เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 06:23:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 13
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทะเลไทย ในวันนี้  (อ่าน 12774 ครั้ง)
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #105 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 05:05:39 PM »

www.thairath.co.th

อ่าวพร้าวพรุน!คราบน้ำมันซึมลงใต้หาด PTTGCสั่งขุดพบต้องตักออกบำบัด
http://www.thairath.co.th/content/region/360516

มันซึมลงไปใต้พื้นทรายแล้ว  ตกใจ

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #106 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 07:42:30 PM »

ยังแปลกใจว่าทำไมเอาหัวรับน้ำมันดิบไปวางกลางทะเลเรือเข้าเทียบท่าไม่ได้หรือ

ตั้งไว้กลางอ่าวไกลๆ นั่นแหละถูกแล้วครับ เพราะการที่จะเอาเรือ Tanker ขนาดใหญ่เข้ามาขนถ่ายน้ำมันใกล้ๆกับท่าที่มีการจราจรทางน้ำคับคั่ง มันมีอันตรายมากกว่าครับ เรือมันไม่มีเบรกครับ

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #107 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 07:53:35 PM »

เรื่องน้ำมันรั่วตามกระทู้นี้... เชื่อเถิดว่าหากสืบสาวราวเรื่องให้ดีๆ ก็จะพบว่าตรงข้ออ่อนที่ส่งน้ำมันขึ้นโป๊ะนั่นรั่วเพราะสาเหตุง่ายๆ เช่นมีคนแค่คนเดียวไม่ได้ตรวจสอบตามข้อต่อท่อตามวงรอบ แล้วแค่คนเดียวประมาทนี่แหละ พาให้ผู้อื่นเดือดร้อนครับ(เป็นมิสเตอร์บีน)...

มันก็ทำนองเดียวกับมีใครไปเตือนมือใหม่หัดขับย้ายเลนบนถนนหลวง โดยไม่เปิดสัญญาณไฟเลี้ยวนั่นแหละครับ... คนถูกเตือนจะโกรธมาก ซึ่งต้องรอให้เกิดเรื่องเสียก่อนจึงจะ"รู้เท่าถึงการณ์", นี่คือนิสัยคนไทยถาวรกระมังครับ...

ปรกติท่ออ่อนแบบนี้ จะมีการตรวจสอบแบบทั่วไป (Visual Check)ทุก ๓ เดือน ๖ เดือนแล้วแต่ความถี่ในการใช้งาน และ/หรือ ผลการตรวจสอบที่ผ่านมา  และจะมีการทำการทดสอบด้วยแรงดัน ทดสอบความต่อเนื่อง และอื่นๆ(Pressure test,Connectivity Test, etc.)ทุกปี

อุบัติเหตุครั้งนี้คงจะไล่เบี้ยได่ไม่ยากถ้ามันเกิดจากความบกพร่องจริง แต่ถ้ามันเกิดจากความตั้งใจของใครสักคน อันนี้คงจะจับมือใครดมยาก 

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #108 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 10:57:50 PM »

เรือลากบูม เข้าไม่ได้ เพราะใหญ่เกิน
แต่...
สกูตเตอร์ เจ็ตสกี หรือเรือเล็ก สามารถเข้าไปลากได้
หรือกักได้
แต่ ก็ ไม่เห็นจะทำกัน
ได้แต่..ปล่อย ให้ คลื่นลม และ กระแสน้ำ
จัดการ ด้วยตัวของมันเอง
แล้วจะจัดการ กันอย่างไร

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #109 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 06:53:22 AM »

ยังแปลกใจว่าทำไมเอาหัวรับน้ำมันดิบไปวางกลางทะเลเรือเข้าเทียบท่าไม่ได้หรือ

ตั้งไว้กลางอ่าวไกลๆ นั่นแหละถูกแล้วครับ เพราะการที่จะเอาเรือ Tanker ขนาดใหญ่เข้ามาขนถ่ายน้ำมันใกล้ๆกับท่าที่มีการจราจรทางน้ำคับคั่ง มันมีอันตรายมากกว่าครับ เรือมันไม่มีเบรกครับ

ที่ผมสงสัยเพราะมีการบิดเบือนอยู่ ข่าวหนึ่งก็บอกว่าเรือน้ำมันที่กำลังถ่ายน้ำมันเป็นเรือสัญชาติโอมาน บ้างก็ว่าเป็นของสัญชาติไทย...

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #110 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 08:11:02 AM »

ที่ผมสงสัยเพราะมีการบิดเบือนอยู่ ข่าวหนึ่งก็บอกว่าเรือน้ำมันที่กำลังถ่ายน้ำมันเป็นเรือสัญชาติโอมาน บ้างก็ว่าเป็นของสัญชาติไทย...

อ้างอิงจาก website ของ PTT GC เป็นเรือบรรทุกน้ำมัน Malan Plato สัญชาติกรีซ ครับ ตามลิงค์ข้างล่าง และเป็นการขนถ่ายเข้าไม่ใช่การถ่ายออก อย่างที่พูดกันใน FB ครับ

http://www.pttgc-oilspill.com/Media/UtcDate

ลองค้นดูแล้วน่าจะเป็น Maran Plato ลำนี้มากกว่า

http://www.marinetraffic.com/ais/shipdetails.aspx?mmsi=240837000
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2013, 08:17:12 AM โดย นายขม รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #111 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 08:12:35 AM »

ผมว่าดูจากรูปของพี่ซับ สรยุทธ์ควรไปที่แกลงมากกว่าไปที่เกาะเสม็ด ป่านนี้คราบน้ำมันน่าจะถึงฝั่งแล้ว....

ทิศทางเปลี่ยนไปทางเกาะขาม กับเกาะกุฎี(กุ-ดี) ซึ่งเป็นแหล่งดำน้ำครับ..

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #112 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 08:19:33 AM »

อ้างอิงจาก website ของ PTT GC เป็นเรือบรรทุกน้ำมัน Malan Plato สัญชาติกรีซ ครับ ตามลิงค์ข้างล่าง และเป็นการขนถ่ายเข้าไม่ใช่การถ่ายออก อย่างที่พูดกันใน FB ครับ

http://www.pttgc-oilspill.com/Media/UtcDate

ผมดูจาก thai pbs ครับ และเป็นการถ่ายเข้า โดยผ่านท่อขนาดเส้นผ่านศูนย์กลาง 16 นิ้ว ยาว 100 เมตร อะไรเทือกๆนี้ครับ แต่ในข่าวบอกเรือสัญชาติโอมาน แต่บางสื่อบอกสัญชาติไทย ก็เลยมาเล่าให้ฟังเฉยๆครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2013, 11:08:53 PM โดย dignitua-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #113 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 09:06:40 AM »

http://www.theatlantic.com/infocus/2013/07/oil-spill-blackens-thai-island-beaches/100564/

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #114 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 09:09:30 AM »

มันจะถ่ายเข้าไปทำไม?

แล้วที่แท่นเจาะมีแท้งค์รองรับเหรอครับ
แล้วถ้าแท่นเจาะ ต้องอาศัยน้ำมันดิบจากเรือมาส่งให้ จะมีแท่นเจาะไปทำไม

ชักงง.... ใครตอบบรรทัดบนสุดของผมได้บ้าง

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #115 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 09:12:01 AM »

เฮ้ย!!ทหารเบิกงบขจัดคราบน้ำมัน เวร!!ปตท.ต้นเรื่องรวยแสนล.นิ่ง

วันพุธ ที่ 31 กรกฎาคม พ.ศ. 2556, 20.16 น.

วาสนา นาน่วม ผู้สื่อข่าวสายทหาร หนังสือพิมพ์บางกอกโพสต์  โพสต์ในเฟซบุ๊คส่วนตัว Wassana Nanuam
อ้างคำแถลง โฆษกกระทรวงกลาโหม กล่าวว่า เผยศูนย์ปฏิบัติการกลาโหม สั่งการตรง ทร.ระดมทหาร
ช่วยขจัดคราบน้ำมัน เกาะเสม็ด จนกว่าจะเสร็จสิ้น

วาสนา ระบุว่า

ใช้งบประมาณ ภาษีประชาชน หรอกเหรอ เนี่ย....

พันเอก ธนาธิป สว่างแสง โฆษกกลาโหม กล่าวว่า เผยศูนย์ปฏิบัติการกลาโหม สั่งการตรง ทร.ระดมทหาร
ช่วยขจัดคราบน้ำมัน เกาะเสม็ด จนกว่าจะเสร็จสิ้น

สำหรับการดำเนินการเบิกจ่ายงบประมาณ กองทัพเรือได้ปฏิบัติตามระเบียบกระทรวงการคลัง
ว่าด้วยคณะกรรมการการป้องกัน และขจัดมลพิษทางน้ำ เนื่องจากน้ำมันปี ๒๕๓๘ (กปน.) ซึ่งมีรัฐมนตรี
ว่าการกระทรวงการคลังเป็นประธาน มีเหล่าทัพ เป็นกรรมการ และอธิบดีกรมเจ้าท่า เป็นเลขานุการ/กรรมการ
โดยจะรวบรวมค่าใช้จ่ายทั้งหมดเพื่อส่งเบิกไปยังคณะกรรมการ ฯ ต่อไป

http://www.naewna.com/politic/62355/

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #116 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 09:14:46 AM »

อีกไม่เกิน 3-5 วันชายหาดในระยองหลายๆหาดที่อยู่ในทิศทางกระแสคลื่นลม
จะมีสภาพเช่นนี้จากคราบน้ำมันที่โดนสารเคมีตกอยู่ใต้น้ำและจะเริ่มเข้าสู่ชายหาด ....

นี่เป็นเหตุการณ์ที่สงขลาก่อนสงกรานต์ ที่แท่นขุดเจาะน้ำมันรั่วและบริษัทใช้สารเคมี
ฉีดสกัดไว้ได้ แต่หลังจากนั้นไม่กี่วันก็โดนคลื่นซัดมากองตามชายหาด

https://www.facebook.com/photo.php?fbid=10200621354671378&set=a.1406606560257.2050729.1085196344&type=1&theater

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

เมืองดอกบัว
Jr. Member
**

คะแนน 31

« ตอบ #117 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 09:17:15 AM »

ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2013, 10:44:47 AM โดย เมืองดอกบัว » บันทึกการเข้า

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #118 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 10:05:54 AM »

มันจะถ่ายเข้าไปทำไม?

แล้วที่แท่นเจาะมีแท้งค์รองรับเหรอครับ
แล้วถ้าแท่นเจาะ ต้องอาศัยน้ำมันดิบจากเรือมาส่งให้ จะมีแท่นเจาะไปทำไม

ชักงง.... ใครตอบบรรทัดบนสุดของผมได้บ้าง

แท่นเจาะเจาะน้ำมันดิบขึ้นมา แล้วส่งไปให้แท่นผลิต จากนั้นแท่นผลิตก็จะเก็บไว้ในเรือหรือส่งขึ้นฝั่งก็ขึ้นกับระยะทาง แต่แก๊สมักจะต่อท่อขึ้นฝั่ง น้ำมันดิบเก็บไว้ในเรือ ส่วนน้ำมันที่ส่งมาให้แท่นเจาะนั้นเป็นน้ำมันดีเซลครับ เพราะเครื่องยนต์ที่ใช้ในการขุดเจาะเป็นเครื่องยนต์ดีเซลครับ แท่นเจาะเจาะน้ำมันดิบขึ้นมาได้ก็จริง แต่ทั้งแท่นเจาะและแท่นผลิตไม่สามารถนำน้ำมันดิบมาใช้ได้ทันทีครับ ต้องผ่านกระบวนการกลั่นจากโรงกลั่นบนฝั่งก่อนครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #119 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 10:17:01 AM »

ขอบคุณครับ ชักสว่างแล้ว งั้นที่เป็นน้ำมันดิบรั่วไหล ก็ท่อส่งออกสิครับเนี่ย

หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 13
  พิมพ์