เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 08:19:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 23 24 25 [26] 27 28 29 ... 33
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตำรวจทำร้ายมม็อบยางพารา ที่นครศรีธรรมราช (๒๓ ส.ค. ๕๖)  (อ่าน 38112 ครั้ง)
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #375 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 09:38:22 AM »

ยางอายุหกปีแต่ยังไม่ใด้เปิดกรีด จะได้รับเงินชดเชยส่วนนี้ด้ายใหมครับ.. ไหว้

ไม่ได้ครับ   ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
chonthai-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 353

4152

« ตอบ #376 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 09:39:45 AM »

รัฐบาลตั้งโจทย์มาแต่แรกแล้วว่าเป็นม๊อบการเมืองหนุนหลัง ทำให้การแก้ปัญหาขาดความจริงใจและแก้ไม่ตรงจุดข้อเรียกร้อง
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #377 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 09:47:30 AM »

เฮ้อ !
การแก้ปัญหา สำหรับผมง่ายนิดเดียว ให้ชาวบ้าน "รวมกลุ่ม" ให้ได้
ระดับหมู่บ้าน ระดับตำบล อำเภอ ไปจนถึงจังหวัด ส่งตัวแทนมาตกลงกัน เรื่องการจะแบ่งสรรปันส่วนกันขายยังไง
 OPEC มันตั้งมาชุมนุมสุมหัวกันขายน้ำมันได้ ทำไมเราจะทำบ้างไม่ได้

"ให้เบ็ด ดีกว่า ให้ปลา" มิใช่หรือ จะมามัวประกัน มาจำนำอะไรกันนักหนา แอบแฝงอะไรกันอยู่
แน่จริง สอนให้ชาวบ้านค้าขายเองดีมั้ย สอนให้แปรรูปสร้างมูลค่าเพิ่มดีมั้ย
สอนให้รวมกลุ่มเพิ่มอำนาจต่อรองกับพ่อค้าดีมั้ย ว่าอย่างไรล่ะ "พ่อค้าผู้มีอำนาจทั้งหลาย"  โดนชก

มีอยู่แล้วไงครับ... สหกรณ์การเกษตรทั้งหลายยังไงเล่า เขาก็มีสหกรณ์เกี่ยวกับสวนยางด้วย, สหกรณ์พวกนี้มีข้าราชการกรมส่งเสริมสหกรณ์นั่งเป็นพี่เลี้ยงให้ด้วยทุกแห่ง...

ถึงแม้จะมีกรมส่งเสริมสหกรณ์ฯ เป็นแม่งานให้แล้ว... แต่ก็ไม่เห็นจะค่อยได้ผล ซึ่งต้องศึกษาลงในรายละเอียดอีก ไม่ใช่ว่าเอามาพูดกันแบบจบเรื่องในกระทู้เดียวได้ง่ายๆ...

อันนั้นมัน "ข้อความในกระดาษทองคำ ที่เขียนบนหอคอยงาช้าง" มั้งครับลุงสมชาย
ผมอยากจะสื่อให้เห็น "รูปธรรม ไม่ใช่ นามธรรม" อ่ะครับ
สิ่งที่ผมเขียนไว้ข้างบน ไม่ใช่ทฤษฎีที่ผมคิดค้นขึ้นเองนะครับ มันมีอยู่แล้ว
หากเพียงแต่ ผู้มีหน้าที่ขับเคลื่อน ได้ลงมือสร้างทำกันอย่าง "จริงจัง" หรือเปล่าต่างหาก ที่อยากฝากถึง

เวลาหน่วยงานนู้น นั้น นี้ บินไป "ดูงานต่างประเทศ" อ่ะครับ เคยเอามาใช้ให้เห็นเป็นรูปธรรมจับต้องได้ซักกี่มากน้อยอ่ะครับ

กลไกเดิมมีอยู่แล้ว ก็ต้องใช้กลไกเดิมครับ หากจะบอกว่าของเดิมมันใช้ไม่ได้ผลแล้วจะสร้างกลไกใหม่ขึ้นมาให้ทำงานซ้ำซ้อนกันเข้าไป... อย่างนี้ใช้ไม่ได้หรอกครับ เพราะของเดิมเขามีอำนาจตามกฎหมาย อย่างน้อยก็ พรบ.ที่จัดตั้งกรมส่งเสริมสหกรณ์ฯ, ประเด็นมันคือกลไกเดิมที่มีอยู่มันไม่ทำงาน หรือไม่ก็ทำงานล้มเหลว ก็ต้องแก้ให้ตรงจุดครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #378 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 09:59:28 AM »

ควนหนองหงส์ ก็ไม่ได้เกิดที่เดียวนี่ครับ
สุราษฯ ชุมพร ประจวบฯ ก็กำลังจะเริ่ม อย่างนี้ "ดาวกระจายมั้ยครับ"
ถ้าไม่ "สลาย" อะไรจะเกิดต่อมาอ่ะครับ ใครจะรับประกันได้
ไม่ได้บอกว่า "รัฐบาล ทำถูก"  แต่ถ้าเงื่อนไขมันบังคับให้ต้องเกิด ก็คงหลีกเลี่ยงไม่ได้
ไอ้พวก "ชักใย" ไม่ว่าฝ่ายไหน มันก็ใช้ตำราไม่ต่างกันหรอกครับ
มันก็ "ไก่เห็นตีนงูฯ" ทั้งนั้น ... ชาวบ้านที่โดนเค้าใช้เป็น "เบี้ย" นั่นต่างหาก ที่ต้องรับเคราะห์
ผมยังเห็นด้วยกะลุงสมชายนะครับว่า "ประเทศนี้ มีคนโง่มากเกินไป"  ตกใจหน้าซีด

ก็ต้องลงไปดูในรายละเอียดครับ ว่าดาวกระจายที่ว่านั้นรุนแรงแค่ไหน... เส้นแบ่งตรงนี้อยู่ที่ว่าควบคุมสถานการณ์ได้ไหมหากจะพยายามควบคุม, ลองนึกเทียบกับครั้งก่อนที่ก่อนจะกระชับพื้นที่ราชประสงค์ฯนั้น มีเหตุการณ์เผานางเลิ้ง พยายามเผาชุมชนบ่อนไก่ เผาดินแดง และพยายามปล่อยรถแก๊ส/รถน้ำมันฯ ที่ดินแดงครับ...

หากจะให้เห็นภาพชัดเจนขึ้นก็คือช่วงนั้นประชาชนรถยนต์ธรรมดา จะไม่สามารถเข้าเมืองบริเวณนั้นได้เลย เพราะหากไม่ติดผู้ชุมนุม ก็จะติดด่านเสื้อแดงที่ตั้งด่านเองโดยไม่มีอำนาจ... ที่ด่านเสื้อแดงกระทำการอุกอาจมากถึงขั้นเรียกให้คนลงมาจากรถยนต์ให้หมดแล้วค้นเอาทรัพย์สินครับ(ปล้นทรัพย์)...

พูดถึงเรื่องปล้นทรัพย์แล้ว... ก็ต้องนึกถึงปล้นร้าน 7-11 กับเผาห้างสรรพสินค้า ซึ่งเหตุกาณ์เหล่านี้เกิดประปรายไปแล้วฯ ก่อนจะมีการกระชับพื้นที่ไปนะครับ, เพียงแต่มันเหลื่อมเวลากันไม่กี่ชั่วโมง ผู้คนเลยเหมารวมกัน...

เอาที่เห็นชัดๆ ก็เช่นเผาศาลากลางในต่างจังหวัดนั่นเสื้อแดงไปชุมนุมรอท่าแล้วครับ... เมื่อใน กทม.เริ่มเผายางฯ ดาวกระจายต่างจังหวัดบางแห่งก็เริ่มเผาศาลากลาง, แล้วจากนั้นใน กทม.ก็กระชับพื้นที่ แล้วถัดจากนั้นอีกจังหวัดอื่นก็เผาเพิ่มฯ...

ความรุนแรงมันแตกต่างกันแยะมากครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2013, 10:02:55 AM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #379 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 10:44:28 AM »

ก็ต้องลงไปดูในรายละเอียดครับ ว่าดาวกระจายที่ว่านั้นรุนแรงแค่ไหน...
เส้นแบ่งตรงนี้อยู่ที่ว่าควบคุมสถานการณ์ได้ไหมหากจะพยายามควบคุม,
ลองนึกเทียบกับครั้งก่อนที่ก่อนจะกระชับพื้นที่ราชประสงค์ฯนั้น

มีเหตุการณ์เผานางเลิ้ง พยายามเผาชุมชนบ่อนไก่ เผาดินแดง
และพยายามปล่อยรถแก๊ส/รถน้ำมันฯ ที่ดินแดงครับ...

หากจะให้เห็นภาพชัดเจนขึ้นก็คือช่วงนั้นประชาชนรถยนต์ธรรมดา
จะไม่สามารถเข้าเมืองบริเวณนั้นได้เลย
เพราะหากไม่ติดผู้ชุมนุม ก็จะติดด่านเสื้อแดงที่ตั้งด่านเองโดยไม่มีอำนาจ...
ที่ด่านเสื้อแดงกระทำการอุกอาจมากถึงขั้นเรียกให้คนลงมาจากรถยนต์ให้หมด
แล้วค้นเอาทรัพย์สินครับ(ปล้นทรัพย์)...

พูดถึงเรื่องปล้นทรัพย์แล้ว... ก็ต้องนึกถึงปล้นร้าน 7-11 กับเผาห้างสรรพสินค้า
ซึ่งเหตุกาณ์เหล่านี้เกิดประปรายไปแล้วฯ ก่อนจะมีการกระชับพื้นที่ไปนะครับ,
เพียงแต่มันเหลื่อมเวลากันไม่กี่ชั่วโมง ผู้คนเลยเหมารวมกัน...

เอาที่เห็นชัดๆ ก็เช่นเผาศาลากลางในต่างจังหวัดนั่นเสื้อแดงไปชุมนุมรอท่าแล้วครับ...
เมื่อใน กทม.เริ่มเผายางฯ ดาวกระจายต่างจังหวัดบางแห่งก็เริ่มเผาศาลากลาง,
แล้วจากนั้นใน กทม.ก็กระชับพื้นที่ แล้วถัดจากนั้นอีกจังหวัดอื่นก็เผาเพิ่มฯ...

ความรุนแรงมันแตกต่างกันแยะมากครับ...

Ha Ha Ha  ฮา  "Oh yes" จ๊าน  กังฟู (ฮา)  อ่ะ

คดี "เสื้อแดง" มันเพิ่งเกิด สอง สาม ปี แค่นั้น อ่ะ ฮา
"ผู้กระทำผิด"   ติดคุกจนลูกคนเล็กบวชเสร็จ   มีเมียไปแล้วอ่ะ ฮา

"เสื้อเหลือง"  ยึดทำเนียบ  ปล้นสนามบิน  ฮา
เกิดปี 2548 เกือบสิบปีแล้วอ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

คดียังสอบไม่เสร็จ  เป็นโรค  "ไส้เลื่อน" อ่ะ ฮา
เขาบอกว่า  ติด หรือคดีไปไม่ถึงไหน อ่ะ ฮา
เพราะ มี "มือที่มองไม่เห็น" มาคอย ดึง คอยถ่วงเอาไว้ อ่ะ ฮา

เลิกเสียทีเห๊อะ  ไอ้คำว่า  "เผาบ้าน เผาเมือง" อ่ะ ฮา
เหตุเกิดกลางวันแสกๆ  จับมือใครดมไม่ได้ อ่ะ ฮา
ที่จับไม่ได้ ก็เพราะ มี "มือทีสาม" มือที่มองไม่เห็น จัดฉาก อ่ะ ฮา

ไอ้พวกเผาโน่นนี่  ยายเห็นมีแต่ "เผา ศาลากลาง" เท่านั้น อ่ะ ฮา

นอกนั้น  "ศาล"  ยกฟ้องโม๊ด  ศาลบอกว่า "ไม่เชื่อ" หลักฐานของโจร อ่ะ ฮา ยี๊ ยี๊

5555 "ต่อม" วิจารณญาน  ทำงานผิดพลาดอีกแล้วอ่ะ ฮา ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #380 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 10:57:56 AM »

พูดถึงโฆษณา   เรื่อง " สีทนได้  "  ที่ "คุณรักปืน-รักในหลวง" แซวขึ้นมา   

ไหง? วันนี้ผมดันไปนึกถึง " ผีอีเฟือง" ได้อย่างไร? ไม่รู้เน้อ....   

หลังจากที่กระปริบ กระปรอย เหมือนประจำเดือนไม่มาตามนัดแล้ว นับวันคืนที่ล่วงมาแล้วได้ ประมาณสัปดาห์กว่าๆ

อาการอิจฉา ตาร้อน  แค้นจุกอกก็เริ่มเข้าสิงอีก เมื่ออาการอยากได้อยากมีดันกำเริบ  จดๆ จ้องๆอยู่หลายเพลานาที 

เช็คเรทติ้งในเวปแล้ว ก็ไม่พุ่งกระฉุดเหมือนเมื่อก่อน  หารู้ไม่ เวรกรรมมันมีจริง  จิตใจเลยร้อนรุ่มเช่นดังเดิม

พาลคิดว่าตัวเองระยำ ไร้ยางอาย เลยเถอะจนกระทั่ง ดันจิตใจคับแคบ  ดันคิดว่า คนอื่นจะระยำเท่าสิ่งที่ตัวเองกระทำในนี้

พาลระรานผู้อื่นที่ไม่เกี่ยวข้องไปทั่ว  ได้ข่าวว่าวันนี้มีคนเห็น  " ผีอีเฟือง " อีกแล้วครับท่าน ประมาณก่อนดวงอาทิตย์ตรงหัว

น่าจะก่อนพระฉันท์เพล 11.00 น. ได้กระมัง  งานนี้ได้ข่าวปล่อยออกมาเป็นชุดๆ หลังจากที่ตายอด  ตายอยาก  เก็บกดมานานแสนนาน...           

หากนับเวลา ณ ที่โพส  ตอนนี้คงใกล้ครบเวลา 1 ชม. ไม่น่าจะเกิน 10 นาที   ที่จะเริ่มใหม่แล้วน่ะครับ ..ติีกต๊อก ..ติีกต๊อก...   

ผมมองว่าตั้งแต่สายๆแล้ว  งานนี้มีคนสะเทือน ทำนองกินปูนร้อนท้องเลยล่ะครับ?  เที่ยวไปโพสหน้าอื่นทำเนียนน่ะครับ... !!

วันนี้เท่าที่สังเกต วัฏจักร แห่ง  "ผีอีเฟือง "  ได้กลับเข้ามาอยู่ในเส้นทางเดิมๆ เหมือนเช่นที่ผ่านมาก่อนหน้านี้

หลังจากที่หายไปหนึ่งสัปดาห์ ซึ่งเป็นผลมาจากปลายเดือนที่แล้ว ณ วันนี้ แค้นมันสุ่มอก  อิจฉาริษยา มันสุ่มใจ  ไม่มีที่ระบาย

ซ้ำหนักเห็นคนอื่นได้ คนอื่นมี สุดระกำซ้ำทรวง สร้างภาพแล้ว เรทติ้งก็ไม่ขึ้น เรทติ้งที่คาดหวังไว้ดันไม่เป็นดั่งหวัง

โง่แล้วอยากอวดฉลาด  วาทะกรรมประเภทสร้างภาพ  " พี่มีแต่ให้ "  มันเลยหลือแต่ความอัดอั้น ไม่ได้อย่างใจพี่

ไม่ รู้ว่าวันนี้มีการช่วยสำเร็จความใคร่ ให้กันและกันด้วยหรือเปล่า  เพราะไม่มีใคร?ช่วยเหลือ ทำนองจินตนาการเอง 2 ชื่อ 1 คนก็ได้ว่ะ....     

ได้ข่าวว่าที่ผ่านมาไม่ได้นอนดึก ตี 2 ตี 3 มาหลายคืนแล้วไม่ใช่หรือ?  เก็บแรง เริ่มวันนี้เลยไม่ดีกว่าหรือ?  เว็นว่างมาหลายวัน

เริ่มคืนนี้กำลังดี เพราะพรุ่งนี้ ขึ้น 15 ค่ำ เดือน 10  ใกล้ "วันชิงเปรต  สารท์เดือนสิบ" แล้ว....ชีวิตมันอาจจะมีอะไร?ดีขึ้นก็ได้น่ะ     

หมายเหตุ : ระวังให้ดีน่ะครับ...เที่ยวคุยโตว่าตัวเองฉลาด ทีหลังทำอะไร?  ขอบอก ทำให้มันเนียนหน่อยน่ะคร๊าบบบบ....พรุ่งนี้เจอกัน..ฮิ..ฮิ..ฮิ.....

ด่าผีอีเฝืองเยอะๆระวังมันจะตามหลอกตามหลอน ไม่หยุดนะครับ  ยิ่งมันหลงมันรักนายหัวของยิ่งกว่าตัวเอง จนลืมไปว่า

ความดีความชั่วคืออะไร แยกเยะไม่ออก  ผมล่ะกลัวจริวงๆเลย ตอนนี้ไปใหนมาใหนว่าจะต้องพกข้าสารเสก หรือ กระเทียมดี   

ว่าแต่ผีอีเฝื่องมันกลัวอะไรครับ  หนังเรื่องนี้ผมไม่ได้ดูนะเลยไม่รู้ 

ว่า แต่เกิดเป็นผีอีเฝื่อง นี่มันชั่งลำบากขั้นนั้นเลยเนอะ  น่าจะไปผุดไปเกิดได้แล้วมั้ง  รักตัวเองมากๆ ดีกว่าไปรักคนที่เขาต่างกับเราจะดีกว่านะ
ครับ

อุดมการณ์บ้างครั้งมันก็ทำไห้เรามีความสุข  แต่ถ้าความสุขของเรามันแลกมาด้วยความทุกข์ของคนอื่น  หรือความทุกข์ของผีอีเฝื่อง
มันจะไม่ยอมหมดไป  ก็เพราะมันยังตกอยู่ในวังวนของความ อาฆาต กับคนที่มันเกลียด หรือใครที่ทำอะไรไห้มันไม่พอใจ

คนที่ด่าว่าเจ้านายมันหรือจะทำรายเจ้านายของมัน  ความรักทำไห้คน หรือผีอีเฝืองทำเรื่องโง่ ได้จริงๆ หยุดเถอะผีอีเฝืองเอ้ย

เลิกจองเวรจองกรรมกับคนอื่นๆเถอะ  หันมารักตัวเอง หันมารักคนรอบข้าง ถ้าทำตัวดีๆเป็นผีอีเฝือ่งก็อาจจะยังมีคนรักอยู่นะ   

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่" อ่ะ ฮา

"ผีอีเฟือง"  ทำงานหนัก  ไม่ยอมหลับ ไม่ยอมนอน เลยอ่ะ ฮา
เมื่อวาน  ยายโดนไป  เกือบ "ยี่สิบ"  อ่ะ ฮา

5555  ทำต่อไปน๊าาาาาา   ทำเรื่อยๆ  ตามเสบย เลยอ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #381 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 10:58:26 AM »

คดี "เสื้อแดง" มันเพิ่งเกิด สอง สาม ปี แค่นั้น อ่ะ ฮา
"ผู้กระทำผิด"   ติดคุกจนลูกคนเล็กบวชเสร็จ   มีเมียไปแล้วอ่ะ ฮา

"เสื้อเหลือง"  ยึดทำเนียบ  ปล้นสนามบิน  ฮา
เกิดปี 2548 เกือบสิบปีแล้วอ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

คดียังสอบไม่เสร็จ  เป็นโรค  "ไส้เลื่อน" อ่ะ ฮา
เขาบอกว่า  ติด หรือคดีไปไม่ถึงไหน อ่ะ ฮา
เพราะ มี "มือที่มองไม่เห็น" มาคอย ดึง คอยถ่วงเอาไว้ อ่ะ ฮา

เลิกเสียทีเห๊อะ  ไอ้คำว่า  "เผาบ้าน เผาเมือง" อ่ะ ฮา
เหตุเกิดกลางวันแสกๆ  จับมือใครดมไม่ได้ อ่ะ ฮา
ที่จับไม่ได้ ก็เพราะ มี "มือทีสาม" มือที่มองไม่เห็น จัดฉาก อ่ะ ฮา

ไอ้พวกเผาโน่นนี่  ยายเห็นมีแต่ "เผา ศาลากลาง" เท่านั้น อ่ะ ฮา

นอกนั้น  "ศาล"  ยกฟ้องโม๊ด  ศาลบอกว่า "ไม่เชื่อ" หลักฐานของโจร อ่ะ ฮา ยี๊ ยี๊

5555 "ต่อม" วิจารณญาน  ทำงานผิดพลาดอีกแล้วอ่ะ ฮา ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ยายบ๊าบนี่นอกจากงี่เง่าเรื่องคบคนชั่วเป็นมิตรจนพาให้ตัวเองโง่ตามจนมองไม่เห็นภาพรวมทั้งที่ตัวเองรู้หลายเรื่อง แต่จับมารวมกันทีไรพาให้ตัวเองแย่ไปทุกเรื่อง แล้วยังชอบบิดเบือนหลอกให้คนอื่นที่อ่านตามแล้วไม่คิดพาลโง่ตามยายบ๊าบไปด้วยนะเออ... ฮา...

เรื่องปิดสนามบินน่ะ คดีมันคาศาลอยู่จนถึงขั้นพวกพันธมิตรขยับไม่ออก เพราะกลัวโดนถอนประกันฯ นี่ก็เป็นข้อได้เปรียบของคนที่ยังอยู่ในอำนาจฯ เพราะล็อกตัวเอาไว้ไม่ให้ขยับ... ส่วนเสื้อแดงที่ติดคุกกันไปแล้วนั่นต้องดูว่าติดคุกไปน่ะ ดีเท่าไหร่แล้ว ขืนให้อยู่นอกคุกก็รังแต่จะสร้างความเดือดร้อนให้แก่ผองเพื่อนร่วมอุดมการณ์"ชวนกันโง่ ใครโง่กว่าเก่งกว่าเอาถ้วยใบใหญ่ไปเลย!", เพราะคนมันโง่แต่ขยัน มันก็จะเป็นสายล่อฟ้า...

สรุปว่าหมากตานี้คนได้ประโยชน์คือคนที่อยู่ในอำนาจฯ... ลองนึกดูว่าหากเอาอีดาตอร์ปิโดออกมานอกคุกซิ รับรองสายล่อฟ้ามันทำงานเจ๋งแน่ๆ... ฮา...

ปล.ยายบ๊าบก็อย่าโง่ให้มากนัก เดี๋ยวแช่งให้ขาดทุนหุ้นซะเลย... ฮา...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2013, 11:01:39 AM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
TUI 48
Sr. Member

คะแนน 332

« ตอบ #382 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 11:59:17 AM »

ชอบอ่านจริงๆเลยนะครับ....อ่านทุกเรื่องที่คุณตาสมชายคุยกับคุณยายบ๊าบ...อ่านแล้วก็มีอันต้องนั่งหัวเราะอยู่คนเดียวทุกครั้ง...
สงสัยซักวันมีใครมาเห็นเข้า เค้าคงคิดว่าผมท่าจะบ้า ..5555
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #383 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 12:50:36 PM »

อ้าว
ยายบ(ร้)าผม "ขาดหุ้น"เหรอครับ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #384 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 12:58:40 PM »

..........................

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่" อ่ะ ฮา

"ผีอีเฟือง"  ทำงานหนัก  ไม่ยอมหลับ ไม่ยอมนอน เลยอ่ะ ฮา
เมื่อวาน  ยายโดนไป  เกือบ "ยี่สิบ"  อ่ะ ฮา

5555  ทำต่อไปน๊าาาาาา   ทำเรื่อยๆ  ตามเสบย เลยอ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ได้ข่าวว่า " ยาย " นำผมมาอ้างอิงหลายๆครั้งแล้วในหน้านี้   ว่างๆ ผมจะส่งบิลไปเก็บเงินน่ะครับ...  คิก คิก คิก คิก   ไหว้

ผมมองว่าระดับยาย เรื่องแค่นี้ จิ๊บๆครับ หากเทียบกระจอกๆ อย่างผม  หากจะหาทำไม? จะหาไม่ได้ ระบบมันบันทึกทุกอย่างสำหรับกิจกรรมที่เกิดขึ้นอยู่แล้วมิใช่หรือ ?

แต่ความสำคัญของผมกับยาย มันคงเหมือนหรืออาจจะต่างกัน  ยายชอบโจทก์แยอะๆ บางทีอ่านแล้วบางเรื่องผมไปไม่เป็นเลย  และเรื่องแค่นี้สำหรับยาย ผมว่ายายไม่ยึดติดอยู่แล้ว

แต่ของพวกผมมันไม่ได้เป็นอย่างที่เห็นเพียงแค่อย่างเดียว  ส่วนจะมาเที่ยวบอกว่าไม่ยึดติดหรือไม่? ต้องดูกันเอง  แม้นจะรู้ว่า " ใคร?เป็นตัวหลัก " ที่ทำ ตลอดมาก็ตามที

สันดานพวกผมชอบตามแแฉครับ  เอากันแบบตรง  ไม่ชอบเล่นคนลับหลัง ...ตอนนี้รอแค่เข้าทางอย่างเดียวครับ ... ไหว้

ไหน?ๆ  เข้ามากระทู้เขาแล้ว ผมยังไม่เห็นกระทู้ไหน? เขียนหรือกล่าวถึงเรื่องที่ผมอยากรู้ เพราะเท่าที่เห็น มีแค่ว่าจะเอากิโลกรัมล่ะเท่าไหร่ แค่นั่น  

งานนี้ผมเลยฝากถามคำถามยาย 1  เรื่อง คือ ...จริงๆ แล้วผมเห็นด้วยกับการสนับสนุนการผลิตยางโดยตรง ต่อเกษตกรมากกว่าที่จะขึ้นค่ายางพาราที่ขายออกมาผ่านพ่อค้าคนกลาง

ประเด็นที่ผมอยากถามคือ  ค่าเฉลี่ยที่แท้จริง ของยางพาราที่กรีดได้แล้ว  1 ไร่ /ปี มีผลผลิตทั้งปีตกกี่กก. และเมื่อเทียบค่าเฉลี่ยแล้ว + เงินที่สนับสนุน/ไร่/ปี แล้ว  

ผมอยากรู้ว่า  ราคายางพาราที่แท้จริงโดยเฉลี่ยสุดท้ายแล้ว ตก กก.ล่ะเท่าไหร่? .....ผมว่าคิดอย่างนี้มันจะเห็นภาพรวมและนัยยะบางเรื่องได้มากกว่าครับ  ไหว้

หมายเหตุ : บอกตรงๆผมเข้ามาหน้านี้ส่วนหนึ่ง เพราะชอบอ่านที่ ยายเขียนนี้แหล่ะ  เป็นคนเดียวที่อ่านไป ชมไปและแอบด่า ได้ในขณะเดียวกัน.... เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2013, 01:26:07 PM โดย SA-KE » บันทึกการเข้า

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #385 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 01:15:10 PM »

เฮ้อ !
การแก้ปัญหา สำหรับผมง่ายนิดเดียว ให้ชาวบ้าน "รวมกลุ่ม" ให้ได้
ระดับหมู่บ้าน ระดับตำบล อำเภอ ไปจนถึงจังหวัด ส่งตัวแทนมาตกลงกัน เรื่องการจะแบ่งสรรปันส่วนกันขายยังไง
 OPEC มันตั้งมาชุมนุมสุมหัวกันขายน้ำมันได้ ทำไมเราจะทำบ้างไม่ได้

"ให้เบ็ด ดีกว่า ให้ปลา" มิใช่หรือ จะมามัวประกัน มาจำนำอะไรกันนักหนา แอบแฝงอะไรกันอยู่
แน่จริง สอนให้ชาวบ้านค้าขายเองดีมั้ย สอนให้แปรรูปสร้างมูลค่าเพิ่มดีมั้ย
สอนให้รวมกลุ่มเพิ่มอำนาจต่อรองกับพ่อค้าดีมั้ย ว่าอย่างไรล่ะ "พ่อค้าผู้มีอำนาจทั้งหลาย"  โดนชก

มีอยู่แล้วไงครับ... สหกรณ์การเกษตรทั้งหลายยังไงเล่า เขาก็มีสหกรณ์เกี่ยวกับสวนยางด้วย, สหกรณ์พวกนี้มีข้าราชการกรมส่งเสริมสหกรณ์นั่งเป็นพี่เลี้ยงให้ด้วยทุกแห่ง...

ถึงแม้จะมีกรมส่งเสริมสหกรณ์ฯ เป็นแม่งานให้แล้ว... แต่ก็ไม่เห็นจะค่อยได้ผล ซึ่งต้องศึกษาลงในรายละเอียดอีก ไม่ใช่ว่าเอามาพูดกันแบบจบเรื่องในกระทู้เดียวได้ง่ายๆ...

อันนั้นมัน "ข้อความในกระดาษทองคำ ที่เขียนบนหอคอยงาช้าง" มั้งครับลุงสมชาย
ผมอยากจะสื่อให้เห็น "รูปธรรม ไม่ใช่ นามธรรม" อ่ะครับ
สิ่งที่ผมเขียนไว้ข้างบน ไม่ใช่ทฤษฎีที่ผมคิดค้นขึ้นเองนะครับ มันมีอยู่แล้ว
หากเพียงแต่ ผู้มีหน้าที่ขับเคลื่อน ได้ลงมือสร้างทำกันอย่าง "จริงจัง" หรือเปล่าต่างหาก ที่อยากฝากถึง

เวลาหน่วยงานนู้น นั้น นี้ บินไป "ดูงานต่างประเทศ" อ่ะครับ เคยเอามาใช้ให้เห็นเป็นรูปธรรมจับต้องได้ซักกี่มากน้อยอ่ะครับ

กลไกเดิมมีอยู่แล้ว ก็ต้องใช้กลไกเดิมครับ หากจะบอกว่าของเดิมมันใช้ไม่ได้ผลแล้วจะสร้างกลไกใหม่ขึ้นมาให้ทำงานซ้ำซ้อนกันเข้าไป... อย่างนี้ใช้ไม่ได้หรอกครับ เพราะของเดิมเขามีอำนาจตามกฎหมาย อย่างน้อยก็ พรบ.ที่จัดตั้งกรมส่งเสริมสหกรณ์ฯ, ประเด็นมันคือกลไกเดิมที่มีอยู่มันไม่ทำงาน หรือไม่ก็ทำงานล้มเหลว ก็ต้องแก้ให้ตรงจุดครับ...

ผมไม่ได้บอกให้สร้างกลไกอะไรเพิ่มนะครับ ไม่ได้คิดทฤษฎีนี้ขึ้นมาเอง แค่บอกว่า "ช่วยทำให้เกิดเป็นรูปธรรมหน่อยเถอะ"
ทุกวันนี้ กลไกที่ลุงว่า มันขับเคลื่อนเต็มสูบไม่ได้ เพราะชาวบ้าน "ไม่มีความรู้ ไม่เข้าใจ ไม่มีใครนำอย่างจริงจัง"

ยกตัวอย่าง ... สหกรณ์ออมทรัพย์ ที่ผมรู้จัก ตั้งขึ้นมารวบรวมเงิน คนมี มาให้ คนไม่มี กู้กินดอก ก็แค่นั้น กิจกรรมด้านอื่น ไม่ได้ทำเลย
อย่างนี้ใครผิดครับ คนตั้งสหกรณ์ คนเอาเงินมาลง หรือ คนที่มากู้เงิน

ทุกวันนี้ดูทีวีแต่ละวัน ด้วยความงุนงงสงสัยว่า "หนี้สาธารณะคืออะไร GDPคืออะไร เงินเฟ้อ การลงทุน คืออะไร มีผลกระทบกับชีวิตตัวเองยังไง"
เหมือนความกดอากาศสูง-ต่ำอ่ะครับ ถามว่า "ชาวบ้าน" กี่คนเข้าใจ

ถ้าไม่พัฒนาคนให้ฉลาดพอจะรู้ได้ ก็ช่วยหาวิธีอธิบายให้คนไม่ฉลาดเหล่านั้น(รวมทั้งผม) รู้ความหมายด้วย
ตรงนี้ล่ะ คือ "ความจริงใจ ที่ยังไม่เคยเห็นจากรัฐบาลไหนๆซักที"  หัวเราะร่าน้ำตาริน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2013, 02:06:51 PM โดย กรรมกร » บันทึกการเข้า

ไร้คำกล่าว............................................
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #386 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 01:22:37 PM »

วันก่อนดูรายการทีวีไหนจำไม่ได้ ถ้าจำไม่ผิด เป็นจังหวัดตรัง
เค้ารวมกลุ่มกัน ตั้งโรงงานทำยางแผ่น เป็นยางลูกขุนรมควัน เพื่อเพิ่มมูลค่าและเป็นการสร้างอำนาจต่อรองกับพ่อค้า

แบบนี้ น่าสนับสนุน น่าจะให้มีทุกตำบล ทุกอำเภอไปเลย
โรงงานผลิตสินค้าที่ใช้วัตถุดิบจากยางทั้งหลาย ให้ชาวบ้าน อบต. เทศบาลบริหารดูแลกัน ปันผลกันในหมู่ชาวบ้านสมาชิก
ตัดพ่อค้าคนกลางออกไปบ้าง ทำได้มั้ย ทำไม่ได้เพราะอะไร ไม่ใช่เฉพาะยางหรอก สินค้าเกษตรทุกอย่าง
ข้าว ปาล์ม มัน ข้าวโพด ฯลฯ 

อย่าโยนแต่เงิน อย่าสร้างนิสัย "แบมือขอ" ให้กับประชาชนนักเลย
รวยกันยังไม่รู้จักพออีกหรือไง ผู้ปกครองทั้งหลาย

ไร้คำกล่าว............................................
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #387 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 01:49:02 PM »

ผมไม่ได้บอกให้สร้างกลไกอะไรเพิ่มนะครับ ไม่ได้คิดทฤษฎีนี้ขึ้นมาเอง แค่บอกว่า "ช่วยทำให้เกิดเป็นรูปธรรมหน่อยเถอะ"
ทุกวันนี้ กลไกที่ลุงว่า มันขับเคลื่อนเต็มสูบไม่ได้ เพราะชาวบ้าน "ไม่มีความรู้ ไม่เข้าใจ ไม่มีใครนำอย่างจริงจัง"

สหกรณ์ออมทรัพย์ ที่ผมรู้จัก ตั้งขึ้นมารวบรวมเงิน คนมี มาให้ คนไม่มี กู้กินดอก ก็แค่นั้น กิจกรรมด้านอื่น ไม่ได้ทำเลย
อย่างนี้ใครผิดครับ คนตั้งสหกรณ์ คนเอาเงินมาลง หรือ คนที่มากู้เงิน

ทุกวันนี้ดูทีวีแต่ละวัน ด้วยความงุนงงสงสัยว่า "หนี้สาธารณะคืออะไร GDPคืออะไร เงินเฟ้อ การลงทุน คืออะไร มีผลกระทบกับชีวิตตัวเองยังไง"
เหมือนความกดอากาศสูง-ต่ำอ่ะครับ ถามว่า "ชาวบ้าน" กี่คนเข้าใจ

ถ้าไม่พัฒนาคนให้ฉลาดพอจะรู้ได้ ก็ช่วยหาวิธีอธิบายให้คนไม่ฉลาดเหล่านั้น(รวมทั้งผม) รู้ความหมายด้วย
ตรงนี้ล่ะ คือ "ความจริงใจ ที่ยังไม่เคยเห็นจากรัฐบาลไหนๆซักที"  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ไม่ใช่สหกรณ์ออมทรัพย์ครับ แต่เป็นสหกรณ์การเกษตร... หน้าที่หลักคือให้เกษตรกรรวมตัวกันสร้างอำนาจต่อรองกับพ่อค้าคนกลางครับ รายละเอียดที่นี่ http://webhost.cpd.go.th/rlo/agriculture.html ...

ส่วนทำไมกลไกนี้มันขับเคลื่อนไม่ได้ ก็ต้องถามกับหลายฝ่าย ตั้งแต่สมาชิกสหกรณ์ เจ้าหน้าที่สหกรณ์ และข้าราชการของกรมส่งเสริมสหกรณ์ที่นั่งบนสำนักงานสหกรณ์ฯ ฯลฯ นั่นด้วยครับ... ในเมื่อมีส่วนราชการระดับกรมฯ มีอำนาจตามกฎหมายรองรับแล้ว ทำไมไม่ขับเคลื่อนให้เป็นรูปธรรมฯ...

สำหรับเรื่องความรู้ทั่วไปเช่น "หนี้สาธารณะคืออะไร GDPคืออะไร เงินเฟ้อ การลงทุน คืออะไร มีผลกระทบกับชีวิตตัวเองยังไง" นั่นก็ต้องถามชาวบ้านเองด้วยแหละครับ ว่าสนใจอ่านหนังสือมากน้อยแค่ไหน ทำไมบางคนเข้าใจ บางคนรู้เรื่องดี แต่ทำไมบางคนไม่รู้เรื่องอะไรเอาเสียเลย ทั้งที่อยู่ในสังคมเดียวกัน ทำนา หรือทำสวนยางเหมือนกัน ดูทีวีเหมือนกัน อ่านหนังสือพิมพ์เหมือนกัน บ้านก็อยู่แถบเดียวกัน มานั่งคุยกันใน"สภากาแฟ"ร้านเดียวกันทุกเช้า... แต่ทำไมรู้ไม่เท่ากันเล่าครับ...

สรุปว่ารัฐบาลก็มีส่วน แต่ตัวเราเองก็ต้องรู้จักแสวงหาด้วยครับ... ตัวอย่างเช่นคำตอบของคนบางคนอยู่ที่สวนยาง มีเวลาเท่าไหร่ก็ต้องไปนั่งที่สวนยาง หรือไม่ก็อยู่ในสถานที่เกี่ยวข้องกับสวนยาง อ่านหนังสือก็หาอ่านเรื่องสวนยาง จะอ่านเรื่องการตลาดก็ต้องเรื่องการตลาดสวนยาง ฯลฯ...

สำหรับนายสมชายคำตอบอยู่ที่การเล่นหุ้น... มีเวลา 24 ชั่วโมงก็ต้องอุทิศให้กับหุ้น ส่องหุ้นทางคอมฯ อ่านข่าวหุ้น(และสถานการณ์บ้านเมือง) พัฒนาทักษะอ่านกราฟหุ้น ฯลฯ คือมันต้องนั่งอยู่หน้าจอคอมฯ ที่เกี่ยวกับหุ้น เป็นต้น...

คนเราถึงได้แตกต่างกันครับ รัฐบาลก็มีส่วนอยู่ด้วย แต่ไม่ใช่ทั้งหมด 100 เปอร์เซ็นต์, ใครฉลาดหรือโง่ มันไม่ได้เป็นขึ้นมาปุบปับ แต่สะสมมาจากพฤติกรรมที่ผ่านมาครับ... แต่รัฐบาลต้องเตรียมรากฐานเอาไว้ให้ เช่นเสริมสร้างค่านิยมที่ถูกต้องด้วยระบบคุณธรรม การบังคับใช้กฎหมายกฎระเบียบด้วยหลักนิติธรรม ให้ผู้คนเห็นว่าทำดีได้ดีทำชั่วได้ชั่ว, พูดแล้วก็มาสู่เรื่องการบังคับใช้กฎหมายอีกนั่นแหละ เป็นรากฐานเลย...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #388 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 01:56:02 PM »

วันก่อนดูรายการทีวีไหนจำไม่ได้ ถ้าจำไม่ผิด เป็นจังหวัดตรัง
เค้ารวมกลุ่มกัน ตั้งโรงงานทำยางแผ่น เป็นยางลูกขุนรมควัน เพื่อเพิ่มมูลค่าและเป็นการสร้างอำนาจต่อรองกับพ่อค้า

แบบนี้ น่าสนับสนุน น่าจะให้มีทุกตำบล ทุกอำเภอไปเลย
โรงงานผลิตสินค้าที่ใช้วัตถุดิบจากยางทั้งหลาย ให้ชาวบ้าน อบต. เทศบาลบริหารดูแลกัน ปันผลกันในหมู่ชาวบ้านสมาชิก
ตัดพ่อค้าคนกลางออกไปบ้าง ทำได้มั้ย ทำไม่ได้เพราะอะไร ไม่ใช่เฉพาะยางหรอก สินค้าเกษตรทุกอย่าง
ข้าว ปาล์ม มัน ข้าวโพด ฯลฯ  

อย่าโยนแต่เงิน อย่าสร้างนิสัย "แบมือขอ" ให้กับประชาชนนักเลย
รวยกันยังไม่รู้จักพออีกหรือไง ผู้ปกครองทั้งหลาย

สหกรณ์การเกษตรของตรังมีทั้งสิ้นอยู่ร้อยกว่าแห่งครับ รายละเอียดอยู่นี่... http://webhost.cpd.go.th/trang1/download/ข้อมูลสหกรณ์.xls ...

อันนี้เป็นลิ้งก์ของสำนักงานสหกรณ์จังหวัดตรัง... http://webhost.cpd.go.th/trang1/ ...

ที่ชาวบ้านรวมกลุ่มกันตั้งโรงงานฯ นั่นหากรวมกลุ่มกันเองไหวก็ดีไป แต่ถ้ารวมกลุ่มกันแล้วทำไม่ไหวจะหาตัวช่วย ก็ควรเดินขึ้นสำนักงานสหกรณ์อำเภอฯ... หากทุกอย่างเป็นไปตามระเบียบหลักเกณฑ์ที่ถูกต้อง ตัวช่วยเขาจะช่วย, แต่ถ่้ามีใครขี้โกง ชาวบ้านอย่ายอมครับ เพราะข้าราชการทีหน้าที่ต้องช่วยเหลือประชาชน เพราะเป็นงานในหน้าที่ของตนเองโดยตรง(ตามชื่อกรมว่า"กรมส่งเสริมสหกรณ์")...
กรรมกร
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #389 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 02:07:52 PM »

แก้ไขข้อความครับ

ยกตัวอย่าง ... สหกรณ์ออมทรัพย์ ที่ผมรู้จัก ตั้งขึ้นมารวบรวมเงิน คนมี มาให้ คนไม่มี กู้กินดอก ก็แค่นั้น กิจกรรมด้านอื่น ไม่ได้ทำเลย

ที่กล่าวถึง เพื่อเป็นตัวอย่างครับ  Wink

หน้า: 1 ... 23 24 25 [26] 27 28 29 ... 33
  พิมพ์