เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 10:20:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "เนติวิทย์" ลามปามไปถึงเสด็จพ่อ ร.๕ แล้ว !!!!!!!  (อ่าน 11343 ครั้ง)
mrt
Full Member

คะแนน 62

« ตอบ #45 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 08:20:09 AM »

ไอ้เด็กเหี้ยนี่หน้าตาก็อับปรีย์แถมความคิดมันก็จัญไร(คนแบบนี้เป็นจัญฑาลแก่สังคม)
นึกอะไรได้ก็พล่ามออกมา ไม่มีกลั่นกรอง ไม่มีพิจารณา เพราะอยากดัง(น่าจะได้ดังสมใจละทีนี้ ผู้ใหญ่บางคนที่แรงๆยังไม่แรงขนาดนี้ หรือว่ามีผู้ใหญ่จัญไรเสี้ยม)
พิธีกรรมต่างๆผ่านการสั่งสม ปรับปรุงไปมาเป็นร้อยๆปี มันเป็นใครเกิดมายังไม่ถึง 20 ปีเสือกมาวิจารณ์(คงไม่นับรวมอายุเมื่อชาติที่แล้วเหมือนไอ้คำหรอกนะ)
ถ้ามันคิดอย่างนี้จริง  ตอนมันตายให้ลูกมันเอาศพเข้าเตาเผาขยะ  แล้วเก็บขี้เถ้าไปรองหลุมส้วมไปเลย ไม่เปลืองแถมได้ประโยชน์(แก่ใส้เดือน)
van-เรารักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #46 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 02:53:11 PM »

ไอ้ผมไม่มีปัญหาอะไร เพราะสิ่งที่ผม จะยกมือไหว้เป็นที่พึ่ง ก็แค่ พระพุทธพระธรรมพระสงฆ์ เท่านั้น เพราะคนที่นับถือพุทธศาสนาอย่างแท้จริง จะไม่ไหว้หลงงมงายกับ ผีสาง นางไม้ อะไรทั้งสิ้น
เรื่องนี้ผมจึงไม่มีปัญหาอะไร ก็ต้องแยกให้ออกว่า เรานับถือสิ่งใดเป็นที่พึ่ง พระพุทธพระธรรมพระสงฆ์ หรือ เทวนิยม รูปปั้น สมมุติเทพ  คนไทยเราก็แปลก บัตรประชาชนเขียนว่านับถือศาสนาพุทธ แต่ ไหว้เจ้า ไหว้ผี  ซึ่งพระพุทธเจ้าไม่ได้บอกไว้เลย  หรือใครจะเถียงเชิญ

แล้วพ่อแม่กับบรรพบุรุษของมึงก็คงไม่กราบไหว้ซิน่ะ
Ghostreporting
Hero Member

คะแนน 112

ขอเจอตัวจริงของเทอสักครั้ง

« ตอบ #47 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 03:28:05 PM »

ไอ้ผมไม่มีปัญหาอะไร เพราะสิ่งที่ผม จะยกมือไหว้เป็นที่พึ่ง ก็แค่ พระพุทธพระธรรมพระสงฆ์ เท่านั้น เพราะคนที่นับถือพุทธศาสนาอย่างแท้จริง จะไม่ไหว้หลงงมงายกับ ผีสาง นางไม้ อะไรทั้งสิ้น
เรื่องนี้ผมจึงไม่มีปัญหาอะไร ก็ต้องแยกให้ออกว่า เรานับถือสิ่งใดเป็นที่พึ่ง พระพุทธพระธรรมพระสงฆ์ หรือ เทวนิยม รูปปั้น สมมุติเทพ  คนไทยเราก็แปลก บัตรประชาชนเขียนว่านับถือศาสนาพุทธ แต่ ไหว้เจ้า ไหว้ผี  ซึ่งพระพุทธเจ้าไม่ได้บอกไว้เลย  หรือใครจะเถียงเชิญ

แล้วพ่อแม่กับบรรพบุรุษของมึงก็คงไม่กราบไหว้ซิน่ะ

สงสัยนายไข่หงษ์ตายคงให้เอาไปฝังที่บ่อขยะ อบต ละมั้ง

http://www.thaispyshot.com/index.php?topic=718.0 อ้างเพิ่มระดับความเขี้ยวของมาตรฐานไอเสีย เพื่อรักษาสภาพแวดล้อม เราไม่โง่พอที่จะเชื่อคุณหรอก ที่รถบรรทุกทิ้งหินทิ้งทราย ทิ้งควันดำปื๋อดันไม่ไปกวดขัน ทุเรศประเทศสารขันธ์
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #48 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 03:49:42 PM »

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

Skeleton_King
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Hero Member
*

คะแนน -3340

คนต่ำๆ ก็จะคิดได้แค่ต่ำๆ

« ตอบ #49 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 09:07:20 PM »

พ่อแม่ผม ผมไหว้ครับ แต่ไม่ไหว้แบบเป็นที่พึ่ง (สรณะ)
หรือที่บ้านคุณไหว้พ่อแม่แบบเป็นสรณะ ไหว้แบบขอหวย บนบาน แก้บน  อย่างนั้นหรือป่าว ถ้าบ้านคุณไหว้พ่อแม่แบบนั้น ต้องขออภัย

ต้องแยกแยะให้ออกนะครับ  อ่านให้เข้าใจว่าเขาพูดกันถึงเรื่องอะไรกันอยู่  ประเด็นก็คือ เด็กคนนี้เขาต่อต้านการไปบนบานสารกล่าว ขอหวย หรือการนำเอาสิ่งของไปแก้บนซึ่งมันไม่เหมาะสม
เหตุการแบบนี้ผมก็เคยเจอเหมือนกัน
     ที่มหาวิทยาลัยนเรศวร จะมีศาลพระนเรศวร  พวกเด็กนิสิตก็ ไปกราบไหว้ บนบารสารกล่าว ขอหวย และแก้บน  มีรูปปั้นไก่ชน เหล้าขาว เป็นส่วนมาก
มีที่ไหนกัน ที่จะไปขอให้ได้ A ให้ไม่ติด F แล้วจะถวายไก่ชน เหล้าขาว ผมก็คิดว่ามันไรสาระ   

ถ้าเป็นประเด็นนี้ผมเห็นด้วยกับเด็กคนนี้ ที่ไม่เห็นด้วยกับการเส้นไหว้ อดีตพระมหากษัตริย์ไทย เพราะ พิธีกรรมต่างๆ ที่ทำไปเหมือนไม่ให้เกียรติท่าน เพราะมันเป็นพิธีกรรมของการบูชา ผีป่านางไม้ ไม่ใช่ สมมุติเทพ  เข้าใจนะครับ

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
Hero Member
*

คะแนน -3340

« ตอบ #50 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 09:12:33 PM »

สงสัยนายไข่หงษ์ตายคงให้เอาไปฝังที่บ่อขยะ อบต ละมั้ง

ผมตาย เขาเอาไปเผาครับ
พูดไร้สาระ ชวนทะเลาะแบบนี้ไม่ต้องพิมพ์ดีกว่า ไม่เกิดประโยชน์ 

เก็บมือ และสมอง เอาไว้คิด และ พิมพ์เรื่องดีๆ ดีกว่า  ผมเบื่อทะเลาะวะ แลบลิ้น

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #51 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 09:15:47 PM »

เซ่นไหว้ครับ ไม่ใช่เส้นแบบ ผมหรือขนมจีน (บอกกล่าวกันดีๆจะโดนด่ากลับไหมเนี่ย) ว่าแต่การแก้บนมันแย่ตรงไหน ในเมื่อต้องการขวัญกำลังใจ แต่การแก้บนสิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านก็ไม่เคยมาเรียกร้องอะไรเลย เพียงแต่คนที่มาแก้บนเขาแสดงถึงความกตัญญูรู้คุณคนเท่านั้นเอง บางทีถ้าภาชนะมันล้นเกินที่จะใส่น้ำใหม่คงต้องเทบ้าง

http://www.thaispyshot.com/index.php?topic=718.0 อ้างเพิ่มระดับความเขี้ยวของมาตรฐานไอเสีย เพื่อรักษาสภาพแวดล้อม เราไม่โง่พอที่จะเชื่อคุณหรอก ที่รถบรรทุกทิ้งหินทิ้งทราย ทิ้งควันดำปื๋อดันไม่ไปกวดขัน ทุเรศประเทศสารขันธ์
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #52 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 09:18:07 PM »

เรื่องนี้ผมจึงไม่มีปัญหาอะไร ก็ต้องแยกให้ออกว่า เรานับถือสิ่งใดเป็นที่พึ่ง พระพุทธพระธรรมพระสงฆ์ หรือ เทวนิยม รูปปั้น สมมุติเทพ  คนไทยเราก็แปลก บัตรประชาชนเขียนว่านับถือศาสนาพุทธ แต่ ไหว้เจ้า ไหว้ผี  ซึ่งพระพุทธเจ้าไม่ได้บอกไว้เลย  หรือใครจะเถียงเชิญ

พูดไร้สาระ ชวนทะเลาะแบบนี้ไม่ต้องพิมพ์ดีกว่า ไม่เกิดประโยชน์  

เก็บมือ และสมอง เอาไว้คิด และ พิมพ์เรื่องดีๆ ดีกว่า  ผมเบื่อทะเลาะวะ แลบลิ้น
5555 บัณฑิต 555555555555 ผมเบื่อทะเลาะ ก๊ากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ แล้วที่มาโวยวายเป็นคุ้งแควหละมันคืออะไรท่านบัณฑิต เอ๊ะ ฮาร์ดคอร์อยากเด่นดังโด่ง เรื่องทำตัวแหวกขนบธรรมเนียมแบบนี้เขาให้เผาด้วยหรือครับ ดิ้นดีจัง เรื่องของผม ผมจะพิมพ์ดีไม่ดีมันแล้วแต่ตาคนว่าจะมองได้แค่ผิวนอกหรือแก่นใน ตราบใดที่ยังไม่ผิดกฎของเวป ทุกคนก็พิมพ์ได้ตามใจปอง คุณมีความชอบของคุณ ผมก็มีความชอบของผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2013, 09:20:18 PM โดย Ghostreporting » บันทึกการเข้า

kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #53 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 09:24:54 PM »

แล้วแต่ความเชื่อ ครับ

สมัยผม เริ่มเข้าวงการ เรื่องที่เคยเล่า ไป ตอนนั้น ไปขุดศพ จากป่าช้า  เพื่อ ทำพิธีบางอย่าง

ก็ต้องมีการเซ่นไหว้เขาก่อน เพราะ จะใช้ร่างกายเขา เพื่อเรียนรู้วิชาที่.......

ไม่ต้องถามต่อว่าอะไร ผมเบื่อ คนๆหนึ่งเรื่องนี้ไปรอบแล้วครับ
Hero Member
*

คะแนน -3340

« ตอบ #54 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 09:30:10 PM »

เซ่นไหว้ครับ ไม่ใช่เส้นแบบ ผมหรือขนมจีน (บอกกล่าวกันดีๆจะโดนด่ากลับไหมเนี่ย) ว่าแต่การแก้บนมันแย่ตรงไหน ในเมื่อต้องการขวัญกำลังใจ แต่การแก้บนสิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านก็ไม่เคยมาเรียกร้องอะไรเลย เพียงแต่คนที่มาแก้บนเขาแสดงถึงความกตัญญูรู้คุณคนเท่านั้นเอง บางทีถ้าภาชนะมันล้นเกินที่จะใส่น้ำใหม่คงต้องเทบ้าง

แล้วท่านว่ามันเหมาะสมตรงไหน ในการไปแก้บน อดีตพระมหากษัตริย์ ด้วยเหล้าขาว

ดังตัวอย่าง " ขอให้ผมถูกหวยงวดนี้รางวัลใหญ่ ถ้าถูก ผมจะถวายเหล้าขาวหนึ่งไห ไก่หนึ่งคู่  "
อ่านแล้วรู้สึกอย่างไร  นี่คือความกตัญญูรู้คุณ ของคุณหรือ  นี่คือกำลังใจใช่ไหม  ช่วยตอบผมหน่อยนะ

ท่านเป็นถึงพระมหากษัตริย์ สมมุติเทพ  ไปแก้บนจนรูปปั้นไก่เต็มลานรูปปั้น  ท่านคิดว่า ที่พระองค์ทำทุกสิ่งทุกอย่าง ปกบ้านป้องเมืองที่ผ่านมา
เพียงต้องการสิ่งพวกนี้หรือ

พิธีกรรมเหล่านี้เขาใช้กับ ผี ไม่ใช่อดีตพระมหากษัตริย์  หรือคุณจะยืนยันว่า  การจัดทำเครื่องเซ่นไหว้เพื่อแก้บน เป็นสิ่งที่เหมาะสมกับพระมหากษัตริย์  

^
                               ^
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #55 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 09:35:47 PM »

แล้วมันแย่ตรงไหนที่เขาจะตอบแทนแบบนั้นละคุณ หืม หรือถ้าอยากให้แบบแผนตามใจคุณ ก็ร่างมาเป็นแบบฟอร์มสิครับ คนเขาจะได้ตามตามเป๊ะ ดีไหม อย่าหลงประเด็นสิ ย้ำนะ ท่านไม่เคยเรียกร้อง แต่ที่คนแก้บนนำมาให้ เพราะความกตัญญูรู้คุณ บอกแค่นี้ละครับ ถ้ายังไม่เข้าใจหรือปึกแป้นปีกเกินอธิบาย ก็จะไม่ทวนให้เสียเวลาอีก

Hero Member
*

คะแนน -3340

« ตอบ #56 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 09:35:56 PM »

เรื่องนี้ผมจึงไม่มีปัญหาอะไร ก็ต้องแยกให้ออกว่า เรานับถือสิ่งใดเป็นที่พึ่ง พระพุทธพระธรรมพระสงฆ์ หรือ เทวนิยม รูปปั้น สมมุติเทพ  คนไทยเราก็แปลก บัตรประชาชนเขียนว่านับถือศาสนาพุทธ แต่ ไหว้เจ้า ไหว้ผี  ซึ่งพระพุทธเจ้าไม่ได้บอกไว้เลย  หรือใครจะเถียงเชิญ

เก็บมือ และสมอง เอาไว้คิด และ พิมพ์เรื่องดีๆ ดีกว่า  ผมเบื่อทะเลาะวะ แลบลิ้น
5555 บัณฑิต 555555555555 ผมเบื่อทะเลาะ ก๊ากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ แล้วที่มาโวยวายเป็นคุ้งแควหละมันคืออะไรท่านบัณฑิต เอ๊ะ ฮาร์ดคอร์อยากเด่นดังโด่ง เรื่องทำตัวแหวกขนบธรรมเนียมแบบนี้เขาให้เผาด้วยหรือครับ ดิ้นดีจัง เรื่องของผม ผมจะพิมพ์ดีไม่ดีมันแล้วแต่ตาคนว่าจะมองได้แค่ผิวนอกหรือแก่นใน ตราบใดที่ยังไม่ผิดกฎของเวป ทุกคนก็พิมพ์ได้ตามใจปอง คุณมีความชอบของคุณ ผมก็มีความชอบของผม

เข้าประเด็นหน่อย อย่าพากระทู้เขาออกทะเล  เถียงกันก็เถียงกันด้วยเหตุด้วยผลสิครับ เหตุผลสู้ไม่ได้ก็ลากเอาอะไรไม่รู้มาพูด
ศักดา กลับ ชาติมาเกิดหรือป่าวนี่  แนวเดียวกันเลยนะ ไหลไปเรื่อย

คุยกันในประเด็นในหัวข้อดีกว่าครับ  นอกประเด็นส่งข้อความมา  ผมอยู่นครสวรรค์ตามตัวไม่อยากหรอก

^
                               ^
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #57 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 09:39:45 PM »

ศักดาศักดอยอะไรหว่าไม่รู้จัก ลองดูตัวเองมั่งเหอะว่าแถไม่แถแค่ไหน มีอะไรก็ว่าไปตามนั้น ไม่ได้ออกทะเลด้วยก็ไปตามรางจะหาว่าตกรางก็ใช่ที่

Hero Member
*

คะแนน -3340

« ตอบ #58 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 09:39:50 PM »

แล้วมันแย่ตรงไหนที่เขาจะตอบแทนแบบนั้นละคุณ หืม หรือถ้าอยากให้แบบแผนตามใจคุณ ก็ร่างมาเป็นแบบฟอร์มสิครับ คนเขาจะได้ตามตามเป๊ะ ดีไหม อย่าหลงประเด็นสิ ย้ำนะ ท่านไม่เคยเรียกร้อง แต่ที่คนแก้บนนำมาให้ เพราะความกตัญญูรู้คุณ บอกแค่นี้ละครับ ถ้ายังไม่เข้าใจหรือปึกแป้นปีกเกินอธิบาย ก็จะไม่ทวนให้เสียเวลาอีก

มันแย่เพราะคนที่ทำแบบนั้น ไม่ให้เกียรติไง แค่นี้คุณยังไม่เข้าใจอีกหรือ  คุณนี่เข้าใจยากนะ

การเซ่นไหว้เขาใช้กับผี  ไม่ใช่กษัตริย์   คุณไม่เคยได้รับการสั่งสอนมาเลยหรือ ว่า เราควร ปฏิบัติกับพระมหากษัตริย์อย่างไร  ถ้ายังไม่เข้าใจอีกก็ไม่รู้จะว่ายังไงแล้ว

^
                               ^
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #59 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 09:42:51 PM »

ไม่ให้เกียรติหรือ ไปถามหลายๆคนสิครับว่ามันมีคนคิดแบบคุณหรือเปล่า อย่ามโนเอาตัวข้าเป็นใหญ่

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 9
  พิมพ์