เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 24, 2024, 11:40:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13 ... 22
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านและสวน  (อ่าน 51666 ครั้ง)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #135 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 09:04:06 AM »

ตู้ชนิด  เปิดด้านข้าง  ใส่กระจกบานใหญ่ 3.6*2.4 เมตร 1บาน

ตู้ชนด เปิดด้านหน้า  สามด้าน  ขนาดกระจก  2.4*2.4 1 บาน และ 1.2*2.4  2 บาน

พื้นที่ด้านใน ยังไม่ได้กรุ ยิปซั่มบอร์ด  และขัดกระดาษทราย  ห้องน้ำในตัว

ขอบคุณป้าbabara.  ไหว้

ผมมี่พื้นที่เป็นน้ำแยะ คิดอยากได้เรือนลอยน้ำหลังเล็กๆวางลงไปในร่องด้านขวาของภาพ พอได้เปลี่ยนบรรยากาศนอนเรือนแพ  หลงรัก

ล้อมรอบด้วยกอบัวสาย บัวสี  Cheesy

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #136 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 09:19:50 AM »

ไหนๆ ก็กระทู้บ้านและสวน... ผมขอปรึกษาเรื่องบ่อปลาคาร์ปครับ... พอดีแอ่งน้ำเล็กๆ ที่ผมใช้เลี้ยงมันรั่วซึม... กักเก็บน้ำได้แค่คืบเดียว... บ่อเป็นลักษณะขุดลงไปในพื้นทำให้ซ่อมบำรุงยาก... แถมไม่มีระบบกรองน้ำซะด้วย... ก็เลยจะทำบ่อเล็กๆ ในพื้นที่ราวๆ ๓.๕x๒ เมตร... กะว่าจะก่อขึ้นมาซัก ๖๐ ซ.ม. ทำบ่อกรองเล็กๆ ด้วย... ระบบรองสี่ช่องหรือหกช่องก็ได้... งบฯ จำกัดครับ... อยาทราบว่าปริมาตรกักเก็บขนาดนี้จะใช้วิธีก่อผนังดด้วยอิฐบล๊อคได้มั๊ย... หรือต้องอิฐแดงถึงจะแข็งแรงพอ... หรือจะใช้วิธีเทซีเมนต์ไปเลยดีครับ... ไหว้

บ่อเก่านํ้ามันซึมทำไมไม่เอาอะคลีลิกที่ใช้ทากันรั่วกันซึมทาละครับพวกนี้มันสามารถอุดรอยรั่วซึมได้ด้วยครับ ผมใช้เรนโค้ทคัลเลอร์ยี่ห้อ DR.FIXIT ทาทับสองรอบเอาอยู่ครับ

บ่อเก่ามันเล็กมากครับ... ขุดลงไปในพื้นเกือบครึ่งเมตร... แต่เทพื้นแล้วเหลือฟุตกว่าๆ เอง... แคบด้วย... แถมผมตัดสินใจปิดที่ใช้หินทรายเป็นก้อนๆ เก็บมาจากตีนเขาแถวบ้าน... เอามาก่อก็สวยดี... แรกๆ น้ำไม่ซึมหรือครับ... แต่หลังมามันรั่วเอารั่วเอา... เลยให้คนงานทาฟลิ้นต์โค้ทซะสองรอม... ก็ยังเก็บไม่อยู่อีก...  ตอนหลังไปเอาพลาสติกที่เขาใช้รองก้นบ่อมาปูทับ... ก็ยังมีรั่งออกไปได้อีกเพราะหินบางส่วนมันคม... เลยทำให้พลาสติกรั่ว... ตอนนี้เลยอยากจะทำใหม่ซะเลย... เอาให้กว้างกว่าเดิมสูงกว่าเดิมครับ...
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #137 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 09:39:11 AM »

ผมมี่พื้นที่เป็นน้ำแยะ คิดอยากได้เรือนลอยน้ำหลังเล็กๆ
วางลงไปในร่องด้านขวาของภาพ พอได้เปลี่ยนบรรยากาศนอนเรือนแพ  หลงรัก

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่" พี่ธำรง อ่ะ ฮา

ชวนกัน หาเรื่อง  "เสียสตางค์"  แท้ๆ อ่ะ ฮา
เรื่อง  "เรือ"  เอาไปวางในร่องน้ำ  ฮา
ถ้าร่องใหญ่หน่อย  ยายแนะนำให้ เอาเรือ "เอี่ยมจุ้น"
เรือเก่า  ที่เขาใช้บรรทุกใส่ข้าวสาร แถวสิงห์ อินทร์ อ่าง พอมีเหลือ อ่ะ ฮา
55555  แต่เจอราคา  คง  "บวม" ตัวเลข หกหลักกลางๆ จนกระทั่ง เจ็ดหลักเลยอ่ะ ฮา

กลับมา "Concept " เดิมเราดีกว่า   ดูดี แปลก ราคาสบายกระเป๋า ฮา
ตามภาพ  ร่องน้ำกว้างน่าจะไม่เกิน สี่ ห้าเมตร อ่ ะฮา
เอาเรือลงไปลอย มันก็  "แข็งแง๊ก"  ไม่โยก ไม่คลอน เพราะไม่มีคลื่น อ่ะ ฮา
ยายคิดว่า ไม่เวิรค์ น๊ะ ฮา

ในเมื่อ  "เจ้าของเงิน"  อยากได้ของแปลก ฮา
คน"รับจ้าง"  หรือออกไอเดีย อย่างยาย  ก็อยากได้สตางค์ อ่ะ ฮา

เอาเสาเข็ม  ตัวไอ หรือสี่เหลี่ยมก็ได้  พาดตามขวาง ปรับระดับให้ดี อ่ะ ฮา
ยกเอา "ตู้ดัดแปลง"  วางตามแนวเสาเข็มเลย อ่ะ ฮา

555 งบประมาณจาก "ล้าน"  เหลือแค่หมื่น อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #138 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 09:42:02 AM »

ไหนๆ ก็กระทู้บ้านและสวน... ผมขอปรึกษาเรื่องบ่อปลาคาร์ปครับ... พอดีแอ่งน้ำเล็กๆ ที่ผมใช้เลี้ยงมันรั่วซึม... กักเก็บน้ำได้แค่คืบเดียว... บ่อเป็นลักษณะขุดลงไปในพื้นทำให้ซ่อมบำรุงยาก... แถมไม่มีระบบกรองน้ำซะด้วย... ก็เลยจะทำบ่อเล็กๆ ในพื้นที่ราวๆ ๓.๕x๒ เมตร... กะว่าจะก่อขึ้นมาซัก ๖๐ ซ.ม. ทำบ่อกรองเล็กๆ ด้วย... ระบบรองสี่ช่องหรือหกช่องก็ได้... งบฯ จำกัดครับ... อยาทราบว่าปริมาตรกักเก็บขนาดนี้จะใช้วิธีก่อผนังดด้วยอิฐบล๊อคได้มั๊ย... หรือต้องอิฐแดงถึงจะแข็งแรงพอ... หรือจะใช้วิธีเทซีเมนต์ไปเลยดีครับ... ไหว้

บ่อเก่านํ้ามันซึมทำไมไม่เอาอะคลีลิกที่ใช้ทากันรั่วกันซึมทาละครับพวกนี้มันสามารถอุดรอยรั่วซึมได้ด้วยครับ ผมใช้เรนโค้ทคัลเลอร์ยี่ห้อ DR.FIXIT ทาทับสองรอบเอาอยู่ครับ

บ่อเก่ามันเล็กมากครับ... ขุดลงไปในพื้นเกือบครึ่งเมตร... แต่เทพื้นแล้วเหลือฟุตกว่าๆ เอง... แคบด้วย... แถมผมตัดสินใจปิดที่ใช้หินทรายเป็นก้อนๆ เก็บมาจากตีนเขาแถวบ้าน... เอามาก่อก็สวยดี... แรกๆ น้ำไม่ซึมหรือครับ... แต่หลังมามันรั่วเอารั่วเอา... เลยให้คนงานทาฟลิ้นต์โค้ทซะสองรอม... ก็ยังเก็บไม่อยู่อีก...  ตอนหลังไปเอาพลาสติกที่เขาใช้รองก้นบ่อมาปูทับ... ก็ยังมีรั่งออกไปได้อีกเพราะหินบางส่วนมันคม... เลยทำให้พลาสติกรั่ว... ตอนนี้เลยอยากจะทำใหม่ซะเลย... เอาให้กว้างกว่าเดิมสูงกว่าเดิมครับ...
ฟลินต์โค้ทสีดำๆผมเคยใช้ทากันซึมที่โรงงานเก่า พอเจอแดดแรงมันละลายไหลลงมาตามผนังครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Hero Member

« ตอบ #139 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 09:42:34 AM »

Ha Ha Ha ฮา  "ฮั่นแน่"  อ่ะ ฮา

เมื่อวานฝนตก  ทั้งวัน  มีสาย " Miss call" มาถึงยายอ่ะ ฮา
ยายเห็นว่า  อากาศเป็นใจ  เลยปิดเสียง ทำก๋วยเตี๋ยวเป็ดเลี้ยงเด็กอ่ะ ฮา
ในระหว่างที่ทำก๋วยเตี๋ยว  ยายคว้าไอ้ ตราแดง" The Red Rebel" มาเปิดอ่ะ ฮา
ดื่มไป  ดื่มมา  ลืมกินก๋วยเตี๋ยว  ได้แต่ ใช้ตะเกียบคีบเป็ด ลวกน้ำพะโล้เข้าปากอ่ะ ฮา
ดื่มจนสามสี่ทุ่ม  เพิ่งถึงบางอ้อ  อ้ออออ. ยังไม่ได้กินก๋วยเตี๋ยวเป็ด อ่ะ ฮา

ตื่นเช้ามา  อาบน้ำแปรงฟันเสร็จ  เปิดเครื่อง ฮา
เจอ มิสคอล เป็นแผง เลยอ่ะ ฮา
เด็กเขาโทรมาบอก  ว่ามี  "บล๊อค"  ตัวใหม่  เพิ่งเอามาจากเยอรมนี
เขาเอา "โมลล์"  เข้ามา  อยากให้ยายไปดู  แล้วออก ไอเดีย อ่ะ ฮา

เช้านี้ ยายเข้าไปดู  เห็นแล้วเกิดอาการ  "shock"  เลยอ่ะ ฮา
ทำมัยมันทำง่ายดาย  ใช้ประโยชน์ได้ดี  ดีกว่า "บล๊อกประสาน" ของพี่ ซับ อ่ะ ฮา

บล๊อกประสานนั่น  ทำโดยใช้ ปอร์ตแลนด์ ผสมทราย
แล้วใส่ดินทีีมีสีแดง แดงจัดๆ   เป็นดินแถว แม่จัน  อ่ะฮา

แต่ทียายเห็นมามันเป็น  "บล๊อค คอนกรีต"  เลยอ่ะ ฮา
ความคงทนแข็งแรง  ระดับ เกรด A+++  บวกสามตัวเลยอ่ะ ฮา

โอ้ย ๆ  ๆ  ยายจะเป็นลมอ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

http://www.stumbelbloc.com/how-to-use/

บล๊อคแบบนี้เค้าใช้ก่อหรือปูพื้นครับน่าสนใจทำขายครับ

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่แป อ่ะ ฮา

"บล๊อค"  ตามภาพข้างบน ใช้ก่อเอา อ่ะ ฮา
หลังจากที่เรา เท "คานคอดิน" ปรับระดับได้แล้ว ก็ก่อเอาเลย
วิธีการก่อ  เขาไม่ใช้  "ปูนทราย"  อ่ะ ฮา
เขาใช้  "กาวซีเมนต์"  ที่ใช้แบบเดียวกับ  ปูกระเบือง อ่ะ ฮา

ตอนนี้มีคนเริ่มผลิตขายแล้ว  ก้อนละ 45 บาท อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #140 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 09:50:20 AM »

ผมมี่พื้นที่เป็นน้ำแยะ คิดอยากได้เรือนลอยน้ำหลังเล็กๆ
วางลงไปในร่องด้านขวาของภาพ พอได้เปลี่ยนบรรยากาศนอนเรือนแพ  หลงรัก

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่" พี่ธำรง อ่ะ ฮา

ชวนกัน หาเรื่อง  "เสียสตางค์"  แท้ๆ อ่ะ ฮา
เรื่อง  "เรือ"  เอาไปวางในร่องน้ำ  ฮา
ถ้าร่องใหญ่หน่อย  ยายแนะนำให้ เอาเรือ "เอี่ยมจุ้น"
เรือเก่า  ที่เขาใช้บรรทุกใส่ข้าวสาร แถวสิงห์ อินทร์ อ่าง พอมีเหลือ อ่ะ ฮา
55555  แต่เจอราคา  คง  "บวม" ตัวเลข หกหลักกลางๆ จนกระทั่ง เจ็ดหลักเลยอ่ะ ฮา

กลับมา "Concept " เดิมเราดีกว่า   ดูดี แปลก ราคาสบายกระเป๋า ฮา
ตามภาพ  ร่องน้ำกว้างน่าจะไม่เกิน สี่ ห้าเมตร อ่ ะฮา
เอาเรือลงไปลอย มันก็  "แข็งแง๊ก"  ไม่โยก ไม่คลอน เพราะไม่มีคลื่น อ่ะ ฮา

ในเมื่อ  "เจ้าของเงิน"  อยากได้ของแปลก ฮา
คน"รับจ้าง"  หรือออกไอเดีย อย่างยาย  ก็อยากได้สตางค์ อ่ะ ฮา

เอาเสาเข็ม  ตัวไอ หรือสี่เหลี่ยมก็ได้  พาดตามขวาง ปรับระดับให้ดี อ่ะ ฮา
ยกเอา "ตู้ดัดแปลง"  วางตามแนวเสาเข็มเลย อ่ะ ฮา

555 งบประมาณจาก "ล้าน"  เหลือแค่หมื่น อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ผมว่าเทปูนทำเป็นฐานแล้วซื้อบ้านไม้สำเร็จรูปมาไว้น่าจะดีครับ ขุดเป็นสระกว้างหน่อยแล้วเอาไปไว้กลางนํ้าทำสะพานเข้ามาหาฝั่ง หรือไม่ก็พายเรือไปกลับเอา อย่างหลังนี่มีประโยชน์เวลาเมียบ่นมากๆก็พายเรือมาหลบก่อนแค่นี้แม่คุณก็ตามมาไม่ได้แล้วครับ ๕๕๕.

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #141 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 09:54:07 AM »

Ha Ha Ha ฮา  "ฮั่นแน่"  อ่ะ ฮา

เมื่อวานฝนตก  ทั้งวัน  มีสาย " Miss call" มาถึงยายอ่ะ ฮา
ยายเห็นว่า  อากาศเป็นใจ  เลยปิดเสียง ทำก๋วยเตี๋ยวเป็ดเลี้ยงเด็กอ่ะ ฮา
ในระหว่างที่ทำก๋วยเตี๋ยว  ยายคว้าไอ้ ตราแดง" The Red Rebel" มาเปิดอ่ะ ฮา
ดื่มไป  ดื่มมา  ลืมกินก๋วยเตี๋ยว  ได้แต่ ใช้ตะเกียบคีบเป็ด ลวกน้ำพะโล้เข้าปากอ่ะ ฮา
ดื่มจนสามสี่ทุ่ม  เพิ่งถึงบางอ้อ  อ้ออออ. ยังไม่ได้กินก๋วยเตี๋ยวเป็ด อ่ะ ฮา

ตื่นเช้ามา  อาบน้ำแปรงฟันเสร็จ  เปิดเครื่อง ฮา
เจอ มิสคอล เป็นแผง เลยอ่ะ ฮา
เด็กเขาโทรมาบอก  ว่ามี  "บล๊อค"  ตัวใหม่  เพิ่งเอามาจากเยอรมนี
เขาเอา "โมลล์"  เข้ามา  อยากให้ยายไปดู  แล้วออก ไอเดีย อ่ะ ฮา

เช้านี้ ยายเข้าไปดู  เห็นแล้วเกิดอาการ  "shock"  เลยอ่ะ ฮา
ทำมัยมันทำง่ายดาย  ใช้ประโยชน์ได้ดี  ดีกว่า "บล๊อกประสาน" ของพี่ ซับ อ่ะ ฮา

บล๊อกประสานนั่น  ทำโดยใช้ ปอร์ตแลนด์ ผสมทราย
แล้วใส่ดินทีีมีสีแดง แดงจัดๆ   เป็นดินแถว แม่จัน  อ่ะฮา

แต่ทียายเห็นมามันเป็น  "บล๊อค คอนกรีต"  เลยอ่ะ ฮา
ความคงทนแข็งแรง  ระดับ เกรด A+++  บวกสามตัวเลยอ่ะ ฮา

โอ้ย ๆ  ๆ  ยายจะเป็นลมอ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

http://www.stumbelbloc.com/how-to-use/

บล๊อคแบบนี้เค้าใช้ก่อหรือปูพื้นครับน่าสนใจทำขายครับ

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่แป อ่ะ ฮา

"บล๊อค"  ตามภาพข้างบน ใช้ก่อเอา อ่ะ ฮา
หลังจากที่เรา เท "คานคอดิน" ปรับระดับได้แล้ว ก็ก่อเอาเลย
วิธีการก่อ  เขาไม่ใช้  "ปูนทราย"  อ่ะ ฮา
เขาใช้  "กาวซีเมนต์"  ที่ใช้แบบเดียวกับ  ปูกระเบือง อ่ะ ฮา

ตอนนี้มีคนเริ่มผลิตขายแล้ว  ก้อนละ 45 บาท อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
แพงจัง แบบนี้ผมทำขายสามสิบก็น่าจะได้กำไรเยอะแล้วครับ ทรายรถเล็กเที่ยวละสี่ห้าร้อย ปูนกระสอบละเก้าสิบกว่าบาท ค่าไฟค่าแรงก้อนนึงไม่น่าถึงสิบบาทด้วยครับ

Hero Member

« ตอบ #142 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 09:55:57 AM »

ฟลินต์โค้ทสีดำๆผมเคยใช้ทากันซึมที่โรงงานเก่า
พอเจอแดดแรงมันละลายไหลลงมาตามผนังครับ

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่" พี่แป อ่ะ ฮา

"ฟลิ้นซ์โค๊ท"  ทาอย่างเดียว โดนแดดไม่อยู่หรอก อ่ะ ฮา
ต้องทาชั้นแรก  แล้วเอา "ผ้าดิน"  ปูทับด้านบน แล้วค่อยทาฟลิ้นซ์โค๊ท ทับอ่ะ ฮา
ถ้าอยากได้หนา  ก็ทำหลายๆรอบ อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

Hero Member

« ตอบ #143 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 09:59:08 AM »

แพงจัง แบบนี้ผมทำขายสามสิบก็น่าจะได้กำไรเยอะแล้วครับ
ทรายรถเล็กเที่ยวละสี่ห้าร้อย ปูนกระสอบละเก้าสิบกว่าบาท
ค่าไฟค่าแรงก้อนนึงไม่น่าถึงสิบบาทด้วยครับ

Ha Ha Ha ฮา  "ฮั่นแน่" พี่แป อ่ะ ฮา

ค่าวัสดู  ค่าแรง ไม่แพงหรอก อ่ะ ฮา
มันแพงค่า  "โมลล์"  ค่าแบบ อ่ะ ฮา
แต่ถ้ามีช่องทาง "ก๊อบ" ได้  สบายเลย

ยายคิดว่าอีกไม่นาน  "ศรีไทย"  เขาจะทำมาขายอ่ะ ฮา
ชุดนึงน่าจะ สองร้อย +/- อ่ะ ฮา

ถ้าอยากได้ "เทคนิค" วิธีทำถามยายได้อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #144 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 10:05:28 AM »

แพงจัง แบบนี้ผมทำขายสามสิบก็น่าจะได้กำไรเยอะแล้วครับ
ทรายรถเล็กเที่ยวละสี่ห้าร้อย ปูนกระสอบละเก้าสิบกว่าบาท
ค่าไฟค่าแรงก้อนนึงไม่น่าถึงสิบบาทด้วยครับ

Ha Ha Ha ฮา  "ฮั่นแน่" พี่แป อ่ะ ฮา

ค่าวัสดู  ค่าแรง ไม่แพงหรอก อ่ะ ฮา
มันแพงค่า  "โมลล์"  ค่าแบบ อ่ะ ฮา
แต่ถ้ามีช่องทาง "ก๊อบ" ได้  สบายเลย

ยายคิดว่าอีกไม่นาน  "ศรีไทย"  เขาจะทำมาขายอ่ะ ฮา
ชุดนึงน่าจะ สองร้อย +/- อ่ะ ฮา

ถ้าอยากได้ "เทคนิค" วิธีทำถามยายได้อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
ผมรู้จักกับเจ้าของโรงงานทำพวกพลาสติก เอาตัวอย่างซักอันนึงให้ดูพวกน่าจะทำได้ครับ

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #145 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 10:07:51 AM »

ฟลินต์โค้ทสีดำๆผมเคยใช้ทากันซึมที่โรงงานเก่า
พอเจอแดดแรงมันละลายไหลลงมาตามผนังครับ

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่" พี่แป อ่ะ ฮา

"ฟลิ้นซ์โค๊ท"  ทาอย่างเดียว โดนแดดไม่อยู่หรอก อ่ะ ฮา
ต้องทาชั้นแรก  แล้วเอา "ผ้าดิน"  ปูทับด้านบน แล้วค่อยทาฟลิ้นซ์โค๊ท ทับอ่ะ ฮา
ถ้าอยากได้หนา  ก็ทำหลายๆรอบ อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
ผมก็ทำแบบที่ยายว่านั่นแหละครับเอาไม่อยู่ครับ ได้อะคลีลิกโพลิเมอร์ที่ว่านั่นแหละครับที่เอาอยู่ครับ

seiya-รักในหลวง
"ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

to make a friend, be a friend...

« ตอบ #146 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 10:10:13 AM »

ตู้แบบของยาย งบประมาณปัจจุบันเท่าไรครับ สนใจจะเอาไปไว้ที่ขอนแก่นน่ะครับ
ว่าจะทำเสาและคานรับ ให้สูงจากพื้นสัก เมตรนึง พอกันปลวก งูและแมลง รวมทั้งน้ำหลาก ใช้ได้ไหมครับ
ควรทำหลังคาซ้อนอีกชั้นกันร้อน น่าจะอยู่สบายกว่านะครับ

สอบถามเป็นความรู้อีกนิดครับ บ่อขุดใหม่ๆ ทำยังงัยให้เก็บน้ำฝนอยู่ครับ ตอนนี้ฝนเยอะ แต่น้ำไม่ค่อยเพิ่มเลย สงสัยว่าน้ำซึมออกไปมาก
หาทางแก้ปัญหาแบบเป็นธรรมชาติ ต้นทุนต่ำอยู่ครับ

"Protection" is much better than "Correction".
กรุณารักษา"สิทธิ" ในการปกป้องตนเองและคนที่เรารัก
http://youtu.be/KYGScnPo8HQ
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #147 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 10:28:35 AM »

ตู้แบบของยาย งบประมาณปัจจุบันเท่าไรครับ สนใจจะเอาไปไว้ที่ขอนแก่นน่ะครับ
ว่าจะทำเสาและคานรับ ให้สูงจากพื้นสัก เมตรนึง พอกันปลวก งูและแมลง รวมทั้งน้ำหลาก ใช้ได้ไหมครับ
ควรทำหลังคาซ้อนอีกชั้นกันร้อน น่าจะอยู่สบายกว่านะครับ

สอบถามเป็นความรู้อีกนิดครับ บ่อขุดใหม่ๆ ทำยังงัยให้เก็บน้ำฝนอยู่ครับ ตอนนี้ฝนเยอะ แต่น้ำไม่ค่อยเพิ่มเลย สงสัยว่าน้ำซึมออกไปมาก
หาทางแก้ปัญหาแบบเป็นธรรมชาติ ต้นทุนต่ำอยู่ครับ
ต้องรอให้ดินรอบๆมันอุ้มนํ้าไว้จนอิ่มนั่นแหละครับนํ้าในบ่อจึงจะอยู่ตัวครับแต่ถ้าหน้าแล้งมันก็แห้งลงเหมือนเดิมครับ ผมเคยเห็นบางบ่อเค้าจะมีแผ่นคล้ายๆพลาสติกปูรองไว้นะครับ

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #148 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 01:02:52 PM »

วางลงไปในร่องด้านขวาของภาพ พอได้เปลี่ยนบรรยากาศนอนเรือนแพ  หลงรัก

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่" พี่ธำรง อ่ะ ฮา

ชวนกัน หาเรื่อง  "เสียสตางค์"  แท้ๆ อ่ะ ฮา
เรื่อง  "เรือ"  เอาไปวางในร่องน้ำ  ฮา
ถ้าร่องใหญ่หน่อย  ยายแนะนำให้ เอาเรือ "เอี่ยมจุ้น"
เรือเก่า  ที่เขาใช้บรรทุกใส่ข้าวสาร แถวสิงห์ อินทร์ อ่าง พอมีเหลือ อ่ะ ฮา
55555  แต่เจอราคา  คง  "บวม" ตัวเลข หกหลักกลางๆ จนกระทั่ง เจ็ดหลักเลยอ่ะ ฮา

กลับมา "Concept " เดิมเราดีกว่า   ดูดี แปลก ราคาสบายกระเป๋า ฮา
ตามภาพ  ร่องน้ำกว้างน่าจะไม่เกิน สี่ ห้าเมตร อ่ ะฮา
เอาเรือลงไปลอย มันก็  "แข็งแง๊ก"  ไม่โยก ไม่คลอน เพราะไม่มีคลื่น อ่ะ ฮา

ในเมื่อ  "เจ้าของเงิน"  อยากได้ของแปลก ฮา
คน"รับจ้าง"  หรือออกไอเดีย อย่างยาย  ก็อยากได้สตางค์ อ่ะ ฮา

เอาเสาเข็ม  ตัวไอ หรือสี่เหลี่ยมก็ได้  พาดตามขวาง ปรับระดับให้ดี อ่ะ ฮา
ยกเอา "ตู้ดัดแปลง"  วางตามแนวเสาเข็มเลย อ่ะ ฮา

555 งบประมาณจาก "ล้าน"  เหลือแค่หมื่น อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ผมว่าเทปูนทำเป็นฐานแล้วซื้อบ้านไม้สำเร็จรูปมาไว้น่าจะดีครับ ขุดเป็นสระกว้างหน่อยแล้วเอาไปไว้กลางนํ้าทำสะพานเข้ามาหาฝั่ง หรือไม่ก็พายเรือไปกลับเอา อย่างหลังนี่มีประโยชน์เวลาเมียบ่นมากๆก็พายเรือมาหลบก่อนแค่นี้แม่คุณก็ตามมาไม่ได้แล้วครับ ๕๕๕.

ขอบคุณป้าbabara และท่านแปจีหล่อครับ  .......  ผมคิดแค่เล็กๆง่ายๆ แบบใช้โฟม Hi-density เป็นฐานแล้วกางเต้นท์ไปลอยในน้ำ
สองปีมานี้ ไม่มีใครยอมเป็นพื้นที่รับน้ำ ก็สูบกันโครมๆมาลงลำรางด้านซ้าย...ตามภาพ ผมต้องเสริมยกคันให้สูงขึ้นกันน้ำเข้าท่วมพื้นที่
แต่ถ้าเอาไม่อยู่ น้ำเจิ่งขาวไปหมด ก็จะได้ผูกแพกับต้นไม้ ร้องเพลงเรือนแพ ไม่ต้องไปอาศัยกิน+นอนบนหลังคาบ้านน่ะครับ   หัวเราะร่าน้ำตาริน
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #149 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 01:22:41 PM »

เวลานอนมันจะโครงเคลงเดี๋ยวข้างบ้านเข้าใจผิดนะครับพี่ ขำก๊าก

หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13 ... 22
  พิมพ์