เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 24, 2024, 09:32:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 11 12 13 [14] 15 16 17 ... 22
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านและสวน  (อ่าน 51472 ครั้ง)
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #195 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 10:01:39 PM »

เออ จริงว่ะครับ  แลบลิ้น

มะฮอกกานีมีเป็นเก้าอี้กินข้าวอยู่ ไม่กระสันต์จะปลูก

ห้องครัวบ้านผมขนาดห้าคูณเก้าโว้ยครับ  แบร่

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ SillyOldMom"  อ่ะ ฮา

ห้าคูณเก้า  มันไม่เรียก "ห้องครัว"  โว้ย ฮา
มันเรียกว่า  "โรงงานผลิต เบเกอรี่"  แล้วแหละ อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

ในห้องครัว  เอาต้นไม้ไปปลูก ไปประดับ  ต้นไม้ "ตายห้า" ก่อนอ่ะ ฮา
เพราะอุณหภูมิ  มันสูงกว่าข้างนอก  ห้าหก องศาเลยอ่ะ ฮา

5555 ยายแนะนำ  "ดอกไม้"  พลาสติก เหมือมพี่เต๋อ เขาบอก อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

ส่วนผลิตของผมขนาด10*15ครับห้องครัวขนาด5*9จริงๆ ห้องครัวที่บ้านไม่ร้อนครับ โชคดีที่ทำเลที่บ้านอยู่เชิงเขาพอรื้อฝ้าเน่าๆออกเปลือยโครงแล้วลมผ่านส่วนหลังตึกเย็นดีมาก จะร้อนขึ้นหน่อยช่วงเที่ยงถึงบ่ายสองแต่พอเปิดประตูข้างรับลมเพิ่มจากสวนหลังบ้าน(5*9ขนานไปกับครัว)ก็หมดเรื่อง

ตอนนี้ข้างชั้นเก็บแฟ้มเพิ่งเอาต้นคู่บัลลังค์มาลงไว้2ต้น(ถามพม่าคนขายว่า"ชื่อเดิม"คืออะไร มันทำมึนบอกคู่บัลลังค์เฉย) , ในครัวมีวาสนา1ต้น

เพิ่งรู้ว่ากระถางต้นไม้สมัยนี้แพงอิ๊บอ๋าย ต้นไม้ราคา300,400กระถางใบละ400,1000 ฮ่วย  บู่

สวนหลังบ้านยังเป็นดินเปล่าๆแต่ดินดีมาก เป็นดินร่วนปนซากรากมะพร้าวสีดำสนิทดูแล้วน่าจะเคยเป็นสวนมาหลายสิบปีก่อน กะจะเอามะนาว2 มะม่วงยักษ์1 มาลงดิน  กิ๊วก๊าว

What man is a man , who does not make the world better?
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #196 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 10:05:39 PM »

Ha Ha Ha ฮา  "ฮั่นแน่" พี่แป อ่ะ ฮา

แปลกยังงัย  มันเป็นเสาซุงเก่า  บ้านโบราณ อ่ะ ฮา
เขาเอามาทำเรือน  เอามาทำ รีสอร์ท กันเยอะแยะ อ่ะ ฮา
สงสัย  คงเห็นมัน "คด"  ไม่ตรง ใช่มั้ย อ่ะ ฮา
ไอ้เสาพวกนี้นี่แหละ  ตอนนี้  แย่งกันซื้อ ทีเดียวแหละ ฮา

5555  ไม่รู้จักเสาโบราณ  เดียวยายไล่กลับ "เชียงตุง" เลยอ่ะ ฮา ขำก๊าก ขำก๊าก เยี่ยม

ทางใต้ช่วงนี้จะเริ่มชอบใช้ต้นมังคุดกันครับ แต่จะดูไม่เรียบร้อยอย่างนี้......ตะปุ่มตะป่ำรอยกิ่งพราวทั้งลำเลยทีเดียว

What man is a man , who does not make the world better?
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #197 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 04:24:37 AM »

...ส่วนวิธีปลูกก็ได้ประมาณนี้แหละครับ มั่วเอา Grin

รอหน่อยเผื่อฟื้นครับ Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
KB20
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 841

« ตอบ #198 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 08:48:22 AM »

น้องสาวผมมันไปจ้าง บ.ที่เขารับทำบ้านให้มาทำให้  ผมเห็นคานเห็นเสาแล้วไม่รู้ว่ามันจะแข็งแรงรึเปล่าครับ 

พวกเล่นทำมาอย่างกับตัวต่อ เลโก้

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #199 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 10:04:07 AM »

น้องสาวผมมันไปจ้าง บ.ที่เขารับทำบ้านให้มาทำให้  ผมเห็นคานเห็นเสาแล้วไม่รู้ว่ามันจะแข็งแรงรึเปล่าครับ  

พวกเล่นทำมาอย่างกับตัวต่อ เลโก้

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแ่น่"  พี่ KB20 อ่ะ ฮา

ระบบนี้เขาเรียกว่า  " Precast concrete "  อ่ะ ฮา
เป็นการ  "หล่อ ชิ้นส่วน" สำเร็จรูป งานโรงงานคอนกรีต อ่ะ ฮา
ถ้าผ่านแถว "แจ้งวัฒนะ"  ลองเข้าไปดูที่ คอนโดเมืองทอง อ่ะ ฮา

ข้อดีของระบบ  คือ  ก่อสร้างได้เร็ว ไม่ต้องรอคาน รอเสาให้คอนกรีต เซ็ตตัวอ่ะ
สาม  เกือบสี่สิบปี  มีบริษัทนึงทำระบบนี้มาก่อน  ชื่อ  "เซ้าท์อีสเอเชียก่อสร้าง" อ่ะ
เจ้าของชื่อ คุณ กอบชัย  ซอโสตถิกุล  ปัจจุบันคือ  ซีคอน อ่ะ ฮา

เรื่องความแข็งแรง  ทนทาน ระดับ A เลยอ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2013, 10:10:22 AM โดย babara. » บันทึกการเข้า

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
KB20
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 841

« ตอบ #200 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 10:25:07 AM »

น้องสาวผมมันไปจ้าง บ.ที่เขารับทำบ้านให้มาทำให้  ผมเห็นคานเห็นเสาแล้วไม่รู้ว่ามันจะแข็งแรงรึเปล่าครับ 

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแ่น่"  พี่ KB20 อ่ะ ฮา

ระบบนี้เขาเรียกว่า  " Precast concrete "  อ่ะ ฮา
เป็นการ  "หล่อ ชิ้นส่วน" สำเร็จรูป งานโรงงานคอนกรีต อ่ะ ฮา
ถ้าผ่านแถว "แจ้งวัฒนะ"  ลองเข้าไปดูที่ คอนโดเมืองทอง อ่ะ ฮา

ข้อดีของระบบ  คือ  ก่อสร้างได้เร็ว ไม่ต้องรอคาน รอเสาให้คอนกรีต เซ็ตตัวอ่ะ
สาม  เกือบสี่สิบปี  มีบริษัทนึงทำระบบนี้มาก่อน  ชื่อ  "เซ้าท์อีสเอเชียก่อสร้าง" อ่ะ
เจ้าของชื่อ คุณ กอบชัย  ซอโสตถิกุล  ปัจจุบันคือ  ซีคอน อ่ะ ฮา

เรื่องความแข็งแรง  ทนทาน ระดับ A เลยอ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

จริงๆใช่ใหมครับพี่ babara ผมละเป็นห่วงน้องมันมากเลย ราคาตัวบ้านสองล้านกว่าครับเห็นแล้วผมขาดความมั่นใจไปเลย

เสากับคานยึดกันอยู่ด้วยน็อตแค่สี่ตัว  แล้วก็เอาปูนเกร๊ามาแปะๆเข้าไป ผมพยามคุยกับผู้รับเหมาเค้าก็บอกว่าเค้าทำตามขั้น

ตอนอย่างถูกต้องแล้ว     
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #201 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 11:03:59 AM »

ส่วนที่เว้นไว้ระหว่างเสากับคานจะเชื่อมด้วยปูนเทท๊อปปิ้งพื้นอีกทีครับ...

ส่วนผมก็เพิ่งทำต้นไม้ตายไป 1 ต้น..... ทำไม่เป็นครับ.. อ๋อย

seiya-รักในหลวง
"ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

to make a friend, be a friend...

« ตอบ #202 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 11:16:58 AM »

อาคารใหญ่ๆที่เดินๆกันอยู่ทั่วประเทศ ก็ใช้ระบบพรีคาสท์ ทั้งนั้น โดยเฉพาะห้างสรรพสินค้าที่เดินกันทุกคน
ข้อดีคือสร้างเร็วมาก ยิ่งสมัยนี้มาทั้ง เสา คาน พื้น ทำจอยท์มารับกันราวกับเลโก้
ตั้งเสาวางคานเสร็จ พื้นมาวางต่อเลย ระบุพิกัดชนิดชิ้นต่อชิ้น เข้ามุม เฉพาะชิ้นเลย ผิดไม่ได้ ไม่ลงล็อค
โรงงานใหญ่ๆ ทำมานานหลายสิบปีแล้ว คุ้นเคยดี เพราะใช้อยู่ด้วย

"Protection" is much better than "Correction".
กรุณารักษา"สิทธิ" ในการปกป้องตนเองและคนที่เรารัก
http://youtu.be/KYGScnPo8HQ
koi
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #203 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2013, 01:01:30 PM »

ขุดหลุม วางตุ้ม ใส่ดินครึ่งหลุม  ทิ้งไว้ 1 เดือนและค่อยเติมดินให้เต็มหลุมครับ

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแ่น่"  พี่ KB20 อ่ะ ฮา

จริงๆใช่ใหมครับพี่ babara ผมละเป็นห่วงน้องมันมากเลย ราคาตัวบ้านสองล้านกว่าครับเห็นแล้วผมขาดความมั่นใจไปเลย

เสากับคานยึดกันอยู่ด้วยน็อตแค่สี่ตัว  แล้วก็เอาปูนเกร๊ามาแปะๆเข้าไป ผมพยามคุยกับผู้รับเหมาเค้าก็บอกว่าเค้าทำตามขั้น

ตอนอย่างถูกต้องแล้ว     
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #204 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2013, 02:16:01 PM »

ส่วนที่เว้นไว้ระหว่างเสากับคานจะเชื่อมด้วยปูนเทท๊อปปิ้งพื้นอีกทีครับ...

ส่วนผมก็เพิ่งทำต้นไม้ตายไป 1 ต้น..... ทำไม่เป็นครับ.. อ๋อย

ใจเย็นลองดูครับ ต้นไม้เขาอาจปรับตัว อย่าพึ่งรื้อออก ให้เวลาเขาหน่อย Grin Grin Grin เผื่อจะมีแตกใบอ่อนใหม่บ้าง

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #205 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2013, 02:20:04 PM »

งานล้อมไม้ งานเหนื่อยครับ หลายขั้นตอน

อันดับแรกเห็นต้นไม้สวยๆเราอยากเอาต้นสวยๆนั้นมาไว้หน้าบ้่านเราแบบนั้นโดยตรง
แต่ความจริงนั้น ต้นไม้ ใบสังเคราะห์แสง ใบไม้คายน้ำ  หากล้อมรากมาโดยคงกิ่งก้าน
ครบแบบที่เพื่อนๆโพสต์มานั้น  ต้นไม้มีค่าใช้จ่าย(ทางใบ) มากกว่ารายได้(ทางราก)
เจ๊งครับ

ต้องทำให้รายรับทางรากกับรายจ่ายทางใบสมดุลย์กันก่อน หรือให้ดีก็ลดให้รายจ่าย(ใบ)
น้อิยกว่ารายได้(ราก) ต้นไม้จะรอดครับ ทั้งนี้ทั้งนั้น อย่าลืมยาฆ่าเชื้อรา่สำหรับรากด้วย

ลองดูไม้ล้อมที่เหล่ามืออาชีพทำขายกัน

ต้นนี้จะเห็นว่าต้นไม้ผ่านการตัดแต่งกิ่ง เอาใบออกเสียก่อน เพิ่งมาแตกใบทีหลัง

ต้นไม้สภาพนี้ เพิ่งล้อมมาใหม่ๆ ไม่ใช่ต้นไม้ตายนะ

วิธีทำ ที่เห็นสำหรับต้นเล็กๆ ไม่โตมาก ขนาดนี้ถือว่าง่ายที่สุด

http://www.youtube.com/watch?v=nLzp9zq6lvQ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #206 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2013, 02:27:08 PM »

ใจเย็นลองดูครับ ต้นไม้เขาอาจปรับตัว อย่าพึ่งรื้อออก ให้เวลาเขาหน่อย Grin Grin Grin เผื่อจะมีแตกใบอ่อนใหม่บ้าง

ไม่แน่ใจว่า แห้งแบบนี้นานหรือยัง
ต้นไม้มีโครงสร้างร่างกายเหมือนคน ยามร่างกายอ่อนแอทรุดโทรม ต้องซ่อมแซมร่างกายก่อน
หากซ่อมแซมได้นั้น ย่อมมีชีวิตสืบต่อไป.. หากซ่อมแซมไม่ได้ก็ตาย

เป็นผมจะลดภาระการซ่อมแซมร่างกายของต้นไม้ โดยตัดกิ่งก้านส่วนปลายๆกิ่งออก ให้เหลือส่วนโคนกิ่ง
เพราะเวลาแห้งนั้น มันแห้งจากปลายกิ่งหรือปลายยอดมา ตัดให้เหลือ เหลือโคนกิ่งสั้นๆ ลดปลายลง
ดูว่าส่วนที่ตัดนั้น ยังมีสีเขียวหรือสีน้ำตาล หากเป็นน้ำตาลนั้น ตัดทิ้งไปจนกว่าจะถึงสีเขียว
เมื่อตัดเสร็จแล้วดูแลต่อว่า ร่างกายที่เหลือของมัน รากมันสามารถดูแลต่อได้ไหม ถ้ารากมันสามารถดูแล
ฟื้นฟูร่างกายที่เหลือได้ มันจะแตกกิ่งใหม่เอง

โชคดีครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #207 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2013, 03:13:22 PM »

ไม่แน่ใจว่า แห้งแบบนี้นานหรือยัง
ต้นไม้มีโครงสร้างร่างกายเหมือนคน ยามร่างกายอ่อนแอทรุดโทรม ต้องซ่อมแซมร่างกายก่อน
หากซ่อมแซมได้นั้น ย่อมมีชีวิตสืบต่อไป.. หากซ่อมแซมไม่ได้ก็ตาย

เป็นผมจะลดภาระการซ่อมแซมร่างกายของต้นไม้ โดยตัดกิ่งก้านส่วนปลายๆกิ่งออก ให้เหลือส่วนโคนกิ่ง
เพราะเวลาแห้งนั้น มันแห้งจากปลายกิ่งหรือปลายยอดมา ตัดให้เหลือ เหลือโคนกิ่งสั้นๆ ลดปลายลง
ดูว่าส่วนที่ตัดนั้น ยังมีสีเขียวหรือสีน้ำตาล หากเป็นน้ำตาลนั้น ตัดทิ้งไปจนกว่าจะถึงสีเขียว
เมื่อตัดเสร็จแล้วดูแลต่อว่า ร่างกายที่เหลือของมัน รากมันสามารถดูแลต่อได้ไหม ถ้ารากมันสามารถดูแล
ฟื้นฟูร่างกายที่เหลือได้ มันจะแตกกิ่งใหม่เอง

โชคดีครับ

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ dignitua อ่ะ ฮา

"ขุดล้อม"  อย่างนี้  ต้นไม้  ตายสถานเดียว อ่ะ ฮา
เสียค่ารถเครน  เสียค่าคนงานขุด เสียค่าเหล็กค้ำยัน อีกอ่ะ ฮา
เคสนี้  น่าจะประเมินความเสียหาย  ได้ สามพัน ห้าพัน อ่ะ ฮา

อากาศปีนี้  " อุตุนิยม "  เขาบอกจะหนาวเร็ว หนาวนาน อ่ะ ฮา
55555  ล้มลงมาเลย  เอาเลื่อยยนต์ ตัดให้เป็นท่อน  "ทำฟืน"  อ่ะ ฮา 5555555555

โพสต์ข้างบน ยายแนะนำพี่ โบราณ ใ้ห้ตัดยอดออก อ่ะ ฮา
ป่านนี้  ถ้าไม่ตัดยอด  ตัดกิ่ง  ตายเหมือนของพี่ dignitua อ่ะ ฮา

ต้นไม้เวลาเราขุดล้อม  เราต้องเลี้ยงใหหลุม ต่ออีกอ่ะ ฮา
เอาพวกแกลบดำ  ผสมดิน  ใส่ลงไป รอให้รากฝอยแตกก่อนอ่ะ ฮา
พอรากฝอยแตก ค่อย  ขุดล้อม ตัดรากแก้ว อ่ะ ฮา

เวลาขุดล้อม  เขาต้องตัดกิ่ง  ตัดใบออก ให้เหลือ สามหรือ ห้าเปอร์เซ็นต์ อ่ะ ฮา
ป้องกันการเสียน้ำ  เพราะระบบราก โดนทำลาย อ่ะ ฮา
พอเราย้ายลงหลุม  ก้นหลุมต้องรองด้วย "ปุ๋ยคอก"
แล้วเอาแกลบดำ  แกลบขาว  ผสม ดิน ลงไปกลบ อ่ะ ฮา

ทีนี้ถึงคราว  "ไม้ค้ำยัน"  กันลำต้น โยกคลอนเวลาโดนลม อ่ะ ฮา
พอลำต้น โยก  ระบบราก  เสียไปด้วยอ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ConsTRucT
Full Member

คะแนน 32

only the strongest will survive

« ตอบ #208 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2013, 07:26:43 PM »

แข็งแรงแน่นอนครับ  และทุกชิ้นส่วนจะมีคุณภาพในระดับที่ไว้วางใจได้

การเชื่อมต่อจะมีมาตรฐานการเชื่อมต่อและมีค่าความปลอดภัยเผื่อไว้ให้มากมายแล้วครับ  ^_^

ไม่ล้มเจ้า ....
..................ไม่เอาโจร
kpai
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 109

« ตอบ #209 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2013, 09:57:45 PM »

การปลูกไม้
ขอเสริมของน้าซับหน่อยหนึ่ง  นอกจากวิธีลดภาระในการตัดใบ แล้วควรเพิ่มรายได้ให้ด้วยระบบน้ำ รดน้ำให่ชุ่มแล้วหาหญาแห้งหรือฟางคลุมรักษาความชื้น อาจทำระบบน้ำหยดด้วยก็ได้  ที่ผมเคยทำ นำเอแกลลอน ถังน้ำ ขวดน้ำอัดลม ฯลฯ แล้วแต่จะหาได้ใส่น้ำให้เต็มแล้วเจาะรูนิดหนึ่งแขวนไว้ที่โคนให้มันทยอยหยดลงดิน หลายๆ วัน ก็เติมน้ำครั้งหนึ่งและเมื่อเห็นว่าฟื้นแน่แล้วก็ให้ยาบำรุงมันหน่อยหนึ่ง โดยการเอาปุ๋ยยูเรียผสมเจือจางไว้ในน้ำหยดด้วย( อย่ามากครับเด๋ยวจะสำลักตายเสียอีก)  ทั้งหมดนี้ไม่ใช่ทฤษฎีอะไรทั้งนั้นเป็นประสบการณ์แบบลองผิดลองถูกมั่ว ๆเอาของผมเองครับ ก็มีทั้งที่รอดและจากไปไม่กลับ ขอให้โชคดี ไหว้
หน้า: 1 ... 11 12 13 [14] 15 16 17 ... 22
  พิมพ์