เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 10:21:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นกตัวนี้สามารถเลี้ยงให้เชื่องได้ไหมครับ  (อ่าน 3571 ครั้ง)
schamp
Sr. Member

คะแนน 131

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 08:41:08 PM »

ผมก็เคยโดนเหยี่ยวโฉบเล่นงานไก่ต่อจนมันเหงาไปหลายวันครับ
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 08:48:22 PM »

รูปนกตัวที่โดนโฉบครับครั้งนี้เป็นครั้งที่สองครับขนสร้อยหายไปกระจุกนึงครับ ครั้งแรกยิ่งกว่าน้อีกครับโดนเหยี่ยวตัวใหญ่ๆยกลอยขึ้นไปทั้งพะเนียดเลยครับต้องวิ่งไล่มันถึงยอมปล่อยครับ นึกว่ามันจะกลัวจนไม่สู้นกแล้วที่ไหนได้พอเอานํ้าสาดให้มันหายตกใจมันกลับขันสู้นกตัวอื่นเฉยเลยครับ

ความรู้ใหม่ครับ อยากให้นกเขาหายตกใจให้เอาน้ำสาด แถมยังกลับมาขันได้อีก เดี๋ยวขอเอาไปแนะนำคนอื่นหน่อยนะครับ   ยิ้มีเลศนัย    ไหว้
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 08:50:04 PM »

ไอ้ตัวแสบเลยครับ .....  นกต่อโดนไอ้ตัวนี้เข้าไปแทบสิ้นสภาพครับ

แถวบ้านผม คนเลี้ยงนกเขาชวา นกหัวจุกเขาให้ค่าหัวด้วยครับ

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 09:00:46 PM »

รูปนกตัวที่โดนโฉบครับครั้งนี้เป็นครั้งที่สองครับขนสร้อยหายไปกระจุกนึงครับ ครั้งแรกยิ่งกว่าน้อีกครับโดนเหยี่ยวตัวใหญ่ๆยกลอยขึ้นไปทั้งพะเนียดเลยครับต้องวิ่งไล่มันถึงยอมปล่อยครับ นึกว่ามันจะกลัวจนไม่สู้นกแล้วที่ไหนได้พอเอานํ้าสาดให้มันหายตกใจมันกลับขันสู้นกตัวอื่นเฉยเลยครับ

ความรู้ใหม่ครับ อยากให้นกเขาหายตกใจให้เอาน้ำสาด แถมยังกลับมาขันได้อีก เดี๋ยวขอเอาไปแนะนำคนอื่นหน่อยนะครับ   ยิ้มีเลศนัย    ไหว้
ไม่ใชสาดโครมๆนะครับ แบบเอามือวักนํ้าใส่นะครับ ภาษากลางผมไม่แข็งแรงเองครับ ๕๕๕

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 10:35:10 AM »

เหยี่ยวนกเขาครับ...ที่มันมาติดกับดักของท่าน...มันจะมากินนกต่อท่านนั่นแหละ...มันโตเต็มวัยแล้วไม่ควรเลี้ยงครับ...มันเป็นสัตว์ป่า...ปล่อยไปเถอะครับ

sakda m41 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 03:30:14 PM »

เคยเลี้ยงเหยี่ยวรุ้ง แต่เลี้ยงตั้งแต่ขนอ่อน จับเล่นได้ อาหารก็หนูบ้านที่เราดักได้ ไม่ก็เศษเนื้อหมู เนื้อวัว  แต่ตัวนี้เป็นนกโตโอกาสเชื่องยาก  ถ้าอยากเลี้ยงก็ลองดูครับ ไม่เสียหลาย
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 10:43:06 PM »

สมัย20กว่าปีก่อนเห็นมันบินมาไล่นกพิราบ  ยังคิดว่าตัวเล็กๆทำไมมันเก่งจัง

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
นนท์ รักในหลวง
คิดจะทำงานใหญ่ จงอย่าใส่ใจกับเรื่องเล็กน้อย
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 12:22:22 AM »

บอกตรงๆเพราะเจ้าตัวนี้แหละผมจึงซื้อ varmint 453  ขนาด .22 LR  เมื่อเกือบ 2- 3 ปีที่แล้ว มันซัดลูกไก่ผมเกือบหมดเล้า และที่แค้นสุดๆก็ตอนที่เห็นมันโฉบลูกไก่แล้วไปเกาะกิ่งไม้ใกล้ๆ ฉีดกินสดๆ แบบไม่แคร์สือ จึงตกลง ขอ ป.3 ขึ้นไปร้านโย จัดมาซะ 1 หน่วย พร้อมกล้อง แต่สุดท้ายพอเอาเข้าจริงๆ ใช้ประโยชน์ได้แค่กล้องเอาไว้ส่องดูมันตอนหน้าผสมพันธ์  เพราะมันจะมาเป็นคู่ๆ เกาะกิ่งไม้แห้งแล้วหักเอาไปทำรัง ..เฮ้อออออ   ยอมรับว่ายิงไม่ลงครับ
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 12:40:28 AM »

เครื่องมือของธรรมชาติกำจัดส่วนเกินที่ไม่แข็งแรง
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 07:37:24 AM »

บอกตรงๆเพราะเจ้าตัวนี้แหละผมจึงซื้อ varmint 453  ขนาด .22 LR  เมื่อเกือบ 2- 3 ปีที่แล้ว มันซัดลูกไก่ผมเกือบหมดเล้า และที่แค้นสุดๆก็ตอนที่เห็นมันโฉบลูกไก่แล้วไปเกาะกิ่งไม้ใกล้ๆ ฉีดกินสดๆ แบบไม่แคร์สือ จึงตกลง ขอ ป.3 ขึ้นไปร้านโย จัดมาซะ 1 หน่วย พร้อมกล้อง แต่สุดท้ายพอเอาเข้าจริงๆ ใช้ประโยชน์ได้แค่กล้องเอาไว้ส่องดูมันตอนหน้าผสมพันธ์  เพราะมันจะมาเป็นคู่ๆ เกาะกิ่งไม้แห้งแล้วหักเอาไปทำรัง ..เฮ้อออออ   ยอมรับว่ายิงไม่ลงครับ

สมัยเด็กๆเอาคริโก้.22ของพ่อไล่ยิงกระรอกในสวนมะพร้าวของน้า เพราะแกร้องขอมา
มีอยู่ช่วงในสวนที่ต้องเดินผ่านใต้ต้นมะไฟ ลางสาด ระหว่างเดินเหมือนได้ยินเสียงพึ่บพั่บด้านบน
เลยเงยหน้าดู เจ้านี่กำลังเกาะกิ่งเหนือหัวผมพอดี ห่างไปราวๆสามเมตร แต่สายตามันเหมือนจะไม่เห็นผม
ก้มจิกก้มกัดนกบวชที่คอพับหงายที่อยู่ในเท้า ผมเลยยกคริโก้เงยยิงแบบตั้งฉาก90องศากับแนวระนาบ
ศูนย์ปืนใต้ร่มไม้นั้นดูดำกลืนไปกับเงาไม้ หาอยู่พัก มันก็ยังไม่บินหนี (ว่าไปควรบินหนีตั้งแต่ผมวาดลำกล้องขึ้นบนแล้ว)
แต่พอหาศูนย์เจอรางๆ พอจับเป้าได้ก็ปลดเซฟกดไป 1นัด

ร่วงมาทั้งคู่ นกบวชที่ตกเป็นเหยื่อนั้นสภาพคอฉีกลงมาถึงอก เห็นหลอดลม
บอกใครก็ไม่เชื่อว่าผมยิงเหยี่ยวนกเขาบนหัวตัวเอง ห่างนิดเดียว

คำว่ายิงปืนนัดเดียว ได้นกสองตัว ผมเคยทำมาแล้วครับ  Grin Grin Grin

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 07:44:05 AM »

เครื่องมือของธรรมชาติกำจัดส่วนเกินที่ไม่แข็งแรง
ความจริงนั้น เป็นห่วงโซ่อาหารครับ ส่วนเกินที่ไม่เข้มแข็งเป็นเพียงส่วนหนึ่งกระจิ๋วหลิวของห่วงโซ่ออาหาร
ความสำคัญของลำดับชั้นของห่วงโซ่อาหาร จะสำคัญกว่าครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 08:17:55 AM »

สมัยเด็กๆเอาคริโก้.22ของพ่อไล่ยิงกระรอกในสวนมะพร้าวของน้า เพราะแกร้องขอมา
มีอยู่ช่วงในสวนที่ต้องเดินผ่านใต้ต้นมะไฟ ลางสาด ระหว่างเดินเหมือนได้ยินเสียงพึ่บพั่บด้านบน
เลยเงยหน้าดู เจ้านี่กำลังเกาะกิ่งเหนือหัวผมพอดี ห่างไปราวๆสามเมตร แต่สายตามันเหมือนจะไม่เห็นผม
ก้มจิกก้มกัดนกบวชที่คอพับหงายที่อยู่ในเท้า ผมเลยยกคริโก้เงยยิงแบบตั้งฉาก90องศากับแนวระนาบ
ศูนย์ปืนใต้ร่มไม้นั้นดูดำกลืนไปกับเงาไม้ หาอยู่พัก มันก็ยังไม่บินหนี (ว่าไปควรบินหนีตั้งแต่ผมวาดลำกล้องขึ้นบนแล้ว)
แต่พอหาศูนย์เจอรางๆ พอจับเป้าได้ก็ปลดเซฟกดไป 1นัด

ร่วงมาทั้งคู่ นกบวชที่ตกเป็นเหยื่อนั้นสภาพคอฉีกลงมาถึงอก เห็นหลอดลม
บอกใครก็ไม่เชื่อว่าผมยิงเหยี่ยวนกเขาบนหัวตัวเอง ห่างนิดเดียว

คำว่ายิงปืนนัดเดียว ได้นกสองตัว ผมเคยทำมาแล้วครับ  Grin Grin Grin

ตกลงคือพี่ซับยิงโดนนกบวชใช่ไหมครับ เพราะมีแผลคอฉีกที่อก มาถึงหลอดลม.....ยิงเข้าจุดตายเลยครับ  เยี่ยม

แล้วเหยี่ยวนกเขาล่ะครับ ตกลงมาด้วยได้ยังไงครับ.........หรือว่ามันเอาปีกอุดหูเพราะเสียงปืนดังครับ..........ไปก่อนนะครับ ฟิ๊ววว  คิก คิก

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 08:22:42 AM »

คำว่ายิงปืนนัดเดียว   ได้นกสองตัว   ผมเคยทำมาแล้วครับ  Grin Grin Grin

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ submachine  อ่ะ  ฮา

ยาย  ฮาเลย   " ยิงปืนนัดเดียว   ได้นกสองตัว " 555555
แล้วที่สำคัญ  "ตายทั้งคู่"  ตัวหนึ่งมีบาดแผล  ฉีกมาถึงอก ฮา
อีกตัวหนึ่ง  "ตกใจ"   ร่วงลงมา  ฮา   เศร้า คิก คิก คิก คิก

เรื่อง ยากๆ  กลับทำได้   อ่ะ  ฮา ขำก๊าก ขำก๊าก

เรื่องธรรมดา หา "เมีย" คนเดียว  ทำไม่สำเร็จ  ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

55555  ถามแม่ก่อน  ถ้าแม่  "พยักหน้า"  ค่อยตัดสินใจ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 12:19:09 PM »

โหดจริงขนาดนกมันบวชแล้วก็ยังไม่เว้น ว่าแต่มันบวชเป็นพระหรือบวชเป็นชีครับ  ขำก๊าก

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 12:34:54 PM »

โหดจริงขนาดนกมันบวชแล้วก็ยังไม่เว้น ว่าแต่มันบวชเป็นพระหรือบวชเป็นชีครับ  ขำก๊าก

คงไม่ถึงขั้นเป็นพระหรือชีหรอกครับ เพราะอายุไม่ถึง 20 หากเป็นตัวผู้ก็คงเป็นได้แค่เณรเท่านั้นแหละครับ... ว่าแต่ทำไมเขาถึงไม่มี"เณรชี"เล่าครับ ท่านใดทราบบ้าง...
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์