เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 26, 2024, 04:18:53 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12 13
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทะเลไทย ในวันนี้  (อ่าน 12608 ครั้ง)
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #150 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 11:08:55 AM »

พี่ซับฯครับอ่าวไผ่ของพี่ไม่ได้รับผลกระทบและยังเปิดบริการปรกติครับ

..ปล.อ่าวไผ่มีความลับอะไรซ่อนไว้เพื่อนๆสมาชิกตรวจสอบกันเอาเองครับ

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #151 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 11:19:36 AM »

รมต. ก็พูดตามที่ลูกน้องชงมาแหละ ธรรมดาของพวกราชการหาสิ่งชื่นหูให้เจ้านาย เจ้านายโดนด่าไม่เป็นไรเดี๋ยวก็ไปแล้ว มันเป็นเช่นนี้มาไม่รู้กี่สมัยระบบเจ้าขุนมูลนายมันอยู่ในใจซะแล้ว
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #152 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 12:41:40 PM »

ปตท. แถลงข่าวบอกว่ารั่วแค่ 5 หมื่นลิตร... นั่นมันรถ 10 ล้อบรรทุกน้ำมันแค่ 5 คันเท่านั้นเองครับ เพราะความจุแท็งค์คันละ 12000 ลิตร...

ลองนึกถึงรถบรรทุกน้ำมัน 5 คันเทน้ำมันใส่ที่โล่งสักสนามหลวงซิครับ รับรองว่าน้ำเจิ่งไม่เท่าไหร่หรอก เพราะสนามหลวงกว้างมาก(เนื้อที่ประมาณ 100 ไร่)... แล้วเทียบกับท้องทะเลซิครับ มันกว้างกว่าสนามหลวงเป็นล้านเท่าตัว คราบน้ำมันมันยังเจิ่งได้แบบสุดสายตานั่งจ้อง เพราะส่วนโค้งของโลกบังคราบน้ำมันมิด(ส่องกล้องมองเรืออยู่ไกลแล่นเข้ามาจะเห็นเสากระโดงโผล่มาก่อนเลย)...

สงสัยจังว่ารั่วเท่าไหร่แน่...

สนามหลวงเดี๋ยวนี้ ถือเป็นโบราณสถานสำคัญของชาติไปแล้วครับ  กรมศิลปากรได้ประกาศขึ้นทะเบียนแล้ว
 มีเนื้อที่ 74 ไร่ 63 ตารางวา

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #153 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 12:43:32 PM »

เกาะเสม็ดมีพื้นที่ประมาณ 3,125ไร่ ก็ประมาณ 5,000,000ตารางเมตร / 5ตารางกิโลเมตร ผมดูภาพดาวเทียมแล้ว
คราบน้ำมันใหญ่กว่าเกาะเสม็ด ถ้าฟิลม์น้ำมันหนาเพียง1cm. เท่ากับน้ำมันที่รั่วออกมามีปริมาตร 50,000ลูกบาศก์เมตร
ก็ประมาณ 50,000,000ลิตรครับ

ผมแปลงหน่วยจากที่นี่ครับ
http://www.asknumbers.com/

คิดง่ายๆก็ได้ครับ
1ตร.กม. = 625ไร่

3,125ไร่ ก็= 5 ตร.กม.พอดี

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #154 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 12:49:01 PM »

ขอตอบเท่าที่พอมีความรู้อยู่บ้างนะครับ

นายสมชายเข้าใจถูกต้องแล้ว เหตุเกิดที่ทุ่นรับน้ำมันดิบ (SPM- Single Point Mooring)ที่รับน้ำมันดิบจากเรือบรรทุกน้ำมัน (Tanker)เพื่อไปเข้าโรงกลั่นของปตท.ที่มาบตาพุด
ทุ่นนี้จะลอยอยู่ที่ผิวน้ำ ด้านล่างจะมีท่ออ่อนต่อกับท่อเหล็กเข้าหาฝั่ง
โดยจะมีวาล์วระหว่างรอยต่อควบคุมได้จากห้องควบคุมตามการใช้งาน

ทุนด้านบนจะต่อกันท่ออ่อนอีก2เส้นซึ่งจะใช้ต่อกับเรือบรรทุกน้ำมันเพื่อถ่ายน้ำมันเข้ามาโดยใช้ปั๊มที่อยู่บนเรือ ทุ่นนี้จะหมุนได้รอบตัวเพราะเรือที่ผูกยึดอยู่กับทุ่นจะหมุนไปรอบตามทิศทางของน้ำ/ลม       

ท่อ ที่แตกเป็นท่ออ่อนด้านบนที่ต่อระหว่างทุ่นกับเรือครับ

ฟังดู ท่อคล้ายลักษณะ Swivel Joints  ใช่ไหมครับ

นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #155 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 01:34:45 PM »

ขอตอบเท่าที่พอมีความรู้อยู่บ้างนะครับ

นายสมชายเข้าใจถูกต้องแล้ว เหตุเกิดที่ทุ่นรับน้ำมันดิบ (SPM- Single Point Mooring)ที่รับน้ำมันดิบจากเรือบรรทุกน้ำมัน (Tanker)เพื่อไปเข้าโรงกลั่นของปตท.ที่มาบตาพุด
ทุ่นนี้จะลอยอยู่ที่ผิวน้ำ ด้านล่างจะมีท่ออ่อนต่อกับท่อเหล็กเข้าหาฝั่ง
โดยจะมีวาล์วระหว่างรอยต่อควบคุมได้จากห้องควบคุมตามการใช้งาน

ทุนด้านบนจะต่อกันท่ออ่อนอีก2เส้นซึ่งจะใช้ต่อกับเรือบรรทุกน้ำมันเพื่อถ่ายน้ำมันเข้ามาโดยใช้ปั๊มที่อยู่บนเรือ ทุ่นนี้จะหมุนได้รอบตัวเพราะเรือที่ผูกยึดอยู่กับทุ่นจะหมุนไปรอบตามทิศทางของน้ำ/ลม      

ท่อ ที่แตกเป็นท่ออ่อนด้านบนที่ต่อระหว่างทุ่นกับเรือครับ

ฟังดู ท่อคล้ายลักษณะ Swivel Joints  ใช่ไหมครับ

ไม่ใช่ครับเป็นท่ออ่อนขนาด 16 นิ้วลอยน้ำได้ แบบข้างล่างนี้ครับ บริษัทผู้ผลิตส่วนใหญ่ก็ที่ผลิตยางรถยนต์นั่นแหละครับ  Dunlop, Yokohama, Bridgestone, Manuli,Emstec, Parker, etc.

ท่อด้านที่ต่อกับ tanker

ด้านที่ต่อกันทุ่นรับ SPM ตัว SPM จะหมุนได้รอบตัว (swivel)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2013, 01:37:44 PM โดย นายขม รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #156 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 02:09:25 PM »

อัตราการสูบถ่าย กี่ลิตร ต่อ นาที ครับผม

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #157 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 03:26:12 PM »

ไม่ใช่ครับเป็นท่ออ่อนขนาด 16 นิ้วลอยน้ำได้ แบบข้างล่างนี้ครับ บริษัทผู้ผลิตส่วนใหญ่ก็ที่ผลิตยางรถยนต์นั่นแหละครับ  Dunlop, Yokohama, Bridgestone, Manuli,Emstec, Parker, etc.

ท่อด้านที่ต่อกับ tanker

ด้านที่ต่อกันทุ่นรับ SPM ตัว SPM จะหมุนได้รอบตัว (swivel)

เข้าใจแล้ว คำว่้าหมุนได้รอบตัวทำให้ผมงงอยู่นิดๆ ลงคูไปตีลังกากับSwivel Pipe Joint ไปโน่น

สุดท้ายมันคือ Floating Pipe (ท่ออ่อนลอย)ชนิดหนึ่งใช่หกรือไม่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2013, 04:26:54 PM โดย submachine -รักในหลวง- » บันทึกการเข้า

นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #158 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 04:19:40 PM »

อัตราการสูบถ่าย กี่ลิตร ต่อ นาที ครับผม

แล้วแต่ขนาดของปั้มของเรือแต่ละลำ ครับ ตั้งแต่ 3000 ลบ.ม/ชม ขึ้นไป

ภาพนี้เห็นทุกอย่างชัดเจนดี จาก Link ข้างล่าง
http://balticvalley.lt/web_documents/2010/11/Butinge-terminal.pdf

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #159 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 04:28:33 PM »

ขอบคุณครับ +1 ข้อมูลชัดเจนมาก

Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #160 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 05:02:19 PM »

แจ๋วมากเห็นภาพทุกอย่างเลย  เยี่ยม

หน่วยงานที่เกี่ยวข้องขยันทำ Presentation สักนิดคงไมาโดนด่าอย่างนี้หรอก
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #161 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 05:51:08 PM »

แจ๋วมากเห็นภาพทุกอย่างเลย  เยี่ยม

หน่วยงานที่เกี่ยวข้องขยันทำ Presentation สักนิดคงไมาโดนด่าอย่างนี้หรอก

ที่เค้าด่าไม่ใช่เรื่องท่อส่งครับพี่ เค้าด่าเรื่องทำมาหากินกับทรัพยากรไทย แต่ไม่รู้จักป้องกันการทำลายสิ่งแวดล้อมธรรมชาติครับ เห็นแก่ตัวกลับได้รางวัลธรรมมาภิบาล คงต่ำมากทั้งผู้ให้ และหลอกตัวเองเก่งทั้งผู้รับ..

schamp
Sr. Member

คะแนน 131

« ตอบ #162 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 06:24:41 PM »

ตรูไม่รู้ตรูเป็นรัฐมนตรี(n)มาจากโควต้า  หัวเราะร่าน้ำตาริน
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #163 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 11:49:13 PM »

หมายถึงเมื่อเกิดเหตุขึ้นควรจะเริ่มอธิบายที่มาที่ไปของสิ่งที่เกิดขึ้นแบบชัดๆและแนวทางการแก้ไข
หรือเขาคิดว่าจ่ายเงินเข้ากองทุนที่เกี่ยวข้องกับภัยพิบัติที่ทางทหารไปเบิกเงินมาใช้ในงานนี้แล้วก็โยนไป แต่ยังไรก็ตามควรมี action มากกว่านี้มากๆ
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #164 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 06:34:15 AM »

หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12 13
  พิมพ์