เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 20, 2024, 06:50:36 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องบังเอิญหรือว่าปืนผีสิง  (อ่าน 10319 ครั้ง)
abs
Jr. Member
**

คะแนน 1

« เมื่อ: สิงหาคม 01, 2004, 09:38:30 AM »

Shockedสวัสดีครับ เพื่อนๆ   วันนี้มีเรื่องแปลกๆมาเล่าให้ฟังอีกแล้ว    พอดีเพื่อนที่ เป็น ผู้กำกับ  สถานีแห่งหนึ่งขอสงวนชื่อ  เล่าให้ฟังว่า   มีลูกน้องที่ออกประฏิบัติหน้าที่  ทำปืนลั่นใส่เด็กวัยรุ่น  ตายคาที่   โดยไม่ตั้งใจ   เพื่อนๆฟังแล้วคงสงสัยว่ามันก็มีเหตุเป็นไปได้    แต่ที่แปลกคือปืน c.z 9ม.ม     กระบอกนี้ ส่งคนไปวัดแล้วสามคน     ประวัติปืนกระบอกนี้เจ้าของคนแรกเกิดป่วยเป็นโรคร้าย   เลยยิงตัวตาย    เขาเลยขายปืนให้ตำรวจที่รู้จัก   ประมาณไม่กี่ปี  ตำรวจคนนี้เกิดทะเลาะกับแฟนเรื่องมีเมียน้อย   เลยยิงตัวตายอีก      แล้วปืนตัวนี้ก็ขายให้ตำรวจคนนี้ในราคาที่ถูก    แล้วก็มาทำลั่นใส่วัยรุ่นตาย  ฟังแล้วมันบังเอิญ   หรือว่ามันมีผีสิงหรือวิณญาณอยู่ในปืนตัวนี้ (โปรดใช้วิญญานในการอ่าน)  ถ้าเพื่อนซื้อปืนโดยไม่รู้ว่าปืนราคาถูกๆแต่เคยยิงคนตายมาแล้ว  เพื่อนๆจะทำอย่างไรดี  เมื่อมารู้ที่หลัง    (เพราะผมเพี่งซื้อมากระบอกหนึ่ง   มีใคร่จะกล้าซื้อต่อจากผม  ผมจะขายให้ถูกๆๆๆๆๆ)abs  เบรกไม่ค่อยอยู่   Grin Grin Grin  กรุณาออกความคิดเห็นมาเยอะๆ  จะได้ไม่เหงา   
JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2004, 10:11:16 AM »

Shockedสวัสดีครับ เพื่อนๆ   วันนี้มีเรื่องแปลกๆมาเล่าให้ฟังอีกแล้ว    พอดีเพื่อนที่ เป็น ผู้กำกับ  สถานีแห่งหนึ่งขอสงวนชื่อ  เล่าให้ฟังว่า   มีลูกน้องที่ออกประฏิบัติหน้าที่  ทำปืนลั่นใส่เด็กวัยรุ่น  ตายคาที่   โดยไม่ตั้งใจ   เพื่อนๆฟังแล้วคงสงสัยว่ามันก็มีเหตุเป็นไปได้    แต่ที่แปลกคือปืน c.z 9ม.ม     กระบอกนี้ ส่งคนไปวัดแล้วสามคน     ประวัติปืนกระบอกนี้เจ้าของคนแรกเกิดป่วยเป็นโรคร้าย   เลยยิงตัวตาย    เขาเลยขายปืนให้ตำรวจที่รู้จัก   ประมาณไม่กี่ปี  ตำรวจคนนี้เกิดทะเลาะกับแฟนเรื่องมีเมียน้อย   เลยยิงตัวตายอีก      แล้วปืนตัวนี้ก็ขายให้ตำรวจคนนี้ในราคาที่ถูก    แล้วก็มาทำลั่นใส่วัยรุ่นตาย  ฟังแล้วมันบังเอิญ   หรือว่ามันมีผีสิงหรือวิณญาณอยู่ในปืนตัวนี้ (โปรดใช้วิญญานในการอ่าน)  ถ้าเพื่อนซื้อปืนโดยไม่รู้ว่าปืนราคาถูกๆแต่เคยยิงคนตายมาแล้ว  เพื่อนๆจะทำอย่างไรดี  เมื่อมารู้ที่หลัง    (เพราะผมเพี่งซื้อมากระบอกหนึ่ง   มีใคร่จะกล้าซื้อต่อจากผม  ผมจะขายให้ถูกๆๆๆๆๆ)abs  เบรกไม่ค่อยอยู่   Grin Grin Grin  กรุณาออกความคิดเห็นมาเยอะๆ  จะได้ไม่เหงา    

Huh Huh Huh โดยส่วนตัวคิดว่าเป็นเรื่องธรรมดาที่สามารถเกิดขึ้นได้ ไม่แปลกประหลาดแต่อย่างใด แต่คนเราเอาเรื่องมาผูกกันไปเอง Smiley

I am dying... -*-

naichoie
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2004, 12:00:21 PM »

ม่ายกลัวฮับ...ผมมี ป.3 พอดี...ละก็เบื่อร้านปืนเพราะตอนนี้...ปืนแพงม๊าก มาด ...ที่ว่าขายถูกจะซักเท่าไหรฮับ... Grin Grin Grin
...GlockGlack™...
โพสท์ถึง 999 ก็พอ
Sr. Member

คะแนน 8

สติหมา ปัญญาหมี

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2004, 01:08:17 PM »

เจ้าของกระทู้จะขายในราคาถูกแค่ไหนล่ะครับ?  ลดกระหน่ำหรือเปล่า?  Grin

เรื่องนี้ผมมองว่าแก้ได้ง่ายนิดเดียวครับ  คือหากเราได้ทราบประวัติของปืนกระบอกนี้มาแน่นอนแล้วว่าเจ้าของเดิมสังเวยชีวิตให้กะมันไปแล้ว  และเราไม่อยากจะเป็นรายต่อไป  อันดับแรกให้ไปทำบุญถวายสังฆทานอุทิศส่วนบุญให้กับเจ้าของเดิมครับ  ถวายสังฆทานแบบไม่เจาะจงว่าจะให้กับพระรูปใด มีพระพุทธรูปประจำวันเกิดของเราด้วยสักองค์ก็จะดีมาก ถ้าเกินงบก็ใช้เป็นสบง จีวร หรือผ้าอาบน้ำฝนแทนก็ได้

จากนั้นก็เขียนข้อความลงในกระดาษใบเล็กๆว่า "...ขออุทิศส่วนบุญจากการถวายสังฆทานในครั้งนี้ แก่ท่านเจ้าของปืนซีแซด หมายเลขทะเบียน ... ที่ได้เสียชีวิตไปแล้ว ขอท่านเหล่านั้นจงมาอนุโมทนาและรับส่วนบุญนี้ด้วย และจงไปสู่สุคติภพเทอญ..."

พอกล่าวคำถวายสังฆทานเป็นภาษาบาลีและภาษาไทยจบแล้ว ก็เรียนพระท่านว่า "นิมนต์ชักผ้าบังสุกุลด้วยครับ"  ท่านก็จะสวดแล้วชักผ้าสบง จีวร ฯลฯ นั้น

ขณะที่กรวดน้ำ เจ้าของกระทู้ก็เอากระดาษแผ่นนั้นเผาไฟ นึกบอกกล่าวเจ้าของเดิมอีกครั้งหนึ่ง เอาน้ำที่กรวดดับไฟ แล้วเอาไปรดต้นไม้แถวๆนั้น เป็นอันเสร็จพิธี

อ้อ... นั่นเป็นส่วนของพิธีกรรม  ที่สำคัญอีกเรื่องก็คือ "กฎทองแห่งความปลอดภัยในการใช้ปืน" นะครับ

ถ้ายังไม่มั่นใจก็ขายทิ้งเนอะครับ  Smiley

วันใดที่อาวุธปืนมีทะเบียนเป็นสิ่งผิดกฎหมาย สุจริตชนจะพ่าย แต่โจรผู้ร้ายกลับชนะ

Success Begins With A Fellow's Will,  It's All In The State Of Mind  Smiley
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2004, 01:13:57 PM »

เป็นผมถ้าราคาถูกใจผมซื้อแน่....ถ้าติดใจประวัติปืนผมจะนำไปรดน้ำมนต์กับทำบุญกรวดน้ำส่งครับ

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2004, 01:42:37 PM »

ผมไม่คิดว่ามันจะเป็นเรื่องของภูตผีปิศาจหรือเครื่องลางของขลังนะครับ Wink ผมว่ามันเกิดจากความสะเพร่าของผู้ใช้ที่ไม่ระวังในเรื่องความปลอดภัยมากกว่า  ถ้าวิญญาณเจ้าของปืนเก่าสิงปืนอยู่ ก็แปลกดีครับ Grin หรือถ้าไม่ไว้ใจในเรื่องลึกลับแบบนี้เมื่อได้ปืนกระบอกนี้มาไว้ในครอบครอง  ลองวิธีนี้ดูครับ Grin  แกะด้ามให้มีขนาดเท่าพระเครื่องที่เราใช้คล้องคอกันนี่แหละ  แล้วเอาพระเครื่องใส่ลงไปในช่องที่แกะ แล้วปิดให้อยู่นะครับ  อย่าให้หลุดไปไหน  เสร็จแล้วเอามาให้เฮียกล๊อกแกล๊กเป่า,เสกสักสองสามที  เดี๋ยวหายเองครับ Grin Grin Grin

...GlockGlack™...
โพสท์ถึง 999 ก็พอ
Sr. Member

คะแนน 8

สติหมา ปัญญาหมี

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2004, 01:48:17 PM »

...เสร็จแล้วเอามาให้เฮียกล๊อกแกล๊กเป่า,เสกสักสองสามที  เดี๋ยวหายเองครับ Grin Grin Grin
อย่าลืมเอาใบ ป.4 พร้อมสำเนาทะเบียนบ้าน-บัตรประชาชนมาด้วยนะเออ  ผมเป่าเสร็จแล้ว... หายตัวแว้บเลย  Cheesy

วันใดที่อาวุธปืนมีทะเบียนเป็นสิ่งผิดกฎหมาย สุจริตชนจะพ่าย แต่โจรผู้ร้ายกลับชนะ

Success Begins With A Fellow's Will,  It's All In The State Of Mind  Smiley
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2004, 01:52:25 PM »

เพราะผมเพี่งซื้อมากระบอกหนึ่ง   มีใครจะกล้าซื้อต่อจากผม  ผมจะขายให้ถูกๆๆๆๆๆ)abs  เบรกไม่ค่อยอยู่   Grin   

ถูกจริงกล้าซื้อครับ  กลัวถูกไม่จริงน่ะสิครับ

:Smiley  เอ....ของพวกนี้ ได้ยินว่าเขาชอบไปทิ้งให้ไกล ๆ ตัว เพื่อไม่ให้เป็นอัปมงคลไม่ใช่เหรอครับ
 Grin  กะว่าไปทิ้งที่ไหนล่ะครับ ?

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2004, 02:10:44 PM »

เป็นเรื่องบังเอิญที่น่าสนใจครับว่าทำไมมันเกิดซ้ำเกิดซ้อนกันบ่อยจัง กับเจ้าของปืน

แต่ผมไม่เช่อครับโดยส่วนตัว แต่ไม่ลบหลู่ครับบบบบบบบบ Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
berm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 14

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2004, 02:31:55 PM »

ผมว่านะอะไรๆผีก็สิงได้ ไม่ว่าจะเป็นบ้านผีสิง จักรยานผีสิง รถผีสิง ล่าสุดก็โรงพยาบาลผีสิง สิงได้ทั้งนั้น สำหรับปืนผีสิงได้ขออย่างเดียวอย่าสิงคือคนชั่วสิงครับ
Point_Blank
ผู้มีฤทธิ์ ย่อมไปได้ ในอากาศ
Hero Member

คะแนน 31

Point_Blank เอง....................ก๊าบ

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2004, 03:52:18 PM »

น่าจะบังเอิญมากกว่า แต่ที่น่าสนใจคือที่คุณ abs บอกว่าจะขายถูกนี่สิ ถ้าขายก็บอกมานะครับผมยินดีซื้อ.......ก๊าบ

ถ้าคุณเป็นคนที่ไม่มีรองเท้าจะใส่แล้วน้อยใจในโชคชะตา ลองมองคนที่เขาไม่มีขาจะใส่รองเท้าดูบ้าง

boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2004, 07:29:21 PM »

ทำให้ผมใจเสียซะแล้วสิ ผมซื้อปืนยาวผ่านสงครามมาตั้งสองกระบอก ไม่รู้ว่าล่อกันมากี่ศพ กระบอกแรกท่าทางจะใช้งานมาพอควร กระบอกที่สองยังใหม่  คงต้องเฝ้าดูว่าปืนเก็บอยู่ในตู้ กลางคืนจะดิ้นได้หรือเปล่า
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2004, 10:19:50 PM »

Wink หากเป็นปืนสภาพดี ราคาถูก คว้าไว้ก่อนครับ...ส่วนที่ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ เพื่อความสบายใจอาจทำบุญกรวดน้ำไปให้ อย่างท่านมหากล็อกแกล็กเทศน์ไว้ก็ดีครับ... Grin

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
พลายแก้ว
Hero Member

คะแนน 5

โอย......อยากยิงปืนใจจะขาดอยู่แล้ว ปัง ปัง ปัง

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2004, 11:18:20 PM »

ผมไม่คิดว่ามันจะเป็นเรื่องของภูตผีปิศาจหรือเครื่องลางของขลังนะครับ Wink ผมว่ามันเกิดจากความสะเพร่าของผู้ใช้ที่ไม่ระวังในเรื่องความปลอดภัยมากกว่า  ถ้าวิญญาณเจ้าของปืนเก่าสิงปืนอยู่ ก็แปลกดีครับ Grin หรือถ้าไม่ไว้ใจในเรื่องลึกลับแบบนี้เมื่อได้ปืนกระบอกนี้มาไว้ในครอบครอง  ลองวิธีนี้ดูครับ Grin  แกะด้ามให้มีขนาดเท่าพระเครื่องที่เราใช้คล้องคอกันนี่แหละ  แล้วเอาพระเครื่องใส่ลงไปในช่องที่แกะ แล้วปิดให้อยู่นะครับ  อย่าให้หลุดไปไหน  เสร็จแล้วเอามาให้เฮียกล๊อกแกล๊กเป่า,เสกสักสองสามที  เดี๋ยวหายเองครับ Grin Grin Grin

เห็นด้วยกับพี่บารท์ครับ ถ้าพูดตามหล้กของเหตุและผล น่าจะเป็นความสำเพร่าและของผู้ใช้ปืนมากกว่า เรื่องดังกล่าว(โดยส่วนตัว)ผมมองว่าเป็นจังหวะและโอกาสที่ซื้อกระบอกดังกล่าวไปอยู่ในมือของคนที่มีความเสี่ยงในการใช้อย่างไม่ปลอดภัยมากกว่า(ตั้งแต่คนแรก ยันคนล่าสุด) ผมมองว่าวัตถุอะไรก็แล้วแต่ มันก็สามารถสร้างความซวยให้แก่ผู้ใช้ได้ หากปฎิบัติอย่างสะเพร่าและขาดความยั้งคิด รวมทั้งขาดความรู้ในการใช้ อาทเช่น

1.ขับรถประมาท ชนคนตาย ก็อ้างรถผีสิง โดยหลงลืมไปว่าตนเองขับขี่ขณะมึนเมาทำให้ขาดสติ

2.ใช้ปืนอย่างประมาท ปืนลั่นถูกคนตาย ก็อ้างปืนผีสิง โดยหลงลืมไปว่าตนเองใช้มันอย่างปลอดภัยหรือเปล่าในกฎของการฝึกอาวุธปืน

3.ล้มหัวพาดพื้นในห้องของโรงแรม ก็อ้างว่าโรงแรมผีสิง โดยหลงลืมไปว่าตนเองเมาไม่รู้เรื่อง เข้าห้องน้ำเซ่อซ่าล้มหัวพาดพื้นเนื่องจากไม่ระวัง

4.ฯลฯ

พวกผี เขาคงหงุดหงิดใจมหาศาล เอะอะอะไรก็โทษแต่กูอย่างเดียวที่เป็นสาเหตุ ไอ้พวกมนุษย์เนี่ย

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม

ดินปืนส่งกระสุน ควันอุ่นอุ่นตลบอบอวล รีคอยด์แสนนิ่มนวล เสียงโหยหวนของดินปืน นำปืนจับเข้ากริป แนบสนิทตรงง่ามมือ ท่ายืนอย่าได้ฝืน เล็งศูนย์ปืนให้เนียนเนียน วงดำอย่าให้ดิ้น ตั้งใจจริงในการเล็ง วงดำนั้นอย่างเจ๋ง ขึ้นนกเล็งแล้วลั่นไก
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2004, 12:02:01 AM »

เพื่อความสบายใจ อะไรที่เป็นมงคลแก่ชีวิตเรา ก็ทำไปเลยครับ  ยึดมั่นในความดี ไม่ตั้งอยู่ในความประมาท บูชาบุพการี ทำบุญทำทาน หรือทำแบบ ที่เฮีย กล็อกแกล็ก แนะนำก็ได้ เรื่องทำความดี ทำแล้วมีแต่ได้กับได้ครับ Smiley Smiley

ปฏิญาณตน ต่อสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่เรานับถือ  พร้อมบอกกล่าวเจ้าของปืนรายเดิม ไปเลย ว่า  "จะใช้ปืนเพื่อ ปกป้องสุจริตชนเท่านั้น"

ที่สำคัญที่สุดคือ  ทำใจให้หนักแน่นครับ 

....ตามล่า...อีตอแหล
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์