เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 08:33:19 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไก่หนึ่งตัว ทำอย่างไรให้กินได้ทั้งปี  (อ่าน 1781 ครั้ง)
kensiro
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 11:04:34 AM »

ผมยกนิ้วให้ คน สุพรรณบุรีเลย

ผมเข้าไปคุยด้วยไม่ใช้ใมล์ พูดละ คนจะได้เข้าร้านเยอะ มาขายของที่งานแข่งเรื่อ

เขาบอกว่า ทุกคนมา ใครก็อยากขายดี แต่เราต้องแบ่งปันครับ เราเด่น เราได้

มาก แต่ก็อยู่ยาก ให้ลูกค้าเดินเข้ามาถามดีกว่า แล้วตอบเขา เขาบอกว่า

คนสุพรรณ สอนกันมาอย่างนี้ เด็กคนนี้อายุ 24 ปี ครับ

kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 11:05:29 AM »

คำตอบ คือ ทำกับข้าวแล้วเดินไปแจกทุกบ้าน ให้ได้กินแกงไก่กันทั่วหน้า
amfine02 รักในหลวง
Full Member

คะแนน 142

เรียกผมว่าป้องครับ

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 11:10:00 AM »

ไก่ตัวเดียวจะแจกได้กี่บ้านครับ ไม่เข้าใจครับพี่

[/url]
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 11:11:13 AM »

แล้วมันจะพอหรือครับ คิก คิก ส่วนตัวผม เวลาทำแกงใต้ผมก็แจกรอบๆบ้านเหมือนกัน คิก คิก

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 11:14:02 AM »

เอาไก่ 2 ตัวครับ... ให้มันออกไข่ เลี้ยงลูกเจี๊ยบให้มันโตแล้วออกไข่ เลี้ยงลูกเจี๊ยบให้มันโตแล้วออกไข่ เลี้ยงลูกเจี๊ยบให้มันโตแล้วออกไข่ เลี้ยงลูกเจี๊ยบให้มันโตแล้วออกไข่...

สักสามสี่รุ่นจะได้ไก่ฝูงนึง, กินทั้งปีก็ไม่หมดครับ... แต่ต้นไม้ในบ้านตายเกลี้ยง ไก่มันจิกโม๊ด แถมด้วยขี้ไก่เกลื่อนลานจอดรถ... ฮา...
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 11:23:34 AM »

ไก่ตัวเดียวจะแจกได้กี่บ้านครับ ไม่เข้าใจครับพี่

มันเป็นการเปรียบเทียบ เราแบ่งปั้นเขาก็แบ่งปันเรา

อิติปิโสธงชัย รักในหลวง
The best it yet to be......
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 12:12:01 PM »

มันเป็นการเปรียบเทียบ เราแบ่งปั้นเขาก็แบ่งปันเรา

กิ๊วก๊าว เยี่ยม+การมีน้ำใจเเบบโบราณ เข้าท่าดีครับ กิ๊วก๊าว

ผมก็คือส่วนหนึ่งของความไม่เป็นกลาง เพราะผมอยู่ข้างในหลวง
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 12:16:28 PM »

ในสมัยก่อน หรือ ชนบท
เป็นแบบนั้นครับ
ในเมือง ค่อนข้างยาก
แค่ จะพูดคุย ยัง ไม่มีเวลากันเลย
หรือ ในชุมชน ยังพอได้อยู่
ที่มีอะไร ก็มักแบ่งปัน
เอื้อเฟือ เผื่อแผ่กัน
ไปไหนมาไหน ทักทายกัน

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 01:15:15 PM »

กิ๊วก๊าว เยี่ยม+การมีน้ำใจเเบบโบราณ เข้าท่าดีครับ กิ๊วก๊าว

ตอนเป็นเด็กผมก็ได้รับการสอนเรื่องการมีน้ำใจการแบ่งปันด้วยนิทานเรื่องนี้แหละครับ... เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 01:37:04 PM »

สมัยพ่อแม่สอนผมก็สอนแบบนี้แหละครับ

ให้แง่คิด...สรุปแล้วก็คือ "มีน้ำใจแบ่งปันครับ"  ไม่ใช่การเดินแจกทุกบ้าน  คือ มีน้ำใจแบ่งให้ญาติพี่น้องไปบ้าง....พอวันไหนที่เขามีบ้าง เขาก็จะแบ่งคืนให้เราครับ   แบบนี้เรียกว่ากินได้ทั้งปีครับ

สรุปคือการมีน้ำใจให้กับเพื่อนบ้านหรือญาติพี่น้องครับ

artami
Full Member

คะแนน 19

คิดว่ามันถูกก็ต้องทำ

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 01:49:50 PM »

ไม่ได้ยินมานานแล้วนะประโยคนี้

รับสั่งทำมาสคอตทุกชนิดและให้เช่า  ซ่อม ทำความสะอาด รับจัดหาพริตตี้ MC โบ่โซ่ เพื่อประชาสัมพันธ์งานต่างๆ 093-142-1950 มิ
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 02:36:42 PM »

สังคมชนบทยังอาจใช้วิธีนี้ได้  แต่ก็อาจจะเจอขอยืมเงิน ตามมาด้วย
ส่วนสังคมเมือง หน้ายังไม่มองกันเลย ครับ 555

อเสวนา จะ พาลานัง
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 03:48:00 PM »

ดูศีลเพื่อนบ้านด้วยนะครับ ศีลไม่เสมอกันคบกันยากครับ... เอาง่ายๆ แค่นายสมชายย้ายมาอยู่ใหม่ๆ เพื่อนบ้านชวนกินเหล้าก็ต้องถอยแล้วครับ เพราะพวกเล่นกันกันยันเช้า... โห...
Twitter 125
Hero Member

คะแนน 155

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 05:11:33 PM »

ถ้าเจอเพื่อนบ้านคอเดียวกันแนวเดียวกันก็คงเยี่ยมมากวิธีนี้สนับสนุน
ถ้าเจอเพื่อนบ้านไม่เป็นเอา. เขาก็อาจจะชมว่าเราดีมีน้ำใจแต่พอถึงทีเขาก็อาจไปกันไม่ไหวเพราะคนละแนว
แต่อย่างน้อยได้มิตรมิใช่ศัตรูแน่นอน

ถ้าอยากดัง.    ก็อย่าหวังความสงบ..
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 05:33:56 PM »

เอาไก่ไปขายแล้วซื้อลูกไก่มาเลี้ยงฝูงนึงครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
หน้า: [1] 2
  พิมพ์