เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 12:15:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เชือดขรก.เบี้ยวหนี้ ล้มละลายต้องออก ก่อหนี้ทะลัก1ล้านล.  (อ่าน 5217 ครั้ง)
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 04:25:00 PM »

ยังนึกไม่ออกว่างานราชการนี่ทำอีท่าไหนถึงล้มละลายได้ครับ ยิ่งว่าไม่โกงไม่กินแล้วล้มละลายยิ่งนึกไม่ออก

น่าจะเป็นหนี้ภายนอกที่ไม่หักผ่านเงินเดือนกระมังครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 04:37:02 PM »

ยังนึกไม่ออกว่างานราชการนี่ทำอีท่าไหนถึงล้มละลายได้ครับ ยิ่งว่าไม่โกงไม่กินแล้วล้มละลายยิ่งนึกไม่ออก

น่าจะเป็นหนี้ภายนอกที่ไม่หักผ่านเงินเดือนกระมังครับ

ตามข้อมูลในรูปภาพนั่นแหละครับ... หนี้กู้บ้านแยะสุด มันเกิดจากหนี้ครั้งแรกเอาบ้านเข้าแบ็งค์แล้วเอาเงินเดือนผ่อน, แล้วสักพักบ้านก็ราคาขึ้น เขาก็เอารีไฟแนนซ์กันเข้าไปอีกเอาเงินออกมาใช้จ่าย...

เงินที่เอามาใช้จ่ายมักเป็นรถยนต์ กับเอาส่งลูกเรียนราคาแพงๆ(อาจมีเรื่องไม่มีวินัยใช้เงินเข้ามาด้วย)... ทีนี้เวลามีหนี้แยะๆ ก็มักเอาไปลงทุนด้านอื่น แต่ด้วยที่เป็นข้าราชการมานานก็มักไม่มีทักษะเรื่อง"การหาเงิน"แล้วก็ไปไม่รอด...

หนี้บ้านฯ มักทิ้งบ้านไม่ได้(ต้องอยู่อาศัย) เลยพอกหางหมูถึงขั้นล้มละลาย... แต่ถ้าหนี้ของอย่างอื่นเช่นรถยนต์ มันยอมให้ยึดง่ายกว่าครับ เพราะขึ้นรถเมล์แทนได้...
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 04:38:32 PM »

ใช้จ่ายเกินตัว

ขออภัยเพื่อนที่เป็น ขรก. นะครับ
เพื่อนที่รู้จักคนหนึ่ง เป็น ขรก.อยู่แถวสระแก้วบอกว่า พอกู้ได้
ก็ซื้อฟอร์จูนเนอร์กันเลย คนละคัน ขรก.อายุไม่ถึง35 สามารถทำได้
เพื่อนเล่าให้ฟัง ก่อนจะมีโครงการรถคันแรกเสียอีก
นี่แหละเป็นสาเหตุที่ทำให้พาไปไม่รอด แล้วเสียเครดิตทางการเงิน
บางทีรถหรูๆไม่ได้ช่วยSupportงานเขาเลย แค่ขับไปทำงาน ขับกลับ
รถอะไรก็ได้ รถเล็กๆก็ใช้ได้ แต่เขาไม่ดูตรงนั้น เขาดูแค่เครดิตสูงสุดที่เขาได้
ว่าได้เท่าไหร่ แล้วก็เต็มเครดิตเลย.....

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 04:50:25 PM »

ผมล้าสมัยครับ

หนี้เงินผ่อนตอนนี้ ทั้งบ้าน ทั้งรถหมดแล้ว ปลอดหนี้มาสาม-สี่ปี

มันเป็นความสุขจริงๆ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 05:00:37 PM »

ข้าราชการแบกภาระหนี้อ่วมกว่า 1 ล้านล้านบาท
ก.พ.หวั่นจูงใจทุจริต ออกกฎเหล็กปรามเรื่องการก่อหนี้  ตั้งเงื่อนไขถูกศาลพิพากษาล้มละลาย
ผู้บังคับบัญชาต้องมีคำสั่งให้ออกฐานมีลักษณะต้องห้าม ร่อนหนังสือแจ้งหน่วยงานทั่วประเทศปฏิบัติเข้ม
ชี้ใช้จ่ายเกินตัวเจอฟ้องทั้งหนี้ซื้อบ้าน-บัตรเครดิต-สินเชื่อส่วนบุคคล
แบงก์กรุงไทย-ออมสินตั้งการ์ดรับ ด้าน ธปท.สั่งจับตาหนี้กลุ่มข้าราชการ

แหล่งข่าวจากสำนักงานคณะกรรมการข้าราชการพลเรือน (ก.พ.)
เปิดเผย "ประชาชาติธุรกิจ" ว่า จากที่นายพงศ์เทพ เทพกาญจนา รองนายกรัฐมนตรี  ในฐานะประธาน ก.พ.
ได้ลงนามในกฎ ก.พ. ว่าด้วยการสั่งให้ข้าราชการพลเรือนสามัญออกจากราชการ

กรณีขาดคุณสมบัติทั่วไป   หรือมีลักษณะต้องห้าม
กรณีหย่อนความสามารถ บกพร่องในหน้าที่  หรือประพฤติตนไม่เหมาะสม   กรณีมีมลทินหรือมัวหมอง

และกรณีต้องรับโทษจำคุกในความผิดที่ได้กระทำโดยประมาท หรือความผิดลหุโทษ
หรือต้องรับโทษจำคุกโดยคำสั่งของศาล พ.ศ. 2556
ตั้งแต่วันที่ 10 พ.ค. 2556 มีผลบังคับใช้วันถัดจากวันประกาศในราชกิจจานุเบกษา  ซึ่งประกาศเมื่อ 7 มิ.ย. 2556

ล่าสุด ก.พ.ได้ทำหนังสือเวียนแจ้งให้หน่วยงานราชการยึดถือปฏิบัติตามกฎใหม่
เพื่อเน้นย้ำให้ข้าราชการในแต่ละหน่วยงานปฏิบัติตามกฎ ด้วยการสั่งการให้

ผู้ใต้บังคับบัญชาที่ขาดคุณสมบัติ หรือมีลักษณะต้องห้าม
ออกจากราชการตามแต่กรณี ถ้าขาดคุณสมบัติ

1. ไม่มีสัญชาติไทย
2. อายุต่ำกว่า 18 ปี
3. ไม่เลื่อมใสในการปกครองระบอบประชาธิปไตย
    อันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข

ส่วนต้องห้าม ได้แก่ 1.ดำรงตำแหน่งทางการเมือง 2.เป็นบุคคลล้มละลาย

จี้หน่วยงานฟัน ขรก.ล้มละลาย

ที่ผ่านมา พ.ร.บ.ระเบียบข้าราชการพลเรือน พ.ศ. 2551
ได้กำหนดบทบัญญัติเกี่ยวกับกรณีที่ข้าราชการจะขาดคุณสมบัติ
หรือมีลักษณะต้องห้ามไว้ชัดแจน แต่ในทางปฏิบัติยังมีปัญหา
โดยเฉพาะลักษณะต้องห้ามเรื่องการเป็นบุคคลล้มละลาย

ซึ่งมักเกิดขึ้นภายหลังจากบรรจุเข้าเป็นข้าราชการ
เนื่องจากหน่วยงานส่วนใหญ่ไม่เคยตรวจสอบ
ส่งผลให้ข้าราชการบางส่วน ที่มีลักษณะต้องห้าม  จากที่ถูกศาลพิพากษาให้เป็นบุคคลล้มละลาย
ยังสามารถรับราชการตามปกติ  กฎกระทรวงฉบับใหม่นี้  จึงย้ำให้ผู้บังคับบัญชาทำตามกฎระเบียบ

ถือเป็นหนึ่งในมาตรการแก้ไขปัญหาหนี้ของข้าราชการที่มีแนวโน้มสูงขึ้นมาก
อาจส่งผลต่อประสิทธิภาพในการทำงาน และจูงใจให้เกิดการทุจริตคอร์รัปชั่น
เพราะหนี้ภาคครัวเรือนพุ่งสูงถึง 80% ของผลิตภัณฑ์มวลรวมประชาชาติ
ซึ่งต้องติดตามสถานการณ์อย่างใกล้ชิด

ที่ผ่านมายอดหนี้ของข้าราชการเพิ่มขึ้นมาก
ขณะที่การร้องเรียนเกี่ยวกับหนี้ไปยังหน่วยงานต้นสังกัด และร้องเรียนผ่านทาง ก.พ.ก็มีเพิ่มขึ้น

จากข้อมูลที่ ก.พ.สำรวจ พบว่า ข้าราชการพลเรือนที่ถูกศาลพิพากษาให้เป็นบุคคลล้มละลาย
มีทั้งการถูกฟ้องร้องดำเนินคดีจากภาระหนี้สิน  ที่ตนเองก่อขึ้น
และการค้ำประกันหนี้ให้กับญาติพี่น้องหรือ เพื่อนฝูง

ซึ่งในระเบียบปฏิบัติ  หากข้าราชการที่ค้ำประกันหนี้ให้กับญาติพี่น้องไม่ถือเป็นโทษทางวินัย
และให้โอกาสหัวหน้างานพิจารณาเป็นรายกรณีไป 

ยกเว้นข้าราชการมีหนี้สินจำนวนมาก และถูกศาลตัดสินให้เป็นบุคคลล้มละลาย
จะต้องออกจากราชการตามระเบียบ

Ha Ha Ha  ฮา "ฮั่นแน่"  อ่ะ ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 05:03:05 PM »

อ้อนึกได้อีกอย่างหนึ่ง กู้ให้ญาติๆแล้วเก็บคืนไม่ได้
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 05:34:53 PM »

ใช้จ่ายเกินตัว

ขออภัยเพื่อนที่เป็น ขรก. นะครับ
เพื่อนที่รู้จักคนหนึ่ง เป็น ขรก.อยู่แถวสระแก้วบอกว่า พอกู้ได้
ก็ซื้อฟอร์จูนเนอร์กันเลย คนละคัน
ขรก.อายุไม่ถึง35 สามารถทำได้
เพื่อนเล่าให้ฟัง ก่อนจะมีโครงการรถคันแรกเสียอีก
นี่แหละเป็นสาเหตุที่ทำให้พาไปไม่รอด แล้วเสียเครดิตทางการเงิน
บางทีรถหรูๆไม่ได้ช่วยSupportงานเขาเลย แค่ขับไปทำงาน ขับกลับ
รถอะไรก็ได้ รถเล็กๆก็ใช้ได้ แต่เขาไม่ดูตรงนั้น เขาดูแค่เครดิตสูงสุดที่เขาได้
ว่าได้เท่าไหร่ แล้วก็เต็มเครดิตเลย.....

โหด จุง เบย  Grin
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 05:35:22 PM »

+ ทุกท่านครับ  ไหว้ 

รัฐบาลต้องหาวิธีแก้โจทย์ให้ข้าราชการมีรายได้เพิ่มขึ้นครับ คือหาวิธีไม่ให้ล้มละลาย, ไม่ใช่มาลงดาบเอาเพราะเหมาว่าล้มละลายคือความผิด อย่างนี้มันไม่ค่อยเข้าท่าครับ... คนที่เป็นข้าราชการเฉลี่ยแล้วสมองดีกว่าคนทั่วไปในภาคเอกชนแยะครับ(สอบเข้ารับราชการยากมาก), แต่ที่มาล้มละลายก็เพราะไม่โกงไม่กินฯ...

ารเป็นข้าราชการนั้นถือว่าเป็นความเสียสละส่วนหนึ่งด้วย เพราะรายได้ในตำแหน่ง/ความสามารถที่เทียบระดับกันได้ในเอกชนนั้น เอกชนสูงกว่ามากครับ... ตัวอย่างเช่นตำแหน่ง C8 เทียบได้กับ ผจก. ทั่วไปประสบการณ์ 10 ปีขึ้นไปนั่น เงินเดือนแสนบาทขึ้นไปครับ...

จะมองว่าเป็นความเสียสละ ผมว่าไม่ถูกต้องนัก  จุดหนึ่งที่คนอยากรับราชการกันมาก รับ100สมัครหลายหมื่นคน เพราะมีความมั่นคงในอาชีพสูง มียศฐาบรรดาศักดิ์,มีหน้ามีตาในสังคม,มีสวัสดิการมากมายทั้งตัวเองและครอบครัว  ขอให้อยู่จนเกษียณก็มีบำเน็จ บำนานกินไปตลอดชีวิต

เอกชนไม่มีตรงนี้ ตกงานก็ออกไปตัวเปล่า แก่มาออกไปก็ตัวเปล่า อย่างมากก็ได้เงินชดเชยประกันสังคมไม่มากนักครับ
ไหว้

แฮะๆ ยกเว้นข้าราชการบางกรมกอง เงินเดือน เงินประจำตำแหน่งหลักแสนถึงหลายแสน  เยี่ยม

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 05:40:15 PM »

น่าสนใจครับ และน่าเห็นใจถ้าไม่โกงแล้วลำบาก

ผมว่าไม่เชิงนะครับพี่ อัตราเงินเดือน ผมเคยดู ปรับทุกปี เดี๋ยวไปหามาครับ เริ่มตั้งต้น1-2หมื่น-ถึง5-6หมื่นบาท ช่วงปลายๆ ไม่น้อยนะครับ
  Grin

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 05:41:27 PM »

ถึงหนี้ผมจะเยอะ... แต่ผมก็ไม่เคยเบี้ยวครับ... ดังนั้น... ยังสบายใจอยู่... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้  Grin

Pragmatism
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 05:44:20 PM »

หนี้เงินผ่อนตอนนี้ ทั้งบ้าน ทั้งรถหมดแล้ว ปลอดหนี้มาสาม-สี่ปี

ผมยิ่งหนักกว่าพี่มะขิ่นอีกครับ...  ไหว้

ทนเป็นหนี้ไม่ได้...

แค่รูดบัตรเครดิตไปก็นับวันรอจะจ่ายเงินเขาแล้ว...

กู้ซื้อบ้านซื้อรถน่ะเลิกคุย...

เก็บเงินกันหูตูบ เพื่อซื้อสดครับ...

ผมมองว่าเป็นหนี้มากๆจะนอนตาหลับไปได้อย่างไร...

ถ้าหากพรุ่งนี้ไม่ลืมตาขึ้นมา ลูกเมียจะอยู่จะกินกันอย่างไรครับ...  Huh
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 05:48:08 PM »

ผมยิ่งหนักกว่าพี่มะขิ่นอีกครับ...  ไหว้

แค่รูดบัตรเครดิตไปก็นับวันรอจะจ่ายเงินเขาแล้ว...

กู้ซื้อบ้านซื้อรถน่ะเลิกคุย...

เก็บเงินกันหูตูบ เพื่อซื้อสดครับ...

ผมมองว่าเป็นหนี้มากๆจะนอนตาหลับไปได้อย่างไร...

ถ้าหากพรุ่งนี้ไม่ลืมตาขึ้นมา ลูกเมียจะอยู่จะกินกันอย่างไรครับ...  Huh
เคสผม คงอยู่กันสบายเลย ทำประกันไว้หลายกรมธรรม คิก คิก

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 05:48:29 PM »

น่าสนใจครับ และน่าเห็นใจถ้าไม่โกงแล้วลำบาก

ผมว่าไม่เชิงนะครับพี่ อัตราเงินเดือน ผมเคยดู ปรับทุกปี เดี๋ยวไปหามาครับ เริ่มตั้งต้น1-2หมื่น-ถึง5-6หมื่นบาท ช่วงปลายๆ ไม่น้อยนะครับ
 Grin

555 สตาร์ทเงินหมื่นเพิ่งมีน่ะ ก็ 15000 นี่แหละ นอกนั้นสตาร์ทตามวุฒิเพแหละ ส่วนใหญ่ ป.ตรี สตาร์ทไม่ถึงหมื่นหรอก เวลาดูต้องดูอายุงานและตำแหน่งด้วย อย่าดูแต่ตารางเงินเดือน หากเทียบกับเอกชนในระดับที่เท่ากัน ราชการเงินเดือนน้อยกว่า แล้วที่ว่าเงินเดือนสูงตอนปลาย ๆ น่ะ มันก็เหมือนปิรามิดไง ต้องผ่านอะไรเยอะแยะ กว่าจะมีวันนั้น มันไม่ใช่ส่วนใหญ่เด้อ หุ หุ หุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2013, 05:53:11 PM โดย babor » บันทึกการเข้า
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 05:51:03 PM »

ไหว้ ขนาดพี่อาจารย์หมอยังกลัวไม่ตื่น  ตกใจ   คิก คิก

babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 05:59:31 PM »

เคสผม คงอยู่กันสบายเลย ทำประกันไว้หลายกรมธรรม คิก คิก

ของผม ผมเข้าประกันไว้เกือบหมดเหมือนกัน ที่เกี่ยวข้องกับหน่วยงาน ยอมให้หักเงินเดือน เพื่อเป็นสวัสดิการให้กับลูกหลานยามจากไป ซึ่งในชีวิตนี้ตัวผมคงไม่มีโอกาสจับต้องเงินขนาดเท่านั้นแน่ ๆ เว้นแต่จะถูกสลาก  Grin
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์