เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 12:25:12 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "เนติวิทย์" ลามปามไปถึงเสด็จพ่อ ร.๕ แล้ว !!!!!!!  (อ่าน 11395 ครั้ง)
Ghostreporting
Hero Member

คะแนน 112

ขอเจอตัวจริงของเทอสักครั้ง

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 03:58:37 PM »

เนติวิทย์ลามปามพระองค์ท่านฯ ตรงไหนครับ เขาวิจารณ์ธรรมเนียมการเซ่นไหว้ เหล้า บุหรี่

ธรรมเนียมที่ใครก็ไม่ทราบในยุคหลังๆ มากำหนดกฎเกณฑ์ ว่าจะไหว้ ร.5  ให้ต้องใช้แบบนั้นแบบนี้

อ่านดูดีๆครับ น้องเขายกย่องรัชกาลที่5 นะครับ อย่าอคติครับ
ยกย่อง แล้วไปด่าการหมอบกราบเข้าเฝ้ามันใช่หรือไง ตลกว่ะ ไปหลอกเด็กปัญญาอ่อนเถอะ

http://www.thaispyshot.com/index.php?topic=718.0 อ้างเพิ่มระดับความเขี้ยวของมาตรฐานไอเสีย เพื่อรักษาสภาพแวดล้อม เราไม่โง่พอที่จะเชื่อคุณหรอก ที่รถบรรทุกทิ้งหินทิ้งทราย ทิ้งควันดำปื๋อดันไม่ไปกวดขัน ทุเรศประเทศสารขันธ์
แอบดูที่รูเดิม
เกิดเป็นคน ควรรู้จักกตัญญู
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 622

ปลวกน้อยกัดกินบ้าน..นักการเมืองคอรัปชั่นกัดกินชาติ

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 04:07:51 PM »

ยกย่อง แล้วไปด่าการหมอบกราบเข้าเฝ้ามันใช่หรือไง ตลกว่ะ ไปหลอกเด็กปัญญาอ่อนเถอะ

เยี่ยม
Ghostreporting
Hero Member

คะแนน 112

ขอเจอตัวจริงของเทอสักครั้ง

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 04:31:57 PM »

http://www.youtube.com/watch?v=V2vQ4UBfc3Q ระดมเพื่อนเจ้าของคลิปมาแถว่าไม่ได้มีจุดมุ่งหมายทางการเมือง จะมีใครเชื่อเนี่ย สุนทรพจน์มีเปนหมื่นพันไม่เอามาศึกษา ดันทะลึ่งเอามาที่คำพูดพงษ์พัฒน์ซะงั้น

http://www.thaispyshot.com/index.php?topic=718.0 อ้างเพิ่มระดับความเขี้ยวของมาตรฐานไอเสีย เพื่อรักษาสภาพแวดล้อม เราไม่โง่พอที่จะเชื่อคุณหรอก ที่รถบรรทุกทิ้งหินทิ้งทราย ทิ้งควันดำปื๋อดันไม่ไปกวดขัน ทุเรศประเทศสารขันธ์
S.V
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 647

เสียชีพ อย่าเสียสัตย์

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 04:37:17 PM »

เนติวิทย์ลามปามพระองค์ท่านฯ ตรงไหนครับ เขาวิจารณ์ธรรมเนียมการเซ่นไหว้ เหล้า บุหรี่

ธรรมเนียมที่ใครก็ไม่ทราบในยุคหลังๆ มากำหนดกฎเกณฑ์ ว่าจะไหว้ ร.5  ให้ต้องใช้แบบนั้นแบบนี้

อ่านดูดีๆครับ น้องเขายกย่องรัชกาลที่5 นะครับ อย่าอคติครับ

เคยไหว้เจ้าไหมครับที่บ้านอ่ะ หรือถ้าไม่มีเชื้อสายจีน เคยทำบุญถวายภัตราหารพระภิกษุสงฆ์ไหมครับ...

ถ้าไม่เชื่อก็ไม่ต้องลบหลู่อะไร เขาไม่ได้ไปเซ่นไหว้บนกบาลไอ้เด็กเปรตนี่ซะหน่อย หรือขอตังส์ใครมาซื้อของ...

ที่บ้านถ้าใครตายก็ไม่ต้องจัดงานนะครับ ฝังไปเลย ไร้สาระ...อย่าหมอบ อย่าคลาน อย่าก้ม อย่าไหว้...

ถ้วยหนึ่งนงนุช  สองถ้วยพุทธวาจา  สามถ้วยแกล้วกล้าพูดจาองอาจ  สี่ถ้วยเก่งกาจผ้าขาดไม่รู้ตัว  ห้าถ้วยเมามัวพูดไม่กลัวความผิด  หกถ้วยมีฤกธิ์พูดผิดทุกคำ  เจ็ดถ้วยมืดคล้ำมือคลำหนทาง  แปดถ้วยเอวบางพี่เห็นช้างเท่าหมู  เก้าถ้วยโอ้ว่าโฉมตรูสุดรู้สุดคิด  สิบถ้วยมืดมิดสิ้นฤทธิ์พี่แล้วเจ้าแก้วเอย
S.V
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 647

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 04:46:37 PM »

เขาอยากจะไหว้อะไร จะเซ่นอะไร มันก็เรื่องของเขา ความสุขของเขา ไม่ได้เบียดเบียนใคร ไม่อยากไหว้ ไม่อยากทำก็ไม่ต้องทำ

ไม่เห็นจะต้องมาพล่ามโชว์ให้เขาด่าบุพการีเอาเร๊ย...จริงๆ

ถ้วยหนึ่งนงนุช  สองถ้วยพุทธวาจา  สามถ้วยแกล้วกล้าพูดจาองอาจ  สี่ถ้วยเก่งกาจผ้าขาดไม่รู้ตัว  ห้าถ้วยเมามัวพูดไม่กลัวความผิด  หกถ้วยมีฤกธิ์พูดผิดทุกคำ  เจ็ดถ้วยมืดคล้ำมือคลำหนทาง  แปดถ้วยเอวบางพี่เห็นช้างเท่าหมู  เก้าถ้วยโอ้ว่าโฉมตรูสุดรู้สุดคิด  สิบถ้วยมืดมิดสิ้นฤทธิ์พี่แล้วเจ้าแก้วเอย
deore XT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 04:48:38 PM »

ธรรมเนียมการไหว้ ร.5 (ไม่ได้หมายถึงพิธีไหว้เจ้าของจีนครับ) ตามทีีบางคน พยายามจะกำหนดให้เป็นครับ

อ้างถึง
เครื่องสักการะให้ถวาย
1. น้ำมะพร้าวอ่อน
2. กล้วยน้ำว้า
3. ทองหยิบ
4. ทองหยอด
5. บรั่นดี
6. ซิการ์
7. ข้าวคลุกกะปิ
8. ดอกกุหลาบสีชมพู

แต่ผู้หลักผู้ใหญ่ท่านก็ออกมาอธิบายให้ทราบกันแล้วนะครับ

อ้างถึง
"ปัจจุบัน เรามักนำดอกกุหลาบไปบูชาในวันอังคาร ซึ่งอันนี้ถูกต้อง เพราะวันอังคารเป็นวันพระบรมราชสมภพ และถ้าเปิดบทพระราชนิพนธ์ไกลบ้านจะทราบว่า พระองค์โปรดดอกไม้ การไปถวายสักการะนั้นเป็นของดี เพราะแต่โบราณมาเราถือว่าพระเจ้าแผ่นดินทรงเป็นสมมุติเทพอยู่แล้ว

แต่ที่ผมบอกว่าเป็นความเข้าใจผิดและไม่เห็นด้วยเลย คือ มีคนถวายเหล้าคอนยัค ทั้งที่จากพระราชประวัติ พระองค์ท่านทรงให้สัตย์ปฏิญาณไว้ว่าจะไม่เสวยน้ำจัณฑ์ จึงไม่รู้ว่าความเข้าใจผิดนี้มาจากไหน นี่เป็นตัวอย่างของความเข้าใจผิด ซึ่งเกิดจากการไม่ศึกษาประวัติศาสตร์อย่างชัดเจน"
พลตรี หม่อมราชวงศ์ศุภวัฒย์ เกษมศรี ได้กล่าวไว้ใน หนังสือ แพรว ฉบับประจำวันที่ 25 ตุลาคม 2553

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 04:50:09 PM »

จะมั่วไปไหนมด  เขาไม่ได้บอกถึงประเด็นที่ไอ้เด็กเหี้ยพี่แม่ไม่สั่งสอนนั่นมันพุดถึงการหมอบคลานโน่น

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
deore XT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 04:50:52 PM »

http://www.youtube.com/watch?v=V2vQ4UBfc3Q ระดมเพื่อนเจ้าของคลิปมาแถว่าไม่ได้มีจุดมุ่งหมายทางการเมือง จะมีใครเชื่อเนี่ย สุนทรพจน์มีเปนหมื่นพันไม่เอามาศึกษา ดันทะลึ่งเอามาที่คำพูดพงษ์พัฒน์ซะงั้น

พงษ์พัฒน์ พูดโดยมีจุดมุ่งหมายทางการเมืองครับ
deore XT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 04:52:22 PM »

จะมั่วไปไหนมด  เขาไม่ได้บอกถึงประเด็นที่ไอ้เด็กเหี้ยพี่แม่ไม่สั่งสอนนั่นมันพุดถึงการหมอบคลานโน่น

อ้อครับๆ เรื่องประเด็นการหมอบ คลาน หรือการไหว้ ยังไม่ค่อยเห็นด้วยกับน้องเขาเท่าไรครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 04:54:39 PM »

ธรรมเนียมที่ใครก็ไม่ทราบในยุคหลังๆ มากำหนดกฎเกณฑ์ ว่าจะไหว้ ร.5  ให้ต้องใช้แบบนั้นแบบนี้

ลามปามตรงบอกว่า"พิธี"ที่ว่านั่นเป็นเรื่องไร้สาระครับ... ส่วนที่อ้างเรื่องสมัย ร.5 ให้ยกเลิก(พิธี)นั่นก็ไม่จริง เพราะรัชกาลหลังๆ ก็ยังมีพิธีหมอบคลานกันอยู่ แม้แต่นายกรัฐมนตรีเวลาเข้าเฝ้าในหลวงในงานราชพิธี ก็เห็นมีออกบ่อย หรือแม้แต่นักเรียนทุนอานันท์ หรือเอกอัครราชทูตจะออกไปประจำต่างประเทศก็ยังต้องหมอบกราบให้ในหลวงเอาดอกแก้วทัดใบหูฯ ฯลฯ...

"พิธี"คือเครื่องหมายแสดงอาการนบนอบฯ... ทำนองเดียวกับนักมวยไทยเวลาขึ้นชกบนเวทีก็ต้องรำ"พรหมสี่หน้า"ซึ่งท่าทางก็คล้ายหมอบกราบแบบนั้นแหละครับ แต่สวมนวมกางแขนยกขึ้นจรดหน้าผาก 4 ทิศแทน(ท่าเดียวกันเลย)...

ส่วนเรื่องเครื่องเซ่นนี่ก็เป็นเรื่องความเชื่อศรัทธาเฉพาะตัวของผู้เอาไปสักการะ... อย่างนี้ก็ต้องไปบอกพวกที่เอาเครื่องเซ่นไปวางตามสามแยก สี่แยก ด้วยเหมือนกันครับ เพราะเป็นความเชื่อเช่นเดียวกัน, แล้วบางทีแสบกว่านั้นก็คือเขาเอาตุ๊กตาไปทุบให้คอขาด เรียกว่าตุ๊กตาเสียกบาล!!!...

เครื่องเซ่นที่เขาเอาไป"ถวาย"นั่นเขาถวายแด่สิ่งศักดิ์สิทธิ์ครับ ไม่ไร้รสนิยมเท่าไหร่หรอก เพราะผู้ถวายก็เห็นว่าเป็นสิ่งดีๆ จึงเอาไปถวายฯ... แต่ของที่เอาใส่กระทงวางข้างๆตุ๊กตาเสียกบาลนั่นตามคติฯ ตั้งใจหลอกให้สัมพเวสีเร่ร่อนมารับเอาทุกข์โศกโรคภัยไป แล้วก็ทุบให้คอขาด!!! จะได้รับเคราะห์แทนฯ...

สัมพเวสีเร่ร่อน จวนจะได้กลับบ้านแล้วครับ... มารับเครื่องเซ่นเสียหน่อยก็คงจะดี ไหนๆลงทุนมากเหลือเกิน กว่าจะได้กลับบ้าน, พรรคพวก พ.อ.ร่มเกล้าคงเตรียม"เครื่องเซ่น"เอาไว้ตามสมควรแก่การเชียวครับ...
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 05:04:42 PM »

จริงๆไม่ต้องคิดอะไรมาก การหมอบกราบสำหรับผมมันคือการแสดงความเคารพอย่างสูงสุดต่อบุคคล
เวลากราบพระพุทธรูปเราหมอบกราบหรือเปล่า ในหลวงก็เหมือนกันเป็นบุคคลที่ผมให้ความเคารพสูงสุด

แต่ก็อีกแหละไอ้เด็กเหี้ยนี่ก็ดูถูกพุทธศาสนาไม่ต่างกัน
S.V
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 647

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 05:04:46 PM »

ไปตีโจทย์ให้แตกก่อนคุณมด ว่าไอ้เด็กเปรตมันสื่อโดยรวมคืออะไร ไม่ต้องสำบัดสำนวนตัวหนังสือหรอกครับ ...

เครื่องเซ่น เขาดัดแปลงไปตามยุค เพราะไหว้เสร็จ ก็กินเอง หลังๆเขายังเอาไก่ KFC ไหว้แทนไก่ต้มก็มี แล้วถ้าเป็นผม ผมเอาจะเอา

บรั่นดี หรือวิสกี้ไหว้ มันก็ความพอใจของผม  ก็ถึงถามว่า เขาจะไหว้อะไร จะเซ่นอะไร ไปหนักหัวใครๆๆๆ...555+

lek38
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 606

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 05:36:57 PM »

Cheesyมันก็แค่เกรียน ตัวนึงนะครับสถุลรู้แค่นิดหน่อยก็อยากแสดงอะไรที่ัมันขวางโลก เรียกร้องความสนใจเท่านั้นเองไอ้เด็กเปรต ยี๊
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 05:41:25 PM »

ถ้าทางจะอยู่ยาก
นายโป่งจิงฮง ทะลวงปืน - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

รักโค้ลท์ แต่มอบหัวใจให้ บาเร็ตต้า

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 05:54:41 PM »

ถ้าทางจะอยู่ยาก

ผมอยากให้มันอยู่อย่างยากๆ  ไปนานๆ ครับพี่ ........ เอาแบบลำบากๆ หน่อยหน่ะครับ  ใครหนอ ช่วยสงเคราะห์ทีเฮอะ 

นายโป่ง จิงฮงทะลวงปืน โทร. 081-927 5960 / 082-717 3057
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 9
  พิมพ์