เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 10:16:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นกตัวนี้สามารถเลี้ยงให้เชื่องได้ไหมครับ  (อ่าน 3554 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 01:00:48 PM »

ก็ทีกล้วยยังบวดชีได้... พักทองแกงบวดฯ นั่นคงบวชพระเพราะสีเหลือง...

แต่ทำไมเด็กผู้หญิงถึงได้บวชชีเณรไม่ได้หนอ...
TUI 48
Sr. Member

คะแนน 332

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 01:10:20 PM »

ปุจฉาของท่านสมชายนี่ยากจัง..ขนาดไปแอบค้นในกูกลิ้ง เย๊ยย..กูเกิ้ล ก็ยังไม่ได้คำตอบ..
ข้อนี้ยอมแพ้ครับ..
เดี๋ยวรอคุณยายมาเฉลยให้ดีกว่านะครับ..55
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 02:32:21 PM »

นกบวชแถวบ้านผมนั้น คือนกปรอดคอลายครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

จาก
http://www.thailandoffroad.com/jeep/board/Question.asp?ID=45805

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

kpai
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 109

« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 07:34:09 PM »

ก็ทีกล้วยยังบวดชีได้... พักทองแกงบวดฯ นั่นคงบวชพระเพราะสีเหลือง...

แต่ทำไมเด็กผู้หญิงถึงได้บวชชีเณรไม่ได้หนอ...

เพราะชีและเณรถือศีลไม่เท่ากันครับ เณร 10 ชี 8 ข้อ จึงเป็นได้แค่เณรหรือชี  ไม่มีเณรชี
ผมเดาเอาครับ ขำก๊าก
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 07:47:38 PM »

ปุจฉาของท่านสมชายนี่ยากจัง..
ขนาดไปแอบค้นในกูกลิ้ง เย๊ยย..กูเกิ้ล ก็ยังไม่ได้คำตอบ..

ข้อนี้ยอมแพ้ครับ..
เดี๋ยวรอคุณยายมาเฉลยให้ดีกว่านะครับ..55

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ ตุ๋ย อ่ะ ฮา

จานโฉมชาย(ฮา)    แก  "ลึก"   ลึกเกิ๊น  ไป๊  อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

ถามเรื่อง  "กล้วย"   วนไป   ฟักทอง  ฮา
เลี้ยวกลับมา  "เด็กหญิง"  ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

55555 ต้องไปพบ   " จิตแพทย์"  แล้วอ่ะ  ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 10:16:08 PM »

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ ตุ๋ย อ่ะ ฮา

จานโฉมชาย(ฮา)    แก  "ลึก"   ลึกเกิ๊น  ไป๊  อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

ถามเรื่อง  "กล้วย"   วนไป   ฟักทอง  ฮา
เลี้ยวกลับมา  "เด็กหญิง"  ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

55555 ต้องไปพบ   " จิตแพทย์"  แล้วอ่ะ  ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ยายบ๊าบถนัดแต่ไปหาหมอ... ว่าแต่อย่างลืมกลับไปหาอาจารย์หมอพรทิพย์เล่าครับ, รีบกลับไปก่อนรอยเย็บปริ เดี๋ยวจะดูไม่จืดครับ... ฮา...

หากเจอ อ.หมอพรทิพย์ ท่านก็จะรีบเอาด้ายแดงผูกข้อมือยายบ๊าบฉับเลย... คราวก่อนหนีหมอไปกดลิฟต์เล่น ไม่มีใครจับได้เลยสนุกใหญ่ไปกดเล่นเสียเพลิน กดชั้นหนึ่งขึ้นชั้นแปด กดชั้นแปดลงชั้นสอง แล้วกดชั้นสองขึ้นใหม่ไปชั้นเจ็ด...

คราวหน้าคุณหมอท่านจะไม่เย็บขากลับเข้าที่เดิม... หากยายบ๊าบจะไปกดลิฟต์เล่นอีก คงต้องเขย่งเก็งกอยเป็นกระต่ายขาเดียวไปกดลิฟต์เล่นอ่ะ...

ยายบ๊าบหนีไปเล่นลิฟต์... http://siamnarak.com/forums/read.php?tid=257 ...

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #36 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 10:49:35 AM »

"สามเณรี" รู้จักกันบ้างไหมครับ

บ้านเรา ยังไม่ชัดเจนเรื่องชื่อเรียกสามเณรผู้หญิง  แต่บางนิกายในบางประเทศ เรียกชัดเจนว่า สามเณรี

ลองคำค้นว่า "ภิกษุณีนันทญานี" หรือ "ภิกษุณีรุ้งเดือน" แล้วจะเจออะไรให้อ่านอีกเยอะ
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #37 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 10:53:36 AM »

"สามเณรี" รู้จักกันบ้างไหมครับ

บ้านเรา ยังไม่ชัดเจนเรื่องชื่อเรียกสามเณรผู้หญิง  แต่บางนิกายในบางประเทศ เรียกชัดเจนว่า สามเณรี

ลองคำค้นว่า "ภิกษุณีนันทญานี" หรือ "ภิกษุณีรุ้งเดือน" แล้วจะเจออะไรให้อ่านอีกเยอะ

ถ้าผมจำไม่ผิด การบวชภิกษุณีนั้นให้ได้รับการบวชจากพระพุทธเจ้าเท่านั้น ผมหมดสมัยพระพุทธเจ้าแล้วก็ไม่สามารถบวชได้อีกนะครับ 

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #38 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 11:04:12 AM »

ถ้าผมจำไม่ผิด การบวชภิกษุณีนั้นให้ได้รับการบวชจากพระพุทธเจ้าเท่านั้น ผมหมดสมัยพระพุทธเจ้าแล้วก็ไม่สามารถบวชได้อีกนะครับ 
ตอนผมบวชเรียนมาก็เป็นแบบนี้ครับ แต่เดี๋ยวนี้แค่อ้างสิทธิเสรีภาพของหญิงชายอยากทำอะไรก็ทำได้แล้วครับ ขนาดกะเทยยังบวชได้เลยครับ หลายปีก่อนเจ๊ระเบียบรัตน์ไปไหว้พระธาตุดอยสุเทพก็ยังเป็นเรื่องเป็นราวเพราะสิทธิเสรีภาพนั่นไงครับ
http://www.manager.co.th/Home/ViewNews.aspx?NewsID=9470000017443

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #39 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 11:16:09 AM »

อันนี้ไงครับท่านสมชาย(ฮา)ผมค้นเจอในวิกิพีเดียมาครับ จริงแล้วสามเณรีตัวเป็นๆชาวพม่าเดินผ่านหน้าบ้านผมทุกวันแต่ผมลืมไปครับ
http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%AA%E0%B8%B4%E0%B8%81%E0%B8%82%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%B2

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #40 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 11:25:03 AM »

สาธุ..   ไหว้

ผมเห็นด้วยกับบางท่าน ที่ขอให้ปล่อยเขาไป.  ไหว้
ถ้าไม่กินก็ปล่อยเขากลับสู่ธรรมชาติ ดีกวีาครับ..  เพียงความสุขของเรา
แต่ต้องไปจองจำชีวิตเขานั้น.. ที่สุดจะเป็นบาปที่ติดใจของเราไปตลอด

นกที่ติดกรง มี ๑ ทางคือติดกรงตาย.. นกเลี้ยงที่เชื่องควรต้อง เริ่มแต่ยังเป็นลูกนก
นกที่ดักจับ คือนกที่หากิน มักจะมีคู่ ออกมาหากินเพื่อเลี้ยงดูลูกนก.. คู่ของเขาจะขาดความสมดุล
ลูกนกอาจต้องตายหมด

ญาติผม เป็นนักดูนก ที่บ้านจะมีน้ำ มีเม็ดพืชให้นก .. จะมีนกหลุด หรือนกปล่อย ที่คุ้นกับคน พวกหงส์หยก ฯลฯ
จะมาเล่นด้วย ถึงขนาดเข้ามาเกาะไหล่ เข้ามาในบ้าน..  แต่ในละแวกนั้น มีนกขาบ(ผมไม่รู้จัก) ที่กินนกเป็นอาหาร  
จรเข้ามาหากิน

วันหนึ่ง นกที่เข้ามาเล่นด้วยมีอาการตื่นกลัว มาเกาะที่หน้าต่างร้องเรียก.. เหมือนกับจะมาบอกลา  
และหลังจากนั้นก็ไม่เห็นพวกเขาอีกเลย

ชีวิตเขา ที่เป็นเดรรัจฉาน ชีวิตเราที่เป็นมนุษย์ วิถีการดำรงชีวิต ต่างกัน ยากส์จะเข้าใจกัน
การไม่เบียดเบียน หรือเบียดเบียนเพราะความจำเป็นแก่ชีวิต..
อาจเป็นความเมตตาของมนุษย์ผู้เจริญกว่า จะยื่นให้กับ เดรัจฉาน. ไหว้

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #41 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 11:30:05 AM »

สาธุ..   ไหว้

ผมเห็นด้วยกับบางท่าน ที่ขอให้ปล่อยเขาไป.  ไหว้
ถ้าไม่กินก็ปล่อยเขากลับสู่ธรรมชาติ ดีกวีาครับ..  เพียงความสุขของเรา
แต่ต้องไปจองจำชีวิตเขานั้น.. ที่สุดจะเป็นบาปที่ติดใจของเราไปตลอด

นกที่ติดกรง มี ๑ ทางคือติดกรงตาย.. นกเลี้ยงที่เชื่องควรต้อง เริ่มแต่ยังเป็นลูกนก
นกที่ดักจับ คือนกที่หากิน มักจะมีคู่ ออกมาหากินเพื่อเลี้ยงดูลูกนก.. คู่ของเขาจะขาดความสมดุล

ญาติผม เป็นนักดูนก ที่บ้านจะมีน้ำ มีเม็ดพืชให้นก .. จะมีนกหลุด หรือนกปล่อย ที่คุ้นกับคน พวกหงส์หยก ฯลฯ
จะมาเล่นด้วย ถึงขนาดเข้ามาเกาะไหล่ เข้ามาในบ้าน..  แต่ในละแวกนั้น มีนกขาบ(ผมไม่รู้จัก) ที่กินนกเป็นอาหาร   

วันหนึ่ง นกที่เข้ามาเล่นด้วยมีอาการตื่นกลัว มาเกาะที่หน้าต่างร้องเรียก.. เหมือนกับจะมาบอกลา 
และหลังจากนั้นก็ไม่เห็นพวกเขาอีกเลย

ชีวิตเขา ที่เป็นเดรรัจฉาน ชีวิตเราที่เป็นมนุษย์ วิถีการดำรงชีวิต ต่างกัน ยากส์จะเข้าใจกัน
การไม่เบียดเบียน หรือเบียดเบียนเพราะความจำเป็นแก่ชีวิต..
อาจเป็นความเมตตาของมนุษย์ผู้เจริญกว่า จะยื่นให้กับ เดรัจฉาน. ไหว้

หลุดไปแล้วครับเอาออกมาป้อนอาหารเมื่อซักครู่นี่เองครับป้อนได้สี่ห้าคำก็หลุดไปครับ

Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #42 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 11:31:27 AM »

มีพนักงานคนหนึ่งที่ บ.เก่าเลี้ยงนกกระจอกตกรังจนโตมันก็บินเข้าออกบ้านอยู่พักจนวันหนึ่งมันก็พาพวกมาเต็มบ้านแล้วก็บินจากไปไม่กลับมาอีกคงจะจะพวกมาร่ำลาคุณแม่ที่เลี้ยงจนโตมั้ง
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #43 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 11:32:21 AM »

ผมเห็นด้วยกับบางท่าน ที่ขอให้ปล่อยเขาไป.  ไหว้
ถ้าไม่กินก็ปล่อยเขากลับสู่ธรรมชาติ ดีกวีาครับ..  เพียงความสุขของเรา

จะมาเล่นด้วย ถึงขนาดเข้ามาเกาะไหล่ เข้ามาในบ้าน..  แต่ในละแวกนั้น มีนกขาบ(ผมไม่รู้จัก) ที่กินนกเป็นอาหาร   

หลุดไปแล้วครับเอาออกมาป้อนอาหารเมื่อซักครู่นี่เองครับป้อนได้สี่ห้าคำก็หลุดไปครับ

คงคิดว่าไปล่าเองได้รสชาติกว่ามั้ง
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #44 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 11:36:12 AM »

คงคิดว่าไปล่าเองได้รสชาติกว่ามั้ง
มันคงไม่ชอบกินหมูครับ

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์