เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 24, 2024, 11:34:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 22
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านและสวน  (อ่าน 51602 ครั้ง)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #45 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 10:22:03 PM »

ถ้าหน้าน้ำ  น้ำท่วม  น้ำขัง  หรือระดับน้ำใต้ดินสูง  ควรปลูก

ไม้วงศ์กระทุ่ม

กระทุ่มนา  กระทุ่มบก(ตะกู)  เป็นไม้โตเร็ว  สูงได้ถึง ๑๕ เมตร  พลัดใบ  ดอกหอม 

ชอบแดดจัด  ทนน้ำท่วมได้นาน ๒ เดือน

กระบาก  เป็นไม้โตเร็ว  สูงถึง ๕๐ เมตร  ไม่พลัดใบ  ดอกหอม  ลูกมีปีกคล้ายลูกยาง  เวลาร่วงหมุนปลิวสวย

ตะเคียน  ตะเคียนทอง  โตเร็ว  ไม่พลัดใบ  สูงถึง ๔๕ เมตร

ตะแบกนา  ยางนา  ยมหอม

จิกนา  (จิกน้ำ ,กระโดนทุ่ง ,กระโดนน้ำ ) ไม้โตเร็ว ไม่พลัดใบ ดอกหอมเป็นสายสวยมาก  ดอกอ่อน  ยอดอ่อน  กินเป็นผักสด

เยี่ยม เยี่ยม    ไหว้
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #46 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 10:25:13 PM »

ศาลาน่านั่งทำกิจกรรม ครับพี่ เยี่ยม

ออกกำลังแขนเหรอ...... คิก คิก
ศาลาน่านั่งทำกิจกรรม ครับพี่ เยี่ยม
รู้นะ คิดไรอยู่
ผมคนธรรมมะธรรมโม เข้าพรรษาครับ คิก คิก

หัวโบราณ
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #47 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 07:18:17 AM »

หูกระจงทนน้ำไหมครับ Huh
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #48 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 07:42:35 AM »

แถวบ้านผมน้ำท่วมไม่เห็นตายเลยครับ แต่ต้น จำปี ดอกเหลือง-ดอกขาว-ดอกชมพู ไม่เหลือครับ Grin

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #49 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 08:03:12 AM »

ธรรมะธัมโมย่ะ  (ใช่ป่าว)   คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2013, 08:06:42 AM โดย PU45™ » บันทึกการเข้า

หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #50 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 09:09:03 AM »

อยากตั้งโตีะใต้ต้นไม้ครับก็เลยหลีกเลียงไม้ผลลูกใหญ่ Grin
ตะขบบ้านเลยครับ  ใบเล็กลูกเล็กเก็บกินได้  ให้ร่มเงานมากโตเร็ว
seiya-รักในหลวง
"ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

to make a friend, be a friend...

« ตอบ #51 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 11:20:40 AM »

ต้องขอขอบคุณสำหรับความรู้และประสบการณ์จากกูรูระดับเทพ ผู้มีประสบการณ์จริง ในกระทู้นี้อย่างยิ่งครับ  ผมได้เรียนรู้อะไรหลายอย่างสำหรับนำไปปรับใช้กับของจริงๆ ครับ

มีเรื่องอยากขอคำแนะนำสำหรับมือใหม่ ด้อยประสบการณ์กับการทำไร่ทำสวน เลี้ยงปลาของตนเองครับ ผมมีที่ดินประมาณ 5 ไร่ที่ขอนแก่น และปรับที่กับขุดบ่อประมาณ 2 งานเศษ ลึก 4-5 เมตร ไว้หนึ่งบ่อ
แต่ปัญหาคือบ่อเดิมอยู่ติดกับแนวเขตที่ดิน ซึ่งติดถนนสาธารณะลูกรัง ขนาดกว้างพอรถยนต์สวนกับมอเตอร์ไซด์ได้ ไม่กว้างมาก  เนื่องจากเจ้าของที่เดิมขุดดินไปขาย แกจึงเลือกตักที่สะดวกๆ ไม่ได้นึกถึงปัญหาที่จะตามมาครับ

ตอนฝนตกหนักๆ จะมีน้ำไหลจากถนนไปลงบ่อนี้ จึงทำให้ตลิ่งไหลลงตามน้ำไปด้วย จนกัดเซาะขอบบ่อมากขึ้นๆ จนถนนจะแหว่งอยู่แล้วครับ
ผมเลยจ้างรถแบ็คโฮมาปรับที่ ขุดบ่อให้ลึกอีกนิดและเอาดินไปโปะตลิ่งให้หนาขึ้น ให้ห่างจากถนนมากขึ้น ประมาณ 2.0 -2.5 เมตร และหาต้นไม้ไปปลูกเพื่อยึดตลิ่ง โดยใช้ตีนเป็ด ระยะห่าง 1.8 เมตร แซมด้วยหญ้าแฝก 2-3 แถวตามกำลังเงิน
แต่ก็ยังมีปัญหาดินพังอยู่บ้าง หากฝนตกหนักๆ เพราะไม้เพิ่งปลูกมาประมาณ 1 เดือน

อยากขอคำแนะนำจากพี่ๆ เพื่อนๆ สมาชิกที่มีประสบการณ์ ว่ากรณีเช่นนี้ควรแก้ปัญหาอย่างไรให้ถาวร ไม่ว่าจะเรื่องตลิ่งพัง หรือเรื่องต้นไม้ที่ควรปลูก รวมทั้งการเตรียมบ่อสำหรับเลี้ยงปลา ให้เก็บน้ำอยู่ ปลาปลอดภัย (ไม่ได้เอาไว้ขายครับ)

ขอขอบพระคุณทุกความคิดเห็นครับ

"Protection" is much better than "Correction".
กรุณารักษา"สิทธิ" ในการปกป้องตนเองและคนที่เรารัก
http://youtu.be/KYGScnPo8HQ
"ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

to make a friend, be a friend...

« ตอบ #52 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 11:22:42 AM »

รูปครับ

"Protection" is much better than "Correction".
กรุณารักษา"สิทธิ" ในการปกป้องตนเองและคนที่เรารัก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

« ตอบ #53 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 11:23:24 AM »

รูป

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #54 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 11:34:56 AM »

เรื่องตลิ่งสระน้ำพัง... พ่อผมเคยใช้วิธีเอาข้าวเปลือกไปหว่านไว้ช่วงหลังฝนตกครับ... พอข้าวงอกรากก็จะยึดดินไว้ได้เอง... แต่ตอนถมที่ทำบ้าน... ผมไปหาซื้อเมล็ดถั่วเขียวจากตลาดมาหว่านไว้... พอโดนฝนก็งอกขึ้นเต็ม... ยึดหน้าดินพอใช้ได้ครับ...

...ใช้วิธีเหล่านี้ระหว่างที่รอรากหญ้าแฝกก็ดีนะครับ...

lugkrod
Hero Member

คะแนน 2419

« ตอบ #55 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 11:39:27 AM »

ตอนปรับแต่งดินน่าจะยกขอบบ่อให้สูงกว่าถนนสักห้าสิบเซนต์น่ะครับ..

แต่ผ่านไปแล้ว....งั้นถ้าลองใช้แบ๊คโฮเล็กขุดคูกั้นระหว่างถนนกับบ่อน่าจะได้น่ะครับ....

กันน้ำไหลลงบ่อ...พาขอบพังแล้วน้ำยังแดงอีก... ไหว้

มีเพื่อนดี มีหนึ่ง ถึงจะน้อย ดีกว่าร้อย เพื่อนคิด ริษยา
เหมือนเกลือดี มีนิดหน่อย น้อยราคา ยังมีค่า กว่าน้ำเค็ม เต็มทะเล..
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #56 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 03:58:29 PM »

อยากตั้งโตีะใต้ต้นไม้ครับก็เลยหลีกเลียงไม้ผลลูกใหญ่ Grin
ตะขบบ้านเลยครับ  ใบเล็กลูกเล็กเก็บกินได้  ให้ร่มเงานมากโตเร็ว
ต้องขอขอบคุณสำหรับความรู้และประสบการณ์จากกูรูระดับเทพ ผู้มีประสบการณ์จริง ในกระทู้นี้อย่างยิ่งครับ 
ผมได้เรียนรู้อะไรหลายอย่างสำหรับนำไปปรับใช้กับของจริงๆ ครับ

มีเรื่องอยากขอคำแนะนำสำหรับมือใหม่ ด้อยประสบการณ์กับการทำไร่ทำสวน เลี้ยงปลาของตนเองครับ
ผมมีที่ดินประมาณ 5 ไร่ที่ขอนแก่น และปรับที่กับขุดบ่อประมาณ 2 งานเศษ ลึก 4-5 เมตร ไว้หนึ่งบ่อ

แต่ปัญหาคือบ่อเดิมอยู่ติดกับแนวเขตที่ดิน ซึ่งติดถนนสาธารณะลูกรัง
ขนาดกว้างพอรถยนต์สวนกับมอเตอร์ไซด์ได้ ไม่กว้างมาก 
เนื่องจากเจ้าของที่เดิมขุดดินไปขาย แกจึงเลือกตักที่สะดวกๆ ไม่ได้นึกถึงปัญหาที่จะตามมาครับ

ตอนฝนตกหนักๆ จะมีน้ำไหลจากถนนไปลงบ่อนี้ จึงทำให้ตลิ่งไหลลงตามน้ำไปด้วย
จนกัดเซาะขอบบ่อมากขึ้นๆ จนถนนจะแหว่งอยู่แล้วครับ
ผมเลยจ้างรถแบ็คโฮมาปรับที่ ขุดบ่อให้ลึกอีกนิดและเอาดินไปโปะตลิ่งให้หนาขึ้น
ให้ห่างจากถนนมากขึ้น ประมาณ 2.0 -2.5 เมตร และหาต้นไม้ไปปลูกเพื่อยึดตลิ่ง
โดยใช้ตีนเป็ด ระยะห่าง 1.8 เมตร แซมด้วยหญ้าแฝก 2-3 แถวตามกำลังเงิน
แต่ก็ยังมีปัญหาดินพังอยู่บ้าง หากฝนตกหนักๆ เพราะไม้เพิ่งปลูกมาประมาณ 1 เดือน

อยากขอคำแนะนำจากพี่ๆ เพื่อนๆ สมาชิกที่มีประสบการณ์
ว่ากรณีเช่นนี้ควรแก้ปัญหาอย่างไรให้ถาวร ไม่ว่าจะเรื่องตลิ่งพัง
หรือเรื่องต้นไม้ที่ควรปลูก

รวมทั้งการเตรียมบ่อสำหรับเลี้ยงปลา ให้เก็บน้ำอยู่ ปลาปลอดภัย (ไม่ได้เอาไว้ขายครับ)

ขอขอบพระคุณทุกความคิดเห็นครับ

ตอนปรับแต่งดินน่าจะยกขอบบ่อให้สูงกว่าถนนสักห้าสิบเซนต์น่ะครับ..

แต่ผ่านไปแล้ว....
งั้นถ้าลองใช้แบ๊คโฮเล็กขุดคูกั้นระหว่างถนนกับบ่อน่าจะได้น่ะครับ....

กันน้ำไหลลงบ่อ...พาขอบพังแล้วน้ำยังแดงอีก... ไหว้

Ha Ha Ha  ฮา "ฮั่นแน่"  พี่  Seiya  อ่ะ ฮา

พี่  ลูกกรด  "เทพ" จริงๆ  เอา PC 20  ขุดร่องริมถนนกั้นระว่างบ่อ อ่ะ ฮา

ส่วนจะ ปล่อยปลา  "เลี้ยงปลา"  ไม่ค่อยเทพ เท่าไหร่ อ่ะ ฮา
55555  โดนชาวบ้าน  "จับกิน"  โม๊ด  อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #57 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 04:03:44 PM »

Ha Ha Ha ฮา  "ฮั่นแน่"  ปู่ต้อย  อ่ะ ฮา

นี่ก็  "เทพ"  อีกรายนึง  เป็นผลงานของปู่เหรอ  ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

แหม  "หลาน"  แก้มน่าหยิก  ท่าทางโตมา ใจดี เหมือนปู่ อ่ะ ฮา
พอเธอ  "อ้อแอ้"  ได้   ปู่วางปืนเลยมั้งส์  อ่ะ ฮา

555555 ชมหลานอย่างนี้  ยายผ่านแถว "โรงโป๊ะ"  จะเลี้ยงอะไรดีอ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
หัวโบราณ
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #58 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 06:27:57 PM »

แต่ผ่านไปแล้ว....งั้นถ้าลองใช้แบ๊คโฮเล็กขุดคูกั้นระหว่างถนนกับบ่อน่าจะได้น่ะครับ....

เห็นด้วยนะครับ เยี่ยม
หัวโบราณ
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #59 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 06:29:55 PM »

แถวบ้านผมน้ำท่วมไม่เห็นตายเลยครับ แต่ต้น จำปี ดอกเหลือง-ดอกขาว-ดอกชมพู ไม่เหลือครับ Grin

ขอบคุณมากครับ ไหว้
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 22
  พิมพ์