เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 02:21:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เคยขับรถเสียมารยาทโดยไม่ได้ตั้งใจไหมครับ  (อ่าน 2720 ครั้ง)
Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 03:17:21 PM »

ตามหัวข้อเลยครับเพื่อนๆพี่ๆเคยขับรถเสียมารยาทโดยไม่ได้ตั้งใจไหมครับ

ของผมนี่เกิดขึ้นนานๆที

ส่วนใหญ่ตอนออกจากซอยครับ มองซ้าย-ขวาแล้วว่าง

พอโผล่มาปุ๊บ เห็นมอเตอร์ไซด์มาอย่างเร็ว

เราก็เลยตัดหน้าเขาโดยไม่ได้ตั้งใจ

http://www.youtube.com/watch?v=VdHIvIt6Ofc

http://www.youtube.com/watch?v=fGOrLub3l88

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก

เพียงดาวเบเกอรี่     http://forum.ayutthaya.go.th/index.php?topic=31931.0
แสนสุข
Hero Member

คะแนน 171

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 03:27:44 PM »

ขอสารภาพว่าทั้งเคยโดนและเคยทำครับ Grin Grin Grin

chonthai-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 353

4152

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 03:41:00 PM »

เป็นเรื่องที่เกิดขึ้นได้ครับแต่ไม่บ่อย
คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 03:42:19 PM »

มันก็มีบ้างหล่ะครับ...เล็กๆน้อยๆ นิดๆหน่อย...ตามชื่อกระทู้คือเสียมารยาท เฉยๆ ไม่ได้ผิดข้อบังคับของกฎหมาย...ทุกท่านก็คงเคยกันบ้างหล่ะ แต่เมื่อเช้าผมดดนเต็มๆ ลืมถ่ายรูป หลังจากกลับมาจากเลือกตั้งนายกเทศมนตรีเทศบาลฯ. ผมก็ขับรถกลับบ้านเป็นถนนในหมู่บ้าน มีรถของเจ้าของร้านโชว์ห่วยจอดอยู่หน้าร้านของตนเองช่องเลนขวา และมีรถ ๖ ล้อส่งนำแข็งจอดอยู่หน้าร้านโชห่วย ทางช่องเลนซ้าย (เพื่อเอาน้ำแข็งลง แต่นานพอดูประมาณ ๕ นาทีได้ครับ)  รถตั้งสองจอดเต็มสองช่องทาง ลูกชายตัวเล็กก็ปวดอึ และก็มีรถจอดด้านหลังผม ๓ คัน ผมจึงบีบแตรให้รถส่งน้ำแข็ง แต่มันทำท่าเดินแบบนวยนาด ไม่แสดงความกระตือรือล้นในการขยับรถเลย เหมือนมันทำประชด แต่พออกตัวรถมันขับสะแรงเชียวยังกับจะรีบไปตาย ดีนะที่เป็นผม ถ้าเป็นเพื่อนผมนะ ไอ้หมอนี่หมอบแน่ๆ...

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 04:11:04 PM »

เคยมีแต่น้อยมาก ๆ
ผมเป็นคนขับรถไม่เร็ว-และใจเย็น ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 04:12:23 PM »

เคยแต่ไม่บ่อย เพราะถ้าบ่อยจะเกิดอุบัติเหตุง่าย Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 04:22:34 PM »

เคยบ้างครับ... เช่น... แซงซ้ายเพราะคันหน้าขับช้าแช่ขวา... ขับขวาเพราะถนนซ้ายหลุมเยอะกินจะรับได้... เจอรถตัดสินใจช้าเลยรีบไปก่อน... ฯลฯ แต่พยายามให้กระทบกระเทือนรถคนอื่นๆ ให้น้อยที่สุดครับ... ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2013, 05:29:46 PM โดย JUNGLE » บันทึกการเข้า
แอบดูที่รูเดิม
เกิดเป็นคน ควรรู้จักกตัญญู
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 622

ปลวกน้อยกัดกินบ้าน..นักการเมืองคอรัปชั่นกัดกินชาติ

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 05:10:29 PM »

พยามที่จะไม่ให้เกิดครับ แต่ก็มีบ้าง
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 05:52:11 PM »

เคยทั้งตั้งใจและไม่ตั้งใจครับ  Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
ConsTRucT
Full Member

คะแนน 32

only the strongest will survive

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 06:20:21 PM »

ถ้าเสียมารยาทอาจมีบ้างครับ  แต่ถ้าแบบตั้งใจเลยยังไม่มีแบบถึงขนาดนั้น ... ส่วนใหญ่จะฉุกเฉิน สุดวิสัย หรือจำเป็นอย่างติดยูเทิร์นคันแรกแล้วต้องจ่อออกไปเรื่อยๆ อะไรทำนองนั้น

ไม่ล้มเจ้า ....
..................ไม่เอาโจร
schamp
Sr. Member

คะแนน 131

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 08:00:06 PM »

เคยครับ..ขับแช่ขวาประจำเพราะเมืองไทยเลนซ้ายมันมีแต่หลุม หัวเราะร่าน้ำตารินบางทีก็แอบซ้ายให้ไม่ทัน..เลียนแบบสิบล้อครับ คิก คิกมิได้เป็นนิสัย
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 08:27:48 PM »

ถ้าเสียมรรยาทนี่รวมเรื่องมุดซ้ายมุดขวาละก้อ นายสมชายทำทุกครั้งที่ขับรถครับ... มีช่องซ้ายก็ไปช่องซ้าย มีช่องขวาก็ไปช่องขวา, ก่อนมุดก็เคาะแตรไล่คันหน้า+เปิดสัญญาณไฟเลี้ยวด้วย บอกให้เขารู้ว่าเราจะมุดออกข้าง ให้เขารู้ตัวว่ามีคันอื่นอยู่ข้างหลังกำลังจะย้ายเลน ไม่บอกเขา เดี๋ยวเขาเผลอเบรคโดยไม่รู้ตัว เราจะโดนท้ายรถของเขาขวางจังหวะครับ...

คนไม่เคยหัดมุดซ้ายขวาอย่าพยายามหัดโดยไม่มีใครสอนนะครับ... เรื่องแบบนี้มันเหมือนเล่นหุ้น ที่ดูคนอื่นเล่นได้กำไรง่าย แต่เวลาเราเล่นเองมันไม่ง่าย เพราะทั้งเล่นหุ้นและมุดซ้ายมุดขวาบนถนนนี่คือทักษะที่ต้องมีคนสอน/อบรมให้เสียก่อน แล้วจึงฝึกฝน+สะสมทักษะครับ...

คนมุดซ้ายขวาไม่เป็น จะทำให้รถยนต์สะดุดทั้งถนน แล้วก็เสี่ยงอุบัติเหตุง่ายๆ, แต่ถ้าคนมุดเป็น จะลื่นไหลไม่มีสะดุด ไม่มีใครบนถนนหงุดหงิด... แต่มันเสียมรรยาทครับ อย่างน้อยก็เรื่องแซงซ้าย กับเรื่องเคาะแตรไล่คันหน้าก่อนโยกเลน...
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 09:39:54 PM »

นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง ฝึกที่หน้าพาเลซมาหรือครับ...อิอิ

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 09:59:30 PM »

มีครับ แต่พยามที่จะไม่ให้เกิด  โดยตั้งใจใว้ว่า จะเคารพกฎให้ถึงมากที่สุด เท่าที่จะทำได้...

ยังไงๆ ก็มีการเห็นแก่ตัวเองละครับ

เช่น  ไฟมันมาเหลือง ตรงเขตหยุด (มันไม่มีตัวนับเวลา) จังหวะนั้นถ้าเบรค จะต้องจอดกลางสี่แยกแน่ๆ ยังไง ต้องตามน้ำครับ ดีไม่มีจะโดนชนท้ายด้วย ต้องดูจังหวะเอาเอง

มุดซ้ายมุดขวา ทั้งผิดมารยาท และกฎข้อห้าม(กฎหมาย )ด้วยน่าว่า พูดยากครับ พูดไปมันก็เข้าข้างตัวเอง แต่จะให้ขี่ตามหลังท่านไปเรื่อย โดยที่ท่านแช่ขวาอย่างเป็นทองไม่รู้ร้อนหรือครับ ตีไฟ ก็แล้ว(บางคัน) กดแตรก็แล้ว ทั้งไฟทั้งแตรหลายๆครั้ง ผมว่า มันจะเป็นชนวนให้เกิดเรื่องอื่นละทีนี้......... ท่านทั้งหลายทำไงละครับ?....... ผมตีไฟมุดซ้ายครับ

ซ้ายท่านก็เอื่อยของท่านไป ไม่ผิดของเขาหรอก ยังไง เขาก็อยู่ซ้าย แต่อีขวานี่ซิ ก็เอื่อยอยู่ขวา จะเข้าซ้าย ก็ไม่เข้า จะเร่งแซงให้เลยขึ้นไป ก็ไม่เห็นอาการ ท่านทำไงละครับ........ ผมหากมีช่องผมมุดทันทีครับ....

อะไรประมาณนี้

แล้ววันนี้ มันเจอใอ้เรื่องบ้าๆที่ไม่น่าเจอ ตามหลัง อาวีโอ หรือ ใอ้ตัวเล็กอะไรสักตัวนี่แหละ จำไม่แม่น เขาอยู่ช่องขวา ขอทาง เขาไม่ให้ ผมก็สูตรเดิม เข้าซ้ายแหละครับ.....พระเจ้า พอเข้าซ้าย เข่าเร่งครับ...ปรี๊ดเลย........มันไม่น่าจะเจอะเจอ หรือเกิดขึ้นเลยครับ สาธุ.......ผมโกรธที่ผมโดนเมียด่าครับ 55+ ฐานที่ทำให้เธอตกใจ อิๆๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
BronzeStar-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 114

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 10:02:30 PM »

นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง ฝึกที่หน้าพาเลซมาหรือครับ...อิอิ
[/quote
ต้องเข้าโค้งยูเทินร์หน้าเซ็นต์จอนห์ ตามด้วยเปลี่ยนเกียร์ล้อฟรีเอี้ยด สามเกียร์แรกด้วยครับ

ข้าพระพุทธเจ้าจะยอมตาย
เพื่อรักษาไว้ซึ่งพระบรมเดชานุภาพแห่งพระมหากษัตริย์เจ้า
ข้าพระพุทธเจ้าจะจงรักภักดีและถวายความปลอดภัย
ต่อใต้ฝ่าละอองธุลีพระบาท จนกว่าชีวิตจะหาไม่
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์