เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 04:26:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฮือฮา! "อดุลย์" สั่งระดับ "รอง-ผู้ช่วย ผบ.ตร." ทำหน้าที่ "ร้อยเวร"  (อ่าน 1071 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 08:13:44 PM »

เมื่อวันที่ 2 ตุลาคม ที่สำนักงานตำรวจแห่งชาติ (ตร.) ผู้สื่อข่าวรายงานว่า พล.ต.อ.อดุลย์ แสงสิงแก้ว ผบ.ตร. มีคำสั่งที่ 576/2556 ให้ผู้บังคับบัญชาระดับสำนักงานตำรวจแห่งชาติ (รอง ผบ.ตร.ถึงผู้ช่วย ผบ.ตร.) ปฏิบัติหน้าที่แทนผู้บัญชาการตำรวจแห่งชาติ ในการบริหารจัดการ ศูนย์ปฏิบัติการสำนักงานตำรวจแห่งชาติ และเวรอำนวยการประจำสำนักงานตำรวจแห่งชาติ

คำสั่งระบุว่า มอบหมายภารกิจให้มีเวรอำนวยการประจำ ตร. รับผิดชอบ ดูแลระบบสาธารณูปโภค ความสะอาด การรักษาความปลอดภัย และการจราจร ภายในบริเวณสำนักงานตำรวจแห่งชาติ โดยให้ข้าราชการตำรวจระดับรองผู้บัญชาการ รองผู้บังคับการ และรองผู้กำกับการ ของหน่วยงานมีที่ตั้งภายในบริเวณสำนักงานตำรวจแห่งชาติ สับเปลี่ยนหมุนเวียนปฏิบัติหน้าที่ทุกวัน มีที่ทำการอยู่ที่บริเวณกองรักษาการณ์ กองบังคับการตำรวจสันติบาล 3 ด้าน ตร.

ดังนั้น เพื่อให้การปฏิบัติงานของศูนย์ปฏิบัติการสำนักงานตำรวจแห่งชาติ และเวรอำนวยการ เป็นไปด้วยความเรียบร้อย มีประสิทธิภาพ มีการบูรณาการในการปฏิบัติงานร่วมกัน ตลอดจนเพื่อรวบรวมข้อมูลข่าวสารอย่างรอบด้าน ขับเคลื่อนการปฏิบัติให้สอดคล้องกับนโยบายของผู้บัญชาการตำรวจแห่งชาติ ดังนั้น จึงให้ผู้บังคับบัญชาของสำนักงานตำรวจแห่งชาติ ระดับจเรตำรวจแห่งชาติ รอง ผบ.ตร. และผู้ช่วย ผบ.ตร. หรือผู้ดำรงตำแหน่งเทียบเท่า ปฏิบัติหน้าที่แทน ผบ.ตร. ในการบริหารจัดการ ศปก.ตร. และเวรอำนวยการ โดยเริ่มปฏิบัติหน้าที่ตั้งแต่เวลา 08.00-09.00 น.

สำหรับการควบคุม กำกับ ดูแล การปฏิบัติหน้าที่ของเวรศปก.ตร. และเวรอำนวยการ โดยลงนามในสมุดข้อสั่งการและแนะนำอย่างน้อย 1 ครั้ง โดยดูแล ระบบรักษาความปลอดภัย ความสะอาด การจราจร และระบบระบายน้ำทิ้ง ภายในสำนักงานตำรวจแห่งชาติ ให้ลงนามในสมุดข้อสั่งการและแนะนำ ซึ่งจัดไว้กองรักษาการณ์ กองบังคับการตำรวจสันติบาล 3 ด้านหน้าสำนักงานตำรวจแห่งชาติ และรายงานสรุปสถานการณ์ประจำวันให้ทราบที่ห้องติดตามและบริหารสถานการณ์ (Tactical Operation Center : TOC) ซึ่งจัดไว้ที่ห้องติดตามและบริหารสถานการณ์ นอกจากนี้สั่งและปฏิบัติราชการแทนผู้บัญชาการตำรวจแห่งชาติ เฉพาะกรณีที่ฉุกเฉินจำเป็นเร่งด่วน ที่หากไม่สั่งการแล้วจะเกิดความเสียหายแก่ทางราชการอย่างร้ายแรง แล้วรายงานให้ผู้บัญชาการตำรวจแห่งชาติทราบ ในโอกาสแรกที่พึงกระทำได้ โดยมีผลตั้งแต่วันที่ 1 ต.ค. เป็นต้นไป"

ผู้สื่อข่าวรายงานว่าภายหลังที่มีคำสั่งนี้ออกไป ได้เกิดวิพากษ์วิจารณ์อย่างกว้างขวางในหมู่นายตำรวจชั้นผู้ใหญ่ของสำนักงานตำรวจแห่งชาติว่าไม่เคยมีคำสั่งในลักษณะนี้มาก่อน ที่ให้นายตำรวจระดับรอง ผบ.ตร.ทำหน้าที่เหมือน ร้อยเวรกองรักษาการณ์เช่นนี้ อย่างไรก็ดี ก็ให้ถือว่าเป็นรูปแบบใหม่

โดยวันที่ 1 ตุลาคมที่ผ่านมา พล.ต.อ.วัชรพล ประสารราชกิจ รอง ผบ.ตร. ได้ปฏิบัติตามคำสั่งดังกล่าวเป็นคนแรก และในวันนี้มี พล.ต.อ.เอก อังสนานนท์ รอง ผบ.ตร. ได้ปฏิบัติหน้าที่ตามคำสั่งดังกล่าว โดยได้เดินตรวจความเรียบร้อยรอบรั้วที่ทำการสำนักงานตำรวจแห่งชาติ

พล.ตร.เอกนะ  ตกใจ   คิก คิก คิก คิก คิก คิก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 10:57:00 PM »

คล้ายๆน.เวร ผู้ใหญ่ของทอ.นะยศ น.อ. ขับรถจี๊บปักธงฟ้าตรวจความเรียบร้อยรอบๆดอนเมือง

เวรย่อมระงับด้วยการไม่เข้าเวร  คิก คิก
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 10:59:50 PM »

คล้ายให้ระดับ ผอ.นั่งรถเมล์มาทำงาน ขำก๊าก

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 11:08:30 PM »

8-9โมงเช้า งี้นายก็ไปสายไม่ได้สิ  Embarrassed

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
แอบดูที่รูเดิม
เกิดเป็นคน ควรรู้จักกตัญญู
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 622

ปลวกน้อยกัดกินบ้าน..นักการเมืองคอรัปชั่นกัดกินชาติ

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 08:04:13 AM »

ช่วยให้ลูกน้องมาทำงานเช้าได้มากขึ้นอีกซัก10%ก้ถือว่าคุ้มครับ
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 08:33:06 AM »

สงสัยท่านๆทั้งหลายคงจะมาทำงานสายกันครับเลยออกคำสั่งนี้มาเป็นการบังคับให้มาทำงานเช้าไปในตัวครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 08:47:46 AM »

น่าให้ไปตรวจตั้งด่านมั่ง

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 09:58:22 AM »

นายสมชายรำคาญตาตำรวจจราจรข้างถนนพุงโตครับ... ทำไมมันโตได้โตดีเสียเป็น"ส่วนใหญ่"เลยเชียวนะครับ...

หากเป็นคนปรกติเดินข้างถนนทั่วไปมาเดินพุงโตยักสะโพกอาดๆให้เห็น มันก็ไม่ได้หนักตาตุ่มนายสมชายหรอกครับ... แต่มันบังเอิญเป็น"ผู้พิทักษ์สันติราษฎร์"นี่ซิครับ น่าอายมาก...

พุงโตก็ไปทำงานธุรการบนโรงพักโน่นเลย เพราะพุงโตไม่ได้ขัดขวางการปฎิบัติราชการ... แต่มายืนพุงโตข้างถนนนี่มันรำคาญครับ เพราะพุงที่โตนั่นเกี่ยวข้องกับงานในหน้าที่อย่างแน่นอน...
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 03:38:25 PM »

เคยมีการวัดรอบเอว มาครั้งหนึ่งแล้ว

น่าจะเอามาปรับใช้ใหม่

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 10:36:05 PM »

คล้ายให้ระดับ ผอ.นั่งรถเมล์มาทำงาน ขำก๊าก

ไม่ใช่แบบนั้นหรอกครับ
เชื่อไหมครับว่านายตำรวจระดับ รอง ผบ.ตร.และ ผช.ผบ.ตร.  มีอำนาจดูแลความเรียบร้อยได้เฉพาะห้องทำงานตัวเองเท่านั้น
เจออะไรไม่เข้าท่า  ไปสั่งตรง ๆ ไม่ได้ ต้องทำรายงานถึงผู้รับผิดชอบโดยตรง  ซึ่งไม่มีใครทำหรอกครับ เสียฟอร์ม
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 11:08:00 PM »

เชื่อไหมครับว่านายตำรวจระดับ รอง ผบ.ตร.และ ผช.ผบ.ตร.  มีอำนาจดูแลความเรียบร้อยได้เฉพาะห้องทำงานตัวเองเท่านั้น
เจออะไรไม่เข้าท่า  ไปสั่งตรง ๆ ไม่ได้ ต้องทำรายงานถึงผู้รับผิดชอบโดยตรง  ซึ่งไม่มีใครทำหรอกครับ เสียฟอร์ม

ตกใจ  +ครับท่านผู้การฯสุพินท์  แบบว่าบางตำแหน่งลอยๆไว้เหรอครับ ไม่มีหน้าที่รับผิดชอบไรมาก  คิก คิก

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 08:05:31 PM »

ตกใจ  +ครับท่านผู้การฯสุพินท์  แบบว่าบางตำแหน่งลอยๆไว้เหรอครับ ไม่มีหน้าที่รับผิดชอบไรมาก  คิก คิก

พวก รอง ผบ.กับ ผช. ก็แล้วแต่ ผบ.จะแบ่งมอบงานเรื่องใดให้  เช่นกำลังพล เข้ารอง 1  ส่งกำลังเข้า รอง 2  การเงินเข้า รอง 3
แต่งานแม่บ้าน อย่างเช่นความสะอาด งานจราจรภายในหน่วย ดูแลเวรยาม  ขืนไปมอบให้ รอง ผบ.ตร.ท่านใดท่านหนึ่งรับผิดชอบเป็นการเฉพาะตัว  เจ้าตัวคงแทบร้องไห้
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 08:20:59 PM »

+ครับท่านฯ  คิก คิก ไหว้

bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 08:41:56 AM »

แล้วจะมีตำรวจ ยิงตัวตาย เพิ่มอีกมัยครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
หน้า: [1]
  พิมพ์