เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 24, 2024, 09:36:30 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 22
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านและสวน  (อ่าน 51533 ครั้ง)
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #90 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 10:42:50 AM »

พี่ๆท่านใดมีแบบบ้านชั้นเดียวสวยๆรบกวนมาลงให้ชมเป็นตัวอย่างบ้างครับ   ไหว้

ตามหัวข้อกระทู้บ้านและสวน........
แนวคิดของบ้านที่อยู่ในสวน ผมเน้นเรื่องความโปร่ง
และทิศทางการรับลมและแสง  มากกว่าหน้าตาของบ้าน

ถ้าเราไม่ได้ติดกับชีวิตคนเมืองที่ราคาที่ดินสูง ต้องอยู่ในที่จำกัด
การทำพื้นที่สวนให้กลายเป็นบ้าน ทำให้เรามีบ้านธรรมชาติ ที่ต้องการจริงๆก็แค่ห้องนอนเล็กๆ
โดยใช้เวลาและกิจกรรมอยู่ในมุมอื่นๆที่ไม่ต้องอยู่ใต้หลังคาบ้าน

การเติมแสงไฟลงไปพอประมาณ ทำให้ช่วงเวลาตอนค่ำสามารถยืดยาวออกไป
มีพื้นที่รับลมรับอากาศเย็นหลังเวลาที่อาทิตย์ลับไป
ห้องนอนไปร่ง ไม่ปิดไม่ติดแอร์ เพื่อได้ยินเสียงหวีดหวิวของลมที่ผ่านใบไม้
ทั้งแผ่วเบา และรุนแรงยามมีพายุ  หลงรัก

็Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่" พี่ธำรง อ่ะ ฮา

ยาย "ซื้อ"  ไอเดียของพี่ธำรง อ่ะ ฮา
การกลับไปหา  "ธรรมชาติ" อย่านำสิ่งแปลกปลอม เข้าไปอ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

ถ้ามีโอกาส  ยายก็อยากจะทำเล็กๆ  แค่ สองห้องนอน อ่ะ ฮา
ทำด้วยไม้  ทั้งหลัง  เปิดโล่งด้านหน้า เหมือนศาลาการเปรียญวัด อ่ะ ฮา
พอลมมา  ฝนตก พัดละอองน้ำ  กระจายปะทะใบหน้า ฮา
ก็ตื่นขึ้นมาดู  "สายฝน" ที่มันโปรยปราย หล่นลงมาอ่ะ ฮา

5555 แล้วหา "วิสกี้"  ดีๆ เตรียมไว้ด้วยอ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Hero Member

« ตอบ #91 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 10:50:09 AM »

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  อ่ะ ฮา

เขียนเรื่อง  "บ้านไม้"  ยายชักติดลมแล้วอ่ะ ฮา
ใครยังไม่เคยไปชม  "บ้าน ซอยสวนพลูู"  ของท่าน ซือแป๋ คึกฤทธิ์ ปราโมช ฮา
รีบหาโอกาสไปชม ตอนนี้เขาเก็บค่าเข้าชม  ไม่ถึงร้อยบาท อ่ะ ฮา

ยายไปดูหลายครั้ง  ดูแล้วไม่เบื่อ อ่ะ ฮา
เรือนที่ท่านคึกฤทธิ์นอน  ขนาดนิดเดียว อ่ะ ฮา
พอท่านเสียชีวิต  มรดกก็ตกไปถึง มล.รองฤทธิ์ ปราโมช ลูกชาย อ่ะ ฮา

แต่ตอนนี้  น่าจะอยู่ในความดูแลของ "สมเด็จพระเทพ" อ่ะ

5555 ถ้าว่าง  ยายจะมาเล่า เรื่อง "บ้านซอยสวนพลู" อ่ะ ฮา ขำก๊าก

http://travel.kapook.com/view41026.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2013, 10:58:07 AM โดย babara. » บันทึกการเข้า

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
KB20
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 841

« ตอบ #92 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 03:12:24 PM »

พี่ๆท่านใดมีแบบบ้านชั้นเดียวสวยๆรบกวนมาลงให้ชมเป็นตัวอย่างบ้างครับ   ไหว้

ตามหัวข้อกระทู้บ้านและสวน........แนวคิดของบ้านที่อยู่ในสวน ผมเน้นเรื่องความโปร่ง และทิศทางการรับลมและแสง  มากกว่าหน้าตาของบ้าน
ถ้าเราไม่ได้ติดกับชีวิตคนเมืองที่ราคาที่ดินสูง ต้องอยู่ในที่จำกัด การทำพื้นที่สวนให้กลายเป็นบ้าน ทำให้เรามีบ้านธรรมชาติ ที่ต้องการจริงๆก็แค่ห้องนอนเล็กๆ
โดยใช้เวลาและกิจกรรมอยู่ในมุมอื่นๆที่ไม่ต้องอยู่ใต้หลังคาบ้าน

การเติมแสงไฟลงไปพอประมาณ ทำให้ช่วงเวลาตอนค่ำสามารถยืดยาวออกไป มีพื้นที่รับลมรับอากาศเย็นหลังเวลาที่อาทิตย์ลับไป
ห้องนอนไปร่ง ไม่ปิดไม่ติดแอร์ เพื่อได้ยินเสียงหวีดหวิวของลมที่ผ่านใบไม้ ทั้งแผ่วเบา และรุนแรงยามมีพายุ  หลงรัก

ขอบคุณ พี่ ธำรง ครับ ไหว้ ที่บ้านผมเป็นทุ่งนาครับพี่เดี๋ยวหมดฝนนี้เข้าหน้าหนาวก็ว่าจะเอารถ

ขุดกอไผ่ออกก่อน ถมดิน ใถปรับระดับพื้นที่  ส่วนแบบบ้านก็หาดูไปเรื่อยๆครับ ติดอยู่ที่งบ

ด้วยครับราคาสูงมากก็ไม่ใหวไม่อย่ากเป็นหนี้เยอะกะว่าจะค่อยๆเก็บเงินทำไป 
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #93 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 03:25:47 PM »

ดัดแปลง ตามชอบ เอาเองนะครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

KB20
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 841

« ตอบ #94 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 04:42:03 PM »

ไหว้  พี่ ซับ ยังพอจะเก็บแบบใว้บ้างรึเปล่าครับพี่  แต่ระห้องกว้างคูณยาวเท่าใหร่   

แต่เดิมบ้านผมที่อยู่ทุกวันนี้พ่อสร้างใว้เมื่อก่อนผมเกิดเป็นบ้านใม้ชั้นเดียวยกพื้นสูง 

ต่อมาก็ทำชั้นล่างต่ออีกทีก่ออิฐเทปูนกันไปตามประสาชาวบ้าน ไม่มีการเทคาน

หรือตอกเสาเข็ม พอมาถึงรุ่นผมดูแลต่อ พื้นทรุดปูนแตก เสาแตก ทำให้เจ้าปลวกตัวดี 

มันไต่ขึ้นตามรอยแตกของปูนด้านใน รบกับมันมาหลายปีแล้วครับไม่ชนะใด้แค่เสมอ 

มันเล่นงานใม้ผมไปหลายชิ้นแล้ว อันใหนกินใด้มันซัดซะข้างในพรุนไปหมดเลยมารู้

ตัวอีกทีข้างในกลวงไปหมดแล้วครับ  ก็เลยรวบรวมเงินกะว่าจะทำใหม่ทั้งหลัง ส่วน

ใม้เก่าที่ยังเหลืออยู่ก็คงจะดัดแปลงให้เข้าไปรวมอยู่ในตัวบ้านให้ใด้ จะทิ้งหรือขาย ก็

กลัวพ่อจะมาเข้าฝันด่าเอาอีก
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #95 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 07:00:58 PM »

็Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่" พี่ธำรง อ่ะ ฮา

ยาย "ซื้อ"  ไอเดียของพี่ธำรง อ่ะ ฮา
การกลับไปหา  "ธรรมชาติ" อย่านำสิ่งแปลกปลอม เข้าไปอ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

ถ้ามีโอกาส  ยายก็อยากจะทำเล็กๆ  แค่ สองห้องนอน อ่ะ ฮา
ทำด้วยไม้  ทั้งหลัง  เปิดโล่งด้านหน้า เหมือนศาลาการเปรียญวัด อ่ะ ฮา
พอลมมา  ฝนตก พัดละอองน้ำ  กระจายปะทะใบหน้า ฮา
ก็ตื่นขึ้นมาดู  "สายฝน" ที่มันโปรยปราย หล่นลงมาอ่ะ ฮา

5555 แล้วหา "วิสกี้"  ดีๆ เตรียมไว้ด้วยอ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ไหว้ ครับป้าbabara. ผมเอาบ้าน............." ทำด้วยไม้  ทั้งหลัง  เปิดโล่งด้านหน้า เหมือนศาลาการเปรียญวัด "  มาฝาก

เป็นอาคารรับรองแขก  Cheesy ของ" สวนลุงจุก "  บ้านในป่าปลูกพื้นที่ 29 ไร่ ที่พนัสนิคม ชลบุรี
พี่จุกแกเกษียณตัวเอง ไปปลูกป่า อยู่กับป่า ตามแรงบันดาลใจ  (ไม่รู้เอารางวัลไปคืนปตท.รึยัง คิก คิกhttp://pttinternet.pttplc.com/greenglobe/2553/personal-01.html
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #96 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 08:04:36 PM »

ไหว้  พี่ ซับ ยังพอจะเก็บแบบใว้บ้างรึเปล่าครับพี่  แต่ระห้องกว้างคูณยาวเท่าใหร่   

แต่เดิมบ้านผมที่อยู่ทุกวันนี้พ่อสร้างใว้เมื่อก่อนผมเกิดเป็นบ้านใม้ชั้นเดียวยกพื้นสูง 

ต่อมาก็ทำชั้นล่างต่ออีกทีก่ออิฐเทปูนกันไปตามประสาชาวบ้าน ไม่มีการเทคาน

หรือตอกเสาเข็ม พอมาถึงรุ่นผมดูแลต่อ พื้นทรุดปูนแตก เสาแตก ทำให้เจ้าปลวกตัวดี 

มันไต่ขึ้นตามรอยแตกของปูนด้านใน รบกับมันมาหลายปีแล้วครับไม่ชนะใด้แค่เสมอ 

มันเล่นงานใม้ผมไปหลายชิ้นแล้ว อันใหนกินใด้มันซัดซะข้างในพรุนไปหมดเลยมารู้

ตัวอีกทีข้างในกลวงไปหมดแล้วครับ  ก็เลยรวบรวมเงินกะว่าจะทำใหม่ทั้งหลัง ส่วน

ใม้เก่าที่ยังเหลืออยู่ก็คงจะดัดแปลงให้เข้าไปรวมอยู่ในตัวบ้านให้ใด้ จะทิ้งหรือขาย ก็

บ้านไม้... แต่มีปัญหาปลวก... หันมาคบกับไม้สักสิครับ... ปลวกเมินเลยละครับ... เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #97 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 08:32:54 PM »

ผมเน้นเรื่องความโปร่ง และทิศทางการรับลมและแสง  มากกว่าหน้าตาของบ้าน

ไว้จะลองจัดตามครับ Grin Grin Grin ลานกว้างๆ โล่งๆมีหลังคาสูง

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #98 เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 08:18:17 AM »

ไหว้  พี่ ซับ ยังพอจะเก็บแบบใว้บ้างรึเปล่าครับพี่  แต่ระห้องกว้างคูณยาวเท่าใหร่   

ไม่มีครับเก็บรูปจากเน็ตมาอย่างเดียว

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

KB20
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 841

« ตอบ #99 เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 08:15:06 PM »

ไหว้  พี่ ซับ ยังพอจะเก็บแบบใว้บ้างรึเปล่าครับพี่  แต่ระห้องกว้างคูณยาวเท่าใหร่    

ตัวอีกทีข้างในกลวงไปหมดแล้วครับ  ก็เลยรวบรวมเงินกะว่าจะทำใหม่ทั้งหลัง ส่วน

บ้านไม้... แต่มีปัญหาปลวก... หันมาคบกับไม้สักสิครับ... ปลวกเมินเลยละครับ... เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

สู้ราคาใม้ไม่ใหวครับพี่   ที่อยู่ทุกวันนี้เป็นแบบนี้ครับ

แต่ว่าปูนมันแตกตามรอยต่อระหว่างเสา ตัวเสาเองปูน

ก็เริ่มแตกออกมาเพราะเหล็กเส้นภายในเสาปูนเป็นสนิมครับ  
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #100 เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 08:40:44 PM »

สู้ราคาใม้ไม่ใหวครับพี่   ที่อยู่ทุกวันนี้เป็นแบบนี้ครับ

แต่ว่าปูนมันแตกตามรอยต่อระหว่างเสา ตัวเสาเองปูน

ก็เริ่มแตกออกมาเพราะเหล็กเส้นภายในเสาปูนเป็นสนิมครับ 

ไม้สักเหมาสวน... บางทีถูกมากนะครับ... บ้านผมหมดไปร้อยต้นพอดี(ไม้ขนาดไม่ใหญ่มากครับ... อายุระหว่าง ๑๕-๒๐ ปีครับ...) แต่หมดไปกับค่าช่างมากมาย...

...ปล.แบบบ้านผมยังอยู่นะครับ... ถ้าสนใจเดี๋ยวผมถ่ายส่งไปให้ครับ... (แบบบ้านออกแบบเอง... ถ่ายรูปบ้านสองมุกมา... วาดแปลนให้ช่างดู... แล้วเขาก็เขียนแบบให้ครับ... ดูตามแบบแล้วสามารถสร้างได้ทั้งบ้านไม้และบ้านปูนครับ...)

Hero Member

« ตอบ #101 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 09:30:53 AM »

ไหว้ ครับป้าbabara. ผมเอาบ้าน............." ทำด้วยไม้  ทั้งหลัง  เปิดโล่งด้านหน้า เหมือนศาลาการเปรียญวัด "  มาฝาก

เป็นอาคารรับรองแขก  Cheesy ของ" สวนลุงจุก "  
บ้านในป่าปลูกพื้นที่ 29 ไร่ ที่พนัสนิคม ชลบุรี

พี่จุกแกเกษียณตัวเอง ไปปลูกป่า อยู่กับป่า ตามแรงบันดาลใจ  
(ไม่รู้เอารางวัลไปคืนปตท.รึยัง คิก คิก)  
http://pttinternet.pttplc.com/greenglobe/2553/personal-01.html

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ธำรง อ่ะ ฮา

ภาพอย่างนี้แหละ  ยายซ๊อบชอบ อ่ะ ฮา
(ถ้าฝนตก  มันไม่สาดเข้ามาด้านในนะ ฮา)

ลุงจุกยายตามเข้าไปอ่านประวัติ ไม่ธรรมดาเลยอ่ะ ฮา
ปริญญาโท  เชียวแหละ มีสะตุ้งสตางค์  คนธรรมดาทำแบบลุงไม่ได้หรอก ฮา
วัยที่จะทำอย่างนี้ได้  โน่น ต้อง ห้าสิบ หกสิบ มีสตางค์เก็บหอมรอมริบ อ่ะ ฮา

ใช้ชีวิต  "ตอนสุดท้าย"  กับธรรมชาติ  ยายว่าเพลินดีอ่ะ ฮา

ภาพที่พี่ธำรงเอามาแสดง ฮา
บ้านเพื่อนยายก็เป็นอย่างนี้ อ่ะ ฮา
ข้างๆ เป็นลำธาร น้ำไหลตามธรรมชาติ ในลำธารเป็นพื้นทราย
ปลาเล็กปลาน้อย  เวียนว่ายกันมาเล่น  ตอนอากาศเย็นหน้าหนาว
เวลาจะดื่ม  ก็โยน "โซดา"  ลงไปในนั้น  แป๊บเดียวก็หยิบขึ้นมา อ่ะ ฮา

เขาเคยทำ "ระหัด" ยกน้ำ ให้น้ำตกลงมากระทบ  เสียงดังซู่ซ่าดีอ่ะ ฮา
พอหน้าน้าแรงๆ  น้ำมันก็กวาด  เอาไปหมด อ่ะ ฮา

ตอนหลังเลยเปลี่ยนวิธี  ใช้วิธี  "กักน้ำ"  ให้สูงกว่าเดิม แปดเก้าสิบเซ็นต์
เอาหินธรรมชาติ  "ริมตลิ่ง"  นั่นแหละ  มาเรียง  ก่อนเรียงปูด้วยผ้ายางหนาๆ กันน้ำรั่ว
พอกั้นเสร็จ  มันก็เหมือน  "สระว่ายน้ำ"  ตามธรรมชาตินั่นแหละ อ่ะ ฮา
พอน้ำลด  เราก็ลงไปเดินเล่น  เหมือนกับริมแม่น้ำเลยอ่ะ ฮา

รีสอร์ทแห่งนี้  เปลี่ยนมือไปเป็นของ "พี่ปิ๋ว" คุณนายท่านผบ. ป๊อด แล้วอ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

KB20
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 841

« ตอบ #102 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 10:00:54 AM »

สู้ราคาใม้ไม่ใหวครับพี่   ที่อยู่ทุกวันนี้เป็นแบบนี้ครับ

ไม้สักเหมาสวน... บางทีถูกมากนะครับ... บ้านผมหมดไปร้อยต้นพอดี(ไม้ขนาดไม่ใหญ่มากครับ... อายุระหว่าง ๑๕-๒๐ ปีครับ...) แต่หมดไปกับค่าช่างมากมาย...

...ปล.แบบบ้านผมยังอยู่นะครับ... ถ้าสนใจเดี๋ยวผมถ่ายส่งไปให้ครับ... (แบบบ้านออกแบบเอง... ถ่ายรูปบ้านสองมุกมา... วาดแปลนให้ช่างดู... แล้วเขาก็เขียนแบบให้ครับ... ดูตามแบบแล้วสามารถสร้างได้ทั้งบ้านไม้และบ้านปูนครับ...)

ขอบคุณมากครับพี่  ไหว้  ส่วนเรื่องแบบผมต้องขอรบกวนด้วยครับ จะใด้เอามาดูและดัดแปลงให้เข้ากับพื้นที่และกำลังทรัพของตัวเองด้วยครับ
Hero Member

« ตอบ #103 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 11:23:55 AM »

Ha Ha Ha ฮา "ฮั่นแน่" พี่ KB 2o อ่ะ ฮา

อย่ารื้อบ้าน สร้างใหม่เชียวน๊า ฮา
เงินสองสามแสน แป๊บเดียว "ละลาย" หายวาบอ่ะ ฮา

ยายแนะนำให้ "ทุบ" บริเวณที่คอนกรีต ทรุดตัวอ่ะ
แล้วขุดหลุม เทตอม่อ  ตั้งเสาเอ็นใหม่ ขึ้นมารับ ส่วนที่เราจะขยายอ่ะ
ก่อนเทพื้น ก็วางระบบท่อ กำจัดปลวก เอาไว้ด้วยอ่ะ

ระบบท่อ เราทำเองได้ ไม่ต้องจ้างเขาอ่ะ

"บ้านเก่า" สมัยพ่อแม่สร้างไว้ ตกทอดมาถึงลูก
ยายคิดว่า มันมี "จิตวิญญาน" ของเก่าดีอ่ะ ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโบราณ
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #104 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 08:51:04 PM »

ขอความเห็นหน่อยครับ ไหว้

ผมเห็นต้นหูกระจง บางต้นก็เป็นพุ่มหนา บางต้นก็เป็นชั้นบางๆ Huh

ไม่รู้ว่ามันขึ้นอยู่ที่สายพันธุ์ หรือเทคนิคการตกแต่งกิ่ง Grin
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 22
  พิมพ์