เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 26, 2024, 04:25:12 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทะเลไทย ในวันนี้  (อ่าน 12614 ครั้ง)
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #135 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 02:59:25 PM »

แม้แต่ "คำขอโทษ" สักคำ ยังไม่ได้ฟังจากปาก ปตท. เลย
ปตท.พูดไม่ได้ครับ  มีหน้าที่"สูบ"อย่างเดียว คิก คิก คิก คิก คิก คิก

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #136 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 04:32:02 PM »

ปตท. แถลงข่าวบอกว่ารั่วแค่ 5 หมื่นลิตร... นั่นมันรถ 10 ล้อบรรทุกน้ำมันแค่ 5 คันเท่านั้นเองครับ เพราะความจุแท็งค์คันละ 12000 ลิตร...

ลองนึกถึงรถบรรทุกน้ำมัน 5 คันเทน้ำมันใส่ที่โล่งสักสนามหลวงซิครับ รับรองว่าน้ำเจิ่งไม่เท่าไหร่หรอก เพราะสนามหลวงกว้างมาก(เนื้อที่ประมาณ 100 ไร่)... แล้วเทียบกับท้องทะเลซิครับ มันกว้างกว่าสนามหลวงเป็นล้านเท่าตัว คราบน้ำมันมันยังเจิ่งได้แบบสุดสายตานั่งจ้อง เพราะส่วนโค้งของโลกบังคราบน้ำมันมิด(ส่องกล้องมองเรืออยู่ไกลแล่นเข้ามาจะเห็นเสากระโดงโผล่มาก่อนเลย)...

สงสัยจังว่ารั่วเท่าไหร่แน่...
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #137 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 04:44:51 PM »

น้ำมันดิบ 10 กิโลกรัมกระจายได้หลายกิโลเมตร
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #138 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 05:07:09 PM »

ปตท. แถลงข่าวบอกว่ารั่วแค่ 5 หมื่นลิตร... นั่นมันรถ 10 ล้อบรรทุกน้ำมันแค่ 5 คันเท่านั้นเองครับ เพราะความจุแท็งค์คันละ 12000 ลิตร...

ลองนึกถึงรถบรรทุกน้ำมัน 5 คันเทน้ำมันใส่ที่โล่งสักสนามหลวงซิครับ รับรองว่าน้ำเจิ่งไม่เท่าไหร่หรอก เพราะสนามหลวงกว้างมาก(เนื้อที่ประมาณ 100 ไร่)... แล้วเทียบกับท้องทะเลซิครับ มันกว้างกว่าสนามหลวงเป็นล้านเท่าตัว คราบน้ำมันมันยังเจิ่งได้แบบสุดสายตานั่งจ้อง เพราะส่วนโค้งของโลกบังคราบน้ำมันมิด(ส่องกล้องมองเรืออยู่ไกลแล่นเข้ามาจะเห็นเสากระโดงโผล่มาก่อนเลย)...

สงสัยจังว่ารั่วเท่าไหร่แน่...

เกาะเสม็ดมีพื้นที่ประมาณ 3,125ไร่ ก็ประมาณ 5,000,000ตารางเมตร / 5ตารางกิโลเมตร ผมดูภาพดาวเทียมแล้ว
คราบน้ำมันใหญ่กว่าเกาะเสม็ด ถ้าฟิลม์น้ำมันหนาเพียง1cm. เท่ากับน้ำมันที่รั่วออกมามีปริมาตร 50,000ลูกบาศก์เมตร
ก็ประมาณ 50,000,000ลิตรครับ

ผมแปลงหน่วยจากที่นี่ครับ
http://www.asknumbers.com/
นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #139 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 05:14:44 PM »

มันจะถ่ายเข้าไปทำไม?

แล้วที่แท่นเจาะมีแท้งค์รองรับเหรอครับ
แล้วถ้าแท่นเจาะ ต้องอาศัยน้ำมันดิบจากเรือมาส่งให้ จะมีแท่นเจาะไปทำไม

ชักงง.... ใครตอบบรรทัดบนสุดของผมได้บ้าง

น้ำมันดิบนำเข้าครับส่งไปโรงกลั่นไม่ใช่แท่นขุดเจาะ
ขอบคุณครับ ชักสว่างแล้ว งั้นที่เป็นน้ำมันดิบรั่วไหล ก็ท่อส่งออกสิครับเนี่ย

อ้าว... ตกลงเป็นท่อออกจากแท่นหรือครับ...

นายสมชายนึกว่าเป็นท่อรับเข้าโป๊ะกลางทะเล แล้วส่งจากโป๊ะมาทางท่อ จนขึ้นบกมากลั่นใช้ในประเทศเสียอีก...

ขอตอบเท่าที่พอมีความรู้อยู่บ้างนะครับ

นายสมชายเข้าใจถูกต้องแล้ว เหตุเกิดที่ทุ่นรับน้ำมันดิบ (SPM- Single Point Mooring)ที่รับน้ำมันดิบจากเรือบรรทุกน้ำมัน (Tanker)เพื่อไปเข้าโรงกลั่นของปตท.ที่มาบตาพุด
ทุ่นนี้จะลอยอยู่ที่ผิวน้ำ ด้านล่างจะมีท่ออ่อนต่อกับท่อเหล็กเข้าหาฝั่ง
โดยจะมีวาล์วระหว่างรอยต่อควบคุมได้จากห้องควบคุมตามการใช้งาน

ทุนด้านบนจะต่อกันท่ออ่อนอีก2เส้นซึ่งจะใช้ต่อกับเรือบรรทุกน้ำมันเพื่อถ่ายน้ำมันเข้ามาโดยใช้ปั๊มที่อยู่บนเรือ ทุ่นนี้จะหมุนได้รอบตัวเพราะเรือที่ผูกยึดอยู่กับทุ่นจะหมุนไปรอบตามทิศทางของน้ำ/ลม       

ท่อ ที่แตกเป็นท่ออ่อนด้านบนที่ต่อระหว่างทุ่นกับเรือครับ

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #140 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 06:35:48 PM »

คงจะต้องถามว่า อัตรา การสูบของเหลว
ของท่อ ขนาด ๑๖ นิ้ว ที่ว่า
มีอัตรา การสูบ ที่กี่ลิตร ต่อ นาที
และ การประกบท่อ กระทำ เมื่อเวลาใด
ตรวจพบการรั่ว เมื่อ เวลาใด
คงจะพอ คำนวณได้ว่า ปริมาตรของเหลว
ที่ไหลออกมา มีจำนวน เท่าใด

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #141 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 08:30:49 PM »

Angry ยังโกหกไม่หยุด...

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #142 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 09:24:13 PM »

มันจะถ่ายเข้าไปทำไม?

แล้วที่แท่นเจาะมีแท้งค์รองรับเหรอครับ
แล้วถ้าแท่นเจาะ ต้องอาศัยน้ำมันดิบจากเรือมาส่งให้ จะมีแท่นเจาะไปทำไม

ชักงง.... ใครตอบบรรทัดบนสุดของผมได้บ้าง

น้ำมันดิบนำเข้าครับส่งไปโรงกลั่นไม่ใช่แท่นขุดเจาะ
ขอบคุณครับ ชักสว่างแล้ว งั้นที่เป็นน้ำมันดิบรั่วไหล ก็ท่อส่งออกสิครับเนี่ย

อ้าว... ตกลงเป็นท่อออกจากแท่นหรือครับ...

นายสมชายนึกว่าเป็นท่อรับเข้าโป๊ะกลางทะเล แล้วส่งจากโป๊ะมาทางท่อ จนขึ้นบกมากลั่นใช้ในประเทศเสียอีก...

ขอตอบเท่าที่พอมีความรู้อยู่บ้างนะครับ

นายสมชายเข้าใจถูกต้องแล้ว เหตุเกิดที่ทุ่นรับน้ำมันดิบ (SPM- Single Point Mooring)ที่รับน้ำมันดิบจากเรือบรรทุกน้ำมัน (Tanker)เพื่อไปเข้าโรงกลั่นของปตท.ที่มาบตาพุด
ทุ่นนี้จะลอยอยู่ที่ผิวน้ำ ด้านล่างจะมีท่ออ่อนต่อกับท่อเหล็กเข้าหาฝั่ง
โดยจะมีวาล์วระหว่างรอยต่อควบคุมได้จากห้องควบคุมตามการใช้งาน

ทุนด้านบนจะต่อกันท่ออ่อนอีก2เส้นซึ่งจะใช้ต่อกับเรือบรรทุกน้ำมันเพื่อถ่ายน้ำมันเข้ามาโดยใช้ปั๊มที่อยู่บนเรือ ทุ่นนี้จะหมุนได้รอบตัวเพราะเรือที่ผูกยึดอยู่กับทุ่นจะหมุนไปรอบตามทิศทางของน้ำ/ลม       

ท่อ ที่แตกเป็นท่ออ่อนด้านบนที่ต่อระหว่างทุ่นกับเรือครับ

ขอบคุณครับ... เย้...
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #143 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 09:25:50 PM »

กว่าจะออกมาได้.... บู่

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #144 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 10:40:56 PM »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2013, 10:51:28 PM โดย dignitua-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #145 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 11:53:39 PM »

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #146 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 06:24:02 AM »

บ้านเรา เละจัง

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #147 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 06:56:01 AM »

ผมแอบสืบทราบมาว่า เป็นการ"โอละพ่อ" ทั้งหมดเลยครับพี่คาร์... จริงๆแล้วเป็นแผนโปรโมทหนังของ HELLYWOOD เรื่อง " THE BITCH " ครับ... คิก คิก

นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #148 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 09:56:55 AM »

ผมแอบสืบทราบมาว่า เป็นการ"โอละพ่อ" ทั้งหมดเลยครับพี่คาร์... จริงๆแล้วเป็นแผนโปรโมทหนังของ HELLYWOOD เรื่อง " THE BITCH " ครับ... คิก คิก

55555 โฆษณา snickers ชิดซ้ายเลย

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #149 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 10:14:00 AM »

Angry ยังโกหกไม่หยุด...

ผมเข้าใจว่าเขาไม่ได้โกหกหรอกครับ  เขาไม่รู้เรื่องมากกว่า คิก คิก คิก คิก คิก คิก

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13
  พิมพ์