เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 12:26:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รมว.ยุติธรรม ผุดไอเดีย ดึงใบกระท่อม ออกจากบัญชียาเสพติด  (อ่าน 7106 ครั้ง)
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #75 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 05:14:25 PM »

ถ้าเป็นจริงก็เตรียมตัวกู้ ธกส. ซื้อปุ๋ยครับ
ปุ๋ยกระสอบละพันห้าก็ไม่บ่นใช่ไหมครับ

แพงๆๆๆๆ เลิกๆๆ แบบนี้ปลูกใส่ขี้วัวชนอย่างเดิมครับ  เดี๋ยวต้องกลับไปหาพันธุ์มาปลูกให้ได้กอนพี่อดุลย์ครับ กันพี่เขาจดลิขสิทธิ์ อิๆๆๆ

ใส่กากมะพร้าว  ใบจะมันดี  ไม่ค่อยขม   Grin

กากมะพร้าวเอาไปใส่มะนาวหมดแล้วครับ  ต้องจำไว้ครับสูตรนี้ 

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #76 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 05:19:19 PM »

ถ้าเป็นจริงก็เตรียมตัวกู้ ธกส. ซื้อปุ๋ยครับ
ปุ๋ยกระสอบละพันห้าก็ไม่บ่นใช่ไหมครับ

ต้องดูราคาของใบกระท่อมก่อนครับ หากไม่คุ้มทุนคงต้องให้รัฐบาลเข้ามาประกันราคา จำนำ หรือช่วยพยุงราคานะครับ

ณ. ขณะนี้ใบละ ๕๐๐ บาท คิดว่ายังคุ้มทุนครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #77 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 08:20:55 PM »

ผมจะทำนํ้ากระท่อมกระป๋องมาตีตลาดโคคาโคล่าครับ
แต่ที่แน่ๆตั้งแต่เกิดมายังไม่เคยเห็นเลยครับ๕๕๕.

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #78 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 08:35:26 PM »

ผมจะทำนํ้ากระท่อมกระป๋องมาตีตลาดโคคาโคล่าครับ
แต่ที่แน่ๆตั้งแต่เกิดมายังไม่เคยเห็นเลยครับ๕๕๕.

ต้นมันหลังจากที่โค่นไปแล้ว ยังไม่ตายครับ แตกยอดอ่อน แต่พอมาตอนหลังเอาน้ำล้างถังปูนไปรดตายหมดแล้วครับ

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #79 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 08:37:00 PM »

อิชิตัน ต้องเจ๊งแน่ๆครับ หากมีใครทำออกมาขายแล้วหาซื้อได้ในเซเว่นครับ

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #80 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 11:06:32 PM »

นึกถึงทหารไทยตอนฝึกคอบร้าโกลด์  ถ้าแจกติดกระเป๋าคนละซัก ๕-๖ ใบ 

แดดร้อนเปรี้ยง ๆ ก็บ่ยั่น  ทหารเมกาได้ตกตะลึงแน่ ๆ  Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Ghostreporting
Hero Member

คะแนน 112

ขอเจอตัวจริงของเทอสักครั้ง

« ตอบ #81 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 11:16:02 PM »

ทำเป็นแบบสำเร็จรูป ลงขายร้านสะดวกซื้อ เครื่องดื่มเพื่อคนแกร่งสู้งาน แดดมาแค่ไหนไม่พรั่นพรึง

http://www.thaispyshot.com/index.php?topic=718.0 อ้างเพิ่มระดับความเขี้ยวของมาตรฐานไอเสีย เพื่อรักษาสภาพแวดล้อม เราไม่โง่พอที่จะเชื่อคุณหรอก ที่รถบรรทุกทิ้งหินทิ้งทราย ทิ้งควันดำปื๋อดันไม่ไปกวดขัน ทุเรศประเทศสารขันธ์
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #82 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2013, 07:21:52 AM »

อ๋อยเอากันเข้าไป... Angry คิดการใหญ่กับธุรกิจ สิ่งเสพติดประเภท 5 นี้ ตกใจ

...ว่าแต่มีใครคิดทำลูกอมรึยัง   ผมจองครับ  ::008::555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2013, 07:25:42 AM โดย bigbang » บันทึกการเข้า

อเสวนา จะ พาลานัง
zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #83 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2013, 07:31:36 AM »

ติดที่มันขม เคี้ยวชาไปทั้งปาก แสบท้องจี๊ดๆ ถ้าปรับปรุงพันธุ์ให้มีรสหวาน กินเป็นผักได้นะ พืชมีประโยชน์  เยี่ยม
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #84 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2013, 10:04:05 AM »

อ๋อยเอากันเข้าไป... Angry คิดการใหญ่กับธุรกิจ สิ่งเสพติดประเภท 5 นี้ ตกใจ

...ว่าแต่มีใครคิดทำลูกอมรึยัง   ผมจองครับ  ::008::555

ก่อนหน้าที่รัฐประกาศเป็นยาเสพติดประเภท ๕  ทำไมชาวบ้านเอาพืชชนิดนี้มาใช้ประโยชน์กันได้ 

ไม่เห็นมีใครเป็นอะไร ?   Grin

ซัก ๕ - ๖ ปีที่แล้ว  แถวบ้านผม  มีฝรั่งมาทำวิจัยพืชกระท่อม  เห็นขนใส่รถกันไปเป็นรถ ๆ 

จะรอให้ฝรั่งเอาไปเป็นเจ้าของก่อนหรือเราถึงจะหันมาสนใจใช้ประโยชน์จากมัน ?   เศร้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #85 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2013, 10:06:15 AM »

ขอกัญชาบ้านละต้นก็แล้วกันห้ามขายก็ได้  ฮา

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #86 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2013, 10:09:27 AM »

...ว่าแต่มีใครคิดทำลูกอมรึยัง   ผมจองครับ  ::008::555

ก่อนหน้าที่รัฐประกาศเป็นยาเสพติดประเภท ๕  ทำไมชาวบ้านเอาพืชชนิดนี้มาใช้ประโยชน์กันได้  

ไม่เห็นมีใครเป็นอะไร ?   Grin

ซัก ๕ - ๖ ปีที่แล้ว  แถวบ้านผม  มีฝรั่งมาทำวิจัยพืชกระท่อม  เห็นขนใส่รถกันไปเป็นรถ ๆ  

จะรอให้ฝรั่งเอาไปเป็นเจ้าของก่อนหรือเราถึงจะหันมาสนใจใช้ประโยชน์จากมัน ?   เศร้า
ดูทีวีมาว่าที่มาทำไมกระท่อมถึงผิดกฎหมายก็เพราะว่า ในสมัยที่โรงฝิ่นยังถูกกฎหมายและเก็บเงินเข้าหลวงอยู่
แต่ราคาแพงสำหรับชาวบ้านๆ เลยหันไปเสพกระท่อมแทน ก็เลยตรากฎหมายให้กระท่อมผิดกฎหมายไปเลยจะได้ดำเนินกิจการฝิ่นต่อไปได้

เนื่องจากที่มาของการผิดกฎหมายเกิดจากการกีดกันทางการค้า หาใช่เกิดจากตัวมันเองตรงๆไม่ เรื่องนี้ผมจึงเห็นด้วยว่า
ทำเสียใหม่ให้ถูกต้อง เพราะฝิ่นก็ได้รับผลกรรมไปแล้ว จากที่เคยถูกกฎหมายก็กลับเป็นผิดกฎหมาย จึงสมควรเลิกแล้วต่อกัน
ยกโทษให้กระท่อมบ้าง จึงจะเห็นเป็นการควร

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #87 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2013, 10:11:39 AM »

อิชิตัน ต้องเจ๊งแน่ๆครับ หากมีใครทำออกมาขายแล้วหาซื้อได้ในเซเว่นครับ
จงออกทุนเดี๋ยวผมออกวัตถุดิบเิอง คิก คิก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #88 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2013, 10:18:36 AM »

...ว่าแต่มีใครคิดทำลูกอมรึยัง   ผมจองครับ  ::008::555

ก่อนหน้าที่รัฐประกาศเป็นยาเสพติดประเภท ๕  ทำไมชาวบ้านเอาพืชชนิดนี้มาใช้ประโยชน์กันได้  

ซัก ๕ - ๖ ปีที่แล้ว  แถวบ้านผม  มีฝรั่งมาทำวิจัยพืชกระท่อม  เห็นขนใส่รถกันไปเป็นรถ ๆ  

จะรอให้ฝรั่งเอาไปเป็นเจ้าของก่อนหรือเราถึงจะหันมาสนใจใช้ประโยชน์จากมัน ?   เศร้า
ดูทีวีมาว่าที่มาทำไมกระท่อมถึงผิดกฎหมายก็เพราะว่า ในสมัยที่โรงฝิ่นยังถูกกฎหมายและเก็บเงินเข้าหลวงอยู่
แต่ราคาแพงสำหรับชาวบ้านๆ เลยหันไปเสพกระท่อมแทน ก็เลยตรากฎหมายให้กระท่อมผิดกฎหมายไปเลยจะได้ดำเนินกิจการฝิ่นต่อไปได้

เนื่องจากที่มาของการผิดกฎหมายเกิดจากการกีดกันทางการค้า หาใช่เกิดจากตัวมันเองตรงๆไม่ เรื่องนี้ผมจึงเห็นด้วยว่า
ทำเสียใหม่ให้ถูกต้อง เพราะฝิ่นก็ได้รับผลกรรมไปแล้ว จากที่เคยถูกกฎหมายก็กลับเป็นผิดกฎหมาย จึงสมควรเลิกแล้วต่อกัน
ยกโทษให้กระท่อมบ้าง จึงจะเห็นเป็นการควร

เคยอ่านเจอในหนังสือห้องสมุดมหาวิทยาลัยฯ  มาเหมือนกัน  เป็นงานวิจัยเล่มหนาเชียว   เยี่ยม

bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #89 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2013, 10:22:18 AM »

สัก 30ปีแล้วมัง ที่ไอ้ยุ่นมันเอา ต้นอะไรสักอย่างทางภาคกลางของเรา  ไปวิจัยแล้ว
พบว่าสามารถรักษาโรคกระเพาะได้  ที่นี้มันจดสิทธิบัตรยา แล้วจ้างชาวไร่ปลูกส่งโรงงานมัน

เรามีของดี แต่เรากลับไม่รู้ หรือส่วนใหญ่เอาใช้ในทางที่ผิด แทนที่จะเกิดประโยชน์
กับผู้มีอำนาจเห็นแค่เศษเงิน ไม่คนึงถึงประโยชน์ของประเทศหรือประชาชนเป็นหลัก

อเสวนา จะ พาลานัง
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8
  พิมพ์