เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 24, 2024, 11:39:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 13 14 15 [16] 17 18 19 ... 22
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านและสวน  (อ่าน 51652 ครั้ง)
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #225 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 09:29:24 PM »

บ้านใครปลูกบัวประดับบ้างครับ   หลงรัก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
✿ตุ๊ก...ครับ✿
Full Member

คะแนน 86

« ตอบ #226 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 09:41:43 PM »

บ้านใครปลูกบัวประดับบ้างครับ   หลงรัก

บ้านน้องชายและบ้านน้องสาวปลูกในอ่างบัวครับ...ต่อมาเอาบางแก้วอายุ 3 เดือนมาเลี้ยงบ้านละตัว

มันลงไปขุดรากถอนโคนเกลี้ยงอ่าง เป็นเหมือนกันทั้งสองบ้านเลยครับ.

"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #227 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 10:16:14 PM »

บ้านใครปลูกบัวประดับบ้างครับ   หลงรัก

บ้านน้องชายและบ้านน้องสาวปลูกในอ่างบัวครับ...ต่อมาเอาบางแก้วอายุ 3 เดือนมาเลี้ยงบ้านละตัว

มันลงไปขุดรากถอนโคนเกลี้ยงอ่าง เป็นเหมือนกันทั้งสองบ้านเลยครับ.

เสียดายครับ   หัวเราะร่าน้ำตาริน

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
นนท์ รักในหลวง
คิดจะทำงานใหญ่ จงอย่าใส่ใจกับเรื่องเล็กน้อย
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #228 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 10:55:51 PM »

ผมเคยเลี้ยงบัวไว้ในปลอกบ่อซีเมนต์ขนาด 1 เมตรปิดก้น บางชนิดมีกลินหอมด้วย เลี้ยงอยู่หลายสีสวยมาก แต่อยู่ๆไม่นานก็มีหนอนที่อยู่ในน้ำมาอาศัย จากนั้นไม่นานบัวก็ค่อยๆตายจนหมด เลี้ยงไว้หลายบ่อไม่เหลือเลย อ๋อย
ใช่บัวแบบนี้หรือเปล่าครับ
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #229 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 11:39:28 PM »

ส่วนที่เว้นไว้ระหว่างเสากับคานจะเชื่อมด้วยปูนเทท๊อปปิ้งพื้นอีกทีครับ...

ส่วนผมก็เพิ่งทำต้นไม้ตายไป 1 ต้น..... ทำไม่เป็นครับ.. อ๋อย

ใจเย็นลองดูครับ ต้นไม้เขาอาจปรับตัว อย่าพึ่งรื้อออก ให้เวลาเขาหน่อย Grin Grin Grin เผื่อจะมีแตกใบอ่อนใหม่บ้าง

ไม่แน่ใจว่า แห้งแบบนี้นานหรือยัง
ต้นไม้มีโครงสร้างร่างกายเหมือนคน ยามร่างกายอ่อนแอทรุดโทรม ต้องซ่อมแซมร่างกายก่อน
หากซ่อมแซมได้นั้น ย่อมมีชีวิตสืบต่อไป.. หากซ่อมแซมไม่ได้ก็ตาย

เป็นผมจะลดภาระการซ่อมแซมร่างกายของต้นไม้ โดยตัดกิ่งก้านส่วนปลายๆกิ่งออก ให้เหลือส่วนโคนกิ่ง
เพราะเวลาแห้งนั้น มันแห้งจากปลายกิ่งหรือปลายยอดมา ตัดให้เหลือ เหลือโคนกิ่งสั้นๆ ลดปลายลง
ดูว่าส่วนที่ตัดนั้น ยังมีสีเขียวหรือสีน้ำตาล หากเป็นน้ำตาลนั้น ตัดทิ้งไปจนกว่าจะถึงสีเขียว
เมื่อตัดเสร็จแล้วดูแลต่อว่า ร่างกายที่เหลือของมัน รากมันสามารถดูแลต่อได้ไหม ถ้ารากมันสามารถดูแล
ฟื้นฟูร่างกายที่เหลือได้ มันจะแตกกิ่งใหม่เอง

โชคดีครับ

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ dignitua อ่ะ ฮา

"ขุดล้อม"  อย่างนี้  ต้นไม้  ตายสถานเดียว อ่ะ ฮา
เสียค่ารถเครน  เสียค่าคนงานขุด เสียค่าเหล็กค้ำยัน อีกอ่ะ ฮา
เคสนี้  น่าจะประเมินความเสียหาย  ได้ สามพัน ห้าพัน อ่ะ ฮา

อากาศปีนี้  " อุตุนิยม "  เขาบอกจะหนาวเร็ว หนาวนาน อ่ะ ฮา
55555  ล้มลงมาเลย  เอาเลื่อยยนต์ ตัดให้เป็นท่อน  "ทำฟืน"  อ่ะ ฮา 5555555555

โพสต์ข้างบน ยายแนะนำพี่ โบราณ ใ้ห้ตัดยอดออก อ่ะ ฮา
ป่านนี้  ถ้าไม่ตัดยอด  ตัดกิ่ง  ตายเหมือนของพี่ dignitua อ่ะ ฮา

ต้นไม้เวลาเราขุดล้อม  เราต้องเลี้ยงใหหลุม ต่ออีกอ่ะ ฮา
เอาพวกแกลบดำ  ผสมดิน  ใส่ลงไป รอให้รากฝอยแตกก่อนอ่ะ ฮา
พอรากฝอยแตก ค่อย  ขุดล้อม ตัดรากแก้ว อ่ะ ฮา

เวลาขุดล้อม  เขาต้องตัดกิ่ง  ตัดใบออก ให้เหลือ สามหรือ ห้าเปอร์เซ็นต์ อ่ะ ฮา
ป้องกันการเสียน้ำ  เพราะระบบราก โดนทำลาย อ่ะ ฮา
พอเราย้ายลงหลุม  ก้นหลุมต้องรองด้วย "ปุ๋ยคอก"
แล้วเอาแกลบดำ  แกลบขาว  ผสม ดิน ลงไปกลบ อ่ะ ฮา

ทีนี้ถึงคราว  "ไม้ค้ำยัน"  กันลำต้น โยกคลอนเวลาโดนลม อ่ะ ฮา
พอลำต้น โยก  ระบบราก  เสียไปด้วยอ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

พอดีต้นไม้ขวางแนวอาคารก่อสร้างครับ เลยตั้งใจจะย้ายด้วยความหวังดีต่อธรรมชาติ หมดหลักหมื่นเลยครับ...

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #230 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 11:41:36 PM »

ผมเคยเลี้ยงบัวไว้ในปลอกบ่อซีเมนต์ขนาด 1 เมตรปิดก้น บางชนิดมีกลินหอมด้วย เลี้ยงอยู่หลายสีสวยมาก แต่อยู่ๆไม่นานก็มีหนอนที่อยู่ในน้ำมาอาศัย จากนั้นไม่นานบัวก็ค่อยๆตายจนหมด เลี้ยงไว้หลายบ่อไม่เหลือเลย อ๋อย
ใช่บัวแบบนี้หรือเปล่าครับ

บัวแบบนี้แหละครับ  แล้วหนอนที่ว่าเป็นแบบไหนครับ ?   Huh

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #231 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 06:44:03 AM »

ผมปลูกบัวหลวงสองกอครับ... Grin Grin Grin

คิดจะทำงานใหญ่ จงอย่าใส่ใจกับเรื่องเล็กน้อย
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #232 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 09:24:37 AM »

เป็นหนอนตัวเล็กๆ น่าจะติดมากับจอกแหนตอนลูกสาวมาใส่ที่หลัง ยาวประมาณ 1 ซม.เสียดายไม่มีรูปให้ดู   Embarrassed
พ่อค้าภูธร- รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 202

« ตอบ #233 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 05:50:03 PM »

บ้านผมโครงหลังคาจะเป็นไม้มะพร้าวทั้งหลัง ยืนยันว่าใช้ได้ครับ แต่ต้องเลือกที่แก่ๆหน่อยยิ่งเสี้ยนเป็นสีดำได้ยิ่งดี ผมเคยเห็นบ้านพ่อตาของน้องที่ทำงาน ใช้ไม้มะพร้าวทั้งหลังรวมทั้งพิ้นด้วย โดยเฉพาะพื้นบ้านใช้แล็กเกอร์ทาเงาวับสวยมาก  เยี่ยม
เก็บภาพมาฝากกันบ้างนะครับ....... ไหว้
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #234 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 07:34:12 PM »

ถ้าเป็นโครงหลังคาบ้านผมละก็ได้ครับเดียวจะถ่ายมาให้ชม บ้านคนจนๆอย่าว่ากันนะครับ  Smiley แต่ถ้าจะให้เก็บบ้านพ่อตาของน้องที่ทำงานที่สร้างจากมะพร้าวทั้งหลัง คงจะไม่กล้าเพราะมันเลิกกับลูกสาวเขาแล้วกลัวโดนลูกหลงนะครับ ตกใจหน้าซีด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #235 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 08:21:46 PM »

ผมปลูกบัวหลวงสองกอครับ... Grin Grin Grin

ขอชมภาพบัวหน่อยครับ   หลงรัก

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #236 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 08:49:50 PM »

มีบัวหลวงอยู่หน่อยนึง..... ไว้ไหว้พระ ไหว้

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #237 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 08:53:43 PM »

ขอชมภาพบัวหน่อยครับ   หลงรัก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #238 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 09:19:35 PM »

แล้วจะติดตามมาให้ชมเลื่อยๆครับ เยี่ยม

ยินดีด้วยครับ Grin Grin Grin แจ่มเลย มันต้องพักฟื้นบ้าง

ยินดีด้วยครับ ตอนที่ผมถมดินเพิ่มจากดินเดิมให้เต็มไปจนถึงรั้วบ้านที่ทำใหม่ พวกรถไถทำต้นไม้ผมหายไปหลายต้น โมโหแต่ก็ทำอะไรไม่ได้ ตอนนี้น้องชายเลยเอามะม่วงมาลงให้ ๒๐ กว่าต้นแล้วครับ มะม่วงเบาไว้ทำน้ำปลาหวานกินครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #239 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 09:23:09 PM »

มีบัวหลวงอยู่หน่อยนึง..... ไว้ไหว้พระ ไหว้

ดอกบัวหลวงพับแล้วสวยครับ   หลงรัก

หน้า: 1 ... 13 14 15 [16] 17 18 19 ... 22
  พิมพ์