เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 10:25:14 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกอะไรดีครับ Honda Civic -- Ford Focus -- Nissan Sylphy  (อ่าน 7985 ครั้ง)
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 02:50:48 PM »

ใช้ Focus  TDCi    มา  จะครบ  2  ปีแล้ว  ความนุ่มนวล น้อยไปหน่อยแลกกับการทรงตัวที่วางใจได้ พวงมาลัยคมกริบ อัตราเร่งแซงได้ดั่งใจ ความเร็วปลายมีคนบอกว่า 200 +   แต่เคยลองแค่ 180 การทรงตัวที่ความเร็วนี้ ยังมั่นใจ ศูนย์บริการคงเหมือนท่านอื่นที่ว่ามา คนบ่นกันเยอะ ราคาขายต่อเหมาะกับคนที่ใช้สัก 5 ปี แล้วขายทิ้ง   

ใช้ Ford หรือ Mazda ถ้าเป็นช่างหรือมีทักษะด้านช่างไม่มีปัญหาเรื่องศูนย์เพราะหมดประกันแล้วไม่ไปอีกเลย ถึงรอบตามคู่มือแนะนำซื้อของไปให้ช่างทำคู่มือ Shop manual ก้หาได้กลัวอะไรหลายเคสมาจบที่ช่างวันหยุดทั้งหลายที่สุมหัวกันตามบ้านนี่แหละ ถ้าศูนยตจว.นี่รับทั้ง Ford Mazda เลยอยู่ที่ว่าช่างศูนยืไหนฝีมือดี เช่นลำปาง โคราช สังเกตุว่าช่างประเภทนี้มีอัธยาศัยดีชอบเรียนรู้ขนาดมาร่วมในคลับต่างๆเรียนสิ่งที่คนอื่นทำสำเร็จไม่หยิ่ง

เร็วปลาย 200 นี่อยู่กับถนนด้วยนะรถตระกูลนี้วิ่งได้ขั้นต่ำ 180 อยู่แล้วสูงสุดที่เคยเห็นก็พวก Telstar หรือ 626 นั่นแหละ 240
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 05:01:08 PM »

ซีวิคมีปัญหาจุกจิกกวนใจเรื่องกระจกข้างไฟฟ้าขึ้นลงอัตโนมัติด้านคนขับครับคุณลุง .... น่ารำคาญมากมาย

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 06:28:22 PM »

BMW จัดหนัก ซีรีย์3 โฉมF30 316i  ราคา1.79ล้าน   ชนแคมรี่เลย 555 ถูกกว่าเอคลาส ถูกเท่าวอลโว่  มันดีจัง  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,32995.0.html

0-100 8.9วินาที แค่นี้ก็เหลือใช้ละครับ  เยี่ยม

อ่านแล้ว...

เม้นท์ไปแล้วด้วย...

เจ็บใจนิดๆครับ...

แต่ 8.9 วินาที น่าจะเกียร์แมนนวลหรือเปล่าครับ...

เพราะรถหนักตันครึ่ง ใช้ 136 HP กับ 220 NM นี่ทำต่ำกว่า 9 ยากเอาการนะครับ... Cheesy

ผมว่าเป็นไปได้ครับพี่หมอ
Prince engine  N13B16 TwinPower with twin-scroll turbocharge 136 PS@4350 // 220 N.m@1350
แรงบิดดี มาคู่กับเกียร์2แบบ  6-speed manual, 8-speed automatic with Steptronic

http://www.youtube.com/watch?v=CMoi8ajqZEo

http://www.youtube.com/watch?v=lLZUysKasrs

http://www.youtube.com/watch?v=Q6rfrRwaB9A&feature=player_detailpage&t=335

รอดูฯ หากมาจริงคงเปิดตัวในงานมอเตอร์โชว์ครับ... ออปชั่นไม่จำเป็นสำหรับนายสมชายครับ ขับรถมาหลายสิบปีโดยไม่ต้องมีกล้องมองซ้ายขวาหน้าหลังก็ OK, ไม่ต้องมีระบบนำทางก็ OK เพราะใช้นูวี่อับเดตแผนที่ Life Time, ไม่ต้องมีไฟอัจฉริยะปรับสูงต่ำ ไม่ต้องมีเบาะปรับไฟฟ้า ไม่ต้องมีม่านบังแสงขึ้นลงด้วยไฟฟ้า ไม่ต้องมีชุดเครื่องเสียงควบคุมที่คอพวงมาลัย ไม่ต้องมีระบบช่วยเลี้ยวพวงมาลัย(พวงมาลัยเทวดา) ไม่ต้องมี ฯลฯ...

ขอแค่ 3 อย่างก็พอครับ คือ ABS, Airbag, ระบบตัดแรงบิด+เพิ่มแรงเบรค เพื่อควบคุมไม่ให้รถไถล เป็นพอครับ...
Pong CB1300sf-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 342

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 07:56:58 AM »

ส่วนตัวแล้ว ในประเทศไทย
นิสสันเป็นรถที่คุณภาพดีไม่แพ้เพื่อนร่วมชาติ
ราคาเหมาะสม

แต่ตัวแทนในไทย ห่วยครับ
ไม่ทราบว่าระยะหลังได้พัฒนาขึ้นมาบ้างหรือยัง?
ตัวแทนขายก็เหมื่อนเดิมครับ  ช้า ศูนย์ บริการพอไว้ใจได้
ผมเลือกเข้าแต่ ศูนย์ใหญ่ครับ ยังไงก็จ่ายเท่ากันเข้าที่มันดูมีคุณภาพหน่อย

คุณภาพรถผมว่าไม่แพ้เจ้าตลาดแต่ระยะยาว จะลำบากเพราะอะไหล่เทียมไม่ค่อยมี
นิดหน่อยเข้าศูนย์ โดนตอดเล็กน้อย อยู่เรื่อย อ๋อย
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 08:24:40 AM »

วันนี้ไปตระเวณดูกับลูกมาครับอาแป๋งน้าเบิ้มอาสมชาย กำลังมึน  แล้วน้าเบิ้มจะให้รอตัวใหม่ตัวไหนครับ  ไหว้

..ส่วนของ Honda ไม่ทราบว่าคุณธำรงไปดูที่ Showroom ไหน ให้เงื่อนไขดีหรือเปล่า..
..ผมเพิ่งไปจองตัว 1.8 Navi ให้แม่บ้าน(รถบริษัท) ได้เงื่อนไขน่าสนใจครับ...

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 09:23:19 AM »

ขอบคุณทุกข้อมูลทุกความเห็นครับ  ไหว้

ตระเวณดูรถในละแวกใกล้บ้าน ได้เห็นได้รับข้อมูลมากพอแล้วก็คงให้ผู้ใช้งานเขาตกลงใจเรื่องยี่ห้อ/รุ่น แล้วคงดูเรื่องเงื่อนไข/ราคาต่อไปครับ  Grin
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 09:37:11 AM »

ขอบคุณทุกข้อมูลทุกความเห็นครับ  ไหว้

ตระเวณดูรถในละแวกใกล้บ้าน ได้เห็นได้รับข้อมูลมากพอแล้วก็คงให้ผู้ใช้งานเขาตกลงใจเรื่องยี่ห้อ/รุ่น แล้วคงดูเรื่องเงื่อนไข/ราคาต่อไปครับ  Grin

ปี้หน้านี้ มาสด้า 3 จะออกใหม่ครับพี่ เป็นการออกรถรุ่นใหม่ที่ใหม่ทุกระบบจริงๆครับ ไม่ใช่ใหม่แค่กระดอง แบบ อัลติส ซีวีค นะ
คงจะผ่านหูมาบ้าง นั่นคือ MAZDA3 Skyactiv บ้านเราได้ขี่แน่นอนครับ สวยจริงๆครับขนาดตัวปัจจุบัน ยังสวยมากๆ ตัวใหม่สวยขึ้นไปอีกครับ
 แถมที่ใหม่หมดจริงๆคือ
เครื่องดีเซล  Skyactiv ออกแบบใหม่
เครื่องเบนซิน  Skyactiv ออกแบบใหม่
เกียร์ธรรมดา Skyactiv ออกแบบใหม่
เกียร์ออโต Skyactiv ออกแบบใหม่
ตัวถัง Skyactiv ออกแบบใหม่
ช่วงล่าง หน้า-หลัง Skyactiv ออกแบบใหม่
  คือ ตั้งแต่ญี่ปุ่นมาทำรถขายในเมืองไทย ผมยังไม่เคยเห็นยี่ห้อไหนจะใหม่ทุกระบบแบบนี้มาก่อน
ผมเอาใจช่วยมาสด้าครับงานนี้ ถึงมาสด้า Skyactiv จะไม่ใช่มาเปิดตัวใหม่ที่เมืองไทยเป็นแห่งแรก หรือเข้ามาขายบ้านเราล่าช้าไปสัก 3-4 ปี
ผมว่ามันก็ยังน่าเล่นอยู่ดี เพราะเปลี่ยนคราวนี้ เป็นการเปลี่ยนขนานใหญ่จริงๆ ต่อให้ออกหลังใคร ก็ไม่ล้าหลังแต่อย่างใด น่าใช้กว่าอยู่ดี

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 09:40:51 AM »

ที่สำคัญคือตามมาตรฐานใหม่ของอเมริกา 16 กม./ลิครอย่างน้อย หวังว่าคงไม่โดนสรรพสามิตรมากไปนะ
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 09:56:37 AM »

แว๊ปไปอ่าน นสพ. เจอข่าว BMW กำลังขึ้นไลน์ Mini ทีบ่อวินราคาคาดว่า เจ็ดแสน
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 10:10:00 AM »

แว๊ปไปอ่าน นสพ. เจอข่าว BMW กำลังขึ้นไลน์ Mini ทีบ่อวินราคาคาดว่า เจ็ดแสน

ขี้รดหัวใจคนซื้อมาราคาสองล้านกว่าไม่พอ แถมเยี่ยวใส่ซ้ำ
ราคานี้จริงๆ ซื้อเป็นของขวัญให้ลูกสาวสักคันถ้าเรียนจบ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 11:06:00 AM »

ขี้รดหัวใจคนซื้อมาราคาสองล้านกว่าไม่พอ แถมเยี่ยวใส่ซ้ำ
ราคานี้จริงๆ ซื้อเป็นของขวัญให้ลูกสาวสักคันถ้าเรียนจบ

แล้ว Auto Alliance จะนิ่งเฉยอยู่ไยทำไมไม่ขึ้นไลน์ MX-5 บ้างโรงงานเพื่อนบ้านกันแท้ๆ
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 02:02:50 PM »

อ่านอีกฉบับแจ้งว่าลดลง 7 แสน เฮ้อ

ขออภัยทุกท่าน ข้อมูลไม่เรียบร้อย  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2013, 02:05:30 PM โดย Yut64 » บันทึกการเข้า
Geo
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 18

« ตอบ #42 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 11:27:10 AM »

อาธำรงครับ ให้ข้อมูลได้สองทางเลือกครับ Honda Civic กับ Nissan sylphy , ส่วนFord ผมไม่มีประสพการณ์หรือข้อมูลเลยครับ  Civic โดดเด่นเครื่องยนต์สามารถใช้เชื้อเพลิง E85 ได้ ประหยัดค่าเชื้อเพลิงได้พอสมควร อัตราเร่งดี เกาะถนนพอสมควร ศูนย์บริการมีมากแห่ง มาตราฐานน่าเชื่อถือมากกว่า แต่ห้องโดยสารเล็ก ผู้โดยสารด้านหลังนั่งไม่สบาย.
Nissan มีดีที่ห้องโดยสารนั่งสบายทั้งหน้าและหลัง เครื่องยนต์ประหยัดเชื้อเพลิงพอสมควร ใช้E20 ได้ครับ ศูนย์บริการยังเป็นรองครับ , ทั้งหมดนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวครับ Smiley
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #43 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 08:10:01 PM »

อาธำรงครับ ให้ข้อมูลได้สองทางเลือกครับ Honda Civic กับ Nissan sylphy , ส่วนFord ผมไม่มีประสพการณ์หรือข้อมูลเลยครับ  
Civic โดดเด่นเครื่องยนต์สามารถใช้เชื้อเพลิง E85 ได้ ประหยัดค่าเชื้อเพลิงได้พอสมควร
อัตราเร่งดี เกาะถนนพอสมควร ศูนย์บริการมีมากแห่ง มาตราฐานน่าเชื่อถือมากกว่า แต่ห้องโดยสารเล็ก ผู้โดยสารด้านหลังนั่งไม่สบาย.

Nissan มีดีที่ห้องโดยสารนั่งสบายทั้งหน้าและหลัง เครื่องยนต์ประหยัดเชื้อเพลิงพอสมควร ใช้E20 ได้ครับ ศูนย์บริการยังเป็นรองครับ , ทั้งหมดนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวครับ Smiley

ชี้แจงเรื่่องเชื้อเพลิง E85ซ้ำอีกรอบ

ตามปกติเครื่องยนต์เบนซินที่เติม E85 จะมีความต้องการใช้เชิ้อเพลิงมากขึ้นประมาณ34%  E100 ก็จะขยับไปที่39%  "ในกรณีที่ให้กำลังเท่าเดิม"
เนื่องจากเอธานอลให้มวลพลังงานน้อยกว่าเบนซิน95  เติม E85 ต้องคิดราคาต่อการใช้เชื้อเพลิงที่เพิ่มขึ้นด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2013, 05:39:52 AM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #44 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 09:21:25 AM »

ขอบคุณทุกท่าน ทุกความเห็น ทุกคำแนะนำครับ  ไหว้

มาอัพเดทความเป็นไปและการตกลงใจ.....
ความจริงก็อยากรอจังหวะดีๆ  แต่เจ้าลูกชายมีความจำเป็นที่ต้องใช้รถน่ะครับ

ความรู้สึกเวลาจะกำเงินสดๆไปซื้อรถ(ของคนรุ่นใหม่) พอตัดเรื่องราคาขายต่อ ตัดเรื่องปัญหาที่ยังมาไม่ถึงออกไป ก็เหลือเพียงว่าจ่ายเท่าไรแล้วได้อะไรกลับมา
ราคาCivicมันลอยโด่งเกินสินค้า และหยิ่งที่รถติดตลาดดูจะไม่ง้อขาย ทั้งที่มองแล้วราคาน่าจะอยู่ระดับเดียวกับSylphy   บู่

ก็เห็นว่าราคารถชั้นนี้น่าจะถูกกว่านี้ แต่ไม่มีใครกล้าเล่นราคาตรงๆ ก็มาเป็นแคมเปญดอกเบี้ย 0% แทน  ซึ่งแต่ละยี่ห้อแต่ละโชว์รูมก็ให้ส่วนลดในการซื้อเงินสดต่างกันไป
พอหักส่วนลดมาเป็นเม็ดเงินสดที่ต้องจ่าย.......บทสรุปจึงเป็น Focus 1.6 ซึ่งดูเหมือนจะสมเหตุสมผลกว่าใครครับ  Smiley
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์