เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 10:26:06 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 25 26 27 [28] 29 30 31 ... 33
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตำรวจทำร้ายมม็อบยางพารา ที่นครศรีธรรมราช (๒๓ ส.ค. ๕๖)  (อ่าน 38380 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #405 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 11:16:14 AM »

เรื่องแบบนี้ ถ้าคุยเห็นหน้าเห็นตา คงคุยกันไม่ได้นาน
ขนาดคุยกันไม่เห็นหน้า ผมก็ยังเสียเพื่อนไปแล้ว 1 คน
ด้วยข้อหา "มรึงไม่ใช่เหลือง มรึงก็คือแดงสิวะ"  ยี๊

ไม่หวังอะไร แค่บ่นไป ตามประสา คนเริ่มจะอายุเหลือน้อย
หวังอย่างเดียว ให้ลูกหลาน ดิ้นรนไปให้รอด หรือ ไปอยู่ในที่ๆดีกว่านี้ได้ถ้ามีโอกาส
ประเทศนี้ ถ้าไม่ใช่ "คนพิเศษ" อยู่ยากจริงๆครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ไม่ได้คุยกันหรอกครับ นายสมชายเลือกคนสนทนาด้วยครับ...
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #406 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 11:26:32 AM »

และทำไมรัฐบาลไม่ไปช่วยติดต่อการค้ากับต่างประเทศครับ  ทั้ง ๆ ที่นายกฯ ก็บินไปต่างประเทศออกจะบ่อย 

ทำไมตัวเลขส่งออกกลับลดลงล่ะครับ  แสดงให้เห็นว่ารัฐบาลไม่ได้ช่วยเรื่ีองการส่งออกเลย  สินค้าเกษตรเลย

ราคาตกต่ำอย่างที่เห็นอยู่.....  แลบลิ้น

ค้าขายต่างประเทศมันไม่ได้เกี่ยวกับรัฐบาลฝั่งโน้นหรือฝั่งเราหรอก การค้าขายต่างประเทศอยู่กับมือของคนประเทศนั้นๆไม่กี่คนเองอยู่ที่ว่าตกลงผลประโยชน์กันลงตัวกันไหม เคยเห็นตัวแทนนำเข้าด้านเยอรมันอีตาลีบินมาบ่อยๆนอน Oriental เลยนะ มีผู้ส่งออกเยอะแยะที่ไม่ว่ารัฐบาลของใครเขาก็ส่งออกเป็นปกติ เอารัฐบาลไปเจรจาเหรอ ก็จะเจอมาครการทางภาษีการกีดกันเช่น EU แต่เอกชนคุยกันเองพวกระเบียบภาษีการกีดกันมันหายไปได้ยังไงก็ไม่รู้
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #407 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 01:14:39 PM »

และทำไมรัฐบาลไม่ไปช่วยติดต่อการค้ากับต่างประเทศครับ  ทั้ง ๆ ที่นายกฯ ก็บินไปต่างประเทศออกจะบ่อย 

ทำไมตัวเลขส่งออกกลับลดลงล่ะครับ  แสดงให้เห็นว่ารัฐบาลไม่ได้ช่วยเรื่ีองการส่งออกเลย  สินค้าเกษตรเลย

ราคาตกต่ำอย่างที่เห็นอยู่.....  แลบลิ้น

ค้าขายต่างประเทศมันไม่ได้เกี่ยวกับรัฐบาลฝั่งโน้นหรือฝั่งเราหรอก การค้าขายต่างประเทศอยู่กับมือของคนประเทศนั้นๆไม่กี่คนเองอยู่ที่ว่าตกลงผลประโยชน์กันลงตัวกันไหม เคยเห็นตัวแทนนำเข้าด้านเยอรมันอีตาลีบินมาบ่อยๆนอน Oriental เลยนะ มีผู้ส่งออกเยอะแยะที่ไม่ว่ารัฐบาลของใครเขาก็ส่งออกเป็นปกติ เอารัฐบาลไปเจรจาเหรอ ก็จะเจอมาครการทางภาษีการกีดกันเช่น EU แต่เอกชนคุยกันเองพวกระเบียบภาษีการกีดกันมันหายไปได้ยังไงก็ไม่รู้

ทำไมรัฐบาลที่แล้วไปเจรจากับจีน  แล้วจีนซื้อนับแสนตันได้ล่ะครับ ?

แล้วที่รัฐบาลทุกรัฐบาลอ้างว่าไปต่างประเทศเพื่อนไปเปิดตลาด  ไปช่วยติดต่อการค้าให้เอกชน  ก็โกหกนะสิครับ  โดนชก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #408 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 04:49:42 PM »

ความจริงก็พานักธุรกิจติดไปด้วยแล้วปล่อยเจรจากัน จริงๆดูเหมือนไปแต่ละเที่ยวนี่เหมือน knock door เลยนะ แต่ไม่ว่ากันหรอกยังดีกว่าไม่ทำอะไรซะเลย
เมืองไทยยังต้องพัฒนาตามเขาอีก พวกอเมริกาสองประเทศนั่นใช้ฑูตหาตลาดแบบออกหน้าออกตาเลยเมื่อต้นปีทางท่านฑูตแคนาดาเพิ่งส่ง Congrat. มาเพราะปิดงานใหญ่ให้ บ.ใน Montreal ทางสถานฑูตติดต่อแนะนำผู้ผลิตมาให้ทำตลาดให้หน่อย ส่วนจีนใครมีโปรเจคดีๆรัฐออกเงินให้ มันต้องสองแรงช่วยกันรัฐอยากได้ภาษีอยากหางานให้คนทำก้ต้องช่วยดันช่วย การันตีบ้าง ฝ่ายผู้ค้าผู้ผลิตก็ลดความงกลงบ้างเอาเงินมาจ้างคนเพิ่มบ้างเป็นไรไป นี่อยากขายแต่ไม่อยากจ้างคน ส่วนลูกจ้างก็ทำงานให้เขาเต็มๆหน่อย
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #409 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 06:50:15 PM »

พึ่งรัฐบาลนี้ได้รึครับ จำได้ รัฐบาลบอกว่าขายข้าวให้จีน ยังบอกว่าเป็น ความลับเลย

อเสวนา จะ พาลานัง
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #410 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 07:18:35 PM »

รัฐบาลมาผิดทางตั้งแต่มองว่าม๊อบยางพาราเป็นม็อบการเมืองแล้วครับ  การแก้ปัญหาจึงทำแบบผลัดไปที 

เอาแต่จะสลายม๊อบอย่างเดียว  ม็อบยางไม่ใช่ม๊อบการเมืองตามที่รัฐบาลพยายามยัดเยียดให้เป็นอยู่ในขณะนี้

ชาวบ้านมาชุมนุมกันเยอะตอนเที่ยง  พอตอนกลางคืน - เช้า คนจะน้อยเพราะชาวบ้านกลับไปทำมาหากิน  กรีดยาง

หากเป็นม็อบการเมือง  มีค่าจ้างเหมือนคนบางกลุ่ม  คงไม่ต้องกลับไปกรีดยางหรอกครับ  และพวกแกนนำหรือคนจ้าง

คงไม่ยอมให้ม๊อบกลับไปกรีดยางเป็นแน่   แต่นี่ม๊อบที่โดนเจ้าหน้าที่สลายแต่ละครั้ง  จะโดนสลายช่วงเช้า  เพราะชาวบ้าน

กลับไปกรีดยางกัน  พอตอนเที่ยง ๆ กลับจากกรีดยางมีคนเยอะก็ตอบโต้เจ้าหน้าที่กลับ  ทุกครั้งจะเป็นแบบนี้

ถ้ายังมองว่าเป็นม๊อบการเมืองอีก  ก็ขอบอกได้ค่ำเดียวว่า  "โง่"  ครับ  เยาะเย้ย

Ha Ha Ha ฮา "ฮั่นแน่" พี่  Sitthipong  อ่ะ ฮา

ยายอ่าน  "ข้อความ"  ข้างบน  แล้วเขียนไม่ออก เลยอ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก
ในระหว่างที่ยายจะเขียน  "ฟัง"  คลิป  ข้างล่างก่อน อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

http://shows.voicetv.co.th/wakeup-thailand/82513.html

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #411 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 07:28:27 PM »

เรื่องแบบนี้ ถ้าคุยเห็นหน้าเห็นตา คงคุยกันไม่ได้นาน
ขนาดคุยกันไม่เห็นหน้า ผมก็ยังเสียเพื่อนไปแล้ว 1 คน
ด้วยข้อหา "มรึงไม่ใช่เหลือง มรึงก็คือแดงสิวะ"  ยี๊

ไม่หวังอะไร แค่บ่นไป ตามประสา คนเริ่มจะอายุเหลือน้อย
หวังอย่างเดียว ให้ลูกหลาน ดิ้นรนไปให้รอด หรือ ไปอยู่ในที่ๆดีกว่านี้ได้ถ้ามีโอกาส
ประเทศนี้ ถ้าไม่ใช่ "คนพิเศษ" อยู่ยากจริงๆครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ไม่ได้คุยกันหรอกครับ นายสมชายเลือกคนสนทนาด้วยครับ...

รู้สึกเป็นเกียรติ ที่ได้สนทนากับลุง 555 ในโลกสมมุตินี้ 555

ไร้คำกล่าว............................................
Hero Member

« ตอบ #412 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 08:12:14 PM »

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  อ่ะ  ฮา

เฮ้ย   ไร่ละ   "สองพันห้า"  ฮา
เขาให้  กรีด  "ต้นยาง"  เอาน้ำยางสด โว้ย ฮา

55555 ไม่ได้  ให้กรีด  " ยางรถยนต์ "   ว๊อยซ์  อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่" อ่ะ ฮา

ยายสงสัย  ใช้กล้อง  " นิกร "  ชัดแจ๋ว   เลยอ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

โห่ชัดเลย หน้าแหกกันเป็นแถว  เงิบไหม หายเงียบพูดอะไรไม่ออกเลย
ม๊อบระยำไหมนั่น   ดูสิเขาจะออกมาแถยังไง  555+ คุณควาย ออกมาแถหน่อยเร็ว 555+

+1 ยายครับ ภาพถูกใจ

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่" อ่ะ ฮา

ยายเข้าไป  "ห้องการเมือง"  ทีรัย  อ่ะ ฮา

555555  ฮา  ไอ้ภาพ สองสามภาพ  นี้ ที่มีคนแสดงความเห็น อ่ะ  ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #413 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 08:31:09 PM »

ด้วยข้อหา "มรึงไม่ใช่เหลือง มรึงก็คือแดงสิวะ"  ยี๊

ประเทศนี้ ถ้าไม่ใช่ "คนพิเศษ" อยู่ยากจริงๆครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน
รู้สึกเป็นเกียรติ ที่ได้สนทนากับลุง 555 ในโลกสมมุตินี้ 555

มันเป็นเว็บบอร์ดครับ เขียนไปแล้วมีคนได้อ่านหลายคน เลยเขียนโต้ตอบกันให้ผู้อื่นอ่านด้วยไงครับ...
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #414 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 09:19:02 PM »

Ha Ha Ha ฮา "ฮั่นแน่" พี่  Sitthipong  อ่ะ ฮา

ยายอ่าน  "ข้อความ"  ข้างบน  แล้วเขียนไม่ออก เลยอ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก
ในระหว่างที่ยายจะเขียน  "ฟัง"  คลิป  ข้างล่างก่อน อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

http://shows.voicetv.co.th/wakeup-thailand/82513.html

รายการไอ้หน้าปลาดุกอยากเป็นไพร่  แต่ไม่ยอมถอดบรรดาศักดิ์ตัวเองนะเหรอครับ  ดูไปก็ไม่ประเทืองปัญญา  เสีัยเวลาครับ   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #415 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 09:46:16 PM »

ไปประชุมชี้แจงหลักเกณฑ์แบบขึ้นทะเบียนเกษตรกรผู้ปลูกยางพารา ปี ๒๕๕๖/๕๗  มาแล้วครับ

ปัญหามีมากมาย  แยกเป็นข้อ ๆ ดังนี้ครับ   Grin

๑. ผู้ที่ขึ้นทะเบียนไม่ใช่ว่าจะได้รับเงินชดเชยทุกคน  

๒. ที่ดินไม่มีเอกสารสิทธิ์ไม่ได้รับการชดเชย  

๓. ผู้ที่เป็นเจ้าของที่ดินตัวจริงต้องไปขึ้นทะเบียนด้วยตัวเอง  มอบอำนาจให้คนอื่นทำแทนไม่ได้  
    ไม่เช่นนั้นจะได้รับการพิจารณาหลังสุด  อันนี้เป็นปัญหาสำหรับผู้สูงอายุที่ไม่สามารถเดินได้  กับที่ดินมรดก
    ที่ยังไม่ได้แบ่งแยก  

๔. ผู้ที่ได้มอบอำนาจให้คนอื่นไปขึ้นทะเบียนเกษตกรที่ผ่านมาแล้ว  แก้ไขข้อมูลเป็นเจ้าตัวขึ้นทะเบียนเองไม่ได้
     ทำให้มีปัญหาในการพิจารณาจ่ายเงินชดเชยดังข้อที่ ๓  

๕. หัวหน้าครอบครัวต้องไปขึ้นทะเบียนเอง  ไม่เช่นนั้นจะได้รับการพิจารณาทีหลัง  ปัญหาอยู่ที่ว่า  หากหัวหน้าครอบครัว
    ไม่มีที่ดิน  ไม่มีสวนยางพารา  แต่สวนยางพาราเป็นชื่อของภรรยา  ซึ่งไม่ใช่หัวหน้าครอบครัว  จะได้รับการพิจารณาทีหลัง  แลบลิ้น

๖. รัฐฯ ชดเชยราคายางเป็นรูปแบบเหมาจ่ายไร่ละ ๒,๕๒๐ บาท/ไร่/๗ เดือน/๒๕ ไร่ (ได้แค่ ๒๕ ไร่)

๗. ลูกจ้างไม่ได้รับการชดเชย  ไม่ได้รับการช่วยเหลือจากรัฐฯ

๘. ไม่มีกำหนดว่าจะจ่ายเงินชดเชยเมื่อไหร่

๙. ยางที่ปลูกในที่ดินบางประเภทไม่แน่นอนว่าจะได้รับการชดเชย  เช่น ภ.บ.ท.๕ ซึ่งไม่มีในรายการขึ้นทะเบียนฯ

๑๐. ถ้าข้าราชการหรือผู้ที่เสียภาษีเงินได้ไปขึ้นทะเบียนเจอการบวกภาษีเงินได้เพิ่มขึ้น   Grin

ตอนนี้นึกออกแค่นี้ครับ   Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2013, 09:48:16 PM โดย ~ Sitthipong - รักในหลวง ~ » บันทึกการเข้า

satit c
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #416 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 11:23:44 PM »

อ่านแล้วมึนครับ ถ้ามีความจริงใจช่วย มีเอกสารสีทธิ์พร้อมและปลูกยางด้วยก็น่าจะโอ เคแล้ว
Hero Member

« ตอบ #417 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 07:46:24 AM »

ไปประชุมชี้แจงหลักเกณฑ์แบบขึ้นทะเบียนเกษตรกรผู้ปลูกยางพารา ปี ๒๕๕๖/๕๗  มาแล้วครับ

ปัญหามีมากมาย  แยกเป็นข้อ ๆ ดังนี้ครับ   Grin

๑.   ผู้ที่ขึ้นทะเบียนไม่ใช่ว่าจะได้รับเงินชดเชยทุกคน  

๒.  ที่ดินไม่มีเอกสารสิทธิ์ไม่ได้รับการชดเชย  

๓.  ผู้ที่เป็นเจ้าของที่ดินตัวจริงต้องไปขึ้นทะเบียนด้วยตัวเอง  
     มอบอำนาจให้คนอื่นทำแทนไม่ได้  ไม่เช่นนั้นจะได้รับการพิจารณาหลังสุด  
     อันนี้เป็นปัญหาสำหรับผู้สูงอายุที่ไม่สามารถเดินได้  
     กับที่ดินมรดกที่ยังไม่ได้แบ่งแยก  

๔.  ผู้ที่ได้มอบอำนาจให้คนอื่นไปขึ้นทะเบียนเกษตกรที่ผ่านมาแล้ว  
     แก้ไขข้อมูลเป็นเจ้าตัวขึ้นทะเบียนเองไม่ได้
     ทำให้มีปัญหาในการพิจารณาจ่ายเงินชดเชยดังข้อที่ ๓  

๕.  หัวหน้าครอบครัวต้องไปขึ้นทะเบียนเอง  ไม่เช่นนั้นจะได้รับการพิจารณาทีหลัง  
     ปัญหาอยู่ที่ว่า  หากหัวหน้าครอบครัวไม่มีที่ดิน  ไม่มีสวนยางพารา  
     แต่สวนยางพาราเป็นชื่อของภรรยา  ซึ่งไม่ใช่หัวหน้าครอบครัว  
     จะได้รับการพิจารณาทีหลัง  แลบลิ้น

๖.  รัฐฯ ชดเชยราคายางเป็นรูปแบบเหมาจ่ายไร่ละ ๒,๕๒๐ บาท/ไร่/๗ เดือน/๒๕ ไร่ (ได้แค่ ๒๕ ไร่)

๗.  ลูกจ้างไม่ได้รับการชดเชย  ไม่ได้รับการช่วยเหลือจากรัฐฯ

๘.  ไม่มีกำหนดว่าจะจ่ายเงินชดเชยเมื่อไหร่

๙.  ยางที่ปลูกในที่ดินบางประเภทไม่แน่นอนว่าจะได้รับการชดเชย  
     เช่น ภ.บ.ท.๕ ซึ่งไม่มีในรายการขึ้นทะเบียนฯ

๑๐. ถ้าข้าราชการหรือผู้ที่เสียภาษีเงินได้ไปขึ้นทะเบียน
      เจอการบวกภาษีเงินได้เพิ่มขึ้น   Grin

ตอนนี้นึกออกแค่นี้ครับ   Grin

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ Sitthipong  อ่ะ  ฮา

ถ้าเป็นนักเรียน  แล้วเขียน อ่านเอาเรื่อง    แบบ   "อ่านไม่รู้เรื่อง"  ฮา  ยิ้มีเลศนัย
ยายให้ ตก วิชานี้  แล้วให้ไปยืน "คาบไม้บรรทัด"  หน้าเสาธง ด้วยแหละ อ่ะ ฮา

5555 เขียนมา "10 ข้อ"  ทำได้แค่ สามข้อแค่นั้นเอง อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

เขียนมาแต่ละอย่าง  มันตรงข้ามกับข้อเท็จจริง อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #418 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 09:20:03 AM »

นีแหละเกษตรกรไม่มีข้อมูลผู้มีรายได้ในระบบภาษีพิสูจน์ยาก
Hero Member

« ตอบ #419 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 09:33:58 AM »

ไปประชุมชี้แจงหลักเกณฑ์แบบขึ้นทะเบียนเกษตรกรผู้ปลูกยางพารา ปี ๒๕๕๖/๕๗  มาแล้วครับ

ปัญหามีมากมาย  แยกเป็นข้อ ๆ ดังนี้ครับ   Grin

๑.   ผู้ที่ขึ้นทะเบียนไม่ใช่ว่าจะได้รับเงินชดเชยทุกคน 

๒.  ที่ดินไม่มีเอกสารสิทธิ์ไม่ได้รับการชดเชย 

๓.  ผู้ที่เป็นเจ้าของที่ดินตัวจริงต้องไปขึ้นทะเบียนด้วยตัวเอง 
     มอบอำนาจให้คนอื่นทำแทนไม่ได้  ไม่เช่นนั้นจะได้รับการพิจารณาหลังสุด 
     อันนี้เป็นปัญหาสำหรับผู้สูงอายุที่ไม่สามารถเดินได้ 
     กับที่ดินมรดกที่ยังไม่ได้แบ่งแยก 

๔.  ผู้ที่ได้มอบอำนาจให้คนอื่นไปขึ้นทะเบียนเกษตกรที่ผ่านมาแล้ว 
     แก้ไขข้อมูลเป็นเจ้าตัวขึ้นทะเบียนเองไม่ได้

๕.  หัวหน้าครอบครัวต้องไปขึ้นทะเบียนเอง  ไม่เช่นนั้นจะได้รับการพิจารณาทีหลัง 
     ปัญหาอยู่ที่ว่า  หากหัวหน้าครอบครัวไม่มีที่ดิน  ไม่มีสวนยางพารา 
     แต่สวนยางพาราเป็นชื่อของภรรยา  ซึ่งไม่ใช่หัวหน้าครอบครัว 
     จะได้รับการพิจารณาทีหลัง  แลบลิ้น

๖.  รัฐฯ ชดเชยราคายางเป็นรูปแบบเหมาจ่ายไร่ละ ๒,๕๒๐ บาท/ไร่/๗ เดือน/๒๕ ไร่ (ได้แค่ ๒๕ ไร่)

๗.  ลูกจ้างไม่ได้รับการชดเชย  ไม่ได้รับการช่วยเหลือจากรัฐฯ

๘.  ไม่มีกำหนดว่าจะจ่ายเงินชดเชยเมื่อไหร่

๙.  ยางที่ปลูกในที่ดินบางประเภทไม่แน่นอนว่าจะได้รับการชดเชย 
     เช่น ภ.บ.ท.๕ ซึ่งไม่มีในรายการขึ้นทะเบียนฯ

๑๐. ถ้าข้าราชการหรือผู้ที่เสียภาษีเงินได้ไปขึ้นทะเบียน
      เจอการบวกภาษีเงินได้เพิ่มขึ้น   Grin

ตอนนี้นึกออกแค่นี้ครับ   Grin

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่  Sitthipong  อ่ะ  ฮา

เขา  "เคาะ"  จนจบ หรือ  Final หมดแล้ว อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

ไอ้  บัญญัติ  10 ประการที่เขียนมาเนี่ยะ  ฮา
ถ้าไม่เข้า หรือ เข้าไม่ได้ กับ  "หลักการ และ เหตุผล" เนี่ยะ ฮา
จะไม่ได้รับการ  พิจารณา  อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หลักการคือ  ช่วยเหลือ เกษตรกรชาวสวนยาง  ที่มีเอกสารสิทธิ์ ในที่ดิน ที่ถูกต้อง อ่ะ ฮา

ส่วนไอ้ข้อ  "ปลีกย่อย" เช่น  ได้ก่อน ได้หลัง มอบอำนาจไม่ได้  มรดก ยังไม่แบ่ง
เช่าที่ดินทำยาง  มีเอกสารสิทธิ์   ไม่มีเอกสารสิทธิ์ ลูกจ้างไม่ได้ประโยชน์  ภาษีเงินได้ 

55555 ยายว่า  เข้าป่าลึก  เลยอ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ยายตอบข้อที่

1. ผู้ที่ขึ้นทะเบียน ที่มีเอกสารสิทธิ์  แสดงถึงการเป็นเจ้าของ  ได้ทุกราย อ่ะ ฮา

2. โอ้ย  จะบ้าตาย  เขาบอกว่า ต้องมีเอกสารสิทธิ์ เท่านั้น อ่ะ ฮา
     ที่ต้องกำหนดประเด็นนี้ เพราะอะไร อ่ะ ฮา
     มันเป็นการ  ป้องการ การบุกรุกป่า  เพิ่มเติมจากเดิม อ่ะ ฮา
     ถ้าอย่างนั้น มันยึดถึง สนามหลวงแน่ อ่ะ ฮา

ถ้าเกิด บ้า  ไปจ่าย  เดี๋ยวโดนตี "มึน" อีกอ่ะ ฮา
     เอ้า  ถ้าผิดกฎหมาย เรื่องการบุกรุกป่า แล้วหลวงจ่ายเงินได้เร๊อะ ฮา
     5555 ทีนี้แหละ  ปิดถนนอีก  ต้องออกโฉนด ให้ฉันด้วย ฮา

3.  เรื่อง  "มอบอำนาจ"  ฮา
     เจ้าสัว รวยเป็นแสนล้าน แบบเสี่ย ธนินทร์ เจียว เนี่ยะ
     หรือ เจ้าสัว เจริญ  เขาเคยเดินไปที่ดินที่ไหนกันอ่ะ
     ซื้อขายที่ดิน ทีละ ร้อยล้าน พันล้าน มอบอำนาจทั้งนั้นแหละ อ่ะ ฮา

ไอ้เรื่องนี้  คนตอบว่าไม่ได้  "ปัญญา ทึบ" อ่ะ ฮา

4.   เปลี่ยนชื่อ ไม่ได้   มันก็ทึบ เหมือนข้อสาม นั่นแหละ ฮา
      หลักการคือ ใครเป็นเจ้าของ  เขาจ่ายตามหลักฐาน ชื่อ อ่ะ ฮา

5.   กลับไปอ่าน ข้อ สาม ข้อ สี่ อ่ะ ฮา

6.   ก็ถูกแล้วงัย  เรื่องนี้ "ยุติ" แล้ว อ่ะ ฮา

7.   เรียกร้องแบบ  เมาใบกระท่อม อ่ะ ฮา
      ลูกจ้าง  มันเกี่ยว อะไร  ไม่ได้อยู่ในประเด็นอ่ะ ฮา

8.   เขามีกำหนดระยะเวลา  จ่ายแบบชัดเจน ว่าเมื่อไหร่
      ตอนนี้อยู่ในขั้นตอน การทำงาน อ่ะ ฮา
      เงินน่ะ เขากดปุ๊บ มันก็ไปเบิกที่ ธกส. ได้ัทันที อ่ะ ฮา
      เขามีงบ หรือ ใช้งบฉุกเฉินได้ อ่ะ ฮา

9.   อ้าว ..... กลับไปเรื่อง  เอกสารสิทธิ์ อีกแล้ว ฮา

10. ฮา  ม๊ากกกก  เรื่อง ภาษี ที่ต้องหัก ต้องจ่าย  ฮา

555 ไอ้เรื่อง  กระบวนการ หรือขั้นตอนการจ่ายเงินเนี่ยะ ฮา
เขาจ่าย พร้อมกันทีเดียว ทุกราย  เขาทำเป็น "Paper" เดียวแหละ ฮา

หัว...ฆรวย

หน้า: 1 ... 25 26 27 [28] 29 30 31 ... 33
  พิมพ์