เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 06:14:31 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เติมน้ำมันอะไรดี ?  (อ่าน 5248 ครั้ง)
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 27, 2013, 06:52:13 PM »

..รบกวนขอความเห็นครับ..
..รถยนต์ในปัจจุบันที่สามารถเติมน้ำมันได้ทั้ง แกสโซฮอล์ 91 , 95  E20  E85  อยากทราบว่าน้ำมันตัวไหนมีคุณภาพ ให้ประสิทธิภาพกับเครื่องยนต์สูงสุด และตัวไหนช่วยยืดอายุการใช้งานของรถได้ดีที่สุด..

น้ำมันเบนซินไม่ผสมให้สมรรถนะสูงที่สุดและเหมาะกับเครื่องยนต์สันดาปภายในครับ
แต่ในปัจจุบันไม่มีขายในบ้านเราแล้ว  ก็เลือกที่ "ค่าอ๊อคเทน" เหมาะสมกับเครื่องยนต์รถของเราที่สุด

ค่าออกเทน คือ ค่าความต้านทานการจุดระเบิด ใช้ให้เหมาะสมอย่าหลงตามความเชื่อที่ว่าเติมออกเทนสูงแล้วแรง
มันเป็นความจริงเฉพาะกับรถที่มีกำลังอัดในห้องเผาไหม้สูง ที่ต้องการเชื้อเพลิงความไวต่อความร้อนต่ำ
รถยนต์ตลาดทั่วๆไปเติมอ๊อคเทน91 (โซฮอล91)  พวกทีสมรรถนะสูงหน่อยก็เติมออคเทน95 (โซฮอล95)

เบนซิน 95 ยังมีขายอยู่ครับแต่ลิตรละเกือบห้าสิบบาทแล้ว
http://www.eppo.go.th/retail_prices.html

โอ้............ ขอบคุณมากครับ
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 27, 2013, 08:32:47 PM »

อยากได้ อ๊อกเทนเยอะๆ 97 มาเติมที่มาเลย์เซียครับ อิๆๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 27, 2013, 08:55:19 PM »

อยากได้ อ๊อกเทนเยอะๆ 97 มาเติมที่มาเลย์เซียครับ อิๆๆ

ถ้าผมขับ Honda NSX ก็อยากไปเติมอยู่ครับ ฮ่า ฮ่า
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 27, 2013, 09:20:34 PM »

เท่าที่ ใช้มา โฆษณา ซ๊ะดิบดี.....น้ำมันตราอะไรน๊ะ ปอตอทวย ห่วยสุดครับ.....มิใช่เติมกันแค่น้อยๆ ทดสอบกันเป็นถังๆ ล่าสุด ผมวิ่งทางไกล ใช้สาย 11 ขึ้นไปน่าน เส้นนั้น ปั๊ม ปต ทวยเยอะ และไม่เคยวิ่ง น้ำมันจะหมด มันต้องเติมใว้ก่อน เลย ต้องเติมซ้ำกัน มันทราบได้จาก ที่เราใช้รถประจำ และก็ขับรถยาวๆบ่อย....หลีกได้หลีกเหอะ.....มันจะไม่ดีกะรถหรือเปล่า อันนี้ ไม่ระบุเหตุผลน๊ะครับ เพราะไม่สามารถทดสอบได้ แต่สมรรถนะ ที่ได้จากการใช้รถ สามารถบอกได้แบบนี้ มิใช่จะมากล่าวหากันใดๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
p23-504 รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 27, 2013, 09:22:05 PM »

สมัยนี้เอาประหยัดไว้ก่อนครับ   กำลังทดลองใช้ อี 85 โดยติดกล่องควบคุมจากการโปรโมทย์น้ำมันของปั๊มเพียวซึ่งอยู่หน้าบ้าน  เห็นว่าค่าติดตั้งถูกดีเลยทดลองใช้  (ค่าติดตั้ง 5 พันบาท  ให้บัตรเติมน้ำมัน  2 พันบาท  แถมน้ำมันเครื่อง  5 ลิตร  เหลือค่าติดตั้งจริง  2.5 พันบาท) วิ่งมาเกือบ 5 พัน กม.แล้วครับ  ยังไม่มีอะไรผิดปกติ  ค่าใช้จ่าย  2 บาท/กม. ถือว่าประหยัดพอได้ครับ
kpai
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 109

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 27, 2013, 10:38:25 PM »

แล้วที่มันเขียนป้ายบอกว่า เบนซิน โซฮอล 95 ซึ่งราคาน้อยกว่าเบนซิน แต่แพงกว่าโซฮอล95  มันเป็นนำ้มันที่ผสมระหว่างเบนซินกับโซฮอลใช่ไหมครับ  เห็นแล้วงง งง ไม่ค่อยได้สังเกต  ดูแต่ดีเซลเพราะใช้ประจำ ไหว้
Hang Forever
Hero Member

คะแนน 349

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 27, 2013, 10:50:04 PM »

ผมเติมโซฮอล 91 วิ่งได้ประมาณ 50 กิโลลิตร ครับ รถผมฮอนด้า  รุ่นยอดนิยมครับ (เวฟ) ยิ้มีเลศนัย ไหว้
ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 27, 2013, 10:50:21 PM »

เติม E85 ตลอด เต็มถังวิ่งได้ประมาณ ๖๕๐ กิโลเมตร

ถึงจะมีข้อมูลบอกว่าอัตตราการสิ้นเปลืองจะมากกว่าเบนซินที่ผสมแอลกอฮอล์น้อยๆ

แต่เท่าที่ดู ไม่มีนัยยะสำคัญอะไร ได้ ๖๕๐ กิโลเมตร/ถัง ผมก็พอใจแล้วตกประมาณกิโลละเกือบสองบาท

ประหยัดทรัพย์กว่าพวกโซฮอลล์ E20 /91 /95 เยอะเลย

รถของพี่
รุ่นไหนนะครับ ผมลืมไปแระ ไหว้

ครูหมู ใช้น้ำมันแบบนี้อยู่ ไม่ใช่เหรอ

Ghostreporting
Hero Member

คะแนน 112

ขอเจอตัวจริงของเทอสักครั้ง

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 27, 2013, 10:57:58 PM »

แล้วที่มันเขียนป้ายบอกว่า เบนซิน โซฮอล 95 ซึ่งราคาน้อยกว่าเบนซิน แต่แพงกว่าโซฮอล95  มันเป็นนำ้มันที่ผสมระหว่างเบนซินกับโซฮอลใช่ไหมครับ  เห็นแล้วงง งง ไม่ค่อยได้สังเกต  ดูแต่ดีเซลเพราะใช้ประจำ ไหว้

ผมว่าโซฮอล95เนี่ยแหละ แต่เอามาถ่ายจากปั้มใหญ่มาแบ่งใส่ปั้มเล็กเลยแพงขึ้นเพราะบวกค่าขนส่ง ปั้มหลอดแถวถิ่นห่างไกลความเจริญ95ลิตรละ50 จะเป็นลม

http://www.thaispyshot.com/index.php?topic=718.0 อ้างเพิ่มระดับความเขี้ยวของมาตรฐานไอเสีย เพื่อรักษาสภาพแวดล้อม เราไม่โง่พอที่จะเชื่อคุณหรอก ที่รถบรรทุกทิ้งหินทิ้งทราย ทิ้งควันดำปื๋อดันไม่ไปกวดขัน ทุเรศประเทศสารขันธ์
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 12:40:31 AM »

สมัยนี้เอาประหยัดไว้ก่อนครับ   กำลังทดลองใช้ อี 85 โดยติดกล่องควบคุมจากการโปรโมทย์น้ำมันของปั๊มเพียวซึ่งอยู่หน้าบ้าน  เห็นว่าค่าติดตั้งถูกดีเลยทดลองใช้  (ค่าติดตั้ง 5 พันบาท  ให้บัตรเติมน้ำมัน  2 พันบาท  แถมน้ำมันเครื่อง  5 ลิตร  เหลือค่าติดตั้งจริง  2.5 พันบาท) วิ่งมาเกือบ 5 พัน กม.แล้วครับ  ยังไม่มีอะไรผิดปกติ  ค่าใช้จ่าย  2 บาท/กม. ถือว่าประหยัดพอได้ครับ

ติดรถอะไรครับ...

ใช้นานแล้วหรือยังครับ...

พอดีกำลังสนใจอยู่พอดีครับ... ไหว้
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 06:36:09 AM »

รถผมฟอร์ด เอเวอร์เรส ปี 05 ใช้แก๊สโซฮอล 91  50 บาท ผสมดีเซล 1 ถัง (60 ลิตร) ครับ ลองใช้แล้วรถสตาร์ทติดง่ายขึ้นแรงดีขึ้นรู้สึกได้ครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 06:45:55 AM »

เท่าที่ ใช้มา โฆษณา ซ๊ะดิบดี.....น้ำมันตราอะไรน๊ะ ปอตอทวย ห่วยสุดครับ.....มิใช่เติมกันแค่น้อยๆ ทดสอบกันเป็นถังๆ ล่าสุด ผมวิ่งทางไกล ใช้สาย 11 ขึ้นไปน่าน เส้นนั้น ปั๊ม ปต ทวยเยอะ และไม่เคยวิ่ง น้ำมันจะหมด มันต้องเติมใว้ก่อน เลย ต้องเติมซ้ำกัน มันทราบได้จาก ที่เราใช้รถประจำ และก็ขับรถยาวๆบ่อย....หลีกได้หลีกเหอะ.....มันจะไม่ดีกะรถหรือเปล่า อันนี้ ไม่ระบุเหตุผลน๊ะครับ เพราะไม่สามารถทดสอบได้ แต่สมรรถนะ ที่ได้จากการใช้รถ สามารถบอกได้แบบนี้ มิใช่จะมากล่าวหากันใดๆ

ใช่ครับพี่ โดยส่วนตัวน้ำมันเชื้อเพลิงบ้านเรายี่ห้อที่ผมว่าเวิร์คสุดคือShell

สมัยนี้เอาประหยัดไว้ก่อนครับ   กำลังทดลองใช้ อี 85 โดยติดกล่องควบคุมจากการโปรโมทย์น้ำมันของปั๊มเพียวซึ่งอยู่หน้าบ้าน  เห็นว่าค่าติดตั้งถูกดีเลยทดลองใช้  (ค่าติดตั้ง 5 พันบาท  ให้บัตรเติมน้ำมัน  2 พันบาท  แถมน้ำมันเครื่อง  5 ลิตร  เหลือค่าติดตั้งจริง  2.5 พันบาท) วิ่งมาเกือบ 5 พัน กม.แล้วครับ  ยังไม่มีอะไรผิดปกติ  ค่าใช้จ่าย  2 บาท/กม. ถือว่าประหยัดพอได้ครับ

สเป็ครถที่ออกมาจากโรงงานรับE85หรือเปล่าครับ  ถ้าไม่รับแล้วไปเติมก็ต้องเตรียมเงินไว้รอทำรถได้เลย
เพราะระบบจ่ายเชื้อเพลิงจะโดนแอลกอฮอกร่อนออกมาเป็นผงเล็กๆเข้าไปอุดตันตามระบบจ่ายเชื้อเพลิง

แล้วที่มันเขียนป้ายบอกว่า เบนซิน โซฮอล 95 ซึ่งราคาน้อยกว่าเบนซิน แต่แพงกว่าโซฮอล95  มันเป็นนำ้มันที่ผสมระหว่างเบนซินกับโซฮอลใช่ไหมครับ  เห็นแล้วงง งง ไม่ค่อยได้สังเกต  ดูแต่ดีเซลเพราะใช้ประจำ ไหว้

อ่านแล้วก็งงๆครับพี่ ปกติแล้วเบนซินก็คือน้ำมันเบนซิน  "โซฮอล" ก็คือเบนซินผสมเอธานอล10% หรือก็คือ E10
ส่วน เบนซินโซฮอล95 อันนี้ไม่รู้จริงๆว่ามันคืออะไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2013, 09:15:37 AM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 08:54:09 AM »

เติม E85 ตลอด เต็มถังวิ่งได้ประมาณ ๖๕๐ กิโลเมตร

ถึงจะมีข้อมูลบอกว่าอัตตราการสิ้นเปลืองจะมากกว่าเบนซินที่ผสมแอลกอฮอล์น้อยๆ

แต่เท่าที่ดู ไม่มีนัยยะสำคัญอะไร ได้ ๖๕๐ กิโลเมตร/ถัง ผมก็พอใจแล้วตกประมาณกิโลละเกือบสองบาท

ประหยัดทรัพย์กว่าพวกโซฮอลล์ E20 /91 /95 เยอะเลย

รถของพี่

รถของพี่

น่าจะเป็น CIVIC FB MT ครับ... Cheesy

ตามที่คุณหมอบอกครับครูหมู

โฉมนี่แหละ แต่เป็นรูปแทน ของผมเป็น 1.8 เกียร์ธรรมดา ซื้อมาเป็นม้าใช้งานจริงๆ อีกสองสามเดือนจะครบปี
แต่ผมวิ่งไปสี่หมื่นแปดกิโลแล้ว ขับใช้งานคุ้มมากครับ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 09:11:20 AM »

สำหรับรุ่นนี้ที่ชอบบ่นกันว่ากระจกไฟฟ้าชอบมีปัญหามากมายนั้น ก็คงจริง
ตั้งแต่ใช้มาผมเจอสองครั้งแล้ว กดไม่ขึ้นไม่ลงเลย เลยลองเปิดกล่องฟิวส
ที่บริเวณใต้ช่องวางขาด้านคนขับ ก็พบว่าฟิวส์หลวม เลยดันเข้าไปจนแน่น
 ครั้งที่สองอาการเดิม หลวมอีก
   ถ้าเป็นแบบนี้ ไม่ใช่เกิดจากใส่ฟิวส์ไม่แน่นตั้งแต่แรกแล้ว แต่น่าจะเกิดจากการออกแบบระบบมอเตอร์กระจกไฟฟ้าที่ไม่ถูกต้อง
เพราะใหม่ๆมันก็ทำงานได้ดี แต่ถ้าฟิวส์มาหลวมภายหลังมันเกิดจากมีกระแสใหลในวงจรกระจกไฟฟ้านี้มากเกินไป
ทำให้ขั้วฟิวส์ร้อนเกิดการขยายตัวหลายๆครั้งของซ็อตเก็ตฟิวส์จนบ่อยฟิวส์ก็หลวมแล้วหลวมอีก
 ความผิดพลาดที่ผมคาดว่าน่าจะเป็นสาเหตุนะ
 - สายไฟไปเลี้ยงมอเตอร์กระจกไฟฟ้าเล็กเกินไป เกินกว่าจะทนได้เมื่อมอเตอร์ทำงานกินกระแสสูง ฟิวส์เป็นจุดแรกในวงจรถ้ากระแสเกินมันจะร้อน
 - การเข้าสายย้ำสายจากแบต>ไปฟิวส์ >สายไฟ >มอเตอร์ ที่ไดที่หนึ่งอาจไม่แน่น
จริงๆ ถ้าฮอนด้าจะแก้ปัญหานี้ก็คงไม่ใช่เรื่องยาก (หรือสอบลึกไปถึงเจ้าที่ทำ OEM กระจกไฟฟ้าให้)
ทำไมปล่อยให้คนใช้ บ่นกันปากต่อปาก ลองนึกถึงคนที่ไม่ทราบเรื่องเทคนิค คนที่ไม่ใช่ช่าง ผู้หญิงที่ขับเป็นอย่างเดียว
พอกดกะรจกขึ้นลงไม่ได้เขาจะก่นด่าแค่ไหน บอกต่อในโลกโซเชี่ยลมีเดียไปถึงไหนต่อไหน กลายเป็นการกระจายข่าว
ให้คนรับรู้ว่าฮอนด้ากระจกไฟฟ้าชอบมีปัญหา
 ลองนึกถึงเวลาจะเปิดกระจกจ่ายค่าทางด่วนดูซิ มันทุกลักทุเลขนาดไหน เพราะผมโดนมาแล้ว รถใหม่แท้ๆ
คนทั่วไปคงรีบแจ้นเอารถไปเข้าศูนย์ฯ ก็แก้ปัญหาชั่วคราวแค่นั้น แค่ขยับฟิวส์ให้แน่น แต่สาเหตที่แท้จริง
ต้องให้ทางโรงงานฮอนด้าผลิตชิ้นส่วนระบบนี้มาใหม่เพื่อแก้ที่สาเหตุจริงๆ

ส่วนผมไม่เข้าศูนย์เพราะคิดว่าปัญหาน่าจะมาจากอะไร และผมก็ไปเจอและแก้ดังที่กล่าวมา

แต่จริงๆผมอยากให้ฮอนด้าแก้ที่สาเหตมากกว่าครับ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 09:28:46 AM »

รถของพี่

ครูหมู ใช้น้ำมันแบบนี้อยู่ ไม่ใช่เหรอ

เยียวยา
ให้มัน"รู้สึกตัว"ก่อนเถอะครับ
ถึงค่อยคิด"เพิ่มขนาด"...... เศร้า เศร้า หัวเราะร่าน้ำตาริน
        ครับพี่ดุล
อยู่ใต้หมดสิทธิ์  ไม่รู้จะไปเติมที่ไหน?

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์