เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 24, 2024, 11:38:30 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 22
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านและสวน  (อ่าน 51640 ครั้ง)
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #105 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 09:49:55 PM »

ขอความเห็นหน่อยครับ ไหว้

ผมเห็นต้นหูกระจง บางต้นก็เป็นพุ่มหนา บางต้นก็เป็นชั้นบางๆ Huh

ไม่รู้ว่ามันขึ้นอยู่ที่สายพันธุ์ หรือเทคนิคการตกแต่งกิ่ง Grin

Ha Ha Ha ฮา"ฮั่นแน่" พี่โบราณอ่ะ ฮา

หูกระจง  ถ้าอยากได้พุ่มหนา  ก็ตัดยอด กิ่งมันได้แตกออกด้านข้างอ่ะ
ถ้าอยากได้สูง ได้พุ่ม ต้องคอยแต่งกิ่งอ่ะ ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
หัวโบราณ
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #106 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 09:08:12 AM »

ขอความเห็นหน่อยครับ ไหว้

ผมเห็นต้นหูกระจง บางต้นก็เป็นพุ่มหนา บางต้นก็เป็นชั้นบางๆ Huh

ไม่รู้ว่ามันขึ้นอยู่ที่สายพันธุ์ หรือเทคนิคการตกแต่งกิ่ง Grin

Ha Ha Ha ฮา"ฮั่นแน่" พี่โบราณอ่ะ ฮา

หูกระจง  ถ้าอยากได้พุ่มหนา  ก็ตัดยอด กิ่งมันได้แตกออกด้านข้างอ่ะ
ถ้าอยากได้สูง ได้พุ่ม ต้องคอยแต่งกิ่งอ่ะ ฮา

ขอบคุณครับ ไหว้

นึกอยู่เหมือนกันแต่ไม่มั่นใจครับ Grin
KB20
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 841

« ตอบ #107 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 09:46:01 AM »

ไหว้  พี่ ซับ ยังพอจะเก็บแบบใว้บ้างรึเปล่าครับพี่  แต่ระห้องกว้างคูณยาวเท่าใหร่   

แต่เดิมบ้านผมที่อยู่ทุกวันนี้พ่อสร้างใว้เมื่อก่อนผมเกิดเป็นบ้านใม้ชั้นเดียวยกพื้นสูง 

ต่อมาก็ทำชั้นล่างต่ออีกทีก่ออิฐเทปูนกันไปตามประสาชาวบ้าน ไม่มีการเทคาน

หรือตอกเสาเข็ม พอมาถึงรุ่นผมดูแลต่อ พื้นทรุดปูนแตก เสาแตก ทำให้เจ้าปลวกตัวดี 

มันไต่ขึ้นตามรอยแตกของปูนด้านใน รบกับมันมาหลายปีแล้วครับไม่ชนะใด้แค่เสมอ 

มันเล่นงานใม้ผมไปหลายชิ้นแล้ว อันใหนกินใด้มันซัดซะข้างในพรุนไปหมดเลยมารู้

ตัวอีกทีข้างในกลวงไปหมดแล้วครับ  ก็เลยรวบรวมเงินกะว่าจะทำใหม่ทั้งหลัง ส่วน

ใม้เก่าที่ยังเหลืออยู่ก็คงจะดัดแปลงให้เข้าไปรวมอยู่ในตัวบ้านให้ใด้ จะทิ้งหรือขาย ก็

กลัวพ่อจะมาเข้าฝันด่าเอาอีก

บ้านไม้... แต่มีปัญหาปลวก... หันมาคบกับไม้สักสิครับ... ปลวกเมินเลยละครับ... เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

สู้ราคาใม้ไม่ใหวครับพี่   ที่อยู่ทุกวันนี้เป็นแบบนี้ครับ

แต่ว่าปูนมันแตกตามรอยต่อระหว่างเสา ตัวเสาเองปูน

ก็เริ่มแตกออกมาเพราะเหล็กเส้นภายในเสาปูนเป็นสนิมครับ 

Ha Ha Ha ฮา "ฮั่นแน่" พี่ KB 2o อ่ะ ฮา

อย่ารื้อบ้าน สร้างใหม่เชียวน๊า ฮา
เงินสองสามแสน แป๊บเดียว "ละลาย" หายวาบอ่ะ ฮา

ยายแนะนำให้ "ทุบ" บริเวณที่คอนกรีต ทรุดตัวอ่ะ
แล้วขุดหลุม เทตอม่อ  ตั้งเสาเอ็นใหม่ ขึ้นมารับ ส่วนที่เราจะขยายอ่ะ
ก่อนเทพื้น ก็วางระบบท่อ กำจัดปลวก เอาไว้ด้วยอ่ะ

ระบบท่อ เราทำเองได้ ไม่ต้องจ้างเขาอ่ะ

"บ้านเก่า" สมัยพ่อแม่สร้างไว้ ตกทอดมาถึงลูก
ยายคิดว่า มันมี "จิตวิญญาน" ของเก่าดีอ่ะ ฮา

ตอนแรกที่ผมเริ่มคิดจะทำบ้านหลังใหม่ ใด้คุยกันกับแฟน แฟนผมก็ออกความเห็นเหมือนที่พี่ babara แนะนำ

เลยครับแต่จุดประสงค์ของผมคือต้องการถอยหลังบ้านเข้าไปข้างในที่อีกราวๆเกือบห้าสิบเมตรครับซึ่งตอนนี้

เป็นที่อยู่ของกอไผ่กับต้นกระถินขึ้นกันหนาแน่นมาก แต่ ก็คงต้องดูงบประมาณก่อนว่าจะหาเงินใด้มากพอที่จะสร้าง

หลังใหม่หรือเปล่า ถ้าภายในปีสองปีนี้หาใด้ไม่พอก็คงจะทำอย่างที่พี่ babara แนะนำครับ   ไหว้
Hero Member

« ตอบ #108 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 10:21:19 AM »

Ha Ha Ha ฮา  "ฮั่นแน่"  อ่ะ ฮา

เมื่อวานฝนตก  ทั้งวัน  มีสาย " Miss call" มาถึงยายอ่ะ ฮา
ยายเห็นว่า  อากาศเป็นใจ  เลยปิดเสียง ทำก๋วยเตี๋ยวเป็ดเลี้ยงเด็กอ่ะ ฮา
ในระหว่างที่ทำก๋วยเตี๋ยว  ยายคว้าไอ้ ตราแดง" The Red Rebel" มาเปิดอ่ะ ฮา
ดื่มไป  ดื่มมา  ลืมกินก๋วยเตี๋ยว  ได้แต่ ใช้ตะเกียบคีบเป็ด ลวกน้ำพะโล้เข้าปากอ่ะ ฮา
ดื่มจนสามสี่ทุ่ม  เพิ่งถึงบางอ้อ  อ้ออออ. ยังไม่ได้กินก๋วยเตี๋ยวเป็ด อ่ะ ฮา

ตื่นเช้ามา  อาบน้ำแปรงฟันเสร็จ  เปิดเครื่อง ฮา
เจอ มิสคอล เป็นแผง เลยอ่ะ ฮา
เด็กเขาโทรมาบอก  ว่ามี  "บล๊อค"  ตัวใหม่  เพิ่งเอามาจากเยอรมนี
เขาเอา "โมลล์"  เข้ามา  อยากให้ยายไปดู  แล้วออก ไอเดีย อ่ะ ฮา

เช้านี้ ยายเข้าไปดู  เห็นแล้วเกิดอาการ  "shock"  เลยอ่ะ ฮา
ทำมัยมันทำง่ายดาย  ใช้ประโยชน์ได้ดี  ดีกว่า "บล๊อกประสาน" ของพี่ ซับ อ่ะ ฮา

บล๊อกประสานนั่น  ทำโดยใช้ ปอร์ตแลนด์ ผสมทราย
แล้วใส่ดินทีีมีสีแดง แดงจัดๆ   เป็นดินแถว แม่จัน  อ่ะฮา

แต่ทียายเห็นมามันเป็น  "บล๊อค คอนกรีต"  เลยอ่ะ ฮา
ความคงทนแข็งแรง  ระดับ เกรด A+++  บวกสามตัวเลยอ่ะ ฮา

โอ้ย ๆ  ๆ  ยายจะเป็นลมอ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

http://www.stumbelbloc.com/how-to-use/

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
KB20
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 841

« ตอบ #109 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 12:37:10 PM »

แถวๆระแวกบ้านผมนี่ก็แหล่งทำอิฐบล็อคและอิฐมวลเบาเลยครับพี่ babara อิฐบล็อคก้อนละสามถึงสี่บาท

ไม่รวมค่าขนส่ง ส่วนอิฐมวลเบาราคาต่อก้อนก็สิบบาทถึงสิบสองบาทแต่ผมก็ดันลืมถามว่าขนาดเท่าใหร่
Hero Member

« ตอบ #110 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 01:15:22 PM »

แถวๆระแวกบ้านผมนี่ก็แหล่งทำอิฐบล็อคและอิฐมวลเบาเลยครับพี่ babara
อิฐบล็อคก้อนละสามถึงสี่บาท

ไม่รวมค่าขนส่ง ส่วนอิฐมวลเบาราคาต่อก้อนก็สิบบาทถึงสิบสองบาทแต่ผมก็ดันลืมถามว่าขนาดเท่าใหร่

Ha Ha Ha  ฮา "ฮั่นแน่"  พี่  KB20 อ่ะ ฮา

หน้า  "พระลาน"  สระบุรี โรงโม่เยอะแยะ อ่ะ ฮา
"หินฝุ่น" ราคาไม่แพง  โรงปูนก็ขับรถ เข้าไปเทียบ ขนปูนได้สบายเลยอ่ะ ฮา
เพราะฉนั้น ราคา "บล๊อค" จึงไม่แพง  แถมคุณสมบัติดีเยี่ยม อ่ะ ฮา
เวลาเคาะ  ดัง "กิ๊ง ๆ" เลยอ่ะ ฮา

ส่วนไอ้  "มวลเบา"  เขาหลีก วัสดุที่มีน้ำหนักเยอะ อ่ะ ฮา
อิฐมวลเบาพวกนี้  เขานิยมใช้บน "อาคารสูง"  ลดน้ำหนักกดทับได้
ทำให้บริหาร "ต้นทุน" โครงสร้าง ถูกลง อ่ะ ฮา

ส่วนที่ยายเอา "นวัตกรรม" ใหม่ของเยอรมนี มาบอก
ตอนนี้มีจาน "หัวใส" เขาเอามาขาย ไลเซ่นส์ ในเมืองไทยแล้วอ่ะ ฮา
มันก๊อบเขามา  แล้วขายทีละ สี่ห้าแสน เลยอ่ะ ฮา

อยากรวย  อยากเป็นเถ้าแก่ ไม่อยากเป็นลูกจ้าง ปรึกษายายได้อ่ะ ฮา

555 เพราะ ยาย  "หมด"  มาเยอะแล้วอ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #111 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 04:23:06 PM »

แต่ทียายเห็นมามันเป็น  "บล๊อค คอนกรีต"  เลยอ่ะ ฮา
ความคงทนแข็งแรง  ระดับ เกรด A+++  บวกสามตัวเลยอ่ะ ฮา

โอ้ย ๆ  ๆ  ยายจะเป็นลมอ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

http://www.stumbelbloc.com/how-to-use/

ดีไซน์มันแจ่มจริงๆครับ Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #112 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 04:35:53 PM »

ตอนแรกที่ผมเริ่มคิดจะทำบ้านหลังใหม่ ใด้คุยกันกับแฟน แฟนผมก็ออกความเห็นเหมือนที่พี่ babara แนะนำ

เลยครับแต่จุดประสงค์ของผมคือต้องการถอยหลังบ้านเข้าไปข้างในที่อีกราวๆเกือบห้าสิบเมตรครับซึ่งตอนนี้

เป็นที่อยู่ของกอไผ่กับต้นกระถินขึ้นกันหนาแน่นมาก แต่ ก็คงต้องดูงบประมาณก่อนว่าจะหาเงินใด้มากพอที่จะสร้าง

หลังใหม่หรือเปล่า ถ้าภายในปีสองปีนี้หาใด้ไม่พอก็คงจะทำอย่างที่พี่ babara แนะนำครับ   ไหว้

แค่เปลี่ยนเสากับย้ายบ้านไปข้างหลังอีกห้าสิบเมตร... สบายครับ... พวกรับจ้างดีดบ้านทำได้สบาย... ค่าใช้จ่ายไม่กี่หมื่น... แถวบ้านผมมีอยู่สองสามเจ้า... แต่คงไกลท่าน KB20 ลองถามหาพวกรับจ้างดีดบ้านดูครับ... ขนาดอาคารเรียนยาวเกือบร้อยเมตรยังสามารถย้ายไปไกลเกือบครึ่งกิโลได้... แถมตรงที่ตั้งมันแคบ... เขาเลยตัดออกไปสองห้องได้เลยครับ... ผมเห็นที่ ม.ราชภัฏโคราชน่ะครับ... เขาย้ายอาคารไม้หลังเก่าแก่ไปอยู่ริมรั้ว... แถมตัดออกสองห้อง... ทำเป็นสำนักงานอะไรไม่รู้... ค่าใช้จ่ายถูกกว่ารื้อไปสร้างใหม่โขเลย... แถมใช้เวลาน้อยกว่าด้วยครับ...

...ผมเห็นเขาย้ายบ้านชาวบ้าน... ใช้เวลาย้านจริงๆ แค่วันเดียวครับ... เบ็ดเสร็จสัปดาห์เดียวเข้าอยู่ได้เลย... นี่ขนาดย้ายไปตามถนนคอนกรีตเล็กๆ มีบ้านเรือนกีดขวางนะครับ... ถ้าย้ายโดยไม่ม่อะไรกีดขวางล่ะก็หมูเลย... ไหว้
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #113 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 04:44:43 PM »

ไหนๆ ก็กระทู้บ้านและสวน... ผมขอปรึกษาเรื่องบ่อปลาคาร์ปครับ... พอดีแอ่งน้ำเล็กๆ ที่ผมใช้เลี้ยงมันรั่วซึม... กักเก็บน้ำได้แค่คืบเดียว... บ่อเป็นลักษณะขุดลงไปในพื้นทำให้ซ่อมบำรุงยาก... แถมไม่มีระบบกรองน้ำซะด้วย... ก็เลยจะทำบ่อเล็กๆ ในพื้นที่ราวๆ ๓.๕x๒ เมตร... กะว่าจะก่อขึ้นมาซัก ๖๐ ซ.ม. ทำบ่อกรองเล็กๆ ด้วย... ระบบรองสี่ช่องหรือหกช่องก็ได้... งบฯ จำกัดครับ... อยาทราบว่าปริมาตรกักเก็บขนาดนี้จะใช้วิธีก่อผนังดด้วยอิฐบล๊อคได้มั๊ย... หรือต้องอิฐแดงถึงจะแข็งแรงพอ... หรือจะใช้วิธีเทซีเมนต์ไปเลยดีครับ... ไหว้

Hero Member

« ตอบ #114 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 06:46:03 PM »

ไหนๆ ก็กระทู้บ้านและสวน...
ผมขอปรึกษาเรื่องบ่อปลาคาร์ปครับ...

พอดีแอ่งน้ำเล็กๆ ที่ผมใช้เลี้ยงมันรั่วซึม... กักเก็บน้ำได้แค่คืบเดียว...
บ่อเป็นลักษณะขุดลงไปในพื้นทำให้ซ่อมบำรุงยาก... แถมไม่มีระบบกรองน้ำซะด้วย...

ก็เลยจะทำบ่อเล็กๆ ในพื้นที่ราวๆ ๓.๕x๒ เมตร... กะว่าจะก่อขึ้นมาซัก ๖๐ ซ.ม.
ทำบ่อกรองเล็กๆ ด้วย... ระบบรองสี่ช่องหรือหกช่องก็ได้... งบฯ จำกัดครับ..

อยาทราบว่าปริมาตรกักเก็บขนาดนี้จะใช้วิธีก่อผนังดด้วยอิฐบล๊อคได้มั๊ย...
หรือต้องอิฐแดงถึงจะแข็งแรงพอ... หรือจะใช้วิธีเทซีเมนต์ไปเลยดีครับ... ไหว้.

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  ครูต้นอ่ะ  ฮา

บ่อที่จะ  "สร้างใหม่"  ทำตรงไหน  บนพื้นคอนกรีตเก่า หรือ บนดิน อ่ะ ฮา

ถ้าบนดิน  เทคอนกรีต  เหมือนกับที่เรา ทำถนนหนา 10 -15 ซม. อ่ะ ฮา
ใช้ตะแกรงเหล็ก ขนาด 15x15  ปูพื้น กั้นแบบ  wire mesh ตรงที่ใกล้แบบ
ใช้ กรรไกตัดเหล็ก  ตัด  แล้วดัดให้ฉาก  ตั้งขึ้นมาอ่ะ
เวลาเทคอนกรีต  เอาสายยาง  วัดระดับน้ำ ให้ "สโลป" ลงมาตรงมุม
ที่เราจะถ่ายน้ำออกเยอะๆ อ่ะ ฮาฮา

พอวันนี้เราเท   พรุ่งนี้เราตั้งแบบผนัง  เทคอนกรีตหนา 10 ซม .เลยอ่ะ ฮา
เทสี่ด้าน  ถ้าไม่บอกสี่ด้าน  เดี๋ยวครูต้น เท สามด้าน แล้วบอกเก็บน้ำไม่ได้ เก็บน้ำไม่อยู่
55555   ยายอายตายเลยอ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ส่วนผนังด้านใน  บ่อ  ก็หาเก็บเศษ กระเบื้อง ที่เหลือตอนสร้างบ้านอ่ะ ฮา
กระเบื้องที่เหลือ  มันคละสี  คละขนาด  ยายแนะนำให้ตัดตามความยาว 10 ซม อ่ะ ฮา
เอามาคละกัน   แล้วคัด หยิบตอนปู  ให้กลมกลืนกัน อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

Hero Member

« ตอบ #115 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 07:11:25 PM »

Ha Ha Ha ฮา "ฮัืนแน่" อ่ะฮา

ทีนี้ถ้าจะทำ บนพื้นคอนกรีต ที่ใหม่ หรือที่เดิม ฮา
เคลียพื้นที่ให้เกลี้ยง ราบเป็นหน้ากลอง อ่ะ ฮา

ตีผัง  วางแบบ  ตึงเอ็น ดึงเชือก ตอกตะปู เอาไว้เลยอ่ะ ฮา
เอาสว่านกระแทก  โรตารี่  ใส่ดอก 8 มม เจาะตามแนวเชือกอ่ะ ฮา
เจาะแต่ละรู ห่างกัน 10  ซม ลึก สุดปลายดอกสว่านอ่ะ ฮา

เจาะเสร็จ เราก็เอา เศษเหล็ก "สามหุน" หรือเก้ามอๆ ที่เหลือตอนสร้างบ้านอ่ะ ฮา
เอาเหล็กตอกอัดลงไปในรู  ขนาดความสูง ของบ่ออ่ะ ฮา
หลังจากนั้น  ก็หาเศษเหล็ก สองหรือสามหุนก็ได้ ผูกล้อมตามแบบ ที่เรากะว่าจะเทคอนกรีตอ่ะ ฮา

หัว...ฆรวย

Hero Member

« ตอบ #116 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 07:13:03 PM »

Ha Ha Ha ยายจิ้มใน "เอ็นดรอย" แล้ววืดบ่อยอ่ะ ฮา

หัว...ฆรวย

JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #117 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 10:13:15 PM »

Ha Ha Ha ฮา "ฮัืนแน่" อ่ะฮา

ทีนี้ถ้าจะทำ บนพื้นคอนกรีต ที่ใหม่ หรือที่เดิม ฮา
เคลียพื้นที่ให้เกลี้ยง ราบเป็นหน้ากลอง อ่ะ ฮา

ตีผัง  วางแบบ  ตึงเอ็น ดึงเชือก ตอกตะปู เอาไว้เลยอ่ะ ฮา
เอาสว่านกระแทก  โรตารี่  ใส่ดอก 8 มม เจาะตามแนวเชือกอ่ะ ฮา
เจาะแต่ละรู ห่างกัน 10  ซม ลึก สุดปลายดอกสว่านอ่ะ ฮา

เจาะเสร็จ เราก็เอา เศษเหล็ก "สามหุน" หรือเก้ามอๆ ที่เหลือตอนสร้างบ้านอ่ะ ฮา
เอาเหล็กตอกอัดลงไปในรู  ขนาดความสูง ของบ่ออ่ะ ฮา
หลังจากนั้น  ก็หาเศษเหล็ก สองหรือสามหุนก็ได้ ผูกล้อมตามแบบ ที่เรากะว่าจะเทคอนกรีตอ่ะ ฮา

ทำบนพื้นคอนกรีตครับ... นึกขึ้นได้... "เศษเหล็ก" เหลือเยอะเลย... ไม่ได้เหลือตอนทำบ้าน... แต่เหลือตอนทำเหล็กดัด... เป็นเหล็กแท่งสี่เหลี่ยมขนาดสี่หุน... ให้ช่างเขามาเชื่อมเป็นโครงบ่อดีกว่า... เหล็กที่เหลือน่าจะพอครับ...

...สรุปว่าจะให้แข็งแรงทนทาน... คงต้องผนังบ่อแบบเทเท่านั้น... ขอบคุณมากครับยาย... ไหว้

KB20
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 841

« ตอบ #118 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 08:35:14 AM »

หลังใหม่หรือเปล่า ถ้าภายในปีสองปีนี้หาใด้ไม่พอก็คงจะทำอย่างที่พี่ babara แนะนำครับ   ไหว้

แค่เปลี่ยนเสากับย้ายบ้านไปข้างหลังอีกห้าสิบเมตร... สบายครับ... พวกรับจ้างดีดบ้านทำได้สบาย... ค่าใช้จ่ายไม่กี่หมื่น... แถวบ้านผมมีอยู่สองสามเจ้า... แต่คงไกลท่าน KB20 ลองถามหาพวกรับจ้างดีดบ้านดูครับ... ขนาดอาคารเรียนยาวเกือบร้อยเมตรยังสามารถย้ายไปไกลเกือบครึ่งกิโลได้... แถมตรงที่ตั้งมันแคบ... เขาเลยตัดออกไปสองห้องได้เลยครับ... ผมเห็นที่ ม.ราชภัฏโคราชน่ะครับ... เขาย้ายอาคารไม้หลังเก่าแก่ไปอยู่ริมรั้ว... แถมตัดออกสองห้อง... ทำเป็นสำนักงานอะไรไม่รู้... ค่าใช้จ่ายถูกกว่ารื้อไปสร้างใหม่โขเลย... แถมใช้เวลาน้อยกว่าด้วยครับ...

...ผมเห็นเขาย้ายบ้านชาวบ้าน... ใช้เวลาย้านจริงๆ แค่วันเดียวครับ... เบ็ดเสร็จสัปดาห์เดียวเข้าอยู่ได้เลย... นี่ขนาดย้ายไปตามถนนคอนกรีตเล็กๆ มีบ้านเรือนกีดขวางนะครับ... ถ้าย้ายโดยไม่ม่อะไรกีดขวางล่ะก็หมูเลย... ไหว้

ผมลองค้นหาดูใน เวป เจอ บ.รับเหมาอยู่ในอำเภอเดียวกันเลยครับพี่ โทรไปคุยกันแล้ว 

เดี๋ยวเค้าจะขอเข้ามาดูหน้างานอีกทีนึงแล้วก็จะใด้ตกลงค่าใช้จ่าย    ไหว้
Hero Member

« ตอบ #119 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 10:20:03 AM »

ทำบนพื้นคอนกรีตครับ... นึกขึ้นได้... "เศษเหล็ก" เหลือเยอะเลย...
ไม่ได้เหลือตอนทำบ้าน... แต่เหลือตอนทำเหล็กดัด... เป็นเหล็กแท่งสี่เหลี่ยมขนาดสี่หุน...
ให้ช่างเขามาเชื่อมเป็นโครงบ่อดีกว่า... เหล็กที่เหลือน่าจะพอครับ...

...สรุปว่าจะให้แข็งแรงทนทาน... คงต้องผนังบ่อแบบเทเท่านั้น... ขอบคุณมากครับยาย... ไหว้

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  ครูต้นอ่ะ ฮา

โห ใช้เหล็กตัน สี่เหลี่ยม เลยเหรอ ฮา
ยายว่า  เหมือนกับเอา .357 ไปยิงจิ้งจก อ่ะ ฮา

โน่น  เดินไปร้านรับซื้อของเก่า ไปเลือกเอาเหล็ก
เส้นละเมตร สองเมตร ราคากิโลละ 20 ได้เลยอ่ะ ฮา
ทำบ่อนี้  ค่าเหล็ก แค่ สาม สี่ร้อยเองอ่ะ ฮา

555 เก็บเหล็กตัน  เอามาดัด ทำขาโต๊ะ ขาเก้าอี้ดีกว่า อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 22
  พิมพ์