เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 04:26:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แพร่ว่อน!คลิปซุ่มโจมตีจนท.ชายแดนใต้ ก่อนเจรจาบีอาร์เอ็น  (อ่าน 1810 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 12:37:02 PM »

http://www.youtube.com/watch?v=gib6inX1eek

ผู้สื่อข่าวได้รับรายงานเมื่อวันที่ 4 ตุลาคมว่า เจ้าหน้าที่หน่วยงานความมั่นคงเตรียมนำคลิปวีดีโอที่ใช้นามว่า  อับดุลเลาะ มามา ซึ่งโพสต์ลงในเว็บไซต์ยูทูบ เมื่อวันที่ 2 ต.ค.ที่ผ่านมา ไปตรวจสอบว่าเป็นเหตุการณ์ใดในพื้นที่จังหวัดชายแดนภาคใต้ หรือใช่เหตุการณ์กลุ่มคนร้ายอาวุธสงครามครบมือก่อเหตุซุ่มโจมตีชุดเก็บกู้วัตถุระเบิด นปพ.จ.นราธิวาส ได้รับบาดเจ็บ 4 นาย เหตุเกิดบนถนนสาย ตะโล๊ะหะลอ บ.บลูกาสนอ ต.ตะปอเยาะ อ.ยี่งอ เมื่อ 27 กย.ที่ผ่านมาหรือไม่  และข้อความที่ระบุเป็นภาษาอังกฤษ  Tentra Fatoni Darulsalum Di Yelapan Roso   Narathiwat  แปลว่ากองทัพ ฟาตอนี ดารุสซาลามฯ กับคำกล่าวก่อนจะลงมือก่อเหตุสรุปใจความได้ว่า

“ อัสลามูอาลัยกุม ต่อสู้เพื่อแผ่นดินปาตานีดารุสลาม” จากนั้นก็มีเสียงตะโกน บอกเป้าก่อนจะมีเสียงระดมยิง ซึ่งมีเจ้าหน้าที่ที่นับถือศาสนาอิสลามหลายคนระบุ สำเนียงของกลุ่มคนร้ายเป็นภาษามลายู ท้องถิ่นที่ใช้กันในพื้นที่  3 จังหวัดชายแดนภาคใต้

สำหรับคลิปภาพดังกล่าวมีความยาวทั้งหมด 3 นาที 20 วินาที เริ่มถ่ายจากการกล่าวพูดคุยของชายฉกรรจ์ 2 คน สวมใส่หมวดปิดหน้าตาและชุดสีดำมีผ้าพันคอเลียนแบบการแต่งกายของทหารพราน มีอาวุธปืนสงคราม ทั้งปืนกล เอ็ม60 ปืนกลแม็ก 58 และปืนเอ็ม 203 ประจำกาย ในภูมิประเทศที่เป็นป่าเขาข้างทาง รวมทั้งยังมีการผูกแปลนอนกับต้นไม้ แสดงให้เห็นถึงการใช้เวลาในการเตรียมการ

ผู้สื่อข่าวรายงานเพิ่มเติมว่า หน่วยงานด้านความมั่นคงในพื้นที่ยังตั้งข้อสังเกตมักพบการเคลื่อนไหว โดยเฉพาะการปล่อยคลิปกดดันฝ่ายรัฐบาลไทยในช่วงก่อน หรือใกล้การเปิดโต๊ะเจรจาพูดคุยสันติภาพกับกลุ่มขบวนการณ์ บีอาร์เอ็น  ซึ่งต้องรอกระแสข่าวที่จะออกมาในพื้นที่หลังจากนี้ เนื่องจากเริ่มมีการส่งต่อและเผยแพร่คลิปดังกล่าวขยายออกไปเป็นวงกว้างแล้วในขณะนี้

http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1380854467&grpid=03&catid=19&subcatid=1906

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 12:45:14 PM »

ลงมาเยอะๆ ถ้าตามจริงตามปลายทางไม่ยาก ยิ้มีเลศนัย

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 12:46:09 PM »

ลืมไปดูมุมแล้วน่าจะเป็นคลิปซุ่มยิงชุดเก็บกู้

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 12:49:15 PM »

ลงมาเยอะๆ ถ้าตามจริงตามปลายทางไม่ยาก ยิ้มีเลศนัย

พี่จอยจะลงไปช่วยตามใช่มั้ยครับ ใช้วอเป็นด้วย เข้าทางเลยครับ  เยี่ยม    คิก คิก+

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 12:50:53 PM »

หมายถึงเครื่องคอมฯที่ลงคลิปครับเสี่ย จะให้ลงไปลุยด้วยคงไม่ใหว คิก คิก

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 06:20:30 PM »

ทำไมเจ้าหน้าที่ไปปลอมเป็นโจรยิงพวกมันบ้างละครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
อิติปิโสธงชัย รักในหลวง
The best it yet to be......
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 06:40:24 PM »

ทำไมเจ้าหน้าที่ไปปลอมเป็นโจรยิงพวกมันบ้างละครับ
กิ๊วก๊าว เยี่ยมมีเหตุผลดีครับ Wink

ผมก็คือส่วนหนึ่งของความไม่เป็นกลาง เพราะผมอยู่ข้างในหลวง
van-เรารักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 06:45:05 PM »

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของ พันโทธราพงษ์ ตาละสา ทหารกล้า ผู้ยอมพลีชีพเพื่อปกป้องแผ่นดินไทย

ถึงจะไม่รู้จักกันแต่ก็เคยเห็นหน้า ขอสดุดีจากหัวใจ ไหว้
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 08:42:49 PM »

เมื่อวาน หรือ เมื่อวานซืน ยอดเข้าดูสามร้อยกลาง ๆ มาวันนี้ปาเข้าไปหกหมื่นปลาย ๆ
black-army
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 827

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 09:21:16 PM »

ที่นี่เพิ่งโดนไปเมื่อวานครับ........น้ำหนัก 20-25 กก.  เสียงดังฟังชัด เพราะอยู่ไม่ไกลกับผม.........เจ็บ 2 นาย ครับ  ช่วงนี้ได้ยินเสียงระเบิดบ่อยมาก......หวังว่าคงไม่เจอกับตัวเองครับ   

จากกุ๊ยข้างถนน    ดิ้นรนรับใช้ชาติ   ไพรีจงพินาศ  มิได้ขลาดเพื่อชาติพลี
chonthai-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 353

4152

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 12:03:20 AM »

ที่นี่เพิ่งโดนไปเมื่อวานครับ........น้ำหนัก 20-25 กก.  เสียงดังฟังชัด เพราะอยู่ไม่ไกลกับผม.........เจ็บ 2 นาย ครับ  ช่วงนี้ได้ยินเสียงระเบิดบ่อยมาก......หวังว่าคงไม่เจอกับตัวเองครับ   

ขอให้ท่านและเพื่อนๆปลอดภัยน๊ะครับ  ไหว้
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 11:34:58 AM »

กำลังเป็นห่วงท่านBlack Army อยู่เลยครับขอให้ปลอดภัยนะครับ พี่ข้างบ้านเป็นทหารลงไปยะลาตั้งแต่หลังสงกรานต์ก็เพิ่งย้ายกลับมาได้ไม่กี่วันนี่เองครับ ตอนนี้ไปลงที่อำเภอพบพระครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 05:28:44 PM »

ว่าแต่พวกนี้เอาอาวุธมาจากไหนครับ
แล้วถ้าเกิดว่าเราทำรั้วกั้นตลอดแนวชายแดนไทย-มาเลพร้อมทั้งวางกำลังคุมเข้มตลอดแนวโดยจัดชุดซุ่มบ้างลาดตระเวณบ้าง ส่วนทางเรือก็ให้กองทัพเรือรับผิดชอบตรวจสอบเรือทุกลำหรือกำหนดเวลาเข้าออกจากฝั่งจังหวัดปัตตานีและนราธิวาส ส่วนด้านจังหวัดสงขลาก็ตั้งด่านตรวจทุกเส้นทางที่จะเข้าไปยังสามจังหวัดโดยประสานงานกันทั้งตำรวจทหารและฝ่ายปกครอง เรียกได้ว่าเอาแบบที่รถทุกคันเรือทุกลำที่จะเข้าไปสามจังหวัดจะต้องโดนตรวจ ลองดูว่ามันจะเอาอาวุธที่ไหนส่วนอาวุธของเจ้าหน้าที่ก็ใส่ตัวส่งสัญญาณจีพีเอสระบุตำแหน่งไว้เพื่อเวลาโดนชิงอาวุธไปก็จะได้รู้ว่าอาวุธอยู่ที่ไหน
  ส่วนในพื้นที่สามจังหวัดถ้าหมู่บ้านไหนเป็นสีแดงก็คุมเข้มไปเลยเข้าออกหมู่บ้านต้องเป็นเวลาและมีเส้นทางเข้าออกได้แค่ทางหรือสองสามทางแล้วแต่ความสะดวกของเจ้าหน้าที่แต่ต้องมีด่านตรวจค้นทุกเส้นทาง ส่วนใครที่มีสวนยางจะต้องไปกรีดยางก็จัดทำรายชื่อไว้ ถ้ามีแขกมาพักที่บ้านต้องแจ้งทางการให้ทราบ พร้อมกันนั้นจัดชุดออกตรวจตามบ้านในยามกลางคืนว่ามีใครแอบให้คนอื่นมาพักโดยไม่แจ้ง
 จากนั้นก็ให้ทัพอากาศรับผิดชอบตรวจการณ์ทางอากาศถ้าเจอกลุ่มคนที่อยู่ในป่าหรือที่ๆไม่ควรจะอยู่ถ้าตรวจสอบแล้วไม่ใช่เจ้าหน้าที่ก็ส่งกำลังเข้าตรวจสอบ อุปกรณ์การทำงานตัวไหนขาดก็ขอแบ่งมางบมาจากสองล้านๆที่จะกู้นั่นแหละครับซื้อ ทำแบบนี้น่าจะกดดันฝ่ายตรงข้ามได้นะครับ หรือว่ามีการทำไปแล้วก็ไม่รู้ครับ

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 07:12:06 PM »

ว่าแต่พวกนี้เอาอาวุธมาจากไหนครับ
แล้วถ้าเกิดว่าเราทำรั้วกั้นตลอดแนวชายแดนไทย-มาเลพร้อมทั้งวางกำลังคุมเข้มตลอดแนวโดยจัดชุดซุ่มบ้างลาดตระเวณบ้าง ส่วนทางเรือก็ให้กองทัพเรือรับผิดชอบตรวจสอบเรือทุกลำหรือกำหนดเวลาเข้าออกจากฝั่งจังหวัดปัตตานีและนราธิวาส ส่วนด้านจังหวัดสงขลาก็ตั้งด่านตรวจทุกเส้นทางที่จะเข้าไปยังสามจังหวัดโดยประสานงานกันทั้งตำรวจทหารและฝ่ายปกครอง เรียกได้ว่าเอาแบบที่รถทุกคันเรือทุกลำที่จะเข้าไปสามจังหวัดจะต้องโดนตรวจ ลองดูว่ามันจะเอาอาวุธที่ไหนส่วนอาวุธของเจ้าหน้าที่ก็ใส่ตัวส่งสัญญาณจีพีเอสระบุตำแหน่งไว้เพื่อเวลาโดนชิงอาวุธไปก็จะได้รู้ว่าอาวุธอยู่ที่ไหน
  ส่วนในพื้นที่สามจังหวัดถ้าหมู่บ้านไหนเป็นสีแดงก็คุมเข้มไปเลยเข้าออกหมู่บ้านต้องเป็นเวลาและมีเส้นทางเข้าออกได้แค่ทางหรือสองสามทางแล้วแต่ความสะดวกของเจ้าหน้าที่แต่ต้องมีด่านตรวจค้นทุกเส้นทาง ส่วนใครที่มีสวนยางจะต้องไปกรีดยางก็จัดทำรายชื่อไว้ ถ้ามีแขกมาพักที่บ้านต้องแจ้งทางการให้ทราบ พร้อมกันนั้นจัดชุดออกตรวจตามบ้านในยามกลางคืนว่ามีใครแอบให้คนอื่นมาพักโดยไม่แจ้ง
 จากนั้นก็ให้ทัพอากาศรับผิดชอบตรวจการณ์ทางอากาศถ้าเจอกลุ่มคนที่อยู่ในป่าหรือที่ๆไม่ควรจะอยู่ถ้าตรวจสอบแล้วไม่ใช่เจ้าหน้าที่ก็ส่งกำลังเข้าตรวจสอบ อุปกรณ์การทำงานตัวไหนขาดก็ขอแบ่งมางบมาจากสองล้านๆที่จะกู้นั่นแหละครับซื้อ ทำแบบนี้น่าจะกดดันฝ่ายตรงข้ามได้นะครับ หรือว่ามีการทำไปแล้วก็ไม่รู้ครับ

แนวชายแดนยาวหลายร้อยกิโลเมตร คงระวังไม่ได้ตลอดครับ

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 07:34:26 PM »

แนวชายแดนยาวหลายร้อยกิโลเมตร คงระวังไม่ได้ตลอดครับ
จัดหาเซ็นเซอร์สำหรับตรวจจับกรณีที่มีการตัดรั้วหรือแอบข้ามรั้วครับจากนั้นก็จัดชุดเคลื่อนที่เร็วเข้าพื้นที่ทางอากาศพร้อมทั้งการสนับสนุนทางอากาศครับ หรือไม่ก็แกล้งทำไม่รู้ว่ามีการลักลอบข้ามแนวรั้วแล้วจัดชุดรอซุ่มโจมตีอยู่แถวๆนั้นครับ ส่วนการระวังก็จัดชุดลาดตระเวณคอยตรวจตราโดยการแบ่งพื้นที่การรับผิดชอบไปครับ

หน้า: [1] 2
  พิมพ์