เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 24, 2024, 09:36:09 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 17 18 19 [20] 21 22
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านและสวน  (อ่าน 51527 ครั้ง)
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #285 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 03:38:28 PM »

เมื่อวันที่๕ที่ผ่านมาไปเที่ยวงานเกษตรที่อำเภอพบพระมาได้ต้นองุ่นมาปลูกเอาร่มต้นนึงครับ
วางโครงการไว้ว่าเดี๋ยวเข้าหน้าฝนปีหน้าจะเอาอินทพาลัมไปปลูกไว้ที่ดินที่ซื้อไว้ฝั่งพม่าซักยี่สิบสามสิบต้นเห็นเค้าว่าไม่ต้องดูแลรดนํ้าบ่อยให้นํ้าอาทิตย์ละครั้งก็ได้ครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #286 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 05:08:55 PM »

อินทพาลัมไปปลูกไว้ที่ดินที่ซื้อไว้

ผมเพาะเองจากเม็ด มันก็โตง่ายดีนะครับ Grin Grin Grin แต่เขามีวิธีดูต้นดอกตัวเมียด้วย จะได้ได้กิน ไว้หามาให้ดูว่าดูเม็ดอย่างไร ต้นตัวผู้อดกินนะครับ 555555

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #287 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 05:20:49 PM »

อินทพาลัมไปปลูกไว้ที่ดินที่ซื้อไว้

ผมเพาะเองจากเม็ด มันก็โตง่ายดีนะครับ Grin Grin Grin แต่เขามีวิธีดูต้นดอกตัวเมียด้วย จะได้ได้กิน ไว้หามาให้ดูว่าดูเม็ดอย่างไร ต้นตัวผู้อดกินนะครับ 555555
ผมซื้ออินทพาลัมเป็นเม็ดที่เค้าใส่กล่องขายที่โลตัสพอทานเสร็จแล้ว ก็ลองเอาเมล็ดมาเพาะมันไม่งอกครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #288 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 05:38:59 PM »

ผมซื้ออินทพาลัมเป็นเม็ดที่เค้าใส่กล่องขายที่โลตัสพอทานเสร็จแล้ว ก็ลองเอาเมล็ดมาเพาะมันไม่งอกครับ

มันมีกล่อง6 หรือ 8 เม็ดหรือไงนี้ผมเคยเห็นที่ super ราคา พันกว่าบาท แพงมาก Grin Grin Grin แต่ก็มีแบบเพ็คใหญ่ๆหลายร้อยเม็ดราคาไม่กี่ร้อยบาทเหมือนกันที่เพาะผมก็เอามาจากที่กินนะครับ มีมาหลายที่หลายยี่ห้อ ไม่ได้ชอบนะครับ แต่คนเขาเอามาแจกเรื่อยๆ

แต่ที่เพาะไม่ใช่ผมนะครับ เมียชอบต้นไม้ ผมทำไม่เป็นออกแรงตามสั่งอย่างเดียว5555

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #289 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 05:40:20 PM »

ผมมีเม็ดหลายแบบจนไม่รู้แบบไหนออก แต่เพาะส่วนใหญ่ออกครับ

แต่มีที่ผลิตจากไทย โครงการหลวงหรืออะไรนี่(แม่บอก) Grin Grin Grin เขาขายแบบไม่มีเม็ดแฮะ

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #290 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 05:45:14 PM »

ผมมีเม็ดหลายแบบจนไม่รู้แบบไหนออก แต่เพาะส่วนใหญ่ออกครับ

แต่มีที่ผลิตจากไทย โครงการหลวงหรืออะไรนี่(แม่บอก) Grin Grin Grin เขาขายแบบไม่มีเม็ดแฮะ
ที่ผมไปดูมาต้นสูงประมาณฟุตกว่าๆถึงสองฟุตราคาต้นนึงก็สามร้อยบาทครับ ตามนามบัตรเป็นของศูนย์ส่งเสริมการปลูกอินทพาลัมไทย อ.สันกำแพง เชียงใหม่ครับ

หัวโบราณ
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #291 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 09:53:16 PM »

ขึ้นชื่อว่าพริก

เขาว่าตั้งใจปลูกมันจะไม่ค่อยงาม

แต่ถ้าไม่ตั้งใจ มันจะงามดีจังเลยครับ Huh
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #292 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 02:46:58 PM »

ที่ผมไปดูมาต้นสูงประมาณฟุตกว่าๆถึงสองฟุตราคาต้นนึงก็สามร้อยบาทครับ ตามนามบัตรเป็นของศูนย์ส่งเสริมการปลูกอินทพาลัมไทย อ.สันกำแพง เชียงใหม่ครับ

อาจจะใข้ึครับแต่เขาไม่ได้บอกว่าเป็นต้นตัวผู้หรือตัวเมียนะครับ Grin Grin Grin กว่าจะออกดอกรู้ก็หลายปี ถ้าไม่มีผลก็เสียเส้นเลยครับ

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #293 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 03:15:13 PM »

ต้นตัวผู้ก็มีความสำคัญสูงครับ ดินแดนทะเลทราย เขาจะหาช่อดอกตัวผู้พันธุ์ดี
มาเหวี่ยงๆ เคาะๆใส่ช่อดอกของต้นตัวเมีย ให้เกษรตัวผู้ลงในเกษรตัวเมียของต้นตัวเมีย
หากจะเอาไปเพาะ ต้องเอาเมล็ดจากผลสดนะครับ ไม่ใช่ผลอินทผาลัมแปรรูปแล้ว

ตอนนี้มีกลุ่มเกษตรกรไทยเพาะได้ผล ออกขายบ้างแล้ว ทางอีสานเหนือ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #294 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 04:51:45 PM »

หุ หุ หุ ต้นตัวผู้10/1 ก็ใช้ได้ Grin Grin Grin

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #295 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 08:27:05 PM »

เท่าที่ผมสอบถามดูเค้ารับประกันต้นกับรับซื้อผลผลิตด้วยครับแต่คิดว่าถ้าได้ผลผลิตจริงคงไม่ทันได้ซื้อของผมหรอกครับคงหมดก่อน

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #296 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 08:46:28 PM »

ขึ้นชื่อว่าพริก

เขาว่าตั้งใจปลูกมันจะไม่ค่อยงาม

แต่ถ้าไม่ตั้งใจ มันจะงามดีจังเลยครับ Huh
        แปลกแต่จริง
ผมก็เจอแบบนี้บ่อย ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
TORHED محمدطاهر
Jr. Member
**

คะแนน 14

« ตอบ #297 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 10:49:24 PM »

ต้นตัวผู้ก็มีความสำคัญสูงครับ ดินแดนทะเลทราย เขาจะหาช่อดอกตัวผู้พันธุ์ดี
มาเหวี่ยงๆ เคาะๆใส่ช่อดอกของต้นตัวเมีย ให้เกษรตัวผู้ลงในเกษรตัวเมียของต้นตัวเมีย
หากจะเอาไปเพาะ ต้องเอาเมล็ดจากผลสดนะครับ ไม่ใช่ผลอินทผาลัมแปรรูปแล้ว

ตอนนี้มีกลุ่มเกษตรกรไทยเพาะได้ผล ออกขายบ้างแล้ว ทางอีสานเหนือ

ขอมีส่วนร่วมพูดคุยด้วยคนนะครับ  ไหว้

พอดีผมก็กำลังจะสั่งพันธุ์อินทผาลัมจากไร่เจ้านี้มาปลูกในสวนหลังบ้านครับ เห็นว่าที่ไร่เค้ามีพันธุ์ให้เลือกเยอะดีครับ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=52663.0

ที่บ้านผมปลูกไม้ผลไว้เยอะครับทั้งมะม่วงพันธุ์ดั้งเดิม มะพร้าวกระทิ มะพร้าวน้ำหอม กล้วยหอม กล้วยไข่ ผักสวนครัวทั้งหลาย

แถมขุดบ่อเนื้อที่ขนาด 1  งาน 3  บ่อ เลี้ยงปลาทับทิม ปลาหมอ ไว้กิน พอถึงเวลาผลผลิตมันออกมาให้ชื่นใจ น้ำเจ้ากรรม มันก็มาพัดพาเอาไปหมด

ท้อเหมือนกันครับ เห็นพ่อเราเหนื่อย สุดท้ายก็ต้องมานั่งนับหนึ่งเริ่มปลูกกันใหม่  Cry
zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #298 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 11:00:43 PM »

ก่อนน้ำท่วมใหญ่ปี54ผมกับพ่อไปซื้อที่นา แถวอำเภอบ้านแพรก ที่สวยมาก ด้านหน้าเป็นคลองส่งน้ำไหลทั้งปี ถนนคอ-นก-รีด วางแผนไว้กับพ่อว่าจะยกร่องทำสวน

หลังไปโอนที่ได้ไม่กี่เดือน โดนน้ำท่วมสองเมตร หลังจากนั้น พ่อผมไม่เคยมาดูนาอีกเลย นานๆถามถึงบ้าง ตอนนี้ให้เขาเช่าทำนา ความฝันความตั้งใจมันหายไปกับสายน้ำ.... คิก คิก อ๋อย อ๋อย
TORHED محمدطاهر
Jr. Member
**

คะแนน 14

« ตอบ #299 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 11:31:48 PM »

ก่อนน้ำท่วมใหญ่ปี54ผมกับพ่อไปซื้อที่นา แถวอำเภอบ้านแพรก ที่สวยมาก ด้านหน้าเป็นคลองส่งน้ำไหลทั้งปี ถนนคอ-นก-รีด วางแผนไว้กับพ่อว่าจะยกร่องทำสวน

หลังไปโอนที่ได้ไม่กี่เดือน โดนน้ำท่วมสองเมตร หลังจากนั้น พ่อผมไม่เคยมาดูนาอีกเลย นานๆถามถึงบ้าง ตอนนี้ให้เขาเช่าทำนา ความฝันความตั้งใจมันหายไปกับสายน้ำ.... คิก คิก อ๋อย อ๋อย

แม่ผมก็พึ่งขายที่ตาคลี นครสวรรค์ ไป 30 ไร่ เก็บไว้ก็ไม่มีเวลาไปดูแล คนเช่้ายังจ่ายค่าเช่ากันทางธนาณัติอยู่เลยครับ    Grin
หน้า: 1 ... 17 18 19 [20] 21 22
  พิมพ์