เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 08:24:01 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "เนติวิทย์" ลามปามไปถึงเสด็จพ่อ ร.๕ แล้ว !!!!!!!  (อ่าน 11276 ครั้ง)
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #90 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 12:03:29 AM »

ความเชื่อส่วนตัว  ใครจะบูชาอย่างไรก็สุดแล้วแต่บุคคลนั้น  เรามิได้ไปออกเงินให้ ..............

ในที่นี้ใครมีเชื่อสายจีนบ้าง  ตรุษจีน  เชงเม้ง ฯลฯ  นี่ก็เป็นความเชื่อเหมือนกัน .............   Grin

ผมลูกจีนอากงมาจากแต้จิ๊ว เรื่องการไหว้บรรพบุรุษมันเป็นวัฒนธรรมเพื่อมิให้ลูกหลานลืมบรรพบุรุษของตน
อีกส่วนหนึ่งคือเป็นกุศโลบายให้ลูกหลานได้กลับมารวมตัวทำความรู้จักและสังสรรค์กันตามวัฒนธรรมของจีนที่เป็นครอบครัวใหญ่

ลองนึกซักนิด  ความเชื่อคนอื่น  ทำไมเราถึงต้องค้าน  เราต้องห้าม ?

แล้วทำไมความเชื่อของเรา  เราทำ  เราไม่ค้าน  เราไม่ห้ามบ้าง ?   Grin

หากคนอื่นมาบอกว่า  ตรุษจีน  เชงเม้ง  การไหว้บรรพบุรุษเป็นการงมงาย  ของไหว้ก็เปลือง

ใช้ทั้งหมู เห็ด เป็ด ไก่  อาหาร  ผลไม้ต่าง ๆ แถมยังจะเผากระดาษเงิน  กระดาษทอง  ฯลฯ อีก

เราจะรู้สึกอย่างไร ?   Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2013, 12:06:00 AM โดย ~ Sitthipong - รักในหลวง ~ » บันทึกการเข้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Ghostreporting
Hero Member

คะแนน 112

ขอเจอตัวจริงของเทอสักครั้ง

« ตอบ #91 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 12:05:19 AM »

ของไหว้จีนจึงมีครบทั้งของคาว ,ของหวาน ,ผลไม้และเหล้า เพราะต้องใช้กินเลี้ยงสังสรรค์กันหลังจากเคารพบรรพบุรุษแล้ว
และต้องเหลือพอให้ลูกหลานเอากลับไปกินหลังจากวันไหว้ด้วย

เครื่องไหว้ต่างๆที่คนไทยสมัยนี้เอามาใช้กันดันไปเหมือนของไหว้จีน ทั้งที่เทพบางองค์เช่นพระวิษณุ ท่านไม่กินเหล้าและเนื้อสัตว์
ก็เห็นเอาหัวหมู ,ไก่ต้ม ,เหล้าไปถวาย มั่วทั้งเพ
บางคนไม่เรียนรู้ให้ดีก้องี้ ถ้ามีตำราก้อว่าตามตำรากันไป

http://www.thaispyshot.com/index.php?topic=718.0 อ้างเพิ่มระดับความเขี้ยวของมาตรฐานไอเสีย เพื่อรักษาสภาพแวดล้อม เราไม่โง่พอที่จะเชื่อคุณหรอก ที่รถบรรทุกทิ้งหินทิ้งทราย ทิ้งควันดำปื๋อดันไม่ไปกวดขัน ทุเรศประเทศสารขันธ์
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #92 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 12:08:40 AM »

บางคนมันก็คิดแบบทำบุญธรรมกาย ราคาถูกคือได้บุญตามราคา ทำมากได้มาก บวชเรียนมาแล้วรู้ไหมว่าบุญน้ำหอม บุญน้ำโคลน น้ำสะอาด มันเป็นยังงัย ไม่ได้นอกประเด็นด้วยเพราะคุยเรื่องบุญมันไม่ได้มากน้อยกับสิ่งของแต่มันขึ้นกับเจตนาที่บริสุทธิ์

ผมไม่ได้พูดถึงบุญถึงบาปเลย  ไม่ได้ต้องการให้คนเอาของแพงๆไปแก้บนด้วย

ที่ผมพูดทั้งหมดคือ ไม่อยากให้คนไปบนบารสารกล่าวบรรพชนกษัตริย์ เพราะท่านไม่ใช่ ผี ไม่ใช่เจ้าพ่อ เจ้าแม่ ไม่ใช่นางไม้ นางตะเคียน 

ท่านไม่ได้เห็นแก่ของเซ่นไหว้ถึงขนาดต้องใช้พลังเหนือธรรมชาติดลบรรดาลให้คนสมหวัง  เราจึงไม่ควรไปบนบารพระองค์

ผมว่าผมพูดชัดเจนแล้วนะครับ   มีไม่กี่คนที่แกล้งไม่เข้าใจ  ไหลไปเรื่อย

สรุป ใครจะไปบนบารอะไรก็ไป ผีสางนางไม้ เจ้าที่เจ้าทางเจ้าป่าเจ้าเขา เจ้าพ่อเจ้าแม่ อะไรก็ชั่งผมไม่ยุ่ง มันคือความเชื่อของคน คนนั้น

แต่สำหรับบรรพชนกษัตริย์ ผมขอเถอะ พระองค์ไม่ใช่ผี ไม่ใช่เจ้าพ่อ เจ้าแม่   เรายกย่องพระองค์เป็นดั่งสมมุติเทพ เราใช้คำราชาศัพย์กับพระองค์  อย่าเอาพิธีกรรมที่ทำกับผี ทำกับเปรต ทำกับดวงวิญญาณต่างๆ มาทำกับพระองค์  พระองค์มีเกียรติมากกว่านั้นมาก 

ถ้ามองในมุมของผมคือการถวายสิ่งของที่ไข่ว่าเลวเนี่ย หลายคนไม่ใช่ว่างมงายนะ แต่เขาเพียงแสดงถึงความกตัญญู ถ้ายังจะดึงดันว่าข้าแน่ที่สุดในโลกก้อเชิญ และจะไม่ขอคุยในเรื่องนี้อีก เปลืองพลังงานทั้งสองฝ่ายเปล่าๆนะครับ ถ้าเห็นว่าการไหว้เหล้าขาวที่ขัดกับจริตของไข่มันชั่วช้ามากนัก ก็ต้องมารณรงค์ให้ทำตามแบบแผนหรือการอบรมสั่งสอนที่ดีหรือยังงัยก็ว่ากันไป นี่ไม่ได้กวนทีนนะครับ ให้ความรู้ความเข้าใจที่ถูก อัดนานๆเข้าสารที่ถูกต้องจะสื่อให้คนทั่วไปเข้าใจมันก็จะซึมซาบทดแทนความคิดผิดๆที่มีมาแต่เดิมได้ ลองดูนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2013, 12:15:06 AM โดย Ghostreporting » บันทึกการเข้า

http://www.thaispyshot.com/index.php?topic=718.0 อ้างเพิ่มระดับความเขี้ยวของมาตรฐานไอเสีย เพื่อรักษาสภาพแวดล้อม เราไม่โง่พอที่จะเชื่อคุณหรอก ที่รถบรรทุกทิ้งหินทิ้งทราย ทิ้งควันดำปื๋อดันไม่ไปกวดขัน ทุเรศประเทศสารขันธ์
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #93 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 12:11:27 AM »

ความเชื่อ ความศรัทธา ความเคารพ นับถือ บางอย่างก็ไม่ต้องการเหตุผล ก็คนเค้าเชื่อของเค้า เค้าเคารพของเค้า แต่บางคนมากไป บางคนน้อย บางคนเฉยๆ บางคนก็ใช้ความเชื่อของคนเป็นช่องหาเงินหาทองให้ตัวเองร่ำรวยมากมาย

คนส่วนใหญ่ก็ใช้เป็นที่พึ่งทางใจ ขอนั่น ขอนี่ บางคนก็ไหว้มันทุกอย่าง ตั้งแต่พระอิฐพระปูน,จอมปลวก,ซากเรือโบราณ,ต้นกล้วย,ลูกวัว3ขา,ปลาไหลเผือก..ฯลฯ  นั่นก็มากไป
คิก คิก

เรื่องเห็นอะไรแปลกแล้วชอบไหว้ขอหวยละเพียบครับ สงสัยจะเป็นเมืองพุทธแค่เปลือก แต่ถ้าพอดีๆคือแก้บนแบบไม่ต้องหรูหรามาก บางคนวิ่งแก้บนไปก็ประหยัดดี ได้สุขภาพด้วย

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #94 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 12:12:30 AM »

ใครจะเชื่ออะไร ถ้าต่างคนต่างหัดเคารพสิทธิของกันละกัน ก็จะอยู่อย่างสงบสุขได้ครับ ทุกคนมีความเชื่อกันทั้งนั้น  ไหว้

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #95 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 12:16:19 AM »

ใครจะเชื่ออะไร ถ้าต่างคนต่างหัดเคารพสิทธิของกันละกัน ก็จะอยู่อย่างสงบสุขได้ครับ ทุกคนมีความเชื่อกันทั้งนั้น  ไหว้

ใช่แล้วครับ   เยี่ยม

ความเชื่อของเรา  เราทำแล้ว  เราคิดว่าดี  คิดว่าสบายใจ  เราก็ยังทำ โดยไม่สนใจคนอื่น

แล้วกับความเชื่อของคนอื่น  หากเราเห็นแล้ว  ขัดหูขัดตา  ไม่สบายใจ  เราก็ต้องทำใจครับ    Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #96 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 12:22:13 AM »

ความเชื่อของเรา  เราทำแล้ว  เราคิดว่าดี  คิดว่าสบายใจ  เราก็ยังทำ โดยไม่สนใจคนอื่น

แล้วกับความเชื่อของคนอื่น  หากเราเห็นแล้ว  ขัดหูขัดตา  ไม่สบายใจ  เราก็ต้องทำใจครับ    Grin

+ ไหว้ครับท่านSitthipong  ผมคบหมด ทุกรูปแบบ พุทธ,คริส,อิสลามฯ  ถอยกันซักก้าวสองก้าว เราก็ยิ้มให้กันได้  Grin

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #97 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 06:43:09 AM »

ความเชื่อ ความศรัทธา ความเคารพ นับถือ บางอย่างก็ไม่ต้องการเหตุผล ก็คนเค้าเชื่อของเค้า เค้าเคารพของเค้า แต่บางคนมากไป บางคนน้อย บางคนเฉยๆ บางคนก็ใช้ความเชื่อของคนเป็นช่องหาเงินหาทองให้ตัวเองร่ำรวยมากมาย

คนส่วนใหญ่ก็ใช้เป็นที่พึ่งทางใจ ขอนั่น ขอนี่ บางคนก็ไหว้มันทุกอย่าง ตั้งแต่พระอิฐพระปูน,
จอมปลวก,ซากเรือโบราณ,ต้นกล้วย,ลูกวัว3ขา,ปลาไหลเผือก..ฯลฯ  นั่นก็มากไป
คิก คิก

เรื่องเห็นอะไรแปลกแล้วชอบไหว้ขอหวยละเพียบครับ
สงสัยจะเป็นเมืองพุทธแค่เปลือก

แต่ถ้าพอดีๆคือแก้บนแบบไม่ต้องหรูหรามาก
บางคนวิ่งแก้บนไปก็ประหยัดดี ได้สุขภาพด้วย

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ ปิศาจ รีปอตเตอร์ อ่ะ ฮา
คนที่อยู่เมืองพุทธ  บางที  แก้ "ปัญหาง่ายๆ"  ก็ไม่ออก ไม่ตก อ่ะ ฮา
กะอีแค่   มีมอไซด์คันเดียว  ไอ้คนยืมมันไม่ยอม  "ปิดฝาถัง" แค่นี้ ก็ยังแก้ไม่ได้อ่ะ ฮา

ส่วนไอ้เรื่อง  "แก้บน"  ยายว่า ทำมะด๊า  ทำมะดา อ่ะ ฮา
555555  แต่ถ้า  "แก้ล่าง"   แล้ววิ่งรอบสนามหลวง  ยายว่าแปล๊กแปลก อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #98 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 07:04:01 AM »

ตามมาอ่านครับ  ไหว้

Pragmatism
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #99 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 08:54:33 AM »

ไอ้ที่ปิดฝาถังไม่ได้ผมแก้ด้วยการคุมกุญแจแน่นหนามาหลายเดือนแล้ว ยายเช๊ยเชยไปแล้ว555555555

Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #100 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 08:58:00 AM »

แต่บางคนในเมื่อคนมากมายทำขัดกับจริตเขาก้อด่ากราดไปว่าล้าหลัง เหมารวมว่าไม่ใช่คนฉลาดล้ำโลกแบบเขาอีก สงสัยเปนใจกลางแกแลกซี่ละมั้ง และคนเดียวกันนี้พอเขาถกเข้าหน่อยพวกท้าให้หลังไมล์มาเจอตัวจริงอีก จะนักเลงไปไหนเนี่ย

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #101 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 10:10:39 AM »

ความเชื่อส่วนตัว  ใครจะบูชาอย่างไรก็สุดแล้วแต่บุคคลนั้น  เรามิได้ไปออกเงินให้ ..............

ในที่นี้ใครมีเชื่อสายจีนบ้าง  ตรุษจีน  เชงเม้ง ฯลฯ  นี่ก็เป็นความเชื่อเหมือนกัน .............   Grin

ผมลูกจีนอากงมาจากแต้จิ๊ว เรื่องการไหว้บรรพบุรุษมันเป็นวัฒนธรรมเพื่อมิให้ลูกหลานลืมบรรพบุรุษของตน
อีกส่วนหนึ่งคือเป็นกุศโลบายให้ลูกหลานได้กลับมารวมตัวทำความรู้จักและสังสรรค์กันตามวัฒนธรรมของจีนที่เป็นครอบครัวใหญ่

ลองนึกซักนิด  ความเชื่อคนอื่น  ทำไมเราถึงต้องค้าน  เราต้องห้าม ?

แล้วทำไมความเชื่อของเรา  เราทำ  เราไม่ค้าน  เราไม่ห้ามบ้าง ?   Grin

หากคนอื่นมาบอกว่า  ตรุษจีน  เชงเม้ง  การไหว้บรรพบุรุษเป็นการงมงาย  ของไหว้ก็เปลือง

ใช้ทั้งหมู เห็ด เป็ด ไก่  อาหาร  ผลไม้ต่าง ๆ แถมยังจะเผากระดาษเงิน  กระดาษทอง  ฯลฯ อีก

เราจะรู้สึกอย่างไร ?   Grin

มีตรงไหนที่ผมห้ามล่ะครับ ผมบอกเพียงแต่คนที่บอกว่าตนเป็นพุทธต้องรู้จักวิเคราะห์แบบมีเหตุผล
ส่วนเรื่องการไหว้บรรพบุรุษผมก็แจ้งไปแล้วว่าจุดประสงค์จริงๆที่คนจีนโบราณเขาคิดไว้คืออะไร
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #102 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 10:23:13 AM »

+ครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #103 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 08:54:15 PM »

http://pantip.com/topic/30881186 สงสัยถ้าไข่อ่านทู้นี่แล้วคงหงุดหงิดกว่าเรื่องในนี้อีก ผมก้อปวดตับเหมือนกันเรื่องไม่เชื่ออย่าลบหลู่เนี่ย ผลดีคิดไปว่าเทพยดาช่วยทุกที เง้อ

Skeleton_King
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Hero Member
*

คะแนน -3340

คนต่ำๆ ก็จะคิดได้แค่ต่ำๆ

« ตอบ #104 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 12:33:51 AM »

ผมไม่ได้ห้ามนะครับ ว่าใครจะไปแก้บน แก้ล่าง หรือจะเลือกนับถืออะไร

แต่ผมไม่เห็นด้วยกับการที่ ไปบนบรรพชนกษัตริย์ แล้วนำของไปแก้บน เพราะทำเหมือนไม่ให้เกียรติพระองค์

ส่วนใครจะนำความไม่เห็นด้วยของผม ไปตีความใส่ไข่อย่างไรก็เรื่องของเขา ผมคิดว่าคนตามอ่านน่าจะรู้ดี

ผมไม่ได้ห้าม ผมแค่ไม่เห็นด้วย เพราะผมไม่มีอำนาจอะไรจะไปห้ามคนเหล่านั้นได้  แต่ผมมีสิทธิ์ที่จะไม่เห็นด้วย ด้วยเหตุผลของผมที่ได้กล่าวไป

ใครจะนับถืออะไรผมไม่ยุ่ง เพราะบางคนอาจจะโตมาในแบบของตนเอง ของสังคมนั้นๆ ซึ่งไม่เหมือนกัน  และผมก็ไม่ได้ดูถูกว่า การนับถือแบบไหนดี หรือ ไม่ดี

ผมอ่านการตอบกระทู้ของคุณ Ghostreporting มาโดยตลอด รู้สึกว่าคุณจะไม่เข้าใจว่าผมกำลังสื่อถึงอะไรออกไป  ถ้าคุณไม่ปัญญาอ่อน ผมก็คงจะมีปัญหาในการสื่อสาร จึงไม่สามารถให้คุณเข้าใจได้สักที   

อย่าเอาอคติมาปนกับเหตุผล  แล้วคุณจะเข้าใจสิ่งที่ผมพูด  อย่าเอาความอยากจะชนะมาปนกับเหตุผล แล้วคุณจะเข้าใจ
คุยกันในนี้ ไม่ต้องเอาเรื่องอื่นมาปน ไม่ต้องเหน็บแนมกัน  ผมว่ามันจะน่าคุยขึ้นเยอะ 

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9
  พิมพ์