เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 12:17:22 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เชือดขรก.เบี้ยวหนี้ ล้มละลายต้องออก ก่อหนี้ทะลัก1ล้านล.  (อ่าน 5223 ครั้ง)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 11:26:44 AM »

ประเด็นคือพวกข้าราชการกลุ่มหนึ่งซึ่งไม่น้อยเลย... กลายเป็นพวกพัฒนาทักษะด้าน"การเมืองในองค์กร"เสียจนทั้งระบบเสียหาย เนื่องจากไม่สามารถบังคับใช้ระบบคุณธรรมได้...
ระบบคุณธรรมในองค์กร ไม่ควรบังคับใช้ครับ
ควรเกิดขึ้นเองโดยกลุ่มคนในองค์กรเป็นผู้ผลักดันจากภายใน
ส่วนกลุ่มสนับสนุนภายนอก ทำหน้าที่ขีดกรอบและชี้นำ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 11:27:21 AM »

ผมบรรจุเป็นข้าราชการระดับ 3 เมื่อปี 2525   รับเงินเดือน 2,765 บวกเงินเพิ่ม พชค.อีก 200บาท(ตอนนี้เงินส่วนนี้ไม่มีในระบบแล้ว)     ตอนนั้นจำได้ว่า ตกเบิก 3 เดือน ซื้อสร้อยคอทองคำน้ำหนัก 1 บาทให้คุณแม่  ซึ่งท่านใส่มากระทั่งทุกวันนี้(อันนี้แอบภูมิใจเล็กๆ อิ อิ)...

ตอน2525 ครบรอบกรุงรัตนโกสินทร์200ปี ทองบาทละเท่่าไหร่ครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

TUI 48
Sr. Member

คะแนน 332

« ตอบ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 11:28:35 AM »

สี่พันเศษครับ
EAK1980 รักในหลวง
ชาติใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล แม้ชาติย่อยยับอับจน บุคคลจะสุขอย่างไร
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 68

ไปได้ทุกที่.....ที่มีทาง ฅ.ฅนสร้างทาง

« ตอบ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 11:28:52 AM »

555 หนี้ผมย้ายมารวมที่สหกรณ์ ใช้ยอดกู้เต็มสิทธ์ตลอด แต่ที่ได้มาก็ รถมือสองคันนึง กับ ห้องคอนโดฯ 1 ห้อง ถือว่าจำเป็นเพราะเช่าเขาอยู่ไป รายจ่ายก็พอๆกัน อย่างน้อยส่งหมดก็ได้ห้องอ่ะนะ
หน่วยงานผมไม่มีที่พักให้ .... ค่าเช่าบ้านก็เบิกไม่ได้  หัวเราะร่าน้ำตาริน  ตอนนี้อาศัยเบี้ยเลี้ยงยังชีพ กับรับ งานนอก บ้างก็ถือว่าพอไปได้เรื่อยๆ   ผมว่าถ้าขยัน ไม่ท้อ วางแผนการเงินดีๆ
สักวันก็หมดหนี้ครับ  ยิ้มีเลศนัย

Long Live The King

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 11:34:16 AM »

เมื่อก่อนวงเงินกู้สินเชื่อสวัสดิการ บุคคลค้ำประกัน 200,000 บาท ตอนนี้ขยายเป็น 3,000,000 บาท มันยั่วยวนใจครับอยากได้ต้องได้ เลยพากันกู้ เพื่อนผมกู้กันเป็นแถว มาชวนผมค้ำประกัน ผมบอกแม่ห้ามไว้ ห้ามกู้ ห้ามค้ำ ครับทะเลาะกันตอนนี้ที่ไม่ค้ำประกันให้ ดีกว่าทะเลาะวันหน้าแม่ว่าไว้ครับ

ตอนนี้แม้แต่ชาวนาก็จะเป็นหนี้ไม่รู้ตัวบัตรเครดิตรูดปืด รูดปืด ยิ่งไม่มีวินัยทางการเงินเสร็จแน่ครับ

น่ากลัวมากๆครับพี่ต.แม่สาย คงมีคนฝากเงินล้น เลยต้องปล่อยสินเชื่อกันหนักๆ

อย่างว่า มันอดใจลำบาก ไหนจะรถยนต์ ไหนจะต้องใช้จ่ายแบบสมัยใหม่ ว่างๆเดินห้างใหญ่ๆ(ห้างใหญ่เปิดตจว.มากขึ้น)ทุกสัปดาห์ กินข้าว ดูหนังมื้อนึงพันสองพัน  ไหนจะต้องไปเที่ยวเมืองนอก ไปเที่ยวเกาหลี..ไปอัพหน้า ฯ เดี๋ยวเชย   สมัยนี้ลูกเรียนก็ซื้อรถยนต์ให้ขับ ไหนจะแท๊บเลต ไหนจะไอโฟน พี่ๆบอกหน่วยงานแกใหญ่ๆ เด็กฝึกงานสมัยนี้ ใช้่ไอโฟน5กันพรึบ เครื่อง2หมื่นกว่าแน่ะ
  เยี่ยม

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 11:35:54 AM »

ผมบรรจุเป็นข้าราชการระดับ 3 เมื่อปี 2525   รับเงินเดือน 2,765 บวกเงินเพิ่ม พชค.อีก 200บาท(ตอนนี้เงินส่วนนี้ไม่มีในระบบแล้ว)     ตอนนั้นจำได้ว่า ตกเบิก 3 เดือน ซื้อสร้อยคอทองคำน้ำหนัก 1 บาทให้คุณแม่  ซึ่งท่านใส่มากระทั่งทุกวันนี้(อันนี้แอบภูมิใจเล็กๆ อิ อิ)...

ตอน2525 ครบรอบกรุงรัตนโกสินทร์200ปี ทองบาทละเท่่าไหร่ครับ
บาทละ 15.2 กรัม ชั่งบนโลกมนุษย์ที่แรงโน้มถ่วงของโลกเท่ากับ 9.8 นิวตัน
 เท่าเดิมมาตลอดแหละครับตั้งแต่ผลแอบเปิ้ลตกใส่หัวนายนิวตั้นจนบัดนี้ไม่มีเพิ่มขึ้นและลดลง

ยกเว้นว่าย้ายไปอยู่โลกใหม่ที่แรงโน้มถ่วงเปลี่ยนไป...เช่น แรงโน้มถ่วงของโลกใหม่เท่ากับ
90.8 Submachine (เพราะนาย Submachine ค้นพบแรงโน้มถ่วงใหม่นี้เองตอนลูกอุกาบาตหล่นใส่หัว คิก คิก ยิ้มีเลศนัย )

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
หนานมา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 246

« ตอบ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 11:40:31 AM »

ข้าราชการ ถ้าไม่ติดพนัน ไม่หลงผู้หญิง มันก้ออยู่ได้สบายๆนะครับ
มันต้องคิดก่อนเป็นหนี้ มิใช่เป็นหนี้แล้วค่อยคิด ว่าจะเอาเงินไปทำอะไร
ผมเองก้อเป็น เยอะซะด้วย แต่สิ่งที่ได้มาก้อถือว่า พอกัน ซื้อที่ดินไว้ที่บ้านเกิดนิดหน่อย
ซื้อที่ดิน ใกล้ๆที่ทำงานและกำลังปลูกบ้านอยู่ ไม่อยากอยู่บ้านหลวง มันทำอะไรไม่ถนัด
แล้วก้อได้รถยนต์มือสองมาหนึ่งคันไว้ขับไปทำงาน+กลับบ้านต่างจังหวัด
 ไหว้

ใคร่หื้อเปิ้นฮักยากนัก จักหวัง ใคร่หื้อเปิ้นจังกำเดียวก็ได้
ใช้ของที่มี  มีของที่ใช้
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #52 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 11:42:33 AM »

ประเด็นคือพวกข้าราชการกลุ่มหนึ่งซึ่งไม่น้อยเลย... กลายเป็นพวกพัฒนาทักษะด้าน"การเมืองในองค์กร"เสียจนทั้งระบบเสียหาย เนื่องจากไม่สามารถบังคับใช้ระบบคุณธรรมได้...
ระบบคุณธรรมในองค์กร ไม่ควรบังคับใช้ครับ
ควรเกิดขึ้นเองโดยกลุ่มคนในองค์กรเป็นผู้ผลักดันจากภายใน
ส่วนกลุ่มสนับสนุนภายนอก ทำหน้าที่ขีดกรอบและชี้นำ

ระบบคุณธรรม(Merit System) ถูกฝังเอาไว้ในกฎระเบียบของ ก.พ. ในทุกเรื่องครับ ดังนั้นต้องบังคับใช้กฎระเบียบที่ว่านั้น เช่นการสรรหา เลือกสรร บรรจุแต่งตั้ง ฝึกอบรม เลื่อน ลด โอน ย้าย และเรืองวินัย ฯลฯ... สำหรับที่น้าซับพูดถึง คงหมายถึงเรื่องค่านิยม ปทัสถาน ฯลฯ ซึ่งรวมเรียกว่าศีลธรรม(Moral) ในองค์กรครับ...
zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #53 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 12:11:10 PM »

เงินเดือนผมบรรจุครั้งแรก 7780 จำได้ว่าเคยนั่งเครื่องไทยแอร์จากหาดใหญ่มาบางกอกกับแฟน(อดีต) ก็ราคา 7780 (สองที่นั่ง)  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #54 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 12:18:57 PM »

มันต้องคิดก่อนเป็นหนี้ มิใช่เป็นหนี้แล้วค่อยคิด ว่าจะเอาเงินไปทำอะไร

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม +1 ครับพี่ หนี้ผมมีอย่างเดียว ก็ไอ้สินเชื่อบ้านนี่หละ หัก ณ ที่จ่ายทุกเดือน สัดส่วนเงินต้นต่อดอกก็ยัง 1:3 ที่ส่งไปเกือบทั้งหมดคือดอก

เห็นแล้วอยาก..... Lips Sealed Cool
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2013, 12:26:15 PM โดย zamphol » บันทึกการเข้า
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #55 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 04:12:11 PM »

ขอนอกหัวข้อนิดๆ......เพราะเห็นประเด็นการถกเรื่องรายรับรายจ่ายและหนี้ ผมก็นึกถึงการทำบัญชี
มันช่วยให้เห็นว่าเงินเข้าอย่างไร ออกทางไหน เท่าไร .... เวลาผ่านไป สินทรัพย์เพิ่มหรือลด ..... เป็นเครื่องมือในการบริหารชีวิต
มีโปรแกรมคอมพิวเตอร์ให้ใช้เยอะแยะ     ต้องเริ่มก้าวแรก   มีวินัยและอดทนในการเก็บบันทึกข้อมูลจนเป็นนิสัย

Cash flow / Itemized / Net worth เรียกดูได้แค่ปลายนิ้ว ไว้เตือนตัว...... แต่มีคนไทยสักกี่คนที่ทำบัญชีส่วนตัว/บัญชีครอบครัวอย่างเป็นเรื่องเป็นราว  เศร้า
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #56 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 04:16:24 PM »

ผมสตาร์ทเงินเดือนเดอนแรกที่ ๖,๓๖๐ ครับ...  Grin Grin Grin

5,740-

ตอนนี้กะลังสู้กับเงินประจำตำแหน่ง 3,500-  กับเงินเพิ่มตามระยะเวลาการทำงาน 3,000+

ผมหน้าตาดี หลวงเลยให้มากกว่า สตาร์ท 7,630  Grin
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #57 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 04:18:36 PM »

ค้ำประกันให้คนอื่นนี่เหมือนเป็นหนี้เองเลยครับ(แต่ไม่ได้ใช้เงินเลยสักสลึงเดียว)... แล้วที่แสบก็คือเวลาค้ำประกันใครแล้วหากไม่ได้ระบุวันสิ้นสุดเลิกค้ำประกัน หลักประกันนั้นจะคงอยู่ตลอดไปจนกว่าจะเลิกกู้ หรือตายกันไปข้างนึงเชียวครับ(ค้ำประกันเข้าทำงานนี่แหละตัวดี)...

เรื่องค้ำประกันนี่ก็ปวดกระโหลกครับ...

เกิดมาเคยไปค้ำเขาไว้สองครั้ง...

เป็นพี่ที่สนิทกันทั้งคู่...

ค้ำแล้วก็เครียด ต้องคอยแอบไปถามแบ็งค์เรื่อย...

ว่าเขายังเป็นลูกหนี้ชั้นดีอยู่ไหม...

กว่าจะพ้นภาระค้ำคอปาไปหลายปี...

ตอนหลังๆแต่งงานแล้วสบายครับ...

ใครมาขอให้ค้ำบอกไปคำเดียวว่า "เมียสั่งห้ามค้ำ" จบเลย...ฮา...  คิก คิก
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #58 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 04:19:11 PM »

ผมสตาร์ทเงินเดือนเดอนแรกที่ ๖,๓๖๐ ครับ...  Grin Grin Grin

5,740-

ตอนนี้กะลังสู้กับเงินประจำตำแหน่ง 3,500-  กับเงินเพิ่มตามระยะเวลาการทำงาน 3,000+

ผมหน้าตาดี หลวงเลยให้มากกว่า สตาร์ท 7,630  Grin

ถ้าไม่บรรจุหลังผมหลายปี... ก็แสดงว่าเด็กทุน สค.วค. ไม่ก็ครูห้าปี... ใช่มั๊ยครับ... ไหว้

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #59 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 04:22:27 PM »

ค้ำประกันให้คนอื่นนี่เหมือนเป็นหนี้เองเลยครับ(แต่ไม่ได้ใช้เงินเลยสักสลึงเดียว)... แล้วที่แสบก็คือเวลาค้ำประกันใครแล้วหากไม่ได้ระบุวันสิ้นสุดเลิกค้ำประกัน หลักประกันนั้นจะคงอยู่ตลอดไปจนกว่าจะเลิกกู้ หรือตายกันไปข้างนึงเชียวครับ(ค้ำประกันเข้าทำงานนี่แหละตัวดี)...

เรื่องค้ำประกันนี่ก็ปวดกระโหลกครับ...

เกิดมาเคยไปค้ำเขาไว้สองครั้ง...

เป็นพี่ที่สนิทกันทั้งคู่...

ค้ำแล้วก็เครียด ต้องคอยแอบไปถามแบ็งค์เรื่อย...

ว่าเขายังเป็นลูกหนี้ชั้นดีอยู่ไหม...

กว่าจะพ้นภาระค้ำคอปาไปหลายปี...

ตอนหลังๆแต่งงานแล้วสบายครับ...

ใครมาขอให้ค้ำบอกไปคำเดียวว่า "เมียสั่งห้ามค้ำ" จบเลย...ฮา...  คิก คิก

มีครูที่รู้จักกันคนหนึ่ง... ไปค้ำสินเชื่อะนวัฏของกรุงไทยให้เพื่อนครู... ปรากฏว่าพอแกย้ายที่ทำงาน... ครูคนนั้นก็ยังเป็นลูกหนี้ชั้นดีอยู่เสมอ... แต่เขามาเสียชีวิตทั้งที่ยังหนุ่มยังแน่น... ยอดหนี้เก้าหมื่นเศษ... ธนาคารติดต่อให้ผู้ค้ำฯ ไปชดใช้หนี้ที่ค้างไว้... ติดต่อมาครั้งเดียวก็เงียบ... จนเวลาผ่านไปหลายปี... ทวงมาใหม่... คราวนี้ยอดหนี้พุ่งไปที่สี่แสนบาท... พี่แกเข่าทรุดเลยครับ...

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์