เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 24, 2024, 09:33:39 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 16 17 18 [19] 20 21 22
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านและสวน  (อ่าน 51493 ครั้ง)
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #270 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 11:39:00 PM »

จะหาโต๊ะปูนมานั่งก็ขายกันแพงเหลือเกิน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ก็เลยมีความคิดที่จะทำเอง แต่เสียงส่วนใหญ่บอกซื้อแหละดีแล้ว Grin

ก็เลยยังไม่มีที่นั่งในสวนเลยครับ เศร้า

หาหินก้อนโตๆ มาวางเป็นฐาน... แล้วใช้แผ่นคอนกรีตสำเร็จวางทับด้านบน... ก็พอจะเป็นที่นั่งเล่นในสวนแบบบ้านๆ ได้นะครับ... Grin Grin Grin

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #271 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2013, 05:59:31 AM »

รอชมนะครับ ปลูกสวนครัวอย่างน้อยก็สุขใจ Grin Grin Grin ได้กินด้วย

หลังจากโครงการหูกระจงดำเนินไป ก็เริ่มงานต่อไป "แปรงพริกครับ"

สวนครัว Grin Grin Grin ปลูกกินเองสบายใจครับ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #272 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2013, 08:09:17 AM »

ตื่นเช้าน๊ะครับพี่คาร์

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #273 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2013, 08:15:58 AM »

ตื่นเช้าน๊ะครับพี่คาร์

Grin Grin Grin หรือว่าพึ่งกลับบ้าน 55555

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
หัวโบราณ
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #274 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2013, 10:20:14 PM »

รอชมนะครับ ปลูกสวนครัวอย่างน้อยก็สุขใจ Grin Grin Grin ได้กินด้วย

หลังจากโครงการหูกระจงดำเนินไป ก็เริ่มงานต่อไป "แปรงพริกครับ"

ยกร่องซะสวยเลย  ใส่มูลวัวแห้งตรงกลางร่อง  แล้วเกลี่ยร่องให้ต่ำกว่านี้  ปลูกผักจำพวกผักบุ้ง ผักกวางตุ้ง  แจ่มเลย   Grin

ปลูกพริกครับ ถ้าคืบหน้าแล้วจะเอามาโชว์ครับ Grin
หัวโบราณ
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #275 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2013, 10:22:33 PM »

จะหาโต๊ะปูนมานั่งก็ขายกันแพงเหลือเกิน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ก็เลยมีความคิดที่จะทำเอง แต่เสียงส่วนใหญ่บอกซื้อแหละดีแล้ว Grin

ก็เลยยังไม่มีที่นั่งในสวนเลยครับ เศร้า

หาหินก้อนโตๆ มาวางเป็นฐาน... แล้วใช้แผ่นคอนกรีตสำเร็จวางทับด้านบน... ก็พอจะเป็นที่นั่งเล่นในสวนแบบบ้านๆ ได้นะครับ... Grin Grin Grin

อยากได้แบบมีพนักพิงครับ Grin
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #276 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 08:06:37 AM »

แปลงพริกครับ ไม่ใช่แปรงพริก

พริกเป็นอย่างหนึ่งที่ผมไร้วาสนากับมัน เคยเพาะเป็นต้นอ่อน ปลูกไปใบหงิกงอ
บางทีพอเลยวัยต้นอ่อนมันเดี้ยงไปเฉยๆ
วันดีคืนดี มีต้นพริกงอกระหว่างร่องอิฐหน้าประตูที่กวาดขยะในครัวทิ้ง
คือกวาดใส่ที่ตักขยะแล้วเหลือเศษผงเล็กน้อย เลยกวาดๆทิ้งไปหน้าประตู
พริกต้นนั้น คาดว่ามาจากเมล็ดพริกที่กวาดทิ้ง
มันงอกออกมาอย่างสง่าผ่าเผย โคนรากชำแรกระหว่างร่องอิฐ ยอดชูเอียงหาแดด
เพราะมันอยู่ใต้ชายคา ผมเอาน้ำรดให้ ประคบประหงมไป... จนรอด...

สุดท้ายได้กินพริกที่ไม่ได้ปลูก ที่ปลูกเดี้ยงสนิท  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #277 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 08:38:05 AM »

พริกเป็นอย่างหนึ่งที่ผมไร้วาสนากับมัน เคยเพาะเป็นต้นอ่อน ปลูกไปใบหงิกงอ
บางทีพอเลยวัยต้นอ่อนมันเดี้ยงไปเฉยๆ
วันดีคืนดี มีต้นพริกงอกระหว่างร่องอิฐหน้าประตูที่กวาดขยะในครัวทิ้ง
คือกวาดใส่ที่ตักขยะแล้วเหลือเศษผงเล็กน้อย เลยกวาดๆทิ้งไปหน้าประตู
พริกต้นนั้น คาดว่ามาจากเมล็ดพริกที่กวาดทิ้ง
มันงอกออกมาอย่างสง่าผ่าเผย โคนรากชำแรกระหว่างร่องอิฐ ยอดชูเอียงหาแดด
เพราะมันอยู่ใต้ชายคา ผมเอาน้ำรดให้ ประคบประหงมไป... จนรอด...

สุดท้ายได้กินพริกที่ไม่ได้ปลูก ที่ปลูกเดี้ยงสนิท  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
คงเป็นสาเหตุหนึ่ง ที่น้า ยังครองความโสด พยามโยงหน่อยน๊ะ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #278 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 09:02:40 AM »

คงเป็นสาเหตุหนึ่ง ที่น้า ยังครองความโสด พยามโยงหน่อยน๊ะ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

นายสมชายช่วยโยงเรื่องเองครับ... แปลว่าน้าซับต้องอย่าตั้งใจจจีบสาวครับ...

รอสาวมาแบบฟลุ๊กๆ หมายความว่าไม่ต้องพยายามสร้างโอกาสเลย... แต่ถ้าโอกาสมาแบบไม่คาดฝัน ก็ต้องรวบหัวรวบหางแล้วจับแต่งเลยครับ...

ใครบอกว่าชีวิตคนโสดนั้นสนุกสนานฯ ซึ่งมันก็จริงในกรณีที่เรายังมีเพื่อนอยู่ครับ... แต่ในเวลาผ่านไป เพื่อนมันจะหายไปทีละคนสองคน จนกระทั่งเหลือแต่หน้าเดิมๆนั่งกินเหล้า แล้วเมื่ออายุมากขึ้นเราก็จะคบใครไม่ค่อยสนิทใจมากเหมือนเมื่อก่อนตอนเด็กแล้วครับ, เพราะอายุมากขึ้นมันรู้แจ่มแจ้งแดงแจ๋ไปแทบทุกเรื่อง เลยยิ่งคบคนได้น้อยลง แล้วที่เหลือน้อยลงมันก็ดันเสือกไปอยู่กับเมียมัน... ฮา...

นี่คือเหตุผลว่าทำไมเราต้องมีเมียมั่งครับ... เพราะเมียคือเพื่อนคู่ชีวิตที่หนีเราไปไหนไม่ได้... ฮา
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #279 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 09:06:02 AM »

สุดท้ายได้กินพริกที่ไม่ได้ปลูก ที่ปลูกเดี้ยงสนิท  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ประสบการณ์คล้าย ๆ กันครับ  แต่ของผมเพาะแล้วงอกดี  แต่พอเอาไปปลูกนี่แหละมีปัญหา

เพลี้ยลงบ้าง  ใบหงิกบ้าง  มดคันไฟกินรากบ้าง  แต่ที่เป็นบ่อยคือ  เพลี้ยลงกับใบหงิก

แต่แปลกที่ถ้าหว่านเมล็ดให้มันขึ้นเอง  โรคจะไม่ค่อยเป็น  แต่ต้นที่เพาะไปปลูกชอบเป็นโรคนักล่ะ    อ๋อย

นี่ก็เพิ่งปลูกไป ๔ ต้น  ไว้ทำน้ำพริก  เป็นพริกเม็ดเล็ก ๆ เม็ดสั้น ๆ แถวบ้านเรียก  ดีปลีขี้นก   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #280 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 11:22:45 AM »

แนวคิดของคนในโลกอุตสาหกรรมนะครับเนี่ย  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

https://www.facebook.com/photo.php?fbid=125903137584832&set=a.125053364336476.1073741856.118899624951850&type=1&theater

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

TUI 48
Sr. Member

คะแนน 332

« ตอบ #281 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 11:45:03 AM »

อ้างจาก: นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง

นี่คือเหตุผลว่าทำไมเราต้องมีเมียมั่งครับ... เพราะเมียคือเพื่อนคู่ชีวิตที่หนีเราไปไหนไม่ได้... ฮา
[/quote

แล้วเราก็หนีไปไหนไม่ได้ด้วยหรือเปล่าครับอาจารย์ 555
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #282 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 11:53:50 AM »

คุณครูที่โรงเรียนหลานชายแจกนักเรียนมาคนละประมาณ 20 เม็ดครับ
ให้มาเพาะเพื่อนำส่งในวิชาอะไรก็ลืมไปแล้ว  เพาะมา 20 กว่าวันแล้ว
ได้จำนวนเท่านี้ และ ต้นขนาดนี้  ถึงเวลาที่หลานจะส่งก็ 3 ต้น  ที่เหลือ
ว่าจะย้ายลงกระถางขนาด 12 นิ้วที่มีอยู่  เผื่อว่า อีกซัก 3 เดือนจะได้มี
พริกขี้หนูกระถางไว้กินบ้างครับ

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #283 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 12:04:53 PM »

นายสมชายช่วยโยงเรื่องเองครับ... แปลว่าน้าซับต้องอย่าตั้งใจจจีบสาวครับ...

รอสาวมาแบบฟลุ๊กๆ หมายความว่าไม่ต้องพยายามสร้างโอกาสเลย... แต่ถ้าโอกาสมาแบบไม่คาดฝัน ก็ต้องรวบหัวรวบหางแล้วจับแต่งเลยครับ...

ใครบอกว่าชีวิตคนโสดนั้นสนุกสนานฯ ซึ่งมันก็จริงในกรณีที่เรายังมีเพื่อนอยู่ครับ... แต่ในเวลาผ่านไป เพื่อนมันจะหายไปทีละคนสองคน จนกระทั่งเหลือแต่หน้าเดิมๆนั่งกินเหล้า แล้วเมื่ออายุมากขึ้นเราก็จะคบใครไม่ค่อยสนิทใจมากเหมือนเมื่อก่อนตอนเด็กแล้วครับ, เพราะอายุมากขึ้นมันรู้แจ่มแจ้งแดงแจ๋ไปแทบทุกเรื่อง เลยยิ่งคบคนได้น้อยลง แล้วที่เหลือน้อยลงมันก็ดันเสือกไปอยู่กับเมียมัน... ฮา...

555+ ขอบคุณครับ ท่านสมชาย(ฮา)

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #284 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 02:02:09 PM »

คุณครูที่โรงเรียนหลานชายแจกนักเรียนมาคนละประมาณ 20 เม็ดครับ
ให้มาเพาะเพื่อนำส่งในวิชาอะไรก็ลืมไปแล้ว  เพาะมา 20 กว่าวันแล้ว
ได้จำนวนเท่านี้ และ ต้นขนาดนี้  ถึงเวลาที่หลานจะส่งก็ 3 ต้น  ที่เหลือ
ว่าจะย้ายลงกระถางขนาด 12 นิ้วที่มีอยู่  เผื่อว่า อีกซัก 3 เดือนจะได้มี
พริกขี้หนูกระถางไว้กินบ้างครับ

ของผมส่งไปแล้วครับ เราอุตส่าห์เพาะมะเขือให้จนโตออกลูกแล้ว  แต่ ผบ. บอกไม่สวย เลยจำเป็นต้องให้ต้นพริกที่ออกดอกเต็มต้นไปส่งแทนครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

หน้า: 1 ... 16 17 18 [19] 20 21 22
  พิมพ์