เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 24, 2024, 09:35:50 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 22
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านและสวน  (อ่าน 51518 ครั้ง)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 03:19:22 PM »

อยากคุยเรื่องบ้านและสวนบ้างครับ
ขอเริ่มเลยนะครับ Grin

คือว่าผมอยากปลูกต้นไม้ที่่ให้ร่มเงาที่บ้านผมครับ

ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ตอนนี้มีมาให้เลือกแล้ว 2 ตะขบ หูกระจง เขาว่าโตไวครับ Grin

ผมพวกคิดเองเออเอง ผิดบ้างถูกบ้าง
แนวความคิดผมคือปลูกต้นไม้ไว้ก่อนสัก๕ปี ปี ให้เขาแข่งกันสูง ลองสู้แรงลม ว่าสู้ไหว ไม่หักโค่น แล้วค่อยเอาบ้านเสียบเข้าไป
อย่างนี้....โซนพักผ่อน....ได้แดดเช้าเย็น  กลางวันได้ร่มรำไร

ส่วนของบ้านก็เสียบเข้าไป......อาจต้องตัดใจตัดบางต้นที่วางตำแหน่งไม่ลงตัว

ภาพนี้เทียบให้เห็นความสูง ถ้าโค่นก็ทับบ้านก็(จำต้อง)ยอม....................
ไผเป็นไผบ้าง.............ขวาสุดคือนนทรีที่กิ่งค่อนข้างเปราะ....ถัดมาชลูดกว่าใครคือชมพูพันธ์ทิพย์ ...... ถัดมาคือหูกระจง

แยกส่วนของบ้าน มีไม้ป่า + ไม้ดอก
ส่วนของสวนไม้แดก ก็ไปจัดกลุ่มอีกทาง Smiley
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 03:57:22 PM »

ศาลาน่านั่งทำกิจกรรม ครับพี่ เยี่ยม

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 04:03:26 PM »

มีแต่ต้นไม้  ไม่มีใครชอบดอกไม้เลยเหรอครับ   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 04:09:27 PM »

ศาลาน่านั่งทำกิจกรรม ครับพี่ เยี่ยม

ออกกำลังแขนเหรอ...... คิก คิก
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 04:10:27 PM »

รู้นะ คิดไรอยู่

assassin5844
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 04:24:31 PM »

หูกระจงไม่แนะนำ บุ้งเยอะมาก แล้วถ้าเด็กๆแพ้ เป็นเรื่อง
จามจุรีครับให้ร่มเงาเยอะใช้เวลาหน่อย แต่อย่าปลูกใกล้
บ้านนะ กิ่งมันเปราะ เดี๋ยวหล่นใส่บ้าน
ปลูกผักสวนครัวด้วย หาอะไรทำครัวนิดๆหน่อยๆไม่ต้องซื้อ
ผมปลูกไม้ผลด้วย กินไม่ทันก็แจก ได้ความเป็นมิตรด้วย
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 04:47:39 PM »

ผมพวกคิดเองเออเอง ผิดบ้างถูกบ้าง
แนวความคิดผมคือปลูกต้นไม้ไว้ก่อนสัก๕ปี ปี
ให้เขาแข่งกันสูง ลองสู้แรงลม ว่าสู้ไหว ไม่หักโค่น แล้วค่อยเอาบ้านเสียบเข้าไป
อย่างนี้....โซนพักผ่อน....ได้แดดเช้าเย็น  กลางวันได้ร่มรำไร

ส่วนของบ้านก็เสียบเข้าไป......อาจต้องตัดใจตัดบางต้นที่วางตำแหน่งไม่ลงตัว

ภาพนี้เทียบให้เห็นความสูง ถ้าโค่นก็ทับบ้านก็(จำต้อง)ยอม....................
ไผเป็นไผบ้าง.............ขวาสุดคือนนทรีที่กิ่งค่อนข้างเปราะ....
ถัดมาชลูดกว่าใครคือชมพูพันธ์ทิพย์ ...... ถัดมาคือหูกระจง

แยกส่วนของบ้าน มีไม้ป่า + ไม้ดอก
ส่วนของสวนไม้แดก ก็ไปจัดกลุ่มอีกทาง Smiley

Ha Ha Ha  ฮา "ฮั่นแน่"  พี่ธำรง อ่ะ ฮา

แห๊ม......... ปลูกบ้านในสวนทั้งทีเป็น "คอนกรีต"  ฮา
แถวดำเนิน  มีโรงไม้เก่า  เสาต้นโตๆ  ไม้ฝา ไม้พื้น เยอะแยะ อ่ะ ฮา

ยายเห็น  "น้ำท่า"  บริบูรณ์ เหมือนพระโคเสี่ยงทาย กินนม กินเหล้า ฮา
ถ้าเป็นยาย  จะเอา  "สักทอง"  ไปปลูกแซม   ริมถนนรั้วด้านใน สามสี่สิบต้น อ่ะ ฮา
น้ำเยอะอย่างนี้  "สิบปี"  ไม้ท่อนก็น่าจะ สร้างบ้านได้แล้ว อ่ะ ฮา

แล้วอีกอย่าง  ถ้าไม่ลากเอา  "ตู้คอนเทนเนอร์"  มาแปลงเป็นบ้าน ฮา
ก็  "จำลอง"  แบบ สร้างขึ้นมาเลย  อ่ะ ฮา
ยายกำลังสั่งเด็ก  ทำแบบขึ้นมา สองสามตู้แล้วอ่ะ ฮา

ถ้ามัน "เวิรค์"  ก็เปิดเป็น  มินิ รีสอร์ต เสียเลย อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 04:54:21 PM »

ถ้าอยู่แถวๆสระบุรี มีเวลาว่าง ก็ไปขับรถเล่นครับ ถนนสายแก่งคอย-บ้านนา ขับชมไปเรื่อยๆ จะเอาต้นอะไร ไม้หายากมีให้เลือกจุใจ ราคาถูก เขาบอนพันรากไว้เรียบร้อย มาถึงบ้านก็ลงหลุม

เมื่อสี่ปี่ที่แล้ว ผมเคยซื้อไปปลูก ซื้อขนาดลำต้นเท่าแขน กะว่าทำให้เป็นอุโมงทางเข้าบ้าน ตอนนี้ต้นเท่าขาแล้วครับ  ปลูกชิดๆสลับกัน ระยะห่างสี่เมตร คูณ ประดู่กิ่งอ่อน หางนกยูง ประดู่แดง

ให้มันออกดอกสลับสีกัน มองไกลๆสวยงามมาก แถมได้บรรยากาศร่มรื่นเย็นทั้งวัน  เยี่ยม Grin
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 07:53:25 PM »

ขอบคุณป้าบาร์ที่แนะนำครับ...... ไหว้
ในภาพน้ำแยะถ่ายเมื่อตุลาปีที่แล้ว...... ที่ลุ่มน้ำแม่กลอง-ท่าจีนอ่วมท่วมปาก  ดีที่ยังไม่ท่วมจมูกถึงตาย  หัวเราะร่าน้ำตาริน
แต่ต้นสักไม่ชอบน้ำครับ  หอบหิ้วสักทองกับน้องสุพรรณิกาฝ้ายคำมาจากเมืองเหนือเมืองภูเขา น้ำท่วมมาถึงโคนต้นก็กลั้นใจตายหนีน้ำซะแล้ว

ผมไปซื้อไม้เสาซอยท่อนสั้นๆเส้นดำเนินมาฝากปลวก ให้เขาแทะตามสบาย
ในพื้นที่ดินมีความชื้นสูง ปลวกแยะ รบกับเขาฆ่าเขามาแยะจนอ่อนใจ สร้างบ้านเลยไม่ให้มีไม้มาล่อ
บ้านสวนไม่ได้อยู่ประจำ เงียบมากนัก เขายังเดินตามท่อร้อยสายไฟเข้ามาสำรวจในบ้านเลยครับ

วันไหนฝนพรำๆ กางเต้นท์นอนก็ได้บรรยากาศป่าๆนะครับป้า  หลงรัก
หัวโบราณ
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 08:17:33 PM »

อยากตั้งโตีะใต้ต้นไม้ครับก็เลยหลีกเลียงไม้ผลลูกใหญ่ Grin
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 08:24:13 PM »

หูกระจงไม่แนะนำ บุ้งเยอะมาก แล้วถ้าเด็กๆแพ้ เป็นเรื่อง
จามจุรีครับให้ร่มเงาเยอะใช้เวลาหน่อย แต่อย่าปลูกใกล้
บ้านนะ กิ่งมันเปราะ เดี๋ยวหล่นใส่บ้าน
ปลูกผักสวนครัวด้วย หาอะไรทำครัวนิดๆหน่อยๆไม่ต้องซื้อ
ผมปลูกไม้ผลด้วย กินไม่ทันก็แจก ได้ความเป็นมิตรด้วย

บ้านผมปลูกพืชผักสวนครัวไว้หลายอย่าง... ที่ขึ้นจนจะเป็นวัชพืชก็คือกระเพรา... มีแมงลักกับโหระพาที่งามจนกินไม่ทัน... แถวบ้านใครจะใช้ก็มาเก็บได้ตามสบาย... เพราะสองอย่างนี่ปลูกไว้ทั้งในรั้วและนอกรั้ว... แคนาต้นกำลังงามช่วงที่ออกดอกเยอะๆ กินไม่ทันก็เก็บไปฝากเพื่อนบ้านหมุนเวียนกันไปครับ...

ขอบคุณป้าบาร์ที่แนะนำครับ...... ไหว้
ในภาพน้ำแยะถ่ายเมื่อตุลาปีที่แล้ว...... ที่ลุ่มน้ำแม่กลอง-ท่าจีนอ่วมท่วมปาก  ดีที่ยังไม่ท่วมจมูกถึงตาย  หัวเราะร่าน้ำตาริน
แต่ต้นสักไม่ชอบน้ำครับ  หอบหิ้วสักทองกับน้องสุพรรณิกาฝ้ายคำมาจากเมืองเหนือเมืองภูเขา น้ำท่วมมาถึงโคนต้นก็กลั้นใจตายหนีน้ำซะแล้ว

ผมไปซื้อไม้เสาซอยท่อนสั้นๆเส้นดำเนินมาฝากปลวก ให้เขาแทะตามสบาย
ในพื้นที่ดินมีความชื้นสูง ปลวกแยะ รบกับเขาฆ่าเขามาแยะจนอ่อนใจ สร้างบ้านเลยไม่ให้มีไม้มาล่อ
บ้านสวนไม่ได้อยู่ประจำ เงียบมากนัก เขายังเดินตามท่อร้อยสายไฟเข้ามาสำรวจในบ้านเลยครับ

วันไหนฝนพรำๆ กางเต้นท์นอนก็ได้บรรยากาศป่าๆนะครับป้า  หลงรัก

ต้นสักไม่ชอบน้ำจริงๆ ครับ... ผมเคยอามาปลูกในสวน... ใกล้คลองน้ำอุมสมบูรณ์ดี... ปลูกห้าสิบต้นเหลือสองต้น... คิก คิก คิก คิก คิก คิก
...เรื่องปลวก... แถวบ้านผมแรงมากครับ... เห็นผมสร้างบ้านไม้... ใครๆ ก็พากันทักท้วง... ผมให้ช่างตั้งเลื่อยแท่นกับที่ไสไม้ไว้ข้างบ้านตรงที่มีจอมปลวกเล็กๆ อยู่... ผ่านไปหลายเดือน... ขุดดูเจอแต่ดินเปล่าๆ ปลวกไม่กินไม้สักครับ... เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

บริษัทกำจัดปลวกคงเห็นเป็นบ้านไม้หลังเดียวในหมู่บ้าน... คงจเป็นห่วง... เอาสติ๊กเกอร์โฆษณากำจัดปลวกมาติดซะเต็มเสาไฟหน้าบ้าน... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

หัวโบราณ
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 08:28:20 PM »

ปลูกต้นนี้กำลังดัง

อันนี้พอมีครับ Grin
หัวโบราณ
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #42 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 08:33:22 PM »

นี่คือเหตุผลหลักของผมเลยครับ Grin
สมศักดิ์ : รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1152

« ตอบ #43 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 09:57:57 PM »

ถ้าหน้าน้ำ  น้ำท่วม  น้ำขัง  หรือระดับน้ำใต้ดินสูง  ควรปลูก

ไม้วงศ์กระทุ่ม

กระทุ่มนา  กระทุ่มบก(ตะกู)  เป็นไม้โตเร็ว  สูงได้ถึง ๑๕ เมตร  พลัดใบ  ดอกหอม 

ชอบแดดจัด  ทนน้ำท่วมได้นาน ๒ เดือน

กระบาก  เป็นไม้โตเร็ว  สูงถึง ๕๐ เมตร  ไม่พลัดใบ  ดอกหอม  ลูกมีปีกคล้ายลูกยาง  เวลาร่วงหมุนปลิวสวย

ตะเคียน  ตะเคียนทอง  โตเร็ว  ไม่พลัดใบ  สูงถึง ๔๕ เมตร

ตะแบกนา  ยางนา  ยมหอม

จิกนา  (จิกน้ำ ,กระโดนทุ่ง ,กระโดนน้ำ ) ไม้โตเร็ว ไม่พลัดใบ ดอกหอมเป็นสายสวยมาก  ดอกอ่อน  ยอดอ่อน  กินเป็นผักสด

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #44 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 10:21:24 PM »

มีแต่ต้นไม้  ไม่มีใครชอบดอกไม้เลยเหรอครับ   Grin
ว๊ายตะเอ๊ง ขำก๊าก

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 22
  พิมพ์