เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 08:24:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 24 25 26 [27] 28 29 30 ... 33
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตำรวจทำร้ายมม็อบยางพารา ที่นครศรีธรรมราช (๒๓ ส.ค. ๕๖)  (อ่าน 38209 ครั้ง)
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #390 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 02:11:09 PM »

ก็ไม่ได้ว่า "รัฐบาล ผิดทั้งหมด"
แต่ของแบบนี้ คนที่เป็น "ผู้ที่ประชาชนเลือก" ให้เป็นผู้แทนฯ เป็นผู้นำ น่าจะเป็น "แม่งาน หรือตัวตั้งตัวตี"

ไม่ใช่คอยแต่เสนอหน้าไปงานแต่ง งานตาย งานบวช
ไปตัดริบบิ้น ไปเจิมศิลาฤกษ์ ไปมอบโล่ มอบถ้วย ฯลฯ

เฮ้อออ พอดีกว่า เมื่อยนิ้ว T_T

ไร้คำกล่าว............................................
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #391 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 02:11:16 PM »

แก้ไขข้อความครับ

ยกตัวอย่าง ... สหกรณ์ออมทรัพย์ ที่ผมรู้จัก ตั้งขึ้นมารวบรวมเงิน คนมี มาให้ คนไม่มี กู้กินดอก ก็แค่นั้น กิจกรรมด้านอื่น ไม่ได้ทำเลย
อย่างนี้ใครผิดครับ คนตั้งสหกรณ์ คนเอาเงินมาลง หรือ คนที่มากู้เงิน

ที่กล่าวถึง เพื่อเป็นตัวอย่างครับ  Wink

หากเกิดเรื่องแบบนี้กับสหกรณ์การเกษตรฯ... ก็ต้องถามสมาชิกนั่นแหละครับ ว่าเลือกใครเป็นกรรมการสหกรณ์ แล้วกรรมการสหกรณ์ทำหน้าที่ยังไงเลยไม่ได้ผล, ขอดูรายงานการประชุมหน่อย ขอดูรายงานผลการดำเนินการรายเดือน รายปีหน่อย ขอดูแผนงานกิจกรรมหน่อยว่าเดือนนี้ออกท้องที่กี่ครั้ง ไปที่ไหนบ้าง ฯลฯ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #392 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 02:12:42 PM »

ก็ไม่ได้ว่า "รัฐบาล ผิดทั้งหมด"
แต่ของแบบนี้ คนที่เป็น "ผู้ที่ประชาชนเลือก" ให้เป็นผู้แทนฯ เป็นผู้นำ น่าจะเป็น "แม่งาน หรือตัวตั้งตัวตี"

ไม่ใช่คอยแต่เสนอหน้าไปงานแต่ง งานตาย งานบวช
ไปตัดริบบิ้น ไปเจิมศิลาฤกษ์ ไปมอบโล่ มอบถ้วย ฯลฯ

เฮ้อออ พอดีกว่า เมื่อยนิ้ว T_T

ต้องบอกคนกาบัตรฯครับ ว่าอย่าเลือกคนที่รัก อย่าเลือกพรรคที่ชอบ อย่าให้หัวใจคือคำตอบ... แต่ให้เลือกคนที่ทำงานจริงครับ...
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #393 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 02:38:17 PM »

ต้องบอกคนกาบัตรฯครับ ว่าอย่าเลือกคนที่รัก อย่าเลือกพรรคที่ชอบ อย่าให้หัวใจคือคำตอบ... แต่ให้เลือกคนที่ทำงานจริงครับ...

ส่วนมาก ที่มีให้เลือก ใส่ปลอกคอมาทั้งนั้น ... กาไม่เลือกทุกครั้งเลยครับ
แล้วที่เห็นคนอื่นเลือกกันมา ทุกครั้งก็ไม่ต่างกัน ต่างอย่างเดียว "พวกมรึง หรือ พวกกรู" แค่นั้น
พอได้เข้ามาเป็น "พณฯทั่น" กันแล้ว ก็ไม่เคยเห็นมันแก้ปัญหาส่วนรวมกันกี่มากน้อย
โน่น จะตั้งโปรเจ็คประมูลจ้างนั่น ซื้อนี่ สร้างโน่น พิจารณาเรื่อง "ตัวเอง" เป็นเรื่องเร่งด่วน
ขึ้นเงินเดือนตัวเอง นิรโทษกรรมให้พวกกัน แต่งตั้งตำแหน่งให้บริวาร ฯ,ฯ

ได้แต่มองดู และรับรู้ ด้วยใจห่อเหี่ยว  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ไร้คำกล่าว............................................
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #394 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 02:54:09 PM »

ส่วนมาก ที่มีให้เลือก ใส่ปลอกคอมาทั้งนั้น ... กาไม่เลือกทุกครั้งเลยครับ
แล้วที่เห็นคนอื่นเลือกกันมา ทุกครั้งก็ไม่ต่างกัน ต่างอย่างเดียว "พวกมรึง หรือ พวกกรู" แค่นั้น
พอได้เข้ามาเป็น "พณฯทั่น" กันแล้ว ก็ไม่เคยเห็นมันแก้ปัญหาส่วนรวมกันกี่มากน้อย
โน่น จะตั้งโปรเจ็คประมูลจ้างนั่น ซื้อนี่ สร้างโน่น พิจารณาเรื่อง "ตัวเอง" เป็นเรื่องเร่งด่วน
ขึ้นเงินเดือนตัวเอง นิรโทษกรรมให้พวกกัน แต่งตั้งตำแหน่งให้บริวาร ฯ,ฯ

ได้แต่มองดู และรับรู้ ด้วยใจห่อเหี่ยว  หัวเราะร่าน้ำตาริน

เราดวงไม่ดีครับ... เกิดผิดที่ โผล่เข้ามาเกิดกลางวงคนโง่แยะเกินฯ เสียงส่วนใหญ่เขากาบัตรแบบนั้น... ฮา...

แต่เชื่อว่าหากแพร่เชื้อเหตุผลใส่ผู้อื่นแยะๆ เมื่อผู้คนฉลาดขึ้น ตัวเลือกใหม่จะโผล่เข้ามาให้กาบัตรครับ... เย้...
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #395 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 02:56:40 PM »

ได้ข่าวว่า " ยาย " นำผมมาอ้างอิงหลายๆครั้งแล้วในหน้านี้  
ว่างๆ ผมจะส่งบิลไปเก็บเงินน่ะครับ...  คิก คิก คิก คิก   ไหว้

ผมมองว่าระดับยาย เรื่องแค่นี้ จิ๊บๆครับ หากเทียบกระจอกๆ อย่างผม  
หากจะหาทำไม? จะหาไม่ได้  ระบบมันบันทึกทุกอย่างสำหรับกิจกรรมที่เกิดขึ้นอยู่แล้วมิใช่หรือ ?

แต่ความสำคัญของผมกับยาย มันคงเหมือนหรืออาจจะต่างกัน  ยายชอบโจทก์แยอะๆ
บางทีอ่านแล้วบางเรื่องผมไปไม่เป็นเลย  และเรื่องแค่นี้สำหรับยาย ผมว่ายายไม่ยึดติดอยู่แล้ว

แต่ของพวกผมมันไม่ได้เป็นอย่างที่เห็นเพียงแค่อย่างเดียว  
ส่วนจะมาเที่ยวบอกว่าไม่ยึดติดหรือไม่? ต้องดูกันเอง  
แม้นจะรู้ว่า " ใคร?เป็นตัวหลัก " ที่ทำ ตลอดมาก็ตามที

สันดานพวกผมชอบตามแแฉครับ  เอากันแบบตรง  ไม่ชอบเล่นคนลับหลัง ...
ตอนนี้รอแค่เข้าทางอย่างเดียวครับ ... ไหว้

ไหน?ๆ  เข้ามากระทู้เขาแล้ว ผมยังไม่เห็นกระทู้ไหน?
เขียนหรือกล่าวถึงเรื่องที่ผมอยากรู้
เพราะเท่าที่เห็น มีแค่ว่าจะเอากิโลกรัมล่ะเท่าไหร่ แค่นั่น  

งานนี้ผมเลยฝากถามคำถามยาย 1  เรื่อง คือ ...
จริงๆ แล้วผมเห็นด้วยกับการสนับสนุนการผลิตยางโดยตรง
ต่อเกษตกรมากกว่าที่จะขึ้นค่ายางพาราที่ขายออกมาผ่านพ่อค้าคนกลาง

ประเด็นที่ผมอยากถามคือ  ค่าเฉลี่ยที่แท้จริง ของยางพาราที่กรีดได้แล้ว  1 ไร่ /ปี
มีผลผลิตทั้งปีตกกี่กก. และเมื่อเทียบค่าเฉลี่ยแล้ว + เงินที่สนับสนุน/ไร่/ปี แล้ว  

ผมอยากรู้ว่า  ราคายางพาราที่แท้จริงโดยเฉลี่ยสุดท้ายแล้ว ตก กก.ล่ะเท่าไหร่? .....
ผมว่าคิดอย่างนี้มันจะเห็นภาพรวมและนัยยะบางเรื่องได้มากกว่าครับ  ไหว้

หมายเหตุ : บอกตรงๆผมเข้ามาหน้านี้ส่วนหนึ่ง เพราะชอบอ่านที่ ยายเขียนนี้แหล่ะ  
เป็นคนเดียวที่อ่านไป ชมไปและแอบด่า ได้ในขณะเดียวกัน.... เยี่ยม

Ha Ha Ha ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ สา-เก อ่ะ ฮา

ยายแอบ  "แอ๊บ"  มู้ของพี่สาเก กับพี่ รักปืน  มาสองสามครั้งแล้วอ่ะ ฮา
แอ๊บเงียบๆ  ไม่บอกให้รู้  กะว่าให้เห็น  แล้วจะตามหายาย อ่ะ ฮา
55555   สำเร็จแล้วอ่ะ  พี่สาเก  หลุดจาก  "กับดัก"  ห้องมืด อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

เรื่องยางพารา  ยายไม่ค่อยรู้เรื่อง ว่าเขาทำอย่างไร รายได้มาจากไหน อ่ะ ฮา
แต่พอจะ  จับมาแต่ง  จับมาปั้น เป็นตัวเลขได้  
เพราะ จะคิดวิธีไหน  สุดท้ายมันก็ตกตรง  "ผลลัพท์"  เหมือนสมการคณิตศาสตร์ อ่ะ ฮา
ราคาสุดท้าย  มันรวมเรื่อง  ต้นทุนทุกอย่างรวมกัน  จับคั้นกระชอน แยกออกสบายอ่ะ ฮา

ตามข้อมูลของ "The Thai rubber association" ที่เขารวบรวม ทำสถิติเอาไว้
ผลผลิต ต่อปี / ต่อไร  300 กก. / -  อ่ะ ฮา
ราคายาง  เขาใช้อ้างอิง ในกลุ่มผู้ผลิต ทั่วโลก ขึ้นลงตามแต่ อุปสงค์ อุปทาน อ่ะ ฮา

ราคาสัปดาห์ ที่ผ่านมา มันกระเด้งขึ้นนิดหน่อย อ่ะ
เมื่อเปรียบเทียบราคา ตอน "ม๊อบ"  ตั้งเค้า ตอนนั้น 78.-บาท อ่ะ ฮา

การเจรจา  ของ  "ฝ่ายอยากขาย"  มันรวมถึงทุกกลุ่ม  
เน้นหนักไปเฉพาะ คนกลาง คนถือยาง โรงเก็บยาง ที่มีคำำจำกัดความว่า "นายทุนยาง" อ่ะ
คนพวกนี้ ถือยาง มากที่สุด  มีฤทธิ์ มีเดช มากที่สุด เพราะเขามี "ภูมิคุ้มกัน" เป็นนักการเมือง อ่ะ ฮา
การเรียกร้อง ขอให้ประกันราคา 120.-/ กิโล มันเป็นการบิดเบือนราคา อย่างชัดเจน อ่ะ ฮา
ถ้า "รัฐ" ยอมจ่าย  จะเอาเงินที่ไหนมาให้  เพราะมันเยอะมาก เป็นแสนล้าน เลยอ่ะ ฮา

พอเกิด "ม๊อบ"  รัฐหรือหลวง ก็ต้องเข้าไปเจรจา หาทางช่วย หาทางบรรเทาความเดือดร้อนให้
แต่การ เรียกร้อง  "เกินกว่าความเป็นจริง" ที่สามารถพิสูจน์ได้ ทางวิทยาศาสตร์  มันทำไม่ได้อ่ะ ฮา

หลักเกณฑ์ การพิจารณาช่วยเหลือ  ท้ายสุด  กลุ่มผู้เรียกร้อง 8-90 %
เห็นชอบกับการช่วยเหลือ  ตาม  กนย. เสนอ คือ  กก.ละ 90.-บาท อ่ะ ฮา

ส่วนวิธีการจ่าย คนจ่ายเขาก็เห็นว่า  เรื่องยาง  มี "เบื้องหลัง"  ทางการเมือง
เขาไม่ใช้วิธี  "ยัดเงินใส่มือ"  เหมือนเช็ค 2,000.- อ่ะ  ฮา
เขาเลือก  "โยนใส่มือ"  คนที่ทำยาง คนที่มีสวน  
ไม่ใช่โรงยางที่เก็บสต๊อคเป็นหลายๆหมื่นตัน อ่ะ
ถ้าใช้วิธีนี้  ไอ้พวกนี้  "ชุบมือเปิป"  มันนินทาลับหลังว่า โง่อีก อ่ะ ฮา

กลับมาเรื่องตัวเลขท้ายสุด  ทำมัยมันเป็น  2,520./ ต่อไร่
หลักการเจรจา  มันไม่มีอะไรเลย  "การต่อรอง" ด้วยความสมเหตุ สมผลต่างหาก
ต่างคน  ต่างกลับไปทำตัวเลขกันใหม่  ค่อยๆเอามาชนกัน ต่างฝ่ายต่างรับได้

ในเมื่อราคา ซื้อขาย ตลาด มันเป็น 78.- บาท
อยากได้ 90.- ใช่มั้ย  โอเค จ่าย  จ่ายวิธีไหนล่ะ
เอ็งเอาไป 2,520.-  สิ ฮา
ทีมเจรจา มันก็มีลูกล่อ ลูกชน ขุดบ่อล่อปลา ทั้งสองฝ่ายแหละ ฮา

ท้ายสุดมันไปจบตรง ค่า"ถัวเฉลี่ย"  210 กก./ไร่ อ่ะ ฮา

มันก็คือ ราคา 78 + 12 งัย  ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
การ "อุ้ม" ครั้งนี้  ใช้งบประมาณ  ใกล้ๆ สามหมื่นล้านบาท ฮา

5555 แต่เวลานี้  มันก็ยังมีคน  ไม่อยาก "ให้จบ" อีกอ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

http://www.thainr.com/th/detail-stat.php?statID=161
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2013, 02:58:22 PM โดย babara. » บันทึกการเข้า

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #396 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 03:57:15 PM »

ขอบคุณครับ..ยาย + ... ไหว้

ผมมองว่ายาย น่าจะอธิบายตรงนี้ได้ดี  เลยตั้งคำถามให้ยายช่วย ที่สำคัญยาย อธิบายที่มาที่ไป ได้อย่างใจที่ต้องการจริง ๆ... เยี่ยม

รายรับที่เป็นต้นกำไร?  หรือรายจ่ายที่เป็นต้นทุน  จริงๆตัวเลขพวกนี้มันดูกันไม่ยาก  หากมองกันแบบตรงไปตรงมา ไม่เข้าใคร?ออกใคร?

ประเด็นเช่นนี้ เกษตกรจริงๆ เท่านั่นที่จะตาย ส่วนพวกวงนอกไม่ตายหรอก แถวบ้านผมเริ่มเปลี่ยนไปปลูกปาล์มกันเสียส่วนใหญ่แล้ว  

ใครที่จับจองทีเริ่มปลูก โดยเฉพาะคนที่ไม่ได้เดินสายนี้มาก่อน หากไม่มีเงินเหลือใช้ ถึงหน้ากรีดเมื่อไหร่ จะรู้สึก ที่สำคัญผมว่ายังไงเสียพืชเศษรฐกิจ

ของบ้านเรา พวกนี้มันหนีไม่พ้นเรื่องการเมือง  วันสองวันมานี้ดูรายการหนึ่งทางช่อง  thaiPBS กรณีผู้เสียชีวิตและบาดเจ็บแล้ว...ชีวิตบ้านเรามันไร้ค่าจริงๆ  ดูแล้วพูดไม่ออก... เศร้า

ส่วนห้องแห่งกับดักความมืดนั่น...มันสนุกดียาย ผมชอบเล่นกับคนมาแต่ไหน? แต่ไร?แล้ว ที่สำคัญห้องนั่น มันสามารถบอกความเป้นตัวตนของคนได้อย่างดี

ส่วนห้องนี้แว่ะมาบ้าง แค่อ่านผ่านๆ เห็นบางเรื่องแล้ว บอกตรงๆ ตัวเองยังเอาตัวไม่รอดเลย แล้วยังจะไปยุ่งเรื่องไม่เป็นเรื่องของชาวบ้านอีกทำไม? ประเด็นเช่นนี้ขอผ่านดีกว่า

แค่เห็นซื้อยาย เมื่อไหร่?  ก็แว่ะมาอ่านทุกที ผิดถูก ผมมั่นใจว่า ผมแยกได้  เรื่องเด็กๆบางคนผ่านได้ ผ่านไปเถอะยาย   ผมชมบ้าง แอบด่าบ้างก็คงเป็นเรื่องปกติ  คงไม่ว่ากัน  

ขอขอบคุณอีกครั้งครับ...ตอนนี้ขอตัวไปล่อคู่แฝดของตะกวดที่ห้องมืดนู๊นต่อครับ..... ไหว้

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
กรรมกร
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #397 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 04:08:29 PM »

ขอคารวะ ผู้อาวุโสทั้งสอง  ไหว้
'ทู้นี้ ยายบ๊าบชกสวยเข้าตา 555 ขอคารวะอีกครั้ง  Grin

กรรมกร
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #398 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 04:13:20 PM »

เราดวงไม่ดีครับ... เกิดผิดที่ โผล่เข้ามาเกิดกลางวงคนโง่แยะเกินฯ เสียงส่วนใหญ่เขากาบัตรแบบนั้น... ฮา...

แต่เชื่อว่าหากแพร่เชื้อเหตุผลใส่ผู้อื่นแยะๆ เมื่อผู้คนฉลาดขึ้น ตัวเลือกใหม่จะโผล่เข้ามาให้กาบัตรครับ... เย้...

เรื่องแบบนี้ ถ้าคุยเห็นหน้าเห็นตา คงคุยกันไม่ได้นาน
ขนาดคุยกันไม่เห็นหน้า ผมก็ยังเสียเพื่อนไปแล้ว 1 คน
ด้วยข้อหา "มรึงไม่ใช่เหลือง มรึงก็คือแดงสิวะ"  ยี๊

ไม่หวังอะไร แค่บ่นไป ตามประสา คนเริ่มจะอายุเหลือน้อย
หวังอย่างเดียว ให้ลูกหลาน ดิ้นรนไปให้รอด หรือ ไปอยู่ในที่ๆดีกว่านี้ได้ถ้ามีโอกาส
ประเทศนี้ ถ้าไม่ใช่ "คนพิเศษ" อยู่ยากจริงๆครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #399 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 06:41:06 PM »

รัฐบาลมาผิดทางตั้งแต่มองว่าม๊อบยางพาราเป็นม็อบการเมืองแล้วครับ  การแก้ปัญหาจึงทำแบบผลัดไปที 

เอาแต่จะสลายม๊อบอย่างเดียว  ม็อบยางไม่ใช่ม๊อบการเมืองตามที่รัฐบาลพยายามยัดเยียดให้เป็นอยู่ในขณะนี้

ชาวบ้านมาชุมนุมกันเยอะตอนเที่ยง  พอตอนกลางคืน - เช้า คนจะน้อยเพราะชาวบ้านกลับไปทำมาหากิน  กรีดยาง

หากเป็นม็อบการเมือง  มีค่าจ้างเหมือนคนบางกลุ่ม  คงไม่ต้องกลับไปกรีดยางหรอกครับ  และพวกแกนนำหรือคนจ้าง

คงไม่ยอมให้ม๊อบกลับไปกรีดยางเป็นแน่   แต่นี่ม๊อบที่โดนเจ้าหน้าที่สลายแต่ละครั้ง  จะโดนสลายช่วงเช้า  เพราะชาวบ้าน

กลับไปกรีดยางกัน  พอตอนเที่ยง ๆ กลับจากกรีดยางมีคนเยอะก็ตอบโต้เจ้าหน้าที่กลับ  ทุกครั้งจะเป็นแบบนี้

ถ้ายังมองว่าเป็นม๊อบการเมืองอีก  ก็ขอบอกได้ค่ำเดียวว่า  "โง่"  ครับ  เยาะเย้ย

และทำไมรัฐบาลไม่ไปช่วยติดต่อการค้ากับต่างประเทศครับ  ทั้ง ๆ ที่นายกฯ ก็บินไปต่างประเทศออกจะบ่อย 

ทำไมตัวเลขส่งออกกลับลดลงล่ะครับ  แสดงให้เห็นว่ารัฐบาลไม่ได้ช่วยเรื่ีองการส่งออกเลย  สินค้าเกษตรเลย

ราคาตกต่ำอย่างที่เห็นอยู่.....  แลบลิ้น

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #400 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 07:20:53 PM »

อ้าว
น้าพงษ์เพิ่งจะรู้เหรอว่าเขาโง่5555

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
กรรมกร
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #401 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 07:59:32 PM »

รัฐบาลมาผิดทางตั้งแต่มองว่าม๊อบยางพาราเป็นม็อบการเมืองแล้วครับ  การแก้ปัญหาจึงทำแบบผลัดไปที  

เอาแต่จะสลายม๊อบอย่างเดียว  ม็อบยางไม่ใช่ม๊อบการเมืองตามที่รัฐบาลพยายามยัดเยียดให้เป็นอยู่ในขณะนี้

ชาวบ้านมาชุมนุมกันเยอะตอนเที่ยง  พอตอนกลางคืน - เช้า คนจะน้อยเพราะชาวบ้านกลับไปทำมาหากิน  กรีดยาง

หากเป็นม็อบการเมือง  มีค่าจ้างเหมือนคนบางกลุ่ม คงไม่ต้องกลับไปกรีดยางหรอกครับ  และพวกแกนนำหรือคนจ้าง

คงไม่ยอมให้ม๊อบกลับไปกรีดยางเป็นแน่   แต่นี่ม๊อบที่โดนเจ้าหน้าที่สลายแต่ละครั้ง  จะโดนสลายช่วงเช้า  เพราะชาวบ้าน

กลับไปกรีดยางกัน  พอตอนเที่ยง ๆ กลับจากกรีดยางมีคนเยอะก็ตอบโต้เจ้าหน้าที่กลับ  ทุกครั้งจะเป็นแบบนี้

ถ้ายังมองว่าเป็นม๊อบการเมืองอีก  ก็ขอบอกได้ค่ำเดียวว่า  "โง่"  ครับ  เยาะเย้ย

และทำไมรัฐบาลไม่ไปช่วยติดต่อการค้ากับต่างประเทศครับ  ทั้ง ๆ ที่นายกฯ ก็บินไปต่างประเทศออกจะบ่อย  

ทำไมตัวเลขส่งออกกลับลดลงล่ะครับ  แสดงให้เห็นว่ารัฐบาลไม่ได้ช่วยเรื่ีองการส่งออกเลย  สินค้าเกษตรเลย

ราคาตกต่ำอย่างที่เห็นอยู่.....  แลบลิ้น

1 ต่างคน ต่างมุมมองครับ ทุกคนมีสิทธิ์คิดและเชื่อ ตามปัจจัยที่ตัวเองมี  Grin

2 ม็อบการเมือง ไม่จำเป็นต้องมาด้วยการ "จ้าง" เท่านั้นนะครับ อย่าเข้าใจผิด
เมื่อครั้งคุณสนทิ เริ่ม "ก่อการ" ใหม่ๆ ผมก็เป็นคนหนึ่ง ที่รีบห้อไปฟังหลังเลิกงานทุกเย็นวันศุกร์
จากลาดกระบัง ไปสวนลุม เพียงเพราะอยากรู้ว่า "มีอะไรใหม่" เป็นหนึ่งในกลุ่มคนหลักพัน จนกลายเป็นหลักหมื่น
แต่พอถึงหลักแสน หลักล้าน ผมเริ่มเกิดคำถาม "ทำไม มันเฝ้าแผ่นดิน แค่ทักสินคนเดียว แล้วไอ้ชั่วคนอื่นๆล่ะ ไม่ต้องเฝ้าเหรอ"

3 อย่าสรุปอะไรง่ายๆอย่างนั้นเลยครับ ข้อมูลข่าวสาร ถ้ายังได้ไม่ครบถ้วน คงยากจะตัดสินเรื่องใดๆ เราก็แค่ "ผู้ชมทางบ้าน"
อย่าไป "หลงเป็นเครื่องมือ" ของใครดีกว่า

"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #402 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 08:10:19 PM »

อ้าว
น้าพงษ์เพิ่งจะรู้เหรอว่าเขาโง่5555

จูบบบบ

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #403 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 08:12:07 PM »

รัฐบาลมาผิดทางตั้งแต่มองว่าม๊อบยางพาราเป็นม็อบการเมืองแล้วครับ  การแก้ปัญหาจึงทำแบบผลัดไปที  

เอาแต่จะสลายม๊อบอย่างเดียว  ม็อบยางไม่ใช่ม๊อบการเมืองตามที่รัฐบาลพยายามยัดเยียดให้เป็นอยู่ในขณะนี้

ชาวบ้านมาชุมนุมกันเยอะตอนเที่ยง  พอตอนกลางคืน - เช้า คนจะน้อยเพราะชาวบ้านกลับไปทำมาหากิน  กรีดยาง

หากเป็นม็อบการเมือง  มีค่าจ้างเหมือนคนบางกลุ่ม คงไม่ต้องกลับไปกรีดยางหรอกครับ  และพวกแกนนำหรือคนจ้าง

คงไม่ยอมให้ม๊อบกลับไปกรีดยางเป็นแน่   แต่นี่ม๊อบที่โดนเจ้าหน้าที่สลายแต่ละครั้ง  จะโดนสลายช่วงเช้า  เพราะชาวบ้าน

กลับไปกรีดยางกัน  พอตอนเที่ยง ๆ กลับจากกรีดยางมีคนเยอะก็ตอบโต้เจ้าหน้าที่กลับ  ทุกครั้งจะเป็นแบบนี้

ถ้ายังมองว่าเป็นม๊อบการเมืองอีก  ก็ขอบอกได้ค่ำเดียวว่า  "โง่"  ครับ  เยาะเย้ย

และทำไมรัฐบาลไม่ไปช่วยติดต่อการค้ากับต่างประเทศครับ  ทั้ง ๆ ที่นายกฯ ก็บินไปต่างประเทศออกจะบ่อย  

ทำไมตัวเลขส่งออกกลับลดลงล่ะครับ  แสดงให้เห็นว่ารัฐบาลไม่ได้ช่วยเรื่ีองการส่งออกเลย  สินค้าเกษตรเลย

ราคาตกต่ำอย่างที่เห็นอยู่.....  แลบลิ้น

1 ต่างคน ต่างมุมมองครับ ทุกคนมีสิทธิ์คิดและเชื่อ ตามปัจจัยที่ตัวเองมี  Grin

2 ม็อบการเมือง ไม่จำเป็นต้องมาด้วยการ "จ้าง" เท่านั้นนะครับ อย่าเข้าใจผิด
เมื่อครั้งคุณสนทิ เริ่ม "ก่อการ" ใหม่ๆ ผมก็เป็นคนหนึ่ง ที่รีบห้อไปฟังหลังเลิกงานทุกเย็นวันศุกร์
จากลาดกระบัง ไปสวนลุม เพียงเพราะอยากรู้ว่า "มีอะไรใหม่" เป็นหนึ่งในกลุ่มคนหลักพัน จนกลายเป็นหลักหมื่น
แต่พอถึงหลักแสน หลักล้าน ผมเริ่มเกิดคำถาม "ทำไม มันเฝ้าแผ่นดิน แค่ทักสินคนเดียว แล้วไอ้ชั่วคนอื่นๆล่ะ ไม่ต้องเฝ้าเหรอ"

3 อย่าสรุปอะไรง่ายๆอย่างนั้นเลยครับ ข้อมูลข่าวสาร ถ้ายังได้ไม่ครบถ้วน คงยากจะตัดสินเรื่องใดๆ เราก็แค่ "ผู้ชมทางบ้าน"
อย่าไป "หลงเป็นเครื่องมือ" ของใครดีกว่า

จะคิดอย่างไรก็แล้วแต่........  Grin

แต่.....อย่างที่บอกไป  รัฐบาลพยายามยัดเยียดให้ม๊อบยางเป็นม๊อบการเมือง  เพื่อผลักความรับผิดชอบที่จะแก้ไขปัญหา   แลบลิ้น

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #404 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 08:59:18 AM »

จะคิดอย่างไรก็แล้วแต่........  Grin

แต่.....อย่างที่บอกไป  รัฐบาลพยายามยัดเยียดให้ม๊อบยางเป็นม๊อบการเมือง  เพื่อผลักความรับผิดชอบที่จะแก้ไขปัญหา   แลบลิ้น

ลองดูชื่อประธานคณะกรรมการแก้ไขปัญหาราคายางซิครับ... ตัวประธานคือรองนายกรัฐมนตรีฝ่ายความมั่นคง พล.ต.อ.ประชา พรหมนอก... ฮา...

ลิ้งก์นี่... http://www.thaigov.go.th/th/governmental/item/79707-%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%90%E0%B8%A1%E0%B8%99%E0%B8%95%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B9%81%E0%B8%95%E0%B9%88%E0%B8%87%E0%B8%95%E0%B8%B1%E0%B9%89%E0%B8%87%E0%B8%84%E0%B8%93%E0%B8%B0%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%A3%E0%B8%A1%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B9%81%E0%B8%81%E0%B9%89%E0%B9%84%E0%B8%82%E0%B8%9B%E0%B8%B1%E0%B8%8D%E0%B8%AB%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%A1%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%8A%E0%B8%B8%E0%B8%A1%E0%B8%A3%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B8%A1%E0%B9%80%E0%B8%AD%E0%B8%81%E0%B8%8A%E0%B8%99%E0%B8%AA%E0%B8%A3%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%AA%E0%B8%96%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%A3%E0%B8%A0%E0%B8%B2%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%84%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%B2%E0%B8%87.html?tmpl=component&print=1 ...
หน้า: 1 ... 24 25 26 [27] 28 29 30 ... 33
  พิมพ์