เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 08:17:09 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 26 27 28 [29] 30 31 32 33
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตำรวจทำร้ายมม็อบยางพารา ที่นครศรีธรรมราช (๒๓ ส.ค. ๕๖)  (อ่าน 38026 ครั้ง)
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #420 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 10:11:44 AM »

ผู้ได้รับผลกระทบโดยตรง
จากราคายางตกต่ำ  คือเจ้าของสวนยาง
กับคนตัดยางครับ ยาย ถ้าไม่ใช้"หัวแม่ตีนคิด"
ผมว่ามันก็น่าเป็นกลุ่มผู้เดือดร้อนด้วยครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #421 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 11:45:12 AM »

ไม่ต้องเถียงกัน ไม่ต้องนึกภาพ ลงมาดูของจริงที่ควนหนองหงส์นิ เดี๋ยวพาไปเอง  Grin
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #422 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 12:43:08 PM »

จากราคายางตกต่ำ  คือเจ้าของสวนยาง
กับคนตัดยางครับ ยาย ถ้าไม่ใช้"หัวแม่ตีนคิด"
ผมว่ามันก็น่าเป็นกลุ่มผู้เดือดร้อนด้วยครับ
        แถมคนรับจ้างกรีดยาง
มีมากกว่าเจ้าของสวนยางอีกด้วยครับ ยาย...!!!

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #423 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 12:45:08 PM »

ไม่ต้องเถียงกัน ไม่ต้องนึกภาพ ลงมาดูของจริงที่ควนหนองหงส์นิ เดี๋ยวพาไปเอง  Grin
        พาโหม่มายโร่ นุไป(หมก)สวนยาง
โหมเราโร่ ๆ กันโย่  มาจากสวนแหลกเดี๋ยวนิ มายอาบน้ำที ยี๊

Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #424 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 02:10:17 PM »

เดี๋ยวอาทิตย์หน้าไปขึ้นราคาสินค้าบ้างเพราะมันชิ้นส่วนที่ทำจากยางอยู่นิดนึง ราคาปกติสองแสนยางขึ้นไป 25 เปอร์เซนต์ขาย สองแสนห้าหมืนเลย ห้ามด่า เพราะใครๆก็ทำกัน  ยิ้มีเลศนัย
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #425 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 04:43:48 PM »

ไปประชุมชี้แจงหลักเกณฑ์แบบขึ้นทะเบียนเกษตรกรผู้ปลูกยางพารา ปี ๒๕๕๖/๕๗  มาแล้วครับ

ปัญหามีมากมาย  แยกเป็นข้อ ๆ ดังนี้ครับ   Grin

๑.   ผู้ที่ขึ้นทะเบียนไม่ใช่ว่าจะได้รับเงินชดเชยทุกคน 

๒.  ที่ดินไม่มีเอกสารสิทธิ์ไม่ได้รับการชดเชย 

๓.  ผู้ที่เป็นเจ้าของที่ดินตัวจริงต้องไปขึ้นทะเบียนด้วยตัวเอง 
     มอบอำนาจให้คนอื่นทำแทนไม่ได้  ไม่เช่นนั้นจะได้รับการพิจารณาหลังสุด 
     อันนี้เป็นปัญหาสำหรับผู้สูงอายุที่ไม่สามารถเดินได้ 
     กับที่ดินมรดกที่ยังไม่ได้แบ่งแยก 

๔.  ผู้ที่ได้มอบอำนาจให้คนอื่นไปขึ้นทะเบียนเกษตกรที่ผ่านมาแล้ว 
     แก้ไขข้อมูลเป็นเจ้าตัวขึ้นทะเบียนเองไม่ได้
     ทำให้มีปัญหาในการพิจารณาจ่ายเงินชดเชยดังข้อที่ ๓ 

๕.  หัวหน้าครอบครัวต้องไปขึ้นทะเบียนเอง  ไม่เช่นนั้นจะได้รับการพิจารณาทีหลัง 
     ปัญหาอยู่ที่ว่า  หากหัวหน้าครอบครัวไม่มีที่ดิน  ไม่มีสวนยางพารา 
     แต่สวนยางพาราเป็นชื่อของภรรยา  ซึ่งไม่ใช่หัวหน้าครอบครัว 
     จะได้รับการพิจารณาทีหลัง  แลบลิ้น

๖.  รัฐฯ ชดเชยราคายางเป็นรูปแบบเหมาจ่ายไร่ละ ๒,๕๒๐ บาท/ไร่/๗ เดือน/๒๕ ไร่ (ได้แค่ ๒๕ ไร่)

๗.  ลูกจ้างไม่ได้รับการชดเชย  ไม่ได้รับการช่วยเหลือจากรัฐฯ

๘.  ไม่มีกำหนดว่าจะจ่ายเงินชดเชยเมื่อไหร่

๙.  ยางที่ปลูกในที่ดินบางประเภทไม่แน่นอนว่าจะได้รับการชดเชย 
     เช่น ภ.บ.ท.๕ ซึ่งไม่มีในรายการขึ้นทะเบียนฯ

๑๐. ถ้าข้าราชการหรือผู้ที่เสียภาษีเงินได้ไปขึ้นทะเบียน
      เจอการบวกภาษีเงินได้เพิ่มขึ้น   Grin

ตอนนี้นึกออกแค่นี้ครับ   Grin

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่  Sitthipong  อ่ะ  ฮา

เขา  "เคาะ"  จนจบ หรือ  Final หมดแล้ว อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

ไอ้  บัญญัติ  10 ประการที่เขียนมาเนี่ยะ  ฮา
ถ้าไม่เข้า หรือ เข้าไม่ได้ กับ  "หลักการ และ เหตุผล" เนี่ยะ ฮา
จะไม่ได้รับการ  พิจารณา  อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หลักการคือ  ช่วยเหลือ เกษตรกรชาวสวนยาง  ที่มีเอกสารสิทธิ์ ในที่ดิน ที่ถูกต้อง อ่ะ ฮา

ส่วนไอ้ข้อ  "ปลีกย่อย" เช่น  ได้ก่อน ได้หลัง มอบอำนาจไม่ได้  มรดก ยังไม่แบ่ง
เช่าที่ดินทำยาง  มีเอกสารสิทธิ์   ไม่มีเอกสารสิทธิ์ ลูกจ้างไม่ได้ประโยชน์  ภาษีเงินได้ 

55555 ยายว่า  เข้าป่าลึก  เลยอ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ยายตอบข้อที่

1. ผู้ที่ขึ้นทะเบียน ที่มีเอกสารสิทธิ์  แสดงถึงการเป็นเจ้าของ  ได้ทุกราย อ่ะ ฮา

2. โอ้ย  จะบ้าตาย  เขาบอกว่า ต้องมีเอกสารสิทธิ์ เท่านั้น อ่ะ ฮา
     ที่ต้องกำหนดประเด็นนี้ เพราะอะไร อ่ะ ฮา
     มันเป็นการ  ป้องการ การบุกรุกป่า  เพิ่มเติมจากเดิม อ่ะ ฮา
     ถ้าอย่างนั้น มันยึดถึง สนามหลวงแน่ อ่ะ ฮา

ถ้าเกิด บ้า  ไปจ่าย  เดี๋ยวโดนตี "มึน" อีกอ่ะ ฮา
     เอ้า  ถ้าผิดกฎหมาย เรื่องการบุกรุกป่า แล้วหลวงจ่ายเงินได้เร๊อะ ฮา
     5555 ทีนี้แหละ  ปิดถนนอีก  ต้องออกโฉนด ให้ฉันด้วย ฮา

3.  เรื่อง  "มอบอำนาจ"  ฮา
     เจ้าสัว รวยเป็นแสนล้าน แบบเสี่ย ธนินทร์ เจียว เนี่ยะ
     หรือ เจ้าสัว เจริญ  เขาเคยเดินไปที่ดินที่ไหนกันอ่ะ
     ซื้อขายที่ดิน ทีละ ร้อยล้าน พันล้าน มอบอำนาจทั้งนั้นแหละ อ่ะ ฮา

ไอ้เรื่องนี้  คนตอบว่าไม่ได้  "ปัญญา ทึบ" อ่ะ ฮา

4.   เปลี่ยนชื่อ ไม่ได้   มันก็ทึบ เหมือนข้อสาม นั่นแหละ ฮา
      หลักการคือ ใครเป็นเจ้าของ  เขาจ่ายตามหลักฐาน ชื่อ อ่ะ ฮา

5.   กลับไปอ่าน ข้อ สาม ข้อ สี่ อ่ะ ฮา

6.   ก็ถูกแล้วงัย  เรื่องนี้ "ยุติ" แล้ว อ่ะ ฮา

7.   เรียกร้องแบบ  เมาใบกระท่อม อ่ะ ฮา
      ลูกจ้าง  มันเกี่ยว อะไร  ไม่ได้อยู่ในประเด็นอ่ะ ฮา

8.   เขามีกำหนดระยะเวลา  จ่ายแบบชัดเจน ว่าเมื่อไหร่
      ตอนนี้อยู่ในขั้นตอน การทำงาน อ่ะ ฮา
      เงินน่ะ เขากดปุ๊บ มันก็ไปเบิกที่ ธกส. ได้ัทันที อ่ะ ฮา
      เขามีงบ หรือ ใช้งบฉุกเฉินได้ อ่ะ ฮา

9.   อ้าว ..... กลับไปเรื่อง  เอกสารสิทธิ์ อีกแล้ว ฮา

10. ฮา  ม๊ากกกก  เรื่อง ภาษี ที่ต้องหัก ต้องจ่าย  ฮา

555 ไอ้เรื่อง  กระบวนการ หรือขั้นตอนการจ่ายเงินเนี่ยะ ฮา
เขาจ่าย พร้อมกันทีเดียว ทุกราย  เขาทำเป็น "Paper" เดียวแหละ ฮา

ยายก็ตอบมาแบบปัญญาอ่อนเข้าข้างรัฐบาลอีกเช่นเคย  ผมเข้าประชุมเกษตรอำเภอเค้าตอบมาชัดเจนแล้วครับ

อ้างถึง
3.  เรื่อง  "มอบอำนาจ"  ฮา
     เจ้าสัว รวยเป็นแสนล้าน แบบเสี่ย ธนินทร์ เจียว เนี่ยะ
     หรือ เจ้าสัว เจริญ  เขาเคยเดินไปที่ดินที่ไหนกันอ่ะ
     ซื้อขายที่ดิน ทีละ ร้อยล้าน พันล้าน มอบอำนาจทั้งนั้นแหละ อ่ะ ฮา

ไอ้เรื่องนี้  คนตอบว่าไม่ได้  "ปัญญา ทึบ" อ่ะ ฮา

ผมไม่ได้บอกว่าไม่ได้  แต่บอกว่า "ไม่เช่นนั้นจะได้รับการพิจารณาหลังสุด"  เข้าใจภาษาไทยมั้ยครับ   ขำก๊าก

อ้างถึง
4.   เปลี่ยนชื่อ ไม่ได้   มันก็ทึบ เหมือนข้อสาม นั่นแหละ ฮา
      หลักการคือ ใครเป็นเจ้าของ  เขาจ่ายตามหลักฐาน ชื่อ อ่ะ ฮา

อันนี้ยายบ๊าบก็ไม่เข้าใจภาษาไทยอีกเหมือนกัน   ขำก๊าก

ขึ้นทะเบียนเกษตรกรมี ๒ แบบ  แบบแรก ขึ้นทะเบียนเกษตรกรทั่ว ๆ ไป ในที่ดินที่มีอยู่ทำการเกษตรอะไรไปบ้าง
เช่น  ปลูกยาง เลี้ยงสัตว์ ฯลฯ

แบบที่ ๒ คือ ขึ้นทะเบียนเกษตรกรรับการชดเชยราคายางพาราจากรัฐบาล   

แต่ปัญหาที่เกิดขึ้นคือ  ไอ้คนที่มอบอำนาจให้คนอื่นไปขึ้นขึ้นทะเบียนเกษตรกรแบบแรกไปแล้ว  มันไปแก้ไขข้อมูลไม่ได้
ทำให้มีปัญหาตามข้อที่ ๓  คือ "ได้รับการพิจารณาทีหลัง" เพราะชื่อผู้ขึ้นทะเบียนกับชื่อเจ้าของไม่ตรงกัน ถ้ายายจะด่า
ต้องไปด่ารัฐบาลครับ  ที่กำหนดหลักเกณฑ์มาแบบนี้

อ้างถึง
7.   เรียกร้องแบบ  เมาใบกระท่อม อ่ะ ฮา
      ลูกจ้าง  มันเกี่ยว อะไร  ไม่ได้อยู่ในประเด็นอ่ะ ฮา

เค้าเรียกว่าแก้ปัญหาแบบผลัดไปทีครับ  ตอบแบบไม่คิด  ยายบ๊าบคิดว่า ลูกจ้างไม่ได้รับผลกระทบจากราคายางหรือ ?

อ้างถึง
8.   เขามีกำหนดระยะเวลา  จ่ายแบบชัดเจน ว่าเมื่อไหร่
      ตอนนี้อยู่ในขั้นตอน การทำงาน อ่ะ ฮา
      เงินน่ะ เขากดปุ๊บ มันก็ไปเบิกที่ ธกส. ได้ัทันที อ่ะ ฮา
      เขามีงบ หรือ ใช้งบฉุกเฉินได้ อ่ะ ฮา

อาจจะจ่ายเงินมาปีหน้า  ปี ๕๗  เดือนที่ ๗ ของโครงการชดเชยใช่มั้ยครับ  โดนชก

อ้างถึง
9.   อ้าว ..... กลับไปเรื่อง  เอกสารสิทธิ์ อีกแล้ว ฮา

เข้าใจยากซะจริงนะ   คิก คิก   ก็เรื่องเอกสารสิทธิ์นั่นแหละ  แต่หลักเกณฑ์ของรัฐที่ออกมามันไม่ครอบคลุมทุกเอกสารสิทธิ์ 

อ้างถึง
10. ฮา  ม๊ากกกก  เรื่อง ภาษี ที่ต้องหัก ต้องจ่าย  ฮา

ต้องจ่ายนั่นแหละครับ  แต่โดนเพิ่มไปอวมเลย   คิก คิก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #426 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 04:45:56 PM »

ยายบ๊าบแกคงไม่ได้ใช่สมองคิด  เลยไม่รู้ว่า ลูกจ้างเดือดร้อนหรือไม่ ?    คิก คิก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #427 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 05:30:48 PM »

ยายบ๊าบแกคงไม่ได้ใช่สมองคิด  เลยไม่รู้ว่า ลูกจ้างเดือดร้อนหรือไม่ ?    คิก คิก

Ha Ha Ha  ฮา   "ฮั่นแน่"  พี่ Sitthipong อ่ะ  ฮา

ตอนเขา  "ปิดถนน"  ทำมัยไม่ไป ประท้วง กับเขาด้วยว๊าาา   อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

พวก  "ชะอวด"  ยายว่า  "สมองทึบ"  โง่กว่าคน พัง ฮา  เยอะแยะ อ่ะ ฮา
แหมมมม... ทำมัยมันไม่รู้จักคิด ไม่รู้จักเรียกร้อง  ว่า  ต้องเพิ่มค่าแรง  ประกันค่าแรง
หรือเพิ่มค่าแรงให้ กรรมกร หรือคนกรีดยางด้วย  อ่ะ ฮา    ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

เอออ..วันจันทร์  ยายประชุมครม. จะบอกนายกให้ อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

เอออ... ถ้าทำได้   ยายก็จะ  ดำน้ำ   "สอดใส้" ผสมโรง ด้วยอ่ะ ฮา
เรื่อง  จ่ายค่าคนปลูกข้าว  คนใส่ปุ๋ย  คนเกี่ยวข้าว  ลงไปด้วยอะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

55555 คิดได้ยังงัยน๊าาาา   ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ยายเห็น  "กึ๋น" ของพี่ Sitthipong  แล้ว ชื่นใจ ชอบใจ อ่ะ ฮา
ช่วย  แนะนำ  หรือ บอกทางออก  ให้ยายหน่อย  เผื่อจับพลัด จับพลู ยายเป็นรัฐมนตรีขึ้นมา ฮา

55555 ยายจะแต่งตั้ง  ให้เป็น  "ผู้ช่วย" อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Hero Member

« ตอบ #428 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 05:48:35 PM »

ยายก็ตอบมาแบบปัญญาอ่อนเข้าข้างรัฐบาลอีกเช่นเคย  
ผมเข้าประชุมเกษตรอำเภอเค้าตอบมาชัดเจนแล้วครับ

อ้างถึง
3.  เรื่อง  "มอบอำนาจ"  ฮา
     หรือ เจ้าสัว เจริญ  เขาเคยเดินไปที่ดินที่ไหนกันอ่ะ

ไอ้เรื่องนี้  คนตอบว่าไม่ได้  "ปัญญา ทึบ" อ่ะ ฮา

ผมไม่ได้บอกว่าไม่ได้  แต่บอกว่า "ไม่เช่นนั้นจะได้รับการพิจารณาหลังสุด"  
เข้าใจภาษาไทยมั้ยครับ   ขำก๊าก

อ้างถึง
4.   เปลี่ยนชื่อ ไม่ได้   มันก็ทึบ เหมือนข้อสาม นั่นแหละ ฮา
      หลักการคือ ใครเป็นเจ้าของ  เขาจ่ายตามหลักฐาน ชื่อ อ่ะ ฮา

อันนี้ยายบ๊าบก็ไม่เข้าใจภาษาไทยอีกเหมือนกัน   ขำก๊าก

ขึ้นทะเบียนเกษตรกรมี ๒ แบบ  แบบแรก ขึ้นทะเบียนเกษตรกรทั่ว ๆ ไป
ในที่ดินที่มีอยู่ทำการเกษตรอะไรไปบ้าง
เช่น  ปลูกยาง เลี้ยงสัตว์ ฯลฯ

แบบที่ ๒ คือ ขึ้นทะเบียนเกษตรกรรับการชดเชยราคายางพาราจากรัฐบาล  

แต่ปัญหาที่เกิดขึ้นคือ

ไอ้คนที่มอบอำนาจให้คนอื่น
ไปขึ้นขึ้นทะเบียนเกษตรกรแบบแรกไปแล้ว  
มันไปแก้ไขข้อมูลไม่ได้

ทำให้มีปัญหาตามข้อที่ ๓  คือ "ได้รับการพิจารณาทีหลัง"
เพราะชื่อผู้ขึ้นทะเบียนกับชื่อเจ้าของไม่ตรงกัน

ถ้ายายจะด่า  ต้องไปด่ารัฐบาลครับ  ที่กำหนดหลักเกณฑ์มาแบบนี้

อ้างถึง
7.   เรียกร้องแบบ  เมาใบกระท่อม อ่ะ ฮา
      ลูกจ้าง  มันเกี่ยว อะไร  ไม่ได้อยู่ในประเด็นอ่ะ ฮา

เค้าเรียกว่าแก้ปัญหาแบบผลัดไปทีครับ  ตอบแบบไม่คิด  
ยายบ๊าบคิดว่า ลูกจ้างไม่ได้รับผลกระทบจากราคายางหรือ ?

อ้างถึง
8.   เขามีกำหนดระยะเวลา  จ่ายแบบชัดเจน ว่าเมื่อไหร่

อาจจะจ่ายเงินมาปีหน้า  ปี ๕๗  เดือนที่ ๗ ของโครงการชดเชยใช่มั้ยครับ  โดนชก

อ้างถึง
9.   อ้าว ..... กลับไปเรื่อง  เอกสารสิทธิ์ อีกแล้ว ฮา

เข้าใจยากซะจริงนะ   คิก คิก   ก็เรื่องเอกสารสิทธิ์นั่นแหละ  
แต่หลักเกณฑ์ของรัฐที่ออกมามันไม่ครอบคลุมทุกเอกสารสิทธิ์  

อ้างถึง
10. ฮา  ม๊ากกกก  เรื่อง ภาษี ที่ต้องหัก ต้องจ่าย  ฮา

ต้องจ่ายนั่นแหละครับ  แต่โดนเพิ่มไปอวมเลย   คิก คิก

็Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่  Sitthipong อ่ะ ฮา

ยายแนะนำ  ให้  "เขียนน้อย ๆ"  คนอ่าน  เขาลำบากใจ อ่ะ ฮา
อ่านไป  เช็ดจอไป  หัวเราะ น้ำลาย แห้ง อ่ะ  ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

เอ้าาาา  ตอบอีกที่  เรื่อง...

3.  ไอ้พิจารณา ก่อน พิจารณาหลังเนี่ยะ  ถ้าเชื่อ ยายว่า "ทึบ" ขนาดหนัก อ่ะ ฮา
      การพิจารณา "ชดเชย" เขาให้ยื่น  แล้วสำรวจ และทำการรับรอง พร้อมกันครั้งเดียว
      ไม่มีการ  จ่ายก่อน จ่ายหลัง  เพราะเขาต้องรู้  "วงเงิน" ที่ต้องควักอ่ะ ฮา

4.   ไอ้แบบที่หนึ่ง  หรือแบบที่สองเนี่ยะ ฮา
       ทำมัย "ทึบ" อีกแล้ว  ก็พูดเอง เออเอง บอกว่าต้อง หกเจ็ดปี ถึงกรีดยางได้ อ่ะ ฮา
       เรียกร้องให้เขา  ชดเชยเรื่องยาง   แล้วมันจะไปเกี่ยวพืชเกษตร จำปาดะ ได้งัยวะ ฮา
       อายุการปลูก ตั้งหกเจ็ดปี  ไม่ใช่วันนี้ เอากล้ายาง "ลงหลุม"  พรุ่งนี้ มันขึ้นปรู๊ด กรีดได้เลย อ่ะ ฮา

มีหลักฐาน โทนโธ่ อยู่ในมือ แต่ไม่รู้จักใช้ประโยชน์  เลิกปลูกเห๊อะ ฮา

7.    เรื่อง  อยากได้ค่าแรง  "คนกรีด"  ฮา
       ยายแนะนำให้  ไป "โดด น้ำตาย"  เรียกร้องความสนใจ อ่ะ ฮา
       เออ...จูงมือ  ครูหมูไปด้วย  อย่าให้หลุดมือหนี  กลับ "คอก" แ่ม่ขรี ล่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

ถ้าเรียกร้อง อย่างนี้  ไปเป็นไอ้โจร เหมือน "ไข่หมูก" เห๊อะ ฮา

เอออ... ไข่หมูก  มันหนีภัยไปแล้ว  หนีไปบวชพระ อ่ะ ฮา
       ถ้าไม่โดดน้ำตาย  ก็ไปบวชแบบ   ไข่หมูกมันโน่น อ่ะ ฮา

9.   เอาอีกแล้ว  "ทึบ" จริงๆ ฮา
      ไอ้เรื่อง  "เอกสารสิทธิ์"  ที่ไม่ชัดเจน เขาไม่จ่ายร๊อกส์ อ่ะ ฮา
       ถ้าจ่าย  เดี๋ยวยายเป็นรัฐมนตรี  ยายสวมรอย อีก ห้าร้อยเปอร์เซ็นต์ เลยอ่ะ ฮา

10.  อ้าว  เห็นเป็น  "พลเมืองดี" ฮา
       เงินได้  เขาเสียภาษี ทั้งนั้นแหละ อ่ะ ฮา

เอออ.  คุยกับเสี่ยเนี่ยะ  "เมื่อย"  ว่ะ ฮา
จะ   "เอาได้"  ถ่ายเดียว  เวลาควัก กูจะให้หลวงช่วย ฮา

555 เหมือนใครน๊า  "ดีใส่ตัว ชั่วของคนอื่น"   ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2013, 06:06:05 PM โดย babara. » บันทึกการเข้า

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #429 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 07:29:35 PM »

ยาย ที่บวชน่ะเอียด ไม่ใช่ไข่หมูก คนละคนกัน ขำก๊าก
Hero Member

« ตอบ #430 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 08:53:26 PM »

ยาย ที่บวชน่ะเอียด ไม่ใช่ไข่หมูก คนละคนกัน ขำก๊าก

Ha Ha Ha ฮา "ฮั่นแน่"  พี่ บ้า บอ อ่ะ ฮา

"เหรอ"  เอียด กับไข่หมูก  คนละคนกัน ฮา
เอียด เซ่งเอียด กับไข่หมูก  ชื่อชั้นเขาไม่เบาเลยอ่ะ ฮา

จ้ดว่าเป็น ขาใหญ่ ขาโจ๋ ประจำถิ่นอ่ะ ฮา

5555 เก๋าจริง  แต่เป็นลูกน้อง นักการเมือง ฮา

หัว...ฆรวย

Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #431 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 09:06:49 PM »

แถไปน้ำใส ๆ
เห็นหัวดุ่ย ๆ มันน่าล่อฉมวกปักหัว(ล้าน)
มันมีอาชีพรับจ้างเกี่ยวข้าว-รับจ้างใส่ปุ๋ยกันด้วยเหรอ
คนกรีดยางเขากรีดยางเป็นอาชีพ  ผมพูดในประเด็น
ผู้มีอาชีพทำสวนยาง  ไม่ได้พูดแม้แต่ว่ารัฐฯจะช่วยเหลืออะไรเท่าไหร่

Hero Member

« ตอบ #432 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 09:29:28 PM »

แถไปน้ำใส ๆ
เห็นหัวดุ่ย ๆ มันน่าล่อฉมวกปักหัว(ล้าน)
มันมีอาชีพรับจ้างเกี่ยวข้าว-รับจ้างใส่ปุ๋ยกันด้วยเหรอ
คนกรีดยางเขากรีดยางเป็นอาชีพ  ผมพูดในประเด็น
ผู้มีอาชีพทำสวนยาง  ไม่ได้พูดแม้แต่ว่ารัฐฯจะช่วยเหลืออะไรเท่าไหร่

Ha Ha Ha ฮา "ฮั่นแน่" ครู หมู อ่ ะ ฮา

"ฉมวก"  ปักไม่โดนร๊อกส์  มัน  ลื่น  อ่ะ ฮา
5555 ขี่จักรยาน  หนีทัน อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

"คอนดักเตอร์"  รู้เรื่องแต่  โ่ด่ เร มี   ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก
5555 บางที  ก็ "ไม่ขึ้น"  ไม่โด่  น๊ะะะะะ  ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #433 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 09:30:24 PM »

ยายก็ตอบมาแบบปัญญาอ่อนเข้าข้างรัฐบาลอีกเช่นเคย  
ผมเข้าประชุมเกษตรอำเภอเค้าตอบมาชัดเจนแล้วครับ

อ้างถึง
3.  เรื่อง  "มอบอำนาจ"  ฮา
     หรือ เจ้าสัว เจริญ  เขาเคยเดินไปที่ดินที่ไหนกันอ่ะ

ไอ้เรื่องนี้  คนตอบว่าไม่ได้  "ปัญญา ทึบ" อ่ะ ฮา

ผมไม่ได้บอกว่าไม่ได้  แต่บอกว่า "ไม่เช่นนั้นจะได้รับการพิจารณาหลังสุด"  
เข้าใจภาษาไทยมั้ยครับ   ขำก๊าก

อ้างถึง
4.   เปลี่ยนชื่อ ไม่ได้   มันก็ทึบ เหมือนข้อสาม นั่นแหละ ฮา
      หลักการคือ ใครเป็นเจ้าของ  เขาจ่ายตามหลักฐาน ชื่อ อ่ะ ฮา

อันนี้ยายบ๊าบก็ไม่เข้าใจภาษาไทยอีกเหมือนกัน   ขำก๊าก

ขึ้นทะเบียนเกษตรกรมี ๒ แบบ  แบบแรก ขึ้นทะเบียนเกษตรกรทั่ว ๆ ไป
ในที่ดินที่มีอยู่ทำการเกษตรอะไรไปบ้าง
เช่น  ปลูกยาง เลี้ยงสัตว์ ฯลฯ

แต่ปัญหาที่เกิดขึ้นคือ

ไอ้คนที่มอบอำนาจให้คนอื่น
ไปขึ้นขึ้นทะเบียนเกษตรกรแบบแรกไปแล้ว  
มันไปแก้ไขข้อมูลไม่ได้

ทำให้มีปัญหาตามข้อที่ ๓  คือ "ได้รับการพิจารณาทีหลัง"
เพราะชื่อผู้ขึ้นทะเบียนกับชื่อเจ้าของไม่ตรงกัน

ถ้ายายจะด่า  ต้องไปด่ารัฐบาลครับ  ที่กำหนดหลักเกณฑ์มาแบบนี้

อ้างถึง
7.   เรียกร้องแบบ  เมาใบกระท่อม อ่ะ ฮา
      ลูกจ้าง  มันเกี่ยว อะไร  ไม่ได้อยู่ในประเด็นอ่ะ ฮา

เค้าเรียกว่าแก้ปัญหาแบบผลัดไปทีครับ  ตอบแบบไม่คิด  
ยายบ๊าบคิดว่า ลูกจ้างไม่ได้รับผลกระทบจากราคายางหรือ ?

อ้างถึง
8.   เขามีกำหนดระยะเวลา  จ่ายแบบชัดเจน ว่าเมื่อไหร่

อาจจะจ่ายเงินมาปีหน้า  ปี ๕๗  เดือนที่ ๗ ของโครงการชดเชยใช่มั้ยครับ  โดนชก

อ้างถึง
9.   อ้าว ..... กลับไปเรื่อง  เอกสารสิทธิ์ อีกแล้ว ฮา

เข้าใจยากซะจริงนะ   คิก คิก   ก็เรื่องเอกสารสิทธิ์นั่นแหละ  
แต่หลักเกณฑ์ของรัฐที่ออกมามันไม่ครอบคลุมทุกเอกสารสิทธิ์  

อ้างถึง
10. ฮา  ม๊ากกกก  เรื่อง ภาษี ที่ต้องหัก ต้องจ่าย  ฮา

ต้องจ่ายนั่นแหละครับ  แต่โดนเพิ่มไปอวมเลย   คิก คิก

็Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่  Sitthipong อ่ะ ฮา

ยายแนะนำ  ให้  "เขียนน้อย ๆ"  คนอ่าน  เขาลำบากใจ อ่ะ ฮา
อ่านไป  เช็ดจอไป  หัวเราะ น้ำลาย แห้ง อ่ะ  ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

เอ้าาาา  ตอบอีกที่  เรื่อง...

3.  ไอ้พิจารณา ก่อน พิจารณาหลังเนี่ยะ  ถ้าเชื่อ ยายว่า "ทึบ" ขนาดหนัก อ่ะ ฮา
      การพิจารณา "ชดเชย" เขาให้ยื่น  แล้วสำรวจ และทำการรับรอง พร้อมกันครั้งเดียว
      ไม่มีการ  จ่ายก่อน จ่ายหลัง  เพราะเขาต้องรู้  "วงเงิน" ที่ต้องควักอ่ะ ฮา

4.   ไอ้แบบที่หนึ่ง  หรือแบบที่สองเนี่ยะ ฮา
       ทำมัย "ทึบ" อีกแล้ว  ก็พูดเอง เออเอง บอกว่าต้อง หกเจ็ดปี ถึงกรีดยางได้ อ่ะ ฮา
       เรียกร้องให้เขา  ชดเชยเรื่องยาง   แล้วมันจะไปเกี่ยวพืชเกษตร จำปาดะ ได้งัยวะ ฮา
       อายุการปลูก ตั้งหกเจ็ดปี  ไม่ใช่วันนี้ เอากล้ายาง "ลงหลุม"  พรุ่งนี้ มันขึ้นปรู๊ด กรีดได้เลย อ่ะ ฮา

มีหลักฐาน โทนโธ่ อยู่ในมือ แต่ไม่รู้จักใช้ประโยชน์  เลิกปลูกเห๊อะ ฮา

7.    เรื่อง  อยากได้ค่าแรง  "คนกรีด"  ฮา
       ยายแนะนำให้  ไป "โดด น้ำตาย"  เรียกร้องความสนใจ อ่ะ ฮา
       เออ...จูงมือ  ครูหมูไปด้วย  อย่าให้หลุดมือหนี  กลับ "คอก" แ่ม่ขรี ล่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

ถ้าเรียกร้อง อย่างนี้  ไปเป็นไอ้โจร เหมือน "ไข่หมูก" เห๊อะ ฮา

เอออ... ไข่หมูก  มันหนีภัยไปแล้ว  หนีไปบวชพระ อ่ะ ฮา
       ถ้าไม่โดดน้ำตาย  ก็ไปบวชแบบ   ไข่หมูกมันโน่น อ่ะ ฮา

9.   เอาอีกแล้ว  "ทึบ" จริงๆ ฮา
      ไอ้เรื่อง  "เอกสารสิทธิ์"  ที่ไม่ชัดเจน เขาไม่จ่ายร๊อกส์ อ่ะ ฮา
       ถ้าจ่าย  เดี๋ยวยายเป็นรัฐมนตรี  ยายสวมรอย อีก ห้าร้อยเปอร์เซ็นต์ เลยอ่ะ ฮา

10.  อ้าว  เห็นเป็น  "พลเมืองดี" ฮา
       เงินได้  เขาเสียภาษี ทั้งนั้นแหละ อ่ะ ฮา

เอออ.  คุยกับเสี่ยเนี่ยะ  "เมื่อย"  ว่ะ ฮา
จะ   "เอาได้"  ถ่ายเดียว  เวลาควัก กูจะให้หลวงช่วย ฮา

555 เหมือนใครน๊า  "ดีใส่ตัว ชั่วของคนอื่น"   ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ผมก็ลำบากใจไม่น้อยเหมือนกันที่คุยกับพวกชอบแถไปเืรื่อยครับ  แถมยังสมเพชเวทนาด้วยซ้ำ  คิก คิก

ความรู้เท่าหากอึ่งยังจะมาเถียงข้าง ๆ คู ๆ อีก  ไม่รู้ด้วยซ้ำว่า  การขึ้นทะเบียนเกษตรกรมีกี่อย่าง  ยังจะเสือกเถียง.....   ขำก๊าก

การพิจารณาต่าง ๆ เกษตรอำเภอผู้รับงานมาจากรัฐบาลก็ได้บรรยายชัดเจน  ตอบทุกประเด็นที่ตัวแทนเกษตรกรถาม

ก็ในประเด็นที่ผมบอกไปนั่นแหละ  ตัวแทนเกษตรกรถามมาทั้งหมด  แล้วทางเจ้าหน้าที่เกษตรอำเภอก็ตอบมาให้

ตามที่ได้รับข้อมูลมาจากรัฐบาล  การพิจารณาจ่ายเงินก็พิจารณาเป็นรอบ ๆ ไม่มีจ่ายพร้อมกันทั้งหมดหรอกครับ  

ผมว่ายายบ๊าบไปศึกษาข้อมูลมาให้ดีก่อนเถอะครับ  ค่อยมาเถียงแทนรัฐบาล  จะได้ไม่น่าสมเพชเวทนานัก   คิก คิก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #434 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 09:33:18 PM »

แถไปน้ำใส ๆ

แนะนำให้เอา รูเกอร์ .๔๕ เอซีพี  เล็งที่หัวล้าน ครับ   คิก คิก

หน้า: 1 ... 26 27 28 [29] 30 31 32 33
  พิมพ์