เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 03:20:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: “สตาร์บัคส์” เหี้ยม! ฟ้อง “สตาร์บัง” ขอศาลสั่งขัง เรียก 3 แสน จ่ายรายเดือนอีก 3  (อ่าน 9755 ครั้ง)
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #60 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 01:28:37 PM »

บัวมีสี่ชนิดตามหลักคำสอนพระพุทธองค์ เปนเช่นนี้มาหลายพันปีแล้ว และยังคงเปนต่อไป

วันนี้ผมเห็นด้วยกับป๋าต้อมครับ... อ่านไปงงไป... ไหว้

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #61 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 06:49:53 PM »

Smiley ของพี่จีนอันนี้ก็ดัง ไม่รู้โดนฟ้องป่าว

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #62 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 09:59:39 PM »

Smiley ของพี่จีนอันนี้ก็ดัง ไม่รู้โดนฟ้องป่าว

อันนี้คงไม่กล้าฟ้องหรอกครับ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

Skeleton_King
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Hero Member
*

คะแนน -3340

คนต่ำๆ ก็จะคิดได้แค่ต่ำๆ

« ตอบ #63 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 11:50:35 PM »

บริษัทข้ามชาติ ที่มาลงทุนในไทย แจกเศษเงินจ้างคนไทย และเสียภาษี กอบโกยกำไลกลับประเทศ ยังมีหน้ามาฟ้องคนไทยอีก ทั้งๆที่ตราสินค้าดูก็รู้ว่าไม่เหมือนกัน

ผมถามจริงแบบลูกผู้ชายนะ  ใครเห็นเครื่องหมายการค้าของ สตาร์บัง แล้วคิดว่าเป็น สตาร์บัค บ้าง   มีไหมขอสักคน ยืนยันให้ที่ ว่าแยกแยะไม่ออกเลย  ขอลูกผู้ชายสักหนึ่งคน

ผมไม่รู้นะว่าการบริการเป็นอย่างไร เพราะผมไม่เคยอุดหนุนกาแฟต่างชาติ  แต่กาแฟที่ผมเคยกินมา แม้ไม่มีห้องแอร์ ไม่มีการบริการที่ดี แบบที่ผู้จัดการร้านบังคับให้ทำ
แต่กาแฟคนไทย ผมได้ช่วยคนไทยด้วยกัน เพราะผมจะซื้อกับ น้อง พี่ ลุง ป้า ยาย เหมือนเป็นญาติกัน ทุกครั้งที่ผมไปซื้อ พี่ครับ ลุงครับ ป้าครับ กาแฟ 1 แก้ว  สิ่งที่ผมได้รับนอกจากกาแฟ คือ ความสนิทสนม ความคุ้นเคย น้ำใจที่แบ่งให้กัน
  ป้าครับ ลุงครับ วันนี้ลืมกดเงินมา  ......เอาไปก่อนลูก ..พรุ้งนี้ค่อยเอามาให้ป้าแล้วกัน

น้ำใจแบบนี้ไง คือน้ำใจของคนไทย  ที่หาจากต่างชาติไม่ได้  

อาจจะนอกประเด็นไปบ้าง  ตามกฏหมายผมเชื่อครับ ว่าไม่มีการตัดสิน  แต่สตาร์บัคผมว่า ลบ มากกว่า บวกแน่ ทำกับคนไทยแบบนี้
คนชอบสตาร์บัค อาจจะเฉยๆ
คนที่เฉยๆ อาจจะไม่ชอบ หรืออาจจะเฉยๆต่อไป
แต่คนไม่ชอบสตาร์บัคข้ามชาติอยู่แล้ว มีไม่น้อยที่เกลียดไปเลย  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2013, 11:53:41 PM โดย หนานไข่ซิ่ง » บันทึกการเข้า

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
Ghostreporting
Hero Member

คะแนน 112

ขอเจอตัวจริงของเทอสักครั้ง

« ตอบ #64 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 08:28:07 AM »

ไข่พูดถูกต้อง +1ครับ

http://www.thaispyshot.com/index.php?topic=718.0 อ้างเพิ่มระดับความเขี้ยวของมาตรฐานไอเสีย เพื่อรักษาสภาพแวดล้อม เราไม่โง่พอที่จะเชื่อคุณหรอก ที่รถบรรทุกทิ้งหินทิ้งทราย ทิ้งควันดำปื๋อดันไม่ไปกวดขัน ทุเรศประเทศสารขันธ์
Ghostreporting
Hero Member

คะแนน 112

ขอเจอตัวจริงของเทอสักครั้ง

« ตอบ #65 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 08:29:58 AM »

อ้างถึง
มันก็แสดงให้เห็นถึงคุณภาพของการบริการต่อลูกค้าอย่างหนึ่งนะครับ   Wink

ระหว่างร้านกาแฟ ๒ ร้าน   ร้านหนึ่งสมมุติว่าท่านลืมโทรศัพท์มือถือไว้แล้วหาย  กับอีกร้านท่านลืมโทรศัพท์มือถือไว้แต่ทางร้านเก็บไว้ให้

ครั้งต่อไปท่านจะเลือกนั่งทานกาแฟร้านแรก  หรือร้านที่สอง ครับ   Grin
จริงๆเราต้องระวังครับน้าพงษ์ ไม่มีใครมาช่วยเราได้เสมอในทุกที่ดั่งคำสอนว่า ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน แต่การเก็บไว้ให้เราถือว่าเป็นออฟชั่นเสริมซึ่งเป็นเรื่องที่ควรสนับสนุน ส่วนเนื้อสินค้าแท้ๆจะดีเลวแค่ไหนนั่นอีกเรื่องครับ

ออฟชั่นเสริมนี่แหละครับ  ที่บางคนยอมจ่ายแพงกว่าเพื่อให้ได้มันมา  รวมถึงคุณภาพของสินค้าที่ได้รับด้วยครับ   Wink
แล้วแต่นะครับ ว่าจะเลือกสิ่งไหน ในระบบทุนเสรีมีทางเลือกมากมาย ใครชอบเนื้อใน หรือกระผีกหีบห่อtoppingแล้วแต่จะเฟ้นหากันไป ด้วยความเคารพ

http://www.thaispyshot.com/index.php?topic=718.0 อ้างเพิ่มระดับความเขี้ยวของมาตรฐานไอเสีย เพื่อรักษาสภาพแวดล้อม เราไม่โง่พอที่จะเชื่อคุณหรอก ที่รถบรรทุกทิ้งหินทิ้งทราย ทิ้งควันดำปื๋อดันไม่ไปกวดขัน ทุเรศประเทศสารขันธ์
sig_surath7171
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #66 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 08:48:06 AM »

ก็ว่าไปตามกฎหมาย และการตีความจากตัวบทกฎหมาย
สมมุติว่า ผมเป็นคนออกแบบโลโก้ แล้วมีคนเอาโลโก้ที่ผมออกแบบ ไปอออกแบบให้มันดูคล้าย ๆ 99.99 % ผมว่าคนที่ทำ และคนที่เอาไปใช้ต่อ ดูจะหน้าด้านมากไปหน่อย

สตาบัค กับ สตาบังแขกดอยผู้เลียนแบบจะทุนหนาหรือไม่หนา ความรวย ความจน แขกดอยขายกาแฟรถเข็นอ้างว่าตัวเองจน แต่ไปขโมยความคิดเขา ความจนจึงเป็นแค่ข้ออ้างเท่านั้น มันอยู่ที่วิธีการของคนเลียนแบบมากกว่า ตัวบทกฎหมายถูกเขียนขึ้นมาให้ตีความ ทนายมีหน้าที่ช่วยโจทย์และจำเลยเพื่อ ผิดเป็นถูก หรือ ถูกเป็นผิด ตามตัวบทกฎหมาย
(กฎหมายสุดซอยก็คงไม่ต่างกัน)

คนจนมาก แอบเข้าไปขโมยทรัพย์สินมีค่ามากในบ้านของคนรวยมาก ถูกตำรวจจับได้ โดยจำนนทั้งพยานหลักฐาน จะเรียกร้องสิทธิในสังคม ว่าตัวเองจนมากจึงต้องขโมย ถูกคนรวยกลั่นแกล้งแจ้งตำรวจ เพื่อยัดข้อหาลักทรัพย์ ไม่ได้

ตอบแบบนี้ เป็นเหตุผลของตัวเองล้วนๆ เพราะผมไม่ชอบวิธีการของแขกดอยกาแฟรถเข็น แห่งถนนพระอาทิตย์คนนี้สักเท่าไหร่  แบร่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2013, 08:59:45 AM โดย ซิกสุราษฎร์ ::: รักในหลวง » บันทึกการเข้า
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #67 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 09:41:21 AM »

บริษัทข้ามชาติ ที่มาลงทุนในไทย แจกเศษเงินจ้างคนไทย และเสียภาษี กอบโกยกำไลกลับประเทศ ยังมีหน้ามาฟ้องคนไทยอีก ทั้งๆที่ตราสินค้าดูก็รู้ว่าไม่เหมือนกัน

ผมถามจริงแบบลูกผู้ชายนะ  ใครเห็นเครื่องหมายการค้าของ สตาร์บัง แล้วคิดว่าเป็น สตาร์บัค บ้าง   มีไหมขอสักคน ยืนยันให้ที่ ว่าแยกแยะไม่ออกเลย  ขอลูกผู้ชายสักหนึ่งคน

ผมไม่รู้นะว่าการบริการเป็นอย่างไร เพราะผมไม่เคยอุดหนุนกาแฟต่างชาติ  แต่กาแฟที่ผมเคยกินมา แม้ไม่มีห้องแอร์ ไม่มีการบริการที่ดี แบบที่ผู้จัดการร้านบังคับให้ทำ
แต่กาแฟคนไทย ผมได้ช่วยคนไทยด้วยกัน เพราะผมจะซื้อกับ น้อง พี่ ลุง ป้า ยาย เหมือนเป็นญาติกัน ทุกครั้งที่ผมไปซื้อ พี่ครับ ลุงครับ ป้าครับ กาแฟ 1 แก้ว  สิ่งที่ผมได้รับนอกจากกาแฟ คือ ความสนิทสนม ความคุ้นเคย น้ำใจที่แบ่งให้กัน
  ป้าครับ ลุงครับ วันนี้ลืมกดเงินมา  ......เอาไปก่อนลูก ..พรุ้งนี้ค่อยเอามาให้ป้าแล้วกัน

น้ำใจแบบนี้ไง คือน้ำใจของคนไทย  ที่หาจากต่างชาติไม่ได้   

อาจจะนอกประเด็นไปบ้าง  ตามกฏหมายผมเชื่อครับ ว่าไม่มีการตัดสิน  แต่สตาร์บัคผมว่า ลบ มากกว่า บวกแน่ ทำกับคนไทยแบบนี้
คนชอบสตาร์บัค อาจจะเฉยๆ
คนที่เฉยๆ อาจจะไม่ชอบ หรืออาจจะเฉยๆต่อไป
แต่คนไม่ชอบสตาร์บัคข้ามชาติอยู่แล้ว มีไม่น้อยที่เกลียดไปเลย   

คนละเรื่องครับ
น้ำใจก็อยู่ส่วนน้ำใจ เรื่องลิขสิทธิ์ก็อยู่ส่วนลิขสิทธิ์
สตาร์บัคนั้น ไม่ใช่คิดค้นแบรนด์ฺขึ้นมาจดลิขสิทธิ์แล้วนั่งเฉยๆ
กว่าจะทำให้แบรนด์ติดตลาดขึ้นมา เขาก็ลงทุนลงแรง สูตรกาแฟต่างๆ เยอะแยะมากมาย
ทีนี้ บังของเรานั้น โดยฝีมือชงกาแฟให้อร่อยนั้น ผมเชื่อว่าแกมี แต่ดันไปมีอารมณ์ขัน
แบบที่ฝรั่งไม่ขำด้วย อีกอย่าง กองเชียรืก็เยอะแยะมากๆ ที่เชียร์ให้สู้โดยเอาความถูกใจ
ไม่ได้ถือความถูกต้อง แบบนี้สังคมไทยมีเยอะครับ ตัดสินกันเองแบบเอาความรู้สึกเราเป็นหลัก
เราคิดว่าอย่างไร ก็เอาแบบนั้น ไม่เคยคิดถึงผู้อื่นเท่าไหร่
สตาร์บัคนั้นดำเนิการตามขั้นตอน ตั้งแต่การยื่นโนติสไปทุกอย่าง จนบานปลายมาถึงขั้นฟ้องร้อง

ที่คุณไข่บอกว่า สตาร์บัค ลบมากกว่าบวกนั้น ผมว่าคิดผิด
ดูว่ากลุ่มลูกค้า สตาร์บัคเป็นใครก่อนก็พอ
แน่นอน ไม่ใช่ผม ไม่ใช่ผมไม่เคยกิน แต่ไม่บ่อยเท่านั้น
กลุ่มลูกค้าสตาร์ บัค เขาจับระดับที่ป็นผู้คนเข้าใจเรื่องลิขสิทธิ์ในระดับสากลพอควร
ส่วนผู้คนอื่นที่รู้สึกลบกับเขา อาจไม่ใช่ลูกค้าเขาก็ได้่

เรื่องน้ำใจสำหรับคนไทยนั้น ไม่ใช่ว่าไม่ดี ไม่งาม
แต่สำคัญคือเราเอาคำ "มีน้ำใจ" ไปปะปนกับทุกเรื่องไม่ได้ครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #68 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 10:46:29 AM »

-1  ครับ พี่ซับ..........เอ๊ย +1ครับพี่  คิก คิก

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #69 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 10:50:36 AM »

ก็ว่าไปตามกฎหมาย และการตีความจากตัวบทกฎหมาย
สมมุติว่า ผมเป็นคนออกแบบโลโก้ แล้วมีคนเอาโลโก้ที่ผมออกแบบ ไปอออกแบบให้มันดูคล้าย ๆ 99.99 % ผมว่าคนที่ทำ และคนที่เอาไปใช้ต่อ ดูจะหน้าด้านมากไปหน่อย

สตาบัค กับ สตาบังแขกดอยผู้เลียนแบบจะทุนหนาหรือไม่หนา ความรวย ความจน แขกดอยขายกาแฟรถเข็นอ้างว่าตัวเองจน แต่ไปขโมยความคิดเขา ความจนจึงเป็นแค่ข้ออ้างเท่านั้น มันอยู่ที่วิธีการของคนเลียนแบบมากกว่า ตัวบทกฎหมายถูกเขียนขึ้นมาให้ตีความ ทนายมีหน้าที่ช่วยโจทย์และจำเลยเพื่อ ผิดเป็นถูก หรือ ถูกเป็นผิด ตามตัวบทกฎหมาย

คนจนมาก แอบเข้าไปขโมยทรัพย์สินมีค่ามากในบ้านของคนรวยมาก ถูกตำรวจจับได้ โดยจำนนทั้งพยานหลักฐาน จะเรียกร้องสิทธิในสังคม ว่าตัวเองจนมากจึงต้องขโมย ถูกคนรวยกลั่นแกล้งแจ้งตำรวจ เพื่อยัดข้อหาลักทรัพย์ ไม่ได้

ตอบแบบนี้ เป็นเหตุผลของตัวเองล้วนๆ เพราะผมไม่ชอบวิธีการของแขกดอยกาแฟรถเข็น แห่งถนนพระอาทิตย์คนนี้สักเท่าไหร่  แบร่

ตามนี้ครับ  เยี่ยม

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #70 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 10:56:54 AM »

-1  ครับ พี่ซับ..........เอ๊ย +1ครับพี่  คิก คิก

เจอตัวแระ.... ขอให้ชะโดลากหล่นน้ำสักรอบเท้อ....

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #71 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 11:03:17 AM »

ตอบแบบนี้ เป็นเหตุผลของตัวเองล้วนๆ เพราะผมไม่ชอบวิธีการของแขกดอยกาแฟรถเข็น แห่งถนนพระอาทิตย์คนนี้สักเท่าไหร่  แบร่

ใช่ครับ... กรณีนี้ถือว่าเขาปราณีมากแล้ว... ที่เตือนไปตั้งสองครั้ง... แต่บังเองยังดื้อแพ่ง... แถมไปท้าท้ายเขาอีก... เลยโดนจัดชุดเล็กไป...

หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #72 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 12:09:19 PM »

สวัสดีครับ ผมตามอ่านมาตั้งแต่ความคิดเห็นแรกครับ ผมจะไม่คุยเรื่องรสกาแฟนะครับ

เพราะผมไม่ดื่มกาแฟแม้นใครจะบอกว่าเจ้านี้จะวิเศษเลิศเลอ และอร่อยเพียงใดก็ตาม

...อาชีพผมเป็นฟรีแลนซ์ครับ การจะออกแบบใดๆให้ลูกค้า มันต้องออกจากมันสมอง

ของเรานะครับ ไม่ใช่ไปดูของเจ้าอื่นแล้วมาประยุกต์ ดัดแปลง แก้ไขแล้วนำมาใช้

ให้เป็นโลโก้ของเรา อย่างนี้เค้าเรียกว่า แก้ไขแล้วลอกเลียนแบบ  คนไทยอาจจะ

ไม่ซีเรียส แต่ชาติตะวันตก หรือต่างชาติเค้าคงไม่ยอมนะครับ ขนาดฟอนท์ตัวอักษร

มีในคอมเค้ายังยอมเขียนใหม่เพื่อใช้ในโลโก้เค้าเองครับ เพราะไม่อยากให้ใช้ซ้ำๆ

หรือลอกเลียนความคิด พูดง่ายๆว่าไอเดีย ของกันและกันไงครับ

ปล. นี่เป็นความคิดของผมเอง อาจจะไม่ถูกใจผู้ใด ผิด ถูกผมขออภัยด้วยครับ
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #73 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 12:25:03 PM »

ตามนี้ครับ  เยี่ยม

เห็นด้วยครับ

ผมมองว่าเป็นการเจตนาตั้งชื่อและออกแบบสัญลักษณ์เพื่อเลียนแบบแบรนด์ของเขาแน่นอน

และเมื่อเจ้าของลิขสิทธิ์ตักเตือนมายังมีพฤติกรรมท้าทายเขาอีก โดนฟ้องก็สมควรแล้ว

What man is a man , who does not make the world better?
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #74 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 12:57:51 PM »

ผมว่าน๊ะ...หากสตาร์ บัง ชงขายในสยามพารากอน อาจจะไม่โดนฟ้องก็ได้ แต่นี่ขายข้างหนน แล้วเอาโลโก้ ที่มองคล้ายสตาร์ บัค มาติดใว้ สตาร์บัคเลยฉุน 55+

เอาฮาครับ อิๆ

ลำบากครับเมืองไทย พัฒนายาก เพราะส่วนใหญ่ไม่รู้กฎหมาย และไม่ยอมรับซ๊ะอีก ในบางส่วน

ครั้นพอจะอ้างกฎหมายบ้าง ท่านผู้บังคับใช้ ก็ว่าอีกว่า "หัวหมอ" ทั้งล่องทั้งขึ้น ลำบาก อิๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์