เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 04:23:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่น่าเลย  (อ่าน 2685 ครั้ง)
konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 08:54:06 AM »

ขอแสดงความเสียใจต่อครอบครัวผู้สูญเสียและบาดเจ็บด้วยครับ  ไหว้

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
chatcahnan
Newbie
*

คะแนน 3

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 10:22:28 AM »

ความชำนาญในการใช้อวป.ของ จนท.ตร.ค่อนข้างจะน้อยมาก อันนี้คือเรื่องจริงที่ต้องยอมรับนะครับ เพราะการฝึกฝน การฝึกซ้อมด้วยตัวเองจะน้อยมาก นานทีจึงจะมีการฝึกยิงปืนจริงๆ พอไม่ค่อยได้ซ้อม เมื่อเจอเหตุการณ์จริงๆ จึงขาดความมั่นใจ ยังไง ก็ขอฝากเพื่อนๆ ตร. ให้ความสำคัญกับการฝึกใช้อวป.ด้วยนะครับ อย่าไปโทษสิ่งที่เราควบคุมไม่ได้ เช่นโทษว่าหลวงไม่มีกระสุนให้ฝึกยิง ถ้าไม่กระสุนยิง การฝึกชักจากซอง แล้วยิงแห้ง ก็เป็นการฝึกที่ดีเหมือนกัน ขอแสดงความเสียใจกับผู้เสียชีวิต และขอให้สุขคตินะครับ
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 10:23:10 AM »

ปัญหานึงที่ตร.ทำงานยาก คือสมัยนี้กล้องมือถือเยอะ ทำไรนิดหน่อยก็โดนถ่าย โดนโจมตี ด่าว่า ว่าใช้ความรุนแรง  แบร่

เดี๋ยวก็หาว่าแค่โจรมีมีดทำไมต้องยิงมัน เดี๋ยวก็โดนสอบวินัย โดนโจมตีสาระพัด จนแทบเสียคน

พวกเสี้ยนยา ลงแดง ต่อให้พ่อ-แม่มัน มันยังฆ่าได้ มีข่าวออกบ่อยไป จี้จับตัวประกันปาดคอตายไปเท่าไหร่แล้ว อยากไอ้คนนึงฆ่าลูกเค้า เด็ก2ขวบจับฟาดกะเสาบ้านอย่างบ้าคลั่ง( http://hilight.kapook.com/view/62121 ) แถมฆ่าแม่ลูกอ่อนตีตายคามือ มันโอเคมั้ยล่ะ  แบร่
       ประเด็นนี้
สำคัญมาก  เรื่องกล้องนี่
แต่จริง ๆ มันก็มีด้านที่เป็นบวก
ภาพเหล่านี้แหละจะช่วยยืนยังว่า
จนท.จำเป็นต้องหยุดคนร้ายให้ได้ ไหว้
เป็นอุทาหรณ์ กรณี โจร-คนร้าย ไม่มีอาวุธอยู่ในมือ แต่ตรงเข้าแย่งปืน ทำไมจึงจำเป็นต้องยิง

ก็เพราะ ถ้ามันแย่งปืนในมือเราไปได้ เราก็จะต้องตายเพราะปืนของเราเอง..
นี่ละถือเป็นเหตุ ที่ต้องยิง และเข้าเป็นการกระทำที่พอสมควรแก่เหตุ ตาม ป.อาญา ม.๖๘

ข้อเท็จจริง เช่นนี้ อาจได้จากคลิป หรือการตรวจสถานที่เกิดเหตุ การชันสูตรพลิกศพ กรณีจัดฉาก
อาจหลอก บางคนได้  แต่จะหลอกคน ในกระบวนการยุติธรรม คงทำได้ยาก.  เยี่ยม
       ได้ความรู้
ขอบคุณครับพี่ฐา... ไหว้

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 10:32:49 AM »

ความชำนาญในการใช้อวป.ของ จนท.ตร.ค่อนข้างจะน้อยมาก อันนี้คือเรื่องจริงที่ต้องยอมรับนะครับ เพราะการฝึกฝน การฝึกซ้อมด้วยตัวเองจะน้อยมาก นานทีจึงจะมีการฝึกยิงปืนจริงๆ พอไม่ค่อยได้ซ้อม เมื่อเจอเหตุการณ์จริงๆ จึงขาดความมั่นใจ ยังไง ก็ขอฝากเพื่อนๆ ตร. ให้ความสำคัญกับการฝึกใช้อวป.ด้วยนะครับ อย่าไปโทษสิ่งที่เราควบคุมไม่ได้ เช่นโทษว่าหลวงไม่มีกระสุนให้ฝึกยิง ถ้าไม่กระสุนยิง การฝึกชักจากซอง แล้วยิงแห้ง ก็เป็นการฝึกที่ดีเหมือนกัน ขอแสดงความเสียใจกับผู้เสียชีวิต และขอให้สุขคตินะครับ
        อันนี้จริงครับ
จนท.บางท่านที่ผมรู้จัก
ไม่พยายามเรียนรู้อาวุธปืน
ที่ตัวเองเหน็บอยู่ที่เอวเลย
เรื่องความแม่นยำในการยิง
คงยิ่งไม่ต้องพูดถึงเขาอาจจะชิน
กับการไม่มีเหตุการณ์  แต่ถ้าเกิดเหตุน่าห่วง ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 12:52:32 PM »

ลองนึกภาพ ผู้ต้องหา ๔ คน เดินเข้าศาลเพื่อขออำนาจศาลฝากขัง...ถูกคล้องกุญแจข้อเท้าเดินพ่วงกัน ๔ คน นึกภาพแข่งวิ่ง ๓ ขาครับ...แถมทุกคนถูกใส่กุญแจมือไขว้หลังทุกคน ขึ้นบันไดศาลตุ๊ปั๊ดตุ๊เป๋น่าดู...คดีนี้เกิดเมื่อประมาณปี ๔๖ ช่วงนั้นผมทำงานสายลับครับ...ฮาๆๆๆดีครับ...ถ้าทำแบบนั้นในสมันนี้ พวกผมคงดังในโลกของชาวเฟส...
สมัยนั้นคงยังไม่กะปุ๊กลุก Grin

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน...ครับสมัยนั้นยังไม่กระปุ๊กลุกครับ...วิ่งชิวเลยหล่ะน้าจอย ทุกวันนี้กลิ้งต่วมเตี้ยมเลยครับ...

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
EAK1980 รักในหลวง
ชาติใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล แม้ชาติย่อยยับอับจน บุคคลจะสุขอย่างไร
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 68

ไปได้ทุกที่.....ที่มีทาง ฅ.ฅนสร้างทาง

« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 01:12:14 PM »

ไหว้แสดงความเสียใจต่อผู้เสียชีวิตด้วยครับ ไหว้ ท่านทำหน้าที่ของท่านอย่างกล้าหาญแล้ว
ดูจากคลิปวีดีโอแล้ว คู่บัดดี้น่าจะยิงช่วยได้หลายจังหวะ แต่ก็อีกนั้นละครับในมุมกล้อง เราไม่รู้ว่าหลังแนวยิงของบัดดี้คืออะไร เวลามีเรื่องไทยมุงชอบมาเยอะมากทั้งๆที่หลายเหตุการณ์ มันทำให้เจ้าหน้าที่ทำงานลำบากขึ้น เรื่องการฝึกฝนก็สำคัญครับ งบประมาณบ้านเราก็ไม่ใช้น้อยทำไม ไม่เน้นด้านการการฝึกอบรม กับอุปกรณ์ให้พร้อมกว่านี้ สงสารครอบครัวที่อยู่ข้างหลังมากครับ  ไหว้

Long Live The King

คนแปลกหน้า - รักในหลวง
" ลุกปืน สั่งให้ไปได้แต่สั่งให้หยุดและเรียกกลับไม่ได้ "
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 126

« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 02:44:18 PM »

คิดว่า ที่ตำรวจไม่กล้ายิงเป็นเพราะสภาพแวดล้อมทางสังคมครับ ตำรวจอาจจะรู้จักคนร้ายหรือญาติคนร้ายอยู่บ้างเลยไม่กล้ายิง กลัวบานปลาย สังเกตุจากหลังจากทำร้ายตำรวจแล้วชาวบ้านช่วยกันจับไว้ได้โดยไม่มีใครถูกทำร้าย และในคลิปก่อนตำรวจจะใส่กุญแจมือได้ยินเสียงพูดว่า "เอาไปต่ะ  อย่ายิง อย่าซ้อม ม่ายไร"
 ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 03:06:12 PM »

ขอแสดงความเสียใจครับ

INTERCEPTER - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

ไปช้าๆ.... มองโลกได้เยอะขึ้น

« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 03:29:17 PM »

ตำรวจที่ตายก็รู้จักกับพี่ชายคนยิงครับ...คนกันเองทั้งนั้น  ทำงานลำบาก
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 06:20:26 PM »

ตำรวจที่ตายก็รู้จักกับพี่ชายคนยิงครับ...คนกันเองทั้งนั้น  ทำงานลำบาก

อ๋อย อ๋อย อ๋อย มิน่าล่ะ ตร.ทั้งสองท่านถึงทำอะไรลำบาก เฮ้อ.....+ครับ  เศร้า เศร้า เศร้า

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 06:29:12 PM »

ถึงอย่างนั้นก็เถอะ

เมื่อรู้จักกัน อีกฝ่าย ก็ต้องรู้ว่า ทางฝั่งตัวเอง เป็นอย่างไร

เท่ากับ ส่งเสริม

แล้ว อย่างนี้ จะอย่างไร

ที่ตาย ก็ตายไป

ที่เป็นอยู่ ก็อยู่อย่างที่เห็น  ใช่หรือไม่

มันเมายา  ถ้าไม่เมายา เป็นปกติ

ต้องแก้ที่ไหนล่ะ  ที่คน หรือที่ยา

ยา มาจากไหน  รู้มั้ย

ตำรวจ ไม่รู้  แต่ คนเสพ รู้    ว่าจะหา ได้อย่างไร

วัง วน ไม่รู้จักจบจักสิ้น

แล้วจะให้ตาย อีกกี่ศพ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 07:48:42 PM »

เสียใจกับครอบครัวด้วยครับ...

ตามหลักทั่วไปหากฝ่ายตรงข้ามถือมีดหากเข้ามาใกล้กว่า 10 เมตรต้องยิงใส่ขวดแล้วครับ, แล้วหากค้นกูเกิ้ลดูคู่มือปฎิบัติของตำรวจ US. เขาจะให้เริ่มยิง"เพื่อหยุด"ได้ตั้งแต่ถือมีดหรืออาวุธถึงตายเข้าใกล้กว่าระยะ 30 ฟุตครับ... แต่ปัญหาคือบางทีตำรวจต้องทำหน้าที่ท่ามกลางไทยมุงอยู่มากมาย ซึ่งคนที่"รู้เท่าไม่ถึงการณ์"นี่แหละกดดันตำรวจครับ...

คนไทยมี"รู้เท่าไม่ถึงการณ์"แยะมาก, หากตัดสินใจยิงตั้งแต่แรกก็อาจมีเสี่ยงต่อว่า ว่าทำเกินกว่าเหตุ... แต่ถ้าไม่ยิงใส่ขวดก่อน ก็เป็นเช่นนี้แหละครับ...
ขอแสดงความเสียใจ และไม่น่าจะให้เหตุนี้เกิดเลย
จำได้เราเคยคุยเรื่องคนถือมีดวิ่งเข้าหาคนถือปืน เมื่อเดือนที่แล้วนี้เอง
แล้วเหตุก็เกืดขึ้นจริงจนได้ ผมดูข่าวนี้ในทีวี เห็นตำรวจไม่ตัดสินใจยิงก่อนแต่ถอยหลังแล้วไม่ทันคนร้าย ยังสะดุดล้มด้วยเลยเสร็ัจมัน
กรณีนี้น่าจะใช้เป็นกรณีศึกษา ให้ตำรวจมีการฝึกให้รับสถานะการณ์แบบนี้ และให้สิทธิตำรวจยิงได้เหมือนตำรวจต่างประเทศ

อเสวนา จะ พาลานัง
sopon7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 09:01:36 PM »

ดูในคลิป และทีวี  ขอแสดงความเสียใจครับ
mrwhite
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 07:48:10 AM »

ลองนึกภาพ ผู้ต้องหา ๔ คน เดินเข้าศาลเพื่อขออำนาจศาลฝากขัง...ถูกคล้องกุญแจข้อเท้าเดินพ่วงกัน ๔ คน นึกภาพแข่งวิ่ง ๓ ขาครับ...แถมทุกคนถูกใส่กุญแจมือไขว้หลังทุกคน ขึ้นบันไดศาลตุ๊ปั๊ดตุ๊เป๋น่าดู...คดีนี้เกิดเมื่อประมาณปี ๔๖ ช่วงนั้นผมทำงานสายลับครับ...ฮาๆๆๆดีครับ...ถ้าทำแบบนั้นในสมันนี้ พวกผมคงดังในโลกของชาวเฟส...
สมัยนั้นคงยังไม่กะปุ๊กลุก Grin

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน...ครับสมัยนั้นยังไม่กระปุ๊กลุกครับ...วิ่งชิวเลยหล่ะน้าจอย ทุกวันนี้กลิ้งต่วมเตี้ยมเลยครับ...
ขอถามดาบ ผมไม่เคยสังเกตุ ไม่ทราบว่าปัจจุบันนี้สายตรวจหรือตำรวจจราจร มีกระบองติดรถมอไซด์ไว้มั้ยครับ เผื่อระงับเหตุจากคนร้ายถือมีด
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 08:37:05 AM »

มีอยู่ครับ

ทั้งกระบอง ทั้งดิ้ว

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์