เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 04:30:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์ธรรมดากับออโต้ ใครทนกว่า  (อ่าน 14909 ครั้ง)
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #105 เมื่อ: กันยายน 14, 2013, 04:15:49 PM »

แต่ถ้าเป็นเกียร์ออโต้(เช่นอัลติสบ้านๆ)นะครับ... อัดเบรคเต็มๆในทางตรงก่อนเข้าโค้งเลย อัดให้เต็มแบบที่คิดว่าปลอดภัยนั่นแหละ หากเบรคแล้วล้อมันไถลจะมีเสียง ABS ลั่นแกรกๆ ก็ช่างมัน เอาให้รถช้าไว้ก่อน(ระวังรถหลังชนท้าย), แล้วเมื่อความเร็วพอเหมาะคือไม่เหวี่ยงมากจนกลัวหลุดโค้ง เราก็หันพวงมาลัยให้ล้อหน้ามัน"จิกโค้ง"เอาไว้ แล้วเร่งส่งเข้าและออกโค้งเต็มที่ตามเท่าที่ท้ายไม่เหวี่ยงหลุดโค้งครับ ล้อหน้ามันจะลากเข้าโค้ง แต่ล้อหลังมันจะโดนเหวี่ยง แล้วเลี้ยงการทรงตัวด้วยคันเร่งกับหักพวงมาลัยแก้ทางเมื่อท้ายเหวี่ยงฯ แต่ไม่ใช่เลี้ยงการทรงตัวด้วยเบรคเป็นหลัก(เบรคแรงในโค้ง รถจะไถล)...

ใครจะไปลองเล่นฯ ต้องรู้วิธีหาลิมิตรถยนต์ก่อนด้วยครับ... ทำนองเดียวกับพวกเพาะกายฯ ต้องหาลิมิตตัวเองก่อนก่อนเพิ่มน้ำหนักแผ่นเหล็กฯ ไม่งั้นมันอันตรายครับ...

รถเกียร์ออโต้ก็มีวิธีรักษารอบเครื่องครับพี่สมชาย ช่วงหลังผมใช้บ่อยเพราะขับรถออโต้มากกว่าเกียร์ธรรมดา
วิธีที่ว่าคือ "Left-foot braking หรือ เบรคเท้าซ้าย" ใช้งานกับรถเกียร์ออโต้ขับเคลื่อนล้อหน้าได้ดีมาก รวมถึงรถที่มีอาการเบาดับด้วยครับ

ส่วนรถขับหลังก็ใช้ได้แต่จะยากกว่า ถ้าส่งคันเร่งแรงล้อหลังจะปั่นฟรี ถ้ารถไม่อยู่ในแนวตรงรถจะเกิดOversteer
คนที่เคยเล่นโกคาร์ทจะเข้าใจวิธีการคุมรถกับวิธีการเบรคแบบนี้ครับ  ไหว้ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2013, 04:18:53 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
pvjt
Sr. Member

คะแนน 32

« ตอบ #106 เมื่อ: กันยายน 14, 2013, 04:46:31 PM »

ชุดเกียร์ธรรมดาทนกว่า แต่จุดอ่อนของเกียร์ธรรมดาคือครัทช์ที่มีการสึกหรอหรือไหม้ถ้ามีการใช้งานไม่ถูกต้อง ส่วนการตอบสนองในการขับขี่ของเกียร์ธรรมดารวดเร็วแม่นยำกว่า ยกเว้นพวกรถสปอร์ตสมรรถนะสูงที่มีระบบครัทช์อัตโนมัติหรือดับเบิ้ลครัทช์ อันนี้ไม่นับรถบ้านๆที่มีเกียร์ดับเบิ้ลครัทช์เพราะการที่ชุดครัทช์ไปจับเกียร์ต่อไปรอไว้ ทำให้สูญเสียกำลังเกิดภาระของเครื่องยนต์ไม่ส่งผลชัดเจนในเรื่องสมรรถนะ(เพราะเครื่องยนต์ไม่ได้ทรงพลังอย่างรถสปอร์ต)
น่าจะเข้าใจการทำงานของเกียร์ดับเบิ้ลครัทซ์ผิดไปนะครับ

..dual clutch รึเปล่าครับ  ...การdouble clutch ทำให้นึกถึงเบิ้ลก่อนสับเกียร์ Smiley
..dual clutch ในเกียร์ออโต้  น่าจะกำลังมาแทนที่ระบบออโต้Torque Converter    แต่CVTก็คงมีการพัฒนาต่อไป  แม้จะไม่ถูกใจท่านที่เท้าโหด  แต่คงยังถูกใจสำหรับผู้ที่นิยมความนิ่มนวล..

ฮอนด้าเอาเกียร์ cvt มาใช้เมื่อสิบปีที่แล้วฮือฮาอยู่พักนึงแล้วเลิกไป
อีกหลายยี่ห้อเอามาใช้เมื่อปี-สองปีที่ผ่านมาโหมโฆษณาชะเลิศหรู

แต่ ......  ผมไม่ชอบเกียร์ระบบนี้เอาเสียเลย

..คงหมายถึงแจ๊สหรือซิตี้ ยุคแรกๆ  ระยะยาวทั้งหอนทั้งเห่า .ต้องหวนกลับมาใช้. Torque Converter
... ปลายปีรอดูแจ๊ส2014 จะเป็น auto dual clutch มาแทนที่ ละครับ..
pvjt
Sr. Member

คะแนน 32

« ตอบ #107 เมื่อ: กันยายน 14, 2013, 05:15:28 PM »

..ยุคสมัยนี้  เกียร์ธรรมดาในรถเก๋ง..แทบจะสูญพันธุ์  เพราะการจราจรที่ติดขัด+ความสะดวกสบาย
..สมองเกียร์ออโต้พัฒนาไปไกลละครับ  แถมมีPaddle Shiftให้เขี่ยเล่น  หลายท่านที่กล่าว...อาจไปเจอเกียร์ออโต้ในรถรุ่นเก่า

..ส่วนที่มีการอ้างอิงถึงรถแข่งไม่ว่าจะเป็นF1หรือแรลลี่  หรือรถสปอร์ตหรูบ้าพลัง   ส่วนมากก็พัฒนาเป็นSemi-Automatic+ Paddle Shiftหรือคันโยก   คือไม่ต้องมีครัช  เกียร์ใช้นิ้วเขี่ย.. หลงรัก

..ยุคปัจจุบัน  น่าจะถกกันเรื่องเกียร์ออโต้ระบบTorque Converter หรือ CVT  ซะมากกว่า  ว่า..CVT อนาคตจะไปถึงไหน  เรื่องความทนทานในเครื่องยนต์แรงสูง ไหว้

เกียร์ธรรมดาคงอีกนานกว่าจะสูญพันธุ์ รถที่ขายในบ้านเรามันมีแค่ไม่กี่ยี่ห้อรถอีกมากมายที่ใช้เกียร์ธรรมดาครับ

รถสปอร์ทแรงๆที่ว่ามี Paddle Shift ให้ใช้น่ะ หน้าตามันอาจจะเหมือนเกียร์ออโต้ในรถบ้านจ่ายตลาดก็จริง แต่หลักการทำงานมันคือเกียร์ธรรมดาใช้เฟืองโลหะ
เพียงแต่ที่ไม่มีแป้นคลัชให้เหยียบเพราะยกคลัชด้วยระบบไฟฟ้าหรือไฮดรอลิค ที่ผู้ผลิตพัฒนาระบบเกียร์นี้ขึ้นมาเพราะมันรวดเร็วและแม่นยำกว่าคนทั่วไปความสบายเป็นของแถม
อย่าเอาไปเทียบกับเกียร์ CVT รถจ่ายตลาดที่ให้ Paddle Shift มาเพื่อทำเท่ครับ

....เก๋งบ้านเรา  เกียร์ธรรมดา  ส่วนตัวคิดว่าน่าจะเหลือแต่เก๋งเล็ก+กลางรุ่นประหยัด   ส่วนเก๋งใหญ่ไม่น่าจะมีแล้วมั้งครับ
..ที่โพสไว้.. จึงได้ทำตัวแดงไว้ที่.. Semi-Automatic..  เพราะในสเปคทั้งRB6  rebbull และ Ferrari ระบุไว้งั้น
..แต่Ferrari..กลับใช้เกียร์สายพานCVTครับ
..    Paddle Shift ในCVTรถจ่ายตลาดเช่นแจ๊ส  เขี่ยทีกว่าจะตอบสนอง  น่าจะเกือบวิ..  คงต่างกันไกล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2013, 05:17:26 PM โดย pvjt » บันทึกการเข้า
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #108 เมื่อ: กันยายน 14, 2013, 05:26:19 PM »

....เก๋งบ้านเรา  เกียร์ธรรมดา  ส่วนตัวคิดว่าน่าจะเหลือแต่เก๋งเล็ก+กลางรุ่นประหยัด   ส่วนเก๋งใหญ่ไม่น่าจะมีแล้วมั้งครับ
..ที่โพสไว้.. จึงได้ทำตัวแดงไว้ที่.. Semi-Automatic..  เพราะในสเปคทั้งRB6  rebbull และ Ferrari ระบุไว้งั้น
..แต่Ferrari..กลับใช้เกียร์สายพานCVTครับ
..    Paddle Shift ในCVTรถจ่ายตลาดเช่นแจ๊ส  เขี่ยทีกว่าจะตอบสนอง  น่าจะเกือบวิ..  คงต่างกันไกล

ครับ เก๋งบ้านเราส่วนใหญ่มีแต่รถใช้งานตลาดรถสปอร์ตมันเป็นส่วนน้อยครับ แต่ในต่างประเทศเกียร์ธรรมดายังแพร่หลายอยู่มาก

ส่วน Ferrari ที่ว่าใช้เกียร์ CVTนี่คือรุ่นไหนครับ พอดีผมไม่ได้ตามข้อมูลรถรุ่นใหม่ๆนานแล้ว
pvjt
Sr. Member

คะแนน 32

« ตอบ #109 เมื่อ: กันยายน 14, 2013, 06:38:29 PM »

....เก๋งบ้านเรา  เกียร์ธรรมดา  ส่วนตัวคิดว่าน่าจะเหลือแต่เก๋งเล็ก+กลางรุ่นประหยัด   ส่วนเก๋งใหญ่ไม่น่าจะมีแล้วมั้งครับ
..ที่โพสไว้.. จึงได้ทำตัวแดงไว้ที่.. Semi-Automatic..  เพราะในสเปคทั้งRB6  rebbull และ Ferrari ระบุไว้งั้น
..    Paddle Shift ในCVTรถจ่ายตลาดเช่นแจ๊ส  เขี่ยทีกว่าจะตอบสนอง  น่าจะเกือบวิ..  คงต่างกันไกล

ครับ เก๋งบ้านเราส่วนใหญ่มีแต่รถใช้งานตลาดรถสปอร์ตมันเป็นส่วนน้อยครับ แต่ในต่างประเทศเกียร์ธรรมดายังแพร่หลายอยู่มาก

ส่วน Ferrari ที่ว่าใช้เกียร์ CVTนี่คือรุ่นไหนครับ พอดีผมไม่ได้ตามข้อมูลรถรุ่นใหม่ๆนานแล้ว

..ขออภัย  ไปสับสนกับRenault  อาทิตย์ที่แล้วเพิ่งตามข่าว Italian GP  ..Renault RB6 Redbull .Sebastian เข้าวินตามความคาดหมาย  คะแนนสะสมก็นำห่าง Alonso ..Ferrari
..ทีมที่เคยพัฒนา CVT ถึงขั้นทดสอบอย่างต่อเนื่อง  เป็นทีมวิลเลี่ยมส์เรโนลด์  ...แต่F1 กำหนดว่า เกียร์ต้องเป็นแบบที่มีอัตราทดแบบไม่ต่อเนื่อง 2 ถึง 7 อัตราทด
..แต่CVT ที่อัตราทดเปลี่ยนแปลงแบบต่อเนื่องก็เลยผิดกฎของ F1
..ไม่แน่ ถ้าF1 ยอมให้ใช้CVT   ทีมวิลเลี่ยมส์เรโนลด์อาจจะไม่ตกอันดับบ๊วยๆ  อาจได้ไต่อันดับขึ้นมาต้นๆก็เป็นได้.. Smiley ไหว้
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #110 เมื่อ: กันยายน 14, 2013, 07:17:35 PM »

จะซี่ิงเข้าไปสนามดีกว่า เดี๋ยวนี้มีสนามตั้งหลายแห่ง Grin Grin Grin รถทางเดียวไม่เจอรถสวน หมุนก็ดีกว่าไปซิ่งบนถนน

พวกชอบซิ่งบนถนนไม่กล้าลงสนามหรอก กลัวตัวเองด้อยกว่าเขาน่ะ
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #111 เมื่อ: กันยายน 14, 2013, 07:36:02 PM »

ตั้งแต่ อ่านมา ไม่เห็นมีใครบอก เวลา เกียร์ออโตเสีย หรือ ยกครัช เกียร์ ออโต ครั้งหนึ่ง มีค่าใช้จ่าย เท่าไหร่ ที่เห็น ๆ บางยี่ห้อ เปลี่ยนครั้งละ หลัก แสน บาทเลยทีเดียว
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #112 เมื่อ: กันยายน 14, 2013, 07:44:52 PM »

ตั้งแต่ อ่านมา ไม่เห็นมีใครบอก เวลา เกียร์ออโตเสีย หรือ ยกครัช เกียร์ ออโต ครั้งหนึ่ง มีค่าใช้จ่าย เท่าไหร่ ที่เห็น ๆ บางยี่ห้อ เปลี่ยนครั้งละ หลัก แสน บาทเลยทีเดียว

ค่ายกครัชเกียร์ออโต ก็มีค่าของ กับค่าแรงช่าง
ค่าของก็มี ค่าแผ่นคลัท หวีคลัท ซึ่งมีหลายชิ้นมาก ราคาก็คูณต่อชิ้นเข้าไป น่าจะมีค่าของราวๆ อยู่ระหว่าง 9000 +- 15000
รวมค่าแรงด้วย น่าจะต้องเจียดค่ามาม่าไป 20000-25000 ซึ่งยกแล้ว ก็ใช้ได้อีกนานประมาณดีที่สุดก็เท่าลูกเดิมนั่นแหละ
  อันนี้รถยุโรปยี่ห้อหนึ่งที่ผมเคยซ่อมนะ ของญี่ปุ่นเขาทำยังไงกันครับ ซ่อมหรือเปลี่ยน เห็นบางคนบอกว่า เปลี่ยนยกเกียร์เซียงกงมา
แต่ผมว่าซ่อมน่าจะมั่นใจมากกว่า เพราะของเซียงกงเราก็ไม่ทราบว่าใช้งานมานานแค่ไหนแล้ว

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #113 เมื่อ: กันยายน 14, 2013, 08:07:15 PM »

ค่ายกครัชเกียร์ออโต ก็มีค่าของ กับค่าแรงช่าง
ค่าของก็มี ค่าแผ่นคลัท หวีคลัท ซึ่งมีหลายชิ้นมาก ราคาก็คูณต่อชิ้นเข้าไป น่าจะมีค่าของราวๆ อยู่ระหว่าง 9000 +- 15000
รวมค่าแรงด้วย น่าจะต้องเจียดค่ามาม่าไป 20000-25000 ซึ่งยกแล้ว ก็ใช้ได้อีกนานประมาณดีที่สุดก็เท่าลูกเดิมนั่นแหละ
  อันนี้รถยุโรปยี่ห้อหนึ่งที่ผมเคยซ่อมนะ ของญี่ปุ่นเขาทำยังไงกันครับ ซ่อมหรือเปลี่ยน เห็นบางคนบอกว่า เปลี่ยนยกเกียร์เซียงกงมา
แต่ผมว่าซ่อมน่าจะมั่นใจมากกว่า เพราะของเซียงกงเราก็ไม่ทราบว่าใช้งานมานานแค่ไหนแล้ว

ผมผ่านมาแล้ว ทั้งเปลี่ยนและซ่อม.  ยิ้มีเลศนัย

เกียร์ Jeep Cherokee. 4.L ติดรถผมพัง เพราะครัชไหม้ จึงเปลี่ยนของเก่าจากเชียงกง ยกเข้าไปแทน
ค่าเกียร์ ๑๘,๐๐๐.- ค่าแรง + น้ำมัน ๔,๐๐๐.-

ขับมาได้ราว ๔,๐๐๐ กม. หม้อน้ำแตกเข้าเกียร์ แก้ไม่จบ ต้องเปลี่ยน ไม่ก็ซ่อมโดยใช้ชุดซ้อม อยู่ที่ ๒๙,๐๐๐.-
คราวนี้ ผมเลือกซ้อม ใช้มาได้ ๓ ปีแล้ว  ช่วง ๑ - ๒ ปีใช้ดี ครับ เข้าปีที่ ๓ เหมือนจะไม่ลื่นซะแล้ว.   หัวเราะร่าน้ำตาริน  

TakeFive
Sr. Member

คะแนน 171

« ตอบ #114 เมื่อ: กันยายน 14, 2013, 08:10:44 PM »

ค่าใช้จ่ายrange ค่อนข้างกว้างมากครับ ตั้งแต่8000-150,000ต้องscopeลงมา ว่าเป็นรถของฝั่งโลกไหน ในยุคช่วงปีอะไร เป็นเกียร์ไฟฟ้า,DCT(dual clutch) หรือ CVT ถึงจะตอบได้ครับ
เอาราคาที่คร่าวๆที่เคยเห็นเพื่อน หรือคนใกล้ตัวไปทำมา ในเรทของอู่ที่เป็นมืออาชีพในการซ่อมเกียร์ เช่น อู่พรมประสิทธ์นะครับ

เปลี่ยน torque converter แบบ Manufacture re-build ก็ตก 15,000
ถ้าผ่าเกียร์ออกมาแล้ว ก็ต้องเจอค่าเปลี่ยน พวก ผ้าclutch ประเก็น o-ring ก็ตก 10,000-30,000
ค่าน้ำมันเกียร์ ถ้ารถยี่ปุ่น หรือ ยุโรป ปีเก่าๆ อย่าง Benz w124 ก็ลิตรละ 3-400 ยุโรปปีใหม่หน่อยก็ตก 800 ยี่ปุ่นแพงๆอย่าง  NISSAN GTR ก็ลิตรละ3000
ถ้าเปลี่ยนสมอง(valve-body) เกียร์ZF ของพวกรถเยอรมัน ก็30,000 ถ้า volvo ก็ตก80,000
ถ้าเป็นเกียร์ CVT ยุโรป สายพานก็เส้นละ 30,000
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #115 เมื่อ: กันยายน 14, 2013, 08:15:55 PM »

....เก๋งบ้านเรา  เกียร์ธรรมดา  ส่วนตัวคิดว่าน่าจะเหลือแต่เก๋งเล็ก+กลางรุ่นประหยัด   ส่วนเก๋งใหญ่ไม่น่าจะมีแล้วมั้งครับ
..ที่โพสไว้.. จึงได้ทำตัวแดงไว้ที่.. Semi-Automatic..  เพราะในสเปคทั้งRB6  rebbull และ Ferrari ระบุไว้งั้น
..    Paddle Shift ในCVTรถจ่ายตลาดเช่นแจ๊ส  เขี่ยทีกว่าจะตอบสนอง  น่าจะเกือบวิ..  คงต่างกันไกล

..ขออภัย  ไปสับสนกับRenault  อาทิตย์ที่แล้วเพิ่งตามข่าว Italian GP  ..Renault RB6 Redbull .Sebastian เข้าวินตามความคาดหมาย  คะแนนสะสมก็นำห่าง Alonso ..Ferrari
..ทีมที่เคยพัฒนา CVT ถึงขั้นทดสอบอย่างต่อเนื่อง  เป็นทีมวิลเลี่ยมส์เรโนลด์  ...แต่F1 กำหนดว่า เกียร์ต้องเป็นแบบที่มีอัตราทดแบบไม่ต่อเนื่อง 2 ถึง 7 อัตราทด
..แต่CVT ที่อัตราทดเปลี่ยนแปลงแบบต่อเนื่องก็เลยผิดกฎของ F1
..ไม่แน่ ถ้าF1 ยอมให้ใช้CVT   ทีมวิลเลี่ยมส์เรโนลด์อาจจะไม่ตกอันดับบ๊วยๆ  อาจได้ไต่อันดับขึ้นมาต้นๆก็เป็นได้.. Smiley ไหว้

ถ้าปัญหาไม่ได้เกิดจาก FIA  ก็อาจจะมาจากวิศวกรของ Renault ที่หาวัสดุสำหรับทำสายพานหรือโซ่ที่รับภาระงานหนักขนาดนั้นไม่ไหว
ยังไม่รวมที่จะต้องทนความเร็วรอบของเครื่องยนต์ระดับเฉียดๆ 20,000RPM ให้ได้ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2013, 08:18:35 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #116 เมื่อ: กันยายน 14, 2013, 08:38:28 PM »

อันนี้ ก็ไม่แน่ใจ ครับ แต่ได้ยินมาว่า เกียร์ รถรุ่นใหม่ บางรุ่น ออกแบบมาเป็นแบบ ปิด ผ่าซ่อม ไม่ได้ เสีย ซื้อเปลี่ยน อย่างเดียว ไม่รู้ว่า มีจริงหรือ เปล่า ครับ อันนี้ ไม่รู้จริง ๆ

แต่ที่เจอ คือ รถเพื่อนผม ฟอร์ด เอสแคป เกียร์ ออโต พอพ้น 3 แสนกิโล แล้ว พัง ทาง ศูนย์ บอก ต้องเปลี่ยน ค่าเปลี่ยน 3 แสน
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #117 เมื่อ: กันยายน 14, 2013, 08:41:14 PM »

อันนี้ ก็ไม่แน่ใจ ครับ แต่ได้ยินมาว่า เกียร์ รถรุ่นใหม่ บางรุ่น ออกแบบมาเป็นแบบ ปิด ผ่าซ่อม ไม่ได้ เสีย ซื้อเปลี่ยน อย่างเดียว ไม่รู้ว่า มีจริงหรือ เปล่า ครับ อันนี้ ไม่รู้จริง ๆ

แต่ที่เจอ คือ รถเพื่อนผม ฟอร์ด เอสแคป เกียร์ ออโต พอพ้น 3 แสนกิโล แล้ว พัง ทาง ศูนย์ บอก ต้องเปลี่ยน ค่าเปลี่ยน 3 แสน
เดี๋ยวผมไปเชิญ ผู้เชี่ยวชาญรุ่นนี้มาให้คำตอบ คิก คิก

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #118 เมื่อ: กันยายน 14, 2013, 08:43:43 PM »

รถเกียร์ออโต้ก็มีวิธีรักษารอบเครื่องครับพี่สมชาย ช่วงหลังผมใช้บ่อยเพราะขับรถออโต้มากกว่าเกียร์ธรรมดา
วิธีที่ว่าคือ "Left-foot braking หรือ เบรคเท้าซ้าย" ใช้งานกับรถเกียร์ออโต้ขับเคลื่อนล้อหน้าได้ดีมาก รวมถึงรถที่มีอาการเบาดับด้วยครับ

ส่วนรถขับหลังก็ใช้ได้แต่จะยากกว่า ถ้าส่งคันเร่งแรงล้อหลังจะปั่นฟรี ถ้ารถไม่อยู่ในแนวตรงรถจะเกิดOversteer
คนที่เคยเล่นโกคาร์ทจะเข้าใจวิธีการคุมรถกับวิธีการเบรคแบบนี้ครับ  ไหว้ ไหว้

ขอบคุณครับ... สำหรับรถนายสมชายช่วงล่างบ้านๆ เลยไม่มีปัญหาเรื่องเลี้ยงรอบ เพราะหากเร่งไม่ระวังช่วงล่างมันเอาไม่อยู่ครับ คือล้อหน้ามันจะลากเหวี่ยงท้ายปัดเลยครับ, คือลิมิตรถอยู่ที่ช่วงล่าง ทั้งที่แรงบิดยังเหลือ เลยไม่ต้องเลี้ยงรอบครับ... แฮ่ๆ...
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #119 เมื่อ: กันยายน 14, 2013, 08:46:11 PM »

เดี๋ยวผมไปเชิญ ผู้เชี่ยวชาญรุ่นนี้มาให้คำตอบ คิก คิก
ตอบไม่ได้ เพราะม่ายข้อมูล ใช้มาแสนหว๋าโล วิ่งมาสี่รอบประเทศไทย มันไม่โห๊ะที

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11
  พิมพ์