เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 06:18:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เติมน้ำมันอะไรดี ?  (อ่าน 5263 ครั้ง)
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #45 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 09:14:13 AM »

รถผมฟอร์ด เอเวอร์เรส ปี 05 ใช้แก๊สโซฮอล 91  50 บาท ผสมดีเซล 1 ถัง (60 ลิตร) ครับ ลองใช้แล้วรถสตาร์ทติดง่ายขึ้นแรงดีขึ้นรู้สึกได้ครับ

ผมใช้วิธีนี้อยู่พักใหญ่ ตอนใช้ฟอร์ดดีเซลตัวเก่า (ปัจจุบันใช้โตโยต้าดีเซลทั้งสองคัน)

คือ..พอเติมแบบนั้นแล้ว(ผมก็เติม 95 แท้ครั้งละ 50 บาท ก่อนเติมดีเซลเต็มถัง)ผมเห็นได้ชัดว่า ควันดำมันหายไป....

นานาจิตตัง .... สำหรับบางคนที่ถามว่า ทำไปเพื่ออะไร... ทำไมต้องทำอย่างนั้น....

ส่วนเหตุผลนั้น ผมไม่ล้วงลึกทฤษฎีหรอก  ..... พอลงลึกๆ แล้ว คนเห็นต่างชอบชวนทะเลาะ

...ซึ่งผมมองว่า งี่เง่า....

จะทะเลาะไปเพื่ออะไร ในเมื่อคนถือหางทฤษฎีแต่ละฝ่าย ล้วนแล้วแต่ไม่ได้จัดเจนในเรื่องนั้น ๆ สักหน่อย

หรือหากว่าจัดเจน...แล้วจะทะเลาะชวนรบ แย่งอะไรกัน..??      แย่งเอาถ้วยเหรอ....??

แย่กว่านั้นอีก ตรงที่ มองคนเห็นต่าง มองคนละมุมกับตัวเองว่า "โง่"

ซึ่งความเชื่อของผม เชื่อว่า "ความโง่ ไม่มีอยู่จริง..."
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #46 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 09:19:16 AM »

รถผมฟอร์ด เอเวอร์เรส ปี 05 ใช้แก๊สโซฮอล 91  50 บาท ผสมดีเซล 1 ถัง (60 ลิตร) ครับ ลองใช้แล้วรถสตาร์ทติดง่ายขึ้นแรงดีขึ้นรู้สึกได้ครับ

ผมใช้วิธีนี้อยู่พักใหญ่ ตอนใช้ฟอร์ดดีเซลตัวเก่า (ปัจจุบันใช้โตโยต้าดีเซลทั้งสองคัน)

คือ..พอเติมแบบนั้นแล้ว(ผมก็เติม 95 แท้ครั้งละ 50 บาท ก่อนเติมดีเซลเต็มถัง)ผมเห็นได้ชัดว่า ควันดำมันหายไป....

นานาจิตตัง .... สำหรับบางคนที่ถามว่า ทำไปเพื่ออะไร... ทำไมต้องทำอย่างนั้น....

ส่วนเหตุผลนั้น ผมไม่ล้วงลึกทฤษฎีหรอก  ..... พอลงลึกๆ แล้ว คนเห็นต่างชอบชวนทะเลาะ

จะทะเลาะไปเพื่ออะไร ในเมื่อคนถือหางทฤษฎีแต่ละฝ่าย ล้วนแล้วแต่ไม่ได้จัดเจนในเรื่องนั้น ๆ สักหน่อย

หรือหากว่าจัดเจน...แล้วจะทะเลาะชวนรบ แย่งอะไรกัน..??      แย่งเอาถ้วยเหรอ....??

แย่กว่านั้นอีก ตรงที่ มองคนเห็นต่าง มองคนละมุมกับตัวเองว่า "โง่"

ซึ่งความเชื่อของผม เชื่อว่า "ความโง่ ไม่มีอยู่จริง..."

ผสมลงไปแล้วน่าจะช่วยให้น้ำมันดีเซลจุดตัวได้ง่ายขึ้นเพราะเบนซิน-โซฮอลติดไฟง่ายกว่ามาก
ควันดำก็เลยหายไป และกำลังรถน่าจะดีขึ้นบ้างสำหรับรถที่ใช้งานมาแล้วครับ
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #47 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 11:07:04 AM »

มันช่างตรงกับความรู้สึกของผม หลายครั้งแล้วที่ผมอยากจะพูดอะไรทำนองนี้เวลามีการแขวะกัน
คำพูดที่ผมพยายามพิมพ์ลงไปแล้วลบ ลบแล้วพิมพ์ แต่ไม่กดส่งตอบกระทู้คือ

เรื่องทางเทคนิคหรือความรู้ทางวิชาการ ไม่มีใครโง่ มีเพียง คนที่รู้แล้ว กับ คนที่ยังไม่รู้ เท่านั้น
คนที่รู้แล้วไม่สามารถไปด่าคนที่ยังไม่รู้ว่า โง่ ไม่ได้ เพราะข้อมูลหรือความรู้ทางวิชาการเหล่านั้น
เป็นเสมือนความรู้ที่บันทึกไว้แล้ว พิสูจน์แล้ว ทดสอบทางทฤษฎีหรือปฏิบัติแล้ว แค่รอให้คน
เปิดเข้าไปพบ ค้นเข้าไปอ่านเท่านั้น พอตัวเอง เรียนมา รู้มา อ่านเจอมา แล้วเอามาถ่ายทอดต่อ
เจอคนถามเพราะไม่รู้เข้าก็ไปบริภาษเขาเสียๆหาย ว่าโง่ อย่างนี้ก็ไม่แฟร์ เพราะเขาแค่ ยังไม่ทราบ
หากเขาทราบแล้วไม่แน่ว่าเขาอาจเข้าใจมากกว่าคนมาบอกต่อก็ได้
 มีแค่เรื่องทางอารมณ์ เท่านั้นที่ผมยังเชื่อว่า คนโง่ยังมีอยู่ จะเพราะอะไรมันบังตาก็แล้วแต่
เช่น รู้แล้ว แต่ยังคงทำผิดซ้ำเดิม ซ้ำๆ ซากๆ มีข้อมูลยืนยันมากมายถึงความชั่ว ความเลวของคนๆ นี้ แต่ ปิดหูปิดตา ไม่รับทราบไม่รับฟัง

Grinปล.ไม่ได้กล่าวพาดพิงนายสมชายนะครับอย่าเข้าใจผิดเพราะผมเห็นด้วยเสมอเวลาที่นายสมชายพูดถึงความโง่
เพราะนายสมชายพูดถึงเฉพาะความโง่ทางอารมณ์และความคิดเท่านั้นแล้วมันทำให้คนอื่นๆ สังคมรอบข้างเขาเดือดร้อน
เท่าที่เห็น นายสมชายไม่เคยด่าใครเรื่องความโง่ทางวิชาการเลย Grin

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #48 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 12:25:18 PM »

มันช่างตรงกับความรู้สึกของผม หลายครั้งแล้วที่ผมอยากจะพูดอะไรทำนองนี้เวลามีการแขวะกัน
คำพูดที่ผมพยายามพิมพ์ลงไปแล้วลบ ลบแล้วพิมพ์ แต่ไม่กดส่งตอบกระทู้คือ

เรื่องทางเทคนิคหรือความรู้ทางวิชาการ ไม่มีใครโง่ มีเพียง คนที่รู้แล้ว กับ คนที่ยังไม่รู้ เท่านั้น
คนที่รู้แล้วไม่สามารถไปด่าคนที่ยังไม่รู้ว่า โง่ ไม่ได้ เพราะข้อมูลหรือความรู้ทางวิชาการเหล่านั้น
เป็นเสมือนความรู้ที่บันทึกไว้แล้ว พิสูจน์แล้ว ทดสอบทางทฤษฎีหรือปฏิบัติแล้ว แค่รอให้คน
เปิดเข้าไปพบ ค้นเข้าไปอ่านเท่านั้น พอตัวเอง เรียนมา รู้มา อ่านเจอมา แล้วเอามาถ่ายทอดต่อ
เจอคนถามเพราะไม่รู้เข้าก็ไปบริภาษเขาเสียๆหาย ว่าโง่ อย่างนี้ก็ไม่แฟร์ เพราะเขาแค่ ยังไม่ทราบ
หากเขาทราบแล้วไม่แน่ว่าเขาอาจเข้าใจมากกว่าคนมาบอกต่อก็ได้
 มีแค่เรื่องทางอารมณ์ เท่านั้นที่ผมยังเชื่อว่า คนโง่ยังมีอยู่ จะเพราะอะไรมันบังตาก็แล้วแต่
เช่น รู้แล้ว แต่ยังคงทำผิดซ้ำเดิม ซ้ำๆ ซากๆ มีข้อมูลยืนยันมากมายถึงความชั่ว ความเลวของคนๆ นี้ แต่ ปิดหูปิดตา ไม่รับทราบไม่รับฟัง

Grinปล.ไม่ได้กล่าวพาดพิงนายสมชายนะครับอย่าเข้าใจผิดเพราะผมเห็นด้วยเสมอเวลาที่นายสมชายพูดถึงความโง่
เพราะนายสมชายพูดถึงเฉพาะความโง่ทางอารมณ์และความคิดเท่านั้นแล้วมันทำให้คนอื่นๆ สังคมรอบข้างเขาเดือดร้อน
เท่าที่เห็น นายสมชายไม่เคยด่าใครเรื่องความโง่ทางวิชาการเลย Grin

ขอบคุณครับ... นายสมชายเป็นเช่นนั้นจริงๆ เพราะตามหลักการแล้วความโง่ไม่มีจริง มันคือเรื่องของความไม่รู้ในเวลานั้น, ซึ่งเมื่อใดรู้เรื่องนั้น ก็จะไม่โง่เรื่องนั้นอีกต่อไป...

เส้นแบ่งของนายสมชายก็คือหากเรื่องอะไรที่ชาวบ้านเขาเดือดร้อน ทั้งที่ผู้กระทำเรื่องนั้นควรจะต้องรู้ แต่ไม่ยอมรับรู้(เช่นมีกฎหมายบอกเอาไว้แล้ว อย่างไรผิดอย่างไรถูก) หรือผู้กระทำได้รับการบอกเล่าจากผู้อื่นแล้ว แต่ยังไม่ยอมรับความรู้นั้น ซึ่งอาจด้วยสาเหตุจากอารมณ์ตนเองบิดเบือนกระบวนการรับรู้(เช่นโกรธ โมโห หรืออยากเอาชนะ ฯลฯ) และผู้กระทำก็ยังยืนกรานที่จะกระทำอย่างเดิมซ้ำต่อไปโดยไม่สนใจความเดือดร้อนของผู้อื่น(หรือของตนเอง)... อย่างนี้นายสมชายด่าประจำและสม่ำเสมอครับ เพราะชาวบ้านชาวช่องเขาเดือดร้อนครับ...

ส่วนเรื่องทางวิชาการนั่น นายสมชายบอกอยู่เสมอว่าตั้งแต่มีกูเกิ้ลมานี่ นายสมชายเองนั่นแหละรู้สึกว่าตัวเองโง่ไปถนัดใจเลย... เพราะยิ่งค้นก็รู้สึกว่าตัวเองโง่ คือค้นทีไร(เรื่องที่ 1)ก็มักมีลูกหลงเรื่องอื่น(เรื่องที่ 2 - 3)โผล่พ่วงเข้ามาให้ค้นแตกออกซ้ายออกขวาไปเรื่อย ทั้งที่ไม่ได้ตั้งใจค้นเล๊ย... ฮา...

สรุปว่าเรื่องอารมณ์ของผู้คนนั่นแหละครับ ที่ปิดบังกระบวนการเรียนรู้ของตนเอง โดยเฉพาะยิ่งโกรธยิ่งโง่ ยิ่งโมโหก็ยิ่งบ้า... ส่วนเรื่องเติมน้ำมันแก๊สโซลีนผสมกับดีเซลฯ นี่นายสมชายไม่เคยรู้เรื่องนี้มาก่อนครับ และไม่เคยเถียงกับท่านใดเลยครับ... แฮ่ๆ...
p23-504 รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #49 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 01:22:14 PM »

มายืนยันในภาคปฏิบัติอีกหนึ่งเสียงครับ  สมัยหนุ่ม ๆ ขับสิบล้อใช้บ่อยครับ  เวลาที่ต้องการพลังและความเร็วเพิ่มขึ้น  แต่ไม่ใช้ประจำนะครับ  พวกผมเรียกกันว่าเติมหัวเชื้อครับ  เหยียบมันมาก  ไหว้
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #50 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 02:06:09 PM »

ถ้าใช้เป็นประจำเครื่องจะพังไหมครับ แล้วความร้อนขึ้นมากกว่าเดิมไหมครับ
ผมเคยเห็นแต่ลูกน้องที่ขับเรือใช้ประมาณหนึ่งฝาเอ็มร้อยใส่เข้าไปที่ท่อไอดีเวลาสตาร์ทเครื่องครับแต่ไม่เคยผสมในถังครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
neunang-นิ้วนาง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 278

« ตอบ #51 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 03:18:21 PM »

ผมเพิ่งไปติดตัวปรับน้ำมันเป็นE85ครับ ติดกลับS280  ติดวันที่2/9/56ที่ผ่านมาครับ เติมน้ำมันมาสี่ครั้งแล้วปกติดีครับ
ต้องการแจ้งเพื่อนสมาชิกด้วยครับ E85 มีจำหน่ายที่ ปตท ดอนยาง อ.หนองจิก จ.ปัตตานี และ ปตท จะนะ สงขลาแถวโรงแยกก๊าซครับ

logo maker" border="0
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #52 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 08:21:54 PM »

น้ำมันหลวงสิครับ เติมได้เติมดี เติมฟรีแล้วยังเอาโควต้าไปขายได้อีก

ชาติชั่วมีเยอะครับ

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #53 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 10:37:51 PM »

ตา Joke
จะให้เอาปุ๋ยไปบำรุงต้นไม้ที่ตายแล้ว... ยี๊ ยี๊ ยี๊

เดี๋ยวผมส่งพี่กวางไปช่วยชุบชีวิต

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #54 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 10:40:19 PM »

รถผมฟอร์ด เอเวอร์เรส ปี 05 ใช้แก๊สโซฮอล 91  50 บาท ผสมดีเซล 1 ถัง (60 ลิตร) ครับ ลองใช้แล้วรถสตาร์ทติดง่ายขึ้นแรงดีขึ้นรู้สึกได้ครับ

ส่วนเหตุผลนั้น ผมไม่ล้วงลึกทฤษฎีหรอก  ..... พอลงลึกๆ แล้ว คนเห็นต่างชอบชวนทะเลาะ

หรือหากว่าจัดเจน...แล้วจะทะเลาะชวนรบ แย่งอะไรกัน..??      แย่งเอาถ้วยเหรอ....??

เคยอ่านคู่มือของ Opel Corsa ฉบับภาษาอังกฤษในรุ่นดีเซลแนะนำให้ผสมเบนซินลงไปด้วยเพื่อทำให้เชื้อเพลิงใสเวลาอาศหนาว เผอิญมาลงตัวกับดีเซลในประเทศไทย
โรงกลั่นของเรากลั่นได้เฉพาะ Arabian Light crude oil เพราะระบบการกลั่นดีเซลทำอุณหภูมิไม่ถึง 375 องศา พวกที่ส่งอะไหล่ให้โรงกลั่นเขาเล่าให้ฟัง
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #55 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 10:43:21 PM »

น้ำมันหลวงสิครับ เติมได้เติมดี เติมฟรีแล้วยังเอาโควต้าไปขายได้อีก

ชาติชั่วมีเยอะครับ

ทำตามกันมาไม่รู้กี่รุ่น
เคยมีนายทหารคนหนึ่งได้ประจำกองร้อย ถ.Scorpian เขาดีใจใหญ่เพราะว่าใช้เครื่องเบนซิน
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #56 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2013, 01:08:35 PM »

สมัยก่อน ... เรียกกันว่า ... น้ำมันสี่ทหาร

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #57 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2013, 02:18:34 PM »

Grinปล.ไม่ได้กล่าวพาดพิงนายสมชายนะครับอย่าเข้าใจผิด
เพราะผมเห็นด้วยเสมอเวลาที่นายสมชายพูดถึงความโง่

เพราะนายสมชายพูดถึงเฉพาะความโง่ทางอารมณ์และความคิดเท่านั้น
แล้วมันทำให้คนอื่นๆ สังคมรอบข้างเขาเดือดร้อน

Ha Ha Ha   ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่  Southlander อ่ะ ฮา

55555 ยาย  "เข้าใจผิด"  มานาน เลยอ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #58 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2013, 02:22:35 PM »

ถ้าใช้เป็นประจำเครื่องจะพังไหมครับ แล้วความร้อนขึ้นมากกว่าเดิมไหมครับ

ผมเคยเห็นแต่ลูกน้องที่ขับเรือ ใช้ประมาณหนึ่งฝาเอ็มร้อย
ใส่เข้าไปที่ท่อไอดีเวลาสตาร์ทเครื่องครับ
แต่ไม่เคยผสมในถังครับ

็Ha Ha Ha   ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่แป อ่ะ ฮา

ใช้วิธี  "สาด" เข้าไปท่อไอดี ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
เครื่องจะ "พัง"  เอาก่อน อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ถ้าสตาร์ทยาก  ยายแนะนำให้ดู "หัวเผา" อ่ะ ฮา
มันเก่า  ใช้มานาน จน "ขาด"  หรือเปล่า ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #59 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2013, 02:34:34 PM »

ผมเคยเห็นแต่ลูกน้องที่ขับเรือ ใช้ประมาณหนึ่งฝาเอ็มร้อย
ใส่เข้าไปที่ท่อไอดีเวลาสตาร์ทเครื่องครับ
แต่ไม่เคยผสมในถังครับ

็Ha Ha Ha   ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่แป อ่ะ ฮา

ใช้วิธี  "สาด" เข้าไปท่อไอดี ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
เครื่องจะ "พัง"  เอาก่อน อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ถ้าสตาร์ทยาก  ยายแนะนำให้ดู "หัวเผา" อ่ะ ฮา
มันเก่า  ใช้มานาน จน "ขาด"  หรือเปล่า ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
เครื่องหกล้อเก่ายกมาทำเครื่องเรือหางยาวครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์