เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 08:15:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 22 23 24 [25] 26 27 28 ... 33
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตำรวจทำร้ายมม็อบยางพารา ที่นครศรีธรรมราช (๒๓ ส.ค. ๕๖)  (อ่าน 37998 ครั้ง)
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #360 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 09:49:54 PM »

การแก้ปัญหา สำหรับผมง่ายนิดเดียว ให้ชาวบ้าน "รวมกลุ่ม" ให้ได้
ระดับหมู่บ้าน ระดับตำบล อำเภอ ไปจนถึงจังหวัด ส่งตัวแทนมาตกลงกัน เรื่องการจะแบ่งสรรปันส่วนกันขายยังไง
 OPEC มันตั้งมาชุมนุมสุมหัวกันขายน้ำมันได้ ทำไมเราจะทำบ้างไม่ได้

"ให้เบ็ด ดีกว่า ให้ปลา" มิใช่หรือ จะมามัวประกัน มาจำนำอะไรกันนักหนา แอบแฝงอะไรกันอยู่
แน่จริง สอนให้ชาวบ้านค้าขายเองดีมั้ย สอนให้แปรรูปสร้างมูลค่าเพิ่มดีมั้ย
สอนให้รวมกลุ่มเพิ่มอำนาจต่อรองกับพ่อค้าดีมั้ย ว่าอย่างไรล่ะ "พ่อค้าผู้มีอำนาจทั้งหลาย"  โดนชก

ไร้คำกล่าว............................................
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #361 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 09:56:14 PM »

มันผิดตรงที่ไปรุนแรงกับชาวบ้านก่อนตรงที่แรกๆ ชาวบ้านแท้ๆ เขามาชุมนุมกันอย่างสงบ
 แต่ดันไปสลาย ไปทุบตี เขาก่อน ผมเข้าใจครับ ว่าตรงนี้แหละ มันแค้น คนใต้แค้นตรงนี้แหละ
 เรื่องราคามันคุยให้จบดีๆ ก็จบได้ แต่ตอนนี้มันเป็นศึกแห่งศักดิ์ศรี ศึกล้างแค้น ถึงแม้การสู้กับ จนท.มีแต่แพ้
 แต่อย่าลืมว่า ตำรวจไปชวนเขารบเอง
เอ่อ ... ถ้าไม่ปิดถนน เค้าก็ไม่ต้องไปสลายนี่ครับ  อ๋อย

คิดแต่จะสลายม๊อบ  แล้วรัฐฯ ไม่คิดจะแก้ไขปัญหาสินค้าเกษตรตกต่ำเลยหรือครับ ?
ผมว่ามันคนละเรื่องกันนะ  ถ้าปิดถนนแล้วผู้ปกครองรัฐ ไม่ทำอะไรเลย ก็คงไม่พ้นถูกด่าอีกตามเคย เรื่องแบบนี้ โดนทุกประตูอยู่แล้ว
สมัยก่อนหน้านี้ ที่อดีตรัฐบาลเคยโดนท้าทายอำนาจ ก็ต้องมีการ "ขอคืนพื้นที่" ไม่ใช่หรือ ก็ไม่ได้ต่างกัน
อย่าไปประนามว่า ใครโง่ ใครฉลาด ใครสมควรตายหรือไม่สมควรตายเลย แบบแผนปฏิบัติมันก็มีอยู่ คนที่ทำ ก็รู้อยู่แล้วว่า
ทำเพื่ออะไร ทำแล้วจะต้องเจออะไร ทำแล้วได้อะไร ก็เป็นทางเลือกที่จะเลือกทำกันเอง

ม็อบเกษตกรเรียกร้องราคายาง กับ ม็อบการเมือง มันต่างกันแน่ครับ   Wink

แล้วตอนนี้รัฐแก้ปัญหาให้เกษตกรผู้ปลูกยางพารายังไงบ้างครับ ?  เท่าที่ผมทราบมีแต่ให้ไปขึ้นทะเบียน

รับเงินชดเชยค่าปุ๋ยไร่ละ ๑,๒๖๐ บาท (ยึดตามหนังสือราชการที่ออกมา) แค่ครั้งเดียวเท่านั้น

ส่วนเรื่องราคากก.ละ ๙๐ บาท ที่รัฐบาลรับปากจะทำภายใน ๗-๑๐ วัน ยังทำไม่ได้เลย   แลบลิ้น

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #362 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 09:57:26 PM »

การแก้ปัญหา สำหรับผมง่ายนิดเดียว ให้ชาวบ้าน "รวมกลุ่ม" ให้ได้
ระดับหมู่บ้าน ระดับตำบล อำเภอ ไปจนถึงจังหวัด ส่งตัวแทนมาตกลงกัน เรื่องการจะแบ่งสรรปันส่วนกันขายยังไง
 OPEC มันตั้งมาชุมนุมสุมหัวกันขายน้ำมันได้ ทำไมเราจะทำบ้างไม่ได้

"ให้เบ็ด ดีกว่า ให้ปลา" มิใช่หรือ จะมามัวประกัน มาจำนำอะไรกันนักหนา แอบแฝงอะไรกันอยู่
แน่จริง สอนให้ชาวบ้านค้าขายเองดีมั้ย สอนให้แปรรูปสร้างมูลค่าเพิ่มดีมั้ย
สอนให้รวมกลุ่มเพิ่มอำนาจต่อรองกับพ่อค้าดีมั้ย ว่าอย่างไรล่ะ "พ่อค้าผู้มีอำนาจทั้งหลาย"  โดนชก

หากง่ายจริง  ทำไมรัฐบาลไม่ไปทำครับ  มาสลายม๊อบทำไม  หากทำให้ม็อบก็เลิกไปเอง  ไม่มาปิดถนนให้วุ่นวายหรอกครับ   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #363 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 10:04:47 PM »

ม็อบเกษตกรเรียกร้องราคายาง กับ ม็อบการเมือง มันต่างกันแน่ครับ   Wink

แล้วตอนนี้รัฐแก้ปัญหาให้เกษตกรผู้ปลูกยางพารายังไงบ้างครับ ?  เท่าที่ผมทราบมีแต่ให้ไปขึ้นทะเบียน

รับเงินชดเชยค่าปุ๋ยไร่ละ ๑,๒๖๐ บาท (ยึดตามหนังสือราชการที่ออกมา) แค่ครั้งเดียวเท่านั้น

ส่วนเรื่องราคากก.ละ ๙๐ บาท ที่รัฐบาลรับปากจะทำภายใน ๗-๑๐ วัน ยังทำไม่ได้เลย   แลบลิ้น

Ha Ha Ha ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่  Sitthipong  อ่ะ  ฮา

อ้าวววว.....เสี่ย  วันๆมัวแต่ไป  "หาข่าว"  พระปี้สีกา  อ่ะ ฮา
เรื่องปาก   เรื่องท้อง ไม่สนใจ  เลย อ่ะ  ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

รีบไปเซ็นต์  ชื่อ  รับสตางค์  "หกหมื่นกว่าบาท" ได้แล้วอ ะ่  ฮา
เขาชดเชยให้ ไร่ละ 2,520 คนละ 25 ไร่ ชดเชย ให้ 7 เดือน ในฤดูกาลนี้อ่ะ ฮา

55555 มัวแต่  หาข่าว  สีกาปล้ำพระ  พระปี้สีกา อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #364 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 10:04:59 PM »

ผมว่ามันคนละเรื่องกันนะ  ถ้าปิดถนนแล้วผู้ปกครองรัฐ ไม่ทำอะไรเลย ก็คงไม่พ้นถูกด่าอีกตามเคย เรื่องแบบนี้ โดนทุกประตูอยู่แล้ว
สมัยก่อนหน้านี้ ที่อดีตรัฐบาลเคยโดนท้าทายอำนาจ ก็ต้องมีการ "ขอคืนพื้นที่" ไม่ใช่หรือ ก็ไม่ได้ต่างกัน
อย่าไปประนามว่า ใครโง่ ใครฉลาด ใครสมควรตายหรือไม่สมควรตายเลย แบบแผนปฏิบัติมันก็มีอยู่ คนที่ทำ ก็รู้อยู่แล้วว่า
ทำเพื่ออะไร ทำแล้วจะต้องเจออะไร ทำแล้วได้อะไร ก็เป็นทางเลือกที่จะเลือกทำกันเอง

เสื้อแดงประท้วงเมษาเลือดจนเผาเมืองนั่นแตกต่างกันแยะกับปิดถนนประท้วงครั้งนี้ครับ... คราวก่อนนั้นก่อนที่จะ"กระชับพื้นที่" มีการก่อความวุ่นวายกระจายไปทั่วประเทศแล้วครับ, แต่ปิดถนนม๊อบยางครั้งนี้สามารถกำหนดขอบเขตไม่ให้ลุกลามได้...

ประเด็นคือหากไม่สามารถควบคุมเหตุให้อยู่ในวงจำกัด เช่นเฉพาะพื้นที่ นั่นคือต้องสลายการชุมนุมครับ, แต่ถ้าสถานการณ์สามารถควบคุมได้ มันก็มีทางอื่นให้เรื่องจบได้โดยไม่ต้องใช้ความรุนแรง... ลองค้นประวัติศาสตร์ครับ รัฐบาลประชาธิปไตยทุกสมัยมีหลักปฎิบัติเหมือนกันหมดว่าถ้าเหตุการณ์ไม่บานปลาย เขาก็จะผ่อนสั้นผ่อนยาวจนม็อบหมดแรง แล้วเจรจาช่วงที่ม็อบ"อยากจะเจรจาด้วย"...

รัฐบาลนี้พยาบามใช้เล่ห์กลทุกอย่างเพื่อให้เข้าเงื่อนไขใช้กำลัง... แล้วเล่นงานเลย...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #365 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 10:08:09 PM »

มีอยู่แล้วไงครับ... สหกรณ์การเกษตรทั้งหลายยังไงเล่า เขาก็มีสหกรณ์เกี่ยวกับสวนยางด้วย, สหกรณ์พวกนี้มีข้าราชการกรมส่งเสริมสหกรณ์นั่งเป็นพี่เลี้ยงให้ด้วยทุกแห่ง...

ถึงแม้จะมีกรมส่งเสริมสหกรณ์ฯ เป็นแม่งานให้แล้ว... แต่ก็ไม่เห็นจะค่อยได้ผล ซึ่งต้องศึกษาลงในรายละเอียดอีก ไม่ใช่ว่าเอามาพูดกันแบบจบเรื่องในกระทู้เดียวได้ง่ายๆ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #366 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 10:12:22 PM »

Ha Ha Ha ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่  Sitthipong  อ่ะ  ฮา

อ้าวววว.....เสี่ย  วันๆมัวแต่ไป  "หาข่าว"  พระปี้สีกา  อ่ะ ฮา
เรื่องปาก   เรื่องท้อง ไม่สนใจ  เลย อ่ะ  ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

รีบไปเซ็นต์  ชื่อ  รับสตางค์  "หกหมื่นกว่าบาท" ได้แล้วอ ะ่  ฮา
เขาชดเชยให้ ไร่ละ 2,520 คนละ 25 ไร่ ชดเชย ให้ 7 เดือน ในฤดูกาลนี้อ่ะ ฮา

55555 มัวแต่  หาข่าว  สีกาปล้ำพระ  พระปี้สีกา อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ราคาชดเชยไร่ละ ๒,๕๒๐ บาท  ยังเป็นแค่ลมปากอยู่เลยครับ  หนังสือราชการออกมาหรือยัง  

หนังสือราชการที่ออกมาผมเห็นได้แค่ ๑,๒๖๐ บาท อยู่เลย  ชดเชยแค่ ๒๕ ไร่  ยางอายุเกิน ๒๕ ปีไม่ได้รับชดเชย   Smiley

กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #367 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 10:26:36 PM »

เฮ้อ !

มีอยู่แล้วไงครับ... สหกรณ์การเกษตรทั้งหลายยังไงเล่า เขาก็มีสหกรณ์เกี่ยวกับสวนยางด้วย, สหกรณ์พวกนี้มีข้าราชการกรมส่งเสริมสหกรณ์นั่งเป็นพี่เลี้ยงให้ด้วยทุกแห่ง...

ถึงแม้จะมีกรมส่งเสริมสหกรณ์ฯ เป็นแม่งานให้แล้ว... แต่ก็ไม่เห็นจะค่อยได้ผล ซึ่งต้องศึกษาลงในรายละเอียดอีก ไม่ใช่ว่าเอามาพูดกันแบบจบเรื่องในกระทู้เดียวได้ง่ายๆ...

อันนั้นมัน "ข้อความในกระดาษทองคำ ที่เขียนบนหอคอยงาช้าง" มั้งครับลุงสมชาย
ผมอยากจะสื่อให้เห็น "รูปธรรม ไม่ใช่ นามธรรม" อ่ะครับ
สิ่งที่ผมเขียนไว้ข้างบน ไม่ใช่ทฤษฎีที่ผมคิดค้นขึ้นเองนะครับ มันมีอยู่แล้ว
หากเพียงแต่ ผู้มีหน้าที่ขับเคลื่อน ได้ลงมือสร้างทำกันอย่าง "จริงจัง" หรือเปล่าต่างหาก ที่อยากฝากถึง

เวลาหน่วยงานนู้น นั้น นี้ บินไป "ดูงานต่างประเทศ" อ่ะครับ เคยเอามาใช้ให้เห็นเป็นรูปธรรมจับต้องได้ซักกี่มากน้อยอ่ะครับ

ไร้คำกล่าว............................................
กรรมกร
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #368 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 10:32:41 PM »

ผมว่ามันคนละเรื่องกันนะ  ถ้าปิดถนนแล้วผู้ปกครองรัฐ ไม่ทำอะไรเลย ก็คงไม่พ้นถูกด่าอีกตามเคย เรื่องแบบนี้ โดนทุกประตูอยู่แล้ว

เสื้อแดงประท้วงเมษาเลือดจนเผาเมืองนั่นแตกต่างกันแยะกับปิดถนนประท้วงครั้งนี้ครับ... คราวก่อนนั้นก่อนที่จะ"กระชับพื้นที่" มีการก่อความวุ่นวายกระจายไปทั่วประเทศแล้วครับ, แต่ปิดถนนม๊อบยางครั้งนี้สามารถกำหนดขอบเขตไม่ให้ลุกลามได้...

ประเด็นคือหากไม่สามารถควบคุมเหตุให้อยู่ในวงจำกัด เช่นเฉพาะพื้นที่ นั่นคือต้องสลายการชุมนุมครับ, แต่ถ้าสถานการณ์สามารถควบคุมได้ มันก็มีทางอื่นให้เรื่องจบได้โดยไม่ต้องใช้ความรุนแรง... ลองค้นประวัติศาสตร์ครับ รัฐบาลประชาธิปไตยทุกสมัยมีหลักปฎิบัติเหมือนกันหมดว่าถ้าเหตุการณ์ไม่บานปลาย เขาก็จะผ่อนสั้นผ่อนยาวจนม็อบหมดแรง แล้วเจรจาช่วงที่ม็อบ"อยากจะเจรจาด้วย"...

รัฐบาลนี้พยาบามใช้เล่ห์กลทุกอย่างเพื่อให้เข้าเงื่อนไขใช้กำลัง... แล้วเล่นงานเลย...

ควนหนองหงส์ ก็ไม่ได้เกิดที่เดียวนี่ครับ
สุราษฯ ชุมพร ประจวบฯ ก็กำลังจะเริ่ม อย่างนี้ "ดาวกระจายมั้ยครับ"
ถ้าไม่ "สลาย" อะไรจะเกิดต่อมาอ่ะครับ ใครจะรับประกันได้
ไม่ได้บอกว่า "รัฐบาล ทำถูก"  แต่ถ้าเงื่อนไขมันบังคับให้ต้องเกิด ก็คงหลีกเลี่ยงไม่ได้
ไอ้พวก "ชักใย" ไม่ว่าฝ่ายไหน มันก็ใช้ตำราไม่ต่างกันหรอกครับ
มันก็ "ไก่เห็นตีนงูฯ" ทั้งนั้น ... ชาวบ้านที่โดนเค้าใช้เป็น "เบี้ย" นั่นต่างหาก ที่ต้องรับเคราะห์
ผมยังเห็นด้วยกะลุงสมชายนะครับว่า "ประเทศนี้ มีคนโง่มากเกินไป"  ตกใจหน้าซีด

กรรมกร
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #369 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 10:39:21 PM »

สิ่งที่เกิด สะท้อนให้เห็นอีกอย่างว่า รัฐบาลพ่อค้า คิดเร็ว ทำเร็ว เฉียบขาด ฉับไว ผลที่ตามมา ไว้ค่อยไปแก้กันทีหลัง  อ๋อย

ต่างจาก รัฐบาล... เรื่อยๆ เนิบๆ ช้าๆ ขอชัวร์ๆ ยังไม่ได้รับรายงาน กำลังศึกษาอยู่ ได้ตั้งคณะทำงานแล้ว  บู่

ผลที่ตามมา ก็เป็นอย่างที่เห็น โชคดีว่าคราวนี้ ยังไม่ถึงตาย  ตกใจหน้าซีด

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #370 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 10:40:15 PM »

โทษแต่ชาวบ้านก่อม๊อบ  ม๊อบอื่น ๆ ทำไมรัฐฯ ช่วยแก้ปัญหาได้  (หอมแดง  ลำไย  ข้าวโพด  มันสำปะหลัง  ข้าว  ฯลฯ)

ทำไมกับยางพาราถึงไม่ช่วยแก้ปัญหา  แึค่รัฐฯ แก้ไขปัญหาราคายางตกต่ำให้เกษตกร  ม๊อบก็สลายไปเองครับ  เยาะเย้ย

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #371 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 10:50:16 PM »

ม๊อบอื่นๆ หลังจากเผาแล้ว

ครบเดือน ครบปี ครบๆๆๆๆๆ.....มันไปปิดถนนรำลึกที่เซนทรัลเวิร์ล ไม่เห็นจะโดนอะไร

ทีม็อบยาง มันตั้งท่าสลายตั้งแต่ยังไม่ทันเจรจา

ยุติธรรมภาษาอะไรกัน เสมอภาคกันที่ไหน กี่มาตรฐานกันแน่

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
worth
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #372 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 07:13:18 AM »

ยางอายุหกปีแต่ยังไม่ใด้เปิดกรีด จะได้รับเงินชดเชยส่วนนี้ด้ายใหมครับ.. ไหว้

รักเธอ....ประเทศไทย
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #373 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 07:33:55 AM »

เรื่องยางกลายเป็นการเมืองไปได้....

ใช่ครับ รัฐบาลไม่ฉลาดเอง ไม่ซื้อใจคนใต้ แถมสร้างความขัดแย้ง อาจจะทำให้จังหวัดภาคใต้มีปัญหา
เหมือน3จชตที่พี่มันเคยทำไว้  ลองคิดถึงความเสียหายต่อจากนี้ อาจจะมากกว่า งบที่รับซื้อยางไว้ตามที่
ชาวสวนต้องการไปแล้วก็ได้ แถมต้องเป็นรัฐล้มเหลวปกครองภาคใต้ไม่ได้แล้ว

เอ่อ ... ถ้าการซื้อใจ แปลว่า ต้องทำตามทุกอย่างที่เรียกร้อง โดยไม่มีเงื่อนไข  บู่
คงจะซื้อกันไม่หวาดไม่ไหว ละครับ  ยี๊

แล้วที่ชาวนามาประท้วงห้ามลดราคาจำนำต่ำกว่า15000 ละครับทำไมถึงยอมได้
ผิดตรงที่รัฐใช้ประชานิยมมาหาเสียง แล้วเอาคนโง่คนโกหกมาทำงาน ถึงขายหรือส่งออก
ไม่ได้ทั้งข้าวและยาง  ท่านว่าจริงมัยครับ

ผมก็ไม่เห็นด้วยกับท่าน เรื่องการปิดถนน แต่รัฐนี้ก็มาด้วยวิธีการปิดถนน เผาเมือง
กรรมมันเลยตามมา สุดท้ายก็กระทบถึงประชาชน พวกมันไม่รู้สึกแต่ใช้วิธีสร้างความ
ขัดแย้ง เพื่อเปิดทางหนีครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
กรรมกร
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #374 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 09:17:16 AM »

สอนให้รวมกลุ่มเพิ่มอำนาจต่อรองกับพ่อค้าดีมั้ย ว่าอย่างไรล่ะ "พ่อค้าผู้มีอำนาจทั้งหลาย"  โดนชก

หากง่ายจริง  ทำไมรัฐบาลไม่ไปทำครับ  มาสลายม๊อบทำไม  หากทำให้ม็อบก็เลิกไปเอง  ไม่มาปิดถนนให้วุ่นวายหรอกครับ   Grin

พี่ถามคำถามนี้กับผมหรือเปล่า
ถ้าใช่ รบกวนแต่งตั้งผมเป็นผู้มีอำนาจตัดสินใจเด็ดขาดด้วย
จะหาคำตอบให้
ตอนนี้ ผมแค่ประชาชนธรรมดาคนนึง คงตอบไม่ได้อ่ะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2013, 01:02:25 PM โดย กรรมกร » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 22 23 24 [25] 26 27 28 ... 33
  พิมพ์