้นตอน  อยากไรบ้างครับ

ผมอายุ๓๗ ปี   แฟน๓๕ ปี หลักฐานทางการเงินก็มีเงินเดือนแฟน(ไม่ได้จดทะเบียนสมรสครับ)หมื่นกว่าบาท

ส่วนผมมีโรงงานเล็กๆ  คนงานสามสิบคน   แต่ไม่ได้จดทะเบียนนะครับ
เอกสารที่มี   ก็คือใบหักภาษีณ.ที่จ่าย     
รายรับ   ก็จะมีตั้งแต่แสน    จนถึงสองแสนต่อเดือน
และก็หนังสือสัญญาจ้าง   ที่ทำกับบริษัทที่ผมรับงานมาทำครับ

แค่นี้แหละครับที่เป็นเอกสารแสดงรายได้

ไม่ทราบว่าพอจะมีหวังได้ไหมครับ 
รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับว่าต้องทำอย่างไรบ้าง
แล้วกู้ธนาคารไหนดีครับ ไหว้

Ha Ha Ha ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ แป จี หล่อ อ่ะ ฮา

มูลค่า  หลักทรัพย์  ตามข้อเท็จจริง  มีราคา " เท่าไหร่" อ่ะ ฮา
ราคาซื้อขาย  หากธนาคาร  "เห็นชอบ"  เขาปล่อยแค่ 80% อ่ะ ฮา
แต่บางที่  เขาก็ดันได้ถึง  90%  ขึ้นอยู่กับ  สถานะ หรือ เครดิต ของคนกู้อ่ะ ฮา
ในกรณีของพี่แป  ยายอ่านว่า  "หลักทรัพย์"  ไม่ได้อยู่ในทำเลทอง อ่ะ ฮา

หรือถ้า "หลักทรัพย์"  อยู่ในโซน ซื้อง่าย ขายคล่อง ฮา
เราก็มีวิธี  "อัพ" ราคาให้สูงขึ้น  เพื่อทีจะไม่ต้อง  จ่ายเงินสด ดาวน์ ส่วนต่างอ่ะ ฮา

ส่วนการ  "กู้ร่วม"  ในกรณีไม่ได้จดทะเบียนสมรส ฮา
ยายไม่แนะนำ  แต่ถ้าพิจารณา รายไ้ด้  แล้วไม่ผ่านการประเมิน ก็อาจจำเป็นอ่ะฮา

มีธุรกิจ แต่ไม่ได้  "จดทะเบียน"  ฮา
ทั้งๆที่มีรายรับ  ที่เป็น"ค่าจ้าง" เดือนละ  แสน สองแสน ฮา
อันนี้ยายเห็นว่า  เป็นการเสียโอกาส  ทางธุรกิจ อ่ะ ฮา
ไม่มี "ประวัติ"  ธุรกรรม ทางการเงิน ต่อธนาคาร ฮา
ทำให้ขาดความ  "เชื่อถือ"  อ่ะ ฮา

เอกสาร  "หักภาษี ณ ที่จ่าย"  ชื่อของผู้เสียภาษีเงินได้ คือ "ใคร" อ่ะ ฮา
ถ้าเป็นของพี่ แป จี หล่อ  ก็ยื่นแนบพิจารณาได้ เป็นเอกสาร "ชั้นดี" ที่เขาพิจารณา อ่ะ ฮา

คำแนะนำ 
1. เตรียมเงิน  ไว้ 30% ของมูลค่าซื้อขาย  แสดงให้ธนาคารดู
2. เดินไปธนาคาร ที่เราเคย ฝากเงิน หรือเงินผ่านบัญชี
    คุยเสียดังๆ  อย่า "หงอ"  กับสินเชื่อ  บอกว่า  เฮียจะซื้อบ้านหลังนี้
    อยากได้เงิน  แค่ 70%  ของมูลค่าซื้อขาย เอาเอกสารการเสียภาษีให้ดู
    แล้วแนบสัญญา  "จ้างทำของ"  เอกสารย้อนหลัง สาม สี่ ห้าปี

คำแนะนำสุดท้าย  ฮา

5555 ต้องไม่ถูก  blacklist หรือเคยเป็น "NPL"  มาก่อน ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 12:48:44 PM »

เอกสารประกอบการยื่นกู้

1.โฉนดที่ดินแปลงที่จะซื้อ,ใบอนุญาตก่อสร้าง,สัญญาจะซื้อจะขาย
2.เอกสารส่วนตัวผู้กู้ -บัตรประชาชน ทะเบียนบ้าน
3.เอกสารทางการเงิน - statement ย้อนหลัง 6 เดือน หนังสือรับรองเงินเดือน หรือ แสดงรายได้

การซื้อบ้าน ถ้าเป็นบ้านที่จะเข้าอยู่อาศัยถาวร ไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไร เปอร์เซนต์การให้กู้จะสูง
แต่ถ้าเป็นบ้านหลังที่ 2 หรือ ซื้อไว้พักผ่อนตากอากาศ คงต้องแจงรายได้-รายจ่ายค่อนข้างละเอียด เพราะธนาคารมองว่าโอกาสปล่อยทิ้งให้ธนาคารยึดมีสูง เปอร์เซนต์การให้กู้ก็จะต่ำ

นอกจากนี้รวมถึงภาระหนึ้อื่น ๆ ค่าใช้จ่ายต่าง ๆ ระหว่างเดือนมีมากน้อยแค่ไหน รับภาระการผ่อนชำระได้หรือไม่ ซึ่งธนาคารจะคำณวนโดยละเอียด

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
montri รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -120

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 01:18:16 PM »

สังเกตุพนักงานสินเชื่อดีๆนะครับ ว่าเขาสนใจเรามากแค่ไหน  อาจจะรับเรื่องแล้วดองไว้ ทำให้เราเสียเวลาโดยใช่เหตุถามตรงๆไปเลยว่าจะทำให้หรือเปล่า ไม่ทำไปธนาคารอื่น กู้สินเชื่อเพื่อที่อยู่อาศัยจะง่ายกว่ากู้อย่างอื่น พยายามพบกับผู้จัดการโดยตรงจะดีที่สุด เพราะหากปล่อยกู้ได้ เขาจะบังคับเราทำประกันอีกประมาณ8เปอร์เซ็นของวงเงินอนุมัติ นั่นคือผลงานที่เขาจะได้รับ  ไปทุกธนาคารเลยครับ ไม่ต้องกลัว สัญญาซื้อขายถ่ายเอกสารไว้เยอะๆ  หากธนาคารรับเรื่องจะเสียเงินค่าประเมินทรัพย์สิน 2500บาทขึ้นไป หากเสียเงินไปแล้วให้รอบริษัทมาถ่ายรูป ใช้เวลาประมาณ5-7วัน จากนั้นรอสำนักงานใหญ่โทรมา ได้ไม่ได้ก็อยู่ที่สำนักงานใหญ่พิจรณาล่ะครับ
แต่ผมว่ามีรายได้ขนาดนี้ ไม่มีปัญหาครับ ไปหาฝ่ายสินเชื่อเลยครับ ไม่พอใจเราก็เปลี่ยนธนาคาร
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 01:21:11 PM »

โทรมาดีกว่าครับ รายละเอียดแยะ ให้ข้อมูลในฐานะลูกหนี้ขาประจำธนาคาร เบอร์ส่งให้ทางpm

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
RouRou_Mel - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 135

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 01:45:03 PM »

ตามพี่สมชายครับ
แนะนำธนาคารที่เราเดินบัญชีเป็นหลัก

รายรับ 1 - 2 แสน/เดือนมีหลักฐานการหักภาษี ณ.ที่จ่าย(รายรับของส่วนตัวไม่ใช่ของโรงงาน) คงที่แน่นอนอย่างนี้เขาไม่สนเรื่องเงินเดือนเมียกับจดทะเบียนโรงงานหรอกครับ... ไปติดต่อธนาคารได้เลย วงเงินกู้ก็จะพิจารณาจากมูลค่าราคาประเมินของบ้าน+ที่ดิน แล้วหารออกมาให้ผ่อนต่อเดือนเต็มที่ไม่เกิน 0.5 ของรายได้/เดือน...

โทร.ถาม ธนาคารที่มีบัญชีเงินฝากอยู่นั่นแหละครับ... แล้วเขาจะบริการเองตามสายอาชีพฯ...

rouroumel.multiply.com
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 02:00:00 PM »

ขอบคุณครับท่านสมชาย(ฮา)

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 02:02:52 PM »

บ้านกับที่ดิน  ตัวบ้านเป็นไม้สัก    เจ้าของเค้าจะขายล้านกว่าบาท
ผมอยากเอาที่ิดินพร้อมบ้านหลังนี้   ไปเข้าธนาคาร   แล้วผ่อนกับธนาคารครับ
แต่ทีนี้ผมก็ไม่เคยกู้เงินธนาคาร   ไม่ทราบว่ามีวิธีการขั้นตอน  อยากไรบ้างครับ

ผมอายุ๓๗ ปี   แฟน๓๕ ปี หลักฐานทางการเงินก็มีเงินเดือนแฟน(ไม่ได้จดทะเบียนสมรสครับ)หมื่นกว่าบาท

ส่วนผมมีโรงงานเล็กๆ  คนงานสามสิบคน   แต่ไม่ได้จดทะเบียนนะครับ
เอกสารที่มี   ก็คือใบหักภาษีณ.ที่จ่าย     
รายรับ   ก็จะมีตั้งแต่แสน    จนถึงสองแสนต่อเดือน
และก็หนังสือสัญญาจ้าง   ที่ทำกับบริษัทที่ผมรับงานมาทำครับ

แค่นี้แหละครับที่เป็นเอกสารแสดงรายได้

ไม่ทราบว่าพอจะมีหวังได้ไหมครับ 
รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับว่าต้องทำอย่างไรบ้าง
แล้วกู้ธนาคารไหนดีครับ ไหว้

Ha Ha Ha ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ แป จี หล่อ อ่ะ ฮา

มูลค่า  หลักทรัพย์  ตามข้อเท็จจริง  มีราคา " เท่าไหร่" อ่ะ ฮา
ราคาซื้อขาย  หากธนาคาร  "เห็นชอบ"  เขาปล่อยแค่ 80% อ่ะ ฮา
แต่บางที่  เขาก็ดันได้ถึง  90%  ขึ้นอยู่กับ  สถานะ หรือ เครดิต ของคนกู้อ่ะ ฮา
ในกรณีของพี่แป  ยายอ่านว่า  "หลักทรัพย์"  ไม่ได้อยู่ในทำเลทอง อ่ะ ฮา

หรือถ้า "หลักทรัพย์"  อยู่ในโซน ซื้อง่าย ขายคล่อง ฮา
เราก็มีวิธี  "อัพ" ราคาให้สูงขึ้น  เพื่อทีจะไม่ต้อง  จ่ายเงินสด ดาวน์ ส่วนต่างอ่ะ ฮา

ส่วนการ  "กู้ร่วม"  ในกรณีไม่ได้จดทะเบียนสมรส ฮา
ยายไม่แนะนำ  แต่ถ้าพิจารณา รายไ้ด้  แล้วไม่ผ่านการประเมิน ก็อาจจำเป็นอ่ะฮา

มีธุรกิจ แต่ไม่ได้  "จดทะเบียน"  ฮา
ทั้งๆที่มีรายรับ  ที่เป็น"ค่าจ้าง" เดือนละ  แสน สองแสน ฮา
อันนี้ยายเห็นว่า  เป็นการเสียโอกาส  ทางธุรกิจ อ่ะ ฮา
ไม่มี "ประวัติ"  ธุรกรรม ทางการเงิน ต่อธนาคาร ฮา
ทำให้ขาดความ  "เชื่อถือ"  อ่ะ ฮา

เอกสาร  "หักภาษี ณ ที่จ่าย"  ชื่อของผู้เสียภาษีเงินได้ คือ "ใคร" อ่ะ ฮา
ถ้าเป็นของพี่ แป จี หล่อ  ก็ยื่นแนบพิจารณาได้ เป็นเอกสาร "ชั้นดี" ที่เขาพิจารณา อ่ะ ฮา

คำแนะนำ 
1. เตรียมเงิน  ไว้ 30% ของมูลค่าซื้อขาย  แสดงให้ธนาคารดู
2. เดินไปธนาคาร ที่เราเคย ฝากเงิน หรือเงินผ่านบัญชี
    คุยเสียดังๆ  อย่า "หงอ"  กับสินเชื่อ  บอกว่า  เฮียจะซื้อบ้านหลังนี้
    อยากได้เงิน  แค่ 70%  ของมูลค่าซื้อขาย เอาเอกสารการเสียภาษีให้ดู
    แล้วแนบสัญญา  "จ้างทำของ"  เอกสารย้อนหลัง สาม สี่ ห้าปี

คำแนะนำสุดท้าย  ฮา

5555 ต้องไม่ถูก  blacklist หรือเคยเป็น "NPL"  มาก่อน ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
ขอบคุณครับยาย ผมประวัติดีครับ แต่ว่ารถในบ้านสามคันที่ยังผ่อนไม่หมดมีชื่อผมเป็นคนซื้อทั้งนั้นเลยครับทั้งของผมเอง ของน้องเอย ของพ่อเอยชื่อผมทั้งนั้นแต่ไม่เคยค้างค่างวดนะครับ

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 02:04:55 PM »

1.โฉนดที่ดินแปลงที่จะซื้อ,ใบอนุญาตก่อสร้าง,สัญญาจะซื้อจะขาย
2.เอกสารส่วนตัวผู้กู้ -บัตรประชาชน ทะเบียนบ้าน
3.เอกสารทางการเงิน - statement ย้อนหลัง 6 เดือน หนังสือรับรองเงินเดือน หรือ แสดงรายได้

การซื้อบ้าน ถ้าเป็นบ้านที่จะเข้าอยู่อาศัยถาวร ไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไร เปอร์เซนต์การให้กู้จะสูง
แต่ถ้าเป็นบ้านหลังที่ 2 หรือ ซื้อไว้พักผ่อนตากอากาศ คงต้องแจงรายได้-รายจ่ายค่อนข้างละเอียด เพราะธนาคารมองว่าโอกาสปล่อยทิ้งให้ธนาคารยึดมีสูง เปอร์เซนต์การให้กู้ก็จะต่ำ

นอกจากนี้รวมถึงภาระหนึ้อื่น ๆ ค่าใช้จ่ายต่าง ๆ ระหว่างเดือนมีมากน้อยแค่ไหน รับภาระการผ่อนชำระได้หรือไม่ ซึ่งธนาคารจะคำณวนโดยละเอียด
ขอบคุณครับ บ้านหลังที่จะซื้อนี้จะนับว่าหลังที่สองก็น่าจะได้ครับ แต่ว่าหลังที่อยู่ปัจจุบันนี้ผมสร้างในที่ดินของพ่อครับ

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 02:09:18 PM »

+ทุกท่านครับ ขอบคุณครับ ไหว้
  บ้านอยู่นอกเมืองติดถนนใหญ่ก็ไม่ถือว่าทำเลทองครับถ้าทำเลทองจริงๆไร่ละสิบกว่าล้านผมไม่ซื้อหรอกครับไม่รู้จะเอามาทำไม Grin
ผมชอบอยู่นอกเมืองเงียบสงบดีครับ

INTERCEPTER - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

ไปช้าๆ.... มองโลกได้เยอะขึ้น

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 03:47:46 PM »

อย่าลืมลองไปติดต่อพวก ธ.ออมสิน ..ด้วยครับ  ดอกเบื้ยถูก  หรือช่วงนี้กรุงไทยมีโปรโมชั่น ดอกเบี้ยฟรี 9 เดือนแรก...ประหยัดไปได้หลาย
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 09:25:30 PM »

อย่าลืมลองไปติดต่อพวก ธ.ออมสิน ..ด้วยครับ  ดอกเบื้ยถูก  หรือช่วงนี้กรุงไทยมีโปรโมชั่น ดอกเบี้ยฟรี 9 เดือนแรก...ประหยัดไปได้หลาย
ขอบคุณครับธนาคารแรกที่อยู่ในใจก็คือออมสินนี่แหละครับ

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 01:00:31 AM »

ขอบคุณครับ บ้านหลังที่จะซื้อนี้จะนับว่าหลังที่สองก็น่าจะได้ครับ แต่ว่าหลังที่อยู่ปัจจุบันนี้ผมสร้างในที่ดินของพ่อครับ

ถ้าหากไม่เชื่อพี่สติงเรื่องนี้...

ก็ไม่รู้จะไปเชื่อใครแล้วครับ...

แกเจ้าพ่อเรื่องนี้อยู่แล้วครับ... Cheesy
คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 08:31:28 AM »

ของผมใช้สินเชื่อของธนาคาร ที่มีรูปบ้านสีส้ม ครับ ส่งเดือนละ ๕,๘๐๐ บาท ส่งต้น ๒,๐๐๐ บาท ดอกเบี้ย ๓,๘๐๐ บาท...โอ๊วอยากตาย อีกชาติมันจะหมด...แต่ก็อย่างว่าแหล่ะครับ อยากมีบ้าน ก็ต้องยอม...

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
หน้า: [1] 2
  พิมพ์