เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 06:18:28 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เติมน้ำมันอะไรดี ?  (อ่าน 5262 ครั้ง)
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« เมื่อ: กันยายน 27, 2013, 08:22:02 AM »

..รบกวนขอความเห็นครับ..
..รถยนต์ในปัจจุบันที่สามารถเติมน้ำมันได้ทั้ง แกสโซฮอล์ 91 , 95  E20  E85  อยากทราบว่าน้ำมันตัวไหนมีคุณภาพ ให้ประสิทธิภาพกับเครื่องยนต์สูงสุด และตัวไหนช่วยยืดอายุการใช้งานของรถได้ดีที่สุด..

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
Ghostreporting
Hero Member

คะแนน 112

ขอเจอตัวจริงของเทอสักครั้ง

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 27, 2013, 08:50:16 AM »

เห็นเขาว่าวีพาว์เวอร์e10ของตราหอยครับ แต่ปกติผมขับไม่เร็วเลยเติมแต่โซฮอลe10 ออคเทน91 เคยเติม95ไม่ผสมเอทานอลแล้วไม่เห็นมีอะไรดีเด่กว่าโซฮอลเลย

http://www.thaispyshot.com/index.php?topic=718.0 อ้างเพิ่มระดับความเขี้ยวของมาตรฐานไอเสีย เพื่อรักษาสภาพแวดล้อม เราไม่โง่พอที่จะเชื่อคุณหรอก ที่รถบรรทุกทิ้งหินทิ้งทราย ทิ้งควันดำปื๋อดันไม่ไปกวดขัน ทุเรศประเทศสารขันธ์
chonthai-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 353

4152

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 27, 2013, 09:01:40 AM »

ผมใช้ V พาวเวอร์ไนโตรพลัส ของเชลล์ ครับ
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 27, 2013, 09:30:16 AM »

น้ำมันเติมแล้วแรงขับมันเหยียบเยอะอายุก็สั้นลง
ถ้ามันเติมได้ทุกอย่าก็เลือกที่ถูกที่สุด
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 27, 2013, 09:51:44 AM »

รถนายสมชายถูกบังคับให้เติม 95 เท่านั้นครับ เลยไม่มีตัวเลือกเรื่องชนิดของน้ำมัน... แต่ด้วยความที่รถอัลติสตัวมันโต แต่เครื่องแค่ 1.6 ลิตร มันเลยเซ็นซิทิฟเรื่องน้ำมันมากกว่ารถเมียเครื่อง 1.8 น้ำหนักรถไล่เรี่ยกัน น้ำมันดีไม่ดีไม่ค่อยรู้สึกครับ เพราะแรงบิดมันยังเหลือๆ...

นายสมชายเลยเติมแก็สโซฮอล 95 อย่างเดียว, แต่ก่อนเติม ปตท. แล้วที่ปั๊มเดียวด้วย คือปั๊มที่โค้งรัชดาหน้าศาลฯ(เพราะเติมแล้วรถวิ่งดีที่สุด), แต่ตอนหนังไม่ชอบ ปตท. ก็เลยย้ายไปเติมปั๊มเชลล์ตรงข้าม scb Park เติม V-Power ได้แรงดีกว่าฟิวเซฟ แล้วจากนั้นที่ปั๊มนี้ก็มีข่าวว่าแก๊งค์ค้ายาบ้าชอบไปส่งของ จนมีตำรวจไปดักจับลงข่างหนังสือพิมพ์แล้วอย่างน้อย 1 ครั้ง... นายสมชายก็เลยไม่เติมที่ปั๊มนี้อีกแล้วครับ บอกตรงๆว่ากลัวลูกหลง... ฮา...

จนป่านนี้นายสมชายพบว่าน้ำมันแก็สฯ95 ที่รถนายสมชายวิ่งแรงที่สุดคือของปั๊มบางจากครับ แต่ไม่มีปั๊มประจำแล้ว เพราะไม่มีปั๊มยี่ห้อนี้อยู่ในระหว่างเส้นทางประจำเลย... เจอที่ไหนก็แวะเข้าไปเติมเลย ซึ่งไม่ค่อยซ้ำที่กันแล้วครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2013, 09:53:34 AM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 27, 2013, 09:59:01 AM »

เติม E85 ตลอด เต็มถังวิ่งได้ประมาณ ๖๕๐ กิโลเมตร

ถึงจะมีข้อมูลบอกว่าอัตตราการสิ้นเปลืองจะมากกว่าเบนซินที่ผสมแอลกอฮอล์น้อยๆ

แต่เท่าที่ดู ไม่มีนัยยะสำคัญอะไร ได้ ๖๕๐ กิโลเมตร/ถัง ผมก็พอใจแล้วตกประมาณกิโลละเกือบสองบาท

ประหยัดทรัพย์กว่าพวกโซฮอลล์ E20 /91 /95 เยอะเลย

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 27, 2013, 10:44:43 AM »

..รถยนต์ในปัจจุบันที่สามารถเติมน้ำมันได้ทั้ง แกสโซฮอล์ 91 , 95  E20  E85  อยากทราบว่าน้ำมันตัวไหนมีคุณภาพ ให้ประสิทธิภาพกับเครื่องยนต์สูงสุด และตัวไหนช่วยยืดอายุการใช้งานของรถได้ดีที่สุด..

น้ำมันเบนซินไม่ผสมให้สมรรถนะสูงที่สุดและเหมาะกับเครื่องยนต์สันดาปภายในครับ
แต่ในปัจจุบันไม่มีขายในบ้านเราแล้ว  ก็เลือกที่ "ค่าอ๊อคเทน" เหมาะสมกับเครื่องยนต์รถของเราที่สุด

ค่าออกเทน คือ ค่าความต้านทานการจุดระเบิด ใช้ให้เหมาะสมอย่าหลงตามความเชื่อที่ว่าเติมออกเทนสูงแล้วแรง
มันเป็นความจริงเฉพาะกับรถที่มีกำลังอัดในห้องเผาไหม้สูง ที่ต้องการเชื้อเพลิงความไวต่อความร้อนต่ำ
รถยนต์ตลาดทั่วๆไปเติมอ๊อคเทน91 (โซฮอล91)  พวกทีสมรรถนะสูงหน่อยก็เติมออคเทน95 (โซฮอล95)
super x
Sr. Member

คะแนน 60

เฮฮา

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 27, 2013, 10:46:29 AM »

ผมใช้แอ็คคอร์ดเครื่อง 2.0 เติม E85 ครับ ขับในเมืองรถติดๆถังนึง 60 ลิตร ประมาณ 1400บาท จะวิ่งได้ประมาณ 450-470 กิโลเมตร ก็หมดถังพอดี  ส่วนต่างจังหวัดยังไม่ได้เอาวิ่งสักทีครับ น่าจะประหยัดกว่ากันมาก เพราะบางท่านก็ว่าวิ่งได้ 600-700โล ถ้าเป็นอย่างนั้นจิงจะประหยัดใช้ได้เลย  ส่วนอัตราเร่งผมว่าไม่แตกต่างมากมายอะไรครับ แต่ถ้าเบนซิน 95 รู้เลยรถไม่ค่อยกินน้ำมัน ถังนึงวิ่งในเมืองได้600-650 โลเชียว  ส่วนอัตราการสึกหรอผมไม่ทราบเช่นกันครับ  แต่ผมเชื่อว่ารถปัจจุบันทำมารองรับน้ำมันแบบไหนได้ที่เติมแล้วประหยัดก็น่าจะลองใช้ไปครับ  Grin Grin Grin

คิดก่อนเล็ง
TakeFive
Sr. Member

คะแนน 171

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 27, 2013, 11:52:38 AM »

สำหรับรถบ้านๆทั่วๆไป ที่ไม่ใช่รถที่มีกำลังอัดสูงๆ 14:1 อย่างพวก ferrari นะครับ เติมน้ำมันที่มีค่าออกเทนต่ำสุด ที่เหมาะสมกับกำลังอัดของเครื่องครับ ก็คือ เ้ติมออกเทนต่ำสุดที่คู่มือบอกว่าใช้ได้ครับ ใช้เชื่อเพลิงออกเทนสูง จะได้ประโยชน์ก็เฉพาะถ้าเราสามารถ tune ปรับองศาไฟ ให้ advance ได้ ถึงแม้ว่า ecu ของรถ สามารถจะ สามารถ adapt องศาไฟได้ แต่ก็ได้แค่range แคบๆครับ ไม่สามารถเค้นสมรรถนะ จากประโยชน์ที่ได้จากการ เผาวาปไฟได้นาน ของ เชื้อเพลิงออกเทนสูงๆ
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 27, 2013, 03:51:07 PM »

เติม E85 ตลอด เต็มถังวิ่งได้ประมาณ ๖๕๐ กิโลเมตร

ถึงจะมีข้อมูลบอกว่าอัตตราการสิ้นเปลืองจะมากกว่าเบนซินที่ผสมแอลกอฮอล์น้อยๆ

แต่เท่าที่ดู ไม่มีนัยยะสำคัญอะไร ได้ ๖๕๐ กิโลเมตร/ถัง ผมก็พอใจแล้วตกประมาณกิโลละเกือบสองบาท

ประหยัดทรัพย์กว่าพวกโซฮอลล์ E20 /91 /95 เยอะเลย

รถของพี่
รุ่นไหนนะครับ ผมลืมไปแระ ไหว้

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
พ่อค้าภูธร- รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 202

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 27, 2013, 05:10:47 PM »

ถูกกว่า วีออส......เติมอี 20 อีกครับ.......ผมเติม อี20 ในวีออส ยังตกอยู่ที่2.4 บาท/กิโลเมตร  ประหยัดเยอะเลยครับ::014::
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2013, 05:12:21 PM โดย พ่อค้าภูธร- รักในหลวง » บันทึกการเข้า
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 27, 2013, 05:36:56 PM »

รถของพี่
รุ่นไหนนะครับ ผมลืมไปแระ ไหว้

น่าจะเป็น CIVIC FB MT ครับ... Cheesy
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 27, 2013, 05:38:50 PM »

ขอบคุณครับคุณหมอ ไหว้

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
artami
Full Member

คะแนน 19

คิดว่ามันถูกก็ต้องทำ

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 27, 2013, 06:33:03 PM »

ผมเลือกยี่ห้อครับ อะไรก็ได้ที่ไม่ใช่ปตท.กับบางจาก สาเหตุ วัดจากความรู้สึกครับ ว่าเติมแล้วมันอัตตราเร่งดีขี้น ผมใช้ดีเซล ครับ

รับสั่งทำมาสคอตทุกชนิดและให้เช่า  ซ่อม ทำความสะอาด รับจัดหาพริตตี้ MC โบ่โซ่ เพื่อประชาสัมพันธ์งานต่างๆ 093-142-1950 มิ
RTCO
Full Member

คะแนน 50

Military Technical Training School

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 27, 2013, 06:34:08 PM »

..รถยนต์ในปัจจุบันที่สามารถเติมน้ำมันได้ทั้ง แกสโซฮอล์ 91 , 95  E20  E85  อยากทราบว่าน้ำมันตัวไหนมีคุณภาพ ให้ประสิทธิภาพกับเครื่องยนต์สูงสุด และตัวไหนช่วยยืดอายุการใช้งานของรถได้ดีที่สุด..

น้ำมันเบนซินไม่ผสมให้สมรรถนะสูงที่สุดและเหมาะกับเครื่องยนต์สันดาปภายในครับ
แต่ในปัจจุบันไม่มีขายในบ้านเราแล้ว  ก็เลือกที่ "ค่าอ๊อคเทน" เหมาะสมกับเครื่องยนต์รถของเราที่สุด

ค่าออกเทน คือ ค่าความต้านทานการจุดระเบิด ใช้ให้เหมาะสมอย่าหลงตามความเชื่อที่ว่าเติมออกเทนสูงแล้วแรง
มันเป็นความจริงเฉพาะกับรถที่มีกำลังอัดในห้องเผาไหม้สูง ที่ต้องการเชื้อเพลิงความไวต่อความร้อนต่ำ
รถยนต์ตลาดทั่วๆไปเติมอ๊อคเทน91 (โซฮอล91)  พวกทีสมรรถนะสูงหน่อยก็เติมออคเทน95 (โซฮอล95)

เบนซิน 95 ยังมีขายอยู่ครับแต่ลิตรละเกือบห้าสิบบาทแล้ว
http://www.eppo.go.th/retail_prices.html

"สุ จิ ปุ ลิ วินิมุตโต กถัง โส ปํณฑิโต ภเว"
ผู้ปราศจาก สุ จิ ปุ ลิ จะเป็นบัณฑิตได้อย่างไร
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์