เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 12:24:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เชือดขรก.เบี้ยวหนี้ ล้มละลายต้องออก ก่อหนี้ทะลัก1ล้านล.  (อ่าน 5241 ครั้ง)
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 07:18:28 PM »

ผมล้าสมัยครับ

หนี้เงินผ่อนตอนนี้ ทั้งบ้าน ทั้งรถหมดแล้ว ปลอดหนี้มาสาม-สี่ปี

มันเป็นความสุขจริงๆ

ผมยิ่งหนักกว่าพี่มะขิ่นอีกครับ...  ไหว้

ทนเป็นหนี้ไม่ได้...

แค่รูดบัตรเครดิตไปก็นับวันรอจะจ่ายเงินเขาแล้ว...

กู้ซื้อบ้านซื้อรถน่ะเลิกคุย...

เก็บเงินกันหูตูบ เพื่อซื้อสดครับ...

ผมมองว่าเป็นหนี้มากๆจะนอนตาหลับไปได้อย่างไร...

ถ้าหากพรุ่งนี้ไม่ลืมตาขึ้นมา ลูกเมียจะอยู่จะกินกันอย่างไรครับ...  Huh
เคสผม คงอยู่กันสบายเลย ทำประกันไว้หลายกรมธรรม คิก คิก

ของผม ผมเข้าประกันไว้เกือบหมดเหมือนกัน ที่เกี่ยวข้องกับหน่วยงาน ยอมให้หักเงินเดือน เพื่อเป็นสวัสดิการให้กับลูกหลานยามจากไป ซึ่งในชีวิตนี้ตัวผมคงไม่มีโอกาสจับต้องเงินขนาดเท่านั้นแน่ ๆ เว้นแต่จะถูกสลาก  Grin

ผมเป็นอะไรไป ลูกเมียสบายเช่นกัน...

โย ยิงเป็ด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 307

ใช้ไปเฝ้าหน้าฮ้านหมอลำ เท่านั้น

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 08:56:03 PM »

ผมกู้ไม่เป็นอยู่อย่างเดียว.... Grin อ๋อย ไหว้

ระเบิด   คิก คิก

อุบลเมืองดอกบัวงาม  แม่น้ำสองสี  มีปลาแซ่บหลาย 
หาดทรายแก่งหิน  ถิ่นไทยนักปราชญ์  ทวยราษฎร์ใฝ่ธรรม
งามล้ำเทียนพรรษา
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 10:05:23 PM »

+ ทุกท่านครับ  ไหว้ 

รัฐบาลต้องหาวิธีแก้โจทย์ให้ข้าราชการมีรายได้เพิ่มขึ้นครับ คือหาวิธีไม่ให้ล้มละลาย, ไม่ใช่มาลงดาบเอาเพราะเหมาว่าล้มละลายคือความผิด อย่างนี้มันไม่ค่อยเข้าท่าครับ... คนที่เป็นข้าราชการเฉลี่ยแล้วสมองดีกว่าคนทั่วไปในภาคเอกชนแยะครับ(สอบเข้ารับราชการยากมาก), แต่ที่มาล้มละลายก็เพราะไม่โกงไม่กินฯ...

ารเป็นข้าราชการนั้นถือว่าเป็นความเสียสละส่วนหนึ่งด้วย เพราะรายได้ในตำแหน่ง/ความสามารถที่เทียบระดับกันได้ในเอกชนนั้น เอกชนสูงกว่ามากครับ... ตัวอย่างเช่นตำแหน่ง C8 เทียบได้กับ ผจก. ทั่วไปประสบการณ์ 10 ปีขึ้นไปนั่น เงินเดือนแสนบาทขึ้นไปครับ...

จะมองว่าเป็นความเสียสละ ผมว่าไม่ถูกต้องนัก  จุดหนึ่งที่คนอยากรับราชการกันมาก รับ100สมัครหลายหมื่นคน เพราะมีความมั่นคงในอาชีพสูง มียศฐาบรรดาศักดิ์,มีหน้ามีตาในสังคม,มีสวัสดิการมากมายทั้งตัวเองและครอบครัว  ขอให้อยู่จนเกษียณก็มีบำเน็จ บำนานกินไปตลอดชีวิต

เอกชนไม่มีตรงนี้ ตกงานก็ออกไปตัวเปล่า แก่มาออกไปก็ตัวเปล่า อย่างมากก็ได้เงินชดเชยประกันสังคมไม่มากนักครับ
ไหว้

แฮะๆ ยกเว้นข้าราชการบางกรมกอง เงินเดือน เงินประจำตำแหน่งหลักแสนถึงหลายแสน  เยี่ยม

ผมมองว่าอย่างไรข้าราชการก็เป็นอาชีพที่ต้องเสียสละอยู่ดีครับ อย่างหมอเก่งๆหลายๆคนที่หากไปทำงานโรงพยาบาลเอกชนหรือเปิดคลีนิคก็สามารถที่จะทำเงินได้เยอะมาก แต่กลับเลือกที่จะเป็นข้ารชการประจำอยู่โรงพยาบาลท้องถิ่นกันดารครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

hare
Hero Member

คะแนน 1785

มีแล้วไม่ต้องใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 10:18:07 PM »

ถ้าไม่โดนฟ้องล้มละลาย ก็ไม่ต้องลาออกจากงานครับ   คิก คิก

ตามความเข้าใจของผมครับ  ไหว้

เสริมอีกอย่างครับ เมาแล้วขับเมื่อโดนศาลสั่งให้จำคุกแต่ไม่เคยต้องโทษ

ให้รอลงอาญาไว้ 2 ปี ตามกฎหมายของข้าราชการและรัฐวิสาหกิจต้องลาออกครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ผิดพลาดประการใดชี้แนะด้วยครับเพราะผมไมได้จบกฏหมายขอบคุณครับ  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2013, 10:30:12 PM โดย hare » บันทึกการเข้า

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 12:49:09 AM »

ผมล้าสมัยครับ

หนี้เงินผ่อนตอนนี้ ทั้งบ้าน ทั้งรถหมดแล้ว ปลอดหนี้มาสาม-สี่ปี

มันเป็นความสุขจริงๆ

ผมยิ่งหนักกว่าพี่มะขิ่นอีกครับ...  ไหว้

ทนเป็นหนี้ไม่ได้...

แค่รูดบัตรเครดิตไปก็นับวันรอจะจ่ายเงินเขาแล้ว...

กู้ซื้อบ้านซื้อรถน่ะเลิกคุย...

เก็บเงินกันหูตูบ เพื่อซื้อสดครับ...

ผมมองว่าเป็นหนี้มากๆจะนอนตาหลับไปได้อย่างไร...

ถ้าหากพรุ่งนี้ไม่ลืมตาขึ้นมา ลูกเมียจะอยู่จะกินกันอย่างไรครับ...  Huh
เคสผม คงอยู่กันสบายเลย ทำประกันไว้หลายกรมธรรม คิก คิก

ของผม ผมเข้าประกันไว้เกือบหมดเหมือนกัน ที่เกี่ยวข้องกับหน่วยงาน ยอมให้หักเงินเดือน เพื่อเป็นสวัสดิการให้กับลูกหลานยามจากไป ซึ่งในชีวิตนี้ตัวผมคงไม่มีโอกาสจับต้องเงินขนาดเท่านั้นแน่ ๆ เว้นแต่จะถูกสลาก  Grin

นั่นนะสิครับ...

ยิ่งถ้าหากอุตส่าห์ทำประกันชีวิตเอาไว้...

สุดท้ายเราจากไป...

แทนที่ลูกเมียจะได้เงินจากประกันไว้เป็นทุนรอน...

ดันต้องเอาไปจ่ายหนี้ที่เราดันไปก่อเอาไว้...

ยิ่งพาเซ็งครับ... Cheesy
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 05:41:32 AM »

เมื่อก่อนวงเงินกู้สินเชื่อสวัสดิการ บุคคลค้ำประกัน 200,000 บาท ตอนนี้ขยายเป็น 3,000,000 บาท มันยั่วยวนใจครับอยากได้ต้องได้ เลยพากันกู้ เพื่อนผมกู้กันเป็นแถว มาชวนผมค้ำประกัน ผมบอกแม่ห้ามไว้ ห้ามกู้ ห้ามค้ำ ครับทะเลาะกันตอนนี้ที่ไม่ค้ำประกันให้ ดีกว่าทะเลาะวันหน้าแม่ว่าไว้ครับ

ตอนนี้แม้แต่ชาวนาก็จะเป็นหนี้ไม่รู้ตัวบัตรเครดิตรูดปืด รูดปืด ยิ่งไม่มีวินัยทางการเงินเสร็จแน่ครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 08:03:40 AM »

ค้ำประกันให้คนอื่นนี่เหมือนเป็นหนี้เองเลยครับ(แต่ไม่ได้ใช้เงินเลยสักสลึงเดียว)... แล้วที่แสบก็คือเวลาค้ำประกันใครแล้วหากไม่ได้ระบุวันสิ้นสุดเลิกค้ำประกัน หลักประกันนั้นจะคงอยู่ตลอดไปจนกว่าจะเลิกกู้ หรือตายกันไปข้างนึงเชียวครับ(ค้ำประกันเข้าทำงานนี่แหละตัวดี)...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 08:12:37 AM »

+ ทุกท่านครับ  ไหว้ 

รัฐบาลต้องหาวิธีแก้โจทย์ให้ข้าราชการมีรายได้เพิ่มขึ้นครับ คือหาวิธีไม่ให้ล้มละลาย, ไม่ใช่มาลงดาบเอาเพราะเหมาว่าล้มละลายคือความผิด อย่างนี้มันไม่ค่อยเข้าท่าครับ... คนที่เป็นข้าราชการเฉลี่ยแล้วสมองดีกว่าคนทั่วไปในภาคเอกชนแยะครับ(สอบเข้ารับราชการยากมาก), แต่ที่มาล้มละลายก็เพราะไม่โกงไม่กินฯ...

ารเป็นข้าราชการนั้นถือว่าเป็นความเสียสละส่วนหนึ่งด้วย เพราะรายได้ในตำแหน่ง/ความสามารถที่เทียบระดับกันได้ในเอกชนนั้น เอกชนสูงกว่ามากครับ... ตัวอย่างเช่นตำแหน่ง C8 เทียบได้กับ ผจก. ทั่วไปประสบการณ์ 10 ปีขึ้นไปนั่น เงินเดือนแสนบาทขึ้นไปครับ...

จะมองว่าเป็นความเสียสละ ผมว่าไม่ถูกต้องนัก  จุดหนึ่งที่คนอยากรับราชการกันมาก รับ100สมัครหลายหมื่นคน เพราะมีความมั่นคงในอาชีพสูง มียศฐาบรรดาศักดิ์,มีหน้ามีตาในสังคม,มีสวัสดิการมากมายทั้งตัวเองและครอบครัว  ขอให้อยู่จนเกษียณก็มีบำเน็จ บำนานกินไปตลอดชีวิต

เอกชนไม่มีตรงนี้ ตกงานก็ออกไปตัวเปล่า แก่มาออกไปก็ตัวเปล่า อย่างมากก็ได้เงินชดเชยประกันสังคมไม่มากนักครับ
ไหว้

แฮะๆ ยกเว้นข้าราชการบางกรมกอง เงินเดือน เงินประจำตำแหน่งหลักแสนถึงหลายแสน  เยี่ยม

น้าเบิ้มต้องเทียบกันกับที่เทียบกันได้ครับ... เช่นแพทย์เหมือนกัน วิศวกรเหมือนกัน สถาปนิกเหมือนกัน ผู้บริการกองทุนของรัฐ/ของเอกชน ฯลฯ ครับ... จะเห็นว่าเงินเดือนต่างกันแยะมาก และบุคลากรเหล่านี้สามารถทำมาหากิน/ทำมาหาเงิน ได้โดยไม่จำเป็นต้องอยู่ในระบบราชการ, หรือพูดง่ายๆว่าสามารถลาออกได้ทุกเมื่อครับ...

ส่วนข้าราชการที่"ไม่มีที่ไป"นั่นก็สามารถแบ่งออกเป็น 2 ส่วน คือ 1) ไม่มีที่ไปจริงๆเพราะตั้งหน้าตั้งตาจะเป็นเหลือบเกาะกินภาษีอากรของหลวง โดยตัวเองทำงานเช้าชามเย็นชาม พวกนี้น่าจะโดนลดเงินเดือน/ไล่ออกเสียด้วยซ้ำครับ... และ 2) ไม่มีที่ไปเพราะเคยเก่งสมัยเรียนหนังสือ แต่เมื่อเรียนจบแล้วทำงานในระบบราชการ ทำให้ไม่ได้พัฒนาทักษะในสายอาชีพ, ซึ่งพวกหลังนี่ต้องมาแยกอีกทีนึงว่ากลายเป็น Dead Wood ไปแล้วหรือไม่...

ประเด็นคือพวกข้าราชการกลุ่มหนึ่งซึ่งไม่น้อยเลย... กลายเป็นพวกพัฒนาทักษะด้าน"การเมืองในองค์กร"เสียจนทั้งระบบเสียหาย เนื่องจากไม่สามารถบังคับใช้ระบบคุณธรรมได้...
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 08:44:48 AM »

ล้มละลายรับราชการต่อไปไม่ได้อยู่แล้วนี่น้า

ส่วนใหญ่ไม่ถึงล้มละลายหรอกครับ
เพราะยังมีเงินเดือนประจำ พอถูกฟ้องล้มละลายก็จะไปติดที่ขั้นตอนการพิทักษ์ทรัพย์  เจ้าหนี้ทั้งหมดจะต้องไปลงชื่อรอรับชำระหนี้จากเจ้าหน้าที่ศาล แม้แต่หนี้ของหน่วยงานต้นสังกัด เช่นหนี้สวัสดิการ และสหกรณ์ออมทรัพย์ของหน่วยงาน ก็ไม่มีสิทธิหักเงินเดือน  ขนาดจะหักภาษีส่งกรมสรรพากรยังทำไม่ได้  หน่วยต้นสังกัดต้องส่งเงินเดือนทั้งหมดไปที่เจ้าพนักงานพิทักษ์ทรัพย์ ที่เขาจะพิจารณาเฉลี่ยใช้หนี้ให้เอง
zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 10:34:23 AM »

ผมไม่ค้ำให้ใครเด็ดขาด เพราะญาติผมโดนมาแล้ว สุดท้ายต้องลาออกจากราชการทั้งผัวเมีย

ผมไปรับราชการครั้งแรก เขาบังคับให้สมัครสมาชิกกบข. กับสหกรณ์ ทำงานไปได้ไม่กี่เดือนมั้ง มีผู้ใหญ่มาตีสนิท ขอให้ค้ำกู้สหกรณ์

ก็เลยได้โอกาส....บอกผ่านไปว่า กระผมกำลังจะลาออกจากสหกรณ์ครับท่าน สิ้นเดือนนั้นผมก็ไปลาออกทันที....สะใจ ไชโยๆ ขำก๊าก ขำก๊าก
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 11:10:36 AM »

+ ไหว้ ทุกท่านครับ  Grin

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 11:15:40 AM »

น่าสนใจครับ และน่าเห็นใจถ้าไม่โกงแล้วลำบาก

ผมว่าไม่เชิงนะครับพี่ อัตราเงินเดือน ผมเคยดู ปรับทุกปี เดี๋ยวไปหามาครับ เริ่มตั้งต้น1-2หมื่น-ถึง5-6หมื่นบาท ช่วงปลายๆ ไม่น้อยนะครับ
 Grin

555 สตาร์ทเงินหมื่นเพิ่งมีน่ะ ก็ 15000 นี่แหละ นอกนั้นสตาร์ทตามวุฒิเพแหละ ส่วนใหญ่ ป.ตรี สตาร์ทไม่ถึงหมื่นหรอก เวลาดูต้องดูอายุงานและตำแหน่งด้วย อย่าดูแต่ตารางเงินเดือน หากเทียบกับเอกชนในระดับที่เท่ากัน ราชการเงินเดือนน้อยกว่า แล้วที่ว่าเงินเดือนสูงตอนปลาย ๆ น่ะ มันก็เหมือนปิรามิดไง ต้องผ่านอะไรเยอะแยะ กว่าจะมีวันนั้น มันไม่ใช่ส่วนใหญ่เด้อ หุ หุ หุ

ผมสตาร์ทเงินเดือนเดอนแรกที่ ๖,๓๖๐ ครับ...  Grin Grin Grin

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 11:19:01 AM »

6,360 น่าจะช่วงพีเรียดปี40 +-ไม่มาก

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 11:20:58 AM »

5,740-

ตอนนี้กะลังสู้กับเงินประจำตำแหน่ง 3,500-  กับเงินเพิ่มตามระยะเวลาการทำงาน 3,000+

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
TUI 48
Sr. Member

คะแนน 332

« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 11:26:35 AM »

ผมบรรจุเป็นข้าราชการระดับ 3 เมื่อปี 2525   รับเงินเดือน 2,765 บวกเงินเพิ่ม พชค.อีก 200บาท(ตอนนี้เงินส่วนนี้ไม่มีในระบบแล้ว)     ตอนนั้นจำได้ว่า ตกเบิก 3 เดือน ซื้อสร้อยคอทองคำน้ำหนัก 1 บาทให้คุณแม่  ซึ่งท่านใส่มากระทั่งทุกวันนี้(อันนี้แอบภูมิใจเล็กๆ อิ อิ)...

ปล. ไม่ค่อยเกี่ยวกับประเด็นของกระทู้ซักเท่าไหร่ แต่ขอเล่าให้ฟังด้วยความภูมิใจครับ..
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์