เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 24, 2024, 11:32:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 10 11 12 [13] 14 15 16 ... 22
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านและสวน  (อ่าน 51586 ครั้ง)
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #180 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 09:17:22 PM »

ยายบอกวิธี เลยอ่ะ ฮา

ยายเห็น  ใบร่วง ทิ้งใบทั้งต้น  แต่ยังมี "ใบอ่อน" ผุดขึ้นมา ฮา
รีบตัดส่วนยอดออก  ให้เหลือ สัก สองเมตร อ่ะ ฮา
ก่อนที ต้นไม้จะเฉาตาย  เพราะระบบ ราก ดูดซึมอาหาร ถูกทำลายไปหมดแล้วอ่ะ ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
หัวโบราณ
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #181 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 09:19:09 PM »

น่าจะเอาต้นเล็ก ๆ จากการเพาะเมล็ดมาปลูก  รากจะได้มั่นคงแข็งแรงครับ   ไหว้

ต้นนี้ได้มาฟรีครับ Grin
หัวโบราณ
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #182 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 09:23:47 PM »

...พอลงไปสัปดาห์ ก็ตามนี้เลยครับ

...ตอนมาไม่อย่างนี้นะครับ ใบเต็มต้น

...ส่วนวิธีปลูกก็ได้ประมาณนี้แหละครับ มั่วเอา Grin

... Grin ฝีมือไม่ถึงหรือป่าวไม่รู Grin

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่" พี่ หัวโบราณ  อ่ะ ฮา

ลองเล่า วิธีการ "ล้อม"  ให้ฟังหน่อย  ว่าเหมือนลูกน้อง ยายทำ หรือเปล่า ฮา
ยายบอก มึงขุดห่างจากต้น เมตรนึง  หลังจากนั้น ค่อยๆ เอาเสียม แต่ง อ่ะ ฮา
หูกระจง  เขามีรากแก้ว  เวลาเราล้อม  "ตัดฉับ" เคลื่อนย้ายทันทีไม่ได้อ่ะ ฮา  ขำก๊าก

ล้อมห่างจากโคนแค่ครึ่งเมตรได้มั้งครับ ตกใจ
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #183 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 09:29:05 PM »

ขอคำแนะนำครับ

ช่วยแนะนำไม้กระถางที่ไม่ได้ต้องการแดดจัดให้หน่อย ปลูกไว้ในครัว ติดกระเบื้องใสไว้แล้ว

ขอบคุณครับ  Smiley

What man is a man , who does not make the world better?
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #184 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 09:34:04 PM »

ช่วยแนะนำไม้กระถางที่ไม่ได้ต้องการแดดจัดให้หน่อย ปลูกไว้ในครัว ติดกระเบื้องใสไว้แล้ว

ขอบคุณครับ  Smiley

"กวักมรกต" ครับพี่จ้าว  ชื่อเป็นมงคลด้วย  ถ้าให้ดีหาแบบด่างมาปลูกสวยแปลกตาไปอีกแบบครับ  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Hero Member

« ตอบ #185 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 09:47:05 PM »

ช่วยแนะนำไม้กระถางที่ไม่ได้ต้องการแดดจัดให้หน่อย
ปลูกไว้ในครัว ติดกระเบื้องใสไว้แล้ว

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่  SillyOldMom อ่ะ ฮา

ถามอะไรแบบ  "โอ้ โอ้" อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ไอ้ครั้น ยายจะแนะนำให้ปลูก  มะฮอกกานี หรือ หูกระจง ฮา
ยายกลัวพี่ "มอม"  จะเชื่อ แล้วทำตามคำแนะนำ อ่ะ ฮา 555

โถ  ... พ่อคู้น  ที่นิดเดียว สี่คุณสี่ หรือ สี่คูณแปด ใส่ "ใบกระท่อม" ฮา
มันจะมี โจทย์ อะไร ให้ตี  ให้คิด อ่ะ ฮา    ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ทำ "เค็ก"  ยากกว่า ลำบากกว่า อ่ะ ฮา  ยี๊

ยากตรง จะใช้เนยยี่ห้ออะไร   หรือใส่  Shortening  ยี่ห้อไหน
เปิดไฟอบ นานเท่าไหร่   ทำเสร็จ จะขายให้ใคร   
ถ้าเหลือแล้วทำอย่างไร อ่ะ ฮา   ขำก๊าก

555 กำเงินไปร้าน  "ไม้ประดับ" บอกเขาว่า เอาไปแขวน หรือปลูกในร่ม อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
chonthai-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 353

4152

« ตอบ #186 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 09:52:11 PM »

แนะนำพืชผักสวนครัวครับมีหลายชนิดที่ปลูกได้ครับ  เยี่ยม
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #187 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 10:22:43 PM »

"กวักมรกต" ครับพี่จ้าว  ชื่อเป็นมงคลด้วย  ถ้าให้ดีหาแบบด่างมาปลูกสวยแปลกตาไปอีกแบบครับ  ไหว้

ขอบคุณครับ  หลงรัก

What man is a man , who does not make the world better?
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #188 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 10:25:12 PM »

ช่วยแนะนำไม้กระถางที่ไม่ได้ต้องการแดดจัดให้หน่อย
ปลูกไว้ในครัว ติดกระเบื้องใสไว้แล้ว

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่  SillyOldMom อ่ะ ฮา

ถามอะไรแบบ  "โอ้ โอ้" อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ไอ้ครั้น ยายจะแนะนำให้ปลูก  มะฮอกกานี หรือ หูกระจง ฮา
ยายกลัวพี่ "มอม"  จะเชื่อ แล้วทำตามคำแนะนำ อ่ะ ฮา 555

โถ  ... พ่อคู้น  ที่นิดเดียว สี่คุณสี่ หรือ สี่คูณแปด ใส่ "ใบกระท่อม" ฮา
มันจะมี โจทย์ อะไร ให้ตี  ให้คิด อ่ะ ฮา    ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ทำ "เค็ก"  ยากกว่า ลำบากกว่า อ่ะ ฮา  ยี๊

ยากตรง จะใช้เนยยี่ห้ออะไร   หรือใส่  Shortening  ยี่ห้อไหน
เปิดไฟอบ นานเท่าไหร่   ทำเสร็จ จะขายให้ใคร   
ถ้าเหลือแล้วทำอย่างไร อ่ะ ฮา   ขำก๊าก

555 กำเงินไปร้าน  "ไม้ประดับ" บอกเขาว่า เอาไปแขวน หรือปลูกในร่ม อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

เออ จริงว่ะครับ  แลบลิ้น

มะฮอกกานีมีเป็นเก้าอี้กินข้าวอยู่ ไม่กระสันต์จะปลูก

ห้องครัวบ้านผมขนาดห้าคูณเก้าโว้ยครับ  แบร่

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #189 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 05:28:01 PM »

เห็นรั้วที่ญี่ปุ่นชอบมากเลยครับต้องใช้ต้นอะไรปลูกและต้องทำกำแพงแบบไหนครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Hero Member

« ตอบ #190 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 06:37:47 PM »

หัว...ฆรวย

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #191 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 08:08:30 PM »

ศาลาของยายทำไมเสามันแปลกๆครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Hero Member

« ตอบ #192 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 08:17:58 PM »

Ha Ha Ha ฮา  "ฮั่นแน่" พี่แป อ่ะ ฮา

แปลกยังงัย  มันเป็นเสาซุงเก่า  บ้านโบราณ อ่ะ ฮา
เขาเอามาทำเรือน  เอามาทำ รีสอร์ท กันเยอะแยะ อ่ะ ฮา
สงสัย  คงเห็นมัน "คด"  ไม่ตรง ใช่มั้ย อ่ะ ฮา
ไอ้เสาพวกนี้นี่แหละ  ตอนนี้  แย่งกันซื้อ ทีเดียวแหละ ฮา

5555  ไม่รู้จักเสาโบราณ  เดียวยายไล่กลับ "เชียงตุง" เลยอ่ะ ฮา ขำก๊าก ขำก๊าก เยี่ยม

หัว...ฆรวย

Hero Member

« ตอบ #193 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 08:27:57 PM »

เออ จริงว่ะครับ  แลบลิ้น

มะฮอกกานีมีเป็นเก้าอี้กินข้าวอยู่ ไม่กระสันต์จะปลูก

ห้องครัวบ้านผมขนาดห้าคูณเก้าโว้ยครับ  แบร่

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ SillyOldMom"  อ่ะ ฮา

ห้าคูณเก้า  มันไม่เรียก "ห้องครัว"  โว้ย ฮา
มันเรียกว่า  "โรงงานผลิต เบเกอรี่"  แล้วแหละ อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

ในห้องครัว  เอาต้นไม้ไปปลูก ไปประดับ  ต้นไม้ "ตายห้า" ก่อนอ่ะ ฮา
เพราะอุณหภูมิ  มันสูงกว่าข้างนอก  ห้าหก องศาเลยอ่ะ ฮา

5555 ยายแนะนำ  "ดอกไม้"  พลาสติก เหมือมพี่เต๋อ เขาบอก อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #194 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 08:36:32 PM »

Ha Ha Ha ฮา  "ฮั่นแน่" พี่แป อ่ะ ฮา

แปลกยังงัย  มันเป็นเสาซุงเก่า  บ้านโบราณ อ่ะ ฮา
เขาเอามาทำเรือน  เอามาทำ รีสอร์ท กันเยอะแยะ อ่ะ ฮา
สงสัย  คงเห็นมัน "คด"  ไม่ตรง ใช่มั้ย อ่ะ ฮา
ไอ้เสาพวกนี้นี่แหละ  ตอนนี้  แย่งกันซื้อ ทีเดียวแหละ ฮา

5555  ไม่รู้จักเสาโบราณ  เดียวยายไล่กลับ "เชียงตุง" เลยอ่ะ ฮา ขำก๊าก ขำก๊าก เยี่ยม
มันมีทั้งกลมทั้งเหลี่ยมนะสิครับ ไล่กลับเชียงตังก็ดีสิครับเพราะยายผมเป็นคนยอง เอ แล้วยายบ้าบรู้ได้ไงเนี่ยครับ

หน้า: 1 ... 10 11 12 [13] 14 15 16 ... 22
  พิมพ์