เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 08:31:30 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่าเด็กอายุสองขวบกว่าๆถ้าพาไปถอนฟันจะมีอันตรายไหมครับ  (อ่าน 8731 ครั้ง)
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 08:55:41 AM »

ลูกชายคนเล็กอายุสองขวบสิบเดือน ฟันกรามด้านบนผุเมื่อคืนนอนร้องให้เพราะปวดฟันทั้งคืนผมสงสารอยากพาไปถอนฟันแต่ฟันก็ไม่โยก ไม่ทราบว่าสามารถถอนได้ไหมครับ หรือว่ามีวิธีอะไรพอแนะนำผมบ้างครับ ไหว้

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 09:09:20 AM »

1. ฟันผุ ถ้าผุน้อย สามารถอุดฟันเพื่อรักษา ถ้าผุมากจนทะลุประสาทฟัน สามารถรักษาประสาทฟัน (รักษารากฟัน) เพื่อรักษา หรือไม่ก็ต้องถอนทิ้ง
1.1 ฟันน้ำนม มีหน้าที่หลายอย่าง เช่น การบดเคี้ยว การออกเสียง ความสวยงาม และเป็นแนวนำทางให้ฟันแท้ที่อยู่ข้างใต้ขึ้นมาได้ตรง ฉะนั้นการสูญเสียฟันน้ำนมไปก่อนกำหนดจึงไม่ดี
1.2 สรุปว่า หากผู้ปกครองพอที่จะรักษาฟันให้ลูกได้ ก็ควรกระทำ ไม่ควรถอนทิ้งค่ะ
2. แต่ถ้าไม่พร้อม ไม่ว่าจะเป็นเรื่องค่าใช้จ่าย (เพราะแพงเหมือนกัน ต่อซื้อก็เป็นพันๆ) หรือไม่มีเวลาพาลูกไปหาหมอ หรือความไม่ร่วมมือของลูก เพราะเด็กวัย 2 ขวบค่อนข้างติดพ่อติดแม่ จะดื้อเวลาคุณหมอรักษาหน่อย การรักษารากฟันอาจจะไม่สะดวก ถ้าฟันผุมากก็อาจต้องถอนทิ้งแทน การปล่อยให้ฟันผุทะลุประสาทฟันนานๆ อาจทำให้เกิดเป็นหนอง ถ้าโชคร้ายหน่อยอาจทำให้หน้าบวมได้

ทั้งนี้ก็คงขึ้นกับคุณหมอแต่ละท่านพิจารณาด้วย การไปหาคุณหมอเฉพาะทางด้านรักษาฟันเด็กจะช่วยให้รักษาได้สะดวกขึ้นค่ะ
2.1 การรักษารากฟันในเด็ก ก็เหมือนการรักษารากฟันในผู้ใหญ่แต่จะซับซ้อนน้อยกว่า คร่าวๆ คือ หมอจะกรอเอาเนื้อฟันส่วนที่ผุออก กำจัดประสาทฟันออกบางส่วนหรือทั้งหมดแล้วแต่ความลุกลามของโรค จากนั้นก็จะใส่ยา  และอุดปิดรู จะมีการเอ็กซเรย์ฟันอีกเป็นระยะๆ การรักษารากฟันในเด็กอาจทำแค่ครั้งเดียวหรือสองครั้ง ต่างจากผู้ใหญ่ที่จะต้องไปหาหมอหลายครั้งกว่า หลังจากรักษารากฟันเสร็จหมอก็จะกรอฟันโดยรอบเพื่อใส่ครอบฟัน ซึ่งก็จะเสร็จในครั้งเดียวเช่นกัน ต่างจากผู้ใหญ่ที่ต้องไปหาหมอหลายครั้ง ครอบฟันในเด็กเป็นสแตนเลสสีเงินๆ ค่ะ บางครั้งอาจดูไม่สวยแต่มีความเหมาะสมที่จะใช้ในเด็กค่ะ
2.2 ในบางกรณีอาจต้องให้ดมยาเพื่อให้เด็กสงบขึ้น ไม่ถึงกับเป็นยาสลบเหมือนในผู้ใหญ่เวลาผ่าตัดใหญ่ อย่างไรก็ดี ไม่ค่อยมีการใช้ยาเพื่อให้เด็กสงบขึ้นในคลินิกทันตกรรมทั่วไป จะมีก็ต้องเป็นโรงพยาบาลขนาดใหญ่หรือคณะทันตแพทยศาสตร์ตามมหาวิทยาลัย เพราะการใช้ยาช่วยให้เด็กสงบขึ้น มีข้อจำกัดมากมาย และต้องขึ้นกับสุขภาพร่างกายของเด็กด้วย ความเสี่ยงย่อมมีได้ ฉะนั้นโดยทั่วไปจึงไม่กระทำกันเท่าไหร่ในประเทศไทย ต่างจากในต่างประเทศที่ค่อนข้างมีการใช้ยาช่วยให้เด็กสงบขึ้นนี้แพร่หลายกว่ าค่ะ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 09:27:25 AM »

1. ฟันผุ ถ้าผุน้อย สามารถอุดฟันเพื่อรักษา ถ้าผุมากจนทะลุประสาทฟัน สามารถรักษาประสาทฟัน (รักษารากฟัน) เพื่อรักษา หรือไม่ก็ต้องถอนทิ้ง
1.1 ฟันน้ำนม มีหน้าที่หลายอย่าง เช่น การบดเคี้ยว การออกเสียง ความสวยงาม และเป็นแนวนำทางให้ฟันแท้ที่อยู่ข้างใต้ขึ้นมาได้ตรง ฉะนั้นการสูญเสียฟันน้ำนมไปก่อนกำหนดจึงไม่ดี
1.2 สรุปว่า หากผู้ปกครองพอที่จะรักษาฟันให้ลูกได้ ก็ควรกระทำ ไม่ควรถอนทิ้งค่ะ
2. แต่ถ้าไม่พร้อม ไม่ว่าจะเป็นเรื่องค่าใช้จ่าย (เพราะแพงเหมือนกัน ต่อซื้อก็เป็นพันๆ) หรือไม่มีเวลาพาลูกไปหาหมอ หรือความไม่ร่วมมือของลูก เพราะเด็กวัย 2 ขวบค่อนข้างติดพ่อติดแม่ จะดื้อเวลาคุณหมอรักษาหน่อย การรักษารากฟันอาจจะไม่สะดวก ถ้าฟันผุมากก็อาจต้องถอนทิ้งแทน การปล่อยให้ฟันผุทะลุประสาทฟันนานๆ อาจทำให้เกิดเป็นหนอง ถ้าโชคร้ายหน่อยอาจทำให้หน้าบวมได้

ทั้งนี้ก็คงขึ้นกับคุณหมอแต่ละท่านพิจารณาด้วย การไปหาคุณหมอเฉพาะทางด้านรักษาฟันเด็กจะช่วยให้รักษาได้สะดวกขึ้นค่ะ
2.1 การรักษารากฟันในเด็ก ก็เหมือนการรักษารากฟันในผู้ใหญ่แต่จะซับซ้อนน้อยกว่า คร่าวๆ คือ หมอจะกรอเอาเนื้อฟันส่วนที่ผุออก กำจัดประสาทฟันออกบางส่วนหรือทั้งหมดแล้วแต่ความลุกลามของโรค จากนั้นก็จะใส่ยา  และอุดปิดรู จะมีการเอ็กซเรย์ฟันอีกเป็นระยะๆ การรักษารากฟันในเด็กอาจทำแค่ครั้งเดียวหรือสองครั้ง ต่างจากผู้ใหญ่ที่จะต้องไปหาหมอหลายครั้งกว่า หลังจากรักษารากฟันเสร็จหมอก็จะกรอฟันโดยรอบเพื่อใส่ครอบฟัน ซึ่งก็จะเสร็จในครั้งเดียวเช่นกัน ต่างจากผู้ใหญ่ที่ต้องไปหาหมอหลายครั้ง ครอบฟันในเด็กเป็นสแตนเลสสีเงินๆ ค่ะ บางครั้งอาจดูไม่สวยแต่มีความเหมาะสมที่จะใช้ในเด็กค่ะ
2.2 ในบางกรณีอาจต้องให้ดมยาเพื่อให้เด็กสงบขึ้น ไม่ถึงกับเป็นยาสลบเหมือนในผู้ใหญ่เวลาผ่าตัดใหญ่ อย่างไรก็ดี ไม่ค่อยมีการใช้ยาเพื่อให้เด็กสงบขึ้นในคลินิกทันตกรรมทั่วไป จะมีก็ต้องเป็นโรงพยาบาลขนาดใหญ่หรือคณะทันตแพทยศาสตร์ตามมหาวิทยาลัย เพราะการใช้ยาช่วยให้เด็กสงบขึ้น มีข้อจำกัดมากมาย และต้องขึ้นกับสุขภาพร่างกายของเด็กด้วย ความเสี่ยงย่อมมีได้ ฉะนั้นโดยทั่วไปจึงไม่กระทำกันเท่าไหร่ในประเทศไทย ต่างจากในต่างประเทศที่ค่อนข้างมีการใช้ยาช่วยให้เด็กสงบขึ้นนี้แพร่หลายกว่ าค่ะ

ขอบคุณครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 09:57:59 AM »

ให้หมอดูก่อนดีกว่าครับ Grin

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 11:08:29 AM »

พบทันตแพทย์ดีีที่สุดครับ ผู้ปกครองจะได้รับคำแนะนำการดูแลช่องปากให้เด็กด้วย

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 11:28:47 AM »

Ha Ha Ha ฮา "ฮั่นแน่" น้ืจอยอ่ะ ฮา

"ปวดฟัน" เนื่องจากฟันผุ  แนะนำให้ไปหา หมอดู ฮา
55555 แล้วมันจะหายปวดฟันเร๊อะ อ่ะ  ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 11:35:26 AM »

ขอบคุณครับเดี๋ยวตอนบ่ายจะพาไปคลีนิกครับ

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 12:30:21 PM »

Ha Ha Ha ฮา "ฮั่นแน่" น้ืจอยอ่ะ ฮา

"ปวดฟัน" เนื่องจากฟันผุ  แนะนำให้ไปหา หมอดู ฮา
55555 แล้วมันจะหายปวดฟันเร๊อะ อ่ะ  ฮา
หมายถึงถอนครับยาย อย่างน้องพี ถูกถอนตั้งแต่เล็กๆ พอโตมาไปหาหมออีกคน หมอคนใหม่บอกหมอคนก่อนมันบ้า มีทางออกอื่นอีกไม่จำเป็นต้องถอนครับ Angry

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 03:36:04 PM »

พาไปหาทันตแพทย์ครับ แต่ที่แม่สอดไม่แน่ใจว่ามีทันตแพทย์กุมารหรือเปล่า...

ลองถามๆดูก่อนว่าทันตแพทย์ท่านใดที่ใจเย็นๆ และพาไปรักษาแล้วเด็กๆไม่กลัว...

เรื่องแค่ถอนฟัน หมอฟันไหนก็ถอนได้...

แต่หมอฟันที่เก่งคือถอนแล้วเด็กไม่กลัวที่จะไปหาซ้ำครับ... Cheesy
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 03:39:47 PM »

หมายถึงถอนครับยาย อย่างน้องพี ถูกถอนตั้งแต่เล็กๆ พอโตมาไปหาหมออีกคน หมอคนใหม่บอกหมอคนก่อนมันบ้า มีทางออกอื่นอีกไม่จำเป็นต้องถอนครับ Angry

กรณีนี้ขอวิจารณ์ในฐานะผู้ประกอบวิชาชีพนะครับ...

หมอคนหลังทำผิดครับ...

การกล่าวพาดพิงให้ร้ายแพทย์ท่านอื่นโดยไม่สอบถามสาเหตุที่มาที่ไปให้ชัดเจน เป็นการดิสเครดิตเพื่อนร่วมวิชาชีพ แพทย์ไม่พึงกระทำครับ...
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 04:58:23 PM »

คนประเภทนั้นมีเยอะทุกวงการครับอาหมอ   Undecided
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2013, 05:58:21 PM โดย PU45™ » บันทึกการเข้า

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 08:13:28 PM »

พาไปหาทันตแพทย์ครับ แต่ที่แม่สอดไม่แน่ใจว่ามีทันตแพทย์กุมารหรือเปล่า...

ลองถามๆดูก่อนว่าทันตแพทย์ท่านใดที่ใจเย็นๆ และพาไปรักษาแล้วเด็กๆไม่กลัว...

เรื่องแค่ถอนฟัน หมอฟันไหนก็ถอนได้...

แต่หมอฟันที่เก่งคือถอนแล้วเด็กไม่กลัวที่จะไปหาซ้ำครับ... Cheesy
ขอบคุณครับ เย็นนี้พาไปคลีนิกหมอที่คลีนิกก็แนะนำให้ไปโรงพยาบาลครับเพราะว่าฟันผุหลายซี่ด้วยแล้วเด็กเค้าต่อต้านไม่ยอมให้หมอตรวจด้วยครับ เค้าคงกลัวมาตั้งแต่เมื่อสองสามเดือนก่อนตอนนั้นเค้าแอบกินยาแก้อักเสบไปเกือบหมดขวดจนต้องพาไปล้างท้องที่โรงพยาบาลครับ

lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 11:09:26 PM »

ลูกผมเจอจับมัดพอหมอปล่อย  ลูกผมตบหน้าหมอเลยโหดๆ  ลองเช๊คดูมีหมอฟันเด็กโดยเฉพาะครับ  (อย่าคิดเป็นอื่น)  หมอฟันนี่เป็นอาชีพที่ไม่ค่อยพัฒนา  ไปหาทีไรทั้งเจ็บทั้งเสียว  แถมบอกเราอ้าปากแล้วพูดอยู่คนเดียว

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 01:08:20 PM »

หลานสาวผม
ทำฟันให้เด็ก  โดนเด็กงับซะนิ้วเขียว55555

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 12:55:17 PM »

ใช้บริการหมอฟันเด็ก ไม่มีปัญหาครับ Grin

หน้า: [1] 2
  พิมพ์