เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 24, 2024, 09:31:03 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 9 10 11 [12] 13 14 15 ... 22
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านและสวน  (อ่าน 51445 ครั้ง)
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #165 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 09:23:23 PM »

ไม้ตาล(ต้นตาล) หรือเปล่าครับ ยาย ลายเส้น ลายเสี้ยนไม้ คุ้นตามาก

ผมว่า น่าจะเป็นไม้ตาล ครับ   ไหว้

Ha Ha Ha ฮา "ฮั่นแน่ "  อ่ะ ฮา

ยายขยายภาพดูแล้ว  ไม่ใช่ไม้มะพร้าว จริงๆด้วยอ่ะ ฮา
แล้วถ้าเป็น  ไม้ตาล  จะหาได้ที่ไหนเยอะๆ อ่ะ ฮา

จังหวัดไหนมีลูกตาลเยอะ  ไปลองถามซื้อทั้งต้นดูสิครับ  หรือไม่ก็ตามทุ่งนาทางภาคอีสาน  ภาคกลาง

คงจะมีต้นตาลปลูกอยู่บ้าง  เห็นในละครหลังข่าวถ่ายติดมาบ่อย ๆ  ซัก ๒ ต้นก็คงพอทำเตียงได้ซักเตียง

แต่ถ้าเป็นภาคใต้ก็ต้องที่  พัทลุง  นครศรีฯ มีต้นตาลเยอะ  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
chonthai-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 353

4152

« ตอบ #166 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 12:50:08 PM »

ไม้ตาลต้องที่ เพชรบุรีครับ เยอะสุด
แอบดูที่รูเดิม
เกิดเป็นคน ควรรู้จักกตัญญู
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 622

ปลวกน้อยกัดกินบ้าน..นักการเมืองคอรัปชั่นกัดกินชาติ

« ตอบ #167 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 01:13:07 PM »

ภาพด้านล่าง  เป็นแบบของ "หลาน"  ที่เขาทำขาย ราคา 550,000.-

ส่วนของยาย  ได้ไอเดียจากในกระทู้  หาภาพทางเนต
ตอนทำ  ไม่ได้รู้ว่าหลานเขาทำขาย จนกระทั่งเปิด facebook ดู อ่ะ ฮา

ยายครับ ขอรูปเพิ่มเติมได้ไหมครับ
ขอบคุณครับ
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #168 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 03:21:10 PM »

ยายครับ ขอรูปเพิ่มเติมได้ไหมครับ
ขอบคุณครับ

Ha Ha Ha  ฮา "ฮั่นแน่" พี่  แอบดู ทีรูเดิม อ่ะ ฮา

เข้าไปดูที่ Facebook เขาเลย อ่ะ  ฮา
แบบง่ายๆ ไม่มีอะไรซับซ้อน อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก

ไอ้ที่ยายชมเขา คือ  การเอา "เม็ททรัลชีท"  มาซ่อนใต้โครงอ่ะ ฮา
ส่วนด้านบน  ทำ "เทอเรส" ขึ้นไปนั่งดื่ม รับลม อ่ะ ฮา
555 ถ้าไม่เมา  ตกมา ขาแข้งหักก่อน อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

https://www.facebook.com/eaglehome888

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Hero Member

« ตอบ #169 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 03:35:32 PM »

ไม้ตาลต้องที่ เพชรบุรีครับ เยอะสุด

ไม้ตาล(ต้นตาล) หรือเปล่าครับ ยาย ลายเส้น ลายเสี้ยนไม้ คุ้นตามาก

ผมว่า น่าจะเป็นไม้ตาล ครับ   ไหว้

Ha Ha Ha ฮา "ฮั่นแน่ "  อ่ะ ฮา

ยายขยายภาพดูแล้ว  ไม่ใช่ไม้มะพร้าว จริงๆด้วยอ่ะ ฮา
แล้วถ้าเป็น  ไม้ตาล  จะหาได้ที่ไหนเยอะๆ อ่ะ ฮา

จังหวัดไหนมีลูกตาลเยอะ  ไปลองถามซื้อทั้งต้นดูสิครับ  หรือไม่ก็ตามทุ่งนาทางภาคอีสาน  ภาคกลาง

คงจะมีต้นตาลปลูกอยู่บ้าง  เห็นในละครหลังข่าวถ่ายติดมาบ่อย ๆ  ซัก ๒ ต้นก็คงพอทำเตียงได้ซักเตียง

แต่ถ้าเป็นภาคใต้ก็ต้องที่  พัทลุง  นครศรีฯ มีต้นตาลเยอะ  ไหว้

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  อ่ะ ฮา

ขอบคุณพี่  Sitthipong กับพี่ chonthai อ่ะ ฮา
ท่าทางไม่เวิร์ค  เพราะต้องเอาไม้  ไปให้เขาผ่า  แล้วโดนค่าขนย้ายอีก
ทำไปทำมา  แพงกว่าไม้โรงเลื่อย  หรือไม้เก่า อีก อ่ะ ฮา

ที่ยายชอบ  เพราะ "ลาย" ของมันต่างหาก อ่ะ
ถ้าลำบาก  หายาก  ขนย้ายไม่สะดวก  เลิกคิดเลยอ่ะ ฮา

ยายเจอ  "ไม้เก่า"  เป็นไม้สักแผ่นโบราณ  อ่ะ ฮา
ที่เมื่อก่อนใช้  "เลื่อยมือ"  ผ่า  แล้วค่อยเอา สิ่ว  แต่งให้เรียบ
ไม้พวกนี้  พอนานๆเข้า สามสี่สิบปี  ผิวด้านนอก เริ่มสวย
แค่เอา  "แปรงทองเหลือง"  ขัด ล้างน้ำ ทิ้งไว้ให้แห้ง
แล้วเอาไปทำเฟอร์นิเจอร์  หรือ  ตกแต่งผนัง ไม่ต้องทาสี ทาแลคเกอร์ สวยงามมาก
ราคาที่เขาขายกัน  หน้ากว้างไม่ถึงศอก ยาว เมตรสองเมตร หนานิ้ว สองนิ้ว

"อั่งม้อ"  หรือพวกทำ รีสอร์ต แย่งกันซื้อ แผ่นละ สอง สามพัน อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #170 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 03:52:41 PM »

ไม้ ลายและสีคล้ายกระพี้เขาควายมากกว่าครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ramon-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน -68

« ตอบ #171 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 03:53:49 PM »

เคยมีคนเอาต้นตาลมาผ่า ทำไม้กระดานปูพื้นบ้าน ขัดจนเส้นไม้ขึ้นชัดเจน
แล้วทายูรีเทน มีคนไม่กล้าเดินเท้าเปล่าด้วยนะครับยาย
บ้านที่อยุธยาครับ น้ำท่วมเมื่อปี 54 ไม่รู้เป็นไงบ้าง
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #172 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 08:38:53 PM »

เคยมีคนเอาต้นตาลมาผ่า ทำไม้กระดานปูพื้นบ้าน ขัดจนเส้นไม้ขึ้นชัดเจน
แล้วทายูรีเทน มีคนไม่กล้าเดินเท้าเปล่าด้วยนะครับยาย
บ้านที่อยุธยาครับ น้ำท่วมเมื่อปี 54 ไม่รู้เป็นไงบ้าง
รีสอร์ทหรู เกาะพีๆ ใช้ไม้พวกนี้ ทำพื้นทำผนังเหมือนกัน ทางผู้บริหารมีโครงการจะรื้อทำเป็นคอนกรีต ฝรั่งมันรู้ บอกถ้ารื้ออั๊วไม่มาพัก ขำก๊าก

ramon-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน -68

« ตอบ #173 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 08:57:18 PM »

รีสอร์ทหรู เกาะพีๆ ใช้ไม้พวกนี้ ทำพื้นทำผนังเหมือนกัน ทางผู้บริหารมีโครงการจะรื้อทำเป็นคอนกรีต ฝรั่งมันรู้ บอกถ้ารื้ออั๊วไม่มาพัก ขำก๊าก

ไม้ตีพริก ที่ทนทานต่อการเสียดสี ก็กลึงมาจากไม้ตาลนะครับ
Hero Member

« ตอบ #174 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 01:45:42 PM »

ไม้ ลายและสี   คล้ายกระพี้เขาควาย  มากกว่าครับ

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ submachine  อ่ะ  ฮา

พี่พี่  เขากำลังคุยว่า  เป็น  "ไม้อะไร"  ไม้ชนิดไหน อ่ะ ฮา

55555 เดี๋ยวแจก  "ซองผ้าป่า"  เลยนิ อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

เคยมีคนเอาต้นตาลมาผ่า  ทำไม้กระดานปูพื้นบ้าน
ขัดจนเส้นไม้ขึ้นชัดเจน  แล้วทายูรีเทน

มีคนไม่กล้าเดินเท้าเปล่าด้วยนะครับยาย

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ ramon  อ่ะ ฮา

ตอนเห็น  "ไม้มะพร้าว"  ที่เขาผ่า เอามาปูพื้น ทาทับด้วยยูริเทน ฮา
เหมือนกับที่พูดเลย  มองเผินๆ เหมือน  "เสี้ยนไม้"  มันลอยพ้นผิว อ่ะ ฮา
ดูไกลๆ  แล้วเชื่อว่าเป็นอย่างนั้นจริง ๆ  แต่ไม่ใช่ อ่ะ ฮา

"เสี้ยน" มันเป็นเส้น  จมอยู่ในผิวแผ่นกระดาน อ่ะ ฮา

เรื่องเอาไม้ตาล ไม้มะพร้าว มาทำพื้น ฮา
ได้มาเพราะ เขากำลัง  "รื้อสวน"  อ่ะ ฮา
จะถมที่  ขายที่ สร้างบ้าน ทำรีสอร์ท กันอ่ะ ฮา

ตอนจ้างเขาเอา  "เรื่อยยนต์"  ผ่า  ผ่าเสร็จ ราคา  ก็ไม่ถูกน๊า ฮา
ไม้มะพร้าว  ซื้อขายกันต้นละ หลัก ร้อย สอง ร้อยแค่นั้น อ่ะ ฮา

ถ้าอยากอยู่กับธรรมชาติ  ต้องทำตัวให้กลมกลืนธรรมชาติ อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #175 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 04:17:38 PM »

ไอ้ที่ยายชมเขา คือ  การเอา "เม็ททรัลชีท"  มาซ่อนใต้โครงอ่ะ ฮา
ส่วนด้านบน  ทำ "เทอเรส" ขึ้นไปนั่งดื่ม รับลม อ่ะ ฮา
555 ถ้าไม่เมา  ตกมา ขาแข้งหักก่อน อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

หลายรีสอร์ท ทำบ้านต้นไม้ ที่ปายมีที่หนึ่ง  Grin Grin Grin ทำเสียสูง ถ้าเมาตกมารับรองคอหัก สูงงงงง มากกกก

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
หัวโบราณ
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #176 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 08:24:22 PM »

เอาหูกระจงมาลงเรียบร้อยแล้วครับ

พอดีคุณลุงเป็นคนทำสวนครับ มีคนให้ไปตัดทิ้ง

ก็เลยให้ผมไปขุดล้อมเอา น้ำลายหก

ตอนแรกนึกว่าสบายๆต้นเล็กๆ ยิ้มีเลศนัย

ไปเจอเข้าสูงประมาณ 5 เมตรโนน โดนชก

เหนื่อยได้เรื่องเลยครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน
หัวโบราณ
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #177 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 09:01:28 PM »

...พอลงไปสัปดาห์ ก็ตามนี้เลยครับ

...ตอนมาไม่อย่างนี้นะครับ ใบเต็มต้น

...ส่วนวิธีปลูกก็ได้ประมาณนี้แหละครับ มั่วเอา Grin

... Grin ฝีมือไม่ถึงหรือป่าวไม่รู Grin

...ร่มรื่นเชียว  หัวเราะร่าน้ำตาริน
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #178 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 09:13:24 PM »

น่าจะเอาต้นเล็ก ๆ จากการเพาะเมล็ดมาปลูก  รากจะได้มั่นคงแข็งแรงครับ   ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Hero Member

« ตอบ #179 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 09:14:29 PM »

...พอลงไปสัปดาห์ ก็ตามนี้เลยครับ

...ตอนมาไม่อย่างนี้นะครับ ใบเต็มต้น

...ส่วนวิธีปลูกก็ได้ประมาณนี้แหละครับ มั่วเอา Grin

... Grin ฝีมือไม่ถึงหรือป่าวไม่รู Grin

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่" พี่ หัวโบราณ  อ่ะ ฮา

ลองเล่า วิธีการ "ล้อม"  ให้ฟังหน่อย  ว่าเหมือนลูกน้อง ยายทำ หรือเปล่า ฮา
ยายบอก มึงขุดห่างจากต้น เมตรนึง  หลังจากนั้น ค่อยๆ เอาเสียม แต่ง อ่ะ ฮา
หูกระจง  เขามีรากแก้ว  เวลาเราล้อม  "ตัดฉับ" เคลื่อนย้ายทันทีไม่ได้อ่ะ ฮา  ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หน้า: 1 ... 9 10 11 [12] 13 14 15 ... 22
  พิมพ์