เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 06:18:10 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตกลงท่านว่าใครผิดครับ  (อ่าน 2667 ครั้ง)
sa-ea-ba-รักในหลวง
FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

ความไม่แน่นอนคือสิ่งที่แน่นอน

« เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 06:32:56 PM »

http://youtu.be/dTpxfEtB2Pw
 ตามหัวข้อเลยครับตกลงว่าผิดรึไม่ผิดครับกรณีแบบนี้ ไหว้

สู้เพื่อความถูกต้อง อย่าหวั่นไหวต่อโชคชะตา อย่าหยาบช้ากับคนรอบตัว
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 07:08:07 PM »

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=l0bDiiFx2rc

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 07:09:49 PM »

ส่วนเรื่องท่อดัง อันนี้ก็มีมาตรฐานการวัดมาฝากกันครับ

พ.ร.บ.ส่งเสริมและรักษาคุณภาพสิ่งแวดล้อม พ.ศ. 2535 ประกาศกระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม
เรื่อง กำหนดระดับเสียงของรถยนต์
ระดับเสียงในขณะที่เดินเครื่องยนต์อยู่กับที่โดยไม่รวมเสียงแตรสัญญาณ
ต้องมีระดับเสียงไม่เกิน 100 เดซิเบลเอ
เมื่อตรวจวัดที่ระยะห่างจากรถยนต์ 0.5 เมตร หรือ 85 เดซิเบลเอ เมื่อตรวจวัดที่ระยะ 7.5 เมตร

ประกาศกระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม เรื่อง กำหนดระดับเสียงของรถจักรยานยนต์
 ระดับเสียงในขณะที่เดินเครื่องยนต์อยู่กับที่โดยไม่รวมเสียงแตรสัญญาณ
ต้องมีระดับเสียงไม่เกิน 95 เดซิเบลเอ เมื่อตรวจวัดระดับเสียงในระยะห่างจากรถจักรยานยนต์ 0.5 เมตร

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 07:10:23 PM »

พระราชบัญญัติ รถยนต์ พ.ศ.2522 ภูมิพลอดุลยเดช ป.ร. ให้ไว้ ณ วันที่ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2522
 เป็นปีที่ 34 ในรัชกาลปัจจุบัน

มาตรา 12 รถใดที่จดทะเบียนแล้ว หากปรากฏในภายหลังว่ารถนั้นมีส่วนควบหรือเครื่องอุปกรณ์
สำหรับรถไม่ครบถ้วนถูกต้องตามที่กำหนดในกฎกระทรวง
หรือเพิ่มสิ่งใดสิ่งหนึ่งเข้าไปซึ่งอาจก่อให้เกิด อันตรายแก่ร่างกายหรือจิตใจของผู้อื่น
ห้ามมิให้ผู้ใดใช้รถนั้นจนกว่าจะจัดให้มีครบถ้วนถูกต้องหรือ เอาออกแล้ว
ในกรณีที่นายทะเบียนเห็นว่าเจ้าของรถไม่อาจจัดให้มีครบถ้วนถูกต้องหรือเอาออกได้
ให้นายทะเบียนสั่งเพิกถอนการจดทะเบียนรถนั้น
เจ้าของรถมีสิทธิอุทธรณ์เป็นหนังสือต่ออธิบดีได้ภายในสิบห้าวันนับแต่วันทราบคำสั่งของ นายทะเบียน
คำวินิจฉัยของอธิบดีให้เป็นที่สุด

มาตรา 14 รถใดที่จดทะเบียนแล้ว ห้ามมิให้ผู้ใดเปลี่ยนแปลงตัวรถหรือส่วนใดส่วนหนึ่งของรถ
ให้ผิดไปจากรายการที่จดทะเบียนไว้และใช้รถนั้น
เว้นแต่เจ้าของรถนำรถไปให้นายทะเบียน ตรวจสภาพก่อน
ในกรณีที่นายทะเบียนเห็นว่ารถที่เปลี่ยนแปลงตามวรรคหนึ่งอาจก่อให้เกิดอันตรายในเวลาใช้
ให้สั่งเจ้าของรถแก้ไขและนำรถไปให้ตรวจสภาพก่อนใช้
 และให้นำ มาตรา 12 วรรคสอง วรรคสาม และวรรคสี่ มาใช้บังคับโดยอนุโลม
แต่ถ้านายทะเบียนเห็นว่ารถนั้นปลอดภัยในเวลาใช้ให้แก้ไข เพิ่มเติมรายการในทะเบียนและใบคู่มือจดทะเบียนรถนั้นด้วย

มาตรา 60 ผู้ใดทำการฝ่าฝืนหรือไม่ปฏิบัติตาม ม.12,14 และฯลฯ..ต้องระวางโทษปรับไม่เกินสองพันบาท

sa-ea-ba-รักในหลวง
FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

ความไม่แน่นอนคือสิ่งที่แน่นอน

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 07:44:16 PM »

อยากฟังความคิดเห็นน่ะครับเอาแบบฟันธงเลยก็ ไหว้ดีครับ

สู้เพื่อความถูกต้อง อย่าหวั่นไหวต่อโชคชะตา อย่าหยาบช้ากับคนรอบตัว
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 07:58:19 PM »

ตามหัวข้อเลยครับตกลงว่าผิดรึไม่ผิดครับกรณีแบบนี้ ไหว้

ตำรวจเจออย่างนี้มีเหวอครับ Grin Grin Grin ทีหลังคงเปลี่ยนเป็นข้อหาอื่นแทน

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 08:06:52 PM »

พูดเรื่องรถเสียงดัง... เมื่อก่อนแมงกะไซค์จะเป็นเครื่องยนต์สองจังหวะ... เสียงมันจะแหลมๆ ทำให้เงียบได้ยาก... ทำให้ดังได้ง่ายมาก... แต่เดี๋ยวนี้เครื่องยนต์ส่วนใหญ่จะเป็นสี่จังหวะ... สามารถทำให้เงียบได้ง่ายกว่าเครื่องสองจังหวะ... และท่อไอเสียมาตรฐานโรงงานเขาก็จะทำให้เสียงดังทุ้มนุ่มหู... แต่เด็กวัยรุ่นมันชอบไปทำท่อให้ดังๆ แบบพวกรถช๊อปเปอร์ซะงั้นแหละ... ประเภทดังแต่ท่อ... ล้อไม่วิ่ง... บู่

...น่ากลัวหูมันจะไปก่อนเวลาอันสมควรครับ...

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 08:12:57 PM »

ในคลิปฯ ผมว่าคนขับแมงกะไซค์ก็ผิดครับ... รถคงเสียงดังกว่ารถมาตรฐานโรงงาน... เห็นท่อไอเสียแล้วก็รู้ว่าแต่งท่อมา... แต่ตำรวจก็พลาดตรงที่ไม่มีเครื่องวัดความดังเสียง... พอเจอคนขับหัวหมอหน่อยก็เลยเงิบ...

...แต่ไม่รู็มันจะแต่งให้ท่อดังไปทำไมนะครับ... หนวกหูเปล่าๆ

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 08:25:36 PM »

ถ้าจะเล่น เล่นเรื่องท่อไม่ได้มาตราฐานดีกว่า Grin

JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 08:39:08 PM »

ถ้าจะเล่น เล่นเรื่องท่อไม่ได้มาตราฐานดีกว่า Grin

ท่อไม่มี มอก. คิก คิก คิก คิก คิก คิก

...ได้ยินมาว่า... มีคนใส่หมวกกันน๊อคใบละหมื่นกว่าจากต่างประเทศ... โดนข้อหาหมวกกันน๊อคไม่มีตรา มอก. บู่ บู่ บู่

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 08:44:07 PM »

ท่อไม่มี มอก. คิก คิก คิก คิก คิก คิก

...ได้ยินมาว่า... มีคนใส่หมวกกันน๊อคใบละหมื่นกว่าจากต่างประเทศ... โดนข้อหาหมวกกันน๊อคไม่มีตรา มอก. บู่ บู่ บู่

โถ๊กต้อง คิก คิก

kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 11:02:48 PM »

พี่ข้างบ้าน ซื้อ ช็อพเปอร์มาคันละ 700000 กว่าบาท มือหนึ่ง ผมไปดูมา ท่อเดิมเสียงเบามาก ผมยังชอบเลย แล้ว พี่เขาก็ซื้อท่อมาเปลี่ยนใหม่ ดังสะใจ มาก

ผมถามหน่อย ไม่จับละครับ กรณี นี้ ในคลิบ บอกเปลี่ยนท่อมานะครับ ดัดแปลงด้วย
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2013, 01:19:54 AM »

ผมฟันธงให้ว่าไม่ผิด จะข้อหาเสียงดังเกินกฎหมายกำหนด หรือดัดแปลงสภาพ ไม่ได้ทั้งสิ้น

แจ้งว่าเสียงดังแต่ไม่มีเครื่องวัดจบครับ ไม่มีหลักฐาน ยกเว้นว่ามันดังสนั่นจริงๆแบบนี้ก็ว่ากันอีกเรื่อง
ดัดแปลงสภาพ ก็ไม่ผิดเพราะชิ้นส่วนจากโรงงานมีครบ ไม่มีกฎหมายข้อไหนห้ามเปลี่ยนอุปกรณ์

แต่ก่อนผมขับรถยนต์ ใส่แม็กใหญ่ ติดพาร์ทรอบคัน ก็โดนเรียกด้วยข้อหา "ดัดแปลงสภาพ" อยู่หลายครั้งเหมือนกัน
แต่ในเมื่อเราไม่ผิดก็ต้องปกป้องสิทธิของตัวเองครับ

ในคลิปฯ ผมว่าคนขับแมงกะไซค์ก็ผิดครับ... รถคงเสียงดังกว่ารถมาตรฐานโรงงาน... เห็นท่อไอเสียแล้วก็รู้ว่าแต่งท่อมา... แต่ตำรวจก็พลาดตรงที่ไม่มีเครื่องวัดความดังเสียง... พอเจอคนขับหัวหมอหน่อยก็เลยเงิบ...

...แต่ไม่รู็มันจะแต่งให้ท่อดังไปทำไมนะครับ... หนวกหูเปล่าๆ

เรื่องนี้ผมมองกลางๆครับ รถคันที่โดนเรียกปลี่ยนท่อแต่งแน่นอน แต่ดังเกินกฎหมายกำหนดหรือเปล่าอันนี้ผมไม่ทราบครับ
เพราะท่อแต่งที่ดังมากก็มี ที่ไม่ดังก็มี จะเหมาว่าเปลี่ยนท่อมาดังหมดก็ไม่แฟร์เท่าไหร่
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2013, 09:40:05 AM »

เรื่องนี้คุยกันมาหลายครั้งแล้ว เท่าที่เคยถามเจ้าหน้าที่ จร. มีพรบ.ความผิดอยู่ข้อหนึ่งอาจจะครอบคลุมอุปกรณ์ทุกชนิด หากเปลี่ยนหรือใช้อุปกรณ์ ต้องมีตรา อมก. ครับ Grin

Ghostreporting
Hero Member

คะแนน 112

ขอเจอตัวจริงของเทอสักครั้ง

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2013, 09:52:47 AM »

ตำรวจหูทิพย์ ไม่มีเกจ์วัดก้อตัดสินได้ง่ายๆแล้ว ทางที่ดีคนใช้รถน่าจะเล่นให้ถึงศาล ถ้ายังไม่มีเครื่องวัดที่ชัวร์

http://www.thaispyshot.com/index.php?topic=718.0 อ้างเพิ่มระดับความเขี้ยวของมาตรฐานไอเสีย เพื่อรักษาสภาพแวดล้อม เราไม่โง่พอที่จะเชื่อคุณหรอก ที่รถบรรทุกทิ้งหินทิ้งทราย ทิ้งควันดำปื๋อดันไม่ไปกวดขัน ทุเรศประเทศสารขันธ์
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์