เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 25, 2024, 04:20:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับมิเตอร์ไฟฟ้่าหน่อยครับ  (อ่าน 6968 ครั้ง)
หญ้าเจ้าชู้ # รักในหลวง #
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 51

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 10:27:09 PM »

ตราบใด ที่ ค่าไฟ ไม่ก้าวกระโดด แบบผิดปกติ
หรือ ลดลง แบบ ผิดปกติ

หรือ ถ้า การไฟฟ้า สงสัย ในโหลดของตัวเอง
เขาก็จะมาติดตั้ง มิเตอร์ คร่อม ดู การจ่ายไฟ ในบริเวณ
ว่า มีสูญหาย ตกหล่น ในช่วงใด

และ/หรือ อาจจะมี เจ้าพนักงาน เอา แคลป์มิเตอร์ มาตรวจสอบ
แบบนี้แสดงว่าหากค่าไฟผมยืนพื้นอยู่ระดับ 50-70 หน่วย ไปเรื่อยๆ อีก 5ปี 10ปี
โดยที่การไฟฟ้าไม่สงสัย ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นใช่มั้ยครับ

กลัวว่าอีก5 ปี เกิดสงสัย มาตรวจสอบ แล้วจะโดนย้อนหลังเป็น 7 ปี โดนชก

ผมเสียภาษีนะครับ ทำอะไรเกรงใจกันบ้าง
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 10:42:16 PM »

เราไม่ได้ผิดนี่ครับ   คิก คิก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
salin - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1327

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 06:24:23 AM »

ตราบใด ที่ ค่าไฟ ไม่ก้าวกระโดด แบบผิดปกติ

หรือ ถ้า การไฟฟ้า สงสัย ในโหลดของตัวเอง
เขาก็จะมาติดตั้ง มิเตอร์ คร่อม ดู การจ่ายไฟ ในบริเวณ

และ/หรือ อาจจะมี เจ้าพนักงาน เอา แคลป์มิเตอร์ มาตรวจสอบ
แบบนี้แสดงว่าหากค่าไฟผมยืนพื้นอยู่ระดับ 50-70 หน่วย ไปเรื่อยๆ อีก 5ปี 10ปี
โดยที่การไฟฟ้าไม่สงสัย ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นใช่มั้ยครับ

กลัวว่าอีก5 ปี เกิดสงสัย มาตรวจสอบ แล้วจะโดนย้อนหลังเป็น 7 ปี โดนชก

เคยเห็นกรณีคล้ายกัน การไฟฟ้าเรียกเก็บประเมินย้อนหลังครับ

แม้เราจะไม่่ใช่คนที่ไปแก้ไขมาตรค่าไฟฟ้า แต่เราได้ประโยชน์

ทางที่ดีรีบไปแจ้งการไฟฟ้าให้มาตรวจสอบ และบอกว่าเราเพิ่งย้ายเข้ามาอยู่เมื่อใด

ทางกฏหมายแล้วเราก็ไม่ต้องรับผิดย้อนไปถึงเจ้าของเก่าหรอกครับ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 51

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 01:39:44 PM »

ปล. ดูสายซีลตะกั่วด้วยนะครับ ว่า มันขาดไปหรือยัง เพราะปกติการไฟฟ้าจะล็อคฝาปิดไว้ตรงขั้วต่อสาย
ไม่ให้มีการแอบบขโมยไฟได้ ถ้าสายซีลตะกั่วยังไม่ขาด และคุณมีหลักฐานวันเวลาการเข้ามาอยู่เมื่อไหรที่สามารถสอบกลับได้ว่า
คุณไม่เกี่ยวข้อง คุณก็บริสุทธิ์ สบายใจได้ เพราะคุณมาอยู่แล้วแต่ไม่ได้ทำการเปิดฝาอะไรเลย

ถ้าซีลขาด ก็ตรวจสอบดังคำแนะนำตามโพสท์ก่อนของผมได้เลย แต่อย่าไปทำให้มันขาดเองล่ะครับ

รูปนี้เป็นบ้านผมครับ บริเวณที่ครอบสายไฟไม่มีซีลครับ มีแต่น็อตเพียงตัวเดียว
ซึ่งน็อตตัวนี่ก่อนหน้านี้สัก 5-6 เดือนที่แล้วคลายเกลียวเกือบหลุดผมเห็นจึงหมุนกลับไปจนแน่น แต่ไม่ได้เปิดดูภายใน
ซีลตะกั่ว มีแต่บริเวณที่ตัวมิเตอร์

รูปนี้เป็นของบ้านติดกันครับ ที่ครอบสายไฟไม่มีซีลตะกั่วเหมือนกัน สังเกตดูเป็นทุกบ้านครับ
จะเห็นว่า เลขขึ้นไปประมาณกว่าหมื่นสองแล้ว ขณะบ้านผม พันสี่
ชักเข้าเค้าแฮะ อย่างนี้ น่าสงสัยและตรวจสอบง่าย เพราะฝาครอบเทอร์มินอล ไม่ซีล

ถ้าพอมีความรู้ด้านไฟฟ้า เปิดดูเองได้ครับ เปิดที่ฝาครอบด้านล่างนะครับ ไม่ใช่ไปเปิดที่ล็อคซีลตรงครอบแก้วด้านบน

1.ว่ามีการแอบลัดวงจรต่อไฟตรงคร่อมมิเตอร์มาหรือเปล่า
2.ถ้าไม่มี ถอดสายด้านที่ต่อเข้่บ้านออก แล้วเปิดไฟดูว่าติดหรือไม่ (เพราะบางทีการขโมยจะไม่ทำตรงนี้ให้การไฟฟ้ามาเห็นง่ายๆ แต่จะไปต่อจุดที่ลับตาได้)
   เลยแนะนำให้ถอดสายไฟดูไงครับ

ถ้าไม่มีอะไรดังข้างต้น แสดงว่า มิเตอร์เสียเองจริง คราวนี้ก็คิดแผนตั้งรับได้เลยครับหากการไฟฟ้าจะมาคิดค่าเสียหายของมิเตอร์
ที่การไฟฟ้าบอกว่า เป็นสมบัติของการไฟฟ้า แต่พอสมบัติตัวเองเสีย จะมาเก็บเงินกับผู้ใช้ มันไม่ถูก

เมื่อเช้าลองเปิดฝาครอบดูแล้วครับ สายไฟปรกติดีครับไม่มีอะไรแปลกปลอม แต่ยังไม่ได้ลองถอดสายดู

ผมเสียภาษีนะครับ ทำอะไรเกรงใจกันบ้าง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 51

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 01:42:16 PM »

เคยเห็นกรณีคล้ายกัน การไฟฟ้าเรียกเก็บประเมินย้อนหลังครับ

แม้เราจะไม่่ใช่คนที่ไปแก้ไขมาตรค่าไฟฟ้า แต่เราได้ประโยชน์

ทางที่ดีรีบไปแจ้งการไฟฟ้าให้มาตรวจสอบ และบอกว่าเราเพิ่งย้ายเข้ามาอยู่เมื่อใด

ทางกฏหมายแล้วเราก็ไม่ต้องรับผิดย้อนไปถึงเจ้าของเก่าหรอกครับ
ขอบคุณครับ ว่าจะไปแจ้งดูครับ เพราะเคยอ่านพบใน NET เหมือนกันว่ามีการเรียกย้อนหลัง

jojojoรักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 01:57:47 PM »

บ้านผมก็หมุนช้าอย่างนี้ละครับ จ่าย800กว่าบาทอยู่เกือบ10ปี มันเสียของมันเองผมไม่ได้ทำอะไร  เมื่อต้นปีไฟฟ้าเขาสงสัยเลยมาเปลี่ยนใหม่ให้ไม่ต้องเสียสักบาท ต้อนนี้ค่าไฟเกือบ4000ต่อเดือน  ของผมไม่มีการเรียกเก็บย้อนหลังครับ.

เห็นเขียวๆ   อย่าเฉลียวว่าองค์อินทร์
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 02:04:14 PM »

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่" พี่ หญ้าเจ้าชู้ อ่ะ ฮา

กรณีของพี่เนี่ยะ  เกิด Error  ตรงมิเตอร์ อ่ะ ฮา
มิเตอร์ชำรุดแล้ว  แจ้งไฟฟ้า เปลี่ยนฟรี  อ่ะ ฮา

แต่จะเจอปัญหา  การ "โยกโย้"  เอาเท้าราน้ำ จากไฟฟ้า อ่ะ ฮา
เพราะมิตเตอร์  เวลาขอ เขาขอสองลักษณะ อ่ะ ฮา
ชื่อบุคคล  หรือ นิติบุคคล อ่ะ ฮา

มันมีเงิน "ประกันการใช้ไฟ"  เข้ามาเกี่ยว อ่ะ ฮา
ต้องตามหาเจ้าของเดิม  แล้วขอ "ใบเสร็จรับเงิน" มาอ่ะ ฮา
ถ้าหาตัวเจอ  แต่หาใบเสร็จไม่เจอ  ก็ทำหนังสือ มอบอำนาจ อ่ะ

มอบอำนาจให้กระทำการแทน  เรื่อง  มอบมิเตอร์ไฟฟ้าและเงินประกันให้เป็นกรรมสิทธิ์ อ่ะ ฮา
เอาใบมอบนี้  ไปแจ้วความตำรวจ  ให้เขาออกประจำวัน  แล้วรับรองสำเนา ด้วยอ่ะ ฮา

เอาเอกสารสองใบนี้  ไปขอเปลี่ยนชื่อ "ผู้ใช้ไฟฟ้า" ที่สนง. เขาอ่ะ ฮา

ทีนี้ยายเล่าเรื่องของยายบ้าง อ่ะ ฮา

มิเตอร์ที่ใช้  3 Phase  45 (100)  อ่ะ ฮา
ตอนเจ้าหน้าที่  จั้มสายจากเมน เข้ามิตเตอร์ ฮา
เขาย้ำ Clamp  ไม่แน่น  เวลาโดนลมแรงๆ ไฟกระชากอ่ะ
พอกระชาก  ทำให้มิเตอร์ แกว่ง มิเตอร์คลาดเคลื่อน ในเวลาต่อมา
ค่าไฟ สูงผิดปกติ  จนกระทั่งมิเตอร์ เดินช้าจนเกือบหยุด

ยายใช้มาสี่ห้าเดือน  เสียค่าไฟ 100 -200  บาท
จนกระทั่ง  เขาเอามิตเตอร์ลูกใหม่ มาติดตั้งให้
เนื่องจาก  อายุใกล้ 10 ปี  ที่เขาจะครบกำหนด  ต้องเปลี่ยนลูกใหม่ ฮา

พอเอาลูกใหม่มาติดตั้ง  เดือนแรก ค่าไฟ  ลดลง 60% อ่ะ ฮา
ตอนไปชำระเงินค่าไฟฟ้าเดือนแรก  เขาเรียกไปคุย
บอกว่าต้อง จ่ายค่ากระแสไฟฟ้า ย้อนหลัง อ่ะ ฮา

ยายปฎิเสธ  บอกเขาว่า มิเตอร์ลูกใหม่  ค่าไฟ พันกว่าๆ อ่ะ
แต่ของเดิม  ใกล้สามพัน  จำนวนการใช้ไฟฟ้า ใกล้เคียงกัน อ่ะ

เขาทีทีท่า  ว่าไม่ยอม  ยายเคาะ "โป๊ก" ลงไปเลยอ่ะ ฮา

5555 ขอตรวจสอบ มิเตอร์ ย้อนหลัง ฮา
เขาบอก  ส่งคืนเขตแล้ว เบิกไม่ได้  ฮา

555 ตกลง  ไม่ต้องจ่ายเงิน อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
รัชต์
Full Member

คะแนน 77

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 02:19:28 PM »

ท่านจขกท.เป็นคนดีครับ  Grin
ผมจะเล่าของผมให้ฟังบ้าง เมื่อเกือบยี่สิบปีก่อน ผมซื้อบ้านแล้วก็ไปขอมิเตอร์ไฟฟ้าครับ
พอการไฟฟ้าติดตั้งมิเตอร์เสร็จกลับไป ผมก็ถอดฝาครอบมิเตอร์(มีซีลตะกั่วนะครับ แต่แกะเนียนๆ)สลับสายฝั่งขาเข้าซะ
แล้วก็ไปสลับสายฝั่งเข้าตู้สวิทช์บอร์ดด้วย ทีนี้ปลั๊กตัวไหนจะไม่ให้มิเตอร์หมุนก็เอาสายนิวตรอลของปลั๊กไปต่อกับสายดินซะปลั๊กนี้ใช้ไฟยังไง
มิเตอร์ก็ไม่หมุน ผมเสียค่าไฟเดือนละสามสี่ร้อยอยู่หลายปี วันนึงก็มีเจ้าหน้าที่การไฟฟ้ามาวัดกระแสขาเข้าทั้งสองเส้น ก็โดนน่ะซิครับ
โดนปรับสิบเท่าของค่าไฟฟ้าสูงสุดต่อเดือนในรอบ 1 ปีที่แล้ว ก็จ่ายไปครับ ที่ผ่านมามันเกินคุ้มแล้ว ต่อไปโดนอีกมันจะไม่คุ้มครับ
ตอนนี้ค่าไฟก็พันต้นๆ ส่วนของท่านจขกท. ไม่ต้องทำอะไรหรอกครับ เดี๋ยวครบกำหนดเวลา การไฟฟ้าเขาก็มาเปลี่ยนมิเตอร์ให้เองละครับเขามีทีมตรวจสอบ
ถ้าขอใบเสร็จค่าประกันมิเตอร์จากเจ้าของเดิมได้ก็น่าจะดีครับ เผื่อไว้ว่ามิเตอร์เสียหายด้วยสาเหตอื่นๆจะได้สะดวกเวลาแจ้งการไฟฟ้าครับ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 51

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 07:21:33 PM »

ท่านจขกท.เป็นคนดีครับ  Grin
ผมจะเล่าของผมให้ฟังบ้าง เมื่อเกือบยี่สิบปีก่อน ผมซื้อบ้านแล้วก็ไปขอมิเตอร์ไฟฟ้าครับ
พอการไฟฟ้าติดตั้งมิเตอร์เสร็จกลับไป ผมก็ถอดฝาครอบมิเตอร์(มีซีลตะกั่วนะครับ แต่แกะเนียนๆ)สลับสายฝั่งขาเข้าซะ
แล้วก็ไปสลับสายฝั่งเข้าตู้สวิทช์บอร์ดด้วย ทีนี้ปลั๊กตัวไหนจะไม่ให้มิเตอร์หมุนก็เอาสายนิวตรอลของปลั๊กไปต่อกับสายดินซะปลั๊กนี้ใช้ไฟยังไง
มิเตอร์ก็ไม่หมุน ผมเสียค่าไฟเดือนละสามสี่ร้อยอยู่หลายปี วันนึงก็มีเจ้าหน้าที่การไฟฟ้ามาวัดกระแสขาเข้าทั้งสองเส้น ก็โดนน่ะซิครับ
โดนปรับสิบเท่าของค่าไฟฟ้าสูงสุดต่อเดือนในรอบ 1 ปีที่แล้ว ก็จ่ายไปครับ ที่ผ่านมามันเกินคุ้มแล้ว ต่อไปโดนอีกมันจะไม่คุ้มครับ
ตอนนี้ค่าไฟก็พันต้นๆ ส่วนของท่านจขกท. ไม่ต้องทำอะไรหรอกครับ เดี๋ยวครบกำหนดเวลา การไฟฟ้าเขาก็มาเปลี่ยนมิเตอร์ให้เองละครับเขามีทีมตรวจสอบ
ถ้าขอใบเสร็จค่าประกันมิเตอร์จากเจ้าของเดิมได้ก็น่าจะดีครับ เผื่อไว้ว่ามิเตอร์เสียหายด้วยสาเหตอื่นๆจะได้สะดวกเวลาแจ้งการไฟฟ้าครับ
Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่" พี่ หญ้าเจ้าชู้ อ่ะ ฮา

กรณีของพี่เนี่ยะ  เกิด Error  ตรงมิเตอร์ อ่ะ ฮา
มิเตอร์ชำรุดแล้ว  แจ้งไฟฟ้า เปลี่ยนฟรี  อ่ะ ฮา

แต่จะเจอปัญหา  การ "โยกโย้"  เอาเท้าราน้ำ จากไฟฟ้า อ่ะ ฮา
เพราะมิตเตอร์  เวลาขอ เขาขอสองลักษณะ อ่ะ ฮา
ชื่อบุคคล  หรือ นิติบุคคล อ่ะ ฮา

มันมีเงิน "ประกันการใช้ไฟ"  เข้ามาเกี่ยว อ่ะ ฮา
ต้องตามหาเจ้าของเดิม  แล้วขอ "ใบเสร็จรับเงิน" มาอ่ะ ฮา
ถ้าหาตัวเจอ  แต่หาใบเสร็จไม่เจอ  ก็ทำหนังสือ มอบอำนาจ อ่ะ

มอบอำนาจให้กระทำการแทน  เรื่อง  มอบมิเตอร์ไฟฟ้าและเงินประกันให้เป็นกรรมสิทธิ์ อ่ะ ฮา
เอาใบมอบนี้  ไปแจ้วความตำรวจ  ให้เขาออกประจำวัน  แล้วรับรองสำเนา ด้วยอ่ะ ฮา

เอาเอกสารสองใบนี้  ไปขอเปลี่ยนชื่อ "ผู้ใช้ไฟฟ้า" ที่สนง. เขาอ่ะ ฮา

ทีนี้ยายเล่าเรื่องของยายบ้าง อ่ะ ฮา

มิเตอร์ที่ใช้  3 Phase  45 (100)  อ่ะ ฮา
ตอนเจ้าหน้าที่  จั้มสายจากเมน เข้ามิตเตอร์ ฮา
เขาย้ำ Clamp  ไม่แน่น  เวลาโดนลมแรงๆ ไฟกระชากอ่ะ
พอกระชาก  ทำให้มิเตอร์ แกว่ง มิเตอร์คลาดเคลื่อน ในเวลาต่อมา
ค่าไฟ สูงผิดปกติ  จนกระทั่งมิเตอร์ เดินช้าจนเกือบหยุด

ยายใช้มาสี่ห้าเดือน  เสียค่าไฟ 100 -200  บาท
จนกระทั่ง  เขาเอามิตเตอร์ลูกใหม่ มาติดตั้งให้
เนื่องจาก  อายุใกล้ 10 ปี  ที่เขาจะครบกำหนด  ต้องเปลี่ยนลูกใหม่ ฮา

พอเอาลูกใหม่มาติดตั้ง  เดือนแรก ค่าไฟ  ลดลง 60% อ่ะ ฮา
ตอนไปชำระเงินค่าไฟฟ้าเดือนแรก  เขาเรียกไปคุย
บอกว่าต้อง จ่ายค่ากระแสไฟฟ้า ย้อนหลัง อ่ะ ฮา

ยายปฎิเสธ  บอกเขาว่า มิเตอร์ลูกใหม่  ค่าไฟ พันกว่าๆ อ่ะ
แต่ของเดิม  ใกล้สามพัน  จำนวนการใช้ไฟฟ้า ใกล้เคียงกัน อ่ะ

เขาทีทีท่า  ว่าไม่ยอม  ยายเคาะ "โป๊ก" ลงไปเลยอ่ะ ฮา

5555 ขอตรวจสอบ มิเตอร์ ย้อนหลัง ฮา
เขาบอก  ส่งคืนเขตแล้ว เบิกไม่ได้  ฮา

555 ตกลง  ไม่ต้องจ่ายเงิน อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ใบเสร็จค่าประกันไฟฟ้ามีครับ เปลี่ยนชื่อเรียบร้อยแล้วครับ

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 09:15:45 PM »

ใบเสร็จค่าประกันไฟฟ้ามีครับ เปลี่ยนชื่อเรียบร้อยแล้วครับ

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ หญ้าเจ้าาชู้ อ่ะ ฮา

ถ้าอย่างนั้น  ไปพบเจ้าหน้าที่เขาเลย อ่ะ ฮา
บอกว่าขอตรวจสอบ มิเตอร์ อ่ะ ฮา

เขาจะเอามิเตอร์  ลูกใหม่ มาใส่ให้แทน
แล้วเอาลูกนั้น  ไปทาบ หรือ คล่อม ให้กระแสผ่านอีกที
เพื่อเช็คการทำงาน ของระบบ  ซึ่งยายเชื่อว่า "คลาดเคลื่อน" อ่ะ ฮา

พอคลาดเคลื่อน  เขาก็จะติดลูกใหม่ ให้ฟรี อ่ะ ฮา
ลูกทีเอามาติดใหม่  จะขึ้นต้นของมาตรา ที่เลข 2 อ่ะ ฮา

ที่ขึ้นอย่างนั้น  เพราะเขาทดลอง ให้ไฟวิ่งผ่าน เช็คความเที่ยงตรง อ่ะ ฮา

งานนี้ สบายมาก  มิเตอร์ เป็นของเราแล้ว  พร้อมเงินประกัน 2,000.- อ่ะฮา
555 ทั้งชีวิต  คงไม่ได้คืนเงิน ก้อนนี้หรอก อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Victor&Sugus
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

รักสนุกทุกถนัด เฉพาะเรื่องปืน.....

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 08:09:04 AM »

มีคนอิจฉาท่านอยู่นะครับ ผมคนหนึ่ง....

☀ <º))))><.·´¯`·. h £ ® ß € ¯|¯ •·.·´¯`·.·• .·´¯`·.><((((º> —(•·÷[ ]÷·•)—·‡±±‡±÷· Oº°‘¨ ¨‘°ºO •°o.O O.o°• ¨°o.O O.o°¨ —¤÷(`[¤* *¤]´)÷¤— •·.·´¯`·.·• •·.·´¯`·.·• «·´`·.(`·.¸ ¸.·´).·´`·» ׺°”˜`”°º× ׺°”˜`”°º× »-(¯`v´¯)✿*Maxx™❀●• ♬✿❀●• ♬
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 10:40:53 AM »

มีคนอิจฉาท่านอยู่นะครับ ผมคนหนึ่ง....
ติดต่อขอแลกหม้อกันเลยครับ Grin

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์