เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 06:34:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเซียน it ปรึกษาเรื่องกล้องวงจรปิดหน่อยครับ  (อ่าน 3170 ครั้ง)
J_D
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2013, 12:32:06 AM »

กระจ่างแล้ว  ขอบคุณทุกท่านครับ 

ปล. ไม่ใช่เซียนก็ตอบได้ครับพี่ สมชาย  ฮา  หลงรัก หลงรัก

ชาติ         = บึง
คนในชาติ = ปลาในบึง

ปลามาแล้วก็ไปแต่บึงอยู่มาก่อนและต้องอยู่ต่อไป  บึงสำคัญกับปลาทุกตัวและสำคัญกว่าปลาทุกตัว  อย่างเอาแต่กินแล้วก็ขี้ใส่บึงอย่างเดียว
ป๊อกแมน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 12:15:34 PM »

นี่ถ้าใครถามมาเรื่อง System analysis & Design หรือเรื่อง Database Design แล้วละก้อ... รับรองว่านายสมชายสามารถอธิบายคำถามยากๆ ให้กลายเป็นเรื่องง่ายได้จบแบบ 3 หน่วยกิตกลายเป็นสรุปย่อในแค่ย่อหน้าเดียว... ฮา...

อาจารย์สมชายครับ ขอฝากตัวเป็นศิษย์ด้วยครับ ตอนนี้ผมมีปัญหา เรื่องเขียน Software ตัวปัจจุบัน ให้ใช้กับ .DBF อย่างเดียว โดยใช้ SQL command
แต่ในอนาคต อยากจะแปลงให้ลง Database อย่างอื่นได้ด้วยโดยให้ลูกค้าสามารถเลือกเอง แต่ไม่รู้จะทำยังไง ถ้าให้เขียนซอร์สโค้ดใหม่ก็คงเหนื่อยน่าดูเลยครับ
ผมอยู่ที่นี่ครับ www.ideagoo.com

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 12:31:58 PM »

นี่ถ้าใครถามมาเรื่อง System analysis & Design หรือเรื่อง Database Design แล้วละก้อ... รับรองว่านายสมชายสามารถอธิบายคำถามยากๆ ให้กลายเป็นเรื่องง่ายได้จบแบบ 3 หน่วยกิตกลายเป็นสรุปย่อในแค่ย่อหน้าเดียว... ฮา...

อาจารย์สมชายครับ ขอฝากตัวเป็นศิษย์ด้วยครับ ตอนนี้ผมมีปัญหา เรื่องเขียน Software ตัวปัจจุบัน ให้ใช้กับ .DBF อย่างเดียว โดยใช้ SQL command
แต่ในอนาคต อยากจะแปลงให้ลง Database อย่างอื่นได้ด้วยโดยให้ลูกค้าสามารถเลือกเอง แต่ไม่รู้จะทำยังไง ถ้าให้เขียนซอร์สโค้ดใหม่ก็คงเหนื่อยน่าดูเลยครับ
ผมอยู่ที่นี่ครับ www.ideagoo.com

เรื่องซอฟต์แวร์ดีไซน์นายสมชายร้างลาวงการไปได้เกิน 10 ปีแล้วครับ ที่ยังแม่นและฝังอยู่ในสัญชาติญาณอยู่(ทำนองเดียวกับเรื่องว่ายน้ำ ขี่จักรยาน ฯลฯ)คือเรื่องการออกแบบ Relational Database แยกเป็นออปเจ็ต์/Entity ครับ...

สำหรับเรื่องส่วนติดต่อระหว่างฟรอนต์(Business Logic Tier) กับถังเก็บข้อมูล(Database Tier) ที่ออกแบบให้ติดต่อกันผ่านสคริปต์ SQL นั่นถูกต้องที่สุดแล้วนี่ครับ... เพราะเอ็นจิ้นฐานข้อมูลทุกยี่ห้อสามารถรันสคริปต์ SQL แล้วคั้นข้อมูลตามเงื่อนไขฯ จากนั้นยิงข้อมูลลัพธ์กลับมาให้ฟร็อนต์ฯ แสดงผลข้อมูลบนหน้าจอ(หรือในพริ้นเตอร์)ได้ไม่ยากนี่ครับ...

สมัยนายสมชายยังทำงาน IT อยู่นี่ เวลาจะเปลี่ยนเอ็นจิ้นฐานข้อมูล ก็ต้องมานั่งหาก่อนว่ามันมี ODBC ยี่ห้อนั้นนี้อยู่หรือเปล่า, หากพบว่ามันมีอยู่ก็เอามาทดสอบ แล้วก็ใช้งานได้เลย... ปัญหาสมัยโน่้นคือ Hardware และเครือข่ายมันไม่แรง หากใช้ ODBC แล้วมักทำงานช้า ก็เลยมีบางเจ้าใช้เขียนซอกเก็ตให้ดึงข้อมูลกันตรงๆ(เช่นค่ายเดลไฟ - บอร์แลนด์)...

คุณป๊อกแมนเจอปัญหาตรงจุดไหนเล่าครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 12:41:31 PM »

คืออยากสรุปว่า... เทียร์หน้า(หน้าจอ User) กับเทียร์หลัง(ฐานข้อมูล) มันคุยกันผ่านสคริปต์ SQL นั่นไม่น่ามีปัญหาแล้วนี่ครับ...

สมัยก่อนโปรแกรมเมอร์แต่ละคนชอบอวดเก่ง พัฒนาโปรแกรมไม่มีระเบียบที่เหมือนกันเลยสร้างปัญหา... ตัวอย่างเช่นในหน้าจอหนึ่งหน้าจอ(Form) เรียกข้อมูลจาก Recordset ใหญ่ด้วยการใช้ SQL แต่ในคอมโบ้บ็อกซ์(หรือดรอปดาวน์ลิสต์ - แล้วแต่จะเรียก) ดั๊นนนไปเปิด Rescordset ด้วยวิธีการเฉพาะตัว เวลาเปลี่ยนแปลงอะไรที่ฐานข้อมูลแล้วเออเร่อทันที...

เวลาเออเร่อทำนองนี้มักปวดหัว เพราะมันไม่ได้จัดหมวดหมู่โค้ดเอาไว้ในให้เป็นระเบียบ เช่นท่อนบนของโค้ดให้ ประกาศตัวแปรให้ครบ แล้วเปิดเรคคอร์ดเซ็ตให้ครบ จากนั้นทำอะไรก็ได้ที่หน้าจอนั้นจะทำงาน, แล้วที่ท้ายฟอร์ม ก็ต้องไปปิดตัวแปร/เรคคอร์ดเซ็ต ให้ครบถ้วนที่ประกาศเอาไว้ข้างบน... แต่โปรแกรมเมอร์บางคนมันไม่ยอมทำ แล้วบอกว่าวิธีของฉันเจ๋งกว่า คนมานั่งแก้งานเวียนหัวเลย... ฮา...
ป๊อกแมน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 12:55:56 PM »

ปัญหาของผมคือ ไม่ได้ใช้ ODBC ครับ เพราะสมัยก่อนจะช้ามาก โปรแกรมที่ผมใช้เป็น Visual Foxpro 9 ซึ่งตอนนี้ทาง MicroSoft แช่แข็งไว้เป็นที่เรียบร้อยแล้ว
แล้วเขียนต่อกับฐานข้อมูลของ Visual Foxpro เอง แล้วผมก็ใช้ SQL แบบยิงตรงแบบนี้ครับ

select ขึ้นมา เก็บไว้ใน Cursor ตามที่วงแดงไว้
แล้วก็เอา Cursor ไปใส่ลงใน Grid ในหน้าจออีกที

ปัญหาก็คือ   ไวยากรณ์ที่วงไว้ มันเป็น ไวยากรณ์เฉพาะกับ Foxpro  ถ้าเป็น MySql  มันจะไม่ใช้แบบนี้
ที่นี้ถ้าผมจะแก้ ตรงที่วงแดงไว้ ให้เป็นสากลเพื่อใช้กับตัวอื่นๆได้
ผมควรจะเขียนให้เชื่อมต่อกับ "ล่าม" อะไร ที่เป็นตัวกลางในการติดต่อกับ DATABASE เจ้าอื่นดีครับ

พูดง่ายๆคือ ผมยังไม่ทราบว่า   การที่จะ  Connect กับ Database ได้หลากหลายเจ้านั้น ต้องใช้อะไรเป็นตัวกลางดีครับ

oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 01:07:29 PM »

กลับมาเข้าเรื่องตามกระทู้... จขกท. ลองดู"โฆษณา"ตามลิ้งก์นี้ครับ จะทำให้เข้าใจเรื่อง IP Camera ได้มากขึ้น http://www.thai-zoom.com/product.php?id_product=49 ...
และนี่... http://www.hdplayerthailand.com/review_detail.asp?topic_i=993 ...

แต่นายสมชายยังไม่เคยใช้ครับ และกำลังจะบอกว่า"อยากจะยุให้ชาวบ้านเป็นหนูลองยาให้นายสมชายสักทีอ่ะ"... หากใช้แล้วดี นายสมชายจะซื้อมาเล่นมั่งครับ... ฮา...
ในเมืองไทยยังหารุ่นที่สามารถใส่ซิมโทรฯและถ่านชาร์ต เอาไปแขวนไว้ที่ไซท์งานก่อสร้างแล้วเปิดดูจากสมาร์ทโฟนไม่ได้เลยครับ

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 01:14:34 PM »

ปัจจุบันสมาร์ทโฟนที่มีเฟสโฟนก็คุยกันโดยเห็นหน้าคู่สนทนาได้ เทคโนโลยีรองรับแล้ว แต่หากล้องไม่ได้ งั้นผมเอาสมาร์ทโฟนไปแขวนไว้เครื่องนึง(ถ้าไม่โดนขโมยซะก่อน)  เวลาจะดูภาพก็ใช้สมาร์ทโฟนที่มีเฟสโฟน โทรเข้าไปดังสามทีแล้วรับอัตโนมัติ ได้ทั้งภาพและเสียงถูกต้องไหมครับ

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 01:16:59 PM »

ป๋าในสวนที่ผมไปวิ่ง ตรงหน้าสินแพทย์ เขาใช้กล้องวงจรปิดแต่ใช้ระบบwifi ติดรอบสวน แต่ตัวแม่อยู่ที่ป้อมยาม เยี่ยม

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 01:17:17 PM »

ปัญหาของผมคือ ไม่ได้ใช้ ODBC ครับ เพราะสมัยก่อนจะช้ามาก โปรแกรมที่ผมใช้เป็น Visual Foxpro 9 ซึ่งตอนนี้ทาง MicroSoft แช่แข็งไว้เป็นที่เรียบร้อยแล้ว
แล้วเขียนต่อกับฐานข้อมูลของ Visual Foxpro เอง แล้วผมก็ใช้ SQL แบบยิงตรงแบบนี้ครับ

select ขึ้นมา เก็บไว้ใน Cursor ตามที่วงแดงไว้
แล้วก็เอา Cursor ไปใส่ลงใน Grid ในหน้าจออีกที

ปัญหาก็คือ   ไวยากรณ์ที่วงไว้ มันเป็น ไวยากรณ์เฉพาะกับ Foxpro  ถ้าเป็น MySql  มันจะไม่ใช้แบบนี้
ที่นี้ถ้าผมจะแก้ ตรงที่วงแดงไว้ ให้เป็นสากลเพื่อใช้กับตัวอื่นๆได้
ผมควรจะเขียนให้เชื่อมต่อกับ "ล่าม" อะไร ที่เป็นตัวกลางในการติดต่อกับ DATABASE เจ้าอื่นดีครับ

พูดง่ายๆคือ ผมยังไม่ทราบว่า   การที่จะ  Connect กับ Database ได้หลากหลายเจ้านั้น ต้องใช้อะไรเป็นตัวกลางดีครับ

นั่งค้นกูเกิ้ลสักพักแล้ว ไม่พบข้อมูลที่เป็นประโยชน์เลยครับ และเรื่องนี้มีปัญหากันแยะตั้งหลายปีย้อนหลังตามเว็บบอร์ดที่เจอในกูเกิ้ลด้วยครับ, ส่วนเรื่องที่จะเชื่อมฐานข้อมูลต่างยุค/ต่างยี่ห้อกันโดยไม่ใช้ ODBC นั้นยากส์ครับ เพราะ ODBC เกิดมาเพื่อการนี้โดยเฉพาะ... แล้วสาเหตุแบบนี้แหละครับ ที่ทำให้ผู้คนพากันทิ้ง Tool เดิมที่เราคุ้น แล้วไปหา Software Tools ใหม่ที่ปัญหาน้อยลงครับ...

เรื่องแบบนี้ต้องทดลองไปเรื่อยครับ, สมัยก่อนเวลานายสมชายหมดท่าจริงๆ ก็จะใช้ MsAccess เวอร์ชั่นที่เราคุ้นฯ แล้วเปิด Stored Procedure เอาไว้ให้เชื่อมกับฐานข้อมูลที่เราเชื่อมตรงๆไม่ได้(เช่น MySql) แล้วจากนั้นก็เอา VFP เชื่อมเข้ากับ MsAccess อีกต่อนึงครับ... ซึ่งแบบนี้ก็จะยิ่งช้าเข้าไปใหญ่ เพราะต้องผ่านตัวกลาง 2 ชั้นคือ MsAccess แล้ว ODBC อีกชั้นหนึ่ง...

ในกรณีที่เราไม่มีวิธีต่อเชื่อมกับฐานข้อมูลเลย ตัวเลือกมันก็น้อยลงต้องยอมให้ทำงานช้าฯ แล้วไปเพิ่มสเปคฮาร์ดแวร์เอาครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 01:23:30 PM »

ปัจจุบันสมาร์ทโฟนที่มีเฟสโฟนก็คุยกันโดยเห็นหน้าคู่สนทนาได้ เทคโนโลยีรองรับแล้ว แต่หากล้องไม่ได้ งั้นผมเอาสมาร์ทโฟนไปแขวนไว้เครื่องนึง(ถ้าไม่โดนขโมยซะก่อน)  เวลาจะดูภาพก็ใช้สมาร์ทโฟนที่มีเฟสโฟน โทรเข้าไปดังสามทีแล้วรับอัตโนมัติ ได้ทั้งภาพและเสียงถูกต้องไหมครับ

เอา IP Camera ไปวางไว้ที่หัวเสารั้วบ้านเลยครับ(หรือแอบเอาไว้ก็ได้) มันติดต่อกับเครือข่ายด้วย W-Fi เวลาใครมายืน กดติ๊งต่อง เราก็แอบดูที่หน้าจอคอมได้ครับ...

เอาตัวอย่างรีวิว+วิธีการใช้งานมาให้ดูครับ แต่ยี่ห้อไหนดี อันไหนแพงหรือถูก ต้องศึกษาต่อเองครับ... http://hdplayerthailand.com/review_detail.asp?topic_id=993 ...

บ้านนายสมชายก็มีปัญหารำคาญ คนมากดติ๊งต่องแล้วตัวคนกดเองมันไม่ได้ยินเสียงฯ มันเลยนึกว่ากดแล้วยังไม่ดัง เลยระดมกดใหญ่เลย... คนในบ้านได้ยินแล้วกว่าจะเดินไปบอกมันว่าได้ยินแล้วเฟ๊ยยย คนกดมันก็ล่อเสีย 10 ติ๊งต่องกระมัง... ฮา...
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 01:29:48 PM »

บ้านใหญ่เท่าวังก็มีปัญหาสิครับ ผมเลยติดออดแบบมีไมค์ตะโกนถามได้ ว่าเอ็งเป็นใครมาจากไหน

oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 01:31:56 PM »

น้าจอยกะลุงสมชายครับ ครือบ้านยังไม่มีระบบเน็ตเลย เลขที่บ้านก็นังไม่มี วิฟิ จะไปหาที่ไหน ขโมยข้างบ้านก็ขยันเปลี่ยนรหัสจุงเบย  เลยอยากหาแบบไม่ง้อใคร ใช้ซิมแบบสมาร์โฟนแทน

ป๊อกแมน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 02:29:17 PM »

ปัญหาก็คือ   ไวยากรณ์ที่วงไว้ มันเป็น ไวยากรณ์เฉพาะกับ Foxpro  ถ้าเป็น MySql  มันจะไม่ใช้แบบนี้

พูดง่ายๆคือ ผมยังไม่ทราบว่า   การที่จะ  Connect กับ Database ได้หลากหลายเจ้านั้น ต้องใช้อะไรเป็นตัวกลางดีครับ

นั่งค้นกูเกิ้ลสักพักแล้ว ไม่พบข้อมูลที่เป็นประโยชน์เลยครับ และเรื่องนี้มีปัญหากันแยะตั้งหลายปีย้อนหลังตามเว็บบอร์ดที่เจอในกูเกิ้ลด้วยครับ, ส่วนเรื่องที่จะเชื่อมฐานข้อมูลต่างยุค/ต่างยี่ห้อกันโดยไม่ใช้ ODBC นั้นยากส์ครับ เพราะ ODBC เกิดมาเพื่อการนี้โดยเฉพาะ... แล้วสาเหตุแบบนี้แหละครับ ที่ทำให้ผู้คนพากันทิ้ง Tool เดิมที่เราคุ้น แล้วไปหา Software Tools ใหม่ที่ปัญหาน้อยลงครับ...

เรื่องแบบนี้ต้องทดลองไปเรื่อยครับ, สมัยก่อนเวลานายสมชายหมดท่าจริงๆ ก็จะใช้ MsAccess เวอร์ชั่นที่เราคุ้นฯ แล้วเปิด Stored Procedure เอาไว้ให้เชื่อมกับฐานข้อมูลที่เราเชื่อมตรงๆไม่ได้(เช่น MySql) แล้วจากนั้นก็เอา VFP เชื่อมเข้ากับ MsAccess อีกต่อนึงครับ... ซึ่งแบบนี้ก็จะยิ่งช้าเข้าไปใหญ่ เพราะต้องผ่านตัวกลาง 2 ชั้นคือ MsAccess แล้ว ODBC อีกชั้นหนึ่ง...

ในกรณีที่เราไม่มีวิธีต่อเชื่อมกับฐานข้อมูลเลย ตัวเลือกมันก็น้อยลงต้องยอมให้ทำงานช้าฯ แล้วไปเพิ่มสเปคฮาร์ดแวร์เอาครับ...

ขอบคุณอาจารย์ สมชาย มากๆครับผม

TakeFive
Sr. Member

คะแนน 171

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 07:02:06 PM »

สำหรับเรื่องส่วนติดต่อระหว่างฟรอนต์(Business Logic Tier) กับถังเก็บข้อมูล(Database Tier) ที่ออกแบบให้ติดต่อกันผ่านสคริปต์ SQL นั่นถูกต้องที่สุดแล้วนี่ครับ... เพราะเอ็นจิ้นฐานข้อมูลทุกยี่ห้อสามารถรันสคริปต์ SQL แล้วคั้นข้อมูลตามเงื่อนไขฯ จากนั้นยิงข้อมูลลัพธ์กลับมาให้ฟร็อนต์ฯ แสดงผลข้อมูลบนหน้าจอ(หรือในพริ้นเตอร์)ได้ไม่ยากนี่ครับ...

นายสมชายลองไปหา database MUMPS เล่นดูครับ ไม่support SQL ครับ ฮาฮา
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 07:21:07 PM »

นี่ถ้าใครถามมาเรื่อง System analysis & Design
หรือเรื่อง Database Design แล้วละก้อ...

รับรองว่านายสมชายสามารถอธิบายคำถามยากๆ
ให้กลายเป็นเรื่องง่ายได้จบแบบ 3 หน่วยกิต

กลายเป็นสรุปย่อในแค่ย่อหน้าเดียว... ฮา...

อาจารย์สมชายครับ ขอฝากตัวเป็นศิษย์ด้วยครับ
ตอนนี้ผมมีปัญหา เรื่องเขียน Software ตัวปัจจุบัน
ให้ใช้กับ .DBF อย่างเดียว โดยใช้ SQL command
แต่ในอนาคต อยากจะแปลงให้ลง Database อย่างอื่นได้ด้วย
โดยให้ลูกค้าสามารถเลือกเอง แต่ไม่รู้จะทำยังไง
ถ้าให้เขียนซอร์สโค้ดใหม่ก็คงเหนื่อยน่าดูเลยครับ

สำหรับเรื่องส่วนติดต่อระหว่างฟรอนต์(Business Logic Tier)
กับถังเก็บข้อมูล(Database Tier) ที่ออกแบบให้ติดต่อกันผ่านสคริปต์ SQL
นั่นถูกต้องที่สุดแล้วนี่ครับ...

เพราะเอ็นจิ้นฐานข้อมูลทุกยี่ห้อสามารถรันสคริปต์ SQL แล้วคั้นข้อมูลตามเงื่อนไขฯ
จากนั้นยิงข้อมูลลัพธ์กลับมาให้ฟร็อนต์ฯ แสดงผลข้อมูลบนหน้าจอ
(หรือในพริ้นเตอร์)ได้ไม่ยากนี่ครับ...

นายสมชายลองไปหา database MUMPS เล่นดูครับ ไม่support SQL ครับ ฮาฮา

55555  จานโฉมชาย (ฮา)  รับยา   " ช่องสาม "  อ่ะ ฮา 55555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์