เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 25, 2024, 06:14:59 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับมิเตอร์ไฟฟ้่าหน่อยครับ  (อ่าน 6976 ครั้ง)
หญ้าเจ้าชู้ # รักในหลวง #
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 51

« เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 04:29:23 PM »

เรื่องมีอยู่ว่าบ้านที่ผมอยู่ปัจจุบันมีอายุ ๒ ปี ๒ เดือน อยู่ในโครงการบ้านจัดสรร
โดยเจ้าของเดิม (มือ ๑) รับโอนบ้านจากโครงการ เดือนมิถุนายน ๕๔
และผมซื้อต่อจากเจ้าของเดิมเมื่อเดือนกรกฎาคม ปี ๕๕ สรุปว่า เจ้าของเดิมอยู่มาประมาณ ๑ ปี
และผมอยู่มาอีกประมาณ ๑ ปี ๒ เดือน

ปัญหาที่พบคือเรื่องค่าไฟครับ เนื่องจากในช่วงปีแรก เจ้าของเดิม มาอยู่บ้างเป็นครั้งคราว
บางที่มาแค่เสาร์-อาทิตย์ จากที่ที่ดูบิลค่าไฟฟ้า ที่เก็บไว้พบว่ามีค่าใช้ไฟฟ้าเพียงเดือนละประมาณ
๓๐-๕๐ หน่วย เท่านั้น ก็ไม่แปลกใจอะไรมาก เพราะเข้าใจว่าไม่ค่อยอยู่ หลังจากที่ผมมาซื้อต่อ
ในช่วง ๒-๓ เดือนแรก มานอนแค่เสาร์-อาทิตย์ ค่าไฟก็ยังน้อยอยู่เพียง ๓๐-๔๐ หน่วย
จนเริ่มมาอยู่จริงจังทั้งครอบครัว เมื่อเดือนพฤศจิกายน ๕๕ จนปัจจุบัน ค่าไฟ ณ ปัจจุบัน
อยู่ที่ ๔๐-๘๐ หน่วย ซึ่งน้อยจนน่าตกใจ ทั้งที่เปิดไฟ ใช้ไฟปรกติอย่างที่คนอื่นใช้กัน
ตัวเลขที่มิเตอร์ผม ณ วันนี้ยังโชว์อยู่ที่ ๑๔๐๐ กว่า ขณะที่บ้านข้างๆ เค้าปาไปหลักหมื่นกว่าแล้ว
ผมเองเคยสังเกตเวลาใช้ไฟ เช่น เสียบหม้อหุงข้าว พร้อมกาต้มน้ำร้อน ในครัว
ขณะที่ห้องนอนแฟนเปิดแอร์ให้ลูกนอน พอไปดูที่มิเตอร์ดันหมุนเอื่อยๆ เหมือนไม่เต็มใจหมุน
ดูสักพัก บางทีก็หยุดหมุนไปพักใหญ่ แล้วค่อยๆหมุนอีก หลืบดูของข้างบ้านหมุนติ้วๆ

เคยคุยกับแฟนว่าจะไปแจ้งการไฟฟ้ามาตรวจสอบ ความผิดปรกติของมิเตอร์
แฟนบอกจะไปยุ่งทำไม เสียถูกก็ดีแล้ว เคยอ่านเจอใน NET ว่าในกรณีทีเราไปดัดแปลงมิเตอร์
ให้หมุนช้าจะโดนปรับย้อนหลัง แต่นี่ผมเองไม่เคยไปยุ่งอะไรเลยได้แต่ยืนดู มิเตอร์หมุน
หากเราบริสุทธิ์ใจไปแจ้งให้เค้ารู้ว่ามิเตอร์มันผิดปรกติจะดีมั้ย อยากถามเพื่อนสมาชิกว่าควรทำอย่างไรดีครับ

บ้านเป็นบ้านสองชั้น มีสามห้องนอน แอร์ ๓ ตัว เก้าพัน ๒ ตัว พันแปด ๑ ตัว เครื่องซักผ้า ๒ ตัว
ตู้เย็นขนาด ๑๔ คิว หนึ่งตัว ทีวีเป็นจอแบน ๒ รุ่นเก่าอีก ๒ มีปั๊มน้ำ ๑ ตัว คอมพิวเตอร์,ไมโครเวฟ
หลอดไฟในบ้านเป็นหลอดตะเกียบขนาด ๙ W ประมาณ ๕๐ ดวง เป็นแบบไฟดาวน์ไลท์

ผมเสียภาษีนะครับ ทำอะไรเกรงใจกันบ้าง
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 04:36:15 PM »

อยู่เฉย ๆ เถอะครับ  เราไม่ได้ไปดัดแปลงอะไรมัน  มันไม่เต็มใจหมุนก็ช่างมันเถอะ 

เดี๋ยวถ้าผิดปกติอะไร  การไฟฟ้ามาตรวจสอบเองแหละครับ   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 04:43:22 PM »

แอบไปตรวจสอบด้วยตัวเองก่อนดีกว่าครับว่ามีสายไฟอะไรที่มีการต่อใหม่แปลกปลอมเข้ามาบ้างที่นอกเหนือจาก
สายไฟเข้ามิเตอร์จากการไฟฟ้าสองเส้น และ สายไฟออกจากมิเตอร์เข้าบ้านเราสองเส้น ถ้าไม่เชี่ยวชาญกลัวโดนไฟช็อต
ก็อาศัยไหว้วานช่างไฟฟ้า (ที่มิใช่จากการไฟฟ้า) ให้ช่วยตรวจสอบให้
 ถ้าการตรวจสอบฟังได้การว่า ปกติ ไม่มีสายไฟอะไรงอกเงยมาเลย แสดงว่า มิเตอร์ผิดปกติ  อันนี้ จะแจ้ง หรือ จะนิ่งเฉยเสีย ก็แล้วแต่ อิ อิ
 ถ้าการตรวจสอบฟังได้การว่า มีสายไฟที่ไม่พึงประสงค์งอกออกมา อันนี้มีสิทธิ์ งานจะเข้าเรา ให้ช่างคนแรกนั่นแหละ เอาออก (โดยไม่ต้องไปแจ้งการไฟฟ้า)

และอันสุดท้าย เป็นบทพิสูจน์ว่า มีอะไรในกอไผ่หรือเปล่า คือ การตรวจสอบ ที่ สองแบบแรก ไม่ได้อะไรที่แน่ชัด ทำต่อไปนี้ครับ แน่ชัดแน่นอน

ถอดสายไฟ เส้นใดเส้นหนึ่ง ที่ออกจากมิเตอร์เข้าบ้านเรา แล้วดูว่า ไฟในบ้านยังใช้ได้ไม๊ เอาโหลดเบาๆ นะครับ เช่น เปิดหลอดไฟสักหนึ่งหลอดพอ
ถ้าไฟติดล่ะก็ ชัดเลย ว่า เจอ.....การโกงมิเตอร์เข้าให้แล้ว

จะลองถอดทั้งสองสายเลยก็ได้เพื่อความชัวร์ ถ้าไฟติดก็ สรุปผลเหมือนกันได้เลยคือ เจอ.....การโกงมิเตอร์เข้าให้แล้ว

แต่ถ้าเราบริสุทธิ์จริงๆ ไม่มีอะไรเลย อิ อิ จะรีบแจ้งไปทามมาย มิเตอร์เสีย เป็นความผิด เป็นหน้าที่ของการไฟฟ้าโน้น

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 04:52:29 PM »

ปล. ดูสายซีลตะกั่วด้วยนะครับ ว่า มันขาดไปหรือยัง เพราะปกติการไฟฟ้าจะล็อคฝาปิดไว้ตรงขั้วต่อสาย
ไม่ให้มีการแอบบขโมยไฟได้ ถ้าสายซีลตะกั่วยังไม่ขาด และคุณมีหลักฐานวันเวลาการเข้ามาอยู่เมื่อไหรที่สามารถสอบกลับได้ว่า
คุณไม่เกี่ยวข้อง คุณก็บริสุทธิ์ สบายใจได้ เพราะคุณมาอยู่แล้วแต่ไม่ได้ทำการเปิดฝาอะไรเลย

ถ้าซีลขาด ก็ตรวจสอบดังคำแนะนำตามโพสท์ก่อนของผมได้เลย แต่อย่าไปทำให้มันขาดเองล่ะครับ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 05:31:26 PM »

บ้านเป็นบ้านสองชั้น มีสามห้องนอน แอร์ ๓ ตัว เก้าพัน ๒ ตัว พันแปด ๑ ตัว เครื่องซักผ้า ๒ ตัว
ตู้เย็นขนาด ๑๔ คิว หนึ่งตัว ทีวีเป็นจอแบน ๒ รุ่นเก่าอีก ๒ มีปั๊มน้ำ ๑ ตัว คอมพิวเตอร์,ไมโครเวฟ
หลอดไฟในบ้านเป็นหลอดตะเกียบขนาด ๙ W ประมาณ ๕๐ ดวง เป็นแบบไฟดาวน์ไลท์

Ha Ha Ha   ฮา  "ฮั่นแน่"  หญ้าเจ้าชู้ อ่ะ ฮา

"คุณหญิง"   รอบรู้ อย่างยาย  ประเมินอาการ เสีย หรือ ดี ยาก อ่ะ ฮา คิก คิก คิก คิกคิก คิก

แต่เคสนี้  ดูเหมือนว่า ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

แอร์ใกล้พัง   เครื่องซักผ้าต้องเปลี่ยนรุ่นใหม่ ฮา
หม้อหุงข้าว  ต้องซื้อของ ชาร์ป     ไมโครเวปต้องซื้อของ  ซัมซุง
ปั้มน้ำต้องซื้อของ  มิตซูบิชิ    ทีวีต้องซื้อของ  เนชั่นแนล
ตู้เย็นต้องซื้อ  ซิงเกอร์   กาน้ำร้อนต้องซื้อ ฮาตาริ อ่ะ ฮา

555 วันหลังจะซื้อ  "เครื่องไฟฟ้า"  เลือกยี่ห้อที่ยายบอกน๊าาาา 
มิเตอร์มันจะได้ทำงานเต็มประสิทธิภาพ อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 08:48:12 PM »

แต่ถ้าเราบริสุทธิ์จริงๆ ไม่มีอะไรเลย อิ อิ จะรีบแจ้งไปทามมาย มิเตอร์เสีย เป็นความผิด เป็นหน้าที่ของการไฟฟ้าโน้น

โดนมาแล้วตอนซื้อบ้านใหม่ๆ(จากโครงการ) อยู่มาหลายเดือนค่าไฟนิดเดียว เกิดการสงสัยไปดูมิเตอร์ ปรากฏว่ามันหมุนถึงก็ช่างไม่ถึงก็ช่าง เลยแจ้งการไฟฟ้า มาทำการเปลี่ยนมิเตอร์
เปลี่ยนเสร็จ เจ้าหน้าที่ยื่นบิล บอกเราต้องเป็นคนจ่าย อ๋อย

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 09:29:33 PM »

สามหึ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 09:34:47 PM »

โดนมาแล้วตอนซื้อบ้านใหม่ๆ(จากโครงการ) อยู่มาหลายเดือนค่าไฟนิดเดียว เกิดการสงสัยไปดูมิเตอร์ ปรากฏว่ามันหมุนถึงก็ช่างไม่ถึงก็ช่าง เลยแจ้งการไฟฟ้า มาทำการเปลี่ยนมิเตอร์
เปลี่ยนเสร็จ เจ้าหน้าที่ยื่นบิล บอกเราต้องเป็นคนจ่าย อ๋อย
ยืนกระต่ายขาเดียวไปเลย

ตรูไม่จ่าย อยากได้ ไปฟ้องศาลเอา

ขู่ตัดไฟ ตรูจะฟ้องศาลปกครอง

ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 51

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 09:42:29 PM »

ปล. ดูสายซีลตะกั่วด้วยนะครับ ว่า มันขาดไปหรือยัง เพราะปกติการไฟฟ้าจะล็อคฝาปิดไว้ตรงขั้วต่อสาย
ไม่ให้มีการแอบบขโมยไฟได้ ถ้าสายซีลตะกั่วยังไม่ขาด และคุณมีหลักฐานวันเวลาการเข้ามาอยู่เมื่อไหรที่สามารถสอบกลับได้ว่า
คุณไม่เกี่ยวข้อง คุณก็บริสุทธิ์ สบายใจได้ เพราะคุณมาอยู่แล้วแต่ไม่ได้ทำการเปิดฝาอะไรเลย

ถ้าซีลขาด ก็ตรวจสอบดังคำแนะนำตามโพสท์ก่อนของผมได้เลย แต่อย่าไปทำให้มันขาดเองล่ะครับ

รูปนี้เป็นบ้านผมครับ บริเวณที่ครอบสายไฟไม่มีซีลครับ มีแต่น็อตเพียงตัวเดียว
ซึ่งน็อตตัวนี่ก่อนหน้านี้สัก 5-6 เดือนที่แล้วคลายเกลียวเกือบหลุดผมเห็นจึงหมุนกลับไปจนแน่น แต่ไม่ได้เปิดดูภายใน
ซีลตะกั่ว มีแต่บริเวณที่ตัวมิเตอร์

รูปนี้เป็นของบ้านติดกันครับ ที่ครอบสายไฟไม่มีซีลตะกั่วเหมือนกัน สังเกตดูเป็นทุกบ้านครับ
จะเห็นว่า เลขขึ้นไปประมาณกว่าหมื่นสองแล้ว ขณะบ้านผม พันสี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2013, 09:46:38 PM โดย หญ้าเจ้าชู้ # รักในหลวง # » บันทึกการเข้า

ผมเสียภาษีนะครับ ทำอะไรเกรงใจกันบ้าง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 51

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 09:45:42 PM »

บิลที่ยื่นเป็นบิลค่ามิเตอร์ใหม่ หรือ ค่าไฟย้อนหลังครับ

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 09:52:45 PM »

รูปนี้เป็นบ้านผมครับ บริเวณที่ครอบสายไฟไม่มีซีลครับ มีแต่น็อตเพียงตัวเดียว
ซึ่งน็อตตัวนี่ก่อนหน้านี้สัก 5-6 เดือนที่แล้วคลายเกลียวเกือบหลุดผมเห็นจึงหมุนกลับไปจนแน่น แต่ไม่ได้เปิดดูภายใน
ซีลตะกั่ว มีแต่บริเวณที่ตัวมิเตอร์

รูปนี้เป็นของบ้านติดกันครับ ที่ครอบสายไฟไม่มีซีลตะกั่วเหมือนกัน สังเกตดูเป็นทุกบ้านครับ
จะเห็นว่า เลขขึ้นไปประมาณกว่าหมื่นสองแล้ว ขณะบ้านผม พันสี่
ที่ครอบสายไฟจะไม่มีซีลตะกั่วครับจะมีก็แต่ที่มิเตอร์ถูกต้องแล้วครับแต่ลองดูที่ตะกั่วได้มีการยํ้าแน่นไหมครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 09:54:18 PM »

ซีลตัวนี้อยู่ปกติดี  ไม่มีรอยแกะใช่มั้ยครับ  ถ้าปกติดีก็ไม่ต้องกังวล   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 51

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 09:58:32 PM »

ซีลตัวนี้อยู่ปกติดี  ไม่มีรอยแกะใช่มั้ยครับ  ถ้าปกติดีก็ไม่ต้องกังวล   Grin

ปรกติดีครับ ไม่มีร่องรอยการแก้ไขอะไร

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 09:59:54 PM »

ชักเข้าเค้าแฮะ อย่างนี้ น่าสงสัยและตรวจสอบง่าย เพราะฝาครอบเทอร์มินอล ไม่ซีล

ถ้าพอมีความรู้ด้านไฟฟ้า เปิดดูเองได้ครับ เปิดที่ฝาครอบด้านล่างนะครับ ไม่ใช่ไปเปิดที่ล็อคซีลตรงครอบแก้วด้านบน

1.ว่ามีการแอบลัดวงจรต่อไฟตรงคร่อมมิเตอร์มาหรือเปล่า
2.ถ้าไม่มี ถอดสายด้านที่ต่อเข้่บ้านออก แล้วเปิดไฟดูว่าติดหรือไม่ (เพราะบางทีการขโมยจะไม่ทำตรงนี้ให้การไฟฟ้ามาเห็นง่ายๆ แต่จะไปต่อจุดที่ลับตาได้)
   เลยแนะนำให้ถอดสายไฟดูไงครับ

ถ้าไม่มีอะไรดังข้างต้น แสดงว่า มิเตอร์เสียเองจริง คราวนี้ก็คิดแผนตั้งรับได้เลยครับหากการไฟฟ้าจะมาคิดค่าเสียหายของมิเตอร์
ที่การไฟฟ้าบอกว่า เป็นสมบัติของการไฟฟ้า แต่พอสมบัติตัวเองเสีย จะมาเก็บเงินกับผู้ใช้ มันไม่ถูก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2013, 10:01:27 PM โดย Southlander » บันทึกการเข้า

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 10:11:04 PM »

ตราบใด ที่ ค่าไฟ ไม่ก้าวกระโดด แบบผิดปกติ
หรือ ลดลง แบบ ผิดปกติ

หรือ ถ้า การไฟฟ้า สงสัย ในโหลดของตัวเอง
เขาก็จะมาติดตั้ง มิเตอร์ คร่อม ดู การจ่ายไฟ ในบริเวณ
ว่า มีสูญหาย ตกหล่น ในช่วงใด

และ/หรือ อาจจะมี เจ้าพนักงาน เอา แคลป์มิเตอร์ มาตรวจสอบ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
หน้า: [1] 2
  พิมพ์