เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 12:20:23 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ร้านในตำนานฯ  (อ่าน 1548 ครั้ง)
zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 12:49:03 PM »

ตอนแรกเฉยๆว่าจะไม่เล่า แค่บ่นกับพรรคพวกที่ทำงาน พวกเลยบอก โห...มรึงพึ่งรู้เหรอ ไอ้ร้าน***** เขาโดนกันนานแล้ว ทำกันเป็นแก๊งค์เลยหละ ทั้งชงทั้งกิน  Cry Cry

พอดีรถที่ใช้อยู่(ขับมือเดียวห้าปี วิ่งแสนหกกว่าๆ) สังเกตเห็นคราบน้ำมันเยิ้มรอบเทอร์โบ อยากให้ช่างล้างและขันสายให้แน่น

พอมีเวลาเลยมองหาร้านใกล้ๆที่ทำงาน เป็นร้านใหญ่ ป้ายอลังการ น่าเชื่อถือ เลยตัดสินใจแวะดู ไม่อยากไปศูนย์ คิวยาวไม่มีเวลา(รอ)

ผม   ช่างๆเทอร์โบน้ำมันเยิ้ม จัดการให้หน่อย

ช่าง พี่ถอยเข้ามาเลย เปิดฝากระโปรง รอแป๊บ.... (มีช่างสามคน อายุน่าจะยี่สิบต้นๆ คนเป็นหัวหน้า เป็นขี้กลากที่คอด้านขวา คำพูดคำจาสไตล์ร่างทรง)  

ช่าง โห....สาหัสเลยพี่ ถ้ามาช้ากว่านี้ เครื่องน๊อก ต้องเปลี่ยนอย่างเดียว รุ่นนี้ VG ซะด้วย ฝากซื้อศูนย์สามหมื่นกว่า ที่ร้านมีรุ่นเดียวกันหมื่นแปด มือสองหมื่นกว่าๆ ลดได้พี่

ผม  โห...เกือบไป ดีนะที่รีบมา พี่อยากได้ของแท้ตั้งสามหมื่นเชียวหรือ

ช่าง  ใช่ๆๆๆ นี่ยังไม่รวมค่าแรงนะ ถ้าติดร้านนี้ เด๋วลดให้พี่ พี่ไปศูนย์ รวมๆค่าแรงก็สี่หมื่นกว่า รถรุ่นนี้เป็นงี้หละพี่ พอสี่ห้าปีพัง ผมซ่อมจนเบื่อ นี่ๆพี่มาดู (เดินนำผมไปดูรถอีกคันที่กำลังซ่อมอยู่)

ผม  น้องเอางี้ รวมๆมาเท่าไหร่

ช่าง  เอ่อ....พี่เอาของแท้ ผมต้องไปซื้ออะไหลที่ศูนย์ รวมค่าแรงผม ผมคิดพี่สามหมื่นห้าแล้วกัน ยังไงก็ถูกกว่าศูนย์..

ผม  เงินพี่ยังไม่มี รอพี่กู้สหกรณ์ อาทิตย์หน้าคงได้ เด๋วพี่มาใหม่ จองอะไหล่รอพี่เลยนะ...

ผมขับรถออกมาจากร้าน แล้วก็โทรไปจองคิวที่ศูนย์ ได้คิวแปดโมงเช้าของอีกสองวันถัดมา ก็คือวันนี้ ไปมาแล้ว ช่างศูนย์ล้าง เช็ค เช็ด ทดสอบ เสร็จ สิบโมงกว่าๆ หมดไปหกร้อยกว่าบาท  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2013, 01:07:33 PM โดย zamphol » บันทึกการเข้า
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 12:52:31 PM »

นึกว่าพูดถึงร้านปูนในตำนาน ขำก๊าก

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 12:52:36 PM »

ไม่บอกให้พี่น้องระวังกันหน่อยหรือครับ Grin Grin Grin แพรมๆ นิดๆ ก็ยังดี 55555 ว่าร้านไหน

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
SEEZ ..รักในหลวง..
Hero Member

คะแนน 108

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 01:33:57 PM »

เมื่อหลายปีก่อน    ผมเคยเจอ  เซ็นทรัลล็อกของ อิซูซุ ดีแม็กไม่ทำงาน   คิดว่าเข้าร้านดีกว่า น่าจะถูกกว่าศูนย์     ผลคือช่างที่ร้านบอกว่าตัวผลักกลไกเสียไม่มีแรงผลัก   
สอบถามค่าใช้จ่าย 3,800 บาทโดยจะติดตั้งกลไกให้ใหม่(ประมาณว่าดัดแปงประตูธรรมดาให้เป็นเซ็นทรัลล็อก   )  แต่บังเอิญอุปกรณ์หมดต้องสั่งอุปกรณ์ก่อน  ให้มาติดตั้งพรุ่งนี้เช้า
ผมเลยขับรถกลับบ้านมานั่งนึกว่า     วิธีการติดตั้งใหม่ดังกล่าวมันไม่ถูกต้อง  อุปกรณ์อะไรเสียก็ต้องซ่อมหรือเปลี่ยนใหม่ทดแทน  ไม่ใช่ดัดแปลงติดตั้งเพิ่มเติมแบบนี้ 
 จึงลองโทรสอบถามศูนย์ฯ   ถ้าจำไม่ผิด ช่างศูนย์บอกมอเตอร์เสีย  ค่าใช้จ่ายประมาณ 600  บาท

โห....เกือบโดนต้มซะแล้ว
ชอลิ่วเฮียง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 234

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 01:42:18 PM »

รถกระบะวีโก้ ไฟหน้าปัดดวงที่เตือนไฟชาร์จติด....
เข้าร้านไดนาโม บอกว่าไดชาร์จเสีย ซ่อมไม่ได้....
ต้องเปลี่ยนของแท้หมื่นกว่าบาท....
เข้าศูนย์..เปลี่ยนชุดแปลงไฟในไดชาร์จ....
พันกว่าบาทครับ....

ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
D.A.- รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 02:36:57 PM »

เคยขับ Prerunner 4 D ไปเพชรบูรณ์ช่วงก่อนหยุดสงกรานต์ 2 ปีที่แล้ว ขาลงจากเขาค้อสังเกตุแอร์ไม่เย็นเปิดฝากระโปรงเห็นว่าครัชแม่เหล็กไฟฟ้าหน้าคอมแอร์ไม่จับเข้าใจว่าขดลวดแม่เหล็กไฟฟ้าน่าจะขาด (ลองใช้ด้ามไขควงเคาะ ๆ ดูแล้ว) วันรุ่งขึ้นจะเดินทางกลับชลบุรีคาดว่าร้านซ่อมแอร์น่าจะหยุดยาวช่วงสงกรานต์ เด็ก ๆ ในรถร้อนตายแน่ พอดีขากลับเข้าตลาดท่าพลเห็นร้านซ่อมแอร์ยังเปิดอยู่ (เยื้อง ๆ ศูนย์โตโยต้า ท่าพล) แวะไปให้ดูตกลงต้องเปลี่ยนคอยล์ในชุดครัชใหม่ เสร็จสรรพคิดราคามา 4,500 บาท (เปลี่ยนครัชไม่ถอดคอม ไม่ต้องเติมน้ำยาแอร์) ตอนยายเจ้เจ้าของร้านบอกราคาผมแอบเห็นช่างที่ซ่อมรถให้ผมจะแอบชำเลืองแกมตกใจราคาของยัยเจ้ ผมก็ผิดสังเกตุแต่ไม่มีทางเลือกเพราะสะเพร่าไม่ถามราคาก่อนสั่งซ่อมเอง (ในใจกะไว้แพงสุดก็ไม่น่าเกิน 2,000 บาท ) แต่ยัยเจ้มันรับประกันว่าราคา 4,500 ของมันเนี่ยถูกกว่าศูนย์แน่ ๆ .....กลับมาผมลองเช็คราคาอะไหล่จากศูนย์โตโยต้าแค่ 1,650 บาท .....เสียดายจำชื่อร้านมันไม่ได้

รักแฟน...ห่วงชู้...เอ็นดูกิ๊ก
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 02:58:29 PM »

คอมแอร์ไม่จับ บางครั้งรีเลย์เสียครับ เมื่อก่อนตอนผมใช้วีออสแอร์ไม่เย็นก็ได้กูเกิลช่วยครับราคาของ ๐ สามพันกว่าบาทไปร้านไดนาโม ของบอชตัวละ ร้อยกว่าบาทครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 03:06:57 PM »

บางครั้งศูนย์ฯก็ตัวดีนะครับ เคยเจอที่ นครศรีธรรมราช รถสตาร์ทไม่ติดเข็นกระตุกแล้วเอาเข้าศูนย์ ช่างบอกไดสตาร์ทเสียต้องเปลี่ยน ช่างอีกคนมาสกิด "พี่ๆไปร้านไดนาโมเปลี่ยนถ่านก็โอเคแล้ว" ตอนนั้นถ้าจำไม่ผิดเปลี่ยนถ่าน 10 บาท ขำก๊าก

zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 03:10:37 PM »

มันเป็นสูตรหากินของร้านพวกนี้ไปแล้วครับ  อ๋อย ร้านแนวนี้มีเยอะซะด้วยสิ.. คิก คิก คิก คิก อ๋อย

ถ้าไม่รู้จักกัน หลงเข้าร้านมันครั้งแรก มันฟันอย่างเดียวครับ บอกอาการหนักไว้ก่อน บางร้าน(โจร) มันรื้ออะไหล่กองไว้ รถไปต่อไม่ได้ แล้วก็ฟันทุกรายการ ขโมยอะไหล่ขาย ใส่อะไหล่ปลอมให้

ที่อยุธยา เมื่อหลายปีก่อน ร้านพวกนี้เคยโดนจับติดคุกยกแก๊งค์ เมื่อเดือนที่แล้วคนรู้จัก(ผู้หญิง)โดนในตลาดไท ที่ปัดน้ำฝนราคาร้อยยี่สิบ โดนฟันไปห้าร้อยแปดสิบ มันบอกของแท้..อันนี้ถูกสุดแล้ว
พรานนรินทร์ ชุมไพร
นรินทร์พ่อครัวเมืองสุพรรณ
Hero Member

คะแนน 180

" ดื่มสุราคล้ายเล่นหมากรุก ตนเองเล่นกับตนเอง"

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 03:26:44 PM »

มันเป็นสูตรหากินของร้านพวกนี้ไปแล้วครับ  อ๋อย ร้านแนวนี้มีเยอะซะด้วยสิ.. คิก คิก คิก คิก อ๋อย

ถ้าไม่รู้จักกัน หลงเข้าร้านมันครั้งแรก มันฟันอย่างเดียวครับ บอกอาการหนักไว้ก่อน บางร้าน(โจร) มันรื้ออะไหล่กองไว้ รถไปต่อไม่ได้ แล้วก็ฟันทุกรายการ ขโมยอะไหล่ขาย ใส่อะไหล่ปลอมให้

ที่อยุธยา เมื่อหลายปีก่อน ร้านพวกนี้เคยโดนจับติดคุกยกแก๊งค์ เมื่อเดือนที่แล้วคนรู้จัก(ผู้หญิง)โดนในตลาดไท ที่ปัดน้ำฝนราคาร้อยยี่สิบ โดนฟันไปห้าร้อยแปดสิบ มันบอกของแท้..อันนี้ถูกสุดแล้ว

ไม่กล้าเอามิตซู ไปกินเหล้าอยุธยาแล้ว กลัวรถพังซ้อมแพงจริงๆ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

สุราไม่อาจคลี่คลายความคับแค้นของผู้ใดได้ แต่สามารถดลบันดาลให้ท่านหลอกตัวเองได้
KB20
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 841

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 04:46:28 PM »

เคยโดนมาเหมือนกัน หลายครั้งแล้วด้วย  หัวเราะร่าน้ำตาริน  หัวเราะร่าน้ำตาริน
schamp
Sr. Member

คะแนน 131

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 05:49:03 PM »

บู่วันก่อนเ อารถยนต์ไปปะยางมาครับร้านเล็กๆเห็นแกะมาเอาตะไบปัดแล้วใช้กาวทาเหมือนยางมอฯไซค์ช่างบอกปะสตีมเย็นกลับมาถึงบ้านรั่วกว่าเดิมอีก...มันมีด้วยเหรอครับปะสตีมเย็น
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 07:48:40 PM »

เคยเอารถไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องตามศูนย์เปลี่ยนยาง ตามห้าง ช่างน่ารักมากตรวจรถผมให้ทุกรายการ โช๊คเสีย ผ้าใบเบรคจะหมด สรุปผมเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องใส้กรองอย่างเดียว.  เคยมีหลายคนเตือนแล้วเลยระวังครับ   อีกครั้ง ล้อเสียงดัง วอด ๆ ๆ เป็นจังหวะ ช่างเจ้าเดิมบอกต้องเปลี่ยนยาง เส้นละ 6400 สี่เส้นเกือบหลวมตัวแล้วครับ ไปเจอช่างโตโย ฟันธงว่าลูกปืนล้อ เลยไม่ได้เปลี่ยนยางครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 08:14:12 PM »

นานมาแล้ว... ซีวิคไดเมนชั่น... แบตฯ เสื่อมเร็วมาก... จอดแค่วันสองวันไฟหมด... เปลื่อนแบตฯ ไปสอง-สามลูก... ไม่หาย... เช็กไฟชาร์จก็เข้าดี... วันหนึ่งแบตฯ หมด... ตามช่างมาพ่วงให้... พอต่อสายเสียงดังแป๊ก... ช่างบอกเกี่ยวกับแอร์แน่ๆ ขับไปจอดทิ้งไว้ที่ร้าน... ซักชั่วโมงนึงช่างบอกเจอแล้ว... รีเลย์แอร์ทำงานตลอดเวลา... เลยเปลี่ยนให้ใหม่... สองร้อยบาทถ้วน... ใช้ต่อมาได้อีกหลายปี... ยังไม่มีอาการเดิมครับ...

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 08:28:57 PM »

ha ha ha ฮา "ฮั่นแน่" อ่ะ ฮา

ถ้าใครเคยโดน "ไอ้หอก หักใน " มันหลอก มันเต้าเนี่ยะ ฮา
5555 สิบปี  ก็ "ไม่ลืม" คิดทีรัย  เหมือนหนามแทงปรี๊ดอ่ะ ฮา
ยายคิดว่า  มือใหม่หัดขี่ มือเก่าหัดขับ  โดนบทเรียนนี้ทั้งนั้นอ่ะ ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
หน้า: [1] 2
  พิมพ์