เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 10:21:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 10 11 12 [13] 14 15 16 ... 33
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตำรวจทำร้ายมม็อบยางพารา ที่นครศรีธรรมราช (๒๓ ส.ค. ๕๖)  (อ่าน 38298 ครั้ง)
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #180 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 12:40:57 PM »

ถ้าคิดว่าภาคใต้ไม่เลือก พท. เลยไม่อยากช่วยเหลือคนใต้   แน่จริงก็อย่าไปเก็บภาษีภาคใต้ทั้งภาคสิครับ

รัฐบาล  กล้ารึเปล่าล่ะ  ให้ภาคใต้ใช้ภาษีจากภาคใต้บริหารจัดการกันเอง  กล้ามั้ย ๆ ๆ  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #181 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 02:08:19 PM »

กระทู้นี้ เห็นด้วยตามลุงสมชายครับ

สังคมเกษตรที่ว่า ถ้าหมายถึงต่างจังหวัด นอกเมืองหลวง
งานวิจัยที่ว่ามา น่าจะได้ข้อมูลมา "ไม่ทั่วถึง"

ผลวิจัยที่ว่า เป็นจริงแค่ "คนบางส่วน" ซึ่งอาจจะเป็น "ส่วนน้อย" ด้วยซ้ำไป
ที่ว่ามีรถขับ มีเน็ทใช้ ใช้ชีวิตเหมือนคนเมือง มันก็ไอ้พวกที่ "กลับมาจากในเมือง"
แล้ว "เอาวิถีปฏิบัติ" กลับมาใช้ก็แค่นั้น บางคน "สมอง" ไม่ได้พัฒนาตามความเจริญที่จากมา

คนไทยยังเลือกผู้แทน โดยอาศัยปัจจัย "เป็นญาติ เป็นผู้มีพระคุณ เป็นคนมีชื่อเสียง
เลือกเพราะหัวหน้าครอบครัวเลือก ก็เลยว่าตามกัน"

ชอบที่ลุงสมชายว่า "คนไทยส่วนมากยังโง่" ... ถูกเผงเลยครับ 555  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ไร้คำกล่าว............................................
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #182 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 02:12:18 PM »

ถ้าคิดว่าภาคใต้ไม่เลือก พท. เลยไม่อยากช่วยเหลือคนใต้   แน่จริงก็อย่าไปเก็บภาษีภาคใต้ทั้งภาคสิครับ

รัฐบาล  กล้ารึเปล่าล่ะ  ให้ภาคใต้ใช้ภาษีจากภาคใต้บริหารจัดการกันเอง  กล้ามั้ย ๆ ๆ  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

เข้าทางคนเลวครับ... แยกระบบงบประมาณออกไปก่อน แล้วต่อไปแยกระบบริหารงานบุคคล จากนั้นแยกทรัพยากร, แล้วแผล็บเดียวขอแยกปกครองตนเอง(เอาล่ะซิ - แย่แล้ว)...

ต้องไปอ่านประวัติศาสตร์แคลิฟอร์เนีย/เท็กซัส แต่ก่อนอยู่กับเม็กซิโก... แต่แยกออกเป็นรัฐอิสระโดยแคลิฟอร์เนียมีเหมืองทอง กับเท็กซัสมีหลุ่มน้ำมันฯ, จากนั้นรัฐเดี่ยวที่ว่าก็เข้ารวมกับประเทศที่ใหญ่กว่า นั่นคือเป็นรัฐหนึ่งใน USA. ครับ...

ภาคใต้มีปากแม่น้ำบางนราหงายขึ้นเหนือ... เมื่อยังอยู่รวมกัน แหล่งน้ำมันในอ่าวไทยก็เป็นของประเทศไทย, แต่ถ้าภาคใต้แยกออกไปเป็นอีกรัฐหนึ่ง ก็จะประกาศเขตเศรษฐกิจ 200 ไมล์ทะเลตรงชายหาดที่หงายขึ้นเหนือนั่นแหละ แล้วเขตเศรษฐกิจ 200 ไมล์ฯ ลากตรงขึ้นเหนือก็จะชนกับก้นอ่าวไทย(ชักยุ่งใหญ่)...

แปลว่าแหล่งน้ำมันในอ่าวไทยที่มีอยู่ตอนนี้จะต้องเจรจาแบ่งกันกับรัฐใหม่ครับ... หากไม่เจรจาก็ลากเส้นกันเลย คือโดนหารสอง!!!! กึ๋ยส์...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2013, 02:22:04 PM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #183 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 02:19:11 PM »

กระทู้นี้ เห็นด้วยตามลุงสมชายครับ

สังคมเกษตรที่ว่า ถ้าหมายถึงต่างจังหวัด นอกเมืองหลวง
งานวิจัยที่ว่ามา น่าจะได้ข้อมูลมา "ไม่ทั่วถึง"

ผลวิจัยที่ว่า เป็นจริงแค่ "คนบางส่วน" ซึ่งอาจจะเป็น "ส่วนน้อย" ด้วยซ้ำไป
ที่ว่ามีรถขับ มีเน็ทใช้ ใช้ชีวิตเหมือนคนเมือง มันก็ไอ้พวกที่ "กลับมาจากในเมือง"
แล้ว "เอาวิถีปฏิบัติ" กลับมาใช้ก็แค่นั้น บางคน "สมอง" ไม่ได้พัฒนาตามความเจริญที่จากมา

คนไทยยังเลือกผู้แทน โดยอาศัยปัจจัย "เป็นญาติ เป็นผู้มีพระคุณ เป็นคนมีชื่อเสียง
เลือกเพราะหัวหน้าครอบครัวเลือก ก็เลยว่าตามกัน"

ชอบที่ลุงสมชายว่า "คนไทยส่วนมากยังโง่" ... ถูกเผงเลยครับ 555  หัวเราะร่าน้ำตาริน

แม่นแล้วครับ... คนจนไม่ได้โง่กันทุกคน เพราะคนบางคนไม่ได้ทำมาหากินแบบหวังรวย(เช่นการเกษตรแบบพอเพียง) หรือบางอาชีพเช่นข้าราชการส่วนใหญ่จะฉลาดเกินเฉลี่ยคนไทยฯ...

แต่ที่ต้องยอมรับคือ"คนโง่มันจนทุกคน"ครับ ถึงเกิดมารวยก็ตามแต่อีกไม่นานบุญเก่าหมดมันก็จะจน, ทีนี้คนโง่มันแยะ คนจนก็เลยแยะ(ทั้งที่บางคนจนแต่เขาไม่โง่)... เกษตรกรบางคนที่จนก็จริง แต่ไม่ได้กันโง่ทุกคนไปครับ...
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #184 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 02:31:54 PM »

เคยคุยกับพรรคพวกที่วิจัยเรื่องความมั่นคง สรุปสั้นๆเวลานี้ ฟั่นเฟือนกันไปหมดแล้ว ยิ่งกว่าสงครากลางเมืองที่สู้กันตรงหน้าอีก
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #185 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 02:43:25 PM »

และอีกข้อ ที่ขอตั้งข้อสังเกตุ

นักการเมืองไทย ได้พิสูจน์ให้เห็นอีกครั้งว่า "ปากว่า ตาขยิบ" และ "เล่นการเมืองแบบเห็นแก่ตัวและประโยชน์ส่วนตัวเป็นที่ตั้ง"
การที่คุณเป็น ส.ส.พื้นที่ แล้วประกาศตัวออกสื่อว่า "ไม่สามารถไปบอกให้ผู้ชุมนุมยุติการประท้วง ไม่ได้อยู่เบื้องหลัง ไม่ได้เป็นเกมการเมือง" ... ผมมองว่า เป็นความเห็นแก่ตัวที่เลวร้ายและน่าประนามมากๆ

ถ้าคุณเห็นแก่ประโยชน์ส่วนรวม เห็นแก่ความเดือดร้อนของคนส่วนมาก ที่เดือดร้อนจากการปิดถนน
เห็นแก่ความปลอดภัยของผู้มาชุมนุม ที่คุณชอบเรียกเค้าเป็นพ่อแม่ พี่น้อง
คุณควรจะอาศัยโอกาสนี้ "โชว์พระเอก" ซะหน่อยน่าจะหล่อกว่า

ลงไปเจรจาขอให้เค้ายุติการปิดถนน เป็นแกนนำในการเรียกร้อง อย่างถูกต้องและเหมาะควร
น่าจะได้ใจคนดูมากกว่า ดีกว่าจะมาทำทองไม่รู้ร้อน ข้าไม่เกี่ยว ข้าไม่รู้เรื่อง เค้ามากันเอง
ใครเชื่อมันก็เชื่อไปเหอะ ... ผมไม่เชื่อ(มัน) (ว่ะ) ครับ  โดนชก

ไร้คำกล่าว............................................
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #186 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 03:31:48 PM »

เมื่อวานดูวอลเลย์บอลหญิง ระหว่างอเมริกากับญี่ปุ่น ได้ยินคนญี่ปุ่นตะโกนเชียร์ นิพนธ์ๆ ทั้งสนามเลย

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #187 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 03:35:41 PM »

เตือนนักข่าวนะครับ เวลาไปทำข่าวเกี่ยวกับเสื้อแดงอย่าเอากล้องยี่ห้อ Nikon ไปถ่ายนะครับ เดี๋ยวมีใครจะหาว่าเป็นนักข่าวจาก สส.นิกร แห่ง ปชป. อาจโดนรุมตื๊บได้ครับ...

ผมใช้สายสะพาย Nikon พื้นสีแดง

นึกมุกไม่ออกครับ... ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #188 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 03:39:11 PM »

เตือนนักข่าวนะครับ เวลาไปทำข่าวเกี่ยวกับเสื้อแดงอย่าเอากล้องยี่ห้อ Nikon ไปถ่ายนะครับ เดี๋ยวมีใครจะหาว่าเป็นนักข่าวจาก สส.นิกร แห่ง ปชป. อาจโดนรุมตื๊บได้ครับ...

Nikon สายสพายจากโรงงานตังอักษรเหลือง แต่ของผมรุ่นแต่งสีแดง ผ่านได้

นึกมุกไม่ออกครับ... ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #189 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 04:10:16 PM »

เตือนนักข่าวนะครับ เวลาไปทำข่าวเกี่ยวกับเสื้อแดงอย่าเอากล้องยี่ห้อ Nikon ไปถ่ายนะครับ
เดี๋ยวมีใครจะหาว่าเป็นนักข่าวจาก สส.นิกร แห่ง ปชป. อาจโดนรุมตื๊บได้ครับ...

Nikon สายสพายจากโรงงานตังอักษรเหลือง แต่ของผมรุ่นแต่งสีแดง ผ่านได้

็Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่เท่งทึง อ่ะ ฮา

55555  พื้นเหลือง  ตัวอักษรแดง  กล้อง  "นิกร"  อ่ะ  ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #190 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 06:02:00 PM »

Ha Ha Ha ฮา  "ฮั่นแน่"  อ่ะ ฮา

ยายสนับสนุน  การแสดงออก  ที่ถูกต้องตามกฎหมายอ่ะ ฮา
เลิกปิดถนน  เปิดเส้นทางเดินรถ แล้วส่งตัวแทนมาเจรจากับรัฐบาลอ่ะ ฮา
ส่วนราคา  มันสามารถ   "อ้างอิง" ได้  ตามราคาตลาด  ทั่วโลก อ่ะ ฮา
เพราะ "ต้นทุน"  ค่าปุ๋ย  ค่ายา  ค่าดำเนินการ มันใกล้เคียงกัน อ่ะ ฮา

การใช้  "กฎหมู่"  มีแต่ความเสียหาย ให้กลุ่มอ่ะ ฮา
ยายเรียกร้อง  ให้ "เจรจา"  ดีกว่าดื้อแพ่ง เชื่อนักการเมือง อ่ะ ฮา
การกระทำใดๆ ที่ขัดต่อกฎหมาย  เมื่อเรื่องจบ  เส้นทางสุดท้าย
ผู้กระทำผิด ต้องเดินเข้าสู่กระบวนการ  "ยุติธรรม" อ่ะ
เมื่อถึงตอนนั้น  "นักการเมือง"  ช่วยอะไรไม่ได้เลย

ยายยก"ตัวอย่าง"  ม๊อบชาวนา ปิดถนนเชียงราย
พอคดีไปถึง "ศาล"  ศาลสั่งทันทีจำคุก ไม่รอลงอาญา อ่ะ ฮา
ยาย  คนไกลจากที่เกิดเหตุ  ไม่ได้เดือดร้อนรำคาญอะไร
แต่อยาก  "เตือน"  ว่ายังมีครอบครัว  ลูกเมีย พ่อแม่ คอยอยู่ที่บ้านอ่ะ

http://www.dailynews.co.th/thailand/230282

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #191 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 07:29:24 PM »

เข้าทางคนเลวครับ... แยกระบบงบประมาณออกไปก่อน แล้วต่อไปแยกระบบริหารงานบุคคล จากนั้นแยกทรัพยากร, แล้วแผล็บเดียวขอแยกปกครองตนเอง(เอาล่ะซิ - แย่แล้ว)...

ต้องไปอ่านประวัติศาสตร์แคลิฟอร์เนีย/เท็กซัส แต่ก่อนอยู่กับเม็กซิโก... แต่แยกออกเป็นรัฐอิสระโดยแคลิฟอร์เนียมีเหมืองทอง กับเท็กซัสมีหลุ่มน้ำมันฯ, จากนั้นรัฐเดี่ยวที่ว่าก็เข้ารวมกับประเทศที่ใหญ่กว่า นั่นคือเป็นรัฐหนึ่งใน USA. ครับ...

ภาคใต้มีปากแม่น้ำบางนราหงายขึ้นเหนือ... เมื่อยังอยู่รวมกัน แหล่งน้ำมันในอ่าวไทยก็เป็นของประเทศไทย, แต่ถ้าภาคใต้แยกออกไปเป็นอีกรัฐหนึ่ง ก็จะประกาศเขตเศรษฐกิจ 200 ไมล์ทะเลตรงชายหาดที่หงายขึ้นเหนือนั่นแหละ แล้วเขตเศรษฐกิจ 200 ไมล์ฯ ลากตรงขึ้นเหนือก็จะชนกับก้นอ่าวไทย(ชักยุ่งใหญ่)...

แปลว่าแหล่งน้ำมันในอ่าวไทยที่มีอยู่ตอนนี้จะต้องเจรจาแบ่งกันกับรัฐใหม่ครับ... หากไม่เจรจาก็ลากเส้นกันเลย คือโดนหารสอง!!!! กึ๋ยส์...

เคยคุยกับพรรคพวกที่วิจัยเรื่องความมั่นคง สรุปสั้นๆเวลานี้ ฟั่นเฟือนกันไปหมดแล้ว ยิ่งกว่าสงครากลางเมืองที่สู้กันตรงหน้าอีก

ฝากบอก"พรรคพวก"ด้วยครับ ว่าให้วิจัยเรื่องความมั่นคงให้มันเจ๋งๆ สักหน่อยครับ... ชาวบ้านจะได้ไม่ต้องมา"ฟั่นเฟือน"ให้บรรดา"ผู้รู้"ทั้งหลายแอบหัวร่อครับ... ฮา...

แถวนี้ยังแค่ฟั่นเฟือนนะครับ แต่ข้างล่างของจริงเขาแย่กว่านี้... ก็รอให้"นักวิจัย"ทั้งหลายนี่แหละครับ ปล่อยผลงานเจ๋งๆ ให้สงครามกลางเมืองที่ภาคใต้สงบเสียที...
bigbuffalo
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #192 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 07:41:02 PM »

ฟังถ่ายทอดสดการชุมนุมของเกษตรกรชาวสวนยาง สี่แยกควนหนองหงส์ อ.ชะอวด นครศรีธรรมราช ต้องที่นี่
http://www.thakhamradio.com/

ปล. พากษ์เสียงพื้นเมืองครับ ไหว้
ชอลิ่วเฮียง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 234

« ตอบ #193 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 08:38:36 PM »

วันนี้ม็อบสวนยางสวนปาล์มเต็มศาลากลางจังหวัดชุมพรแล้วครับ....
http://www.thairath.co.th/content/region/367285
http://www.nationchannel.com/main/news/politics/20130902/378383168/
http://www.posttoday.com/%E0%B8%81%E0%B8%97%E0%B8%A1.-%E0%B8%A0%E0%B8%B9%E0%B8%A1%E0%B8%B4%E0%B8%A0%E0%B8%B2%E0%B8%84/%E0%B8%A0%E0%B8%B2%E0%B8%84%E0%B9%83%E0%B8%95%E0%B9%89/244279/%E0%B8%A1%E0%B9%87%E0%B8%AD%E0%B8%9A%E0%B8%A2%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%9B%E0%B8%B4%E0%B8%94%E0%B8%A8%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%8A%E0%B8%B8%E0%B8%A1%E0%B8%9E%E0%B8%A3

ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #194 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 11:03:03 PM »

Ha Ha Ha ฮา  "ฮั่นแน่"  อ่ะ ฮา

ยายสนับสนุน  การแสดงออก  ที่ถูกต้องตามกฎหมายอ่ะ ฮา
เลิกปิดถนน  เปิดเส้นทางเดินรถ แล้วส่งตัวแทนมาเจรจากับรัฐบาลอ่ะ ฮา
ส่วนราคา  มันสามารถ   "อ้างอิง" ได้  ตามราคาตลาด  ทั่วโลก อ่ะ ฮา
เพราะ "ต้นทุน"  ค่าปุ๋ย  ค่ายา  ค่าดำเนินการ มันใกล้เคียงกัน อ่ะ ฮา

การใช้  "กฎหมู่"  มีแต่ความเสียหาย ให้กลุ่มอ่ะ ฮา
ยายเรียกร้อง  ให้ "เจรจา"  ดีกว่าดื้อแพ่ง เชื่อนักการเมือง อ่ะ ฮา
การกระทำใดๆ ที่ขัดต่อกฎหมาย  เมื่อเรื่องจบ  เส้นทางสุดท้าย
ผู้กระทำผิด ต้องเดินเข้าสู่กระบวนการ  "ยุติธรรม" อ่ะ
เมื่อถึงตอนนั้น  "นักการเมือง"  ช่วยอะไรไม่ได้เลย

ยายยก"ตัวอย่าง"  ม๊อบชาวนา ปิดถนนเชียงราย
พอคดีไปถึง "ศาล"  ศาลสั่งทันทีจำคุก ไม่รอลงอาญา อ่ะ ฮา
ยาย  คนไกลจากที่เกิดเหตุ  ไม่ได้เดือดร้อนรำคาญอะไร
แต่อยาก  "เตือน"  ว่ายังมีครอบครัว  ลูกเมีย พ่อแม่ คอยอยู่ที่บ้านอ่ะ

http://www.dailynews.co.th/thailand/230282
        ต้นทุน  ด้านพลังงาน 
เราต่างกับมาเลย์  หลายตังอยู่นา  ยาย

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
หน้า: 1 ... 10 11 12 [13] 14 15 16 ... 33
  พิมพ์