เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 08:26:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอระบายซักนิด  (อ่าน 1120 ครั้ง)
BalTaZA
อนาถจิตตลอด ศก.
Sr. Member

คะแนน 84

ปืนเมียเท่านั้น กำ...

« เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 07:30:21 AM »

อึดอัดแต่เช้าหลังเจอหัวหน้าจิกกัด        ขอเกริ่นก่อนว่า ผมทำงานอยู่ รพ.เอกชนแห่งหนึ่ง ในกทม.
เมื่อช่วงต้นเดือน กันยายน รพ.มีการย้ายห้องเวชระเบียน จากตึกเก่ามาตึกใหม่
ทำให้จำนวนบุคลากร ทั้งหมดของหน่วย ต้องทำการย้ายแฟ้มและนำจัดเรียงตามรหัสผู้ป่วย

วันที่11 กันยาฯ ผมรับหน้าที่ ส่งแฟ้ม + แสกนแฟ้ม เองคนเดียว ทำหน้าที่แทนบุคลากรทั้งหมด 4คน
จนเกิดอาการ hypo glycemia เนื่องจากโรคเบาหวาน ระยะแรก  ตัวผมได้รีบหาน้ำหวานกินโดยรู้เท่าไม่ถึงการ
เพราะตอนนั้นยังไม่รู้ว่าเป็นเบาหวาน   เมื่อดื่มน้ำหวานจนหมดแก้ว 400CC    เกิดภาวะแทรกซ้อน Hyperventilation Syndrome  (โรคมือจีบ)
จนต้องโดนลากตัวเข้าห้องฉุกเฉินไป 

ทำให้หมอห้องฉุกเฉินบอกว่าต้องตรวจร่างกายเพราะระดับน้ำตาลต่ำมากทั้งๆที่พึ่งดื่มน้ำหวานปริมาญมากเข้าไป (ตอนนั้นวัดได้ 95Mg/dL)
พอวันที่ 14กันยา ผมก็มาตรวจร่างกาย   ใช้เวลารวมทั้งหมด 3ชม.   ตั้งแต่ เข้าตรวจ-รอเข้าพบแพทย์ 

จนมาวันนี้ (02/10/2556)   เวลา 07.15น. หัวหน้าโทรมาที่ห้องเวชระเบียน บอกว่า............
 "เมื่อวันที่ 14กันยาเพื่อนร่วมงานบอกว่าคุญหายไปทั้งวัน จะหักเงินตาม ชั่วโมงที่หายไป"

เอ้า! ไอ้.........ก็ขึ้นไปตรวจอยู่ข้างบนหัวหวกคุณอีกแค่1ชั้นอะ    ประวัติเข้ารับการตรวจร่างกาย เพราะป่วยก็มี เป็นหัวหน้าเวชระเบียบซะเปล่า
ก็เช็คดิวะ  ถ้าเก่งพอจะอ่านลายมือหมอออกก็ลองเปิดอ่านดูเพราะทุกหน้าแฟ้ม แสกนเข้าระบบคอมฯหมดแล้ว
หลักฐานก็มี   แล้วไง..........ไอ้การที่ทำงานเหนื่อยจนป่วย  ต้องเสียเงินค่าห้องฉุกเฉิน + ค่าตรวจร่างกาย ไปทั้งหมด 2500บาทเนี่ย
ยังต้องเจอหักเงินเดือนอีกใช่ปะ?         

ขอโทษเหอะ งานเข้า 07.00น.    ผมมาทำงานก่อนเวลา 30-50นาทีทุกวัน ไม่เคยขาดงาน ไม่เคยกลับก่อนเวลา
เดือนกันยาฯ  มาสาย1วัน   ตอกบัตร 07.02น.    ไม่เคยอู้ ไม่ีเคยทำงานแต่ปาก   ยังเจอแบบนี้

ขอให้เจริญเหอะโรงพยาบาลแบบนี้
BalTaZA
Sr. Member

คะแนน 84

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 07:33:46 AM »

เข้าใจเลยว่าทำไม  คนสมัยนี้ถึงชอบทำงานเช้าชาม เย็นชาม  
เพราะขยันไป ก็กลายเป็นหมาตัวนึง...........

เออจะพูดไำรมากวะ ลืมไป  เืมื่อกี้ไปเข้าห้องน้ำ เดินผ่านห้องหัวหน้า หัวหน้าตัวเองยังนั่งเล่น ฟาร์มวิล อยู่เลยนิหว่า
แบร่ แบร่ แบร่ แบร่

อย่าให้วันไหนลงมาทำ  ICD-10 ที่ตึกล่างนะ  อยู่กินเิงินวันละ 400 แต่นั่งเล่นเกมส์ใน FBซะ 4ชม. แอบหลับอีก1ชม.
นั่งนินทาผัวที่ไปมีชู้ ให้ทีมแสกนที่ไม่เกี่ยวข้องกับโรง'บาลแฟ้มฟังอีกตะหาก
จะแอบถ่ายวีดีโอ อัพลงYT ส่งให้ ผู้ตรวจการฝ่ายการแพทย์ แม่มเลย 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2013, 07:46:04 AM โดย BalTaZA » บันทึกการเข้า
BalTaZA
Sr. Member

คะแนน 84

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 07:35:54 AM »

แน่จริง กล้านับเวลาเข้าเน็ตของคอมพิวเตอร์แต่ละเครื่องที่ พนักงานประจำการอยู่ป่ะละ
ว่าใครเล่นเน็ตวันละกี่ ชม. แล้วเอาไปหักเงินเดือน     โด่  แบร่ แบร่ แบร่ แบร่
อยากรู้หัวเน่า เอ้ยหัวหน้า จะเงินเดือนเหลือซักเท่าไร
montri รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -120

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 07:41:47 AM »

อาจจะยังไม่ตรวจสอบรายละเอียด อดทนไว้ครับ ผมก็เคยเป็นลูกน้องคนมาก่อนเข้าใจดีครับ  เพื่อนร่วมงาน นี่ สำคัญกว่านายซะอีกนะครับ เพราะอยู่กับเราตลอดเวลา
BalTaZA
Sr. Member

คะแนน 84

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 07:43:29 AM »

อาจจะยังไม่ตรวจสอบรายละเอียด อดทนไว้ครับ ผมก็เคยเป็นลูกน้องคนมาก่อนเข้าใจดีครับ  เพื่อนร่วมงาน นี่ สำคัญกว่านายซะอีกนะครับ เพราะอยู่กับเราตลอดเวลา

ตรวจแล้วครับ เพราะหลังจากผมเข้าตรวจ 2วัน ผมก็ส่งใบรับรองแพทย์  พร้อมสำเนา สลิปการ์ด ผลรายงานแพทย์ ให้หัวหน้า
BalTaZA
Sr. Member

คะแนน 84

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 07:48:39 AM »

ที ออกไปสูบบุหรี่ มวนละ 15นาที ไม่หักเงินบ้างละ  HuhHuhHuhHuhHuhHuh??
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 08:19:48 AM »

ไปหาแนวพระราชดำริของพระเจ้าอยู่หัวอ่านครับ  ทรงสอนว่าถ้าไม่ชอบเจ้านายหรืองาน่ทำอยู่ก็ให้ลาออกเสีย

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 08:35:24 AM »

เป็นลูกน้องเขาก็ต้องหัดอธิบายให้เป็นด้วยครับ... คำแนะนำคือให้เดินไปอธิบายกับหัวหน้าด้วยสีหน้าเรียบๆ บอกไปว่าวันนั้นไม่สามารถทำงานได้ เพราะอยู่ในห้องฉุกเฉิน แล้วแนบเอกสารประกอบพร้อมคำอธิบายฯ...

เรื่องการอธิบายให้ผู้ฟังที่กำลังคิดตรงข้ามกับเรานั้นมีหลักที่จำเป็น 2 ประการครับ คือ....
1) ผ่อนคลายกล้ามเนื้อทุกมัดบนใบหน้า อย่าให้มันเผลอเกร็งขึ้นมาแม้แต่มัดเดียว เพราะในขณะนั้นไม่ว่ากล้ามเนื้อมัดไหนเกร็งขึ้นมา มันจะทำให้ใบหน้าเข้ม และพร้อมจะเกิดเรื่องได้ทุกเมื่อ...

2) ให้ใช้ภาษาราชการของประเทศไทยสมัยปัจจุบันให้มากที่สุดเท่าที่เป็นไปได้(ไม่ใช่ภาษาพูดแบบเพื่อนฝูง หรือภาษาไทยราชการยุคพ่อขุนรามฯ), ตรงนี้หากท่านใดไม่ฝึก ต้องรีบฝึกฝนโดยไว เพราะมันแสดงถึงการศึกษาและการควบคุมอารมณ์ของตนเอง(สำเสียงส่อการศึกษา กริยาส่อสกุล) มิฉะนั้นจะโดนเข้าใจผิดว่าเป็นคนเจ้าอารมณ์ แล้วจะไม่ได้รับความน่าเชื่อถือ พูดอะไรไปเขาก็จะไม่ฟัง...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2013, 08:44:26 AM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
Major
ก็แค่.....?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 255

ดวงชีวัน นั้นเรายอม พร้อมจะพลี

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 08:38:59 AM »

แต่บางครั้งการอธิบายเหตุผล กับ การโต้งแย้งหรือเถียง นี่มันก็ห่างกันนิดเดียวจริง

ด้วยความเคารพ

ผิดหวังแล้วหวังใหม่ไม่ลดละ            หวังเพื่อจะผิดหวังในครั้งใหม่
แล้วเราก็ผิดหวังสมดังใจ                 เราจึงไม่ผิดหวังสักครั้งเดียว
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 08:40:56 AM »

ตัวอย่างภาษาไทยนะครับ...

1) หัวหน้าครับ วันนั้นผมอยู่ในห้องไอซียูครับ ผมไม่ได้หนีงานน่ะ... อันนี้ภาษาไทยแบบเพื่อนฝูง...
2) หัวหน้าครับ ในวันนั้น ผมไม่สามารถทำงานได้ เพราะถูกนำตัวส่งห้องฉุกเฉินครับ ไม่สามารถปฎิบัติงานได้ ตามรายงานแพทย์ฉบับนี้ครับ... อันนี้ภาษาราชการ...

2 อย่างข้างบนนี่แตกต่างกันครับ... แล้วอย่าลืมเคล็ดวิชา"ผ่อนคลายกล้ามเนื้อบนใบหน้า"เสียด้วยเล่าครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 08:43:36 AM »

แต่บางครั้งการอธิบายเหตุผล กับ การโต้งแย้งหรือเถียง นี่มันก็ห่างกันนิดเดียวจริง

มันมีเส้นแบ่งครับ... เส้นแบ่งบางๆ แล้วเส้นนี้จะจำแนกผู้คนในสังคมออกห่างกันสุดขั้ว แยกออกกันเป็นคนละชนชั้นเชียวครับ...

ผู้คนส่วนใหญ่รู้... แต่หลายคนก็ไม่อยากพูดไม่อยากบอกให้"คู่แข่ง"ในสายงานของตนเองได้รับทราบ...
Major
ก็แค่.....?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 255

ดวงชีวัน นั้นเรายอม พร้อมจะพลี

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 09:08:52 AM »

มันมีเส้นแบ่งครับ... เส้นแบ่งบางๆ แล้วเส้นนี้จะจำแนกผู้คนในสังคมออกห่างกันสุดขั้ว แยกออกกันเป็นคนละชนชั้นเชียวครับ...

ผู้คนส่วนใหญ่รู้... แต่หลายคนก็ไม่อยากพูดไม่อยากบอกให้"คู่แข่ง"ในสายงานของตนเองได้รับทราบ...

จริงครับ....ชัดเจน   ^_^

ผิดหวังแล้วหวังใหม่ไม่ลดละ            หวังเพื่อจะผิดหวังในครั้งใหม่
แล้วเราก็ผิดหวังสมดังใจ                 เราจึงไม่ผิดหวังสักครั้งเดียว
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 09:47:56 AM »

หัวหน้างานบางคนได้สวมหมวกเพิ่มใบนึงคิดว่าใหญ่โตล้นฟ้า ต้องการวางอำนาจมากขึ้น
เราในฐานะผู้ใต้บังคับฯต้องอยู่ใหเป็น(ถ้ายังอยากอยู่) แค่นอบน้อมเข้าหาเริ่มด้วยการขอโทษ
แล้วอธิบายจบด้วยขอโทษและขอคำชี้แนะเพื่อไม่ผิดอีกต่อไป คนบ้าพลังจะพอใจ แล้วเราละทิฐิสูงมั้ย

แอบดูที่รูเดิม
เกิดเป็นคน ควรรู้จักกตัญญู
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 622

ปลวกน้อยกัดกินบ้าน..นักการเมืองคอรัปชั่นกัดกินชาติ

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 09:56:23 AM »

สิ่งที่ผมเรียนรู้มาตลอดหลายปีของการเป็นขี้ข้าเค้าคือ

ยิ้ม ครับ

จะชั่วจะเลว จะดีจะร้าย มาหาเราขนาดไหน ให้ยิ้มเข้าไว้

ถ้าทนไม่ไหว แนะนำว่าให้ลาออกไปดีกว่าครับ
แต่ถ้าไม่สามารถออกได้ ด้วยเหตุผลใดๆก็ตาม
ให้บอกกับตัวเองไว้ว่าต้องอดทน ฝืนยิ้ม แล้วทำต่อไปครับ
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 10:01:10 AM »

หัวหน้างานบางคนได้สวมหมวกเพิ่มใบนึงคิดว่าใหญ่โตล้นฟ้า ต้องการวางอำนาจมากขึ้น
เราในฐานะผู้ใต้บังคับฯต้องอยู่ใหเป็น(ถ้ายังอยากอยู่) แค่นอบน้อมเข้าหาเริ่มด้วยการขอโทษ
แล้วอธิบายจบด้วยขอโทษและขอคำชี้แนะเพื่อไม่ผิดอีกต่อไป คนบ้าพลังจะพอใจ

แล้วเราละทิฐิสูงมั้ย

็Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  ลุงปู อ่ะ ฮา

พี่ BalTaZA   เขาก็พอสมควร แหละ อ่ะ ฮา

55555  หลานนายพล  ลูกนายพัน อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์